بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوزان كإيمان إيمان من يزمون سبحانه وتعالى mwenyezimungu ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake ametuwafikisha fuswali swalati ljumaa tunamwomba allah subhanahu wa taala atukubalie swala zetu vilevile tunamshukuru allah subhanahu wa taala aliyetuwafikisha kukutana katika majalisi dhikri kwa ajili ya kukumbushana maneno ya mwenyezimungu subhanahu wataala na mwongozo sahihi wa nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam tunamwomba allah subhanahu wa taala atufishe katika majalisi kama haya ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu tutakumbushana jambo moja jambo moja au hadithi moja ya nabi muhammadin sa wsalam halafu tuangalie hilo jambo moja au hadithi moja namna anavyotukumbusha mtume wetu muhammadin sal wsalam hadithi kaipokea sahaba mtukufu abdrahman ibnsakhar adawsi ayamani aruf anaitwa abahurira ri n wara hadithi kaipokea imamu musli katika sahihi yake na vilevile kaipokea imam trmidhi katika sunani yake inaitwa amitrmid na kitabu hiki ndugu zangu katika imani wanasemwa na chuoni ya kwamba mankana fi baitihi jamiu termidhi fakaannama fi baitihi nabiyu yatakallam muislamu yoyote ambaye nyumbani kwake kuna kitabu kinaitwa jamii termidhi au sunanitermidhy ni sawasawa kwamba nyumbani kwake yuko mtume muhammadin sws kwa sababu kitabu hiki kimeelezea habari nyingi za mtume wetu muhammadin ws ii hadithi ndugu zangu aliyepokea imamu muslim na imamu termithi anasema mtume wetu muhammadin sa wsalam ya kwamba haau idha harajna mambo matatu yakitokea mambo matatu mwislamu ukiona yametokea au kati ya hayo matatu ukiona moja limetokea na upo hai anasema mtume sal llahu alaih wa ya kwamba Fala tam fa unafsan imaanuha lam taku naamana timi qablu au kasabati fi imaani ha kheira. Mwislamu hii ni ta hadhaari anayitoowa mtumwaitu Muhammadin Sallallahu Alaihi Wasallama wa umati wake ya kwamba mambo matatu yakitokea upo hayi. au kati haya mambo matatu ukifikiwa na moja yeyote atakayekuwa hai akiona moja kati ya haya mambo matatu afahamu ya kwamba imani aliyokuwa nayo mwanadamu akifanya jambo la kheri lolote halikubaliwi tena akileta tauba toba yake haikubaliwi yeyote ambaye hajafanya heri mpaka haya mambo matatu yakatokea au moja kati ya haya matatu khalas mlango wa tauba umefungwa ndugu zangu katika imani ndio mara kwa mara ukiangalia aya nyingi na hadithi nyingi za nabi muhammadin sallla lhi wasalama zinatutaka tufanye mubadara watu kufanya haraka katika masala ya tauba watu kufanya haraka katika masala ya khairati nduku katika imani kabla fawatilawani mwislam jifanyia mambo ya kheri kabla muda hujapita haya mambo matatu anayosema mtume salllahu alaihi wasalama yanapotokea wewe mwislam upo hai hujaleta tauba moja limetokea umeliona خلاص ملانج أتوب مفهوم بوا هاتوا فن الذيب الله سبحانه وتعالى هكبار التوبة تنا جنب لا بوانزا بعد جاتوكيا لكن اللي أنا سمع متوم صلى الله عليه وسلم لا بوانزا الشمس من مغربها وإسلام nkiona jua linatokea magharibi ukiamka mwislam baada salati lfajri kumekucha jua linatoka mashariki linaelekea magharibi hii ndio desturi toka alivyoumba mwenyezi mungu subhanah wataala dunia jua linatoka mashariki linazama magharibi na kama alivyosema mtume sallla al wasalam baada ya jua kutoka mashariki likafika magharibi baada kufika magharibi jua ndugu zago katika imani linasujudu baada ya kufika magharibi wakati linasujudu linataka idhni kwa mwenyezi mungu subhanah wa taala jua liinuke litoke katika sijida mwenyezimungu subhanahu wa taala analipa idhni jua linainuka linatoka katika sijida jua ndugu zanke katika imani linamwambia mwenyezimungu ya arabi nazunguka asubuhi nitoke mashariki nirudi tena magharibi mwenyezimungu analipa idhni lakini itafikia siku jua linatoka mashariki kama kawaida yake linafika magharibi lina sujudu baada ya kusujudu jua linainuka linamtaka mwenyezi mungu subhanahu wataala lianze tena mashariki kwenda magharibi mwenyezi mungu anakataa analiambia juu ya kwamba hapana leo inatakiwa uanzie magharibi kwenda mashariki kipindi hicho ndugu zangu katika imani nafsi yoyote ambaye haikufanya kheri ikifanya kheri mwenyezimungu hakubali hiyo kheri kipindi hicho ndugu zangu katika imani alkaba haipo tena alkaba itakuwa imekusha vunjwa ndugu zangu katika imani anasema mtume muhammadin salllah alaihi wasalam ya kwamba patatokea mtu katika nchi ya habashi ya ethopia anatoka ethopia anaeelekea maka atavunja alkaba hajaran hajara jiwe kwa jiwe mpaka alkaba yote inamalizika hakuna ibada ya hija tena ndugu zangu katika imani yeyote ambaye lifanya tasawuf kwamba ntahiji ntahiji tahij ntahiji, ntahiji umru nakwenda hakuna tena ibada ya hija wala umra jua linatoka magharibi linaelekea mashariki dam anafanya heri wenyezmungu akubal mwanadamu analeta tauba allah hakubali tauba mlango wa tobo umefungwa ndugu zangu katika imani katika mwaka wa kumi wanatoka watu katika nchi ya yemen wanaelekea katika mji wa madina wanamtaka mtume muhammadin sa wsa awape dai awape shekhe watoke naye katika mji wa madina waelekee katika mji wa yemen ili awafundishe dini hawa watu wamekuja na barua inatoka kwa viongozi wa yemen mtume salllali wasalam anaiangalile barua msomaji anasoma me wsa amekaa musikitini pamoja na masahaba radila anhu anawaambia Ana masahaba ya kwamba kuna barua imefika kutoka katika nchi ya yemen imetumwa na ndugu zenu waislamu wameslimu katika nchi ya yemen wanamtaka dai atoke katika mji wa madinale إِنَّكَ وَفُنْدِشِي وَاتُوْ دِينِي أنتم صلى الله عليه وسلم أنا وأنبيهما صحابة نانيةك يكوينك يمن أنا يا والأنصار. المهاجرين والأنصار أي مهاجرين الأنصار يمن عمر بن الخطاب رضي الله عنه أنا أنا أنا يا رسول الله baaa ya kukaachii mume anasema aas hawnnmuhainnsa a ategae kwenda katika nchi yayeen kuwafundisha watu dini anasmaa anasemayalaaenda katika nchi yayemume anawamia mtumi tena anasema eni muhajerin na ansar naen teke kwenda katika nchi ya yemen abubakar sidii rai n anasimama anasema ana ya rasulllah mimi nteende katika nchi ya yemen mtumi akakaakimya sa wsaa baada ya kukaakimya abubakari akajuya ya kwamba mtumi hataki mimi nende abubakar akakaa chini mwenyewe h أنا سمع الجبل رضي الله عنه وارضاه أنا سمع أنا يا رسول الله يا رسول الله مين انت عندك من؟ صلى الله عليه وسلم أنا معاذي أن يا ابن جبل معاذب الجبل ما ندى kuelekea katika nchi yayemen ili kuwafundisha watu dini muadibun aba anaelekea nyumbani kwake anaandaa mnyama mud anafika katika mlango wa muskiti wa madina yuko juu ya mnyama wake anamsubiri mtume sa wsa atoke mtume anatoka muadhi yuko juu ya mnyama madh anatembea juu ya mnyama wake na mtume anatembea kwa miguu anaenda anampa usia mwadh alikuwa kichwa chake hamna kofia wala kiremba ma anaulizwa na mtume utaenda katika nchi yay bila kiremba anasema ya rasullla sina kiremba mtume anachukua kiremba chake anavua anampa muadhi bun mtume anabaki bila kiremba mtume sal lla lh wasalama anaenda anatembea kwa miguu mwadhi yuko juu ya mnyama wake anapewa usia katika maneno aliyomwambia akamwambia mwadhi unaelekea katika nchi ya yemen yasiru wala tuasir wabashiru wala tunaffir mwadhi wewe ni mwalimu huko dini usiifanyi kuwa nzito dini ni nyepesi wabashirie watu mambo ya gheri na wala usiwabashirie watu mambo ya moto mwadhi akapewa usia mwingi na mtume sala llahu alihi wasalama kisha akamwambia mwadhi usimdhulumu yoyote nafahamu ya kwamba toka mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala aumbe mbingu na ardhi na dunia mwenyezi mungu ameweka mlango upande wa mashariki upande wa mashariki sehemu ambayo jua linachomoza asubuhi mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala nyuma ya mashariki mwenyezi mungu ameweka baban kaweka mlango huyo mlango mwenyezi mungu ameuacha wa wazi toka aumbe mbingu na ardhi huyo mlango mwenyezi mungu ataufunga kipindi jua litatoka mashariki kuelekea magharibi muadhi akaambiwa na mtume alaihi salwsa ya kwamba huo mlango huo masuraihi yani kati ya kizingiti cha kwanza na chakulia hapa katikati ukubwa wake ni sowasowa miaka arobaini akipanda mtu juu ya mnyama alafu mnyama wenyewe akawa ni musri animwepesi anakimbia kwa muda wa miaka arobaini ndio utafika mwanzo wa mlango na mwisho wa mlango ni mlango ambao ni mkubwa yeyote anayeleta tauba ile toba inapita kwenye ale mlango ndiyo inakwenda kwa mwenyezi mungu wa taala akamwambia y kwamba usidhulumi weyote uko katika nchi ya wmen na akamwambia y kwamba mlango watauba uko wazi kabla jua halijatoka magharibi kuelekea mashariki hiili ndugu zangu katika imani ni jambo la kwanza mtume wetu muhammadi w alilitaja likitokea nafsi yoyote ambayo haijafanya kheri las majali hamna tena ndugu zangu katika imani ya kutubu tungali hai waislamu unapumua unatembea waislamu wengi tunaghafirika kuleta tauba tunasema mtatubu mtatubu hii dhambi mtaacha mtaacha umri unakwenda uuii utaondoka katika hii duniandugu zang katika a tunali hai juu halijatoka magharibi kuelekea mashariki waislam tutubieni kwa mwenyezi mungu subhana wtaala kila mwanadamu ni haa kama alivosema mtume a ws ya kwamba bndama haa wa, wa hairuhaain tawabun kila mwanadamu ana sifa ya kukosea alislam ukikosea rejea kwa mwenyezimungu subhana wataala mlangowatobo ko wazi waislam hili ni jambo la kwanza waislam jua likitoka magharibi kuelekea mashariki halas mlango watobo umefungwa mlango wa mambo ya kheri umefungwa ukifanya kheri hupati sababu ukileta touba toba yako haikubaliwi jambo la pili alilolieleza nabi muhammadin sal wsalam ya kwamba likitokea upo hai ujafanya kheri khalas umekula khasara hilo jambo likitokea hujaleta tauba khalas toba yako haikubaliwi akataja addajjal masihi dajjal yakitokea ndugu zangu katika imani toba haikubaliwi toba haikubaliwi ndugu zangu katika imani na masihi dajjal ni kiumbe miongoni mwa vyumbe wa mwenyeezi mungu khabari za masihi dajjal zimeanza toka manabii waliotangulia kila nabii aliyetumwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala alipewa amri na allah tabaraka wa taala kuwahofisha ummati wake kutokana na vitimbi na vituko na misukosuko ya masihi dajjal kwanzia nabi nuhu alaihi ssalam anawahofisha ummati wake mpaka nabi muhammad صلى الله عليه وسلم اكو خفيش امتي واكي كوسيانا نخباري زمسيح مسيح الدجال نمسيح الدجال وإسلام نكي امبه كيش امبه سبحانه وتعالى كتك كحديثي يا أبا تميم الداري rillh nhu katika masahaba waliobahatika kumwona masihi dajal ni huyu sahaba raillh anhu siku moja walikuwa wanasafiri katika njia ya maji anasema ya bahari ikachafuka mawimbi yakawa mengi anasema tamimu tari radillah nhu mpaka mawimbi na upepo ukatupeleka katika jazira katika kisiwa ambacho atukifahamu mwezi mzima tuko ndani ya maji chakula hatuna kimemalizika mwenyezimungu subhanahu taala akatuletea samake naitwa ambar ndio tukawa tunamla mpaka tukafika sehemu tukakutana na kiumbe mmoja naitwa jaswas ana manyoa mengi sana manyoa aliyokuwa nayo mwilini haijulikani mbele ni wapi wala nyuma ni wapi abitamimi na wengine wakamsogelea jaswas wakamuuliza wewe ponaukwa hapa peke yako ye kawauliza nyinyi mmetokea wapya maswahabu wakasema sisi tumetoka katika jazirat larabi bahari imechafuka mpaka tukafika katika ichi kisiwa yule jaswas akawaambia nendeni pale mbele pale kuna kuna kiumbe masahabu kutoka kwa jaswas wakaelekea mbele wakakutana na kiumbe kimefungwa minyororo mikono yake imefungwa shingoni minyororo kimemzunguka mwili, mwili mzima kiumbe mkubwa masahaba wakashangaa wakamuuliza هو الناني