بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله faad faza lmutaqun ndugu zangu katika imani ndugu zangu islam tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala mungu ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake yametuwafikisha kukutana sehemu kama hii kwa ajili ya kukumbushana mawili matatu yanayohusiana na dini yetu rehma na amani za allah zimwendee nabii muhammadin salllahu lihi wasallam nabii ambaye kila jambo ambalo ni sababu ya kuingia katika pepo ya allah subhanahu wa taala kaacha anatuambia na kutuelekeza na kutuhimiza kujifanya na kila sababu itakayopelekea kupata lana ya mwenyezi mungu na ghadhabu zake na kuingia katika moto wa jahannam mambo hayo kaacha na tutahadharisha na kutukataza na kutukemea rehma naamani za allah zimwendee nabii huyu pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wa taala tujalie nasi pamoja na mashekhe zetu na wazazi wetu na wake zetu na watoto zetu kwa miongoni mwa hawo ndugu zangu katika imani na pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala yeah. waislam dakika hizi jambo moja jambo ambalo kwa hakika zama tulizo nazo kwa kweli limekithiri baadhi ya sehemu ima katika jamii ya kiislam wakati mwengine wafanyaji wa jambo hilo ni wale waislamu bayo zaidi unakuta ni wale wenye kuswali mwislamu ukimwangalia shakle yake dhahiria unaena ya kwamba huyu anafanana na sahaba lakini hili jambo ambalo tunakusudia kukumbushana yeye ndio anaongoza kulifanya ndugu zangu katika imani kuna jambo ambalo vijana katika mustalah wa asuria yani maneno ya kisasa kwa wale watu wa darissalamu wanaita kula tigo ula tigo nini maana ya kula tigo kula tigo vijana wanakusudia kufanya liwafu umepewa mustalahi wa tigo huu ni mswiba umeenea katika jamii ya kiislam ndugu zangu katika imani jambo la angalia qurani ndugu zangu katika imani namna mwenyezimungu subhanahu wataala alivyoangamiza kijiji cha nabii binu, nuti alaihi ssalam kijiji cha sudum allah amekiangamiza kwa nini kwa sababu ya watu walikuwa wanakula tigo wenyewe kwa wenyewe wanamume kwa wanamume ndugu zangu katika imani si jabo geni katika masikio yetu kusikia masala ni wake quran mwenyezimungu subhanahu wataala akateremsha adhabu iliyokali kutokana na jambo hili lakini ainalibra jambo wapi mazingatio ya ndugu zangu katika imani mwanadamu mwislamu kukaa chini unafikiria ikiwa waliotangulia hili jambo wamelifanya na allah subhanahu wataala akachukia na jambo hilo akawaangamiza kwa adhabu fulani kwa nini wewe ufanye hilo hilo jambo ambalo waliokuwa kabla yako allah akawaangamiza kwa jambo hilo ndugu zangu wa aiati uguanti mwenyezimungu subhanah wataala anamwambia mtume saa wsaaa kuhusiana na habari ambazo watu wanavirudhi alaihi salam walikuwa wakifanya anamwambia kwamba walikuwa wanafanya mambo ambayo hawajatanguliwa na qaumu yoyote katika qaumu zilizotangulia nabillahi ibrahimu alaihi ssalam na nabillahi luthi alaihi ssalam katika utume wanaitwa ni maakrani yani walikuwa zamamoja walikuwa zama moja lakini sehemu tofauti tofauti karibu kijiji hiki na kijiji hiki kwa sababu kuna baadhi ya nyumati zilizotangulia allah subhanahu wataala unakuta haria moja kijiji kimoja mwenyezi mungu anapeleka mtume wale watu wakiwa ni wabishi allah subhanahwataala anaongeza mtume wa pili wanakuwa manabii wawihi sehemu moja wakati mwingine mwenyezi mungu anaongeza nabii mwingine wanakuwa manabii watatu kama alivyoeleza mwenyezi mungu katika surati yasin kijiji kimoja mwenyezi mungu anapeleka manabii watatu za watatuabrah asaa نبي إبراهيم كتوما كواتواك كي جيلي كتوما نبي لوط عليه السلام كنا ونساء بكاتي نبي إبراهيم نبي لوط عليه السلام بعضي رجون ونسيما لأبناء الأعمام الله سبحانه وتعالى ume sala wasaa ya rasulllah e eh muhammadi salasalama sikilizi ya kwamba watu wa nu alaihi salam walifanya mambo ambayo hayajafanywa na nyumati zilizokuwa kabla yake <laughs> alitangulia nabi ibrahimu laihi salam baada nabi ibrahimu ndi akaajaa nabi nu alaihi salam <applause> واو نبي ابراهيم هوكفاني ولا يفهم قبل نبي عليه السلام نبي نوح عليه السلام نما نبي اسرائيل ودوبوا كتيرات بين نبي نوح ونبي ون ابراهيم عليه السلام نمتزاوا اللي هو يفاني لوقف ولا يفهم ndio allah anasema masabakakum biha min ahadi min alalamin hili jambo la hakuna yeyote katika nyumati zilizotangulia kafanya jambo hilo atatuna rijal mnaofuata wanamume wenzenu mnawaacha wanawake ndugu zangu katika imani Desturi ya historiya mwenyezimungu subhanahu wataala watu wanapofanya makosa allah huwa atoe adhabu mara moja allah anatuma mitume anawatuma manabii wawape na kame ilivyokuwa zama za nabi nuhu alaihi ssalam watu wake walipofanya shirki katika wale watu wema watano waliotajwa katika surati nuh waddan wa swaqa wa yahudha wa yauqa wa nasra hawa watu watano ni wema watu wa na nabii nuhu alaihi salamu wakafanya huru wakachupa mipaka katika kuwapenda wale watu wakafa wakatengeneza masanamu kwenye makaburi yao ili wawe wanawaona huu ni wahai wamepewa na shaitani wakiona yale masanamu watu watakuwa na nashato katika ibada ile jili kile kizazi kikaondoka kikaja kizazi kingine sheitani akawapa waha akawaambia kwamba wazee wenu waliotanguliwa walikuwa wakiwaabudu hawa watu wakaanza ibada ya masanamu baada ya watu kuingia kwenye makosa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala akamtuma nabi nuhu alaihisalam kuakatza na watu wa nabi nu alaihi salam baada ya kufanya mambo yao yaliwau mwenyezimungu subhanahu wa taala akamtuma nabi ruthi na akawaonya akawakataza kutokana na, na mambo anayofanya na kiongozi mkuu wa zama na za nabi ruthi alaihi salam aliyokuwa akitua siri ilikuwa ni mke wa nabi ruthi alaihi salam allah akbar angalia maajabu ndugu zangu katika imani mume ni nabii min ahli ljanna mke ni fasi ni zalin min ahli nari kitenda kimoja ababa ni nabii wa mwenyezimungu katika ululami min arusul lakini mtoto min ahli nari mwangalie mtum wetu muhammai s ws hairulbariya mbora wa viumbe vyote alivyoumba mwenyezimungu subhana wataala ndiyo wa kwanza kuingia katika pepo ya allah subhanah wa taala na baba yake na mama yake watakuwa katika moto wa jahannam uadilifu wa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala haangalii huyu ni mke wa nabii huyu ni mzazi wa nabii huyu ni mtoto wa nabii yeyote atakaefanya kosa mwenyezi mungu haangalii nyuma yake kuna nani mbele yake kuna nani wla ydlim rabuka aada allah hana sifa ya dulma ikiwa huyu nabiiu nabi muhammadi sal la lihi wasallam baba yake kafa ni kafiri ataingia motoni baba yako itakuwaje mama yako itakuwaje ndio katika sahihi muslim mmoja miongoni mwa masahaba mtume salllahu alaihi wasallam yupo katika mji wa madina anajua na mmoja anamuuliza ya rasulllah aina abi Amen. ewe mtume mimi ni muislamu baba yangu kafa katika ujahilia kabla yawewi kupewa utume yuko wapi ni katika watu wa peponi katika watu wa motoni kwa baba yangu alikuwa ni mtu mwema anawasaidia watu anafanya wa nini mtume salllah alaihi wasalama anamwambia kwamba baba yaku ipo motoni ili sahaba anaondoka kana kwamba hali yake haikuwa nzuri anaitwa na mtume sallaalaihi wasalama anamwambia ya kwamba sehemu aliko baba yako ndio sehemu aliko baba yangu mimi wote wako katika moto wa jahannam yeah. baada ya nabi isa alaihi salam na mtume sal llahu alaihi wa sallam hapa katikati hapakuwepo nabii lakini palikuwa bakaya nazile adhari za dini zilikuwepo watu walikuwa anamwabudu mwenyezimungu kuna ambao walikuwa hawamshirikishi mwenyezi mungu, mungu subhanah wa taala kama alivyokuwa waraqa ibnu naufal radiallah anhu waardah waraqa katika mji wa maka baada ya mtume salllah alaihi wasalama anateremshiwa wahai anaenda katika nyumba ya bikhadija radiallah nha anamwambia habari alizoziona katika jabal bikhadija radillah anha anamchukua mtume sal llah alihi wasallam anampeleka kwa waraqa ibnu nofal anamhadithia waraqa kwa sababu alikuwa anasoma vitabu vilivyotangulia akajua kwamba huyu ni naamus huyu ni jibril ambaye ni sahibu lwahaii waraqa ni mtu mzima kisha kuwa ama kipofu anamwambia mtume sallla laihi wasalam natamani nnatamani nigelikuwa nnaona wakati watu wako wanakufukuza katika mji wa makka imi waraa nikachukua mizigo yako nikawa nakusaidia kuhama mtume a wsaa anamuulizawaraa kweli watanifukuza watu wangu katika mjiwa maka anasema naa katika safari ya isra na meraji mtume salal wasala anatembelea pepo anamkuta waraa bnaufa raiala anhu katika pepo ya mwenyezmungu subhanawataa كما أمين صلى الله عليه وسلم بين نبي عيسى نمتومي صلى الله عليه وسلم واتوا أخلاق ديني نكون مثلا