ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحبه وسلم تسليما كثيرا اما بعد wapendwa watazamaji wa afrika tv karibuni tena kwenye kipindi chenu huu ndio uislamu tukiwa leo biidhnillahi taala tunataka tuangazie mmojawapo katika tabia ambazo hazipendezi tabia ambayo inaweza kufanya ukose mapenzi uliokuwa nayo kwa watu tabia ambayo inaweza ikakufanya uwakose wale waliokuwa wanakutembelea wakawa ni wenye kukugura tabia ambayo haipendi mkubwa wala mdogo na la kusikitisha wengi wameghafilika na tabia kama hii mbaya leo hii nataka niwakumbushe na niwasaidie wale wote ambao wamepewa mtihani huu wa tabia kama hii ili wapatilize nafsi zao hata wasiingie katika shimo ambalo labda wakishtuka wamechelewa na wamekosa mengi maana ni tabia ndugu zangu hata mwisho sio tu uhai wako mpaka kufa kwako huenda labda watu wakapumua na kupumzika kwa sababu ya tabia kama hiyo lakini kabla hatujaieleza ni tabia gani hiyo mbaya nataka kueleza kwa ujumla kwamba siku zote tabia njema ndio inaokufanya wewe uwe mtu mwenye utu mwenye kuhishimika katika mujtama mwenye kupendwa mwenye watu kufurahi wanapokuona wafurahi wanapokaa na wewe wafurahi wanapozungumza na wewe wafurahi wanapoamiliana na wewe hakuna jambo ambalo aweza akajivunia nalo mwanadamu katika maisha kama tabia njema akhlaq huwezi ukaipata dukani ukainunua akhlaq lazim tujitahidi tabia njema ndugu zangu ndilo jambo ambalo mtume wetu muhammad salllahu alaihi wasalam katumilizwa kwalo watazamaji wapendwa na wakumbusheni hadithi mtume wetu muhammad muhammadl w aliposema aliposema innama buithtu liutamima makamlahla mimi nimekuja kutimiza tabia njema na hakika mtume wetu muhamad salllal wasaa sio tu kuamrisha watu wawe na tabia njema bali yeye mwenyewe tabia zake zilikuwa ni tabia za kuwavutia watu ni tabia za kuwafanya watu wapende kuwa karibu naye ni tabia zilizoathiri katika jamii a wa hata wasiku wa islampaka mwenyezimungu subhanahu wa taala alimsifu kwenye quran aliposema akimwambia la ala khuluqin adim hakika wewe muhamad uko kwenye kilele cha tabia zilizo njema anas bnu malik r anhu ni jumla ya wale masahaba waliolelewa nyumbani kwa mtume asema anhu nimemtumikia mtume sallalwala miaka kumi lakini alikuwa sifanyi jambo akanilaumu kwa nini umelifanya na siachi jambo akanilaumu kwa nini hukufanya subhana hata jambo dogo ambalo ni jambo la kawaida unapomwamrisha mtu kufanya jambo asipolifanya kumuuliza mbona hukulifanya a jambo fulani usilifanya ni jambo la kawaida lakini hata hilo mtume tume s halikupatikaniwa kwake kama anavyotusimulia anas bma railwaiume aiua asema hata hilo mtume mtume alikuwa alikuwa kwa nini mtume, sallam, hapendi hata kumarih mtu saawai wasalamuh alih isitoshe ndugu yangu mwislamu tabia njema ndio ambayo itakufanya upate mema yani mizani yako iwe mzito youm alqiama kama anavyotoeleza mtume salawsa mtume salllah alaihi wasallam katika hadithi yake asema ibada iliyo nzito zaidi katika mizani ya mmoja wenu siku wa qiama ni husnu lkhuluq ikiwa tutahesabu n yani faida za tabia njema za hapa duniani na kesho akhera naona tutamaliza muda wetu bila hata kutaja hilo ambalo nalikusudia kutaka kutahadharisha watazamaji wapendo na waislamu na tabia kama hiyo kwa hivyo tutayaacha mengine mengi bali tukiyakusanya yale mengi tukatosheka na moja tu yatosha kumpa mtu hima awe na tabia njema pale mtume wetu muhamad aliposema salllahalaih wasalam kati yenu atakayekuwa karibu na mimi kesho siku sikuwakiama yan peponi sio kuingia peponi peke yake bali kuwa karibu na mtume salllah alh wasalam mtume asema ahasinukum akhlaqa ni yule atakayekuwa na tabia njema tabia ndugu zangu wa islam ni jumla ya matendo na muamala jinsi ya kuamiliana na wanadamu ni kweli kuna mambo mwanadamu huzaliwa nayo na kuna mambo mwanadamu huahana huchuma mpaka akayapata mambo kama yale kwenye yaliyo mazuri na hata mabaya lakini jambo la kusikitisha ni kwamba wengi hukata tamaa wanapokuwa na tabia mbaya wakaona kama kwamba hawawezi kuziacha na wengi wao vile vile wameathirika na misemo mibaya inaotembea katika jamii zetu kwamba tabia haina dawa na hii sio uhakika mwanadamu anaweza kwa tajruba kuacha aliolizoea baya na anaweza mwanadamu kumiliki zuri ambalo iye hana vile vile kwa kufanya zoezi pindi anapoamiliana na watu mtume wetu muhamad sallalwsaa miongoni mwa mafundisho yake ametufundisha ya kwamba kumbe hizi tabia njema hauwezi ukazipata nyingine ila kwa kujitahidi kama iliposema katika hadithi Kusu kusubiri inama kusbs b waa hil biahau hakika kusubiri ni kwa kujisubirisha na upole ni kwa kujifanya mpole na yote mingine yn yani mtu kuwa ni mtu yani mwenye rahma yani ni ujilazimishe nujilazimishejilazimishe kuwa mpole utakuwa mpole jilazimishe kusubiri utakuwa ni mwenye kusubiri jilazimishe kuvumilia jilazimishe kuwa na tabia zote ambazo ni nzuri mwanzo itakuwa ni ada n yani itakuwa ni jambo zito kisha jambo hilo kwa tajroba na kulimaris katika maisha yako litageuka kuwa ni ada na mwisho itakuwa ni tabia nayo nzuri kwa hivyo hakuna jambo ambalo hupatikaniwa kwa urahisi na hakuna ambalo haliwezi kupatikaniwa kama wanavyodai wengine kwamba tabia haziwezi kubadilika ndugu yangu waweza kubadilika waweza kuacha tabia zilizo mbaya ukazichuma zilizo nzuri na na vile vile waweza kutafuta zile ambazo tabia ambazo tabia ulikuwa huna nzuri na ukawa nazo ayuha alahbab najua wengi wenu zaauawengiwenu nasubiri kwahamu takusikiliza ni tabia gani hiyo mbaya ambayo tunataka kuitahadharisha leo tabia ambayo inaweza kukosesha marafiki hata jamaa tabia ambayo inaweza kukufanya ukimbiwe na watu badala ya watu kuwa karibu na wewe tabia ambayo inaweza kuwafanya watu wakuchukie badala ya kukupenda tabia yenyewe ni kulaumu lawama lawama lawama lawama kwa kubwa lawama kwa dogo lawama unapokutana na watu lawama unapotembelewa lawama unapopigiwa simu lawama unapopiga simu hutofautishi mambo dogo lisilokuwa na msingi walaumu kubwa walaumu ujue wataamaliana na wanadamu usipende kujarih mashair tazama mtume muhamad anhu ishi nyumbani kwake miaka kumi anapotenda lolote haki yake mtume kumwambia kwa nini umetenda au kwa nini hukutenda lakini halikupatikana kwa mtume mtumes akichunga mashairi ya watu ndugu yangu muislam usione kwa kufanya hivyo ndio kutafuta mapenzi ya watu kuna wengine fahamu zao na akili zao huwaambia kwamba kila anapokuwa ni mwenye kulaumu ataonekaniwa ana hamu ya kupenda watu kalla hata hata hata kwa kwa kwa mtoto ndugu yako mke wako ikiwa saa zote mbona mbona mbona mbona mbona simu jana huniulizi hali mbono hunitembelei ni ni hivi wewe ni hivi hi tabia wallahi utaanza kuchukiwa na watu wa karibu kabla wa mbali watu watashindwa kukutembelea na watu wakija hata kukutembelea au kukutana na wewe mpaka wasome uran ili wajilinde na shari zako waona lawama n kitu kidogo lawama ni shari kwa watu ndio hatukatai kwamba waweza kulaumu lakini kila kitu kwa kiasi chake na isiwe ni tabia yako baadhi ya mambo ndugu yangu mislam yafungie macho si kila kitu ulaumu hata yule ambaye umemhisi ya kwamba anaukukaushia ana, ana jafaa kwa shughuli zake kwa mambo yake mengi hana nafasi ya kuwa na wewe labda kiwevyote vile basi usiwe ni mwenye kumlaumu pia mpe udhuru na kama pia umehisi ya kwamba kama labda hakutaki dahu muwache imamu shafii alyhi rahmatullah anasema idha lmru la yarak ila tkalufan fadaahu wala tukthir alihi taasufa ikiwa mtu umemgundua kwamba hakutambui hana hisia na wewe ila kwa kujilazimisha mwache fadaahu mwache wala tukir alihi taasufa sana wala usisikitike sana kwa sababu watu wako hivyo watu hubadilika ubadilikabadilika na watu wako aina nyingi na pale unapomwacha mtu akisampuli hiyo wajipa raha wewe hata mpenzi pia mtu unayempenda anapokukaushia pia umpe nafasi lakini ukianza kulaumu -wajiweka katika nafasi ya kuchukiwa na watu. na watu wallahi utakapojitoa kwenye mapenzi nayo na utakapowafukuza waliokuwa mbali nawe. hautaweza tena tena kuwarudisha wala wenye apenz mapenzi jizuie chukulia mambo ya kawaida kuwa ni mtu mwepesi mwenye kubebeka mengi vumilia na uyemeze lakini usiwe ni mtu kwa kila dogo na kila kubwa utaka kulaumu wallahi ndugu yangu utanikumbuka utakimbiwa na watu na utochukiza mwenyezimgu atujalie alladhina yestamiuna lqaula fayattabiuna ahsana