السلام عليكم ورحمة الله وبركاته إن <applause> الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. وقال الله سبحانه وتعالى: يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا. قال الله تعالى يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا. يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار كتك كايمان baada ya kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala na kumtakia rehma mtume wetu muhamadi wa wasalam kwanza kabisa jamani nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala jambo la kwanza ilo ndugu zangu jambo la pili ninamshukuru mwenyezimungu subhanahu wataala kwa kutujalia necma ya afya na necma ya uislamu na kisha kutukutanisha katika nyumba miongoni mwa nyumba za mwenyezimungu subhanahu wataala baada ya kutengana kwa muda mrefu he, na harakati za dunia mwona, kwa kweli kipindi ambacho tumeachana ni kipindi ambacho mtu anakufa na, kufa, na, na kabisa lakini mwenyezi mungu kwa nema zake katukutanisha katika nyumba miongoni mwa nyumba za mwenyezi mungu mwenyezu subhanahuwataala tukiwa wazima wa buheri kabisa na afya hili ni jambo la kila mmoja jamani amshukuru mwenyezi mungu wenyezu subhanawtaala pia katika jambo lingine ni kwamba nyumba ziko nyingi lakini mwenyezi mungu hakuwachagua wale pale pengine wana maisha mazuri wanaishi safi hawana tatizo lakini mwenyezi mungu hakuwapa taufi ya kuweza kufika msikitini au kukaa kipindi hiki akatasadii hu mda kwa ajili ya mwenyezi mungu ili allah subhanahuwataala amsifu kuwa ni miongoni mwa waja wake waliokaa mskitini wakamtaja mwenyezimngu subhanahu wataala kwa hiyo ni fursa kwetu sisi kwa kweli ni wajib tumshukuru mwenyezu subnaa kwa neema hii mtume ema kabla akijaingia katika hadithi zetu za kitabu cha naa kwanza kabisa ni niwapongeze ni kwa kwa fikira hii jamani kitabu hiki ni muhimu sana na ni kitabu ambacho kinatakiwa kisikosekane kisi ndani ya kila nyumba ya mwislamu bimana hadithi ambazo zimekusanywa humu mm. ni jawamiu lkalim kama ilivyokuwa sifa ya mtume saawsalm mtume alikuwa anazungumza ibara ya sentesi moja lakini ukiitafsiri na ukaangalia maana zake na hikma na faida ni nyingi sana kwa hiyo sheikh Uh, nawawi rahimahllah ni mmoja katika wanafunzi wakubwa wa imam wa imamu shafii rahimahullah kakitunga kaki kitabu hiki kama tuseme labda ni hadithi maalum nyingi ambazo ni kubwa na muhimu zilizotajwa zikakusanya katika masala ya kifiqi zikakusanya masala ya kitawhid zikakusanya mambo ya akhlaqi zikakusanya mambo ya, ya, ya ibadat zikakusanya mambo ya tawakul mlango wa kutawakal kwa mwenyezi mungu ni min afdal wa ausai labwabi tauhid swalazima so, la mwislamu kuwa ni mwenye kutegemea kwa mwenyezi mwenyezimngu kuwa na imani ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu anadhuru mwenyezimgu ananufaisha yaani ni jambo ambalo ni kubwa sana katika maisha ya wanadamu katika ulimwengu wetu wa sasa ambao shiriki zimeshika zime, zime moto na mambo mengine mengine ambayo yapo katika dunia hivi kuna mambo ya muscle, kuna mambo ya shirki kuna mambo kuna watu kabisa najua kwamba kikosa kuna mtu lazima amemfanyia vibaya lakini heh rahimahulah taala kataja katika kitabu hiki hadithi nyingi ambazo zenye maana ya tawakul lakini kabla tujaingia katika hadithi mtume wa wa salllahaleh wasalama anazungumza kwamba katika malaika miongoni mwa malaika ambao mwenyezimungu subhanahu wataala amewaumba kuna malaika ambao ni towafeni wao kazi yao ni kuzunguka katika nyumba na katika malaika kuna malaika ambao kazi yao ni kutafuta hilaqu lilmi vikao ambavyo watu wanasomeshana wakafundishana mambo ya kheri mambo ya dini mambo ya mwenyezi mungu wao wanazunguka kazi yao tu ni iyo tu kuna malaika wengine kazi yao ni ni ni ni, ni sijda tangu mwenyezi mwenyezimgu subhanau wataala wa amewaumba wako katika sijda mpaka siku ya qiama litakapopulizwa lile bara gumu basi ndipo watakapoamka alafu wangalia maajabu sasa wanaamka alafu wanasema subhanak ma abadnaka haq ibadatik mwenyezi mungu a aa asabi enyeu sanaa aai atakasiu ni tangu tangu anaumbwa anaumbwa kazi kazi yake kuna naumbua, kazi yake ni kuna kuna mwingine mwingine yuko kwenye amesimama akimsabih mwenyezi mungu huyo hakai na hainuki mpaka siku ya anainuka anasema subhanak wako mwenyezi mungu maabadnaka aa ibadatika hatukukuabudu vile inavyotakiwa tuuabudu kulingana na mambo mengi uliotupa nuyan ak dunia ua hii ukipewa labda pengine milioni mtu akakwambia bwana twambia ninazo hizi pesa pesaoni iatan na mtoto wangu mtotowangu hospitalini amekutwa kwamba ana matatizo ya macho t jicho moja lako apewe nadhani hizo milioni utaziona na thamani si sindio kwa nini unajua nini thamani ya jicho sasa wewe kwa wewe mwenyewe unaona thamani ya jicho ni kubwa lakini subhana allah ni kweli unachokifanya kinastahiki na ile sifa ya lile jicho haya ni jicho moja tu ukitaka kujua ukubwa wa mwenyezi mungu kwamba sisi alivyotupa allah ni vingi lakini hatuabudu ukweli kumwabudu anaona mapungufu yake jino moja subhanallah jino moja likingoka sawa la mbele sawa la huku likitoka jino moja tu mdomoni mwako basi unaona mapungufu jinsi yalivyo sasa unakuta kwamba wale wanafanya ibada hizo kwa sababu wanajua kwamba ni kitu gani ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala kawafanyia lakini hebu tujikague mwenyewe wewe mwenyewe we. we mwenye ibada zako unazozifanya haya majirani zako ndugu zako wenzako rafiki zako mashuleni katika makazi katika ofisi mbalimbali unakuta watu wamemsahau mwenyezi mungu mwenyezmgu subhanataa sasa katika malaika kuna malaika ambao wanaozunguka kwa ajili ya hilaulilmi vikao kama hivo manake hii tuseme ni kama good news ni kama habari njema wanapozunguka wanapopata kikao kama hiki wanakaa wanasikiliza kisha kikao kinapomalizika wanapanda kwa mwenyezi mwenyezimgu kutoa ripoti wajua mungu anawaulizaji anauliza kaifa ibadi waja wangu mmewaacha vipi wale mli mmekaa nao pale msikitini mmewaacha vipi wale malaika wanatujibia wanasema tumewaacha wakiwa ni wanyenyekevu na ni wenye kukaa na kusikiliza darasa darasahihi ya riadhu salehini wanayosoma hadithi moja ya arbaini na nawawi unayosoma hadithi moja hadithi nona, au hadithi mbili mwingine anaona aupuuziniende kwenye tv niwashe pale tv yangu niangalie muvu basi kisha anasema haya mmewacha vipi mmewacha wakiwa ni wenye kuma, kuniamini mimi wale malaika wanatujibia sisi tukiwa atujui maskini yamungu asema tumewaacha wakiwa ni wenye kukuabudu na ni wenye kupwekesha na ni wenye kufanya juhudi ya kukufahamu kisha anawauliza mungu kuwauliza malaika hivi wameniona hal hal raauni hivi alraauni hao hao vyumbe wangu wamesha kuniona wale malaika wanasema hapana hawajawahi kukuona mtuma anawauliza kaifa laura au, la, la ka, uraauni ingekuwaje kama wangeniona malaika wanasema leit kama wangekuona basi wangekutukuza zaidi na kukupokesha zaidi subhanllah ukiangalia hadithi ni hii yani, inazungumza ina, ina, ina, ina jambo ambalo kila unapofika msikitini kuk kuna hla ya ilmu, na una muda unatakiwa usikilize hadithi ni ndefu lakini mwisho kabisa mungu anasema shahidieni jamani wale wote waliofika pale msikitini limewasamehe kabisa maanake aanauliza vipi kuhusiana na moto wangu Ume, umewaacha unaona kabisa wanaogopa moto wale malaika wanajibu ni kweli mwenyezi mungu wale watu tumewaacha wakiwa ni wenye hofu na na kuogopa moto adhabu adhabu mungu anauliza, mungu anawauliza anawauliza kuziona kuziona hizo hawajawahi vipi kama wanasema, Laiti kama malaika wangezikimbia zaidi mungu naogopameshwai pepo vipi umewacha zungumza vipi kuhusiana na pepo yangu malaika wanajibu kwamba tumewacha wale watu kulingana na vilo walivyokaa hivi haya shuhudieni kwamba wote niwasamehi shekhe aka kamda kako kalisari moja nusu saa dakika arobaini unapokaa hapa basi wewe unasame mungu anakujadili angalia mungu alafu na malaika ni mjadala baina ya mwenyezimngu na malaika wanakujadili wewe bas unanichezea unachezeamii unanijua vitisho vinaanza hivo kwa hiyo ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimgu anatoa amri anasema shuhudieni kni mashahidi kwamba wale wote ni masame angalia wale malaika wanasema hivi mwenyezi mwenyezimgu katika wale watu waliokaa pale kuna watu wamekaa tu kumaogopa kuna watu wamekaa kwa sababu labda pengine kuna maslahi maslala fulani hivi baadaye kuna watu nmaanake yani kuna watu wamekuja lakini hawakuja kwa jili ya darasa kapita tu mwenyewe enyenasheshe zake na na nini na mtu basi maana kukaa mungu anasema la s minhum jalisuhum wote kwa sababu anayejitolea nafsi yake akakaa na wale hawezi kuwa yes, mungu anasema hivi la awezikua minhum jalisuhum mtu ambaye anayekaa pamoja na wale wanaoskliza hawezi kuwa mwuvu. mungu kabisa na kweli kabisa mi niseme kwamba hii ni good news kwetu sisi ambao tunakaa kila siku miskitini kama walikuwa unasuasua mona maanake kuna vitu vinavyoitwa i awauulilmi jamani wazifahamu qawatuu lilmi ni vitu ambavyo sheitani anavitumia ili wewe kukuzuia usifaidike kwa nini wakati mwingine inapofika wakati wa swalamaghrib unasikia nafsi inachukia kabisa msikitini nisikae nisi kwenye darasa jamaa mskitiniaasiey darasaaata mpaka kutoka nyumbani ni kitu, mama na kuitaji, baba rafiki na yako simu nimesahau mskitni akwendashasoa mskitini altaai sana ni mbinu zashan uzfai siohilotufungua edio yakosikumoja funguaredio yako kwamba eo nshallah nachukua dakika ishirini ni sikilizouran wallawabila watallahi sea atakukumbusha kwamba fungua hivi flanihpengine kuna habari za nini za hivi basi vile umeweka dakika mbili tu unafungua radio nyingine anakuletea mtihani wakati mwingine labda pengine umenuia kwamba nshalla mimi nianze ni, ni kuelekea kushika njia mitok, ah, kinu, tu. Ina, ya kisawasawa akini baadae pigewanza nikishaoa baadaye ndio niingie katika mambo yadindinimwenzanunajuae kama utafikia kime kama cha wazee wetu mweyezimgu aahifadhi shehi ukifika kama hivo wamshukuru allah subhanahuwataala mugu anasema katika sورaة الأحقاf wقضى رbk أن لا tعbdu iلا إyah wbالوالdaين احsانا mwisho kbisa anasema قال رbi أوزعni أن أsشكuرa نعmatk الti أنعمt علي wعلى وaلدي wkati gani wakati napofikia أmri kuaنzia miaka 4 kupanda jiu hata idha balagha ashudahu wa balagha a sana qala rabbi auzini an ashkura necmataka lati anamta alayhi ukiingia katika vitabu vya tafsiri hiyo hiyo aya kwamba mtu anapofikia miaka 4 basi anatakiwa anyanyuwe mikono yake ashukuru ewe mwenyezimngu niwezeshe mimi nishukuru necma ulizonipa mimi kwa kufikisha umri huu kwa nini ndugu zangu siku moja inapopita kukufanya kheri basi wale malaika ripoti zako zinakwenda sifuri siku ya kiama hiyo siku hutaweza kujinasua hapo si sio kazi ndogo kwamba tunaona twaishi twaamka twalala tunaamka tunalala kwamba tumeishi hivyo la kuna malaika wanaandika mema na mabaya ya mwanadamu kila siku angalia mtume sa salama anazungumza watu watatu mwenyezi mungu siku ya kiama hata watizama mona hata watizama wala hata wazungumzisha na siku ya kiama watakuwa na adhabu kali masobabu wakasema habu wahasru manm ya rasulllah awa watu aseawamepata hasara ni watu gani mtuwa kwanza ksemaanzianzia miakain kupanda juu bado pia ni mtu watoto kuzunazunguka aibushana watu wanawake wa watu wake za watu ndohi sasa ni, ni ni umri ambao unatakiwa mshukuru ukifika na utafikia ni ni neema ya allah kwa ndugu zangu katika tuko tuko hapa mwenye katu, hapa mwenyezi fursa tukawa unatakiwashumnukfika ataa atsisi tutumie nautakpoitumia unajitengenezea akiba yako baadaye usifikirie kwamba wewe utakuja kufanikiwa hali yakuwa background yako ni mbaya haiwezekani kabisa eu angalia yule mtu anayesoma shule kila siku mtu ana kunja kabisa na kula msuri vizuri anapiga kitabu chake halali usiku wewe huko kwenye facebook weeko kwenye internet saa zingine umepiga usingizi mapema kuna wengine wanajulikana shuleni kwa ajili ya usingizi siku ya mtihani matokeo yenu hayawezi yakawa sawa haiwezekani kabisa haiwezekani sasa maana tunapiga vita swala lile la kaatabu kaaa mtu anakufa alikuwa haswari alikuwa afanyi lolote mtu anajulikana analala anaamka analala anaamka basi hakuna ibada yoyote inayojulikana kwamba alikuwa anaifanya alafu siku anakufa unaenda kwenye kaburi lake unashika kile kitabu kile tena unamwambia hivi alana yaatika malaikani wechi sasa hivi wanakujilia malaika wawili alimuwakilani waliowakilisha kwako sijui sijui la yakulani hawali alafu unaanza kuwapa ujanja fala urihibaka wala siu nini unaanza kumfundisha ujanja siuinawambia wale malaika wasikutishe wala usiwaogope t mwisho kabisa kabisanaliawllah subhanllah ni Eti anasema imaaemabin alaasema ni viumbe tu kama kama kama ndivyo ndivyo wenyewe mbuzi unaona watu ndivyo awonamb jamani <laughs> hakuna viumbe wenye nguvu kama malaika wakati kaumu aumulutu walivyokuja na matatizo jibril alaihi ssalam aliamrishwa bawa moja tu lilinyanyua karibu nchi nzima ikanyanyuliwa huko juu yaani malaika walikuwa anasikiliza milio ya ndege na watu huko juu huko bawa hii moja harafu akafikia basi kuisha kazi mtume lehlau wasalam alivyoonyeshwa umbola jibrillsalam alivyoumbwa alizimia hakuweza kustamili kuona na nandio maana hikma ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hutuziwia viumbe vile tusivione viumbe kama majini viumbe kama malaika sisi kuziwiliwa tusivione ni faida kwetu kwa sababu nafsi zetu vli vyetu haviwezi kuimiri kuona kitu kibaya mtu mtunaangalia picha ya kutisha tu mtoto usiku wala saa zingine engoaya tuseme kwamba mungu sindo alietumba unaposoma kalikakitabu mungu si ya mtihani tuseme msimamizi wa mtihani watianiao alafu mtu jkufundisha maswali kweli ifike kipindi pia zetu tuzitumie utaut mt ukimwambia twende msikitini kuna darasa ndio wakwanza kabisa tena wale wale wale kwanza ustazi ustazi watakuwa wale, maustazi wale. sawa jamani Kwa yu, ni kitu cha msingi kabisa kila mmoja aijue nafsi nafsi yake yake na anakwenda wapi Sisi, tulikuwa hatuko hivi gfkua a ulikuwa ni shaabun eh, shaabun kijana huna hata nywele moja usoni kabisa huna jaaata nle moja usoni umekuwa umekuwa mara ekuakuaaa ndevu hizi masharubu yanaota mara mcheche ndi umeshashuka marau zile ndevu zile zinakuja zinabadilika rangi sasa kipindi kila mmoja ndoaenai hakuna mambo yanayokwenda dunia hatujaikuta hivi, hivi hivi hivi iko tu kullu yanayoendaatuakutand hmwenyezimgu kwa kwahiyo ni wajibu ndugu zangu haraka kama hizi tukumbushane tuambizane tuelezane ukweli kuna kuna umuhimu wa vijana kubadilika kabisa kuna umuhimu wa vijana kubadilika msihani kwamba mtaa wote oh, sehem zote hizi kwamba vijana ni sisi wenyewe ambao tuko ukiuliza wako wapi yale majibu utakayopewa hayataridhisha na lengo kitu ambacho sisi tunapiga tunapiga debe sana ama ama a wakislam utasimamishwa na vijana sababu wazee wetu wamekataa kukubali ukimuuliza babu yangu alikuwa hivi yani wamekataukubali hakzambi bau anaiaomshindu hilo ndio auliza wee umesoma kushina unamshinda shee mkuu mzee ndio dalili yake kwamba kwa kuwa kwakuwa mkuu anafanya hivi hivi kwa kuwa wa wilaya anafanya lakini dini sio sio hivyo hivyo angalia sa wakubwa walikuwa anauliza maswali kwauliza watu ambao ni wadogo kabisa katika katikamar bn lkhaab katika ukhalifa wake masala mazito anamuuliza binti yake hafsa abubakr sdii kuna baadhi ya siku siku moja abdlah bn umar mtoto wa umar bn lkhaab sahaba mkubwa bdlah bn umar anajulikana kwa kufuata mtume a katika watu ambao wamfuate mtume mtume namba moja alikuwa anafanyaje akiambiwa kutoka alikuwa anatoka hapa Ha? hapa msikitini kwenda tangibofu akifika sikui nyumba ya ngapi ya yatatu alikuwa anasimama anapumzika abdla b umar akitaka enda anafia sazfata mtume jamani nmarufu ukisoma vitabu vya suar min hayati sahaba utamkuta abdulahi bni umar ni katika watu waliojitaidi kumfuata mtume slaaa na sio kumfuata tu ni katika wanachuoni wa masahaba wa wao wakina abdulahi bni abas wakina abdullahi bni umar wakina zaidi wakina usama wote ni ni, ni masahaba amba wakubwa wali ambao walimtumia wali mtume inavyotakiwa siku moja kulipatikana kijimzozo baina ya abu huraira na abdulahi bini abbas katika masala ya ku- ya fadhila za kwenda kumzika kum, kum, au kumstiri ndugu yako kum, mwislamu ambaye amefariki abdulahi bni umar alikuwa najua hadithi hii moja kwamba mtume asallama anasema yoyote mwenye kwenda kumstiri kum ndugu yake akamswalia falahu qira yani ana thawabu ambazo ziko sawa na mlima wa uhudi wakati anazungumza hivyo abdullah abu hureira yuko pembeni akasema hivi la na anapomshindikiza mpaka makaburini akazika falahu qiraan ana milima miwili abdula ibn abbas hebu rudia tena umesemaje hebutusikilize kwamba umuhimu io so pengine she, masala, masala dini, dini ni koa tu basi atakwambia haya mambo aaeneaanuatakoajuua ni ataenie aaawiaambo mambo iao ya ya ifo ifo. Wambia, Hamidi, CJ, wangu tena eda kenye buhari fungua mlango wa, wa swala fungua mlango wa zaka fungua mlango wa nini huyo yenyewe ya mungu kuisoma mpaka aweke mm-hmm. dini kweli huyobuharieyewemasiniamnguoad kelitakendahivo tutafika abdulah bn no mar alivosikia ziada ile hadithi anayojua akamwambia akambiadia tena nilimsikia limsikia anasema hivi mwenye, mwenye mwenye kwenda kumstiri ndugu yake muislam yakeslam akamsaia a aa anaawau ambazo ziko sawa uhud. na mlima wa na akamshindikiza mpaka basi falahu miwili umar akasema hata anasema abu akika akasema hivi hakadha samitu hivo ndivyo nilivyosikia mimi hapa kuna mzozo wote ni wanachuoni wakubwa katika masahaba abdlahbn umar na abu huraira. Kama abu huraira abuuraia waaaabuuraia afadhu sahaba japokuwa mashia wanampinga sana abu aburaiaa baadhi ya sababu wanazozitoa sababu ambazo ni taf hazina maana hazina lolot hazina msingi Radiallahu taala anhu kuna mvutano sasa anuna mbili huyu anasema ni hivyo hivyosema hapa mimi nilimsikia mtuma anasema mlima mmoja huyu anasema haa, mtuma alisema milima miwili ukimswalia na ukenda kumzika abdulahi bni umar akakaa hivi alikuwa ana vijimao na ja hivi. hivi mmoja aende akamuuliza aisha kuhusiana na hiyo hadithi hapa kuna vitu tunatakiwa tujifundishe wanasema tuatawaujifnisheaaaaa shifaai asua dawa ya mtu asiyejua ni kuuliza eh, faslu ahla dhikri inkuntum la talamun ulizeni jamani angalia abdulahi bni umar kitu ambacho mara moja kichomjia katika akili yake mke wa mtume siupo sindio mke wa mtume jamani siupo tena sienda burale mwingine nenda kaulize kamu, kamu, hiyo hadithi kamuuliza aisha yule bwana mbio akaenda mpaka nyumba ya mtume akagonga akatoa salamu akauliza kwamba wamezozana baina abdullahi ibni umar na abu hureira kuhusiana na hadithi na fadla za kwenda ku, kwenye kwenye mazisi, kwenye kwenda msiba abdullahi ibni umar anasema hivi mwenye kwenda msibani yule aka akasolea jeneza falahu lahu qirat ana thawabu ambazo ni nyingi ni sawa na mlima wa uhud asema abu hureira naye akazungumza hivi kwamba sio tu mlima mmoja ukimshindikiza mpaka kaenda kuzikwa falahu qiratani anasawa na milima miwili ya uhud bibi aisha akasema inna abahuraira asdakum sklzeni jamani asema inna aba huraira asdakukum jamani hakika abuhureira kasema ukweli yule bwana anarudi vizuri anamkuta abdillahi Abd, Abdi, Abdillah, ibn umar anaogota mawe kwenye mikono anasubilia alivokuja akasema hivi ina aba huraira asdakum jamani abu ureira akasema kweli tena sok ndio mkweli wenu alishika jlakwanza jmawe dogoaaua chal aua jhaatu akam min alararit faratna jamani hivi tumepoteza milima mingapi hakusema kwamba wapi naenda tena kwa mwingine alisema hivi ni milima mingapi ya thawabu na malipo tumeipoteza tu zazingie ukisalia ndo basi unarudi unajua una mlima wako ku kuna mlima mwingine kwanzia siku hiyo akawa kila penye msiba yupo kutafuta hiyo milima haya dalili ya kwanza kutafutaoae unajua kuliko i fulani shekhi masala ni shekh, masala mas, ya kusoma tuhe ni kitabu chako wallahi ukiwa na hirsi ya kusoma na kusikiliza una ilmu nyingi ambayo utakaonufaika nayo tena sasa hivi mfano sasa hivi ilmu inakufuata chumbani shekhe redio nyingi za kiislamu kaa usikilize makini kwa lengo la kufaidika aya kwenye internet tumia internet katika kheri kuna vifurushi kibao watu wanatumia vifurushi kuangalia mamuvu za sex picha za uchi watu wanatumia internet kutuka na watu wanatumia internet kwenye facebook kwa ajili ya kupoteza muda tu na kuangalia picha za wanawake na kuangalia hamna lolote na wakati hiyo hiyo facebook unaweza kuitumia katika heri kuna watu ukurasa wao facebook ni heri t ni nematu makala zinaandikwa zinasambazwa zinarushwa kwamba wewe uko kitandani kwako pale unajiandandaa kusinzia basi wasoma mstamiwili ya hadithi ya mtume salllahu alhiwasalam haya kuna mawebsite mazuri ambayo mashallah ukiingia shehe ni bahri katika elmu mfano kama website ya kamayalhidaya ukiingia ni mashehe watupu wakisuna naajua we wako bure kwa kifurushi chako cha hivi ssahivi lhatoshkuru tuna tuna website nyingine nchi za afrika tumepata nafasi na ndo vifaa hivi ambavyo tumeambiwa tuvipereke tuvitumie katika kurekodi vipindi kama hivi halafu na kuvirusha kwenye mtandao inaita akiingia kwenye google islamic house kiingia ingia kwenye language aeala utapata kiswahili ingia kwenye kiswahili unakuta ni ilmu tupu lmu maarifa mengi na mengi ya waingia wasema umbea wa wema wema wema sepetu wema lulu wemauu vitu gani waingia basi tu kaka kabisa bize na macho anaangalia wema sepetu leo ajali iaacho aoaaaeuapataa Shek, utafika wapi wapi utapata misikitini wala waata kwa hiyo ni vitu vijana wa kiislamu sisi ndio tegemezi wazee wametushinda mzee mzee hata wabia ata siute iaaiyo niuaaaa mi huyo aamiao ehla mzee mzima ni mtu ataarau akikana karidio kaga hapo anazungusha kichwa Tarabu, bongo abono haiwezi na kakaana haiwezi kukaa na dini mbali mbali kabisa kikae cha mbalimbali abisa a kmoja ndo jamani hii ni changamoto kwetu sisi vijana na wazee wetu ambao masha allah wapo wazee ambao wana wana, wana, wana hamu na ya kupata haki na elmu tujitahidi ndugu zangu masala sio mepesi dini hii tuliyokuwa nayo ni amana kubwa kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala Tukingia katika hadithi, kabla tukingia, tukingia katika kabla tujaingia tuingie imam nia uaiuni umzunumziaaalazungumziwanashhi ni imamu mkubwa na ni mmoja katika katika katika tunaweza tukasema ni kama hoja katika madhhabu ya imam shafii ana kitabu chake kikubwa sana kinaitwa icho kitau aitwa majmu ukiulizwa ni kitabu gani kikubwa ambacho kimetungwa na imamu nawawie wajua maana ya lmajmu almaju maana yake ni kitu kilichokusanya kila unachokijua wewe katika masaili ya madhhibi ya imamu shafi au masaili ya ilmu kitabu kimoja kina mjeledi zaidi ya 2sh8 kwenye 2h8 aa 29 kama sijakosea kwa sababu kila siku taban zinatoka mpya kitabu hicho ukikipanga kwanzia hapa kinafika kule ukutani haya sisi tunaojivuna imam shafi mimi ni imam shafi mimi ni imamu nani ukiingia katika huyo anayesema mamsafi wallai hamnahata nusahiki kitabu haya imam shafi asaf utafata bila kujua chochote hata ukimuuliza imam shafi nani jina lake Asimandu... tunaemfata afrika mashariki nani wallahi hata jina haduja. Haduja jina hajui hajui imam shafi na ah nawambia kwenye dini umdanganyi sisi unajua nmashafi lazima tusome kunuti sheh unajua shekhe imamshafi mfano katika masala ya kunuti alitoa dalili gani kastadili na dalili gani imam shafi ni nani hakuna mejua maskini ya mungu sasa huyu ni katika matunda ya imam imamshafi rahimahullahu taala imamu nawawi ametunga vitabu vingi lakini miongoni mwa vitabu vikubwa vya imamu nawawi ni kitabu ambacho kinachoitwa al majmu dani sheh insha llah mwenyezimungu akipenda ni wajibu kila muislamu kila dai kitabu hicho kiwepo ni marjici katika madhhebu ya imamu shafii na ni marjici katika masail dinia mengi katika masala hakuna ambacho hakukizungumza katika masail alfiqihi kwa mtizamo wa aimat larbaa analeta mauifu ya shehe wake ashaf analeta mauifu ya, ma, ya hanabila ya, ya ahnafi na, na malikia alafu anatoa ana, dalili zote za madha alafu anatea tena wakati mwingine wa shehewake anauacha kwanini kwa nini kwa sababu shehe wake aliacha nasaa akasema idha saha fa huwa madhhabi jamani stmimi ni imam shafi ndi akiingia polini nawewe uingie polini we mwanadamuh na hii ni ilu ni sasa ilmu kama ilmu hakuna mkamilifu mkamilifuisipokua nani mungu anasema wamaut min alilmi ila ilmu yote na katika vitabu vingine ambavyo liyovituna ni vitabu vikubwa na ni wajib kila mwislam kitabu hicho kiwe ndani narudia tena ni wajib kila mislam kitabu hicho kiwe ndani kitabu kitabu gani maarufu sana nadhani katika kila misikiti kipo hicho iadsalihinjezakllahu airan kinaitwa riyadhu salihin bustani la watu wema kitabu hicho kimekusanya abab milango ya fiqhi milango ya aqida milango ya muamalati milango ya kila kitu kitabu kidogo tu lakini subhana llah kimepata kaburi ya juu kabisa riadu salihin akisema riadsalihin hutasoma mauridi tena babahutasoma mauridi tena ukisoma reasalhin kitabu kienda nenda tu hapo msikiti wa mtora au duka lote na vitabu nataka salahina nadhani kama so nihela nyingi shiingi elfu nane au elfu tisa elfu naneelfu tisa ni gharama ya kifurushi she cha wiki cha mwezi basi hiyo elfu nane ukienda dukani ukipata nipe nipe shilingi shilingi haya sabuni nini ukirudi dukani kpata ukinunua kitabu shekhe utakufa ukiache watoto wako wakisome au ni ya Lakin, mikanzu, ni lakini akiba kubwa kwa watu wenye kutaka wa kitabu hicho utaoakitaucho maneno makubwa imamu nawawi rahimahullah katika maneno yaliyozungumza akasema hivi ina lilahi ibadan futana mwenyezi mungu anawaja wenye akili mwenyezi mungu anawaja wenye akili dunya lduniia waghafu alfitana waliipataraka dunia wakaiacha dunia kwa kuogopa fitna zilizomo katika maisha ya dunia sawa so, nadharu fiha walitizama katika ile dunia falma alimu zamawalipofahamu anha lisat lihayi watan sio sehemu ya kuishi jaaluha luja walifanya ile dunia ni kama vile bahari yenye, mawimbu, yenye mawimbi makubwa kabisa watahadhuu saliha lamali fiha sufana wakafanya matendo mema ya ibada matendo mema ya kusikiliza darasa kama hivi matendo mema ya kufanya dawa matendo mema ya kusema ukweli kwamba ni, ni jahazi la kuwavusha kwenda epo ukipima tu maneno haya unajua huyo anaeyazungumza mashllah alikuwa ni mchamngu sasa katika hadithi ambazo alizizungumza katika hiki kitabu cha anawawi kuna fadla za kuhifadhi hiki kitabu nadhani kuna ubora, shikh, wa hiki hadithi moja tu kuna fadl shehe za so kuhifadhi hadithi arbin na shehe kazikusanya hizi hadithi arbain sio kwa kwa matakwa yake Aa, kasoma kauli za wanachuoni kauli za masahaba katika hadithi ya mtume mwenye kuhifadhi hadithi arai hizi ndio ambazo wanachuoni wengi wamekubaliana kwamba ndio hizi alizozizungumza mtume salatu wassalam nafasi hii hii fursa tusiiache tusi tumefika hadithi ya moja. hadithi hii iokee n أبi مh اsن b ي يا ا b sل ىاليه وم يn d i i kiikd كنا فتحا كنتي كنا كنا كلامو بارو نوزا كويكا ثم حفظت من رسول الله صلى الله عليه وسلم دع ما يريبك الى ما لا يريبك رواه الترمذي والنسائي ولفظ له وقال الترمذي حديث حسن صحيح يريبك بفتح الياء وضمها لغتان الفتح افصح واشهر ومعناه utruk ma shakakta fihi waadil ila ma la tashuku fih hii hadithi imamu nawawi rahimahllah kaizungumza hadithi hii imepokelewa na abi muhammad alhasan hasan alikuwa na mtoto anaitwa muhammad kwa hiyo imamu hasan katika wajukuu wa mtume wa mtumi salllah lewasallam mtoto ali abi talib alikuwa anaitwa abu muhammad alikuwa anaitwa abu muhammad kwayo huyu ndi alietupokelea hadithi mtoto ali ali abi talib abi talib ni katika maimamu makhalifa wanne waongofu lakini mtihani ambao uliokuja kupitia katika mashia katika kumfanya kuwa ni bora kuna kauli nyingi sana katika madhhebu ya kishia kuhusiana na ali bn abitalib engikuna wali, waliomfanya alii bn abitalibi kuwa mungu na kuna waliomfanya ali bn abitalib kuwa ni bora kuliko mtume salllahl wasallam kuna waliomfanya alii bn abitalib ndio khalifa wa kwanza baada ya mtume kuna waliomfanya ali abi talib kuwa ni bora kuliko uthmani bin ahman katika usahaba yaani katika taratibu za khulafa arrashidin kuna waliomfanya talib waliomfanya ali bn talib kuwa ni mungu ilikuwa ni wakati wa ali bn abitalib mwenyewe yupo ni moja katika makundi ambayo yaliyopotea sana ya kishia ali Buna abi abialb aliwaunguza moto adhabu aliowapa baada ya kumfanya ee ni mungu hivi ukisoma kitabu cha islam lislam bnutaimia kinaitwa alfurqanu baina lhaqi walbutlan au alfuranu baina lhaqi waalbati ukisoma kitabu hicho kinazungumza history za mashia kuna waliomfanya katika kundi la mashia kwamba ali ni mungu na aliwaunguza alichimba handaki akawasha moto akawaunguza mmoja baada ya mwingine tumwombe mungu atupe atukinge na fitna za, za nafsi nafsi ikiharibika nafsi ikichafuka ni mtihani mkubwa ndugu zangu na wewe nafsi yako kama iko tayari kufuata wa, kufuata hadithi ya mtume sallasalama iliyothibiti na kauli za wanachuoni ambazo zilizokuja zilizothibiti umshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kuna watu kabisa ashasema hivyo ndo hivyo hawa watu walimfanya alibn talib kuwa ni mungu na hukmu alioichukua aliwachoma moto enzi zake kabisa ukisoma katika kitabu hicho namkuta abdlah bn abas taala n ni mwanachuoni mkubwa alimlaumu sana ali bn talib kuchukua uamuzi wa kuwachoma moto nnaweza kufahamu kwa nini ibn bnabas alimlaumu ali Abi kuchukua maamuzi ya kumchoma moto naam naam naam mm. kwa nini motojazakllah aira kabisa alimlaumu kwa sababu kuna hadithi inayosema mtume nikakataza kuadhibu kwa moto kwa sababu ane, mwenye mamlaka ya kuadhibu kwa moto ni nani ni allah subhanahu wataala pekee yake lakini wakati namla umuhivu alisema hivi le kama maamuzi angekuwa ni juu yangu mimi yan abdulhbn abbas akisema m igekuwa kikiongozi basi wale likua inatosha kuwakata kichwa na upanga Bimana hamna nafuu kufa lazima utakufa sawa jamani haya kuna waliomfadhilisha kumfanya kwamba ali abi talib abitalib an yani, yani jibril alayhi salam alikosia ule yule ule waha yu, ile risala ilikuwa ni ya nani ilikuwa ni talib kwa hiyo akakosea akampa mtume salllah wa al wasallam sasa katika hili kundi hawa waliosema hivyo walikubali kwamba basi basiban mtume saalama atakiwa ni mtume amna neno lakini khalifa wa kwanza sio abubakar khalifa wa kwanza ni nani ni ali bn abitalib radillahu taala anhu sawa jamani tunasikilizana jamani ukiangalia katika mas... hawo waliosema hivyo ina maana ukhalifa wao unaanza kwa abi talib kisha hasan aliyepokea hadithi kisha husen halafu kisha muhammad huyu huyap huyu hapa huyu muhammad unakwenda mpaka kwa, kwa, kwa imamu wa kumi na mbili ambaye ni imamu mahdi ambao kwao ni almuntadhar wanakwenda makhalifa kumi na mbili na wanatoa dalili katika dalili wanazozitoa ni hadithi ambayo ameileta shekh bn bazi rahimahllah katika kitabu chake majmuu lfatawa kaizungumza katika kuzungumzia ushia shekh bnbazi rahimahullah katika mazungumzo katika maneno anayozungumza sheikh bn bazi asema kwamba nashangaa mashia kuzungumza kuhusiana na masala ya maimamu kumi na mbili imamu atakuwaja imamu bila kutawala na katika maimamu aimamu waokumi na mbili aliyetawara anih aliyetawara kashika khatamu za uongozi ni imamu gani naam asheaanajuaa anajua ni ali peke yake alibn abitalib peke yake ndi aliongoza sema allah alhamduilah ali ima abi talib peke yake ndi aliongoza ama huyu hasan na husen ni masala yale ya, ya, ya matatizo ya karbala mpaka kufikia kuuawa wote wakina muhammad bakiri wakina jafar swadiq wakina muhammad laskari wakina mpaka kufikia kwa imamu mahdi mwingine hajaja Etni katika ikatika vongoi ni katika maimamu imamu, imamu vipi na hujashika uongozi utaitwaje wewe khalifa hii ni challenge ya kiakili an yake pekeaa ahitaji kusoma sasa ssaukingia katika ahlusunna waljamaa ni kweli na sisi tuna imamu kumi nangapi kumi na mbili kwanzia kwa, kwa abubakar sidiki tuna makhalifa wanne baada ya makhalifa wanne tuna abubakar tuna umar sawa tuna ali tuna uhman alafu tuna ali baada ya ali tuna khilafatu alumawiya kwanzia kwa muawiya mna watoto wa muawiya wakina zaidi alafu mwisho mpaka kwa, kwa, nani, kwa umar bn abdl aziz rahimhmllah taala ukiwa hesabu wote unakuta makhalifa kumi na mbili na wote waliongoza wali, wali, wali wakashika utawala wakawa ni makhalifa na uislamu ukawa ni imara na nchi nyingi zikafunguliwa zikaingizwa uislamu zikiwemo mpaka nchi za spain ukisoma ya umar bn abdil aziz rahimahllah taala hakuna maskini aliyokuwepo wakati wake watu walikuwa walikua anatembea a na ajadhahabu mtaani jamani jamani tunatangaza tunatanaza anaetagaa atachukua mimi nayo zaka she na mimi zaka yangu imekosa watu wa kuichukua jamani <tie> <tie> vijana waliowezeshwa zaka mtu atembea ana sahani la dhahabu wakati wa umar bnlabdul aziz umar anasema al- ana hadhi ya kuwa khalifa watano ukisoma historia yake ukiingia kwake anakuuliza kilichokuleta ni masala ya waislamu au na matatizo binafsi na matatizo binafsi anazimataa kutumia mali za waislamu bure bila manfaa yoyote amani tusome utaona maajabu wallahi alivoshika uongozi watu walikuwa wanajua tu kwamba tayari sasa kashika uongozi familia yake itaneemeka jambo la kwanza lilotangaza wenye kumiliki mali ambazo hazijulikani wamezichuma watu wazirudishi So mambo yale kwamba huyu ni rahisi basi mii mdogo wake na rahisi na fungu langu mimi sijui kama taratibu za za familia za zakifaluongozi wa kifalme uko wote wakifalme kila msho wa mwezi akaunti zinajezwa pesa una unakula jasho yako yakosh hamna kula jasho za waislamu wote wakarudishwa, wakarudishwa mali zote zilizokuwa zimehodhiwa za waislamu nini zikarudishwa katika baitumaa haya utaratibu unaanza jamani mwenye mali ambayo imefikia kiwango cha zaka ni wajibu atoe zaka mtu napewa zaka na nawe unatoa zaka sio tena unaomba mtu apewa ya shilingi zaka aomabaasha hiluao fulani zaka shaka. zaka unapewa, na oyu, wamuaka, na zaka Hayo, wamuaka, na oyuna, zaka hiyo ni sadaka na na na unapewa unakuwa mkubwa unatembea vx hapo mwisho wa mwaka na unatoa zaka zaka yule mwisho wa mwaka nanatoa zakaa maskini apewa shilingi elf khe tena kwenye bahashi meandika hili ni kundi la mashia ambao ni mlango mrefu mrefukuingia katika ango lakini tuingie katika haditi i kituani kimetupelekeahko tumepeleka kwa huyu muhammad binu hasan na mwenyewe na, na talib alibnabitalibmwenyewe ralla taala anhuma hapa anasema sibtu rasulillahi salllahalhi wasalla ni kijukuu sio kijukuu kitukuu cha mtume sasalla kwa sababu mjukuu wa mtume alikuwa ni hasan alafu hapa sasa kuna muhammad ni kama vile wewe una mtoto alafu ule mtoto ana mtoto mwingine alafu huu jukuu wa mtume jamani umekuja kupitia kwa nani nanin kwa fatima kwafatimatafa ukisikia fatima kidogo na-una- una, unasema radhillahu taala anha ni katika wanawake bora duniani ambayo hawatatokea tena wanawake bora duniani tunapozungumzia wanawake bora duniani wako hawa wanni mmoja akamtaja shekhe katika swala nana namkumbuka shekhe sijakuliza swali sindio kamtaja shehi kwenye swala hujaswali uja, na imam imamunyuma eh? asema wadharaba llahu mathala liladhina amanu mraata mraata firaun mke wa wa firaun ni mmoja katika wana wake bora duniani wapili katajwa katika qurani kwa jina lake nani mwanamke pekee yake alietajwa jina ndani ya quran aaaaa nani, unamsahau mungu nakusahau namsaa mariam nakusahaaah kuna sura nzima ya yaurni inasoma mpaka siku ya iaa inaitwa mariam alafu katika mungu kutukuza ule ukoo akaleta sura nyingine akaita ali imran ali li iko pamoja na baara ukizisoma shekhe siku ya qiama zinakuja kukuombea msamaha uingie peponi wapi wapi wapi sura lbaara na ali imran ali imran nisura imekuja kuzungumzia watu wa imran ambao watu imran ndani yake ndo katoka nani maa dalika fadlu llahi yutihi man yashaa fadla za mwenyezimngu subhanah wataala mtume mtumesasallam alivyomwambia fatima kwamba mimi nitakufa usidhani kwamba mtaishi milele fatima alikuwa anampenda sana babake na wanasema yule ulefatma kimwangalia ni mtume mtupu naam katika hile hadithi nadhani iko katika hii kitabu mtume anamwambia salini min mali mashiti la min allahi shaia niombe katika mali zangu unachotaka nikiwa nacho nitakupa lakini usi, usikae ukasema babaangu ni mtume siku ya kiyama, peponi. Ah, ah. Shef, wako akiteuliwa kua nia au ni mufti basi kama tiketi ndi kamatambia ah, ini babayangu sharifu mtoto wamtume se asema niombe katika mali za dunia unachotaka wewe lakini peponi ndugu yangu peponi ni wewe na matendo yako tu basi wakati ule mwanamke alivyoiba ikachukuliwa hukumu ya kukatwa hukum mkono mwanamke katika kabila tukufu la bani mahsum kabila sharafu tukufu kabisa watu wakafikiria sasa huyu mtu kwenye kabila hili itakuwa kuwaje akatwe mkono hmm? mtoto wa raisi mstafa akatwe wa mkonoapi wataletwa wana sheria kutoka london wapindishe ili asikatwe wa mkono si bwana wakamtuma usama bin zaid alikuwa na haraka kubwa na mtume sa allahu alehi wa mtume alikuwa anampenda sana usama bin zaid osama bin zaid shekh wallahi muda uturusu lakini na vitu vinakuja lakini amani hata hadithi hadithnyewe tujengia lakini ndo fursa zenyewe si sindio akamtuma wakamwambia uszi nnda katuombee kwa mtume wasimkate mkonohuyubanakatika kabila tukufu bani maksum taratibu za kikabila kabila mpaka sudia zipo saifi gahtani gahtni ana muhamad gahtani asema akkujitambulisha wtonan mhamadgahtani basi ukisikia neno basi uwezi kwenda kuoa hata uwe nani unahela zaw vipi upewe mke pale paka e gtangahtani zilikuwepo hizo sh mtume sa sallama akamwangalia usama bin zaid akabadilika akamwambia atashfau ala man hadda hudud allah unakuja kumwombea mtu ambaye kaiba kavunja mipaka ya mwenyezimungu subhanahu wa taala akasema wallahi akamwapa ninamwapa mungu ambaye aliyenitumwa kwa haki let angeimba mwanangu fatima ningemkata mkono naambia huyu mwanamke mazumu binti yangu akiba namkata mkono fatima fatima alikuwa alikuwa mtume wa allahu wakati wa Allah wa nitakufa akalia akalia sana tena. Akalia sana tena kwamba atamkosa babake akamwambia kwenye masikio aisha anasikiliza alikuwa anamwangalia alikuwa pale vile mtuma anavyomwambia fmakafurah Fatima. Fatima akafurahi sana ile ile ile n unajua mwanamke surprise fumba macho haya ukampiga kanga hapo ama baibui au kitu kizuri kizuri waona kabisa hiyo siku mpaka na service zinabadilika utatafutiwa katika sanika zuri andlio chakula chakula sasta usiku hmm? wale ambao mambo wajaoa jamani amj sawa jamani akafurahi sana fatima aisha kamfuata kapata <muhuyuka>, kabuka, kabuka, nini akamb lazima utaniambia tu mtume baba yako kakwambia nini kanambia aa nsimwambie hmm? mt kwa nini asimwambie mtu na mimi nataka nipate ilmu nifahamu hii ni hersi ya masahaba katika kufahamu dini jamani afamu lazima baadaye ndakawambia mtume kanibashiria kwamba mimi ni katika wanawake wanne bora duniani allahu akbar aisha hayumo sawa jamani tupo mariam mkewa firauni asia na fatima na nani wa mwisho khadija amake sasa hapa katika hii hadithi na