الرجيم. بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه نعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله inachukua nafasi hii kwa niaba ya familia mbili hizi ambazo leo zinatekeleza ibada ya mwenyezi mungu ya ndoa na familia hiyo kwanza ni familia ya bwana harusi al aha abubakar ni familia ya mzee saleh mwamba ambaye tunaye bahati leo hapa na vile vile familia ya biharusi ambayo vile vile tunayo hapa ni bwana ali rashid nachukua nafasi hii kuwakaribisheni katika shughuli hii mtawadhih ambayo tutaifanya mara baada ya kutoa muhadhara kwa mnasaba huu wa ndoa ikiwa ni kumbukumbu kumbu, ya ndugu yetu wal akhi abua ambaye tunaye katika juhudi za kutekeleza na kufikisha ujumbe wasune, wa sunna ya bwana mtume sala llahu alehi wasalam kwa hakika ni muhadhara maalumu ambao nimeuandaa kama ni zawadi yangu kwake na iwe mwenyezi mungu ajalie taufiki kufikisha ujumbe huu kwa wale ambao hawakuhudhuria na bila kupoteza wakati ndugu zangu wa islam mada ambayo tutaikusudia kuizungumza leo hapa ni mada ambayo anwani yake ni adabu za dukhuli wakati wa ndoa au katika maisha ya mtu na mkewe ni muhadhara ambao utakuwa unaelezea mambo ya ndani kabisa ya ndani ya chumba baina ya mwanamke na mwanamume lakini ni mafunzo ya bwana mtume salallahu alehi wsalam na sisi tumeambiwa tufikishe ujumbe wa bwana mtume kwa hali yoyote kwa sababu haya mambo si ya siri maadamu mtume aliyafundisha kwa masahaba zake hasa wanawake na wanawake nao wakawaeleza masahaba wanaume ina maana ni dini maadamu mdini ni lazima itangazwe kwa sababu watu wengi leo wameshindwa kutekeleza sunna hii ya bwana mtume salallahu aleihi wasalam kwa nini kwa sababu ya kutojua jingine kujua na kuona haya katika kueleza mambo ya dini au kuyaficha kwa ile kuchelea kwamba haya mambo ni esi sijui mambo ya watu wazima Aa, hapa sote tuliopo ni watu wazima na bila shaka tutajitahidi kuzungumza katika lugha ya kijitu uzima kadiri ya uwezekano lakini kwa yale ambayo yametajwa wazi itabidi tuyataje kwa sababu yametajwa na khairulbashar hayawezi kuwa matusi kwa hiyo leo ndugu zangu wa waislamu tutazungumzia mambo yanayohusiana na ndoa hasa upande wa adabu za duhuli na tunakumbushana sana ndugu zangu wa waislamu kwamba mtume sala llahu alaihi wasallam ni kudwa au ni ruaza njema tena huwezi kusema nkudwa ukaacha tu kwa sababu mwenyezi mwenyezimungu amemwita ni kudwa njema au uswatun hasana kama ilivyokuja katika aya mwenyezi mungu anasema lakad kana lakum fii rasulillah uswatun hasana amekuwa mtume wa mwenyezi mungu kwenu nyinyi ni ruwaza njema au ni mfano mzuri kwenu nyinyi malengo ya kuzungumzwa aya hii ni kwamba twatakiwa tumfuate bwana mtume sala llahu aleihi wasallam na mtume sala llahu alehi wasalam kama zinavyobainishwa katika baadhi ya aya zinatajwa katika shughuli za akli za ndoa aya mashughuri tatu ambazo zinatuhusia waislamu ucha mungu katika aya hiyo ni tafasiri aya moja ambayo ndiyo ina mnasaba sana na shughuli zetu hizi za leo aya kwanza mwenyezi mungu anasema ya ayuhannas ittaquu rabbakum lladhi khalaqakum min nafsin wahida enyi watu wanaotuliwa watu wote kwa ujumla wanaambiwa wamche mungu subhanahu wataala ambaye ndiye aliyoaumba kutokana na nafsi hii moja kisha akasema wakhalaka minha zaujaha kutokana na nafsi hiyo akaiumba mwenziwe hapa wanachuoni wanasema nafsi hiyo inakusudiwa ina, ina ni ya adamu alaihi ssalam na mwenziwe ni hawa ndio mama yetu ambaye ndiye abu na umulbashar sisi tunaitwa bani adam tunatokana na asli moja ya adamu alaihi ssalam kisha anasema allah subhanahu wataala wabatha minhuma rijalan kathiran wanisa kutokana na kizazi cha wawili hawa mwenyezi mungu akaeneza wanaume na wanawake wengi sana ina maana ni ndoa ya watu wawili hawa ndiyo lilosababisha sisi kupatikana mwenyezi mungu anaendelea kusema wattakullah basi mcheni mwenyezi mungu aladhi tasaaluna bihi w larham ambaye mnapeana um, mna na kuombana kwa kupitia jina lake kwa jina la mwenyezimungu subhanahu wa taala na vile vile mnaunganisha udugu kwa jina lake subhanahu wa taala inna allaha kana aleikum raqiba hakika mwenyezi mungu kwenu nyinyi ni mwenye kufuatilia habari zenu na kujua na kuchunga aya nyingine mwenyezi mungu subhanah wa taala أنا بيني كتك كقرآن أنا سمع يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون أنا تكمبوش الله سبحانه وتعالى كمش من يزمونه نانا تتاك توفي كتك وسلام ومهم من وسلام تانغو مبالغي wakati ndio umefanywa wewe umepewa taklifa ya kufanya matendo na mwenyezi mungu atahesabu matendo yako kiraman, katibin, kwa njia ya kirama kwa hiyo unatakiwa uishi katika uislamu mpaka unakufa wala tamutunna illa wa antum muslimun msife isipokuwa nyinyi mko katika hali ya uislamu ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala anatuhimiza kufuata mafunzo ya dini yaliyokuja nayo mtume wetu muhammad salllahu alehi wasalam aya nyingine anasema allah subhanahu wa taala kuwahutubia waumini anasema ya ayuha ladhina amanu ittaqu llah enyi mlioamini enyi mlioamini mcheni mwenyezi mungu waquluu qaulan sadida nasemeni maneno yaliyokuwa ya sawa kwa uwazi ndio maana ya tasdidi lqauli kusema maneno ya sawa ya kweli kwa uwazi bila kuyaficha kisha anasema yuslih lakum amalakum atawatengenezeni matendo yenu kwa kufanya mambo hayo ikiwa mtasema ukweli na mtaweka wazi ukweli wa mwenyezi mungu na mwenendo wa mtume sal llah aleh wa sallam atawatengenezeni matendo yenu wayaghfir lakum dhunubakum na atawasameheni madhambi yenu kisha mwisho anatukumbusha kadiri mtakavyoishi waman yutii wa rasulahu fakad faaha fauzan adhima mwenye kumtii mwenyezi mungu na mtume wake basi yeye ndiyo atapata ushindi mkubwa hii ndiyo nukta ambayo leo itakuwa ndio dira ya muhadhara mzima kwamba mtume sala llahu aleihi wa sallam. kwa kumtii ndio kunapatikana ushindi kama hakuna kumtii bwana mtume sala llahu ale wa sallam, hakuna ushindi na kumtii bwana mtume sallla alaihi wasalam ni kwa kila aliokuja nalo kubwa dogo ni lazima mwislamu ajilazimishe nalo mtume salllaliwasalam amekuja katika ulimwengu huu kuwabainishia waislamu dini ya mwenyezi mungu kwa kauli na matendo na yeye tumesema amekuwa nduaza njema ili mwanadamu asija akachukua hoja kwamba hili jambo tuliloamrishwa haliwezekana yeye sala llahu alehi wasallam baada ya kulielimisha kwa kauli akawa anayatekeleza yote aliyoyasema kwa njia ya matendo ndio pale tunaposema mtume salallahu alhi wasalam hakuacha kitu jama hata yale ambayo baadhi ya wanadamu wanaona ni ya upuuzi pia kayaelekea maelekezo yake kayaelekeza mwenendo wa wakufanya mambo hayo mfano jambo la kwenda chooni mtu anaona ni upuuzi kwa sababu anakwenda kukidhi haja yake maneno yakaishi lakini hapana mtume salallahualehi wasallam kaelekeza namna ya kwenda chooni mtu akitaka kuingia chooni kwanza kuna dua ya kuingilia halafu je atangulize mguu gani identity chooni, ya kiislamu kwamba mtu akiingia chooni aingie mguu wa kushoto hapa ndo pataonekana uislamu wako ukiingia chooni mkono mguu wa kulia basi kwanza umehalifu mwenendo wa mtume sala llahu ali wa na unaonyesha huna dini hivyo hivyo nmna ya kukidhi haja pia imeelekezwa ukitaka kwenda haja kubwa haja ndogo ufanyeje na ukimaliza fanya nini haya wataka kutoka chooni fanyaje kuna dua unatakiwa vile vile wakati wa kutoka ni mguu gani wa kutokea tofauti na wa kuingilia tumeambiwa tukiingia tuingie na mguu wa kushoto tukitoka twatoka tu na mguu wa kulia mtu ambaye amejilazimisha na mwenendo wa mtume sal llahu aleh wa sallam hili litakuwa sio dogo kwake kwa sababu limeletwa na mbora wa viumbe ambaye la yantiku ani lhawa in huwa illa wahyun yuha hata mki kwa matamanio yake kile anachosema ni wahi kutoka mbinguni hivyo hivyo ndugu zangu wa waislamu kama alivyofundisha adabu za kwenda chooni kaelezea pia habari za ndoa kwa undani kabisa kwanza kuhimiza ndoa yenyewe ambayo leo sio mahala pake kuzungumza habari ya mahimizo ya ndoa vijana wamechoka kusikia maneno haya pamoja na kwamba atawakumbusha mara kwa mara mtume salllau alwasalam amekumbusha habari ya ndoa kwa vijana umuhimu wa ndoa na tamko lake mashuhuri salallahu alei wasalam kwa wale vijana ambao walikuwa hawataki kuoa eti kwa madai ya kwamba wanaona kuwacha kuoa ndo kutawapa nafasi ya uchamungu mwingine akasema mi nitafunga milele mwingine aasema mimi sitooa maanaake mke atansumbua kwa nini anataka afanye ibada za usiku moja kwa moja lile mtume salllahu alwasalam akaona sio jambo sahihi sio uchamungu na akawakemea akawaambia jamani kadhiri mnavojiona mwnataka kufanya matendo ya ibada basi hamunshindi mimi wazi kabisa kawaeleza mimi ni mcha mungu zaidi kuliko nyinyi kadhiri mtakavyofanya hamunifikii mimi kwa sababu mtume ameletwa kama ndio mfano hawezekani awe mfano ashindwa na wale wenye kutaka kufuata ule mfano ni lazima mwenyezi mungu amchague mtu alafu ampe akhlaki zilizokuwa bora na mwenendo uliokuwa bora ili watu wajitahidi kumwiga kama ikiwa kutakuwa na watu ambao wamshinda tena kutakuwa na sifa ya, ya kudwa ya ruwaza kwa hiyo mtume salllahalwasalam anawaambiaji faman raghiba an sunnati falaisa minni yule ambaye atakwenda kinyume na mwenendo wangu huu pale aliwaambia baada ya kuwambia jamani mimi ninaswali baadhi ya usiku na nna lala mimi ninaoa nina wake zangu nnaoa wanawake nastarehe nao na ninalala mimi nnafunga baadhi ya siku funga za suna nannafungua maanake mmoja alisema nataka kufunga milele na hakuna katika mwenendo wa mtume salllahu al wa salam kuwa mtu kila siku afunga hakuna saumu iliyokuwa bora zaidi mtume salallahu alih wa salam anasema ni saumu ya mtume daudi alaihi ssalam naye alikuwa afunga siku na baadhi ya siku anaacha kwa hiyo yeyote ambaye atakwenda kinyume na ninavyofanya mimi basi huyo sio katika mimi faman raghiba n sunnati faleisa minni hapa tunaashiriwa namna gani umuhimu wa ndoa kama nilivyosema sio mada yake hapa leo lakini tumegusia kidogo katika kuingia ni madkhali ya mada hii mtume alaihi wasalam mbali ya kuhimiza kuoa yeye mwenyewe kaoa mpaka anakufa kaacha waketisi ni ruksa maalum ya mtume salllahalwsala wa waliopewa na mwenyezi mungu yeye ameozesha masahaba wa kike na wa kiume akiwa yeye mara nyingine ni walii mara nyingine ikiwa wako wazazi akiwaelekeza namna ya kuozesha kwa hiyo mtume sallaal wsalam ameelekeza ndoa sahihi natakiwa iwe namna gani pale penye umuhimu wa kuozesha kasema kwamba la nikaha illa biwalii washahidei adli hakuna ndoa pasi na kuwa na walii na mashahidi wawili ina maana ndoa ambayo inafungwa bila walii wala mashahidi si ndoa katika uislamu hivyo hivyo mtume s akafundisha sira ya ndoa lugha ya mkataba wa ndoa ambayo inafungwa baina ya pande mbili upande wa kike na upande wa kiume ili iweze kutimia ndoa ile ifanyweje mtume s wa ameleke halafu baada ya hapo akamwelekeza mwanamme afanye nini what next baada ya akdi kitu gani mtu anatakiwa afanye kitu kilichokuwa mbele yake ni kwenda kukutanika na mkewe ili kuanza maisha ya ndoa ndio hii mada tuataka kuizungumza jamani leo kote twatoka huku ni utangulizi hapa jamani katika masala ya ndoa siku ambayo mwanamme ameshafungishwa ndoa hapa twazungumza si ndoa hii ndoa zote za kiislamu zinavyotakiwa ziwe mtume sala llahu alehi wasallam alivyoagizishia na yeye mwenyewe alivyofanya ni kwamba mtu anatakiwa akifunga ndoa basi yeye ni halali kwake yeye anaambiwa kuishi na mkewe na ni halali kwake kuanzia siku hiyo kuweza kumuingilia na kuishi naye kwa maisha ya starehe ya kindoa tayari kuanzia wakati ule ambao amefungishwa ile ndoa kwake yeye ni halali na nini anafanya anatakiwa afanyi mtume sala llahu al w salam anasema pindipo atakapotoka mwanamme kwenda kuonana na mkewe nyumbani basi anasema sala llahu alehiwasallam kwa hadithi ambayo ni sahihi anasema idha tazawaja aha, ahadukum mraa atakapooa mwanamme mwanamke au shtara khadima au akanunua mtumishi kile kipindi ambacho kulikuwa na mambo ya utumwa na nini faliyakhudhu binasiyatiha basi amkamate kichwa chake nasia ni sehemu ya paji hili la uso la mbele وليسم الله. نتاجي جيني يزمو. اسمي بسم الله. كيش اسمي مانينو يا وليسم الله عز وجل وليدعو بالبركه. بركه. اومبي بركه. اللهم إني أسألك من خيرها إيوا مونيزمونغ ميمين نقوم بخير يا مانام كيويو اللهم إني أسألك من خيرها إيوا مونيزمونغ ميمين نقوم بخير يا مانام كيويو وخير ما جبلتها عليه نخيري اليوموم بيانايو كناخيري مكتسبا إتاكايو زاليو انا هويومتو nakheri uliokwisha muumbia nayo mwanamke huyu huyo bika min shariha na najikinga kwako na shari yake kama atazusha shari basi mwenyezi mungu wewe ndio mlinzi wangu wa kunilinda na shari yake washari ma jabaltha lai na ile shari ambayo umeshamuumbia nayo huyu hili ni tendo la kwanza ndugu zangu waislamu kabla ya kumfanya chochote mkeo waarabu anaita wa nitendo la masi ni wewe mwenyewe binafsi kwenda kumshika ugozi wa mkeo juu ya paji na kumwombea dua hii na kama vile mlivyoona dua nyepesi wala si nzito cha kutaka kwenda kutafuta mwalimu ende akamguse mkeo paji haramu ishaingia ndani yake mwanamme ajnabi wewe utamruhsu vipiende akamshike yani yaani yeye ndo wakwanza kumpapasapapasa mkewa ah, mambo ya ajabu sana hii ni kuonyesha namna jinsi watu wasivyoelewa hii dini ya bwana mtume sala llahu aleh wa sala na wee umekaa kimya waangalia unalakiniwa kama maiti sema semallahumma sema. asaluk, asaluka asaluka min khairiha, min gheiriha kama vile unakwenda umra ni hije umeongozana na mutawafina A-a. pale tawafu ni yako haruhusiwi kuingia mwanamume ajnabi mlendani ndiyo katika mafunzo ya bwana mtume alaihi wasala huwezi kwa kiarabu mungu asikia dua kwa lugha yoyote si umeshindwa kusemakiarabu haya maneno tulioyasema hawezi mtu kuyasema kiswahili e, mwenyezi mungu nakuomba kheri ya mwanamke huyu na ile uliomuumbia nayo ewe mungu niepushe nikinge na shari ya mwanamke huyu na ile liomumbia na mazito hayo yataka mwalimu wa elfubil na elfu tatu hapa sasa kama hili jambo halielezwi ipasavyo inaonekana kuna njama za utegaji uchumi hapa ni wajibu waislamu waelezane jambo hili hili ni la kwanza jamani tumemaliza jambo jingine wanachuoni wanasema ni lazima baada ya hivyo ufanye mulatafa mulatafa uanze kuonyesha moyo wa huruma na mapenzi kwa mkeo kwamba sasa wewe unataka kuishi na mwanadamu ufanye naye muanasa ukaye naye kana kwamba ni mwenzio rafiki yako ni lazima jambo hili ulionyeshe siku ya mwanzo kabisa kabla ya kuishi naye yaani kinyume ni kwamba hairuhusiwi kuwa wewe ni wahshi wahshi usionyeshe unyama wakati ule ni lazima uonyeshe lugha ya upole na namna ya kufanya naye mapenzi kwa njia ya upole pale ndio pale tunasema ni mulatafa aibu mulaafa ukoje jamani ni nani alitufundisha mulatafa na wake zetu mtume salllaalwsalam kwa riwaya iliyopokewa nabii asmaa binti zaidi huyu asma binti zaidi siku mtume sallaal wasalam walipooa alikuwa ndio kungwi la mama aisha alikuwa ndio rafiki mpenzi wa mama aisha kungwi wa zama za mtume sallaalwsala si wa sallam, leo kazi kutia wake mmapiku tu na nini na kusubiri watu wafanye jimai basi yeye apige mayowe na kutoka na vitambaa katangaza ah, kungwi la bwana mtume sallaalwasala na mama aisha tofauti ni kwamba kazi ya kungwi ni kuoanisha huruma na mapenzi baina ya watu wawili kuondoa wahshi katika moyo wa mwanamke kuondoa wahshi katika moyo wa mwanamme kwa njia gani mtume salallaali wasalam ni kwamba mtume sallawsalam aliletewa kombe la maziwa au tuseme ni chombo ambacho ndani yake kimetiwa maziwa na aliyekileta ilikuwa ni huyu mama asma wakati huo wa mtume sala llahu alih wasallam na mamaisha wakochumbana mtume salla llahu alihi wasallam yule mama akamwita mtume njo aya njoo sasa anasema fadaautuhu lijalwatiha nikamwita ili amwondoe ushungi alhamdulillah ilafanyika hili mwetu tabu ni kwamba wewe ukaenda kumwondoa ushungi mkeo ni barobaro karibu kumi imeingia nayo nchumbani yataka kushuhudia namna unavoona uso wa mkeo Aa, hapa alikuwa ni mama aisha pamoja na yule mama ambaye ni kungwi rafiki mpenzi wa yule mwanamke aambiwa mtume njoo uondoe shungi kwenye uso wa mkeo upate kuona sura nzuri wakati huo huyu mama anasema nilimpamba mama aisha siku hiyo siku hiyo apambwe kweli kwe ruksa kwa hiyo na yeye anataka kumwonyesha mtume salllaalwasalam namna alivyomtengeneza mama aisha radilah anha mtume salla alwsala akafanya hivyo kisha akakaa pembeni mwake wahshi wapili umeondolewa huo kakaa wapi ubavuni mwamani mama aisha raillah anha ndipo pale walipoletewa sasa jikombe la maziwa mtume salla llahu aleihi wasallam akanywa maziwa yale kisha akampa mama aisha radillahu anha kama ilivyo kawaida jamani visichana vikiwa ndio vyaolewa mwanzo hii ni ada yule bibia akawa na haya kwelikweli kile anavyopewa m-m. ajitia huku akajitoa huku lile mama asma lilimuudhi alichofanya ni kumwondoa haya zile ambazo si mahala pake kwa hiyo anasema fantahartuha nikamgombesha we huyu mumea waona haya kitu gani tena kamgombesha kwa ukali kabisa asema wakultu laha nikamwambia yule biaisha yeye mama asma saa nikamwambia biaisha hudhi min yadi nabii sala llahu alehi wasallam chukua kikombe cha maziwa kutoka kwa bwana mtume salllalaa kwa hiyo yule mama baada ya kumwambia hivyo yule biaisha akaondoa ule woga ni kwamba sasa ndio kazi ya kungu hilo mwondoa hofu katika kitendo kile katika hali ya hijabu yule mwanamke kavaa hijabu yake ruksa imetolewa katika hali namna hiyo kisha akamwambia kisha yule mama akachukua mamaisha akachukua kikombe kile fasharabat sheian kisha akanywa kidogo baada ya kunywa thumma qala laha nabii sala llahu aleh wasallam mtume akamwambia mama aisha neno la kwanza sasa na anaongea naye basi humpye hata huyu rafikio hayo maziwa jamani neno hili silinamtoa mtu oga ii humpye hayo maziwa japo kidogo mwenzio rafikio eh? أعان بي الله عليه وسلم. ماما ماما فقلت يا رسول الله ما فاشرب منه فاشرب منه nipe nkupe nipe nkupe nipe nkupe kila ukimpa akanywa na yeye akakurejeshea ukanywa tayari wahshi unaondoka pale wahshi unaondoka wahshi unaondoka wahshi unaondoka huu unaitwa ni mukaddimati jamani utangulizi almuhimu mtume salla llahu alehi wa akawa akasikia mwito wa yule mama na yote haya naitwa ni iqrari ni sunna pamoja kwa na kwamba kaamrishwa na yule mwanamke maadamu kalikubali mtume sala llahu alwasallam linaambiwa nalo ni sunna ya bwana mtume salllaalwasala kwa hiyo mtume naye sallaualwasala wakawa amechukua eh, glasi ni hiyo hiyo jamani hakuna mdomo mchafu sijui nini ah, anayokunywa chombo ni kile kile alichokula bwana mtume salllaali wasala hii ni hatua ya pili ambayo ameifanya bwana mtume salllaalwasalam wakati amekwenda kwa mkewe jingine la tatu sasa ni la ibada mahdha kutaka kujenga umoja na udugu wa kidini mtume salllaual wasallam kwa hadithi iliyopokewa na abdullahi bni masudi anasema mwanamke akishaingia kwa mumewe au kinyume chake mume akiingia kwa mkewe yaqumu rajulu fataqumu min khalfihi fayusaliani asimame mwanamme na mwanamke asimame nyuma yake wapate kuswali swala ambayo inaitwa ni sunna ya duhuli raka rakaambili sunna ya duhuli rakaa mbili hapa kwamba bado hajafanya duhuli jamani baada ya kunyweshana maziwa basi tendo linaofuatia hapa ni tendo la kuswali rakaa mbili kidogo nataka kuwapeleka niliwaahidi jamani kuelezea adabu za dukhuli mbele ya mashia nataka takuelezea mwone mukarana baina ya mafunzo ya bwana mtume sal llahu aleh wa na hili pote, pot, pot, potofu nini pote potofu la kishia hapa kwa upande kabla hatujaingia kwenye swala hapa kidogo ntakughafilika kuruka nukta muhimu sana ni kwamba mashia kwa mujibu wa mafunzo yao sikiliza wanasemaje namna ya kufanya adabu za kumwingilia mwanamke wanasimulia eti nasema eti kwa sababu dini hii ni nyingine si uislamu na wanamsingizia mtume na makhalifa kama vile ali bni abitalib kuwa akafanya majambo wakati hakuyapana sikiliza jinsi eti mtume anaambiwa alimwambia imamu ali kama wanavyomwita ewe ali unapomleta mke wako nyumbani mwako ondoa viatu vyake ili aweze kuketi vyema na uoshe vikanyagio vya miguu yake mwanamke kaja kapambwa kweli safi ambo akija wendo ukamsafisha visigino manake sijui kakanyaga mavi sijui nini hi lo moja halafu wanasema uoshe vikanyagio vya miguu yake na kumwa, kumwagilia maji hayo hayo maji utakaomwoshea ya visigino vyake huyo mkeo maji hayo uyamwage mlangoni pale alipoingilia shiriki hizo mwaga mlangoni maji kidogo halafu na kona zote za ukuta pale mwaga kidogo pale mwaga kidogo pale mwaga siku ya duhuli hiyo jama pale mwaga kidogo pale mwaga kidogo halafu asema na kuta za nje za nyumba nyunyiza huko nje huko mwaga tu shia o jama kwa kufanya hivyo kutaondoa mawazo na shida sabini elfu na kutakuletea baraka na rehma sabini elfu za allah na vile vile kila kona ya nyumba itakuwa imebarikiwa nabibi harusi atakuwa amehifadhika na ugonjwa wa kichaa kubabuka ngozi kichwani na ukoma haya si matendo ya ushirikina hayo jamani jingine usimpatie kwa siku saba za kwanza maziwa angalia mughalafa wa sunnam huku twambiwa siku mtume anamwomba maisha kampa maziwa wao wasema zile siku saba za mwanzo usimpe maziwa jingine usimpe siki usimpe giligilani usimpe, usimpe tufaa chachu alipouliza sababu yake alijibiwa alipouliza aali sababu yake nliaum yani alijibiwa kwa kula vitu hivyo mwanamke anapoteza nguvu za kushika mimba na hawezi kuzaa mtoto kipande cha mkeka kilichotupwa nyumbani ni bora kuliko mwanamke aseza nasikia maneno haya kwa nini maneno yote haya kwa sababu aisha hawamtaki na riwaya ile aliyoizungumza ni yeye ndio aliyazungumza hayo maneno naisha na mbele yao kwa hiyo kwamba aisha alinyweshwa maziwa na mtume hawawezi kulitambua kwa hiyo wamezusha maneno kwa alii wanadai alii kasema hivi kasikia kwa mtume kumbe ni feki tu ni daktari gani atasema maziwa yanaondoa nguvu katika mwili wa mwanamke mwanamke akenda mja mzito kunywa maziwa sana ili nini mimba yake izidi kuwa na nguvu leo mafunzo ya kishia yasema kwamba mwanamke siku saba za mwanzo asinywe maziwa kabisa tutakuja jamani huko kwa mashia mtaona vituko vingi hapa mtume salllaualhwasalam anaagizishia watu waswali rakaa mbili unamjenga mkeo kwamba sasa mnajenga umoja wa ibada kukumbushana katika kheri ya mwenyezi mungu kwa hiyo wewe ni kiongozi ni imamu arijalu qawamuna ala nisa unakuwa ni imamu wa mwanamke tayari moyo wake anajenga na, na yewe mwanamke kwamba huyu ni kiongozi wangu katika dini ni kiongozi wangu katika nyumba na jingine jamani sasa baada ya kumaliza rakaa mbili na hapa msije mkaniuliza wanuizaje A-a mambo hayo ni uzushi tushasema watiania ya kuswali rakaa mbili ambazo niza duhuli ndio nia ishaingia moyoni usije ukanifuata na waitu uswali hakuna vitu hivyo hakuvisema bwana mtume sala llahu ale swali tu raka mbili wewe kwa nia moyoni kwamba unaswali swala rakaa mbili kabla ya dukhuli ambazo ni rakaa mbili moyo Mwe wako mwenyezi mungu atajua hilo aii mtume sala llahu alehi wasallam sasa anaelekeza jamani namna ya kumwingilia mwanamke usuhba wa kiwiliwili pia hakuliacha hilo hakutuacha kwenye mataa atuambia basi fanyeni mnavyotakaa ni kwamba mtume salllah alwasallam anaelekeza pia namna ya duhuli kwa hadithi iliyopokewa na jabir bni abdillahi radi allahu anhu anasema nahaa rasulu llahi sala llahu laihi wasallam عن المواقعة قبل الملاعبة نتوم صلى الله عليه وسلم وانا كاتازا كم انجليا وانا مكبيلا كتزاناي مغاليا مانينو هاي ماني اكسي هي مانينو هاي يعني اكسي لكي ابانا بودي سيجابي لانا سيمولي هاي ni katazo lazima tujikataze nalo katika riwaya nyingine mtume sal llahu ale wasallam anakataza kumwingilia mwanamke kama vile mnyama anavyomwingilia mwana, mnyama mwanamke ni lazima kuwe na mudaaba au mulaaba kuchezeana hiyo ndio inaitwa muqadima utangulizi kwa hiyo mtume salallahu alehi wasallam angalia katika kufasiri hadithi hii mwanachuoni mashuhuri anaitwa ibnulqayim rahimahllah katika kitabu chake mashuhuri kinaitwa zadulmaadi na ni kitabu inasemekana alikiandika juu ya mgongo wa ngamia ni mujaladi karibu tisa anatoka shamu anakuja kufanya umra mak akiandika kitabu hicho wingi wa elimu walizokuwa nazo wanachuoni kanukulu hadithi hii alafu anasema maneno yafuatayo wamima yambaghi takdimuhu ala aljimai jambo ambalo linapaswa kufanywa kama ni utangulizi kabla ya kumwingilia mwanamke mulaabatu lmara ni kumchezea mwanamke kwanza wa takbiluha na kumpiga busuu isitoshe wamassu lisaniha mengine mmesema itabidi tuyataji jamani ni elimu na kufyonza ulimi wake maneno hayo mwanachuoni wakana rasulu llahi salallah laihi wasalam Yulaibu ahlahu wa kwani mtume salallaual wasallam alikuwa kwanza akicheza na wakezi akawapiga mabusu kwanza ni nini yamekataza lazima kuwe na muanasa wa kibinadamu haitakiwi mtu awe kama mnyama kama vile nkuku brru maneno yamekwisha aa ah. ni lazima hapana jasho jamani hapa jambo la starehe wewe na mkeo ninahitaji utulivu wa moyo starehe ya moyo ndio pale tunapoona sasa makosa yanayofanywa na hawa makungwi sijui ni wajomba mtu anakuja kuingia nyumbani kwa mkewe watu wamesimama maji askari kwenye nyumba huingii mpaka hutoa elfu kumi hapa huingii jamani mke wangu leo mshato wa mahari bado haitoshi tu mijitu mibarobaro isiyojua na dini mivuta bangi imesimama kwenye mlango huingii hapa wajomba hapaajombaw haya isitoshe umeshaingia ndani nani aliyesema ni lazima umwingilie mkeo saa ile wewe ni raha bwana pengine siku ya kwanza ya pili umeifanya ni siku ya mudaaba tu basi leo baada ya saa moja tu je bado jamani hii ni dini ya mwenyezi mungu kweli hii haya huo mudaaba utakujaji tayari ushatia watu hofu mke na mume patafanyika jambo ndio pale sasa mara nyingine hutokea madhara makubwa kwa sababu mtu husahau suna zote saa hiyo suna ya kuswali hana ana ya kunyesha maziwa hana, usha kuwa, ko, ko, ko, ko. na ushakua namtu mke ndio kwanza umeonana naye jamani tendo la kunyishana maziwa laezalikachukua masaa matatu sasa wanigongea nini haraka nini jamani jambo ni langu kuna ugomvi wa nini kwa hiyo wale watu wa sunna jamani wakioa wahakikishe munkari huu unaondoka wasiuache hivi hivi ni jambo ovu linakwenda mughalafa na sunna ya bwana mtume sheria kutoke kikosi cha kumsindikiza yule bwana na watu na bakora wakiona mijitu huu nimesimama mlangoni bakora waondoke hakuna ruhusa wala sifujo hakuna ndio wale vijana wengine wanaona hawataki tabu wakeshaoa akiona bughdha nakwenda kodisha hoteli mkonge huko chumba wiki nzima hana tabu na mtu lakini yote ya nini hii kupata magharama jamani lao kama watu wangefuata bwana mtume ingekuwa ni hivi lakini dini hakuna haijulikani mila ndio ambazo zinatawala wameacha mwenendo wa bwana mtume salaw angalia jingine sasa haya ushamaliza aya wako tendo la kumwingilia mkeo jamani ni ibada kwa ushahidi kama vile weo ukiswali si kuna dua basi ndani ya kumwingilia mkeo pia kuna dua usijiingilie tu hivi hivi bila mpangilio wakati ukianza tendo la jimai mtume sala llahu alehwa salam anasema sema maneno yafuataji bismillah allahumma jannibu lsheitan wajannibu lshaitani bima razaktana bismillah mnaona eh? mtu asione kwamba kwa sababu amwingilia mkeo ni jambo baya ah, ah jambo zuri kwa jina la mungu mnaona ndio hapa tukasema kwamba na ndoa na nikaha na kuingilia nayo ni ibada kwa nini kwa sababu ni jambo analipenda mwenyezi mungu subhanahu wa taala na ibada kama wanaposema wanachuoni ni ismun jamiin likuli ma yuhibuhu llaha wayarda ni neno la kukusanya kile analolipenda mwenyezi mungu na kuliridhia kwa hiyo tendo hili la kumwingilia mwanamke analipenda mwenyezi mungu kwa sababu ametupa mwongozo wa mtume sal llahu alh wasallam tukifanya tuseme bismillah Diyo maana kwenye zina hakuna maneno iaana kwa nini ukifanya vile il afana bian utasemaje kwa hiyo hili ni ibada unafanya Diyo maana mtume akasema na katika tupu za wake zenu pia bismlahazia aoi aaafanaaa a aa aa aasaaaaiaai ukimwaga manii yako kwenye utupu ambao ni haramu upati dhambi wasema hey, wasemaapat basi nahuo apoapataaau angalia tendo jalili kwa hiyo kama wafanye ibada yako jamani waswali eh? aje mtu akupigie wakupigabana swali haraka bwana swali haraka bwana kweli itakwenda ibada namna hii ibada yataka utulivu wewe na mkeo sasa kwa nini wataka nifanye ibada yangu mbiombio mbio, hivi na asli ya ibada hii inataka utulivu kama tulivyoona mtume sallasa walivyobainisha kwa hiyo mtume anaelezea hikma ya dua hii أنا سماجي فإن قضى الله بينهما ولدا لم يضره الشيطان أبدا أنغالية جامبو كوبو جماني مسيسهاو إبادة هي نهيلي هليكو سكو يكوه سكو يوتو كمو إنجيلي أمكيه نتاكيه وسمي من نهاي بسم الله اللهم جنب الشيطان و... وجنب الشيطان ما رزقتنا إيه من يزمون كوجينا لمن يزمون ewe mwenyezi mungu tuepushe na sheitani na ewe mwenyezi mungu tuepushe na sheitani kwa utakaeturuzuku katika mtoto mtume sallla lwasala anasema endapo mwenyezi mungu ataandika katika maingiliano hayo kupatikana mtoto basi lam yadhuruhu shaitanu abada hatodhuriwa na sheitani milele i jambo kubwa jama hilo ndio ukaona kwamba mtu mara kapandisha mashetani ni kwamba siku ya kuingiliwa mama wake hakupigiwa bismillahi kwa sababu apandisha mashetani na mtume sala llahu aleh wa sallam amesema mwana atakayezaliwa na bismillahi na dua hii hatodhuriwa nsheitani ndio maana mkaona watu wengi wana mashetani amewapanda katika mavichwu kwa nini ibada hii haitekelezwi ipasavi na nandio ukaona mtoto anakuwa sheitani mvuta mabangi mvuta mabalaa yote maunga manini ukiangalia ni ile ibada ya siku ile alipopatikanwa haikutekelezwa hai ipasaki lakini kama mwajitahidi mtakwenda kuzaa watoto wema kwa vile ambavyo mmemfuata bwana mtume salallahu alehi wasallam jingine namna ya kumwingilia hapa tushaona mwanzo نتومي <applause> صلى الله عليه وسلم كحديث لو بكي جابر بن عبد الله رضي الله عنه أنا سما كانت اليهود تقول إذا أتى الرجل امرأته من دبرها في قبولها كان الولد أحول جابر نسمولي أنا سما إلي قوى يهودي ولي قوى صلى الله عليه وسلم في المدينة وأنا سما ما نينو يقوى <applause> تايو ما وأنا سما mtu akimwingilia mkewe katika utupu wake wa halali lakini kwa njia nyingine utupu ni ule ule anaoingilia lakini ima tuseme amelala naye kwa ubavubavu au ubavu, kifudifudi eneo lile lile lakini anasema akifanyiwa hivyo basi mtoto atazaliwa atakuwa ni kilema zeruzeru nini walikuwa wanajenga itikadi namna hii mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa kujua kwamba hii ni itikadi potovu hizi akateremsha aya nisaukum harfun lakum Nisa harfun lakum faktuu harfakum anna shitum wanawake ni konde zenu ni mashamba yenu basi yaendeeni mashamba yenu mtakavyo ثُمَّ صلى الله عليه وسلم كاتكا كُمَّا ينِشَا جابِرِ رَسِيمَا فَقَالَ رَسُولُ اللَّهِ صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمُ مُقُبِلَةٌ مُدِبِرَةٌ إِذَا كَانَ ذَلِكَ فِي الْفَرْجِ. غِيُوْ غِيُوْ تَمْ تَقَفُوَ إِنْجِلِيَا إِمَانْ كِفُودِ فُودِي أَوْ كِشَالِيْ شَالِي، مَا دَامُو مُوَا إِنْجِلِيَا كاتكا تُقُوْفُّزَاوْ زَاصِ Oli, o, mcheni mwenyezi mungu na utupu wa nyuma walhida na wakati mwanamke yuko katika hedhi kwa hiyo mwanamme katika uislamu akimwingilia mkewe ruksa aweza akafanya staili yoyote wanasema maadamu anaingilia pale mahala pahalali ima mustalkian mustadbiran mustaqiman naima si yakaha au vip, vitu vyovyote wanasema fanya ufanyavyo lakini unaingia mahala pahalali ila pale ambapo pameharamishwa katika utupo wa nyuma mtume sallalsaa anasema malunu man yati nisa mahashihinna amelaaniwa mwenye kumuingilia mwanamke katika utupu wake wa nyuma hebu sasa tuangalie mashia na misimamo yao kuhusu kuingiliana na wake zao hiki kitabu jamani nanukulu maneno yao wenyewe msijmkasema nnazua mimi sina tabia hii maneno nnayasema nayanukulu kwenye vitabu vya mashia tena vya kiswahili kwa sababu vyapatikanwa tukitaja vile ambavyo mvyambali vya kiarabu si rahisi kuvipata lakini hivagaiwa bure na mashia angalieni wanasema nini juu ya kumwingilia mwanamke kwanza habari ya kuingilia wanawake kwa nyuma wao kwaonuksa wala sitaki kurefusha kwa sababu tushazungumza kwenye mihadhara mingi ni hadithi ya abu, abu, abu abdullahi mmoja katika maimamu wao kaulizwa hadharani namna hii je nini hukumu ya kumwingilia mwanamke nyuma yule jamaa akaangalia akaona haya kumjibu pale akavungavunga hey! mwisho akamwita pembeni akamnong'oneza dabasa <laughs> yaani ruksa pembeni haya maneno yaandikwa kwenye vitabu vyao eh? sululkafi yakuleni ameelezwa haya tushaeleza marefu lakini sasa kuna vingine vya ajabu mtayaona hapa anasema pia wamezipanga za kumwingilia mwanamke sisi twasema uharamu wa kumwingilia mwanamke ni wakati akiwa na hedhi uharamu wakati wa mchana wa mwezi wa ramadhani mambo mashuhuri yamethibitishwa ndani ya aya na hadithi za mtume sal llahu aleh kumwingilia mwanamke nyuma imekatazwa wakati mwingine wowote wa eh? na namna yoyote mnavyotakiwa ndio tafsiri ya nashitum iliyobakia ni ruksa sasa sikilizo walivyojifunga hawa watu anasema wakati unaopendekezwa mtoto atakayezaliwa kwa kusuhubiana usiku wa jumatatu basi atakuwa hafidhi wa qurani mwenye kuhifadhi qurani kwa moya haya sijui maneno haya wameyatoa wapi labda watu hatuna mahufadhi kwa sababu watu wa, hawaingilii wakezao jumatatu la pili mtoto atakayezaliwa kwa sababu ya kusuhubiana usiku wa jumanne iwapo ni mvulana atapata ufalme wa dini ya kiislamu sikia furafati nne kusuhubiana usiku wa alhamisi wamkia ijumaa na mtoto atakayezaliwa ataweza kuwa hakimu wa sharia na atakuwa alimu kwa hiyo mkitaka wanachuoni jamani chungeni siku ya ijumaa jingine kwa kusuhubiana wakati wa mchana wa usiku ejuma, wa wa usiku ijumaa siku ya ijumaa mtoto atakayezaliwa atakuwa amekaa mbali na sheitani maneno n aatamjalia usalama wa dini na dunia mchana huwa siku ya ijumaa mengine sasa chana hayafai iwapo kutasuhubiana utasianautasuhubiana yani utafanya utafanyajimai wakati wa mwanzoni mwa usiku basi mtoto atakayezaliwa atakuwa mchawi na ambayo ataithamini dunia kuliko ahira hairuhusiwi kusubiana katika siku ya mwisho wa mwezi wa shabani kwani mtoto atakayezaliwa atakuwa jambazi na mwenye ukatili na kuna hofu ya kuwaua watu wengi sana ishirina nane haitakiwi kusudiana usiku wa tarehe kumi na tano ya shabani kwani mtoto atakayezaliwa hatakuwa mwenye bahati na atakuwa na madoti meusi usoni mwake wale wenye madoti meusi jamani wamezaliwa naona mwezi kumi natano kwa sababu ya kusuhubiana chini ya miti ya matunda mtoto atakayezaliwa ataweza kuwa kiongozi dhalimu ndio hao kina abu bakaria wamezaliwa chini ya miti ya matunda manake wao wanawaita mviongozi madhalimu vile vile inabidi kujihepusha kusuhubiana wa waidu ladha kwa sababu kuna uwezekano wa kuzaliwa mtoto mwenye vidole vinne au sita jamani mnaona bidaa hii wameyatoa wapi haya mambo yale yale ya waganga humu tarehe fulani oa saa fulani usipooa tarehe fulani saa fulani basi mtoto atazaliwa na vidole kumi mtoto atazaliwa nchongo ndio haya tukasema hii dini di ni ushirikina mtupu tutaona mengine ya ajabu baadaye kidogo jingine ambalo sisi tumeruhusiwa katika uislamu ni hadithi wakati wa kumwingilia mkeo inajuzu kumwangalia na utupu wake hili ni jambo halali limethibiti kwa hadithi ya mtume sala llahu alaihi wa sallam an suleimani bni musa innahu suila an rrajuli yandhuru ila, ila faraji imraatihi hawa ni tabiina waliulizana waliulizanaselmani أليوليزا يويمتو كم كم أنغالية فقال سألت عطاء نكمو ليزا عطاء نعطاء نا سألت عائشة نكمو عائشة فقالت مم عائشة كسمة كنت أغتسل أنا ورسول الله صلى الله عليه وسلم fi inain baini wa bainahu waidun asema mimi binafsi mamaisha anasema bila haya nilikuwa nikioga hapa anazimsimulia josho la janaba nilikuwa nikioga mimi na mtume nikitumia chombo ambacho kilikuwa cha chatutenganisha baina yangu mimi na yeye chombo kimoja tu takhtalifu aidina mikono yetu ikiingizwa ndani ya chombo hiyo inakhtilafiana nkiingiza huyo anatoa huyo kisha asema fayubadiruni alikuwa akiniwahi yeye kunimwagia maji anirushia wa kuntu aqulu hata aqulu dali dali niachie na mimi niachie na mimi angalia mudaaba mpaka chooni mudaaba mpaka chooni dani dani dali dali faqalat fa, wahuma junubani walikuwa katika hali ya kwamba ni majanaba hapa mama aisha kaitumia hadithi hii ya kuonyesha kwa njia ya hikma kabisa kwamba kumwangalia mtu mkewe utupu wake ni halali lakini basi angalia asikiliza habari za mashia na ndugu zetu wengine wamebeba hizo itikadi shia wanasemaje asema nambari nane namna ya kumwingilia mkeo wakati wa kusuhubiana hairuhusiwi kuangalia sehemu za siri kwani kuna hatari ya kuzaliwa kwa mtoto kipofu huu naona gogoro hilo halafu basi baadhi ya jamaa zetu wengine watu wa sunna wametegemea mahadithi haya ya mashia kuna hadithi moja ambayo mmashuhuri watu huitumia hata inaandikwa na vitabu vyetu jamani si masala ya mashia tu hata watu humuwambizana nahumu wameandika kipengele ukimwingilia mkeo basi funga macho o no. kazi kubwa hiyo ukimwangalia mkeo uweka pazia nn jifunike na shuka maneno wameachukua kwa madai ya kwamba mtume sal llahu al wa salam mamaaisha anasema hivi hadithi mbovu hili hadithi inasimuliwa kwamba mamaaisha anasema ma raaitu aurata rasulillahi sala llahu aleihi wasallam katta sijaona utupu wa mtume hata mara moja eti mamaisha asema hivi hadithi hii mpokezi wake anaitwa barakat bnu muhammad mwanachuoni shekh nasur dini albani katika kuipekua hadithi hii anasema wala barakata fihi hana baraka yoyote mtu huyu kwa nini asema fahuwa wadaun kadhaab ni jitu ongo liliozusha mahadithi kayatunga tunga kwa hiyo watu wanaotegemea hadithi namna hii utakuta ni mahadithi yametungwa na mashia haya haya jamani kweli kimajaribio twawauliza wenye wake hivi kweli ndivyo wafanyavyo haviji hasa kuwa mtu ufunge macho wala usione chochote eh? haya kama n siku ya kuzimataa sitabu hiyo eh? ni mambo ambayo hayana mwelekeo wa bwana mtume salllaalwa sallam mtume sallllaal wa sallam kwa mujibu wa mafunzo angalia mamaisha yakuacha kitu hakuna jambo la siri katika dini kaeleza mpaka namna alipokuwa afanya mudaba na mumewe wakati uko choni uchi wanyama tena wakicheza kama watoto wadogo huyu huyamrushia maji huyu amrushia maji huyu leo ukilifanya hili kwa maana nsuna utachekwa hasa majumba yetu haya ambayo watu wanaishi mfamilia tano kumi huyu ajifanya mpenda mkewe huyu ah. kumbe watafuta thawabu نذيما بس يتنجنزي سيلف كونتينر جمان فموجة غرامة ننداني كونداني هكو نقول بلا سوى سوات أقول قولي هذا وبالله التوفيق وصلى الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين