اعوذ بالله السميع العليم من الشيطان الرجيم من همزه ونفخه ونفثه بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي وصف نوح بانه كان عبدا شكورا ووصف ايوب بانه كان اوابا صبورا وجعل النار بردا وسلاما على إبراهيم فكانت له ضياء ونورا وألقى قميص يوسف على يعقوب فارتد بصيرا واصطفى موسى بن عمران وكلمه تكليما وارسل محمدا صلى الله عليه وسلم شاهدا ومبشرا ونذيرا وداعيا الى الله باذنه وسراجا منيرا اللهم صل وسلم وزد وبارك على هذا النبي الكريم هو وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفق في السور فتأتون أفواجا إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نغزاه كتك إيمان تنمشقور من سبحانه وتعالى mwenyezi mungu ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake ametuwafikisha kukutana sehemu kama hii kwa ajili ya kukumbushana mawili matatu tunamshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala aliyetujalia kuwa katika ummati muhammadin sala llahu alaihi wasallam namshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala aliyetuwafikisha kuiswali swalati ljumaa tunamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala atukubalie swala yetu na mapungufu yaliyopatikana ndani ya swala tunamwomba allah subhanahu wa taala atusamehe rehma namani za allah zimwendee kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammadin salllahu alahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wa taala atujanie nasi pamoja na mashekhe zetu na wazazi wetu na wake zetu kuwa miongoni mwa hao dugu katika iman na kuhusia ni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah tabaraka wataala wislamu tutakumbushana hadithi moja ya mtumo wetu muhammad sa al wasala hadithi ambayo nabii muhammadin salah lih wasalam قاموا وصفوا الصحابه 7 بوقت مmoja سلال نكاه ذا فلان نكاه ذا فلان نكاه ذا صحابه رضي الله عنهم ويصفون النطمه محمد صلى الله عليه وسلم jambo ambalo linatupaswa sisi waislamu ndugu zangu katika imani tujitahidi hizo sifa walizosifiwa masahaba basi muislamu ajitahidi nazo ndio kama anasema msemaji ya kwamba fatashabahu in lamtakun mithlahum yani kama huna uwezo wa kuwa nao mia kwa mia basi jitahidi ujifananishe nao kwenye baadhi ya sifa ili mradi wa na wewe mwislamu uwe unapigiwa mfano kwamba fulani kwa kweli katika jambo fulani anajitahidi kwa sababu nugu zangu katika imani hakuna jambo zuri kuliko mwislam ameondoka duniani halafu ikabaki dhikirayake n hasan watu wakabahi wanamsema vizuri wallahi ni nema ndugu zangu katika imani sehemu katika khutuba za aljumaa kwenye madarasa mbalimbali ya mashekhe unasikia shekhe akitoa khutuba ya aljuma au ametua darsa msikitini kidogo unasikia anasema qala shekhe mumbazi rahimahullah unasikia katajo shekh ibnu uthaimin unasikia katajo shekhu l albani kwa nini ndugu zangu katika imani wamefanya yaliyokuwa mazuri mwenyezi mungu subhanahu wataala akabakisha majina yao duniani hali yakuwa wenyewe wamekusha tamgulia mbele ya habe mislam kama mwslam umri uliobaki nao ni mdogo kila siku tunashuhudia watu wanatambulia mbele ya haqi mwislam umri uliobaki jitahidi ubaki na dhikiriati wati afdhari watu wakutaje kwa na wala usiaji sifa baya ndugu zangu katika imani هاو مسوحابا سابا ومسفي ونمتم محمد صلى الله عليه وسلم كتك حديث أنس بن مالك رضي الله عنه وأرضاه حديث كيتاجة الإمام البيهقي كتك سنة الكبرى الإمام النسائي كتك سنة الإمام الترمذي namaimamu wengine ni hadithi ambayo nisahihi ikaitaja shekhu lalbani rahimahullah katika kitabu asaihljami sahihu ljamii sarir mtume salllah lhi wasallam anaanza kumtaja sahaba wa kwanza na kumsifu akaseme kwamba ارحم امتي بامتي ابو بكر ولكن هذا هو سيفا لوزه كايماني وليس صحابه ابو بكر صديقي رضي الله عنه وارضاه ارحم امتي بامتي ابو بكر ويغرما katika umati wangu laiti ummati wote wa mtume muhammadi sal llahu alaihi wasallam ukiwekwa sehemu moja watu wakajikusanya wa kwanza kwa huruma ni abubakari sidii radillahu anhu kwa nini ndugu zangu katika imani abbakar waard amepaka hii taskia ababakar hakuwa kwamba litafu la mtu alikuwa ni mnene alikuwa nini hapana ukiangalia histori ya ababakar radiallahu anhu alikuwa ni rajulu nahif alikuwa ni mwembamba yaani kutokana na wembamba aliyokuwa nao alikuwa akivaa msuli akitoka hapa labda mpaka barabarani ule msuli unashuka chini inabidi anaupandisha anaukaza vizuri kwa wembamba aliyokuwa nao lakini ndio anachukua nafasi ya kwanza كتك رحمة وأمة محمد صلى الله عليه وسلم أبو بكر الصديق رضي الله عنه كتك وخليفة واكي تقريبا ميكا نويلي أليكو كتك وخليفة نسيك كذا يين رئيس anaongoza daula ya kiislamu lakini ilifikia kila siku bada ya swalati lfajiri ababakar raiallahu anhu anatoka mwiskitini kuna sehemu anapita haelekei kwake hili jambo la ababakar raialla nhu bada y swalati lfajiri anachomoka anaondoka likaingia katika moyo wa kapabhi, Yali ba bakari, fulali, omar bnlhatabi raillah anh yani kulikona ababakari anaondoka anapita njia fulani kila siku baada salatlfajri omar akasema ya, ya kwamba kesho ikabidi nimvizie nimwangalie anaelekea wapi omar akawa nyuma kwa nyuma anamwangalia ba babakar raiallahn mpaka akaingia sehemu baada ya muda akatoka omar radhiallahu anhu ilipofika mchana akenda kwenye ile nyumba baada ya kupisha hodi na kukaribishwa akakuta ndani ya nyumba hile kuna mwanamke mwanamke ambaye ni ajuza mwanamke ni mkongwe vile vile ni kipofu haoni omar radiallahu anhu kamuuliza yule mwanamke unaishi mwana vipi nani anakuletea chakula bona nyumba iko safi hamna uchafu takataka yule mwanamke akasema ya kwamba kila siku baada salati lfajiri kuna mtu huwa anakuja anasafisha nyumba yangu na ananiandaria chakula cha siku nzima nani ajakwambia jina lake hapana ajanaambia mar radillah anhu akajua haya ni matendo ya abubakarisidi radlla ni rais ni mfalme alikuwa na uwezo wa kumwambia mmoja miongoni mwa maamuma wake kwamba nenda katika nyumba fulani kamuhudumie mwanamke fulani lakini hakumtuma mtu amependa kheli hizo azifanye mwenyewe kwa mkono wake ndugu zangu katika imani umar bnlkhatabi radiallahu anhu akawa anasema ya kwamba kwa kweli nimejitahidi nimetumia kila njia ya kumpita abubakar katika mambo ya kheri kwa kweli nimeshindwa kila nnapojitahidi nakuta ababakar yuko mbele yangu mpaka ikafikia katika vita vya taabuk omar radiallahu anhu akaiambia nafsi yake ya kwamba leo nataka nimshinde mshinde abubakar radiallahu anhu katika kujitolea mtume salllahu alaihi wasalam ametangaza musikitini kapanda juu ya mimbar waislam iniyotakiwa tufanye maandalizi ya vita vya tabuk ndio vita vya kwanza waislamu walikuwa ni wengi uondoka katika mji wa madina kipindi kigumu jua kali halafu matunda ndiyo yameanza kuiva wakati wa kufunda umefika amri ya vita inatokea kwenye baitulmal hakuna mali ya kutosha mtume salal wasalam anawatangazia waislam umar anasema leo nataka ni mshinde abubakar ra a masahaba mwenye kumi mwenye ishirini mwenye 5 mwenye mia anapeleka mbele ya mtume salllal waslam mtume sallali wasalam anaangalia kiwango kilichokusanywa na maandalizi ya vita bado havitoshi marmadalkhatabi raiallahu anhu anaelekea nyumbani kwake anaiangalia mali yake anaikata nusu kwa nusu kama mfano ni milioni moja anatoa milioni tano anasema hizi milioni tano kwa kweli hapa nitakuwa nimemshinda abubakar raiallah anu anapeleka mbele ya mtume salallahu alaihi wasallam anaangalia mali aliyoleta ya omar ni kubwa ni nyingi anamuliza ya omar kitu gani ulichobakisha nyumbani anamwambia ya rasulllah nimebakisha nusu yake anakuja abubakar sidi raillah nhu na mali anaeweka mbele ya mtume salllah laihi wasalam abbakar anaulizwa na mtume sallah lahi wasalam ya ababakar ni kipi ulichobakisha nyumbani kwako abubakar rainu anajibu kwa kusema ya rasulllah nyumbani ni kwangu nimemwacha mungu na mtume muhammad w chote nilichomiliki ndiyo hiki hapa ya rasulllah hii ni imani ya hali ya juu ndugu zangu katika imani watu wanaiangalia akhira ndiyo himma yao ikiwa imefikia mwislamu unamiliki miliki mamilioni yamekaa benki watoto madrasa wanakosa juzuu za kusomea qurani wallahi ni musiba ndugu zangu katika iman imefikia mwalimu anaowafundisha watoto qurani hana kafili hana wakumdhamini hata mia tano kwa mwezi muislamu mabinioni yamekaa hayana kazi yamekaa tu rehma iko wapi ndugu zangu katika iman ikiwa abdullahi ibnulmubarak rahimahullah wanatoka katika nchi ya iraqi bagdadi wanafunga safari kuelekea maka kufanya hija lakini ni hija ya sunna ibnulmubaraka rahimahullah alikuwa ni mmoja miongoni mwa matajiri wa kiislam ilikuwa ikifikia kipindi cha msimu wa hija anawaambia watu wa bagdadi ambaye anataka kwe, kwenda hija mwaka huu ajiandikishe kwangu watu pale wanakenda wanajiandikisha na kiwango cha pesa wanamkabidhi kila mmoja mtu anakuja na baasha yake ameweka kiwango chake cha pesa pale nauli na, na pesa ya matumizi na jina lake pesa zote zile abdullahi bnu mubaraka anazichukua anaziweka kwenye sanduku <coughs> halafu njiani matumizi kila kitu anatoa kwenye pesa ya mfuko wake hinja inapomalizika anawaambia watu ya kwamba kila ambaye ametumwa na familia yake zawadi fulani anunue achukue ye anatua pesa watu wanarejea bagdadi wanafanya sherehe ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanah wa taala kurejea salama anawakusanya wale wote wanaokwenda hija anafungua wa sanduku lake kila mmoja anamrejeshea amana yake imefikia siku moja wanatoka bagdadi wanaelekea maka njiani hawajafika hata mbali wanamkuta mwanamke yipo kwenye zabada kwenye jalala anaokota vile vyakula vilivyotupwatupwa mwanamke wa kiislamu abdullahi ibnulmubarak ndiyo kiongozi wa msafara anaona huyu ni mwislamu anamuuliza kwa nini unaokota vyakula ambavyo vimekuisha arimika watu wametupa anasema mimi ni mwanamke ambaye ni mjane mume wangu kafariki kitambo kaliachia watoto yatima kwa hiyo mnaokota okota hivi ili tupate chakula nyumbani hili jambo likaingia ndani ya nafsi yake likamuuma sana imefikia hali mwanamke wa kiislamu anaokota chakula cha jelalali na waislamu wako matajiri na wenyewe wanakwenda hija tena hija ya sunna sio ya faradhi alichofanya anawaambia msafara mzima ya kwamba hija ya mwaka huu tunaifanya kwa huyu mwanamke nahamna tena kwenda hija pesa zote walizokusanya anatio yule mwanamke wanarejea bahdadi ndugu zangu katika imani pesa wallahi ni mtihani ukifunguliwa katika maisha ya dunia usidhani ya kwamba mungu anakupenda dunia ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala anampa anayempenda na asiyempenda katika maisha ya dunia ndiye ndiyene sturiya mwenyezimungu subhanahu wa taala watu wanamshirikisha allah usiku na mchana mwenyezi mungu anawafungulia anawapa afya yaliyokuwa nzuri watu wanatengeneza silaha za kuwangamiza waislamu za kuwangamiza binadamu mwenyezi mungu anawapa afya yaliyokuwa nzuri lakini mwenyezi mungu haitoi ila kwa yule anayempenda peke yake ndiyo maana masahaba raiallahu anhum hima yao ilikuwa ni aghera na mwislamu asiseme ya, ya kwamba mimi sina uwezo kwa sababu zamazetu baadhi ya mambo kwamba tumewaachia matajiri <coughs> mwislam anajiweka nyuma wallahi naamini ya kwamba mwislam ambayo hali yako ni ndogo unauweza w kununua juzuu ukajipigapiga lakini uwezo wa kununua juzuu nao hata moja kwanini hufany kuna baadhi ya miskiti unaingia msikitini unakuta mskiti ni mchafu hakuna mfanya kazi watu wanaswali wanaondoka baadhi yetu ni kushtumu msikiti mchafu nini unashinda kuchukua fajia ukasafisha ukawa msafi angalia msikiti wa majina masjidnabawi sharifu zama za mtume salllahu alaihi wasallam walikuwa hawana mfanyakazi ambao ni makhsus kwamba kuna mfanyakazi maalum kwa ajili ya kufanya usafi mskitini mwisho wa mwezi anapewa mshahara lakini kuna mwanamke amejitolea tu kwamba hapana mimi nikitoka nyumbani nikimaliza kazi za nyumbani naelekea muskitini kufanya usafi wa muskiti siku ya siku mtume sal llahu alaihi wasallam yule mwanamke hamwoni anawauliza masahaba radhiallahu anhum ona fulani simuoni sm ya rasulllah tumemzika jana mtume anasema halla ahbartumuni kwa nini hakunambia ya rasulllah amefariki jioni tukafanya maandalizi tukamzika usiku na wewo ya rasulllah ulikuwa amepumzika tukaona sio vizuri kukuamsha kwa sababu alikuwa anafanya kazi ya mwenyezi mungu wa subhanah wataala mtume salllah lih wasalam ananambia masahaba ya kwamba duluni alaabrih hebu nioyesheni kaburi lake masahabu wanaongozana na mtume alaihi wasalam mpaka makaburini mtume alaihi sallaalawasalama anamswalia mara Kwanini, namke, ya pili baada ya kuwa nikishasaliwa kwa nini huyu mwanamke alikuwa anajikurubisha mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala anafanya usafi hasubiri mshahara kutoka kwa fulani mshahara anasubiri kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kuzangu katika imana ni lango ya wallahi ni mingi mingi mwenyezi mungu ameiweka kaibailisha mtume muhammadi salallahu alaihi wasallam iawezekana ukawa saudia lakini chuo fulani kikiwa ni mombasa kikiwa ni nairobi sehemu yoyote duniani wewe ndio ukawa ni mdhamini wa majuzuu ya madrasa nzima mwanafunzi mpya kaja chuoni ana juzuu anapewa juzuu kwa hesabu yako wewe amekaa hapa thawabu zinaingia kwenye akaunti yako ndugu zangu katika imani hii ni taskia ya mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallam kwa abubakar arhamu ummati biummati abubakar abubakar ndio namba moja ndugu zangu katika imani na ikafikia akasema mtume sal llahu alaihi kwamba leiti imani ya ababakar ikiwekwa kwenye mizani na imani ya watu wote ikawekwa kwenye mzani wapli mani yabubakar itakuwa ni juu yoti haya kwa sababu gani himma yake ilikuwa ni akhira ndugu zangu katika imani zama zile za mtume salllah lahi wasallam watumwa walikuwa ni wengi abubakar pesa zake ananunua watumwa alafu anawacha huru baba yake na abubakar abiquhafa anamnaumu mtoto wake ewe mwanangu wewe una pesa bora pesa zako unazitumia katika kununua watumwa alafu watumwa wanawaasha huru eitu ngelikuwa unanunua watumwa anakufanyia kazi zako ngelikuwa ni bora anasema nnafanya hivi baba yangu kwa kutafuta rangi za mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani zama za mtume salllahu alaihi wasallam ni mgonjwa nupo ndani maradhi yamezidi kuanzia siku yaljuma bada aljumaa maradhi yamezidi kwa mtume salllahsalama siku ya juma maosi maradhi yakazidi ikafikia ya mtume salllasalama anapoteza faham baada ya muda fahamu inarudi bibi aisha radiallahu anha anachukua kitambaa anakiweka kwenye maji anakiweka kwenye uso wa mtume salllahalaihi wasalama kitambaa kinakauka kwa muda mfupi fahamu ikirudi mtume allalhi wasalam anamuuliza bibia aisha aswala nas watu wameswali h anasema bado mtume a anaambia bib aisha ya kwamba mru ababakarin falusalia binas mwamrishe abubakari awaswalishe watu badala yangu mimi mtume muhammadi salla lhi wasalam biisha anamwambia mtumeya rasulllah ababakari ni bukaan ni mwenye kulia sana akisoma kidogo analia watu watosikia kisomo chake anasema mwamrishe vohivoawaswalishe siku ya jumatatu maradhi yamezidi kwa mtume salllahu alaihi wasalam muda wa swala umefika abu ndio hivyo akisoma kidogo wanalia akapita mbele umar binlkhatabi radillahu anhu akatoa takbira allahu akbar mtume uko nani katika chuma cha bni aisha radallhan anasikia sauti ambao sio ya abubakar sauti ya mtu mwingine ni mgonjwa hali yake si nzuri lakini ikabidi yaseheme ya kwamba hapana aballahu wlmuminina illa Aba Bakar. mwenyezi mungu amekataa pamoja na uislamu isipokuwa abubakari ndio aswalishe umar anasugia nyuma abubakar anapita mbele kwanini ndugu zangu katika imani imani yake ilikuwa ni ya hali ya juu mapenzi yake yalikuwa ni ya juu sifa ya rehma iko wapi ndugu zangu katika imani bani imefikia mwislamu anakuwa na sifa ya ukatini tena mwislamu akisifiwa na sifa sifahii anaona raha anacheka