ni katika madhambi makubwa ni haramu mwenye kufanya niwapi anapata laana mungu subhanahu wataala baadhi ya firaku hadama madhehebu potovu wanatafsii ayamwenyezunu sana wataaa iliyopo katika sua isa ya kwamba fa a wamba iak wake zeu au i ashamba ye i akonde yeu fat a yaendeyeni mashamba ma yenu annatm namna mtakavyo <laughs> mke mwenyezi mungu subhanahu wataala kamfanyia taswir kamfananisha na shamba shamba lila kwako <laughs> ukitaka wapitia mashariki magharibi kusini kaskazini ili mradi uingie shambani namke vilevile unamgeuza kama samaki ukimaliza ubavuuu unageuza ubavu wa pili unakula mbele na nyuma <laughs> la ilaha illallah wanakwambia mwenyezimungu katua kibali alla katua rusa faatuhardhakum ana shitum waendeeni wakezenu namna mtakavyo kai kaifa shitum lakini hawa watu ni majahi ukitaka kuona utamu, atafsiri, utamu imani, atafsiri, wa tafsiri utamu wa qurani ndugu zangu katika imani angalia tafsiri ya mtume muhammadi salla laihi wasalam hii aya imeshuka kwa mtume salaal wasaam akiwa katika mji wa madina suratinisa surati nisa n m- madania imeshuka katika mji wa madina ni katika aya za ahkam hii aya namnagani na alivyotafsiri mtume salai wsaa <tusabu> katika imani waislamu wa, wa mji wa, wa, wa maka na waislamu wa mji wa madina namna walivyokuwa wakikutana na wake zao watu wa makka wanastahili yao na watu wa madina wanastahili wa wa yao watu wa maka wanavyokutana na wake zao ni tofauti na wake na watu wa madini wanavyokutana na wake zao watu wa maka zama hizo ilikuwa kawaida mwanamke chini mwanamume juu hii ndio ilikuwa steli ya watu wa maka watu wa madina ilikuwa ni kinyume walikuwa na staili nyingine sahaba mtukufu omar bnlkhaabi allahu nhu baada ya kutoka maka alipofika madina akaoa alipomuoa mwanamke wa madina akakutana na mke wake staili tofauti na watu wa makka lakini kendeli ile sehemu aliyoamrisha mwenyezimungu subhanahu wa taala yeye akaona ya kwamba labda akakusia masharti ikavunja miko inatakiwa endi kwa mtume saa salam amwambie kwamba ya rasulllah nimekutana na mke wangu ka staili nyingine tofauti na ile tunayozoea ks d d nt i hii i ts alio t wt h ا kwm o unaruhusiwa kukutana naye ikiwa ni ubavu ubavu ikiwa mmelala ikiwa mmefanya nini lakini ni unakwenda ile ile sehemu anayohitaja mwenyezi mungu subhanahu wataala umar bnlhatabi raiallah anhu baada ya kutafsiriwa aya na mtume salllah alaihi wasalama akapumua kwayo watu ambao ni mafasiq ni waovu kusema kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala akatoa kibali hata kwa mke wako unamwingilia unavyotaka mbele na nyuma kwamba ndiyo sheria ya mungu mungu ndio kasema ni makosa ni tafsiri ambao ni batil haifai mwislamu kama mwislamu kumwingilia mwanamke sehemu ya nyuma tena mtume a l wsaaa anawambia waislamu wa madini ya kwamba in llah la yasehi min lhaqi la tatu nisaa fi maadihin wala fi adbarihim mwenyezimungu subanawataala haoni aibu katika kuzungumzia masala ya kweli msiwaingilii wake zenu wakiwa katika hali yao ya kike wakiwa katika hedhi ni haram wala msiwaingilii wake zenu sehemu zao za nyuma cha ajabu ndugu zangu katika imani miezi michache iliyopita kuna mmoja miongoni mwa wanawake ambayo ni madaia watoa mawaidha katika makundi ya wanawake wenzao katika duallkhaliji anatoa mawaidha na wanawake anazungumzia masala ya chumbani masala ya mume na mke namna ya kufanya jimai namna ya kukutana mmoja miongoni mwa wasikilizaji akamuuliza daa kwamba mimi na mume wangu tuna muda wa miaka kumi nanne mume wangu ananiingilia nyuma miaka kumi na nne huyu daia anamuulizayu mwanamke kwa nini s tulikuwa tunajua kwamba sehemu ya mbele ni sehemu ya watoto <laughs> sehemu ya kutokea watoto la ilaha illllah msiba ndugu zao katika ma ikiwa katika miji ambayo ipo jirani na mji ulioteremshiwa wahai itakuwaje afrikahuk mwisho wa dunia huko itakuwaje ndugu zangu katika imani baada ya watu wanabi ruti alaihi salam kufanya liwati wakakatazwa hawakusikia ujumbe umewafikia hawatokuwa na hoja mbele ya allah subhana wataala kinachofuata ni amabu ya mungu subhanahu wa taala mnyezi mungu anatuma jeshi la malaika wa lillahi junudu lsamawati walardh mwenyezimungu huwo anaamua kwamba kaumu fulani acha niwatumie jeshi kutoka mbinguni watu wengine allah anaamua hapana ina haja ya kuteremsha malaika acha nilete majeshi yaliyoko baina ya mbingu na ardhi alla anatuma upepo watu wengine mwenyezi mungu subhana wa taala ana haja ya kuleta majeshi yaliyoko baina ya mbingu na ardhi analeta majeshi yaliyoko ardhini kama atavyokuja kuangamizwa ya ajuja wa maajuja katika ahir zamani mwenyezimungu ataleta majeshi kutoka ardhini baada ya ajuja wa maajuja kufunguliwa sehemu aliyoko kazi yao ni kufanya ufisadi katika ardhi wakifika sehemu ambayo kuna mto wa maji watakunywa yale maji mpaka wayamalize kutokana na nguvu walizopewa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala mto wa kabaria utamalizika wakikutana na watu ambao sio katika kabila la yaajuja wa maajuja wenyewe ni kuua wataua watu wote watakaowaona wakishawamaliza watasema ya kwamba tumewamaliza viumbe wa duniani sasa inatakiwa tuwamalize na viumbe wa mbinguni watachofanya wanachukua mishale wanachukua mikuki wanarusha juu wakirusha juu mwenyezimungu subhanah wataala ile rumhi anajalia zinateremka na damu zikiteremka na alama ya damu wanasema ya kwamba tumewamaliza watu wa, wa mbinguni umefanya ufisadi hatavyo mwenyezimungu subhanah wataala mwenyezimungu anawaletea majeshi kutoka ardhini majeshi yenyewe ndugu zako katika imani angalia mnyama mwangalie ng'ombe au mbuzi au kondoo kuna vidudu fulani vinakuwa vinawang'ata vinanyonya damu wengine wanaita kupe haya ndiyo majeshi ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala yatakayokuja kuwamaliza ya ajuja wamaajuja sa baada ya kupewa ujumbe na nabi luthi alaihi salam hawakusikia mwenyezimungu anateremsha jeshi la malaika kabla ya malaika kwenda kwenye kijiji cha nabi luthi alaihisalam kijiji kinaanza kupitia katika mji wa nabi ibrahimu halil wanafika pale wanamsalimia kipindi cha mwanzo malaika wa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala walikuwa wanateremka duniani katika maumbili ya kibinadamu kundi la malaika likaingia katika nyumba nabii ibrahimu alaihi ssalam wanadamu nabi ibrahimu alaihi salam akadhani ya kwamba ni binadamu amekuja kumtembelea nabi ibrahimu akaenda kwenye wanyama wake akamchukua mnyama mmoja akamchinja akamtengeneza anawaletia chakula anaona hawali anawauliza kwa nini hamli wanawambia kwamba sisi ni rusulu rabic ni mitume kutoka kwa moda wako haya bona mko wengi kulikoni malaika wanasema sisi tumetumwa ila qaumi luth tunaelekea kwenye kijiji cha nabi ruth malaika namna walivyo wingi wao nabiullahi ibrahimu alaihi salam akaona kwamba huu wingi wa malaika sio wakheri ni wingi wa kuja kufanya tajmir kuangaliza namwambia inna mursilu ila ahli hadhihi lqarya inna ahluha kano dhalimin tumetokwa kwenye kijiji cha nabinuti na nabi ibrahimu alaihi anafahamu mambo anayofanya watu wa nabinuti alaihi salam kwamba muda wa adhabu umefika nabillahi ibrahimu alaihi salam anawambia malaika ya kwamba inna fiha luka malaika mfahamu ya kwamba kwenye kijiji k- k- hicho yupo nabii lui yuko nabii wa mwenyezi mungu malaika wanasema nahmu alamu biman fiha wote waliopo waumini wote waliopo humo tunawafahamu malaika wanatoka katika kijiji cha nabi ibrahim wanaelekea katika kijiji cha nabi luti alaihi salam sudum wanaingia katika nyumba ya nabi luthi alaihi salam nabi luti anawapokea anawakaribisha mke wa nabi luthi alaihi salam kwa sababu alikuwa ni mwovu anawafahamisha wanamume ya kwamba katika nyumba ya nabiluki alahi salam kuna wageni katika lugha ya kisasa vijana anasema kwamba kuna mizigo kuna vifaa vya nguvu tena anawambia nyinyi yaani mlifanya liwapi na wanamume hawa waliofika wajio mwisho sijaona mfano wake wamependeza wamejazia wanafanya nini wana sifa zote ufuska alikuwa anaofanya mku wa nabiruti alayhi ssalam anatoka kwenye nyumba yake anachukua kuni anawasha moto akishawasha moto moshi unatoka moshi ukitoka wale wafasi wale vijana wanajua kwamba kuna wageni dili limeingia wanajipanga wanakwenda wanafika pale wanapitapita mmoja anapita huko mwingine anarudi wanaingia kana kwamba wanamsalimia labilufi na, na kuwasalimia wageni kuwakaribisha karibuni habari za huko kumbe wanawaangalia vizuri wamekusha waona ni kweli wageni mizigo ya nguvu tena wanatosha wanafaa wanaondoka wamepanga kwamba tutakuja usiku usiku pakiwa pametulia amna vuruguvurugu nini ndo tutawafata hawa wageni ule usiku malaika wanamwambia na birupi alaihi salamu kipindi hicho naviulupi hajafahamu kama hawa ni malaika anajua ni wageni wa kawaida anahofu anawambia wtuhata wageni yani mnanidhalilisha mimi baka mwenye nyumba anawambia ya kwamba nnna mabint. mabinti mabinti zangu ni wengi ntakuozesheni mabinti zangu i i i kufanya i w kik ya ya kwenye sua sa mwynu s aliposema ya kwamba yh lmn yshء و u yزwjhm dكrاn wiناtha wيجعl mن yshaء عقيmا n ي kwamba kuna baadhi ya watu mwenyezi mungu anawajalia wanazani watoto wa kike tu wakaandika kwenye tafsiri kama nabiui alaihi salam alikuwa na watoto wengi wa kike kuna wengine mwenyezi mungu anawajalia wanapata watoto wa kiume tu kma nabii ibrahima laihi slam kuna manabii wengine mwenyezimungu au yuzauwijuhumdhukurana wa inatha nabii anazaa watoto wa kike na watoto wa kiume kama mtume muhammadin salll lhi wasalam wayajaalu man yashau aqima kuna manabii wengine mwenyezimungu anawajalia hawazai kabisa kama nabii isa alaihi salam atapokuja duniani hatoza nabi rutu alaihi ssalam ana mabinti wengi anawambia watu wake ntakuozesheni mabinti zangu wanasema kwamba hapana sisi hatuna haja hatuna shida na mabinti zako wanawambia wewe lut wewe unafahamu tunayoyataka sisi tunataka hawa wanamume hawa <tuhi> ndugu katika imani malaika wakamwambia nabiru alayhi salamu na kumpoza moyo ya kwamba usihofu sisi ni malaika kutoka kwa mola wako haya wanayopanga hayatotufika haya sasa wawe nabil na watu na waliokuanini ondokeni katika hiki kijiji wakakusanya vilivyokuwa vyao wakaondoka malaika wakazunguka kile kijiji wakakinyanyua ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anasema wajaalna aliaha safilaha kile kijiji baada ya kunyanyuliwa na malaika kikageuzwa chini ikawa juu juu ikawa chini wamtarna lihim hijarat min s mwenyezimungu subhanah wataala akawateremshia mae yaliyochomwa yakawiva wate wanabi ruthi alaihi mwenyezi mungu akawaangamiza ndugu zako katika imani hii ni kwa mwanamume na mwanamume zama tulizo nazo katika athari iliyopokelewa na ibn abas radiallahu anhuma anasema katika umma