hii aina ya kwanza ya tohara taharatlmanawi ni mwanadamu kujiepusha na maasi ikianza shirki ndugu zangu katika imani ikifuatia na madhambi mengine alafu inakuja aina ya pili ya tohara i taharatlhisi ni tohara ambayo toharatulhisi au taharatulhisiya hii tahara ya pili ndio i tohara mtu akitaka kuswali inatakiwa ansi kutawaha mtu akiwa na janaba inatakiwa aoge mtu akiwa anataka kusali lakini hana maji ntakiwa tayamam hii ni aina ya pili ya tahara sasa tutaizungumza vyapokua kwa ufupi mtu anapotaka kusali ni lazima atawadhe waislamu kila siku tuna swali lakini cha ajabu muislamu akiangalia udzu ambao watu wanachukua wakati wakitaka kuswali na namna alivyotawaza mtume muhammadin sal wasalama kuna tofauti baina ya mashariki na magharibi yaani ukiangalia hadithi ambazo zinazungumzia hudhuu nabii salallah alahi wasalam alipyotawadha mtume muhammadi sal lla lw salama na namna tunavyotawadha kwa kweluku tofauti mkubwa ipokuwa ni mada ndefu na tunaweza tukakumbushana ili kila mmoja wetu aiangalie nafsi yake mimi nnapo tawadha nisehemgani ambao uwannakosea ndugu zangu katika imani masahaba zaidi ya kumi wamepokea udhu kutoka kwa mtumi muhamadi salllah alihi wasalam akiwemobia aisha radiallah anha aba huraira radialah nhu omar bnlkhatabi uthman bn afan ali bn abitalibu ibn abasi aba dhari aba musa lasari masohaba zaidi ya kumi wanaelezea namna alivyotawadza mtume muhamadi sal lh wasaa katika hao masohaba kwa sababu ni wengi tutamchukua sahaba mmoja uthman bn afan raillh nu huyu sahaba uthmanbun aani radillah anhu wanasema wanachuoni toka mwenyezimungu subhanah wa taala aumbe dunia hakuna mtu hata mmoja kishawahi kuoa watoto wawili wa mtume zaidi ya uthman bun afan hii ni sharafu uthmanbun afali radiallah anhu anatembea ala duniani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala anamtuma jibrili alayhi salam amwambie ala mtume muhamadi mwenyezi mungu kisha mwandalia uthmanbafali nyumba katika pepo masahaba ambao ni wengi wanatembea katika mbongo wa ardhi lakini wanabashiriwa pepo kwa sababu gani hii bishara mimi na wewe aiwezi katukuta au ilikuwa ni khaswa kwa wenyewe tu hapana ndugu zangu katika imani mtu ukifata ile sira yao yale mama ambayo walifanya muislamu ukayafanya utaimbia katika hii bishara ndugu zangu katika iman katika utawala wa uthmani bnafani raiallah anhu akawakusanya watu ambao hawakumwona mtume muhammadi salahalhi wasalama matabii uhmani akamwambia mmoja miongoni mwa matabii akamwambia leta chombo ambacho ndani yake mna maji chombo kikaletwa mpaka mbele pale uhmani ikazungukwa na watu uhmani anaanza kutawadha anawaonyesha watu namna namnagani alivyotawadza mtume muhammadin salllah wa al wasala <coughs> lakini zama tulizo nazo ndugu zangu katika imani shekhe kasoma anafahamu dini swala anaifahamu lakini binti yake nyumbani hajui kuswali acha binti mke wake hajui kuswali haya mafunzo yakowapi ndugu zako katika imani walikuwa masahaba radiallah anhu wanaposikia darsa msikitini katika msikiti wa mtume muhammadi saaalwasaaa baada ya darsa kumalizika wanaelekea nyumbani kila mmoja anawakusanya familia yake leo mtume salali wasalama kasema kadha kadha kadha kadhakadaadakadha tzama tulizo nazo hapana mtu umekuwa kwenye darsa umesikiliza mawili matatu ukirijia nyumbani hata mke hakuulizi ulikuwa wapi na ulikuwa wapi kikuuliza ulikuapamlikuwa kwenye darsa pana umechelewa wana hataki kukuuliza ni ma- mawaidha gani yalikuwa leo mapenzi hamna ndugu zangu katika i sasa hii imani ndugu <laughs> zao katiaitaa tuerejeshe mwislam unapofahamu au umesikia chochote katika dini basi mfikishie mki wako ita familia baada ya isha kabla ya asha au baada ya asha zama tulizo nazo ndugu zao katika imani familia nyingi za kiislamu masala ya siku maalum imeandaliwa kwa ajili ya kuzungumzia masala ya dini pekee yake hamna ni baba akatoka kazini akaingia ndani hata salamu hamna ananuna baba sasa sii tumeishi vipikuzan katika a umefikia baba anapotoka kazini akifungua mlango mke ipo ndani ya watoto wapo ndani wakisikia mzee anaingia basi watu ndani wanachukia wanajua sasa sheitani kaingia ndani kutokana na akhlaq watoto wanaanza wanaenda kujificha wataki waonane hata na baba yao baba mkani mtoto akifanya kosa kidogo baba anampiga mpira tafkiri apiga mwezi zangu katika ima uthman radiallahu anhu baada ya kuitisha chombo ambacho na maji akaanza kutawadha matabii wanamuona namna anavyotawadha alipomaliza kutawadha akawaambia kwamba hivi nilivyofanya ndivyo alivyotawadha mtume muhammadin s wamukhtasa walindugu zangu katika imani namna alivyotawadha uthman afani afadi radiallahu nu waard ikiwa maji yapo ndani ya jadi au ndani ya birig muislamu unataka kutawadha anza kumimina pembeni unaosha viganja mara tatu o maji yamo ndani ya chombo unaanza kuosha pembeni mara moja mara mbili mara tatu dua ya kutawadha ndugu zao katika imani kusema bismillah hii ndiyo dua ya kutawadha bismillah ukisoma kitabu chochote wakikwambia ya kwamba kila kiungo kina maneno yake sio sahihi ndugu zangu katika imani una vitabu vimetungwa ukiosha mkono wa kulia umaomba dua mwenyezi mungu nakuomba siku ya kiama unipe kitabu changu kwa mkono wa kulia ukiosha mkono wa kushoto mwenyezi mwenyezimungu lawatue kitabi lishimali ukiosha miguu mwenyezi mungu nijalie katika sirahu nipite kama umeme ukiosha uso dua nombatu mwenyezi mungu jalia uso wangu uo uupe oatabiauujuu nua ya kutawadha ni kusema bismillah kwanza billahi bismlahusijisumbui aaaudbillahi iahanraibismlah bismillah, bismillah. unaosha vitanga mara tatu ukishamaliza kuosha nje sasa unaruhusiwa kuingiza mkono sasa ndani ya chombo unaingiza mkono unachukua maji maji unaweka mdomoni haya ambayo umechukua umeweka mdomoni unaacha mengine unapandisha puani haya ya mdomoni unasukutua unatema haya ya puani unatoa na mkono wa kushoto unatoa pembeni lakini baadhi yetu tumezoea unaweka mdomoni mara tatu ukimaliza unakuja puani mara tatu usitofautishi baina ya maji ya mdomoni na maji ya puani ukishamaliza mara tatu ndugu zangu katika imani unosho uso unosho uso mara tatu ukishamaliza unaosha mkono wa kulia na katika mkono kuna makosa mengi ambayo tunafanya ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya watu wanaswali wanafahamu kwa ya kwamba sala yao imekamilika ikiwa kwenye uzu umekosea sala mwenyezi mungu subhanawtaalawezi anaekubali mtu umefika kwenye mkono kuna watu anachukua maji ikiwa ni kwenye bomba anafanya hivi mara moja mara mbili mara tatu ukichukua maji hivi alafu ukifanya hivi hadi mara tatu huyu hunauhu wakati unaosha mkono ni maji yafiki ya hadi huku tena ukichukua maji ukiweka hapo ukifanya hivi unaosha huku tu huku maji hayafiki wee ujetawadha kama utachukua maji hivi unafanya hivi halafu unarejesha huko yani unaosha hadi mwisho wa kidogo kunatuzo unachukua maji unajifanyia hivi yaani mtu anaanzia apo hadi hapa huku ana habari lako ametosheka na mara ya kwanza wakati wa kuosha hapana usa mkono inatakiwa ndiko kimaliza mara tatu unakuja na mkono mwingine mara tatu katika yanakuja masala ya kuweka maji kichwani kuweka maji kichwani inatakiwa ni kupaka baada ya kuchukua maji si unachukua hivi hapana mikono inakuwa na nabaa inakuwa na maji maji sasa kuna aina mbili ile taanzia mwanzo wa nywele unapeleka mpaka mwisho hapa halafu unarejesha ulipoanzia halafu hivy vidole shahada unaviingiza kwenye masikio halafu hiv vidole gumba unapitisha kwa <laughs> nyuma ni aina moja aina nyingine ba ya vidole vidkuwa na maji unaanzia nyuma ili mara ya kwanza mbele unaanzia nyuma unakuja hadi mwanzo wa nywele halafu halafu tena nyuma vidole unaviingiza kwenye kwenye masikio kwenye masikio kuna nwe halafu unapitisha halafu unamalizia hidouan maji ambayo umepakia kichwani ndiyo hayo, hayo, hayo umemalizia masikioni usitofautishi baina ya maji ya masikio na maji ya kwenye kicho na inakodi mara moja tu baadhi yetu tukitawadza mtu anapendesha kofia anapaka tu hapo maji majianateremka wala hagusi na vidole anatoa anaweka mguo mwingine akishatoka kwenye bomba ukiangalia miguu yake katika katikacuunakuta maji hayakufika mtu anaenda kusali hana ana swala ndio mana unakuta sala ambazo tunasali ndugu zao katika imani afari yake inakuwa mindogo kwa sababu gani hatuna ihtimamu ndugu <laughs> zangu katika imani uuha ain alikumaliza kuonyesha matabii namna alivyotawaza mtume muhamadi akawaambia kwamba hivi ndivyo nilivyomwona mtume muhamadi wa akitawaza hii ni moja ndugu <laughs> katika imani miongoni mwa aina za pohara Kusali, mtu unapotaka kusali inatakiwa mtu utawadhe ii aina ya kutawadha mara tatu mara tatu kuna aina ya kutawadza mara mbili mara mbili kuna aina ya kutawadha mara moja mara moja aina hizi zote zimedhibiti kutoka kwa mtum wetu muhammadin salillahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani katika aina ya tahara kuna kohari ya kuoga janaba watu na wake mtu ameoga lakini ukimuuliza mmoja namna anavyoga na mwingine na na namna na anavyoga utakuta kuna tofauti tuangalie ndugu zao katika imani namnagani alivyooga janaba mtume wetu muhammadi sall wasaa katika tahara ya janaba namna ya kuoga wanachuoni rahimahumllahu wamezigawa katika sehemu beli sehemu ya kwanza inaitwa kamil na sehemu ya pili inaitwa ghuslu mujizi ghuslu kamil yaani ni mtu anaoga kama alivyooga mtume muhammadi saawasa namnagani alivyooga mtume ndugu zako katika imani uislamu kisha maliza tendo la ndowa amechukuliwa e maji yapo kwenye ndoo hauzama tulizo nazo daora kiimia kuli kuna maji mtu unapofika kwanza kabla ya kuingia chooni muislamu tekiwa aumbedua hi dua unaionga kabla mujaingia kwa kusema allahuma inni bika min alkhubuthi waalkhabaith ee mwenyezimungu kwahakika mimi mnajirinda kwako kutokana na khubuthi na khabaith khubuthi ni masheitani wa kiume khabaith ni masheitani wa kike hawa wanapatikana ni chooni muislamu akiingia chooni bila kuomba hidua hawa masheitani wanamwangalia akivua nguo anataka kuii haja au kuoga masheitani wanamwangalia sasa wakimpenda wanamwingia wasikia fulani alikuwa ameenda kuoga baadaye tukaona ndohafula kaanguka masheitani wamemwingia kwa sababu gani hana hifadhi kaacha mafundisho wa mtume muhammadi salllahala wasaam lakini mwislamu akiomba dua wakati kuingia chuoni hii dua inakuwa ni hifadhi kwaki ni hisni ni kinga wale masheitani mwenyezimungu subhanawataala ameweka uzio katikati hawakuoni fika pale nataka kuanza kuoga kama alivyofanya mtume wetu muhammadi salllahu aleihi wasalama jambo la kwanza na kwa kwa e ni mtu anakuwa na nia kamba mimi naenda kuoga janaba hii nia inakuwa ni moyoni ndugu zan katika imani jambo la pili upo bafui kabla ya kuoga zile sehemu ambazo zina uchafu uchafu katika mwili wako kuna sehemu ambazo kuna uchafu kuna maji kuna malii unaanza kuosha ukimaliza kusafisha zile sehemu basi unakuja katika sehemu za siri vilivile unasafisha utapomaliza kinachofuata zama zile za mtume muhammadi sal llahu alaihi wasalama ilikuwa mtu akishamaliza kujisafisha basi mkono wake anapakusa chini kwenye kwenye ardhi kwa ajili ya kusafisha vizuri lakini zama tulizo nazo kuna ala kuna swabuni tumemaliza basi unanawa na sabuni ukishamaliza hapo ndugu zangu katika imani unaanza kutawadha Una unatawadha udhu wa swala kama unavyotaka kuswali kuanza mifumo hadi mwisho ikiwa sehemu ambayo unaogea ni sehemu ambayo ni chafu kwa maana kila ukijimwogea maji maji yanaukaruka yana wakati wa kutawaza ukifika kwenye miguu usioshe miguu unaacha kuosha miguu umamaliza kuoga kila kitu miguu ya mwisho kuoga kuogndio itakuya mwisho k-kutawadha kuhu, kuhu, au kuosha ikiwa sehemu mana safi basi unatawadha kuanzia mwanzo haji mwesho na ikiwa mfano ndio ukimaliza kuta, kuoga la asiri imefika au magharibi imefika umetawaamaliza kutawadha umeoga uemaliza kuoga umevaa nguo unatoka unaenda kusali moja kwa moja hamna kutawadha tena ukitawaza tena wanatu wenu wanasema hii inakuwa ni bidhaa katika dini unatawaza mara mbili umeshajisafisha sehemu ya siri umetawaza baada ya kumaliza kutawaza ndugu zako katika imani sasa unachukua maji unaweka kichwani chukua maji unaweka kichwani chochote kinakuwa kimeenea maji kishamaliza unachukua maji unaweka katika upande wa kulia amejimwagia mara tatu mara moja mara mbili mara tatu ukimaliza unakuja upande wa kushoto mara moja mara mbili mara tatu ukishamaliza sasa ndio unaoga mwili mzima hivi ndugu zangu katika imani ili aina inaitwa ghuslunkamil yaani mtu anaoga kama alivyooga mtume muhammadi salllahu alhi wasalam <tosal> kuna ghuslu ambayo inaitwa ni mujizi ambayo wengi ndio wanaitumia <tosal> yaani ni kuoga kunatosheleza si kwamba mtu utabaki na janaba hapana ni mtu naenda bafuni shaenda bafuni labda mtu najisafisha sehemu za siri na- nnajimwagia na, na maji sabuni nini naanuaondonua namwnaoga janaba wengi nd wanafanya hivi na naii haina matatizo janaba inakua imeondoka aina hizi mbili ndugu katika imani aina za naaahaa islam akitumia moja kati ya hizi mbili alhamduilah janaba kwake itakuwa imeondoka lakini akitumia ile ya kwanza ambayo alikuwa akiifanya mtume wetu mtumwetu muhamadi aw kwake itakuwa ni bora kwa sababu hata lipo zaidi ndugu zan katika imani na vile vile katika upande wa wakinamama wanaodhafair wamesuka nywele ikiwa mwanamke amekuwa katika hali yake ya kike katika haidvu halafu kamaliza ataka fwahara yanikuoge kwa ajili ya kujisafisha ni lazima nywele zake zile afumue ikiwa ni janaba sio lazima vile vile lakini kwa sharti nitakiwa maji yakike kwenye gozi na hii ni hadithi ya umu salama wamayepu radillahu anha ye kamwambia mtume wa salllahalhi wasalam ya rasulllah mimi ni mwanamke ambaye zangu ni nyingi nnimesuka sasa nikiwa katika hedhi malizika nataka kujitoharisha ni lazima nipumue mtumi kwamenaam kiwa kwenye hedhi nijitoharisha ni lazima zile nywele upumue katika janaba ukasema hapana kwa sababu gani kwa sababu janaba ni kitu ambacho kina kinakuwa ni tikrai kinatokea mara kwa mara kwuyo mtume salallahu alihi wasalama akaondoa uzito ndugu zangu katika imani hii ni miongoni mwa aina za tahara ndugu zangu katika imani vile vile kuna aina za tahara