الحمد لله الذي خلق السماوات والارض وجعل الظلمات والنور ثم الذين كفروا بربهم يعدلون هو الذي خلقكم من طين ثم قضى اجلا واجل مسمى عنده ثم انتم تمترون انه هو الرحمن الذي علم القران خلق الانسان علمه البيان وجعل الشمس والقمر بحسبان والنجم والشجر يسجدان والسماء رفعها ووضع الميزان وعلمنا الا نطغوا في الا نطغوا في الوزن ولا نخسر الميزان واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد يحيي ويميت وهو على كل شيء قدير وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أرسله الله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله وكفى بالله شهيدا أما بعد أيها الإخوة الأماجد أوصيكم ونفسي أولا بتقوى الله تعالى وطاعته ndugu zangu katika imani ninakuhusieni kwa kutangulia kuhusia nafsi yangu kumcha allah na kumtii suala la kuhusiana takwa ni swala muhimu kwa sababu takwa ndiyo certificate au shahada ya kumwezesha mtu kuingia peponi qurani inasema tilka ljannatu nurithuha min ibadina kana takiya allah anasema hiyo pepo ninayoisifia kwamba ndiyo makazi ya milele ya watu waliofanya vizuri hii ninawarithisha katika waja wangu waliopata ithbati ya uchamungu ndugu zangu katika imani uchamungu ni tabia njema inayofuata mtiririko wa mwongozo uliotoka kwa muumbaji na mwanadamu akatumia tabia njema hii kufuata utaratibu kama alivyopangiwa anayeishi duniani na kufanya mambo yake nje ya utaratibu allah hawezi kumpeleka peponi ili mtu aende peponi lazima awe duniani kaishi kwa kufuata utaratibu wa muumbaji wake الله قرآن السورة آية واصبر نفسك مع الذين يدعون ربهم بالغداة والعشي يريدون وجهه ولا تعد عيناك عنهم تريد زينة, تريد زينة الحياة الدنيا ولا تطع من أغفلنا قلبه عن ذكرنا واتبع هواه وكان أمره فرطا tafsiri ya aya hii ni kwamba allah anamwambia mtume wake ni masala ya majukumu na uwajibikaji mtume ni kiongozi kwetu ana jukumu la kutuongoza na kutusimamia lakini kila mwenye mamlaka ana mahala anapowajibika mpaka kufika kwa mungu mwenyewe yeye mwenyezi mungu hawajibiki pahala kwa hiyo mtume wetu ni kiongozi na yeye pia anapo anapowajibika kwa hiyo pale anapowajibika yeye ndo anapewa maagizo wasbir nafsaka maa lladhina yaduna rabbahum bilghadati walashii yuriduna wajaha vumilia kuwa na msimamo wewe binafsi kama kiongozi ukishirikiana pamoja na wale ambao wamekubali kumwabudu mola wao asubuhi na jioni kila siku yao moja yenye saa ishirini na nne wao wanaipitisha kwa kufanya mambo kwa mujibu wa utaratibu wa mola wao kwa hiyo weye mtume na madaraka tuliokupa kuwa pamoja na watu hawa wala tadu ainaka anhum wala usijeuka wakiushia macho, macho yako yani macho ya kiongozi yasije yakakiuka akaacha kuwaangalia anaowaongoza akawaangalia wengine turidu zinat al hayatdunia usije ukafanya hivyo kwa kutaka mapambo na thamani ya maisha ya dunia yaani kwa lugha ya kiswahili safi tuseme mtu ana majukumu ya kuwasimamia kuwaongoza kuwaelekeza wenzake lakini ana matashi yake binafsi ni mtu mwenye kutaka kuwa awe tajiri awe hivi awe maarufu anaona kama mimi nitajitwika suala la dini majukumu ya kusimamia watu wa dini watu wenyewe wanyonge wanyonge hawaninufaishi chochote hawanisaidii lolote mimi fursa zipo za kufanya mambo yangu yakanyoka nikapiga hatua za maendeleo wenzangu wananipita wana majengo wana magari wana viwanda wana hivi kwa hiyo wewe usishughulishwe na umasikini ulio nao na umasikini wa watu waliokuzunguka wanaotaka uwaongozi ukasema nikiendekeza hawa mambo yananipita mimi wenzangu wale wanaendelea mimi niko nyuma kimaendeleo sasa ukaanza kuangalia ambao dunia imewanyokea majukumu yako huku yakawa yanadorora kila siku yako chini wapo viongozi haya ndiyo yaliyo ndani ya tabia zao kwa hiyo kwenye dhamana zao majukumu aliyopewa ufanisi unakosekana hatua za maendeleo zinashindikana kwa sababu yeye mwenyewe binafsi ana mtazamo wa kuyataka mengine yaliyo mbali hapa karibu patakuwa pana mkwaza hawezi kufikia kule mbali kwa hiyo mola wetu mwenyewe akamuonya mjumbe wake kwa aya hiyo wasbir nafsaka neno subira katika lugha ya dini inataalakina mambo manne kuna mambo manne yakichanganyika pamoja ndani ya tabia ya mtu huyu mtu ndo anaitwa sabirun na amri ikija isbir kuwa na subira maana unaagizwa lazima ujitahidi uwe na mambo manne hayo kwenye tabia yako kwa hiyo esber nafsaka subira ina shamil kule kuwa na tabia ya kudumu kutekeleza maagizo ya dini ya mola wako ni magumu lakini usubiri kwamba ujitahidi uyatekeleze pamoja na ugumu wake linalowashinda hili maana hutoka katika mipaka wakawa hawana subira na la pili subira inajumuika na tabia ya mtu ya yakustahamili kuwacha yaliyokatazwa na pia ni mtihani mgumu maana yaliyokatazwa na sharia yana mvuto katika nafsi yanapendeza sharia itakukataza usizini wapi jambo jambo la kimaumbile bwana mwanamme gani aliyekamilika hasa mzima asifanye suala hilo au mwanamke gani katimia asifanye suala hilo eye mwenyewe mwanadamu anaamua siwezi kupokea agizo hili usiibe asema kuna mtu gani asieiba ukitaka vya halali utakufa maskini hakubali lakini mtu mwenye subira ni kwamba nikujua hili jambo haramu hili halitakiwi lakini fursa ya kulipata ipo hii fursa ni fursa haramu ujilazimishe kujizuilia japo roho inapenda mate yanakutoka uwezekano upo lakini usiutumie kwa kumwogopa mungu hii pia ni jambo la pili linalojenga subira jambo la tatu linalojenga subira ni mtu kuwa na tabia ya kuvumilia yale yasiyo mrithi kutokana na tabia za binadamu wenzake wanadamu kama tunavyotofautiana sura pia tunatofautiana tabia kwa hiyo mtu kuwa na uwezo wa kustahamili akawachukulia wenzake kwa mapungufu na udhaifu wao ni sehemu ya tatu katika mambo yanayojenga subira na kama utakuwa umeshindwa na hili maagizo ya mungu kuwasameheaneni patanisheni ndugu zenu hayatekelezeki kwa sababu mtu hawezi kuvumilia hawezi kuuchukulia udhaifu wa mwenzake na la nne subira inajengeka kwa mtu kuwa na tabia ya kuvumilia kwenye masaib mambo yale yanayotokezea bila ya ridhaa yako hukuyapanga hukuyategemea lakini yanakuja kama wewe unakuwa unapenda binadamu uwe uenasiha uwe mzima lakini mungu akakupa maradhi unapenda weuwe na mali lakini unaweza ukapata mali mungu akakupa mtihani mali yako ikatoweka ukafilisika au ikapata mtihani ikapungua haya yote ni mambo ya mitihani kuangaliwa ustahamilivu wa watu je nikimfanyia hivi mja wangu atabaki kuniabudu au itakwando sababu ya kuchukia na kunikimbia Akambiwa, kwa iyo mtume akaambiwa kwa sababu tumeambiwa tumuige tumfuate yeye awe ni kigezo cha subira isbir nafsaka au wasbir nafsaka maa aladhina yaduna rabbahum bilghadati walashili yuriduna wajaha weye mwenyewe kiongozi vumilia kuwa na subira weye mwenyewe binafsi ukishirikiana na waja wangu wanaomuabudu bwana wao asubuhi na jioni yuriduna wajahahu wanafanya ibada asubuhi na jioni kwa kutaka radhi ya mola wao wala taadu ainaka aanhum wala usije ukawakiushia jicho lako ukaangalia mbali kutokana na wao walipo usije ukawakimbia usiwadharau ukaangalia mbali turidu zinata lhayati dunia kwa kutaka mapambo ya maisha ya dunia usije ukafanya hivyo sisi tunashindwa mtume kaambiwa hivyo na anayemfuata mtume anapaswa we hivyo huwa na watu shirikiana na watu katika kuelekezana kupita njia iliyonyooka ya kukuelekezeni salama kwa mola wenu wala man wala usimtii mtu yoyote ambaye, ambaye aghfalna qalbahu an dhikrina tumeughafilisha moyo wake na kutukumbuka sisi kwa hiyo mtume anaambiwa asiwe mtiifu wa kumsikiliza mtu au kufuata mipango ya watu mipango ya watu ambao nyoyo zao zimeghafilishwa na kumjua mungu watu wasio na dini watu wanafanya mambo yao kutokana na akili zao za kuzaliwa si kwa aya wala kwa hadithi hawa akaambiwa asiwatii tamko kutii tunalifahamu tunalitumia kwenye lugha ya kiswahili kutii ni kukubali agizo asitoke yahudi mkristo au mtu mwingine pagani asiye na maarifa ya dini akakupangia jambo weye ukasema mpango wake mzuri wakati ambapo utakaposema mpango wake mzuri mpango wake yeye mzuri unakuzuia weye kutekeleza jengine la mungu ina maana kama kwamba umefanya weye uchunguzi ukaona mungu mpango wake dhaifu sana hauna maslahi lakini kumbe wako wenye akili wajanja werevu mipango yao ni bora zaidi jambo hili mungu hawezi kulistamili kaa kwenye kwenye mfumo fuata utaratibu wa dini usije ukaacha haya kwa kuwaangalia wenye maendeleo ya dunia wala tutiman wala usimtii mtu yeyote ambaye aghfalna qalbahu an dhikrina moyo wake tumeughafilisha na kutukumbuka sisi hatukumbuki hatuelewi hatuthamini wewe usimfuate mtu huyo wataba hawahu na akawa anafuata matamanio yake ya nafsi matamanio hawa ni yale mambo yanayopangwa na kichwa cha mtu hata kama ana anadigrii kumina nane awe na jina kubwa kuliko yote duniani kama hajui mungu anataka nini huyu anachokifuata ni matamanio ya nafsi wewe mumin mwenye kujua nini mungu anataka usimfuate mtu kama huyu mipango yake maagizo yake rahi zake kwako zitakuwa hazina manufaa wakana amruhu furta na mambo yake yakawa yameondoka kwenye utaratibu kwa hiyo mtu yoyote ambaye mambo yake yametoka kwenye utaratibu usimfuate furta lina kwenye maneno yote tafri na fr tafrit ni kufanya mambo zaidi yaitakiwavyo mpaka katika kiwango cha kuharibu na f maana yake ni kufanya mambo chini ya kiwango kwamba hairidhishi hapo ulipofanya kwa hiyo mtu ambaye hana utaratibu أنا إذا كافاني فيو فيوتي أتاكافيوييه، أنا بوفاني ماموزي يا أنا أبتيوكا كاتيكا أنا أكوى من يكو فندزكو الله سبحانه وتعالى. أيها الإخوة الأمعجيد، إن الله تبارك وتعالى يقول وبقوله يهتدي المهتدون، وإذا قرئ القرآن فاستمعوا له وأنصتوا لعلكم ترحمون. وقال عز من قائل عليم: فاذا قرات القران فاستعذ بالله من الشيطان الرجيم اعوذ بالله من الشيطان الرجيم يا ايها الذين امنوا اتقوا الله ولتنظر نفس ما قدمت لغد واتقوا الله ان الله خبير بما تعملون ولا تكونوا كالذين نسوا الله فانساهم انفسهم اولئك هم الخاسرون اولئك هم الفاسقون بارك الله لي ولكم بالقران العظيم ونفعني وإياكم بالآيات والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله العظيم لي ولكم ولسائر المؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات فاستغفروه فيفوز المستغفرين وينجاة التائبين وقال الحبيب المصطفى البر لا يبلى والذنب لا ينسى والديان لا يموت اعمل ما شئت كما تدين تدان وقال أيضا ادعوا الله وانتم موقنون بالاجابة لا اله الا الله وحده لا شريك له اشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره المشركون وبعد كتك إيمان. صلى الله عليه وسلم امسيما كتك كتفونزة. كتسميني أُسَهِيهِ نابور وعمل زيتو ابي صلى الله عليه وسلم ان الله تبارك وتعالى كتب الحسنات والسيئات ثم بين ذلك فمن هم بحسنه ولم يعملها كتبها الله له عنده حسنه كامله وان هو هم بها وعملها ktha llh lh ndh snat il 7 f il ضaf khira in llaha tabaraka wtaala hakika ya mwenyezimungu mtukufu aliye na cheo cha juu kabisa kataba lhasanati wsyiati thum byana dhlik ametuandikia mambo mazuri na mambo mabaya halafu akayatolea ufafanuzi kayabainisha kila mtu haswa mwenye kutaka kaandaliwa anao uwezo wa kujua hili zuri lina manfaa na hili ni baya lina hasara kwa hiyo maandalizi tu kwa mwanadamu yamefanyika vizuri tatizo ni kwamba mwanadamu kaachwa huru na anaangaliwa atatumiaje uhuru wake na ana khiari yake mwenyewe kukubali au kukataa lakini allah kila kitu kafafanua kabisa hapa duniani famanhama bihasanatin mtu yeyote anayeazimia kufanya jambo jema walam yamalha halafu asidiriki kulifanya yani nia nitafanya jambo fulani nitafunga kesho ntatoa sadaka nitasaidia masikini alikuwa na azma ya kufanya halafu hakutimiza azma yake katabaha llahu lahu indahu hasanatan kamila allah humwandikia mtu huyu kafanya jema moja kamili yani kwa kutiania nitafanya jambo jema tayari unaandikiwa thawabu kwa uzuri na umakini wa kukusudia wain huwa wa hama biha na ikiwa mtu katia azma ya kufanya hilo jambo jema waamilaha halafu wakalifanya kweli kweli katabaha allahu lahu indahu allah hulieandika hilo mbele yake kumwandikia aliyelifanya hasanatin mema kumi ila sb dhiifin mpaka kufikia nyongeza ya miasaba ila adafin kathiratn mpaka kufikia nyongeza ya zaidi ya mas waman wa, wa hama bisayiatin na mtu yoyote mwenye kutia azma ya kufanya jambo ovu kakusudia hasa mimi lazima nitamzini fulani mimi nitamwibia fulani mimi nitamuua fulani jambo baya lakini katia nia nitafanya kwa nia yake halafu walam yamalha akaghairi asifanye lile baya alilonuilia katabaha llah lahu indahu hasanan kamila allah humwandikia mtu huyu kafanya jambo jema kamili kutiania ntafanya jambo ovu alafu ukaghairi kwa ajili ya allah ni thawabu ushawekeza umepata fungu wain huwahama biha waamilaha ikiwa mtu katia azma ya kufanya jambo ovu na akalifanya kweli kweli katabaha llahu lahu indahu sayiatn wahida allah humwandikia mbele yake mtu huyu kafanya ovu moja kamili mutafakun alaihi hadithi hii wamewafikiana mapokezi yake bukhari na muslim mafunzo ya hadithi ni mamoja kwamba hapa duniani tupo kwa ajili ya kupimwa tunapimwa kwenye tunayoyatenda katika nyanja tatu mtu anaweza kufanya amali kwa mujibu wa nia yake kakusudia kadhamiria na anaweza kufanya amali ya maneno kwa mujibu wa maneno yake kuna maneno mengine ni amali ya kusema itakuwa ni njema au mbaya nia inakuwa ni njema au mbaya na maneno amali za kusema zinakuwa ni njema au mbaya na tatu ni amali za vitendo mtu anaweza kutenda kitendo kizuri au kibaya yote haya yanafuatiliwa na nayanawekewa kumbukumbu zake ndiyo yatakayokuja kupigwa tathmini na akalipwa mtu siku ya hisabu kwa hiyo mtume anatuambia kuweka kumbukumbu kupiga tatsmini na kuja kutoa malipo kunategemeana na mfanyaji huyu mtahiniwa mtu kadhamiria moyoni mwake nitafanya jambo hovu dhamira yake iko countable inahesabiwa huyu kakusudia shari jambo baya halafu wakighairi analikwa thawabu ya kughairi kufanya jamboovu anatunzwa moyo ulishaelekea ushaupangia ushatoa maamuzi mtafanya lakini ukighairi unaandikiwa thawabu moja ya kughairi kufanya jamboovu lakini umetia azma ya kufanya jamboovu alafu ukatimiza azma yako ukalifanya basi unapolifanya unaandikiwa dhambi moja kwa ovu moja ulilolifanya kwa upande wa mema umenuia kufanya jambo jema alafu ukaghairi hukulifanya uliponuia tu kufanya jambo jema ulipata sababu moja kwa nia yako na kama ulitimiza nia yako ukalifanya kwa jema lililofanywa kilipo kiwango chake cha chini cha malipo ni moja kwa kumi hiyo una sawabu kumi za jema moja lililofanywa inawezekana kutoka kumi akapata mtu mpaka nyongeza ya mia sabaa na pia inawezekana kutoka kumi mtu akapata nyongeza ya zaidi ya mia saba hapa kwenye kutenda jambo jema kwanza malipo ya jema lililotendwa ni moja kwa kumi lakini malipo ya baya lililotendwa ni moja kwa moja kwenye mabaya hakuna nyongeza lakini kwenye mema kuna nyongeza moja kwa kumi ndiyo kiwango cha chini cha kulipwa kwenye mema yaliyotendwa lakini moja kwa moja ni kwenye mabaya yaliyotendwa tena kwenye mema ukitiania tu una sawabu hata kama hukufanya kwenye mabaya ukitia nia halafu usifanye una thawabu ya kutokufanya ndo maana wanawachuoni wakasema fabudan liman rajaha ahaduhu asharatuhu anastahiki kuwa mbali na rehema ya mungu mtu ambaye mamoja yake yanakuwa ni mazito kuliko makumi yake sijui kama mnaelewa huo mfano msemo anastahiki laana ya mwenyezi mungu mtu ambaye siku ya kiama anapimiwa amali zake mamoja yake yamekuwa ndio mazito kuliko makumi yake yaani upande siku ya kiama tunaambiwa kuna mizani mizani inaenda kupimwa hizi amali tulizofanya zinatiwa kwenye mizani kwenye mwenyezi mungu amesema hivi faama manthakulat mawazinuhu fhuwa fi ishati radiya waama man hafat mawazinuhu fa ummuhu hawiya ma adraka ma hiya narun hamia zitapimwa amali za watu siku ya kiama ama mtu ambaye mema yake yatakuwa ni mazito kwenye mizani atakuwa ni mwenye maisha ya kuridhisha allahuma jalna minhu lakini mtu ambaye mabaya yake ndiyo yatakayokuwa mazito kwenye mizani inamaana mema yamezidiwa mama yake atakuwa ni hawia mizani ya akhira ni kama mizani tunazopimia bidhaa hapa duniani zina pande mbili za kapani lakini mizani ya akhira haiwekwi jiwe la shaba wala la chuma la kilo upande mmoja wa mizani yanatiwa mema yako yote uliofanya na upande mmoja wa mizani yanawekwa maovu yako yote kama maovu yatakuwa ni kidogo tu yamezidiwa na mema basi haya maovu kidogo allah atasamehe utakuwa ni mtu mwema utapata maisha ya kuridhisha lakini maovu yakawa ni mazito kwenye mizani mema kidogo hapo hakuna msamaha unaweza ukahoji kwa nini ndo wanawachuoni wakasema kwa sababu huku kwenye mema moja kiwango cha chini cha kulipwa ni kumi kwenye maovu hakuna nyongeza ni moja kwa moja sasa ina maana huyu mtu ambaye maovu yake ni mengi aliishi duniani kiuzembe sana hakuwa mfanyaji wa mambo mema tukipiga mfano mtu ambaye alikuwa ana wastani wa kufanya mazuri kumi na mabaya kumi kila siku mazuri yake kumi anapata thawabu mia kwa sababu kiwango cha chini cha kulipwa mazuri ni moja kwa kumi kumi mara kumi ni mia lakini maovu yake kumi kwenye maovu hakuna nyongeza ni moja kwa moja kwa hiyo maovu yake kumi ni dhambi kumi mia na upande mmoja kumi wapi na wapi hasa mtu ambaye huku kwenye makumi kuwe kwepesi kwenye mamoja kuwe kuzito huyu alikuwa si mfanyaji wa heri yoyote nafsi yake ni mbaya shari tu ndo ilikuwa anapenda kufanya kwa hiyo hastahiki kuonewa huruma kwa hiyo utaratibu ambao kwa mujibu wa aya na hadithi tulizosoma tunatakiwa tuwe tunajua thamani ya wakati wetu na tuwe werevu wakati wa kufanya maamuzi tujitahidi kufanya mazuri na halafu yale mazuri tunapoyafanya pia tujitahidi kuangalia viwango vya ufanyaji ufanisi unahitajika maana ikawekwa malipo ya jema ni kuanzia kumi anaweza mtu akafika mpaka mia sabaa au zaidi ya mia saba hapa panaangaliwa ficien katika kufanya kwa hiyo jema moja linaweza likafanywa na watu lakini mmoja akapata hiyo kumi mmoja akapata hamsini mwingine akapata mia saba mwingine akazidishiwa inategemeana na uzuri wa amali yake alivyoifanya ayuhalehwatu la majid إن الله تبارك وتعالى أمركم بأمر بدأ فيه بنفسه وثنى بالملائكة المسبحة بقدسه وثلث بكم أيها المؤمنون من برية جنه وإنسه فقال تعالى مخبرا وآمرا إن الله وملائكته يصلون على النبي يا أيها الذين آمنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل على محمد وعلى آل محمد كما صليت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم وبارك وبارك على محمد وعلى ال محمد، كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم، انك حميد مجيد. ربنا ات نفوسنا تقواها، وزكها انت خير من زكاها، انت وليها ومولاها. ربنا واوزعنا ان نشكر نعمتك التي انعمت علينا وعلى والدينا، وان عمل صالحا ترضاه، واصلح لنا في ذرياتنا، انا تبنا اليك وانا من المسلمين. ربنا سلم الحجاج والعمار إلى بيتك الحرام والزائرين قبر نبيك محمد الرسول عليه الصلاة والسلام وسائر المسافرين في برك و... من المسلمين أجمعين اللهم انصر ولاة المسلمين وأعينهم على إقامة الدين برحمتك يا أرحم الراحمين ربنا اغفر لنا ولإخواننا الذين سبقونا بالإيمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين آمنوا ربنا إنك رؤوف ربنا اغفر للمؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات الاحياء منهم والاموات برحمتك يا ارحم الراحمين