إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحبه وسلم تسليما كثيرا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق حديث كتاب الله وخير الحديث هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار السلام عليكم ورحمة الله وبركاته زانك كيمان بعد أبو محمد الله سبحانه وتعالى نزيم قوام باي وما katujalia sisi tukawa ni wenye kuhudhuria katika sehemu ya kusikiliza maneno yake allah subhanahu wa taala na vile vile sitosahau kumtakia rehma na amani kipenzi chake mtume wake muhammadin sal llahu alaihi wasallam mtume ambaye amekuja kutuletea nuru ya uislamu kisha kwa hiyo nuru tukawa ni wenye kuichukua wenye kuichukua kisha wafaidike nayo kisha waingie katika pepo ya allah subhanahu wataala mungu atujalie tuwe ni miongoni mwa ambao wataingia katika pepo yake dukuzangu tkiriman katika darsa yetu ya sasa kwa muda huu mchache mombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie ikhlas katika maneno yetu na vitendo vyetu ili tuweze kufaidika na yale ambayo tutayasema na kuyafanya ishaala ku zangu katika imani maudhuu ambayo nitaizungumza kama alivyochangulia kusema aliyenikaribisha kwamba tutazungumzia kuhusiana na jambo la shirki kutokana na muda ulivyo shirki ni jambo ambalo ni pana sana wametunga vitabu wanachuoni ambavyo vinahusiana na mambo kama haya vitabu ni vingi sana na migelei mingi sana ambayo inahusiana na jambo hili la shirki lakini inshaalla kwa uwezo wake allah subhanahu wataala mimi nitachukua kutokana na muda ulivyo yale ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala ameniwafikisha ili tuweze kufahamishana na tuweze kuyafanyia kazi yale ambayo tutayasema kwa haraka haraka ndugu zangu katika kwamba shiriki ni kitu gani tukisema kwamba shiriki ni jambo gani kwanza inabidi tufahamu shiriki alafu kisha tuweze kuendelea na yale ambayo ya yanahusiana na jambo hili la shiriki ndugu zangu kwa mba, tafsiri ya haraka haraka kwamba shiriki ni kujalia pamoja na mwenyezimngu subhanahu wa taala mshirika nikujalia pamoja na allah subhanahu wa taala ukajalia mshirika mwingine katika malezi yake katika ibada zake na katika majina yake kwa maana kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala yeye ni rabulalamin ni mlezi wa viumbe vyote hakuna yeyote katika wanadamu au katika majini au katika malaika ambaye ana sifa hiyo ya kuweza kuwalea viumbe vyote katika ulimwengu huu ikiwepo mwanadamu majini wenyewe na vile vile na viumbe vyote wanyama na wadudu na vyote vile ambavyo mwenyezimgu subhana hu wa taala ameviumba kwa hiyo yeye ndiyo mlezi mwendesha wamango yote hivi ambavyo ameviumba kwa hiyo basi shiriki ambayo tutaiangalia hapa ni shirki ambayo inahusiana shirki ambayo, ambayo na ibada ndugu zangu tuka imani kwa sababu ndiyo shiriki ambayo waislamu ambao wanajiita waislamu wameingia humo na wamezama kabisa kwani mtume wake muhammadin sal llahualehi wa salama alipokuwa ametumwa na mwenyezimu subhanahu wataala y kukikishia ujumbe huu wa uislamu amekaa katika mji wa ma, maka miaka kumi na tatu anawalingania watu kuiacha shirki anawalingania watu kumtamgua mwenyezimgu subhana wa taala ni mmoja ndio ambaye anastahiki kufanyiwa ibada yeye peke yake miaka kumi na tatu ndugu zangu katika imani sio siku kumi na tatu wala saa kumi na tatu wala dakika kumi na tatu wala miezi kumi na tatu miaka kumi na tatu ameifanya kazi hiyo kuwaondoa wa watu katika dimbwi kumshikisha allah subhanahu wataala kwa hiyo shiriki hii inaingia katika mambo mengi kwa sababu ibada zimegawanyika katika sehemu nyingi sana ikiwemo katika kuweka eh, nadhiri kuchinja mtu akachinja kwa asiyekuwa allah subhanahu wataala akaweka nadhiri kwaasiyekuwa allah subhanahuwataala akawa ni mwenye kuogopa akawa na ile of sio ile ofu ambayo i ya, ya kawaida sababu wanadamu ana hofu ambayo mwenyezimumeumbiaio yakaaida so shii aa kuogopa labd mnyama eh, asijakakudhuru au navuka barabara gari nakua ukakimbia hiyo ofu aingii katika shii ofu ambayo ni tabii <coughs> ambayo aina siknandani yake hofu ambayo inazungumzwa mahaa ikawa labda ni sharifu fulani au shekhe fulani au mtu fulani kazikwa sehemu fulani basi h ukawa unamwogopa unaogopa hata ile kaburi yake sema huyu alikuwa ni mtu hatari anaweza akanidhuru paka nafikia amesha kufa tayari ukawa unamwogopa hata huyo ambaye yuko katika kaburi lake hii ndio shiriki ambayo inakatazwa katika kuogopa na vilevile nakutara allasubhanata na kupenda vile mtakiwa upenda kwa ajili ya allah subhanahu subhanahuwataala kuna mapenzi ya kawaida ya mwanadamu ambayo amepewa na allah subhanahu wataala ambayo haingii katika shiriki na mengine mengi ambayo yanaingia katika mambo ya ibada nduku zangu e, katika iman shiriki imeganyika katika sehemu mbili lakini mimi nitazungumzia upande mmoja tu shiriki iko shiriki kubwa na shiriki ndogo mimi ntaenda moja moja katika shiriki kubwa kwa sababu ndiyo ambayo inatuangamiza sisi waislamu katika zama hizi shiriki hii ndugu zangu tikaimani mtu akawa nayo inamtoa moja kwa moja mtu katika uislamu inamtoa mtu moja kwa moja katika mila ya uislamu akawa nayo mtu na sio hivyo tu shiriki hii kubwa akawa nayo mtu inamfanya huyo mtu ambaye amefanya shiriki hii aweze kukaa katika moto wa jahanam milele na milele bila kutolewa katika moto wakati gani pindi ambapo atakuwa ni mwenye kufa hajatubia kwa mwenyezimu subhana hu wa taala kutokana na shiriki hiyo ambayo alikuwa anaifanya lakini akafanya kisha akafahamu au akaelezwa kwamba ushirikina ni jambo la hatari linaangamiza nafsi yako mbele ya allah subhanahu taala utaingizwa katika moto akafahamu akarudi akatubia basi mwenyezmgu subhanahu wataala anamsamehe Anamsameh kabisa kama atakuwa ni mwenye kutubia toba ambayo imetimiza masharti yote ambayo inafahamika kwa hiyo hatari ya shirki ndugu zangu katika imani kubwa inamfanya mtu aweze kutoka katika uislamu na vile vile inamsababishia aliyefanya shiriki hiyo aweze kukaa katika moto wa jahannam bila kutoka hawezi akatoka kwa sababu gani kwa sababu huyu mtu amebadilisha ibada ya allah subhanahu wataala akaifanya kwa asiyekuwa mwenyezimgu subhanahu wa taala ibada zote zile ambazo zinahitajika afanyiwa mwenyezimgu subhanahu wa taala peke yake akaifanya kwa ajili ya asiyekuwa allah basi huyu mtu moja kwa moja atakuwa amejiingiza katika shiriki ambayo ni kubwa na asipotubia akafanayo basi huyu moja kwa moja yeye atakuwa ni mwenye kukaa katika jahandam bila kutoka hatoki kabisa kwa hiyo momba mwenyezimgu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani atumusuru sisi na ndugu zetu katika jambo hili la kumshirikisha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kama tuivyosema kwamba ni kubadilisha ibada ya wa taala ambaye hey, mwenyezu suata mystahifanyiweeakaaelauhta ukn tuosea ukafanya kwa allah allah subhanahu kuomba dua eh, anatakiwa ukiomba ta'ala. kama wasema, kwa ajili ya allah subhanahu allasubhnawtaala na ukiweka nadhiri ukiwekanadhii kwa ajili ya allah alla subhnauwtaala ukaenda kinyume ukachinja kwa kwasiyekuwa allah subhanahu taala kwenye kaburi au kwenye mzimu wa aina yeyote ule kwenye mawe au kwenye miti kama tunavyoshuhudia walio wengi wanafanya mambo kama haya basi utakuwa umefanyia ibada hiyo ya kuchinja kwa sababu ichinja ni ibada anatakiwa wafanyiwe allah subhanahu wa taala umebadilisha ibada hiyo ya kufanyia mwenyezimukufanyia kitu kingine basi wewe utakuwa umeingia katika washirikina na usipotubia kama tuvosema kwamba ni moja kwa moja wewe unakuwa katika moto wa jahanam uzangu tkeiman watu wengi hivi leo wanaingia katika ushirikina huu wengine pasina kujua wengine wanafahamu lakini wakaziba masikio yao ili wasi, wasisikie yale ambayo yanasema waendelee na ushirikina wao kutokana na yale ambayo wamekusudia wenyewe kwa sababu allah subhanahu wa taala ametumba sisi kwa ajili ya kumwagudu yeyu na wale ambao wamejifanyia waungu kinyume na allah subhanahu wataala wanaona kwamba wao ndio wanafaidika na waungu hao waliojitengenezea jambo hilo haliwezekani ngalia mwenyezimgu subhanahu wa taala anasema kwamba min duni llah ma la yadhuruhum wala yanfauhum wayaquluna haula ana indallah anasema kwamba na wanamwabudu kinyume na mwenyezimugu subhanah wataala wanaabudu kinyume na allah subhanahu wataala tena vile ambavyo wanaviabudu havidhuru havina madhara aina yote kwa wao wala hawana vile vile manufaa yoyote katika, katika mambo yao wakiambiwa kwa nini wafanya hivyo basi wao wanasema kwamba hawa ni waombezi kwetu sisi kwa mwenyezimugu subhanawataala hawa wanatuombea kwa mwenyezimugu subhana wataala sio kwamba tunawaomba wao moja kwa moja tunawaomba wao waweze kutufikishia maombi yetu kwa allah subhanahu wataala bado hawajatoka katika ushirikina bado wako ndani ya ushirikina kwa sababu mwenyezimugu subhanawa taala yeye hana wasi pa wailayyote kitaka kumwomba mwenyezimgu subhana hu wataala mwombe moja kwa moja kwani allah subhanahu wa taala amesema waidha salka ibadi ani fainni qaribun ujibu dawata dai idha daani kwamba anamwambia mtume wetu muhammad a sal llah a salam pindi watakapokuuliza wajawabu hakika ya mimi hakika ya mimi niko karibu sana kujibu maombi ya mwenye kuomba pindi anapoomba pale atakapoomba tu mi namjibu mimi namjibu moja kwa moja lakini sharti mwenyezimgu subhanahu wa taala akasemaje faliyastajibu lii waliyuminuu bi laallahum yarshurun kwamba sharti ni kwamba wao waniitikie mimi katika yale niliyowaambia wayafanye waniitikie wayafanye na vile vile waniamini mimi kweli basi uenda wao wakawa ni katika wale wenye kuondoka kwa hiyo ndugu zangu haina haja ya sisi wanadamu ambao tumeumbwa kwa ajili ya kumwabudu allah subhanahu wataala na tukawa ni waislamu alhamdulillah tukawa tunajitafutia miungu wengine ambao hawana manufaa yyote kwetu sisi wala madhara yote kwetu sisi isipokuwa ni mwenyezi mwenyezigu subhanahu taala pekee yake ndio ambaye analeta madhara na vile vile ndio ambaye analeta manufaa kwetu sisi kwa hiyo wakiambiwa hivyo wanasema hawa sisi hatu waombi wao wow, wanafanya nini wanatuombea sisi kwa mwenyezungu subhanahu wa taala tuweze kuyapata yale ambayo tunayataka tuzatika imani tuangalie kwamba watu walikuwa wanajitahidi katika kuwatengeneza watoto wao katika kumjua allah subhanahu wataala n vilevile na kuwatahadharisha vilevile na jambo la kumshirikisha allah subhanahu wa taala angalia maneno ya lukmani anasema mwenyezimu subhanahu wataala anayanukua anasema kwamba waid qala lukmanu libnihi wahwa yaidhuhu ya, ya bunaya la tushriki billah in shirka lanurn adhim anasema kwamba kumbuka ye muhammadi pale ambapo aliposema lukumani kumwambia mtoto wake wakati anamwambia maneno hayo anampa waadhi mtoto wake anamuusia mtoto wake anamwambia nini kamwambia e, mtoto wangu ewe mtoto wangu akasema kwamba usimshirikishe allah subhanahu wataala usije ikatokea hata siku moja unamshirikisha allah subhanahu wataala kwa sababu hakika ya shirki ni dhulma iliyo kubwa sana shirki ndugu zangu tikiimani <clears throat> ni dhulma kubwa dhulma vipi dhulma kwa upande zote mbili dhulma unamdhulumu allah subhanahu wataala kwa sababu gani kwa sababu katika kumshirikisha allah subhanahu wataala katika ibada ambayo nastahiki afanyiwa yeye umemdhulumu mwenyezi mungu ile sifa yake haqi yake ya kuabudiwa yeye ukaichukua hiyo haki ukampa mwingine hii ni dhulma ni dhulma ndugu zango katika imani haki ambayo anastahiki mwenyezimu subhanau wataala apewe wakaiondosha ukampa kitu kingine au ktu ingine hii ni dhulma kubwa kwa upande wa allah subhanahu wataala tudhulumu alafu vile utakuwa umejidhulumuwewe mwenyewe kwa sababu gani utakuwa umejitia katika janga ambalo huwezi ukaja ukatolewa katika moto wa jahanam utakuwa umekaa milele na milele bila kutoka kwa sababu yani kwa sababu umetekeleza ibada ambayo angetakiwa afanyiwe mungu ukafanyia asiyekuwa allah subhanahu wataala kuzangutkima inabidi tufahamu kwamba makafiri wale ambao mtume wetu muhammadi saaa salam aliagaikanao kuwelekeza dini ya allah subhanahu wataala iliyo safi iliyotakasika isiyokuwa na ushirikina ndani yake na masahaba wake mwenyezimgu wa radhna ndio hao hao ukiangalia sifa walizokuwa nazo na sifa ambazo waliokuwa nazo washirikina wahivileo unaona ni kama kitu kimoja kwa sababu gani wao wakati mtume suaawa salama anawalingania alikuwa anawalingania mwabudu mwenyezingu subhanah wa taala peke yake lakini maswala mengine kwamba ni nani aliyeumba mbingu na ardhi ni nani aliyetuumba sisi ni nani ambaye anateremsha mvua ni nani ambaye anapangilia mambo yetu katika ulimwengu huu walikuwa wanakubai kwamba ni mwenyezi mwenyezi mwenyezi mwenyezi mungu mungu ndiye ndiye mwenye kufanya mambo walikuwa na kabisa kwamba ambaye ambaye ameumba mbingu ardhi ametuumba sisi mungu ndiye ambaye auey anapangilia mambo yetu lakini jambo likawa gumu katika kumwagudu mwenyezimungu subhanahu wa taala peke yake waace masanamu waliokuwa na yabutu mwenyezimngu anatuambia anamwambia mtume wetu salllahu alihi wa sallam anasema kwamba walain saaltahum man khalakahum la yaqulun llah ikiwa ao muhammad utawauliza hawo washirikina o ukiwauliza ni nani aliyewaumba wao watasema kwamba ni mwenyewezingu subhanahu wataala wala kuna wasiwasi kabisa aya myingine anasema kwamba wain saltahum man khalaqa lsamawati walarda wasakhara lshamsa waalqamar layaquluna llah ikiwa utawauliza ni nani aliyeumba mbingu na ardhi ni nani ambaye amedhalilisha jua na mwezi jua likawa linatoka upande wa mashariki linaenda magharibi mwezi ukawa unatoka haubadilishi mwezi kutoka upande wa kusini kwenda kaskazini unaenda sehemu ile ile aliyelekeza mwenyezigu subana wataala na lile ule mwanga wake joto lake lile mwenyezimgu alivyolikadiria ni vile vile haliwezi likabadilisha ni nani aliyefanya mambo haya yote watakwambia kwamba ni mwenyezugu subana wataala hakuna wasiwasi kama walivyo washirikina wa, wa hivileo ukimwambia ni nani aliyekuumba sima mwenyezugu subanawataala nani ananetambua ni mwenyezimgu subana wataala nani ameumbwa bigu na ardhi mwenyezimngu subhana wataala kila kitu kila kitu wanazungumza namna hiyo wanajua yote kwamba mwenyezimgu subhana wa ta'ala. ndiye ambaye ameyafanya haya lakini pamoja na kusema hivyo wakawa wako mbali na kuacha kumshirikisha mwenyezmngu subhana wa katika ibada wakawa na miungu yao ya riski iko pembeni wakiwa wanahitaji is wanaenda kwenye hiyo miungu wanaiomba eh? wakiwa wanahitaji kuoa wanaenda katika miungu waliyoweka kwa ajili ya kuoa wanaomba wa, miungua eh? amekosa mtoto labda mwenyezigu amempa mtihani mto amekaa mda wingi hajapata mtoto basi wanaenda katika masanamu walioyatengeneza kwa ajili ya kuomba watoto wanaenda kuomba kinyume na allah subhanahu wataala wakawa wameangamia kutokana na hayo lakini ukiangalia hivyo ndugu zangu tika iman sifa hiyo waliokuwa nayo ao kabwana na watu walio hivi sasa ambao ni washirikina sifa zao ni zile zile mtu <coughs> anasema muyu islamu anaingia msikitini anaswali anasoma maneno ya allah subhanahu wataala iyaka nabudu na wa iyaka nastain eh? hakika ni wewe tu mwenyezigu subhanahu wataala ndio ambaye tunakuabudu na ni wewe tu tunayekuomba msaada lakini lakini kwa kwa kwa kwa yake ameweka pembeni hapa ajili ajili ajili ajili ya ya ya ya nini ya macho ya riziki kadha wa ta'ala. hakuna we, na hakuna mwingine mwingine na anayetakiwa dio tunakum msaa oaho wykaawakai na mungu hauna huyu na yule aliyepita wakati wa mtume salama zake mtewake hanatofautiai kula utofauti ndugu zangu tklimani huyu anaingia msik... labda utofauti huyu anaingia msikitini anadanganya hapa yule alikuwa ingi msikitini ndugu zangu nduzangutma sasa shiriki kama viivyosema kwamba ziko aina nyingi sana kuna sehemu ndogo ndogo ambazo nimezichukua ili tuende kutokana na wakati wetu tuangalie sehemu ndogo katika shiriki moja miongoni mwa shiriki ni mtu kudai ujuzi kwa mambo yaliyofichikana mtu anadai kwamba yeye anajua mambo yaliyofichikana mambo yaliyopo mbele ambayo ambayombaro yajatokea na ambayo yameshapita hajaona na watu yeye anayaona tu kwa hiyo mtu wa namna hii mwenyezimu subana wa taala anatuambia kwamba hakuna yeyote ambaye anajua mambo ya siri isipokuwa ni allah subhanahu wataala na wale ambao mwenyezi mungu yeye mwenyewe amewatoa amewaingiza katika wale ambao atawafahamisha wajue mambo mwenyezi mungu anasema kwamba kul sema y muhamad la yalam man fi samawati wlardi laiba allah kwamba sema hakuna yeyote aliyoko katika mbingu na katika ardhi anayejua mambo ya siri mambo yaliyofitikana isiokuwa <coughs> ala subanawtaa kisha akaendelea nyingine mwenyeziu subana wataala akasema kwamba alim fala yudhiru ala hairihi ahada yeye ndiyo mjuzi wa mambo yaliyofitikana na amdirishi mwenyeziu subhanawataala mambo yake yaliyofitikana yeyote illa man irtaa isipokuwa yule ambaye mwenyezimgu subhana wa taala amemridhia kwamba amfahamishe mambo hayo yaliyovitikana aweze kuwaambia wale ambao awajui tena katika watu gani watugani rasul katika mitume yake kwa hiyo ndugu zangu ikatokea mtu wa kawaida ambaye mwenyezimgu subhana wataala hajamtaja kwamba anajua mambo ya ghaibi akazungumza kwamba mimi najua ambayo yatakuja mbele tena mambo ambayo yanahusiana na mambo ya allah subhanahu wataala siri ya allah subhanahu wataala kama wanavyotokea hivi leo utakuta mtu anasema kwamba kiama kimebaki muda fulani anajua allah subhanahu wataala pekee yake na mambo mengine kwamba wee bwana we utapata tatizo fulani wew unajua matatizo hayo ye yakwako nayajua hajui chochote kwa hiyo anayejua mambo yaliyofitikana ndugu zangu tukiimani ni allah subhanahu wataala na mitume yake mitume akiwachangayo mitume ambao wamewatuma katika ardhi hii na akiwa ni jibril alayhi ssalam ambaye ni mtume ambaye alikuwa anatumwa kuja kuleta ujumbe kwa mitume wake katika ardhi hii ya allah subhanahu wataala zangu katika mambo ambayo mfano mmoja tu ambaye mtume wetu muhamadi sa salama alidhihirishiwa na mwenyezimugu subhanahu wataala jambo ambalo katika mambo yaliyofichikana ni pale alipokuwa amepita mtume wetu muhammadi sa salama katika makaburi mawili akawaambia masahaba kwamba watu waliozikwa katika makaburi haya mawili wanaadhibiwa hawaadhibiwi kwa mambo makubwa sana ni mambo ambayo nimepezi kwa maana nimepezi kuyaepuka asema huyu mmoja hapa anaadhibiwa kwa sababu yeye alikuwa si mwenye kujistiri na zile cheche mm-hmm. za haja ndogo wakati anajisaidia mm-hmm. na vile vile huyu wapili katika kaburi hili anaadhibiwa kutokana na kwamba yeye alikuwa anatembea kwa ajili ya kufitinisha watu mtmeawetu muhamadsaama akafahamishwa na mwenyezmgu subhanau wataala ili tuweze kupata elimu sisi ambao tuko nyuma yake tuweze kufahamu kwamba mambo haya hayafai mwenyezmgu subhana wataala anafahamisha mtume wake katika mambo yaliyovichikana kwa ajili ya kutuelimisha sisi kwa hiyo yeyote yule ambaye atadai kwamba anajua mambo yaliyovichikana kwa njia ya aina yeyote ile kinyume na hawa ambao mwenyezimgu subhana hu wataala amewagua katika mitume yake basi tujue kwamba yeye ni mongo na vilevile ameingia katika ukafiri moja kwa moja huyu atakuwa ameingia katika ukafiri haina maana kwamba yule aliyedai mambo ya raibi mambo yaliyovichikana peke yake ndo atakuwa amekufuru pamoja na yule ambaye amemwendea akaenda akamuuliza mambo hayo au asimuulize akafika akakaa akaanza kutajiwa na yule aliyeenda ambaye anajidai kwamba anajua mambo yaliyopisikana hawa wote wanaingia katika kundi moja kwani mtume wetu mtumiwetu muhammadin sa sallama katika haditi ya abu huraira mwenyezingo aranaye anasema kwamba man ata kahinan fasadakahu bima yaqul fakad kafara bima unzila ala muhammadin sal llah alih i salam mtu ambaye atamwendea mchawi mtu ambaye anajidai kwamba kwa ye anajua mambo yaliyofichikana akaenda akamuuliza katika jambo lolote na akamsadikisha katika yale aliyeambiwa kwamba we bwana kwa kadha kadha kadha akasema ni kweli kabisa basi anasema kwamba huyu mtu atakuwa amekufuru yote yaliyoteremshwa juu ya mtume wetu muhammadin sal llah alih wa sallam umekufuru yote yaliyoteremshwa juu ya nani ya mtume wetu muhamadin sal llah al wasalama kwa maana ya uislamu utakua umeukufuru moja kwa moja oroan utakua umeikufuru moja kwa moja na utume wake vile vile wutakua umeukufuru moja kwa moja sasa watakua umebakia katika nini niinduku zangtika iman kwamaana ya kwamba wee una uislamu umo katika ukafiri moja kwa moja hii ni hatari ambayo ni kubwa ndukuzangkatika iman wallahi ni janga ambalo ni kubwa sana ambalo limetuvaa sisi waislamu walio wengi utakuta misla kabisa lakini utakuta nyuma katika mambo kama haya hii ni hatari ambayo ni kubwa sana uu zangu tika imani kwahiyo inatakikana mwislam ajiepushe sana na mambo haya ili asijakaingia katika hatari hii ya kumshirikisha allah subhanahu wataala uguzau tika imani kama vile tunavyofahamu kwamba kuna watu wanaomba maiti waliokufa wanaenda kwenye makaburi wanaomba eh? kinyume na naalivyoamrisha mtume wetu muhamadi saa salama kwamba tumeamrishwa kwamba tuende katika makaburi tukishaenda pale kwanza kwenda katika kuyatembelea makaburi hayo ni waadhi kwetu sisi ni mawaidha makubwa kwetu sisi kwamba wenzetu ndo wameshaondoka na mimi kuna siku nitapita katika sehemu kama hii na ntafukiwa katika makaburi kama hayo unapata wadhi mawaiha anayapata mazingatio lakini kinyume na hivyo mtu anaenda pale anawaomba wale waliokufa waliofukiwa pale tena wale ambao wanahitaji msaada kwetu sisi kuombea mahfidra kwa mwenyezumgu subhanahu wataala na rehma kwa allah subhanahu wataala lakini sisi tunafanya kinyume tunaenda tuna waombawa huu mtiani ambao ni mzito sana dkzangutkima tunawaomba waliokufa badala ya kumwomba allah subhanahu wataala eh? inatakiwa wambao wanaenda kuzuru makaburi umfanyie isani yule unaenda kumzuru kumwombea dua yeye si yeye au si kuomba kwamba kumomba yeye aweze kukufikishia dua zako kwa allah subhanahu wataala hapana wonatakiwa uwezi kumwombea dua mwenyezimu subhanahu wataala uweze kumwombea mahfira kwa mwenyezimungu subhanahu taala uweze kumwombea rehma kwa allah subhanahu wataala ili mwenyezi mungu aweze kumweka katika sehemu ambayo ni ya starehe ya pepo ya allah subhanahu wa taala lakini watu wamefanya kinyume chake badala ya kufanya yale yaliyoamrishwa mtume saa wa a salama wakaenda kinyume wakayaacha yale yaliyoamrishwa waka wa na mtume saaaa salama wakayafanya yale ambao wao wenyewe wameamua waliyoamrishwa na iblisi lahnatullahi alayhi kwa hiyo mkuzamgu katika imani hii ni miongoni tu mwa mambo ambayo watu wanayafanya katika eh, wakiendea makaburi pindi wanapoenda wakawa ni wenye kuwaomba wale ambao wameingizwa eh, katika yale makaburi na wakawa wamezikwa katika sehemu hiyo na mambo mengi sana ambayo tunayafahamu katika miji yetu nadhani sisi tunajua sana kwamba mambo ambayo yanafanywa na watu wasiyojua kumpekesha allah subhanahu wataala ni mengi ni mengi ni mengi mno ndugu zangu katka imani na mengine ni ya hatari sana kwa hiyo inatakiwa kila mislamu aweze kuyafahamu haya na aweze kuwatahadhirisha na wengine ambao wanaingia katika sehemu kama hii na inatokea ndugu zangu kama tunavyofahamu kwamba dawa yeyote lazima ipatikane wapinzani ambao wanapinga hiyo ni lazima mtume watu muhamadialam wa alipinga na sio yeye tu mitume wote waliokuja akina ibrahimu alaihissalam walipingwa mpaka na baba yake eh? wote mitume waliotuma na allah subhanah wa taala mtume wa kwanza nuh alaihissalam eh? alipotumwa kuwaondoa watu katika kumshirikisha allah subhanahu wataala ao walipoingia katika dimbu la kumshirikisha basi akapata upinzani wa hali ya juu sana majina makubwa makubwa mabaya akapachikwa yeye kwa sababu ya nini ya kuwaombesha watu wamwabudu mwenyezimungu subhana wataala na kuwakataza kumshirikisha mwenyezimungu wa taala wanatokea kama alivyosema mwenyezimungu subhana taala kwamba alivokuwa nuhu alahi ssalam anafanya kazi basi wakataza watu katika e, kutokuabudu ya masanamu yale waliojiwekea anasema mwenyezimungu subhana wa taala wakawa wanasema waqalu la tadharuna alihatakum wala tadharunna wadda wala suwaa wala hutha wayauqa wanasra wale watu wakubwa katika ule mji walipoona nuhu alayhi salam anawakataza kuyaabudu masanamu hayo waliokuwa wameyachonga ya wale watu wema waliokuwa watu wema nyuma wakawa baadaye ibilisi akawa, akawashawishi mpaka wakatengeneza masanamu ya wale watu waliokuwa wema basi nuhu alipokuja kuwakataza basi wale watu wa mji mwenyezingu subhanau wa taala na wanukuu wanasema kwamba wakasema kuwambia wale watu wakaambiwa kwamba jamani msiache miungu yenu mdiokumnaabudu huyu nuhu anazungumza mambo ya kwamba muungu mmoja mwache kuabudu miungu yetu msiache tena akataja miungu wenyewe jamani msiache miungu yenu msimwache nani wadda ambao ni katika majina ya wale ambao walikuwa ni watu wema wala suaa wala yarutha wayaruka wanasra msiache kuabudu miungu hawo jamani ndeleni kuabudu huyu mwacheni tuna maneno yake tu mwena wazimu huyu na hivi leo leoatkiman maneno kama haya yanapatikana naniye waislam anatamka mtu la ilaha illallah ambaye ndio tauhidi yenyewe alafu akaja mtu kumkataza kum- kumshirikisha allah subhanahu wa taala utafuta maneno yanapelekwa mabaya kabisa na watu kwa sababu yeye anakubalika na anafahamika basi utakuta ana, wa, ana wapapu wale watu wanakuwa ni adui yako moja kwa moja kwa yule ambaye anawakataza watu kumshirikisha allah subhanah wataala kwa hiyo kuzanutukimani tunatakiwa kwanza sisi wenyewe tuweze kufahamu vitu kama hivi tumtakase allah subhanahu ataala katika ibada zetu na kisha tuweze kuwafikishia wale ambao wamo katika dimbu hili la kumshirikisha mwenyezungu subhanah wataala kuzanutukimani kama tulivyosema kwamba muda wenyewe ndo unakimbia hivyo lakini tajitahidi kufanya haraka haraka ili angalau tuweze kufikia pale ambapo nimekusudia ndugu zangu tikeimani mwenyeezimu subhanahu wataala ametuamrisha kwamba tumwombeyee na wala tusiji tukaomba kingine kinyume na allah subhanahu wataala au tukihitaji msaada tutake msaada kwa allah subhanahu wataala wala tusihitaji msaada kwa yeyote isipokuwa kama ni kutaka msaada kwa binadamu ni ule msaada ambaye binadamu anauweza ukisema kuacha kuomba msaada kwa kwasie allah ni katika yale mambo ambayo hakuna yeyote ambaye anaweza akatoa msaada huu isipokuwa alla subhanahu wataala <coughs> mathalan msaada ambao unatakiwa wewe umombe mwenyezimugu subhanahu wataala eh? una maradhi nmwomba mwenyezimu subhana wataala mwenyezimungu hey, naombo niponye na si kwamba naomba niponye ukakaa tafuta sababu ambayo mwenyezimugu subhana wataala amekuambia hiyo ndio sababu ya kupona kwa maana kwamba kutafuta daa dawa ambao niyaaai ukaitafuta una mwomba mwenyezmugu subhana wataala basi mwenyezimngu anajalia sababu hiyo ikawa ni wewe mwenyezimngu subhana wataala lakini kama jambo la kawaida bwana bwana bwana nisaidie wa. kesho kutwa haya ni mambo ya ya kawaida ya wanadamu ambao wa tunasaidiana au bwana gari langu kuwaka bwana naomba msaada eshindwa bwana haya ni mambo ya kawaida ambayo ndam ana uwezo na ni yale mambo ambayo mwenyezigu eh, binadamu hana uwezo nao ukapeleka kwa binadamu haya ni mambo ambayo yanakuwa ndio shiriki na madhambi unaelekea kwa binadamu au katika kaburi la sharifu fulani a kuomba iyo sharifu eh, nisamee madhambi yangu au nifikishie maombi haya kwa mwenyeziu subhanaataala huu ndio ushirikini usamee ni kazi ya allah subhanahu wataala sio binadamu kwa hiyo hivi ni vitu ambavyo inatakikana sisi waisla tuweze kuyafahamu na tukishafahamu hivo basi tutakuta sisi tunasalimika ndugu zan ebu tuangalie aya mbili tatu ambazo zinatufahamisha hatari ya shirki nduu zangu kia allah subhanahu wataala anatuambia ya kwamba kwamba yule mtu ambaye anamshifikisha mwenyezimungu subhanauwataala kisha akafa na shiriki hiyo basi mwenyezi mungu amsamei madhambi yake abd mwenyezimngu amsamei kabisa madhambi yake anasema mwenyeziu subana wataala ina llah la ma duna wayahfirumaduna dalika limanyasha kwamba hakika ya mwenyezimgu subana wataala asamehi madhambi ya kushirikishwa kwayo isipokuwa mwenyezimgu sbana wataala anasamehe madhambi yasiyokuwa hayo aya hii ndukuz tka imani ina maana gani kwamba mtu akawa namenye kumshirikisha mwenyezimu subana taala katika uhai wake akafa na hiyo shiriki ajatubia mwenyezimgu nasema kwamba huyu mtu mtsimsamehi kabisa moja kwa moja huyu anaingia katika mt anasema mwenyezi mungu nasamehe madhambi mengine yasiyokuwa shiriki ina maana kwamba mtu anaweza akafa na dhambi isiyokuwa shiriki kwa matashi ya mwenyezimngu subana wataala kwayeyektaka anaweza akamsamehe mtu huyo na akaingia katika pepo lakini hakuna sioshik na sio hivyo tu akatuka habari ya kwamba mwenyezimngu subana wataala hakika yeye ameiharamisha pepo kwa yule mtu ambaye ni na hakika huyo mtu atakuwa ni mwenye kukaa katika moto wa jahana milele na milele hawezi kutoka anasema kwamba innahu manyashirii billah aad harama llah alaihi ljann wamawahu nar aaaliinamianasema wama mwenyezu subhana taala hakika jambo lilivyo mwenye kumshirikisha mwenyezu wa taala anasema mwenyezgu amemharamishia pepo yake mwenyezigu ameharamisha pepo kwa huyu mtu hawezi kuingia katika pepo ya wa taala na mafikio yake huyu mtu itakuwa ni motoni na hawana wale waliodhulum wenye kuwanusuli dhulma kubwa hakuna dhulma kubwa nikuza katika imani kama kuushirikisha allah subhana wataala kama tumeotambias inna shirka la dhulmun adhimu hakika ya shirki ni dhulma ambayo ni kubwa sana mwenyezimgu anasema kwamba hawezi akawa aka, aka ni mwenye kufanya nini hawezi yeye akawa ni mwenye kumwingiza mtu ambaye amemshirikisha yeye ameharamisha pepo kwa huyu mtu ambaye amefanya shiriki na sio hivyo tu allah subhanahu wataala ametufahamisha ya kwamba mtu ambaye ameingia katika shiriki basi mwenyezi mungu anapomosha amali zake zote kwa maana amali zake zote zinaharibika alizozifanya miaka yote ya uhai wake zote amali zinapomoka allah subhanahu wataala anasema ana kwa kwa mba, anasema kwamba walah ashraku lahabita nhum ma kanu yamalun kwamba anasema kwamba lao wangeshirikisha hawa mitume llah akbar mitume wa allah subhanahu wa taala lao wangefanya ushirikina basi yangepomoka yale yote walio yangeharibika yangebatilika yote waliokuwa wameyafanya kabla yahapa na akaendelea mwenye zigug aya nyingine anasema kwamba walaqad uiya ilaik waila ladhina min qablik lain ashrakta layahbatana amaluka walatakunanna min alkhasirin anamwambia mtume wetu muhammadi saa salama asena hakika umefunuliwa juu yako o muhammad na kwa wale waliokuwa kabla yako jambo gani kwamba lain ashrakta ikiwa utashirikisha ewo muhammad ukafanya shiriki basi matendo yako yote yangefanya nini yangepomoka yangeharibika kisha unakuwa ni katika wale waliopata hasara mbele ya allah <tuhi> subhanahu wataala haya ni maneno anaambiwa mtume wetu muhamadi sa salama <tuhi> je mimi nawewe dugu yang katika imani mimi nawele, wa maneno, na wewe tutaenda wapi kwa maneno haya inakuwa ni hatari kubwa sana na mtume wetu muhamadi sa salama akasema kwamba alaya unabikukum biakbaru kabair je nisiwafahamisheni katika madhambi yaliyo makubwa qulna bala ya rasulllah asema wakasema kwa nini wewo mtume mwenyezimngu situambie tuambie akasema mtume aa alama alishraku billah wauuulwalidain asema kwamba ni kumshirikisha allah subhanahu wataala na kuwafanyia uovu wazazi wawili haya ni katika madhambi makubwa yayekuangamiza hadithi inaendelea katika yale ambayo yametajwa kwa hiyo ndugu zangu tikimani mambo kama haya ya kumshirikisha allah subhanahu wataala naa ni hatari sana ni shaingia katika shiriki ujue kwamba wewe kwanza ameshapomoka huna lolote uislamu huna na kama uislamu huna kwa maana kwamba na matendo ulioyafanya huna yameshafutika umefuta kabisa moja kwa moja momba mwenyezmngu subhana u wataala tumehusumu na jambo la shiriki kwa kumalizia hebu tuangalie kwa uchache kwamba je shiriki tumeikataza au mwenyezimugu subhana hu wataala amekataza shirki kwamba watu wasimshirikishe <coughs> allah subhanahu wataala wafanye nini wafanye nini sasa watu wana matatizo mengi watu wanaumwa eh? watu wanakuwa na haja mbalimbali mbali, ambazo wanazihitajia wafanye nini dukuzangu tukiman tusiwe na wasiwasi mwenyezimugu subhanahu wataala kama tulivyosema kwamba waqala rabukum uni astajibu anasema kwamba mwenyezimngu subhana wa taala anasema na anasema mwana wenu niombeni mimi ntawajibuni mwenyezimngu ameshasema kwamba niombeni nitawajibu sasa jamani allah subhanahu wataala ameshatuambia kwamba tumuombe na yye ameshachukua dhima ya kutujibu katika yale ambayo tunamwomba sasa kwa nini tusielekee moja kwa moja kwa mwenyezimngu ambaye anatuita kwamba tumwombe yaani itokee tu katika hali ya binadamu kawaida itokee mtu katika sisi akasema jama ndie mimi nagawa pesa kila atakeepita kwangu nampa milioni kumi kuna mtu akabaki hakuna tekee ila yule ambaye hajasikia lazima tutaenda wote kwa sababu gani ametuita yiye mwenyewe sasa kwa nini kwa allah subhanahuwataala tusikimbilie uu zanu tkaimani kwamba tumombe yeye naye amesha chukua jukumu la kutujivu katika yale ambayo tunayataka lolote ambalo unamtaka una mwenyezimu subhaataala katika mambo ya her kwa hiyo katika kuwacha shirki duzanu tkaimani mathalan hatuwezi tukayataja mambo yote ambayo yanahitajika sisi lakini kama tulivyosema kwamba ukihitaji kuomba rudi kwa allah subhanahuwataala Halia, jambo linapokuwa nigumu a zimewekwa katika vitabu ngidogdogo n l a lha za kinereaakahjabo kauthaaaoka ta anasema eh, allahuma la sahla ila majatasana atajaahazna isht sana eh, mwenyezimungu eh? anasema ye mwenyezimungu hakika hyo mwenyezimungu hakuna jambo jepesi isipokuwa lile ambalo umelifanya kuwa ni epesi na vilevile e vile, mwenyezimungu wanajalia jambo lile ambalo ni zito unalifanya kuwa ni jepesi unamwomba mwenyezimungu subhanah wataala unarudia haya mwenyezimu nakupitishia mambo yako anakuwa ya ni mipesi kwanini ukajiingiza katika dingi ambalo linakuzamisha moja kwa moja kwa hiyo unarudi kwa mwenyezimu subhanah wataala unamwomba mwenyezimu subhanah wataala we angalia hata mtume wetu muhammada slama alikuwa anawakinga wa jukuu zake hasani husein anawakinga na vijicho na hasan na mambo mbalimbali hizi ni dua ambazo zipo katika vitabu hivi ndugu za katika vitabu hivi vipo ninatakiwa sisi waislam tusome vitu kama hivi badala ya kukimbilia katika mambo ya kutuangamiza tukimbilia katika vitu kama hivyi na sio hivyo tu katika kumfukuza sheitani katika nyumba yako zipo adhikari ambazo zimekuja nyingi eh, kusoma suratubakara mwenyezimungu anaitunza nyumba yako na ya katika nyumba hiyo na sisi, wote tunajua kusoma kinga inahitajika haina haja mtu mtu kwenda kuchukua sima si ni a t nhu aeandika katika mwili wako naondoka wiliwaaodokany chafu wakati mwingine mwinginewashirikina hawa waliokua wanaenda kinyume na mwenyeziu subanawataala kwa ajili ya kumtishahii wanachukua maneno ya wenyeziwanaandika ati mu anawekea anaingiahny wbwenyezimu subhanawataala adkari ziko nyingi eh? kuna adhikari za asubuhi na jioni kuna adhkari ambao za kusoma wakati wa swala eh umemaliza swala kamasaasubuhi na salaya magharibi unasoma atata d d nibaz tuahw ndio kn hz titsha watwh fahshaawkkn hbab ba b yash yaa hivi ni vitu ambavyo vinatukinga sina makalaa mengi duuzatikiman lakini utakuta waislamu vitu wanavyo silaha wanazo lakini wanashindwa kuzitumia silaha hizo utakuta mtu anakimbilia katika mambo ya ajabu ni eh? bwana mambo yangu magumu kumbe nayafanya we ni magumu mwombe mwenyezungu subhanahu wataala nakijivu katika hayo ambayo wanayehitaji kwa hiyo ndugu zangu tikaimani kutokana na mda ulivyokimbia kwa haya ambayo tumeyazungumza tumavo mwenyezimungu subana wataala atujalie tuwe ni miongoni mwa wale ambao wanaifanya ibada kwa ajili ya wa taala mwenyezi mungu asije akatujalia tuwe ni miongoni mwa wale ambao wanamshirikisha yeye tukaingia katika adhabu ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ambayo mtu akiingia hawezi akatoka e, katika moto huu kwa hiyo mwenyezi mwenyezimngu subana taala tuwafikishe tuweze kuyafanyia haya kazi ambayo tumeyazungumza kwa ufupi na kuelekeza na wale wengine ambao wa hawakuhudhuria pamoja na familia zetu na wale ambao watakuwa wako mbele yetu inshallah ishie hapa subhanlahhadisan wastiruka atu بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول صل الله صلى الله عليه وسلم ربنا اتنا في الدنيا حسنة وفي الآخرة حسنة وقنا عذاب النار اللهم انصر المسلمين في كل مكان يا رب العالمين اللهم اعز الإسلام والمسلمين وأذل الشرك والمشركين برحمتك يا أرحم الراحمين صلى الله على نبينا محمد وعلى آله وصحبه وسلم