بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلله فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ama amabad assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh tunamshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mwalimu wetu kipenzi wetu bwana mtume muhammadin salllah lihi wasalam tunaendelea ndugu zangu wasikilizaji na mada zetu zinazozungumzia adabu za kiislamu mbalimbali ambazo zina malengo ya kutufunza sisi kama waislam adhabu za dini yetu katika mambo yetu ya kila siku au maisha yetu ya kila siku na mafunzo haya yanakuja kupitia kauli za mtume sallahu alaihi wasalam na matendo yake na matendo ya sahaba na visa vilivyotokea katika zama zile zilizokuwa njema kabisa katika umma huu wa kiislam aidhini yake allah subhanahu wa taala hadi hii leo tumeweza kuzungumzia adab kadha wa kadha ikiwemo adab ya chakula ya kula chakula na vinywaji tumeshazungumzia adab ya michezo na mizaha tulikuisha zungumzia adabu za misikiti tulikuisha zungumzia adab ya kuzungumza na tukazungumzia adab ya kutembeleana na kupeana pole na leo insha allah tutazungumzia adab ya kusalimiana adab ya kusalimiana tutajaribu kuangalia umuhimu wake na mafundisho ya mtume salllahu alaihi wasallam upenzi wupenzi wa usikilizaji uislamu unahimiza sana katika kueneza mapenzi na maelewano baina ya watu ili waweze kuishi katika undugu na kuwa wenye kusafishiana nia kwa ajili hiyo mafundisho ya kiislamu yakaja na sheria ya waislamu kusalimiana na ikaweka kabisa utaratibu maalum unaotakiwa kwa mwislamu kuufuata katika kusalimiana na salamu yenyewe ni assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh salamu hii kwa maana yake ni kwamba assalamu alaikum amani iwe juu yenu warahmatullahi na rehma za mwenyezi mungu ziwe juu yenu wabarakatuhu na baraka za mwenyezi mungu ziwe juu yenu kwa hiyo kuanzia mwanzo mpaka mwisho ya salamu yenyewe ni mtu kumwombea nduguye dua njema kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na salamu ya aina hii ndiyo wanayosalimiana malaika wa mwenyezi mungu na nandio wanaosalimiana na waliosalimiana mitume wote wa allah subhanahu wataala katika nyuma zote zilizopita na salamu au kusalimiana huku ni mjumbe au ni ujumbe wa mapenzi baina ya nyoyo za watu salamu hizi hukuza ile undugu na mshikamano ya kiundugu na hueneza mapenzi baina ya wakati ya katika jamii na mwislamu anavyotakiwa na mafundisho ya dini yake tukufu amsalimie kila anayekutana naye miongoni mwa waislamu anamjua au hamjui mdogo au mkubwa aliyepanda au anayetembea kwa miguu wengi kwa wachache almuhimu awasalimie wa wote na amsalimie hata asiyekuwa mwislamu kama tutakavokuja kuona huko mbele jinsi gani anavyotakiwa kumsalimia na nahiyote ni katika kueneza mapenzi katika mujtama na kuweza kufikisha dacwa ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kama inavyotakikana na mtume wasalam katika hadithi iliyopokewa na imamu muslim anasema la tadkhuluna ljannata hatta tuminuu hakamwe hamtoingia peponi mpaka kwanza muwe wa umini wa islamu wala tuminu hatta tahabbu na hamtokuwa waislamu mpaka kwanza mpendane ala adullukum ala sheiin idha faaltumuhu tahababtum je niwafahamishe jambo ambalo mkilifanya mtakuwa ni wenye kupendana afshu salama bainakum enezeni salamu na kusalimiana miongoni mwenu haya ni maneno ya mtume salllahu alaihi wasalam akitufundisha ubora na utukufu na fadla za kusalimiana kwamba ni njia inayopelekea katika mapenzi na mapenzi ni njia inayepelekea mtu kuwa mumin na mtu kuwa mumin ni njia inayempelekea yeye kuweza kuingia katika pepo ya allah subhanahu wa taala tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie ni miongoni mwa tutakaoingia katika pepo yake ndugu zangu wasikilizaji salamu hii tuliofundishwa na mtume salllahu alaihi wa sallam. si tu kwamba utakapomsalimia ndugu yako itakuwa tu ni kitu cha kawaida hapana hii ni ibada kwa sababu unapokuwa unaifanya kwa nia hiyo tulioizungumza njema unalipwa thawabu na mwenyezi mungu subhanahu wa taala siku moja صلى الله عليه وسلم عليكم أمكابا موجودا زاك راد فجاء رجل أكاد يمت وقال السلام عليكم أكسي ما السلام عليكم ولم يكمل التحية لكنها كمال زيا سلاميكي فرد النبي صلى الله عليه وسلم توماكم يتكيا وعليكم السلام ورحمة الله وبركاته فجلس الرجل فقال صلى الله عليه وسلم لأصحابه صلى الله عليه وسلم كوج أكوان أو أمي ثم جاء رجل آخر فسلم قائلا السلام عليكم ورحمة الله قدمت من جناك سلميا السلام عليكم ورحمة الله ولم يقل وبركاته ولا فرد عليه النبي صلى الله عليه وسلم وعليكم السلام ورحمة الله وبركاته ثم جلس الرجل فقال النبي صلى الله عليه وسلم عشرون أم يقاطع ثم دخل رجل ثالث كشك فقال السلام عليكم ورحمة الله وبركاته تحية كيسلام اليوكاميليكا wa sallam, wa dalihiarahaulahi wa wabarakatuh umma qal 3u huyu amepata hi thawabu 3 kwayo tunaona hapa katika mafundisho haya mtume sw aliwafundisha masahaba zake na ndivyo anavyotufundisha kwamba unaposalimia ukiwa mvivu wa kusalimia salamu yote basi utapata kile kidogo ulichokitaka 23 hizi ni thawabu allah subhanahu wataala anazilipa na tumeona mfumo wa wa, wa salamu yenyewe jinsi ilivyo na ilivyofundishwa na mtume sa wsaam assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh hiyo ndo salamu tuliofundishwa na mtume sal ws kwayo ni vyema tukaisema tuka, tuka, tuka, tuka, tuka kama ambavyo tumefundishwa na mtume wasallam tuiseme hivyo ili tuweze kupata thawabu ambazo tunatarajiwa kuzipata katika salamu hii lakini wengine wamezidisha sasa hivi sijui wanatafuta fadhila zingine zaidi ya hii ambayo tumefundishwa na mtume allahu alam wengi sasa hivi wanasema wa taala asalamlkarhmahta wa wabarakatuasalamualikuwarahmlahi taal wbarakatuh wa lakini taala haiko katika mafundisho ya mtume ui ni ziada ni, ni, ni, ni neno zuri lakini sasa mtume alishaliona ili neno ndugu zangu wa akaliacha zanuwaislamakaliacha eh? akatufundisha hivyo hivyo kwamba assalamu alikum warahmaullahi wabarakatu taalasi enobaya ni zuri lakini ni vyema ukafuata vile vile mtume alivyotufundisha ili uwe na uhakika kwamba nimefuata sunna ya mtume kikamilifu Eh, ni vyema tukafanya hivyo ndugu zangu wa Islam. na mtume waisla anasema kutufundisha katika mengineyo idha ntaha ahadukum ila lmajlisi falyusallim mmoja wenu anapokuja katika kikao mkutano au mkusanyiko basi na asalimie faidha arada an yaquma falyusallim anapotaka sasa kuondoka kwenda zake tena asalimie min a hii haina maana kwamba ile salamu ya kwanza eh, inatosheleza na hii ya pili kwamba sala aleikum warahmallh wabarakatu ameingia anaondoka wa anaondokaaaaha abarakau anaondoka hivi ndio tulivyofundishwa na mtume salah alahi wasalam katika masala mazima ya kusalimiana masohaba mtume kusalimianaa hawakuwa nyuma katika swala hili la kusalimiana hapa wawili wa watukufu abdullahi bnu umar na tufail bnu kab riallahu anhuma radhi za mungu ziwaendee wote wawili wa walikuwa ni marafiki wapenzi kabisa kila mmoja anampenda mwenzake mapenzi hali ya juu kabisa na alikuwa huyu e, abdullahi bnu umar mwenzake tufail zetu bwana sokoni tufailu, shisi, sokoni sasa anasema hatuna biashara hatuendi kufanya kitu tuenda kufanya nini kule abdlahi anamchukua anakwenda naye sokoni ukienda sokoni ye hafanyi biashara yote lakini kazi yake akifika kule sokoni alaikum alaikum sokoniassalamaliumaalleiuwaahmaanasalimi watu kila anayekutana naye anamsalimia mdogo mkubwa maskini tajiri na siku moja eh, abdullahi umar alipompitia rafiki yake ya tufail waende sokoni essafarsiendi kila siku tunakwenda sokoni hatufanyi biashara hatununui chochote eh, tunazunguka tu tunazungukatblahndo akamwambia inama nardu min ajli tunakwenda bwana bwana bwana kwa ajili ya kununua biashara kusalimia watu ala man yalqana tutamsalimia yule ambaye tunakutana naye tutatengeneza thawabu pale namna gani twende eh, angalia in na msaakaaaii kupata mambo ya yaani anakwenda kherienda sokoni kwa ajili kuna watu wengi apate apatepate thawabu nyingi Eh, lakini leo kweli mtu akitokea waaina hii ataitwa tahira kidogo taahira bwana yule kidogo yule naona kidogo akili zake haziko sawa yule kila ukikutana naye naye bwana ukikutana nayeaaaeahabayeye ni yani, salamu tu ukikutana naye sasa ina, inadhuru nini ndugu yangu lakini kwa sababu ya kutoelewa fadhila kama hizi basi unaweza kumuita mtu tahira unaweza kumuita mtu bwana bwana yule mjinga mjinga tu yule mambo yake kijinga kijinga kijingakijinga yani, ukikutana naye basi e, ni kukusalimia tusehetkkusalmia una haraka zako tu e, hana kazi yote zaidi ya kusalimia watu nikukusamia atwenza anatafuta thawabu bwana anatafuta fadhila za allah subhanahu wataala sasa wewe inakokera nini akiwa nakusalimia unapata hugum gani wakumuitikia lakini kutokana na hali jinsi ilivyo katika maisha yetu basi mtu e, mtu wa wa aina hii anaonekana ni ajabu ajabu na mtume anasema katika حديث البكيون الإمام الطبراني إن المؤمن إذا لقي المؤمن فسلم عليه حقيقة مسلم أنا بكتنا أن نجيك مسلم أكم سلمية وأخذ بيده ناكم بمكون وكبيانا وكا... مكون تناثرت خطاياهما بس ما ذنبياه ينكو ينبوبوتيكا كما يتناثر ورق الشجري كما ينبوبوتيكا majani ya miti myaliyokauka yanavyoanguka chini na madhambi yanaanguka chini muda wa kudua mmesalimiana na mmeshikana mikono Kwe ni yangu lakini hapa tusije tukachukulia kwamba wito basi ukimshika mwenzako mkono wambaoa na haraka zake umemshika umemshika tu tu kwa sababu dhambi zako zote zifutike hapana tusije tukaelewa tukaelewaaneno ya mtume alaihi katika mtazamo finyu kama huo isipokuwa ni kusalimiana kwa nia njema ya yaihlas unampa mnduge yako mkono kwa mapenzi kwa kutarajia malipo kwa allah subhanahu wataala mwenyezi mungu atayputisha madhambi yenu kama ambavyo majani ya miti yanavyokuwa yanafanya nini yanadondoka wakati wa kukauka eh, eh, huo ni mfano ambao tumefundishwa na mtume wasam katika fadla za za watu kusalimiana vile vile katika kusalimiana, ni mtu mwenzako kwa salama. hapo mwanzo E, zama za mtume awa kulikuwa kuna sahabii mmoja akiitwa alagharu ibnu yasarin almuzniy r siku moja mtume alaihi wasaa alimwamrisha mtu mmoja katika maansar ambaye alikuwa na uwezowezo kidogo akamwambia ebwana nenda mchukue alaghar huyu kampe tende kiasi fulani mpe katika ile mali yayko basi ulewasar ameampewa amri na mtume salaallahualaihi wasalam lakini akawa anampigapiga chenga huyu al alaghar bwana njo kesho nitakupa najua mtume kaamrisha nisahivi kidogo niko bisi njo kesho nipitie akamwambia akamwambia mtume mtume yule bwana ananizungusha leo anipe kama haki yangu hakunipa ya wab fatana na ndugu yako kamchukulie sadaka yake yakeabubar akakubaliana na yule ndugu yake sahabii kwamba wakutane msikitini baada ya solati sobi ili watoke pamoja alipokuwa yuko njiani na pamojalpokuobaanakwenda wanapokwenda kuchukua haki yake aliyoamrishwa na mtume akaona kila kila anapokutana na na mtu mtu kwa mbali anamsalimia eh, akikutana yule bwana sasa waa on abuba huyu kila mtu mtu akipita hata akitaka kujiona kama lazima akashangaa basi kwa kumwambia fakuna idha talaa arrajulu min baid badarnahu bissalam qabla an yusalima alaina yani katika mafundisho mafundishoiliokuwa tumefundishwa na mtume salahala wasallam anapotokezea mtu hata kwa mbali basi tunamwahi sisi kumsalimia kabla kabla kabla hajatusalimia yani tunawahi kupata zile fadhila kabla, kabla hajazipata kwa kwa kutusalimia sisi hivyo haya ni mafundisho ambayo tumefundishwa na mtume kwa kwa kwa yule bwana ile mshangao wake sababu alikuwa mafundisho haya na na adabu hizi akazipata kutoka kwa Bakr, nsiddiq, anhu mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala, katika surati baada washanwake kondwsaalikuaaaeewaaeewsaa waidha huyiitum bitahiya fahayuu biahsan minha au rudduha mnapokuwa mmesalimiwa nyinyi kwa salamu ya kiislamu fahayuu biahsan minha basi sali, salimiyeni salamu iliyokuwa nzuri kuliko hiyo au rudduha au isalimieni kama ilivyo kwa ina maana kwama mtu akikuanza kwa, kwa, kwa salamu basi we msalimie ms- ms- ms- vizuri zaidi kwa maana kama hajakamilisha kamilisha salamu yote vizuri zaidi au isalimie kama alivyokusalimia bakhapo mekua ruduha umeirudisha kama alivyoksalimia lakini kambiasalamu aleikum wa walikumsalam warahmallahi wabarakatuh unakuwa biahsan minha kwa kwahio umeisalimia kwa salamu iliyokuwa njema kuliko hiyo vilevile vile katika hii salamu inabidi tuitamke vizuri kama inavyotakikana wala tusikusudie ndani yake e, malengo au e, maana isiyokuwa hiyo ambayo imefundishwa na allah subhanahu wataala amani ya mwenyezi mungu iwe juu yenu kwa lugha ya kiswahili maana yake kwa hiyo iwe inakusudia hivyo tena ikakusudia maana nyingine tofauti na hiyo siku moja mtume sawsa walikuja kundi la mayahudi kwa mtume salllauala wasalam na mtume alikuwa wamekaa na mke wake aisha umulmuminina assalamu anawamekaawakaawkiadalaakusema kwa sababu mayahudi walikuwa hawamtakii kheri kama ilivyokuwa w kawaida yao hawawatakii kheri mitume wote wa mwenyezi mungu hawakumtakia vile vile mtume sasa kumwambia tena amani ya mungu iwe juu yako na sii atukutakia heri wakasema mauti iwe juu yako lakini wakajifanya kama wanamsalimia vile kama vile lugha yao kama vile lugha yao ya kiarabu sio nzuri wakasema mtume wa kwa hikma zake amesikia maneno naye akaambia na na na juu juu yenu vile vile hiyo hayo maangamizi hicho kifo yenu srahiza zaidi ya pale lakini mkewe Aisha, za mwenyezi mungu alikwepo pale katika kikao akakasirika sana akanyanyuka bala alaikum walana kwa sauti ya kali kabisa sasa kaonsasaawa wanamtukana wana mtume wanaombea dua mbayo ya mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala ikabidi aone sasa mtetee bali nyinyi juu yenu yeniyi mwayahudi juu yenu nyinyi ndo kifo na maangamizi na lana ya mwenyezi mungu iye juu yenu mtume wa akamgeukia mke wake na akamwambia ya aisha ina llaha yuhibu rifa fi lamri kuli ewe aisha hakika mwenyezi mungu anapenda upole katika mambo yote hebu hebu tulia tulia minha an tahda mke wangu Fakala, aisha akasema alam tasma ma qalu ewe mtume wa mwenyezi mungu hukusikia walivyokwambia faaalaha akamwambia waana ultualaikum wa lakini hata mimi nimewajibu nimeambia juu yenu eh, yenunchoniombea yani mimi kitawarudia nyinyi kwa, yani kwa kwa hiyo nini una- panic na unakasirika na unasimama unazungumza nyamaza najua nitakachokifanya maelezo na imam tunaona jinsi gani ambavyo salamu isalimiwe kwa kwa kwa ikhlas tu mtindo unasimamztwakwa mtindomtindo wakiajabuajabu itakosa zile fadhila zake ambazo tunazifahamu sisi eh, ambao unazifahamu ssa yaani nnakatisha mtutu n yani, hukamilishi hu, hu, salamu huitamki vizuri inaweza ikakosa maana nyingine na hapa tumeona jinsi gani mayahudi walivyokuwa wakichezea maneno katika kutaka kubadilisha salamu ya mtume vile vile tunahadithiwa kwamba siku moja baadhi ya wa waislamu walikuwa wamejikusanya katika nyumba ya mmoja wa watukufu mwenyezi mungu owamasaabawatukufusad bn ubadarada menyezuu zimwendeeakawa mtumeamewaijia pale walipokuwa wamejikusanya wakafurahi sana kwamba mtume amewaona na amekuja kuungana nao sahaba mmoja anaitwa bashiru bnu sadi bnu ubada radh za menyezimugu zimwendee na baba yake akasema ya Allah, amarana allahu an mwenyezi mungu ametuamrisha tukuswalie tunafahamu ile aya marufu inayetuamrisha tumswalie mtume alaik vipi wsavipi tuku, yani, vipi tukuombee dua ni kumswalia hapa ni maana yake ni kuomba dua sio kuswali kwa maana unanyanyuka anamswalia mtume hapana kumswalia mtume maana yake ni kumwombea mtume dua sakata nabii alahlih wasallam bad lwakti mtume lwasalam akanyamaza aka kidogo hakujibu lile swali kimya kimya na watu wote wakakaa anahadithia huyu anasema aljalisuna bashiran lam lamyasal mpaka wote tulikuwa tumekaa pale tukatamani kwamba bashiri asingemuuliza mtume swali lile maanake limembadilisha amekaa kimya haongei na hajibu kisha mtume salllaalh wasalam akanyanyiwa wa uso wake na kusema quluu mnapotaka kuniombea kuni, kuni dua kuniswalia basi semeni allahumma salli ala muhammadin ewe mwenyezi mungu mswalie mtume muhammad wa ala ali muhammad na familia ya muhammad kama sallaita ala ali ibrahim kama ulivosalia familia ya ibrahim wabarik ala muhammad na mbariki eh, m- mtume muhammad wa ala ali muhammad na familia ya muhammad kama barakta ala ali ibrahim kama ulivyo wabariki familia ya ibrahim inaka hamidun majid hakika wewe ndio mwenye kusifiwa na ndiyo wa milele na swala kama tulivyoikusudia hapa addua bilkhairi ni kumwombea slhlaih wasalam dua ya kheri maelezo haya yamepokewa na imam muslim kwa hiyo hii ndio salamu ambaye tunamsalimia sisi mtume salahu alaihi wasalam kwa kumwombea dua ya kheri kwa allah subhanahu wa taala kama ambavyo mtume alaihi wsalam alivyokuwa ametufundisha unapotaka anapotaka kumswalia mtume nni mtume basi utumie uslubu huu wa kumswalia mtume slahl wasalam kwa ukamilifu wake kama kuna uwezekano kama hakuna uwezekano, uwezekano huo basi unaweza hata ukafanya kwa ihtisaran lakini hivy ndi tulivyofundishwa na mtume alayhi wasalam jinsi gani tunaweza tukamswalia mtume wsaam kama tulivyokuwa tumeamrishwa na allah subhanahu wataala katika quran kwamba sisi waislam tunatakiwa tumswalie mtume salaalh wasallam tumwombee dua na dua yenyewe ndio hii ambayo mtume wsa ameifundisha katika hadithi hii na katika maneno mengine mtume sallam, anasema katika hadithi abu daud ma min ahadin yusallimu alaya yoyote yule miongoni mwenu atakayenisalimia illa rada llahu alaya ruhi isipokuwa mwenyezi mungu hunirejeshea roho yangu hata aruda laihi ssalam ili niweze kumjibu na kumwitikia salamu yake haya ni maneno ya mtume salllahu alaihi wa kama yalivyopokewa na abu daud kwa maana kwamba ukimsalimia ukim hivi mtume sallllahu alaihi wasallam kwa ikhlas kabisa na kwa mapenzi makubwa basi na yeye anakuwa ni mwenye kujibu salamu zake kwa uwezo wa allah subhanahu wataala vile, vile katika adabu za salam ni kwamba salamu hii ya kiislamu ndio tahia yenye kuendelea daiman kwani imetokana na moja miongoni mwa majina ya allah subhanahu wataala kwa sababu tunajua mwenyezi mungu katika majina yake assalamu amani kwa mwenyezi mungu akajacalia anwani ya amani mapenzi na rehma kuwa ndio salamu ya waja wake waumini wanapokuwa wanasalimiana wao kwa wao pale wanapokutana na allah nallah subhanahuwataala alipomuumba baba yetu adam adamu alaihisalam kutaka kumfundisha kusalimiana alimwambia nenda kwa wale malaika pale unawaona e, alafu angalia jinsi gani ambavo watakusalimia wewe kwa sababu salamu watakikuwa wameitoa ndio salamu mtakaesalimiana wewe adam na watoto wako hapo adam baaday ao akaendaata lile mungu iwe juu yenu dat lmalaika lihi faqalu asalam likum warahmatllahi fazdath lmalaika wrahmallahi kwa hiyo malaika wakamjibu wakamwambia asalamu aleikum warahmaullahi ye alisema assalamu alkum peke yake alaia wakazidisha kwa hiyo malaika wakawa wamezidisha waka wa nenoahalahimezidishwa amkea vilevile tunaelekezwa katika mafundisho yetu kwamba a taiya usimina fi duna wahuwa tahiyathum fi lakhira fi janat lkhuldi kwamba salam ndiyo tahiya ndio maamkizi ya waislam hapa duniani na ndiyo maamkizi yao kesho katika nyumba ya milele milelemanyezimungu subhanau waa anasema katika surai yunus dawahum fiha subhanak allahuma watahiyathm fiha salam tahiyatu fiha salamun maamkizi yao ndani ya pepo hiyo ni nini ni salamu amani tupo tupu vile vile salamu ni maamkizi ya waumini ya waislamu yatakaekuwa yanafanywa ya katika pepo ya allah subhanahu wataala vile, vile katika mafundisho tunayoyapata katika adabu za salam skuojamtume ahl wasaa wa alikwenda kumtembelea ya ndugu yake sad bnu ubada rlah anhu nyumbani kwake mtume alauah wa salama akafika kwa huyo saadi bnu ubada mlangoni kama ilivyokuwa kawaida za kiislamu katika adabu ziyara, ni hodi salama alaikum. Salama alaikum hodi hodi akawa na anasalimia mtume alaihi na anasalimia salamu kamili assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh saadi huko ndani amekaa na mtoto wake anaitwa ais rahza mwenyezimungu ziwaendee wote wawili adakawa anaitikia salamu ya mtume lakini kwa sauti ya chini chini ili mtume mtume mtume asiisikie hakuisikia mtoto mtoto wa akamuuliza ya ya kwa kwa nini naona unaitikia salamu akamwambia wake alaina chinimtmassauausumtmhwtotowke Acha kwanza mtume mtume azidi kutumiminia salamu nyingi nyingi na amani nyingi, wakati anaendelea amani ya mwenyezi mungu na rehma zake na baraka zake ziwe juu yenu mara ya pili mara ya tatu na anaitikia salamu kwa sauti ya chini mtume alipoona alipoonahaitikiwi kama zilivyokuwa adabu za ziara akaondoka kaona labda ndani lakini aknk akafungua mlango haraka na na akamfuata akamwambia ya rasulllah kuntu asma taslimaka wa arudu alaihi raddan khafifa litukthira alaina ssalam ewe mtume wa mwenyezi mungu nilikuwa nasikia unavyosalimia na nilikuwa najibu kwa sauti ya chini ili uendelee kutusalimia uendelee kutuombea amani manake maneno yako wewe ni dua zinasikika na allah subhanahu wataala akarudi naye mpaka nyumbani e, akamkaribisha nyumbani kwake na mtume sw akamwombea dua ya baraka na rehma maelezo haya yamepokewa na imam abu daud katika kitabu chake kwa hiyo tunaona jinsi gani ambavyo masohaba ya mtume swasa walivyokuwa na pupa ya kutaka kupata fadhla hususan fadhila za kusalimiana na salamu hizi ambazo tumefundishwa na mtume wasallam na katika maneno mengine mtume sallam, anatufundisha kwa kusema thalathun usafina lak widdan ahik mambo matatu yanakukunjulia wewe mapenzi ya ndugu yako tusallim alayhi idha lakitahu unamsalimia pale utakapokutana naye watuwasii lahu fi lmajlis na kumwekea nafasi katika kikao unakutana naye unamsalimia na katika majlisi mnapokuwa mmekaa kikao anapokuja basi sogea kidogo njonjoo hapa bwana njokaa hapa unamwekea nafasi hii yule ndugu yako inampa uswafi wa moyo kwamba subhana allah subhanllah ndugu yangu ameniona mimi amenikaribisha ameamua hata kusogea bane ili mimi nikae karibu yake inaleta ukunjufu wa moyo wataduhu biahabi asmaihi ilayhi vile, vile kumwita kwa majina anayeyapenda zaidi juu yake haya ni mafundisho mengine ya mtume salah alaihi wasalam yenye kuhusiana na salam mtume anasema mambo matatu haya yanafanya wewe upe, upendwe zaidi au yanaondosha mafundo na yanafanya moyo wa ndugu yako na kuwa msafi na wewe mambo gani hayo kwanza naye hiyo ni jambo la mwanzo umemonyesha kheri umemwonyesha amani umemsalimia vizuri la pili mkaribisho ulipokaa umemsalimiavizuriaslpokaa mona anakuja sehemu imejaa watu bane, hapa, karibu hapa karibu yangu, hiyo hata kama una nafasi kidogo jibanbanokmtoto anaitwa abdllaukamwita baba abdlla au kamwita baba fulani au kamwita jinalake uri naipendanleta knofu wanoyo E, kwamba huyu bwana amenita kwa jina zuri kabisa mpaka nalifurahia napenda mimi jina hili niitwe nalo mbele ya watu lakini leo watu wanaitana majina ya utani utani majina mabaya mabaya e, utakuta mtu anamwita mwenzake labda e, e, madevu kwa sababu ana ndevu e, bwana madevu hebu hapa yani jina lile mtu halipendi lakini basi ndeumadeeunjplile unalipenda akinibasi w unaona kwamba unalipenda lile jina lakini unaemwita mwenyewe halipendi sasa sio vyema ukafanya vitu kama hivyo bali mwite kwa jina liliokuwa zuri ambalo yeye mwenyewe atakuwa analipenda haya ni mafundisho ya mtume sallahalhwasalam yenye uhusiano mzima na maswala mazima ya salamu vilevile katika adabu za salamu sio kuwasalimia waliokuwa hai tu bali hata wale wafu walioko makaburini wanahitaji kupewa salamu na tunafundishwa na mtume salahlah wasala jinsi ya kuwasalimia moja kati mtume salallahualh wa sallam amelala chumbani kwa mke wake bi aisha bishaaawakekwa anha akakurupuka usiku akaamka usiku usiku kwamba kwamba tena mtume mtume anaamka wapi na kama ilivyokuwa tabia za e wanawake kwa ujumla kidogo wengi sasa leo hapa kitandani bila taarifa yootena kimyakimia wala atakita kunigusa kwa maana anaondoka ana, ana, ana kwa kunyata nisimsikie aisha naye akasema nami nikaamka nikaenda nyuma yake mpaka mtume nyum kmmealwasalam aliofika katika makaburi ya waislam katika sehemu ya mtume akasimama pale wakati muda mrefu sana akanyanyua mikono mikono yake juu juu mara ananyanyua ju. kisha akageuka kurudi nyumbani anasema nikakimbia nikamwahi nikafika nyumbani nikajifunika shuka kama vile ilikuwa nimelala kuhema kwa biaisha sababu mtu aliokimbia anajulikana amechoka mapigo ya moyo yako juu anahemaapimekuajea umebadilika ana hema kwa sauti jasho nini aisha shaakamhadithia kaonansimfiche mtumea mwenyezimungu hafichikina kitu mwenyezi mungu atamteremshia sasa kwamba alikuwa aisha nyuma basi mtume mwenyezimunguatamteremshia ayasasahwamaaliuashanakufata nyumabas mtumewabaada aisha kumhadithia akamwambia kamba jibril alikuwa ameniijia na akaniambia inna rabaka yamuruka ya hakika iwe muhammad mola wako anakuamrisha antatiya ahla lbaii fatastafir lahu kwamba mwenyezi mungu anakuamrisha uende kwa um, maiti waliozikwa waislamu katika makaburi ya wa waislamualbaii na waombee msamaha kwa allah subhanahu wa taala akasema aqulu subhanawatalskasema ya auu allah na vipi mimi nikienda ni- niseme we ni mtume wa mwenyezi mungu Fakala laha mwenyezimungu faaa lah mtumewsam akamwambia quli sema ukienda makaburini assalamu l ahli diyar minmuminin amani iyo kwa wale watu wa majumba haya wanaoishi humu miongoni mwa waislamu waliokufa wafu ma- ma- ma- wayarhamu llahu lmustaqdimina minna walmustaakhirin mwenyezimungu wa warehemu waliotangulia mbele ya haki na wanaokuja wa inna insha llahu bikum lahiqun na hakika sisi mungu akipenda ni wenye kuwafuata huko mlipo hii ndio salamu ambaye mwislamu amefundishwa na mtume salllahu alaihi wasalam kuwasalimia watu walioko makaburini na ndio maana baadhi ya ma- ma- ma- ma- maulama wa fiqhi wakawa wamejuuzisha kwa mwanamke kwenda mara moja moja makaburini kutokana na maelezo haya kwamba mtume salwasaam alimfundisha biaisha jinsi gani awaeleze watu na kuwasalimia anapokuwa anakwenda makaburini vile vile tumefundishwa na mtume aallahualiwasallam katika adabu za za kusalimiana mtume mmewaala anasema yusallimu yusalimu rakibu lalmashi yule ambaye amepanda kipando amepanda farasi punda ngamia gari farasipundankipanda pikipiki sasa kila saa ukianza kusalimia watu na mikono matokeo yake anaweza ukajishtukia umeingia katika ajali ya barabarani kama kuna uwezekano aia hakuna uwezekano basi almuhimu wa china atakusalimia lakini inavyokusudiwa hasa ni kwamba aliopanda kipando ndio amsalimia anayetembea kwa mguu na huku kuna hikma kubwa ambaye allah subhanahu wataala ameweka kwamba mtu mwenye nema fulani ya e, zia ziada basi amsalimie yule ambaye ile nema hana ili isije kaleta ile kwamba ah, sasa mii nimsalimie kwa sababu mimi sina pikipiki au sina baskeli ndio nimsalimiashoriake Eh, kwa hiyo we unapomwanza mwenzako unaondosha lile jambo ambalo labda alikuwa alifikiria kwamba bwana pamoja na na na yangu lakini unatembea na na miguu eh, hikma ya uislamu kuondosha yale mafundo na vitu kumbu. lakini kama haiwezekani kama mtu anaendesha pikipiki au basikili, eh, hata gari basighaisuiwi sana kwa vitu hivya moto kwamba mtu aache aanze aach aazkua nanyoesha mkono basi itakuwa hana tena ile eh, tarikizi, au concentration ya kuangalia mbele na sehemu anayoendesha kwahiyo ukiwa na mtu anaelesha kukusalimia basi si kwa, si mchukulie heri namdhanie vizuri kwamba e, anaogopea labda akianza kunyosha nyosha mikono kunisalimia anaweza akasababisha ajali lakini inavyotakikana kwa adabu za kiislam katika salam ni aliyopanda kipande chochote kumsalimia yule ambaye anatembea kwa miguu na miguuhanatembea kwa miguu kwa unapita watu wamekaa basi pale tena hakuna wa llikaa chinptkutwatuwamekaakundsbnptemea mikono yako haikuathiri kasema ntaanguka nikiwasalimia nik hapana unawasalimia assalamu alaykum warahmatullahiwabarakatu jamani unapata zile thawabu zaidi kwa hiyo ukiwa umekaa unaweza kumwahi anayekuja au kamsalimia lakini tukifuata zile kanuni na adabu za kiislam ni kwamba anayetembea anamsalimia yule ambaye amekaa na kama wotu wawili wanatembea basi yeyote atakimwanza mwenzake ni vyema kama tulivyoona wotu wawili mnatembea amna hamna vipando basi yeyote katika nyinyi ataanza kumsalimia mwenzake na, na, na baadhi ya maulamaa wanasema kwamba ni bora kwa yule ambaye kama ni kiumri ni mdogo basi awahi kumsalimia mkubwa kabla mkubwa ajamsalimia mdogo kwao hizi ni baadhi ya adabu vile vile zinazohusiana na masala mazima ya salamu vile, vile katika adabu za salam ni kuitikia, kuitikia, salamu inapokuwa, imesalimiwa. kuitikia salamu ni unaposalimiwa basi lazima kutki utkiaanokuawaawambalazima uitikisa wezako amekusalimiausipoitikia maanaake tena إلى أن نقلنا شعري، ونحن نقلنا تفسيري سيقوى زوري. سكوموديا، عثمان بن عفان رضي الله عنه، موجات كما صحابه وكوب وكب وسلطانته صلى الله عليه وسلم، قال: كومسكتيني. أنا كابيتا قال: مسكتيني، سعد بن أبي وقاص، موجات كما صحابه وكوب وسلطانته صلى الله عليه وسلم، فألقى سعد السلام على عثمان، فنظر عثمان إليه ولم يرد التحية. saada akamsalimia ndugu yake uthman assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu uthman akanyanyua kichwa chake akamwangalia lakini hakumjibu akaona hii kuna tatizo hakumuunzmaanake nimetoa salamu kubwa ameisikia ameniangalia lakinakaniacha mapaanasoma uran amekaa anafanya dhikri msikitini sad akaenda moja kwa moja kwa omar bnulkhatab amir lmuminin omar akasema kweli unavosema ni kweli akasema kweli kabisa basi tumwite akaitwa uthman bnu afan na amir lmuminin othman akaulizwa alipoulizwa akasema mimi sikufanya hivyo siku- sikuacha kumwitikia huyu bwana salamu yake akasema bwana bwana ume- ukaniacha hivi kuniitikia pale l ndiomakarejesha kumbukumbu zake nyuma akakumbuka kwamba alikuwa amekaa msikitini lakini huwa mara nyingi anapofikia katika dua ambayo imekuwa imeombwa na nabii yunus alaihisalam pale alipokuwa amemezwa na yule samaki ndani ya tumbo la samaki uthmanbn afan huwa anakuwa anapoteza fahamu kabisa inawezekana ukamuona kama vile anakuangalia kumbe yuko mbali kabisa anaogelea katika mambo ya allah subhanahu wa taala uthmani akasema nilikuwa nikisoma pale ulipokuwa nimekuona nilikuwa nikisoma la ilaha illa ant subhanak inni kuntu min ahalimin nilikuwa nikisoma qauli ya nabi yunus alaihi salam pale ambapo alikuwa amemezwa na, na, na, na samaki yule ndani ya tumbo la samaki akimwomba mwenyezi mungu kwamba hapana mola isipokuwa wewe na, na, na, na utakasoni wako hakika mimi nilikuwa miongoni mwa watu waliodhulumu nafsi zao naomba radhi ndugu yangu sikuwa na lengo la kuto kujibu salamu zako lakini ilikuwa sikuoni kabisa wewe mbele yangu ulikuwa haupo mimi nilikuwa nipo na mambo mengine kabisa ambaye yanahusu allah subhanahu wataala yale ikaonekana kwamba kweli hakukuwa na chuki wala hakukuwa na jambo lolote isipokuwa tu alikuwa ameshughulishwa na uran na, na, na mn ake na mazingatio alikuwa anayapata ndani ya quran hiyo hapa vile vile tunapata mafundisho ndugu ndugu zangu kwamba maisha sasa hivi hivi yamekuwa magumu sana watu sana. Sa unamsalimia mtu yako kabisa machoni bwana fulani anapita wala hakujibu usianze kuweka dhana eh? kwa sisi na tumekuwa pesa dhananasisi tumekua bwana wadhanabaaanamsalimia anitikii ananiangalia kama nyanya mbichi sijui kitu gani maneno mengi utaleta kumbe hujui maskini ya mungu bwana huyu ametoka nyumbani kwake ana matatizo amegombana na mke wake au labda imekuwa shida siku ile anafikiria mambo ya mengi kichwani kwake we unamsalimia yeye yuko mbali kabisa mchukulie kwamba ndugu yako amekuwa mashughuli Eh, na siku ingine ukikutana naye mwambia bwana siku nimekusalimia ndugu yangu barabarani hivi hivi kuniitikia bwana atakwambia ndugu yangu sikukuona bwana eh, saa ingine mtu anakuangalia ndugu yangu hivi lakini hakuoni kabisa ana mambo mengi kichwani kwake anafikiria vitu vingi kwa kwahiyo usiwe ni mtu mwenye kutafuta visababu sababu tu tu eh, kwa sababu umemsalimia lakini hakuoni yuko mbali kabisa na shughuli zake na anashughulishwa maswala ya kuzingatia kwenye quran Sisi leo tunashughulishwa na dunia dunia tukavi, chwani, subuye, dunia imetukaa vichwani kila mtu akiamka asubuhi anaangalia yake wenye nini kwa hiyo anaeza sngine akawa na kumbe hakuoni kwa sababu e, dunia ameibeba yote kichwani kwake sasa mtu kama huyu ndugu yangu msamehe wala usidhani kwamba hajakuitikia salamu katika nia iliyokuwa mbaya bali inawezekana akawa ameshughulishwa na mambo mengi zaidi vile vile katika adabu za, za kusalimiana ni mtu kumsalimia, mtu kumsalimia na kumsimamia kama unampa kama unampa heshma h ni katika mafundisho na ni adabu za kiislam tunahadithiwa na umul aisha anha anasema ma raaitu ahada min anasi kana ashbaha binabii fi kalamihi wa hadithihi wa jilsatihi min ibnatihi fatima i sikuwahiish nasema sikuwahi kumuona mtu anayefanana sana na mtume katika maneno yake katika hadithi zake katika kukaa kwake kushinda binti yake fatima ftimaradza mwenyezimungu zimwendee wakana nabii h wsa idha raaha qadima na mtume alikuwa akimwona fatima anakuja kwa mbali rahaba biha anasimama anamkaribisha vizuri sana thumma qama laha waqabalaha kisha anamsimamia na anambusu mtoto wake katika uso wake thumma akhadha biyadiha kisha anamshika binti yake mkono wake waajlasaha fi makani na anamkalisha sehemu alikuwa amekalia yeye mtume subhnllah mapenzi makubwa kabisa ya mtume ymtume salahulh wasalam kwa binti yake fatima ni mafundisho tunatakiwa tuyapate sisi waislamu sasa hivi ni wazazi wangapi ambao wanawabusu watoto zao wa kike vichwani eh, wanawaonyesha mapenzi kwamba wanawapenda ni wangapi ni fundisho tunalipata katika mafundisho ya mtume salah alh wasalam vile, vile fatima alikuwa akiendewa na mtume sa wasaam rahabat bihi anamkaribisha kwa makaribisho mazuri kabisa thumma qamat ileihi kisha anasimama fatima waqabalathu na vile vile anambusu baba yake usoni jinsi walivyokuwa akipendana mtu na binti yake haya ma- ma- mazungumzo mazungumzounahadithiwa nabii aisha anha Kwe, hapa, tunapata mafundisho kwamba r m- anaweza akamsimamia mtu kuonyesha mapenzi yake kuonyesha heshima yake kwa ndugu yake mwislam hii haina tatizo lolote lakini hivi vijana tunasema ah shirki bwana bwana mtu ni mtu ni mwenyezi mungu tu kusema kweli tumepitwa kando na hadithi kama hizi tumepitwa kando na adabu za kiislam utakuta kabisa mtu kakaa anakuja mtu wa makamo kama baba yake shekhe labda na nini yuko tu chini anampa mkono ah bwana bwana bwana ukimwambia sasa uki ah, shiruki, kwa nini utapata shida gani ukimsimamia shirki hatuwezi watu bwana anatakiwa kusimamiwa ni mwenyezi mungu tu, yani tu yani tunakuwa tunatafsiri finyu kuhusiana na mafundisho ya kiislamu tunafasiri katika tafsiri zilizokuwa finyu kabisa si kweli akipita pale lakini akipita afande pale utasimama wewe mwenyewepndady asabau i fad lakini heshima ile ya kiislamu na adabu za kiislamu tunajaribu kuzitafsiri kwa mapenzi yetu na kuonyesha kwamba tunaelewa zaidi kumbe kusema kweli ni makosa mtu mzima mtu mwenye heshima zake mtu mwenye maadili mazuri alim e, mwanachuoni wa kiislam msimamie msimamie msalimie kwa htiram na heshima uonyeshe kwamba unaheshimu kile alicho alichonacho yeye kamaymtume alikuwa ni mtume wa mwenyezi mungu lakini alikuwa kims, akimsimamia binti yake ambaye ni hana utume wowote ni binti yake tu ni ni ni ni, ni, eh, ni kubwa inaonyeshwa katika mazima ya adabu vile vile ni, ni, ni, ni, ni, ni zawadi wanapokuwa bityakeet na anakwenda sehemu na kuna watu nawajua kule ni vyema wakamwambia ndugu yangu naomba nifikishie zawadi zangu kwa fulani na fulani na fulani au na waislamu wote wape zawadi zangu hiyo ni zawadi nzuri ambayo watu wanatakiwa wawe wanapeana kwa sababu vile vile ni kuombeana dua njema e, na kusafishiana nyoyo ndugu zangu wasikilizaji hiyo ilikuwa ni adabu za kusalimiana na kuna mengi ambayo tumeyafupisha kwa ajili ya kuweza kuokoa muda lakini kwa mukhtasar hizi ndizo adabu ambazo muislam anatakiwa azilinde na azichunge katika masala mazima ya kusalimiana lakini hapa ningeweka zindusho au uzindushi wa mwisho kabla ya kufunga mada yangu katika swala zima la kusalimiana kati ya wanaume na wanawake haikatazwi kwa mwanamme kumsalimia mwanamke anayemfahamu kwa salamu ya kiislamu assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh haikatazwi wala mwanamke kumsalimia anayemfahamu katika ndugu zake mwalimu wake anafanya naye kazi haikatazwi kinachozuiliwa ni ile kupeana mikono kati ya mwanamme na mwanamke na hili ni swala ambalo limeenea katika mweji tamaa wetu kusema kweli na limekuwa ni tatizo ambalo eh, linaonekana kwamba ni dogo lakini ni kubwa kwa sababu limeenea kwa kasi na kila mtu anaona kwamba mbona hakuna tatizo lakini tatizo liko kwa sababu uislamu umetukataza wanaume na wanawake ambao sio mahram mtu ambaye anaweza kumuoa huyu mwanamke au mwanamke akaolewa na mtu huyo kumpa mkono haifai na mara nyingi watu wamekuwa wakifanya hivi kwa sababu tu labda ya zile mila na, na ile urfu na watu hawaelewi na saa sangi mtu mwingine anaona labda kumdhalilisha mtu mbele za watu si vyema kwa sababu bado hajaijua ile adabu ndio maana tumeamua kufundishana ili e, tuweze kuelewa adabu hizi na tuondosheane mizigo ambayo iko katika kuhili, katika nafsi zetu kusema kweli katika usmaatia uliendea jambolote hl auan emanaumsanwospn mkonowkww lamzao pputk kma majai yamitiakini mikono wao kwa wao wao wao wanawake wanaposalimiana mikono wawo kwa kwa ili dhambi zao kama majani ya miti lakini vile vile ni katazo kumsalimia mwanamke kwa kumpa mkono na mwanamke nwanae umsalmi kwa kumpa mkono haya ni mambo ambayo kusema kweli tunatakiwa tujihadhari nayo na tujiepushe nayo ili tusiye tukaharibu zile salamu zetu zilizokuwa tumefundishwa na mtume salahu lahi wasalam e, ndugu zangu wasikilizaji kwa hayo machache tunamwomba allah subhanahu wataala ayathibitishe katika nyoyo zetu na katika matendo yetu na atusamehe madhambi yetu ambayo tumeyafanya E, kwa njia moja au nyingine katika masala haya ya salam na kusalimiana na tunamwomba allah subhanahu wataala ajaalie salamu na amani na mapenzi katika jamii yetu yawe ni yenye kudumu siku zote waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh