faindhahabta tukimuhu ikiwa utajitahidi kusimamisha sawasawa ubavu yani mwanamke kasartahu utauvunja siku moja ubavu maana haunyooki utatumia maguvu ukitumia maguvu utauvunja ubavu na maguvu yenyewe kwa mwanamke ni kumwacha talaka maanake hanyooki kabisa wekana hivo hivo ujue kama kaahanyooki odaw uhodari wenaowewe sasa tabia zako zibadilishe wewe ya chini ulimi wako uchonge sawa sawa iwe daima lugha yako ni nzuri mno matendo yako usimwonyeshe ukaanza kumwonyesha vitimbi mpaka akaingia kwenye mambo ya kukuudhi na kukutamki maneno mabaya manake baadaye watoto watakuja kuhangaika watatafuta walezi hawana walezi na mama utompata hatakuwa na mahaba ya watoto wale manake si wake matokeo yake ni kwamba utakuwa ukioa sana na unaoa bila mafanikio au utakuwa ukiacha sana kila siku unaacha tu kwa sababu wasia wa mtume hukuutekeleza basi kama tume maguu fa dhahabta tuqimuhu kasartahu wa in taraktahu na kama utauacha ubavu ukae hivyo hivyo ulivyo basi lam yazal awaj hautoacha ubavu kuwa ni kwamba umepindana na mwanamke atakuwa hivyo hivyo wee ukitime maguvu utauvunja yani utamwacha na kama utamwachiawe vilevile ndivyo atavyokuwa hivyo hivyo hatoacha kwa tabia zake alizonazo nazo e mtume akarejea tena kwa kwariri fastausuu binnisa basi usianeni kwa wanawake kuwafanyia wema alhadithu mutafakun alaihi wafi riwayati fi sahihain hadithi hii imekuja katika riwaya nyingine kwenye sahihi mbili ya bukhari na muslim huwa mtume katamka maneno haya yafuatayo almaratu kadhilai mwanamke ni kama ubavu in aqamtaha akam, kama utaunyoosha ubavu usimamishe yani mwanamke umsimamishe umnyooshe kasartaha utamvunja wa in biha na kama utamwachia uishi naye ukastarehe naye hivyo hivyo alivyo basi mwanamke huyo ufahamu wain istamtata biha istamtata biha fawahiya iwaju utastarehe naye huko akiwa yeye kapindana ndo tabia zake ilizonazo hizo wafi riwayat limuslim na katika riwaya nyingine ya muslim wa in lmarat khuliqat min dilain imekuja kwa maneno mengine ya mtume ya kwamba mwanamke ameumbwa kutokana na tabia kama ubavu ulivyo ltstaima lka la tariqatin kabisa kabisa lan tastaqima laka hataweza kunyooka kwa upande wako weye mwanamke ala tarikatin juu ya njino itakawehakai sawa hata siku moja fainstamtata biha kama utastarehe naye mwanamke huyo uwe naye istamtata biha utakaa naye ustarehe naye wa fiha iwajun na kwake yeye kuna kupindana wain dhahabta tuqimuha na kama utajitahidi kumnyoosha matokeo yake kasartaha utamvunja wakasuruha na kumvunja kwake mwanamke talakuha ni kuli kumocha kwake utakuwa ukiwacha wangapi na ilhali tabia pengine uk unakotoka ukute kuli jabo kidogo huku nikwakuya sahivi kubaya zaidi na kama utatumia maguvu basi hujue utamwacha tu basi qauluhu awaj huwa bifathi alaini waalwawi neno awaj linasoma kwa fatha ya aini na wao vile awaj tuangalie faida gani tunaipata katika hadithi hii ya mwanzo babu alwasiyatu binisai kuna faida kama nne hivi ya kwanza ya kwanza mtume hapa analenga na kukusudia tikraru lwasiya kule kukariri kwake mtume wasia kakariri tena istausu binisa kukariri kwake mtume wasia binisai taakidun ni kutilia mkazo na kuhimiza ala dharuratiha juu ya ulazima wake jambo hilo kwamba watu lazima wahusiane kuhusuabaria wanawake au nyumba zao zitaaribika sana kila mara wa na mtume kahimiza hivyo na kutila mkazo hivyo lidhaafihinna kwa sababu ya udhaifu wao wanawake kimaumbile kitabia kiakili wana udhaifu mkubwa sana wahtiyajihinna na kule kuhitajia kwao wanawake ila man yaqumu biamrihinna kumpata yule atakayesimamia mambo yao lazima wampate wakusimamia mambo yao na nani huyo arrijalu wanaume wa fi lhadithi na vile, vile faida ya pili yake katika hadithi hii taujihun limuamalati nisaa mtume katoa mwelekezo wa kuwatendea wema wanawake bitasamuhi mtume kataka wasamehewe sana wapuuzwe maneno yao na baadhi ya vitendo vyao vipuuzwe le mbalini mtu asijaze akati ya moyoni kanaambia hivi kanaambia hivi asijaze ajue tabia hii anayo huyu wasabri na vilevile vile kusubiri katika hali ya kukaa naye mwanamke ujue kutakuwa na mambo magumu sana hata maamiri lmuminina wakikiona cha mtemakuni kwa wanawake kabisa ilitokezea wakati anakuja mtu kuja kushtaki wa saidna omar wakatini khalifainin anakuja wambuwambu saidna omar anamuona kwa dirishani mtu ankuja kwake lakini kufika chini ya nyumba yake uli bwana akapiga breki na akageuka na kwenda zake So, no aaanamwita mbonakwenda zako njonj nlikua nakuona nakuja najiandaa kutoka nje jeupokenanda zako vipi hakamb mintosha nilosikia kwako napambana nayo nikaona nikaonaamirlmumini e, naambwa hivi nani minan ndnakwenda zangu maanake nimesikia namna mwanamke anavyodata nikajiuliza anatamka hivi bliia huyu nikonabas nakwenda zangu sina haja kwa hivyo mtume anakusudia hapa mwanamke ni dhaifu na anahitajia wa kumsimamia katika maisha yake lazima patikane mtu madhubuti na mwenyezimungu amekadiria alrijalu qawamun ala nisai wafi lhadithi tawjihun limuamalati lnisai bitasamuhi wasabri yani wanawake ataka uvumilivu mkubwa na kuwasamehe katika mambo watakaoyafanya au maneno watakaoyasema na wala usiokaona ya kwamba e hey, imekuwah vyu mno wanawake pa nafasi kubwa sana wanadekezwa sana hapana itakuja haki vile vile ya mume ambayo kojua mgongo wa mwanamke na natukifika hapo vile vile wanawake wasidhani kwa mwanamme labda kapewa pembejeo kubwa katukuzwa sana kapewa nafasi kubwa sana hapana hivi ndivyo ilivyo uislamu kila mmoja kapewa haki yake hapa sasa tuko katika upande wa mwanamke kumtetea yeye haki zake hizo tena atakasamehewe avumiliwe usidhani kwamba hapa kapewa kicwa nana maana kama atasema atakavyo atafanya atakavyo na atadeka mwisho kwambie amieunijui mitabean kamabavu hivo kwa hio kama unaweza kaname mie kamabavuamepindana mie kama bwana bwana hiyo kama atasema hivyo ni katika ujinga wake mwenyewe wewe mchukulie kwa mtume anavyokuhusia hivi anakuhusia mtume mwenyezimngu hivi na mwenyezi mungu amekwambia kwamba waashiruhuna bilmarufi changanyikeni nao kwa wema hawa jitadini wow, sana hawa wanawake hawa mko tofauti kijinsia wao wenzeo ni dhaifu sana hawa bali hata motoni mtume kawaona wengi zaidi wanawake kutukwa wanaume kwa vile namna walivyo kawaona wengi na wenyewe walishtuka kwa nini metuona wengi sisi wanatufanyia mapendeleo anatufanyia kama hutupendi kwani metosa kama hivyo mtume akawaambia kwa sababu nyinyi mnakisirisha laana zaidi na mnakanusha mpaka jamii mnampa mtu mtotosi wake amlee amrithishe hali yakwa unamjua babake ninani na ukaficha na mwenyezimngu ameingilia kati pale hapo akakwambieni wanawake wala yahilu lahuna an yaktumna ma khalaka allahu fi arhamihinna wala si halali kwa wanawake kukificha alichokiumba mwenyezimgu katika matumbo yao maanake wanawake wanajua mba ni ya nani wanajua kama ataa kuficha anafanya ukhabidhi mkubwa sana maanaake faida ya tatu katika hadithi mtume anakusudia inayatu lislami kuonyesha watu au dunia hifadhi uchungaji wa uislamu bilmarati namna ulivyomchunga mwanamke hivi ndivyo uislamu ulivyomchunga mwanamke ukampa haki zake ume umemhifadhi kama kwamba ni binadamu mwenye kustahiki malezi na kuchungwa na kusamehewa na kupuuzwa hivi ndivyo mwanamke ambavyo kachukuliwa awe mdani ya uislamu wa riayatuha na katika uchungaji wake mwanamke huyo muhafadhatn ni kuhifadhi ala salamati lmujtama juu ya salama ya watu wanaoishi pamoja kama mwanamke amehifadhiwa basi mpaka mujtamaa wote utahifadhika vile vile akikosewa mwanamke kuhifadhiwa ina maana jamii yote imearibika vile vile watu akikosea kidogo tuutu mwanamke kumtunza basi amekusha na faida ya nne katika hadithi hii taujihu rijal ni kuwaelekeza wanaume bitahamuli kwa kuyabeba ma kad yadhharu ye ambayo huenda yakatokezea waziwazi wazi minannisai kwa wanawake wanatakiwa wayabebe wayachukue kwa uzito wote kifuani huku wanajua tabia za wanawake ni tabia gani wayabebe wasiwepesi kuacilia mbali mzigo hapana wabebe mtume wametaka taujihu rijali kuwaelekeza wanaume bitahamuli ma kad yadhharu min alnisa kuyabeba mambo ambayo huja yakatokezea kwa wanawake min tasarufatin katika mambo mbalimbali ya kukaa nao kimaisha lianahum kwa sababu wanaume wao aqdaru ala lihtimali wana uwezo mnyezimungu wamewapa kubeba zaidi wasabri minhunna na kuwasubiria hao wanawake au kuvumilia kuliko wanawake wanaume wamepewa menyezimko wapa kitu kikubwa zaidi kwa hivyo wasiwe wasiwewepesi kuvunjika moyo wasiwewepesi kuendekeza hamaki zao huku kila mara mtu anahamakweli ah, mtumekana mbia mi mwanamke tabia zake kama ubavu zilivyo amjue akifika pahala tena hapastaamiliki tena haiwezekani tena hakuna ile sakana menyezimngu alioitaka ipatikane baina mke na mume itasukunuhu ilaiha ikiwa hakuna sakana tena basi njia iliyopo ni talaka ingawa mwenyezimngu haipei talaka lakini talaka badhi ya wakati ni kheri kwa sababu inamkomboa mtu katika idhlal anafika pahala mtu mpaka ibada zake hazifanyiki tena akifunga swala tu anamkumbuka mkewe namna gani alivyo nyumbani nyumba imeharibika anaweza mwanamume na furaha kazini kote kule muda wote mcna lakini akifikiria tu kwamba sasa narejea nyumbani balaa kubwa na mwanamke vile vile akifikiria tu kwamba sasa hivi ataingia huyu basi anaingia katika jela vile vile upati mwengine hupatikana mume akawa ndie mwanamke akasie napata wakati vile, vile mwanamke akawandie na mume akawasie mambo hivyo ndivyo alivyo na ikikosekana taaluma hii basi mambo huzidi lakini kidogo ikipatikana hii na yakienda haya majumbani yakiwanafika maana nkachukua uzito kwa kukubali kurejea kufanya tena ukanda wa video katika darsa hii kwa sababu niliona ule umuhimu wake kama utaingia majumbani angalau utaweza kusaidia kwa kiasi kikubwa kwa hivyo mlango wa babu al wasiatu binnisai tumeuanza kwa hadithi moja na hadithi zake ni nane inshaallah tutakuana nao taratibu mpaka tuumalize na tutatumia siku ya alhamisi kuendeleza darasa hizo kwanza kabla hatujaanza bulghumarami isipokuwa yes, kesho tutakuwa na darsa ya fikru sunna tumeuanza mlango wa zaka wiki iliyopita tutaendelee nao mlango ule lakini wiki ijayo tutapata kutumia siku mbili dabal kwa riadhu salihina kwenye mlango huu siku ya jumaa na alhamisi yake tutatumia wiki ijayo siku mbili dabal kwa kitabu cha riadhu salihina hayo ni mambo ya muda tu baadaye tutafanya darsa kwa kila siku na kitabu chake lakini kwa sasa natumia hivi kwa dharura tu kwa hivyo jumaa na alhamisi في كتاب الله تعالى وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار. تنين na darsa za haki za mke pamoja na haki za mume na tumeuanza mlango wa thaathi na nne katika kitabu riyadu salihin mlango wenye maudhui babu alwasiyatu binisa mlango juu ya mambo ya wasia kwa wanawake tukasema mlango umekusanywa hadithi kama nane nasi katika darsa iliyopita tuliianza hadithi yake ya mwanzo katika hizo nane kwa hivyo leo inshaallah tutaendelea na hadithi ya pili hadithi ya pili wa n abdillahi ibni zama tunapokea mafunzo ya mtume kutoka kwa bwana abdullahi bin zama radiallahu anhu من يزعم الله ومن يراضيه أما هو سمع النبي صلى الله عليه وسلم كما يأتي ابن عبد الله بن زمعة ولم يستمع إلى المجموعة من يزعم الله يخطب ولم يستمع إلى الخطبة يخطب وعندما يخطب من يزعم الله وذكر الناقة يتمتع <متحدث> بمجموعة مئات ngamia ambaye nimeujiza w mwenyezi mungu walioutaka wenyewe watu wa nabii saleh ambao wakijulikana kwa jina la samud wao walimwambia mtume wao kama wewe mtume kweli sidanganye sisi fanya kitu sisi tuone waziwazi kwamba wewe ni tofauti na sisi kwamba wewe ni mtume wa mungu jambo gani mwnataka nilifanya wakamwambia kwamba lete ngamia atoke katika jabali nangamia huyo sio basi aje hapa akaye tu tumwone anazaa hapo tutakujua kwamba wewe kweli mtume wa mungu nabii saleh akamkabili mula wake akaomba jambo hilo na mwana wake akampa lakini ngamia alikuwa na sharti maalum sharti yake ilikuwa ni ngumu hakuweza kuistahmilia kinathamud ilikuwa maji ya mji mzima yagawanywe kwa zamu siku moja iwe ni zamu yangamia na siku nyingine waachie watu watumie wao binadamu maji jambo hilo hawakuliweza kulivumilia wakaamua jambo na jambo lenyewe lilikuwa ni kwamba auliwe ngamia tumfanye ketewe tumchinjilie mbali tumle udhia umekwusha basi mtume siku hiyo kahutubu alipohutubu akataja mfano wa watu wa ovu na majeuri na majabari akamtaja ngamia jike mungu akamtaja ngamia bwana mtume na akamtaja vile vile wlladhi akaraha na yule ambaye amemtumbua kwa kumchinja ngamia huyo فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم كاتيكا اجل ان يكون alimnyanyukia ngamia huyo kwenda kumchinja mtu mmoja ambaye sifa zake alikuwa azizun arimun maniun fi rahatihi sifa mbaya zote alizokuwa nazo yeye yaani alikuwa azizun arimun ni muovu tena mharibifu hiyo ndiyo maana ya azizun kwa hapo na hala haikuwa azizun kwa maana ya utukufu yni alikuwa akawapindukia watu wote kuwazidi kwa uovu isitoshe alikuwa maniun ni mzuiliaji wa msaada wala kheri yoyote ile fi rahtihi yani fi qaumihi alikuwa watu wake hawafanyii lolote jambo jema huyu mtume akamtaja kwa uovu walioufanya kisha bwana mtume thumma dhakara nisaa kisha mara moja mtume akageuka akataja habari ya wanawake kwanza akamwanza huyo muovu kisha baadaye akaja katika uovu mwingine uliokuwa unamithilika sawasawa sawa na uovu wa yule alioinuka kumchinjilia mbali ngamia ya mwenyezimgu kwa maana ngamia alikuwa ni kiumbe wa mwenyezimgu kaletwa na mwenyezimgu kama nimeujiza kisha mtume kanasibisha kisa chake hicho sawasawa sawa na wale viumbe wanawake na wale wanaume majeuri wanaofanyia ukatili wakawadhuru mtume ghafla baada ya kumtaja ngamia huyo mara akageuka akataja habari ya wanawake fawaadha fihinna akatoa mawaidha makubwa mtume kwa wanawake fakala mtume katika waadhi huo akasema yaamidu ahadukum hivi kweli atakusudia mmoja wenu enyi wanaume nyinyi fayajlidu mraatahu akamtandika bakora au mijeledi ya viboko mkewe na alipompiga hakumpiga kwa sababu anale atakutia dabu hapana alipiga jalda labdi namna anavyopigwa kwa kudhulma kwa kudhulumiwa mtumwa kipigo cha mtumwa hali ya kuwa yule ni mkewe hivi kweli yaamidu ahadukum inaelekea kwamba atakusudia mmoja wenu enye waislamu fayajlidu mraatahu akamtandika viboko mkewe jalda labdi viboko namna anavyopigwa mtumwa na wale madhalim wanowadhulum binadamu halafu mke huyo pigo lote hilo lompiga falaalahu yudajiuha min akhiri yaumihi huenda akataka kulala naye na kupumzika naye na kustarehe naye katika mwisho wa siku yake ile yani ukiingia usiku ati yawe yamekwisha mwanamke arejee tena katika mapenzi kumpenda mumewe awe na furaha alete vicheko anadhani kwamba inakuja vicheko vitakuja hapo haviji tena na mapenzi hayaji tena mwanamke lazima ataweka ata fundo katika moyo wake na ataanza kuadzimia mabaya kwa sababu amenyanyaswa kwa sababu amedhulumiwa na amenyo, a, a, a, ameonewa na katika maonevo aliyofanyiwa amedhalilishwa akafanywa ni kitu cha kutumia mtu akipenda anastarehe nacho na wakati mwingine amekasirika anaanza kukichukulia kmkama sikiumbe bin, siki binadamu bali ni kama mnyama labda hivi mtume akasema falaalahu ati huenda mwanamume huyo yudhajiuha akataka kulala naye min akhiri yaumihi katika mwisho wa siku yake ile yani usiku thumma waadahum wa kisha mtume akageuka hapo vile vile kwa mara nyingine akawawaidhi waislamu hapa masahaba fi dhahikihim katika kicheko chao kinachokuja pahala ambapo hapafai kucheka mtume alikasirishwa siku moja na vicheko vya upuuzi upuuzi wakati akiwa amekaa katika majlis au katika hali ya maudhui anazungumza na waislam mawaidha makubwa halafu kitokea kicheko cha upuuzi watu wacheke akawapa mawaidha watu akawawaidhi fi dhahikihim kuhusiana na kicheko chao minadharta kutokana na jambo la kibinadam jambo la kawaida jambo ambalo kila mtu analifanya kwa mfano mmoja katika majilis ametokwa na upepo kwa ghafla pengine alikuwa usingizini hakujijua kama angelikuwa yuko macho asingefanya hivyo naye anajua pengine kwamba kitakunkuka kicheko watu wacheke na w- w- w- wamgeukie kumtizama lakini ni jambo la kawaida binadamu huwa lazima gesi yake tumboni itoke mwingine anaweza kujizuia na mwingine hawezi kujizuia kwa kutegemea na maradhi alionayo au umri alionao basi pumzi zile zikamtoka mbele za watu watu wakaangua kicheko wakaanza kucheka mtume pale pale alijeuza mazungumzo na alikuwa akizungumza mazungumzo mazito kuhusiana na uonevu wa wanaume kuwaonea wanawake kwa kuwapiga pigo la mnyama basi pale pale mtume aliacha mazungumzo yale akaja kuwaonya watu fi dhahikihim katika kicheko chao minadhartati katika jambo la kawaida la kibinadamu kibinadam kwa mtu na upepo wa qala mtume akasema lima yadhaku ahadukum vipi atathubutu kucheka mmoja wenu mima yafal katika jambo ambalo na yeye pia analifanya anacheka nini ni kawaida isiyopendeza hasa katika majlisi ya kumtaja mungu kusoma mambo ya dini ya mwenyezi mungu halafu pengine pametokezea kitu pale kuzungumzwa na mzungumzaji ikawa baadhi ya watu wanakonyezana ikawa baadhi ya watu wamezungusha shingo zao wa atizamana wao yaani sjekt iliyokuja ni sjekti ambayo wao inawagusa kwa vile ambavyo wataona kwamba washapata kicheko ni katika tabia moja mbaya ubaya wake inavuruga ile majlisi na kufanywa kama si majlisi ya mwenyezi mungu wala si pahala pema pakuzungumzwa mazito bali ni pahala ambapopa kawaida vya kuchekacheka watu na kukonyezana na kutizamana ni pahala ambapo anaiangusha ile hadhi mtume aliyeaona hayo siku alipocheka watu wakawambia hapana lima yadhaku kwa gani atacheka ahadukum mmoja wenu nimba ya faalu? katika jambo ambalo ye mwenyewe nalifanya alifanya yeye mwenyewe mpaka hapo hadithi mutafakun alaihi imewafikiwa kupokelewa kwake na maimamu bukhari na muslim hiyo ndiyo sababu moja ya kicheko inayotajwa katika baadhi ya tafsiri ya hadithi hii kutokana na tamko tamka hapa la hadithi mi, mindharta ili dharta linafasiriwa katika makamusi ni mlio wa sauti ya nguvu wakati mtu ametokwa wa na upepo hiyo ni moja katika maana iliyotajwa na maana nyingine wako waliosema kwamba hapa panakusudiwa mtume alipotaja habari ya mtu kumpiga mkewe pigo kama m- anapiga mnyama halafu akasema anataraji mtu kulala naye usiku na niwe yamepita aliyopita kama kwamba hajafanyika jambo baadhi ya watu hapa katizamana wakacheka mtume akageuza akawambia ala mnacheka katika jambo ambalo mmoja wenu anaifanya bwana kila mmoja anafanya jambo hili nyumbani kwake yote mawili haya muhtamal inachukuliwa kuwa ni moja katika maana Yamanu ya maneno ya mtume yale almuradu kwa yote mawili kwa yote mawili ikiwa ni katika jambo la kuvunja upepo ikiwa ni katika maneno ya mtume kuhusu pigo la mwanamme kumpija mwanamke halafu baadaye usiku kulala naye kama itakuwa ni hivyo almuradu madhumuni watu wamecheka katika majlisi ambayo mtume alikuwa siris anazungumza na akizungumza mtume sifa zake zimetajwa katika baadhi ya vitabu idha haba kana rasulu llahi salllah alaihi wasalama idha khataba imarata ainahu mtume alipokuwa na khutubia kwa waislamu macho yake anapija wekundu kujambola mwanzo hilo anawabadilikia watu ghafla utadhania sie yule mpole aliyelaini qurani imemtaja fabima rahmatin min allah linta lahum kutokana na rehema ya mwenyezi mungu muhammadi umekuwa laini sana kwao watu walau kunta faddan ghalida lqalbi la iti ngelikuwa ni mtu mgumu mgumu mwenye moyo usiosemezeka lanfaddu min haulika watu angelikukimbia binadamu hawachukui tabia kama hizo gekwatilmbali mwenye peke yako lakini utazania kama si aliyetajwa katika ulaini huo hapa mtume akihutubu wakati yuko msikitini darasani anasomesha au ana anakhutubu siku iyumaa au khutuba yote ile ihmarat ainahu macho yake mtume hupija wekundu washtada ghadhabuhu na hamaki yake ikawa inapanda juu wa ala sautuhu na sauti yake vile vile kupanda juu ghadhabu yake inazidi na sauti kupanda juu hatta kaannahu mundhiru jaish utadhania labda si mawaida ya kawaida bali labda mtume analionya jeshi la waislam ambalo punde hivi litatakiwa lika likapigane jihadi kwa hivyo askari hutaka wapate lekchara mmoja mwenye kazi ya kuzungumza na nyoyo za binadamu azigeuze azishajiishe pale mpaka wawe watu watamani vita vianze sasa hivi hicho ni kipaji ambacho mwenyezimngu amewapa baadhi ya watu wanapozungumza na watu basi huwa hawazungumze na binadamu tena wanazungumza na zile nyoyo zao zilizomo ndani ya vifua nyoyo zile watu huzimiliki wakaziiendesha wakazikontrol na mara binadam anabadilika ghafla badili ya kuwa mwovu kutoka mara akawa mtumwema wa ajab na badili ya kuwa mwoga kawashujaa wa ajab hiyo ni kazi ambayo wanahitajia sana askari wapate kwanza maneno kama hayo ya kuwashajiisha na kuwapa moyo na kuona tamaa ya akhira zaidi kuliko dunia kila wanapokabili kwenda katika ghazwatin basi mtume alikuwa kama anatoa mawaidha na kuwa hiyo tabia yake kama kwamba analionya jeshi ni la askari na anawaambia askari hao kama kwamba maadui watafika pale palepahala sabahakum wamassakum katika asubuhi yenu au jioni yenu sasa unadhani mtume katika hali kama hiyo atakubali awe katika hali hiyo macho mekundu ghadhabu yake imepanda sauti iko juu kama kwamba analionya jeshi la askari halafu akute watu wanafanya mashara wanachekacheka hivi wanakonyezana wanatezamana chekacheka hivi na kama mtu ka gharibu yake siokucheka tu siokumkonyeza tu anampija kisugudi hasa yaani mwenzake kampuuza amchuhulikii basi atahakikisha kwamba lazima anamtazama ataanza kumsukuma kwa visugudi pale mpaka amtazame kisha amwambie habari hiyo asikia watu hao watu anpija wa wanawake hao pija la mnyama hilo alafu atakulala naye usiku yaani lazima acheke naye yule mtu katika tabia ambayo mtume akuipenda hiyo alitaka wakati ule watu wote wanamtazama mzungumzaji na kwamba hawako pale viwiliwili baada wako pale viwiliwili na nyoyo zao akili zao kila kitu kiko pale na mwenyezimgu subhanahu wa taala alionyesha ghadhabu yake naye vile vile kwenye qurani katika tukio kama hili ghafla katika sura anajmi aliimalizia mwenyezimngu kuliko vile ilivyoanza علي مالجا كسر أفا من هذا الحديث تعجبون إذ كوالي نايلكي أمازون غمزها يمنا يستعجبية نيه قرآن تينا خلاف مكاة كوني قرآن واتازو حقونا منا تيكا خسا ولا تبكونا ولا هملي وأنتم سامدون نانيني مكواني ونيكوبوزا ahadi za mwenyezimgu wanazozitaja kwenye qurani katika mambo ambayo yanatokezea akhira mnaona kama si lolote chochote hapana waliutanabbahi wakazindukana mwenyezimungu wanawambia fasjudu lilahi wabudu hapana hapana apana, apana. mwenyezi mungu na memwabudu msiwaige watu wanaodharau mazungumzo haya haya mazungumzo watu wanalia iqrau lqurana wabku msomeni qurani na mlie mjilize fain lam tabku fatabaku hamna kilio cha karibu mjikamuweni walarimu na katika hadithi tumetaja neno arim yaani yule bana aliyoinuka kumchinja yule ngamia wameujiza sifa zake alikuwa yeye ni rajulun azizun arimun neno arimun bilain lmuhmala linatamkwa kwa ain iliyowachwa bila ya kutiwa nukta yani sihain mbali ni ain wrrai na re alarim huwa ashariru almufsidu ni mtu mwenye shari sana tena mharibifu mno na anajulikana na yeye ndo alioinuka akasema mimi mimi nitamcinja mara moja tu wa qauluhu imbaatha ai qama bisuratin neno lake kwenye hadithi mtume aliposema idhimbaatha ashqaha yani qama bisuratin kumbuka pale alipoinuka yule shaqii kuliko watu wote yani kwa haraka wanazungumza watu wanasema jamani ngamia huyu jamani mama mamakubwa sana haya hivo maji yote kwa siku moja achukue ye, yee jama halafu sisi tumia sikuingia mama huyu hii itakuwa dhiki kubwa hii angepatikana mtu mmoja hapa lojitolea hapa tumlipe pesa mchinjilieb basi mara moja aliinuka bila kuambiwae njoo fulani njo mwenyewe alinuka tu afada lhadith imetupatia faida hadithi hii katika mlango wa babu alwasiyatu binnisai mbona imekuja hadithi hii nam yapo mambo kuhusiana na wanawake ndani ya hadithi hii ingawa yamechanganyika na mengine vile vile kwa hivyo faida tunaoipata kwenye hadithi hii ni kama ifuatavyo ya kwanza idha lam yanfa alwadhu walhajru pindipo muislamu mume hayakunufaisha mawaidha yake kwa mkewe kutokana na makosa alionayo na akaingia katika daraja ya pili wa lhajru na kumhama kwenye malazi pia haikusaidia kitu fi tadibi lmara katika kumfunza adabu mwanamke allati mwanamke ambaye yukhsha minha annushuzu panaogopewa kwa mwanamke huyo kuna mambo ya dharau na mambo ya kumpuuza mume hamjali mwenyezimngu amempa daraja gani yule mume akamchukulia kama kwamba ni mtu duni ni mtu ambaye hana haki yoyote ile na anaweza mwanamke kutoka to bila luksa yake almradi mwanamke akakadharau hakufundishwa kuhusu mume na dajagani kwake mtume aliwaambia masahaba laiti ningelikuwa na nafasi mimi muhammadi mtume wa mungu ya kumsujudisha mwanaadamu kumsujudia binadam mwenziwe lakini halifai jambo hilo la sujuda illa lillah haistahiki sijida ila kwa mwenyezimngu la iti kama ningilikuwa na nafasi mimi ya kumsujudisha mtu kwa kiumbe mwenziwe ningilimwamrisha mwanamke aporomoke asujudu kumsujudia mume kwa sababu ya hali ya mume iliyo kwa hakika si kumdhalilisha bali ni cheo anachostahiki mwanamme juu ya mkewe kwa nini mwenyezimngu aliposema arijal qawamuna ala nisai aliweka sababu zake mbele ya aya bima fadala llah bihi badahum ala badin ni kwa sababu ya kile alichofadhilishia kitu hicho mwenyezimngu baadhi yao wanaume juu ya baadhi wa ya, ya wanawake la pili wa anfaku min amwalihim na kwa kile ambacho wakitoacho katika mali zao mwanamme anatoa mali yake maisha mpaka kufa kwake si kitu rahisi hicho tangu anamposa mwanamke anadaiwa mahari na baada ya mahari akishamchukua mtoto wa kike nyumbani kwake ni kwamba analazimishwa mwanamme kumlisha kumvika kumuweka pahali panapostahiki kwa binadamu kumpatia kila la kumserehesha na kumfurahisha na yale yote kwa hakika hutaka msaada wa mali ndo yafanyike kwa hivyo mwanamme anatumia mali yake na kalazimishwa kisheria kufanya hivyo nakufa kwake na dhali uwezo upo hana haki ya kumdhalilisha mkewe kwa kumkosesha chakula mavazi pahala pakumuweka hana haki napo na kama mwanamke atayakosa hayo kwa mumewe ana haki ya kushtaki mbele ya makadhi mbele ya wazee na kisha kama mwanamme hakuteremka chini akawacha uovu alionao wa kumzulia mwanamke matumizi mwanamke ana haki ya kudai talaka hapa haipendezi talaka lakini ikifika pahala mwanamke hapati kwa mumewe chakula chake nguo zake wala hana pahala alipowekwa madhubuti na uwezo mwanamme anao basi hapa mwanamke ana haki ya kudai talaka hapa mana kilichompeleka kwa mume ni kwamba mwanamme alilazimishwa lazima ayafanya hayo kama hayawezi hayo basi moja kwa moja inamaana ndoa haiwezi ina mwana ina na mwanamke akidai talaka inakuwa na haki nayo talaka kwa hakika kuidai