صلى الله عليه وسلم أنا سيما وأشدهم في أمر الله عمر صحابة أبيلي أبي السفيو صلى الله عليه وسلم يا عمر ابن الخطاب رضي الله عنه مكالي كتكدير يا من يزمون نعمر قواما نمو يقصماما كتكا مباكا يا من يزمون سبحانه وتعالى لا يخاف في الله لومة لائمة. الكوها هو, هو لوام من كلاوم كواجين من يزيمون سبحانه وتعالى. عمر بن الخطاب رضي الله عنه الفاروق صحابة باي mwenyezi mungu subhanahu wataala ameupa uislamu nguvu kwa sababu ya muslimu kwake uislamu wewe umeteuliwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala ima kutoka kenya au kutoka tanzania ukaja katika nchi ya saudia watu wa nyumbani kwako wamenufaika na nini kwa kuja kwako ku, saudia kitendo cha omar kuslim tu allah kaupa nguvu uislamu yeah. wa una miaka mingapi saudia kijiji chako mtaa wako umemufaika nini na wewe waba ikifika hijaza unachukua kazi tatu kazi nne unawapelekea maimamu unadaa kofia kumi unawapelekea maimamu wallahi ni kheri unakuta imamu anavaa kofia kofia za kawaida tu riani mbili riani tano imamu anaona fakhri kwamba wallahi nimevaa kofia imetoka saudia imamu anaena kusalisha amevaa kazo imetoka saudia itakuwaja umempelekea kanzu ukamwambia kwamba hii kanzu nimeinunua katika mji wa makkata lmukarama atajisikiaje atajisikiaje ukamwambia kwamba hii kofia nimeinunua katika maduka yaliyopo jirani na muskiti wa mtume muhammadi ws waahaduhm fi amrillahi umar umar ndugu zangu katika imani amekuwa ni mwadilifu katika dini ya mwenyezi mungu mpaka ikafikia katika uadilifu wake ndugu zangu katika imani anavyomiliki vyote amevitoa kwa ajili ya allah subhanahu wataala mpaka inafikia mwenyewe ndiyo rais ndiyo kiongozi ya uislamu pesa yake ya matumizi inatoka katika baitulmali hana tena biashara kubwa kubwa hana pesa zote zimeisha fi sabiilah mpaka matumizi yee na familia yake ni katika baitulmali imefikia omar bnlkhatabi radillahu anhu amsiku moja akachelewa katika khutba ya aljuma muda umefika wa khutbaa wallahi anaingia omaanahema muskitini baada ya utangulizi anawambia waislamu ya kwamba nawaombeni radhi kuchelewa mnafahamu ya kwamba nguo niliyonayo hii nguo mnayoyona niliyovaa ndiyo nguo nayomiliki peke yake sina nguo ya pili niliifua jana nikasubiri ikauke okay. ili niivaa ilo nije lisarishe w na kazu gap kazu unazogapi mwislamu ningine huwa huzivai tenayani zimeka zina kazi lakini wapo maimamu walawallahi tunaofahamu ka anayowaswalisha anayo watu yani utafikiri yani sijuu tufananishe na nini kazu yake yani namna ilivyochakaa ilikuwa ni nyeupe yani ikachakaa mpaka yani haijulikani ni rangigari ile kazu ya imamu istoshi ni muraka imechalika imeungwaungwa lakini wewe una kazu nyingi kwa nini haumjali huyu uislamu unakufia ngapi pmamkufia moja umar bnlkhatabi raiallahu nhu alikuwa ni mwenye kusimama barabara katika dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala analoamrisha allah subhanahu wataala yuko mbele analokataza yuko nyuma kabisa ndugu zangu katika iman ikafikia katika utawala wake ni amirlmuminina uadilifu umeenea katika mji wa madina inafikia omar analana chini ya mti mfalme analala chini ya mti peke yake hana mauabina hana walinzi anakuja mjume ametumwa na serikali ya kikafiri kutoka kisa serikali ilikuwa kubwa ya kikaferi kama roma wanasikia habari kwamba kuna mtawala madina ni mwadilifu huyo mjumbe katumwa ili aulize siri ya uadilifu wake anafika katika mji wa madina anawauliza waislamu kuna mtu tunamsikia ni kiongozi anaitwa umar bnlkhatabi binil nilikuwa nnataka kukutana uh, uh, naye nawambia nenda nyumbani kwake ni pale ukaulize kama yupo anakwenda anaambiwa hayupo nenda ukamwangalie musikitini hayupo anawauliza watu hakumuona hakumwona mar bnlkhatabi anapita sehemu fulani wakamuuliza yule mjumbe ya kwamba wee umetokea njia gani anasema nimepita njia fulani anasema kwenye hiyo njio liyopita kuna mti mkubwa anasema ndio kuna mtu kalana pale chini aasema amba hey. huyo ndio umar bnlkhatabi radillaha yule alielea chini ya mti ndio umar hey, ndio huyo ndio kiongozi wenu ndiyo, ndiyo. anashangaa mpaka anasema lhafidh ibrahim katika miati zake ya kwamba aminta lma aqamta ladla bainahumu ewe umar bnlhaطabi kwa kweli umekuwa na amani umesalimika pale uliposimamisha uadilifu baina ya rahiya fanimta naomaqarira laini hania ikafikia ukapata kudala usingizi wa utulivu kabisa uadilifu ndugu zangu katika imani mke wa umar bnlhaabi raiallah nhu anamwambia amirmuminin ambaye ni mume wake ya kwamba ewe mume wangu kwa kweli yani kwazama tulizonazo au kwenye maisha yani ya nyumbani kuna baadhi ya familia watu wa kila wali wanaona ni yani, daraja la kwanza wengine ni chakula cha kawaida kawaidaaa familia nyingine wa kila wali inaonekana maisha yao ni ya juu sasa mke wa omar bnl khatabi anamwambia omar mme wake kwamba mme wangu kwa kweli nina hamu ya wali yani chakula cha kawaida tumekinda sana nna hamu ya wali omar anamjibu mke wake anamwambia mimi sina pesa japokuwa mimi ni rais ni amir lmuminin sina pesa ya kukupa wewe ili upike wali ndiyo kiongozi kuna mali ana uwezo wa kuchukua akachota akampa lakini awambia hana pesa mke akamwambia umar ya kwamba mme wangu kuna njia nitaitumia baada ya siku tano yule mwanamke akawa akishaeneza pesa za kununua mfano wali kununua mchele kwa ajili ya kupika wale anamfata mme wake anamwambia mume wangu nimekusanya kiwango hiki hapa omar anamuuliza mke wake hiki kiwango umekitua wapi mke anasema ya kwamba ulipokuwa unanipa pesa ya matumizi nilikuwa na barabara kidogo mpaka kikaenea hiki kiwango mar yanamtoka anamtoka gali anasema nitamwambia nini mwenyezimungu siku ya qiama kumbe kiwango tunachochukua ouais katika baitulmali tu ni kikubwa zaidi kuliko matumizi yetu mpaka unapata pesa za kuweka allahu <tumuh> akbar angalia uadidifu ndugu zangu katika iman ebo angalia marahisi wetu namna wanavyofanya wangalie wafalme katika nchi za kifalme mtu anapokuwa ni kiongozi mali ya nchi iko chini yake angalia raia namne walivyo wallahi ni msiba ndugu zangu katika iman imaa uongozi wallahi ni mtihani يوم توم صلى الله عليه وسلم أنا أبا ذر الغفار رضي الله عنه يا أبا ذر لا تسأل الإمارة أبا ذر نخوصي أسيرنا تمام يا كتفوت مدراك وغوزي أبانا فإنها خزي وندامة يوم القيامة وغوزي تقول في ذيها إذا كنت سيكو يا قيامة ila liman adda bihaqiha isipokuwa yule alietekeleza haki yake wapi haki ya viongozi kwa raia wao ukiwa ni kiongozi hauruhusiwi kula mpaka raia wote wale wale wameshiba ndio nawee kiongozi ule kiongozi unakaa kwenye chumba la mabilioni raia wako analala chini anakaa kwenye kuh nyumba ambayo ukija upepo unapeleka nyumba ya raia wako laimswiba ndugu zangu katika ime. kiongozi jino nikiuma tu unapanda neye unaenda unaye kutibiwa ngalia raia wako mtu anakosa hata pana uongozi ndugu zangu katika omar akachukua zile pesa zilizozidi kwa mke wake akazirudisha katika baitlmali akasema famazada nkutina falmuslimuna bihi aula faumi libaitlmali rudina kinachozidi kwenye matumizi yetu waislamu ana haki zaidi kukupata chukua mali rejeshe katika baitmai akapunguza kile kiwango alichokua anachokua katika baitulmani kaona ya kwamba hapana mimi ninafanya israfu ntaulizwa na mwenyezi mungu subhanahu taala anasema ya kwamba mimi nikiwa katika mji wa madina halafu ngamia imetoka katika mji wa madina inaelekea iraq ngamia ikaanguka kwenye shimo ikavunjika mguu naogopa nitaulizwa na, na mwenyezimungu siku ya kiama kwa sababu gani njia sikuitengeleza vizuri angalia barabara za kwenda kwa marais angalia barabara za kwenda kwa wafalme namna zilivyotengenezwa angalia barabara za raia namna zilivyo nduguzangu katika imani عمر بن الخطاب رضي الله عنه أن يكون تزكية لسيفي ولم صلى الله عليه وسلم