wapenda watazamaji karibuni tena katika kipindi chetu ambacho kama tulivyo waahidi kabla ya mapumziko kwamba usitoke hapo ulipoendelea kutufatilia uweze kujua kitu gani tunakijadili hapa studio na sichoki pia kuwakumbusha watazamaji kwamba bado tuko shek, na shekh salim kasimu kahtani tunaendelea na mjadala ndio shekhe nilikuwa nimekukatiza kabla ya mapumziko nah navitu liku naendlabs vizuri al likua nikizungumzia upande mmojaupande wa vijana kwamba tunap tunakwenda bila ya kuwa na kichwa kchwaua na watu ambao tatupa dira mtu wa huyo amepata faida ni kama vile mfano ya mvuvi naona wakati mwingine weza kampelekea chambo samaki akaona kapendwa kumbe ndiyo sababu ya kushuka kwake kwa leo mwislamu si mtu kwamba akafanywa jambo fulani ni mtu ambaye ana mambo mbalimbali baa mbali utakuta kwamba sheria ya uislamu imepangilia mambo mbalimbali mbali kuweza kufanya wa vitu wavt nitakupa mfano wa kauli ya imam malik, malik rahimahla aliulizwa na, na, na harun rashid mmoja katika viongozi wa kiislamu sema ile alkaba anataka nirudishe katika ujenzi ule uleambao lijenga bla mm wa alisema katika imekuja katika sabukhari laumaadiadi ka ikfri a ia aadi iahiia la kama jamaa zako wale wapya wa mengia karibuni enye islamu alkaba ningijenga katika msingi il alivyojengabla lakini naogopa sababu watu wametoka karibuni katika ujinga pale wakati kiongozi baadhi ya mambo ina mm. hey, nkendanavnja amsuanannacas hadatiii nikifanya tafahamika vp kaliacha alipo liacha abdullahiz katika utawala wake kasema amepokea hadithi akaona akamilisha vile vil liva taka mtum a ajenga katika asasi ibrahim vile ilivyokuwa alipokuja bin usuf thaafi rahimalah jami alipokuja akavunja akarudisha katika asasi ya quraishi vile livyojenga ikawa kila kiongozi aneetawala ikawa imamafiki abdullahi bin zubair ajengi katika asasi ibrahim avunje asasi quraishi mm-hmm. au aje amuwafiki hajaji avunje asasi ibrahim brahim asasi uraish ikawa ndio hiviutawala yule avunja ajenga hivi mm-hmm. lipokuja sama zaharun rashid mm-hmm. amwambi ile nanalkaba nikairudisha asasi ibrahim kama alivyojenga abdullahi bin br kwambia nyi viongozi msifanye alkaba kama vile mchezo kwenye, kwenye mikono ya watoto mtaitoa haiba yes, yeah. mtaitoa heshima yake na lile tisho kubaki katika asasi kureishi ikawa ina haiba ni bora kuliko kujenga ala asasi ibrahimu kaiondosha haiba iache vile vile aliyezungumza akati uy sema hivyo ili. asema iko katika asasi kuraishi mpaka katika zama zetu sijui katika zama zangu sijui kwamba asasi kasaabu siu kambandaiaiikachuasemahiv imebaki katika asasi ya raishi mpaka katika zama yake ni atka ama kunapotokea haah katika tarihi lolote likakosa li tafsiri i aa ikakoa tafsii ahika hapo oa umefikia auite mfano mingine, pia vile vile mtume sallaualwasa natokea ha mtazamaji, Simu. mtazamaji Simu. Cha, cha, bamba, wa kipindi changu cha kpd chetu chakwambwetsan tu anaki ile kadha huyu ndani ya msikiti. msikiti wa mtume aj usisa la twa mn awali yum hau anaum fih hi ia taha lla hi lmahirin mskiti uliosifiwa na mwenyezimgu subhanahu wataala msikiti bora anakuja mbeduukanakuja na kiriaj ya watu watuna masahabaasayia kadharaku mskiti mafukitu wa mtumi wa mwenyezimgu vipi hamasa za watu za masahaba kutokana <29/ structures> ili uh, tukio bio akatoka inafanya <30/ summer> hey, ndampija wanakwenda kumpiga na bila shaka wangemuua yani umekosa sehemu zote iyo un mpaka uje ukoje hapa mtumi salala sl asema hivi la tazrimuhu la taktau baulahu kaeni Machini ya araullla yabulu fi matukio ni lmasji akiabwa ikaasitwaona vingine kiongozi kwa siasa yake nzuri au siasa yake nzuri zaidi mwanahnenaba ambayo ina maslaha kwetu na kwa kwa uislamu yule pia kauislamu ile tukio mwacheni mwacheni akojoe akojo msikiti naemwacheni mpaka malizawhakamalizkamaliz naab aina hahihi lmasajid hii ni miskiti la tasluh fihi min na akdhari nas haifaikumwaga uchapu yi ni sehemu ya ibada solah iraat lquran vikri itikafu lakini soseemu akkojoasmpumbafu mjingani matusi mbalimbali kmkalisha vizuri yule bedui wasabbu mwenyee ashatoka sehemu si, si, yote afanya nicheo a kukidihaji atoka pasallahuma rhamni warham muhamaa wala tarham mana ahada fadaika nbiu salllwas faal lad hajazta wasia mwenyezimgu rahimu mimi namrahimu muhammad lakini usituchanganya katika rahma zako na, na yoyote zaidi ya sisitu akacheka salllahalhi wasalam akasema umezuia kitu kipana kwali ni hadath mboko linahitaji lipate tafsiri sahihi sio hamasa tafsiri ya hamasa ni kwenda kumuua yule jeuri nakupata kipigo atkumvunja mgogosub lakini mtu mwenyezimngu livyoangalia alimfanyia dawa kingine yule kama angepibwa angetia mkojo msikiti mzima angetia mikojo wale ompiga <laughs> wangepata tabu kushafisha msikiti wangepata tabu kujishafisha wao lakini angalia siasa ya mtume salaalahiwasalam kwa hiyo likitokia jambo lazima tuwe na kichwa jamani hata mtu kama akakojoa wakati mwingine afadhali akojoe aachwo lakini tusitoke kwa itusitoke aaaujuzi hey, ujuzi. tufanyeje stukio amaini muweni namtumuua mwacheni atomwacha lakini tusitoke hamasa mwenyewe mkononi akajiukulia sheraenyeeaaaislamu mkono. una haja kubwa ya tafsiri halisi ya matukio yanajitokeza naona matukio mengi yanajitokeza yanakosa tafsiri sahihi awakati mwingine kama ili, kwa mfano mfano leo wengi <coughs> nah. na na kuona wanatoa tafsiri huyu bwana hana uchungu dini sasa yeti, mtu ame, ame, ame, ame, ame, ame mfano mm. yani mtu tu hivi si, si, si toi kadhi, gomba, hacho, vipi hii kwamfano eo azuuaaitkaa ya tafsiri aliachwa mtu kakojiwa msikitini na siasa yake ilionekana kadha kadha naona na, na. na alifanya hivi mm-hmm. ni mtume ma- salla al aina uarirun siwe ni watu katika shawae mtu asija chochote basi atoke tuvi piga ua ni tukaupa sura ambayo io sura nzuri nzurisangine Tuk- pia umuua mtu, ku... mtu hastaiki uli asante kwa leo kikubwa kwamba ahdath fitarikhi nahitaji watu ambao wanatoa ruya kwamba tukio hili kama hili, kitu fulani lakini ni hamasa takbiri takbiri watu wakatoka huyu wakatokahatoka na, eh, na panga huyu atoka na rungu atoka na petroli alafu wakafanya mambo ambayo sio mazuri pakiwa na kichwa kwenye jambo kama lile mi nasema hata likitokea vipi mwana wachuoni hadithi ya mtume alala yes. iajtahada alhakimu fa asaba falahu ajrani wailjtahada fa ahta falahu ajr lakini huyu ni alhakimu aliofikia daraja mpaka akafikia lakini mtu mwingine akijitahidi kikosea pata madhambi sababu hana muahilati za kujitahidi hana sifa za kujitahidi mpaka akapata malipo anaweza akapatia akapata madhambi labda hapa kuna tatizo moja ambayo lipo katika ulimwengu wetu wa wakiislam na hasa nikikusudia nchi zetu hizi za afrika mashariki ambazo tunazugumza kwa lugha hii na wengi wanafuatilia at yani kuna hali fulani ambayo imejitokeza sasa hivi labda tulte mfano pengine kwa wakati wa nyuma kidogo kulikuwa na mashehe ambayo tunajalia kama ni vioo tu sisi tukiwafuata tulivyokuwa vijana tunatoka kwenda kusoma na nini kafika mahala sasa kuna hali fulani kama ya dharau n yani kuto kuthamini hata mchango waliotoa wale mashehe waliotangulia nah. na sisi ssa yani, kiujumla kwamba hakuna muungano wa kusema kwamba tunawaheshimu wale wa wala wao wanatuheshimu kwa sababu tun, kama tunakwenda kinyume sasa ili tufikie kama ulivyosema kwamba ulimwengu wa kiislamu sasa hivi unahitaji kwamba wawe na vichwa vya kutafsiri tutafikia kwa njia gani sasa na hali halisi ilivyo hii wale ambao ni vichwo wamedharauliwa pia baada ya kuwadharau wale ambao ni vichwa kwa wakati ule hata sasa hivi ni kama watambulianekana awatoto watoto tu kama vile mfano mfanosem fulani ajatoe karari we kama nani umekwenda yani, miaka miili mitatu milu, ni shekhi merudinishehi kila kitu no. e, e, yani, hakuna tea tena wadaya, nukta moja muhimu sana hakika nukta muhimu sana hadath pia ni hadath kwa hadakwali hilo pia nalo ni tukio kwamba kupatikana vijana ambao wamesoma alafu kuna mashehe zao ambao ni sababu kubwa kuandaa wakafika waka waka wakaja wakaona kuwanda bao akawfikafkkaakaonaiot pia ni tukio ambao linahitaji tafsiri tafsiri sahii kwa sababu huyu ambaye ni kichwa aliyokuandaa wewe ntak kia likua uwezi kuona kwamba ana nafasi kubwa sana kuweza kuezakufanya mpaa hapo kwa leo hata wewe pia chini yake na n ladaminite mfano baadhi ya tukio fulani yeah. ambalo lilimtatiza bwana mmoja hadithi mekuja, na hadithi imekuja vile vile hadithi imekuja katika sahibukharosahi muslim yeah alipokuja na mtoto wake mbbe ya rasul llah inna mraati anjavati gulaman aswada mkiwangu amejifungua mtoto mweusi ni mnimwarabu mkiwangu mwarabu mtotokapatikana wapi mkiwangu kazini kesi nzito tukio zito la kifamilia lakini angalia limeshatokea kule tafuta kichwa wakufasiri tukio kamai u mtoto mekua, mekujia, Fakala, wa rangi -amekuja kuja vipi halaka min unangamia nah. rangie amekujakujavipi aalnaamiaafamaala ambana humr gamia wenyewe ni rangi nyekundu hakuna labda mladahchanganya rangi hivi kijivujivu hvkijivujivuhv ambia a mm famili ina hataaalik rangi ameipata wapi malaaaunazaair mm-hmm. uenda kuna babu zake huko ungamia hukosabuwote no. so, kunzizi moja kwa nini wote sa so, kachukua huko na mchukua mtoto wake azake nyumbani kamtafutia na kitu ambacho anachokionasoma atufa kamba neleaamaseeetad kubwa mbazo amezifanya kuandamsetuandaaabaai a mashee zangu fanoashe salim baraani wajhudi ambayo ameifanya mpaka nimeweza kufikia hapa zungumza, na watu juhudi kubwa, kubwa wataala, na wale siyo, katika m ikaaasla lsiwezi kumsaau shehe wangu he salyeziu matendo mazuri baadhi ya mashehe wengine dti wangu walisimamia maala kwenye masala ya isirafu katika masala ya risala dokr mm. haidar ambaye ni doktori ambaye niliishi naye na kama ni mtoto wake kwa hliyo juhudi zao ambayo umezifanya unajisi kila wakati unahitaji weuzidisha elimu na marifa sababu amekutangulia yani, hata kama tuletee mfano kwamba amekosea kuna kitu fulani kama anakosea yee kama mwanadamu kwamba unatakiwa ushirikiane nayo mm. na ukirekebishe kwa njia nzuri tu na wala sio mashindanond naezungumza mm. kwamba sisi twataamal na mujtamai bashari hatutaamal na mujtamai ambao ni malaki tofauti kwamba u na wanadamu na mwingine na malaika hawakosei mashia mwingineuaishina alaianahawaseishishiwanawachuoni wao ni wamekingwa na masu wanwawanawachuoni wetu sisi ni wana adamu, na wanapatia na wameazungumza hayo kambamiassi ni ni watu bwana watua mm. na twapatanatwakosea t tumelipata ile tumekosea basi kullu, min wa kila mmoja kauli yake ila yule ambaye hapa mtume kwa mbao matukio kama haya yanatuonyesha kwamba ni lazima tuwepe tafsiri sahihi na natafsiri sahihi asa ni kuwa waambia wana takriba mnaonaje kweli kwa tatizo kwamba wao takiwa wabaki ni vichwa alau na sababu mri unaenda tutakua kuchuka nafasi zaondo no. livo kaunia zipo kama kesho nakesha kutwa kmtoto tatabb utaitwa utaitwa babu nao wataondoka aa msifanye stjani itakuja, itakuja hivi kwamba manistajara vishein abla wani mkiva bihirmani yoyote ambaye atkekua anafanya haraka ya kuchuma matunda kabla afikia wakati wake atanyimwa matunda yale. kwa kweli jamii itakuwa haikutambui lakini ni vizuri mashehe tuwa haki zao na na, na, na na tuone tuone kwamba kwamba kubwa hata natuone a auud kuwa nuone wama aaww aoa aaam ada hapamii mara <coughs> nyingi kwa sababu kipindi chetu kimeenda mwisho sana Haa. labda ningependa utoe wasia kwa watu wa namna mbili vijana ambayo tunakuwa hivi sasa ndo tunakuwa tuna kielimu na pili jamii pia kwamba iwe inategemea wasomi kwa maana kwamba taawili au tafsiri ya mambo itegemee sana wasomi kuliko kuliku hamasa, ku, ku, ku hamasa. ama uh, haswa tena katika jiji letu la, la darusalam jina kubwa hilo na, na kwa sehemu nyingine tofauti katika nchi yetu ya tanzania waislamu wote kwamba jambo ambalo kubwa ndogo ndogo jamboddoadaa ambazo ni nzito ambazo kadhaya sema ni takriri lmasiri ni kadhia ukiifanya kama kamavile unatoa ya kitu fulani nasema tutegemee wanachuoni tutegemee wanachuon sio kutegemea hamasa Nama na wana wachuoni na msinyamaz likitokea kadhia kadhia basi wa kaitokeza asmy wakwanza wakuzungumzan lama ujue nuru ya kuweza kutoka katika jambo kama lile liljaakllahuheira sheka tunashkuru sana kwa maneno yako mazuri Jazakallah. na pia watazamaji tunakutakiani radhi kwamba maneno kwakweli ni mazuri na ni mengi ya kuzungumza lakini tu muda pia umetubana na inshaallah tutaendelea katika vipindi vingine tena kujadili vipengele vingine kwa sababu tuna mambo mengi ya kugusia insha kwa kwaleho tunaisha hapa wa hadha salamu aleikum warahmatullahi