بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين ولي الصالحين ولا عدوان إلا على الظالمين. أحمده حمد الشاكرين الذاكرين وأستغفره استغفار المذنبين المقصرين أكمل لنا الدين وأتم علينا النعمة من بين العالمين، وجعلنا من أمة خير المرسلين. قال وهو أصدق القائلين: "ومن يبتغ غير الإسلام دينا فلن يقبل منه وهو في الآخرة من الخاسرين" وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له إله الأولين والآخرين وقيوم السماوات والأرضين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أفضل الأنبياء والمرسلين وسيد ولد آدم أجمعين صلى الله وسلم عليه وعلى آله الطيبين الطاهرين وعلى صحابته الغر الميامين وعنا معهم ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبعد السلام عليكم ورحمة الله وبركاته نشكر الله سبحانه وتعالى ناكم تكي رحمة كيونغو زيويتو بونامتوم محمد صلى الله عليه وسلم وبينزو اسكليزادي na kuzungumzia mtiririko wa adabu mbalimbali za kiislamu kama zilivyokuwa zimefundishwa na mtume salu l wasalam na alhamdulilahi kwa idhini ya allah subhanahu wataala tayari mpaka sasa tumekuisha zungumzia adabu nne miongoni mwa adabu takriban 18 ambazo tumepanga kuzizungumza tumeshazungumza adabu za misikiti mwislamu anatakiwa afanye nini akiwa msikitini na adabu zake vile vile tukaja tukazungumza kuhusu adabu ya kuzungumza mwislamu anatakiwa azungumzaje na na, na wanaadamu wenzake na afuate taratibu gani vile vile tukaja tukazungumzia adabu ya kula na kunywa e, na tukaona mafundisho mbalimbali ya mtume salahalh wasaam kuhusiana na hilo na leo inshaallah tutaangalia e, adab ya mizaha na michezo adabu ya mizaha na michezo ili tuone uislamu ne tunapokuwa tupo katika michezo basi kuna adab zake za kiislamu uislamu haujakataza kataza mchezo lakini umeweka taratibu za michezo yenyewe vile vile adabu za mzaha uislamu sio dini kakamavu ambayo haina mizaha ndani yake bali kuna mizaha tumefundishwa na mtume sallahu alaihi wasallam lakini vile vile tujue zile taratibu za mizaha zinakuaje na ipi mizaha isiyokubalika katika uislamu wislamu kwa ujumla wake umewalingania waislamu kuweza kujihusisha na michezo kwa sababu michezo ni muhimu katika kujenga mwili wa binadamu na katika kujenga roho yake na akili yake kwa hiyo uislamu haukukataza michezo hali kadhalika waislamu hawakumkataza hawakukataza waislamu kufanya mizaha ni watu time zote wako serious tu hapana bali wakotpanaaislamu umeweka mizaha ambayo huingiza furaha katika nyoyo za watu huingiza bashasha katika nyoyo za watu na walikuwa waislamu katika zama za mtume w wakifanyiana mizaha lakini hali ya kuwa imani zao ni thabit kama majabali kamaaabaata vifuo vile, vile waislamu katika zama za mtume salahu lahi wasalam wakifanya mashindano ya michezo mbalimbali yenye mbali, faida kama michezo ya kulenga shabaha michezo ya uogeleaji michezo ya kushindana katika farasi michezo ya miereka michezo ya kushindana mbio yote hii ni michezo iliyokuwa ikifanyika katika zama za mtume salahu alahi wasallam na watu walikuwa wakishindana na watu walikuwa wakishangilia katika haya ambayo alikuwa amefanyika uislamu yote hayo umekuja umeyaruhusu lakini umeyawekea adabu maalum na malengo kwamba mtu anapokuwa anafanya ile michezo basi anaifanya kwa malengo maalum vile vile tunaona E, masahaba walikuwa wakipupia kuwafundisha watoto wao michezo tofauti tofauti ambayo inajenga miili yao na inakuza misuli yao na inakuza uelewa wao na ufahamu wao katika mambo mbalimbali yanayohusiana na jamii ambayo walikuwa wakiishi e, katika michezo kuna michezo ambayo uislamu sla umeitoa ume, ume, ume, ume nje ya mipaka hiyo na kuna mizaha ambayo uislamu vile vile umeitoa nje ya mizaha inayoruhusiwa na inayruhusiwa katika kipindi hichi na mada hii ya siku hii ya leo tutaona uislamu umeangaliaje masala mazima yanayehusiana na michezo na mizaha ili nasi tuweze kujipima na kumwigiza mtume salllahu laihi wasallam na masahaba zake waongofu kuhusiana na e, adabu hizo kwanza kabisa tunaelewa kwamba michezo sasa hivi imebadilika imekuwa sio michezo tena bali nimekuwa ni nni ni, ni, ni, ni mambo ya kutembea uchi yaani kama vile mchezo unampa mtu uhalali wa kuwa uchi kwa maana kwa ya kwamba ili awezi kucheza mchezo wake vizuri basi ni lazima avue nguo zake zote kabisa abakie nakakinguo kammoja tu basi ndo anasema sasa hivi naweza nikafanya mchezo eh, huu wa aina hii lakini kusema kweli eh, tuone mtume alaihi w anatufundishaje kuhusiana na michezo siku moja tunahadithiwa kwamba kuna vijana miongoni mwa vijana wa mji wa maka walivua nguo zao zote wakabakia na, na, na vichupi tu vya zile nguo e, nguo ndanieuzwakazifanya kama vituvyakupiganiawakaanafanya mchezowakupigana michezo anamuwezkele ziko mbili hapo wakati wale vijana wakiwa wanafanya hivyo wakapita masohaba wawili wa mtume salaawasaa a wakshangawa tndlile lakini wale vijana hawakujali fityanu fastazatnbih wale vijana hawakujali wakawadharau waka, waka, waka, waka, waka na wakawa kama waka vile wame, mzaha yani wamewafanyafanyia kebehi, kebehi wale masohaba kwa kuona wanawashangaa wakaendelea na wali wali hivyo akapita mtume w karibu yao wakati wakicheza na wakawa wanaendelea kucheza wala hawajali kwamba anayepita pale sasa hivi ni mtume alayhi wasallam. lakini baadaye walivyokuja kushtuka kuona mtume amekaribia amefika karibu na anawaangalia na wakagundua kwamba tendo lile limemkera mtume wakanyamaza kimya kila mmoja akachukua njia yake anakwenda alipotoka mtume tafarau wakanyama k wakaifari aardi ikekuama na akafika huku akisema subhanallah la minallahi, la minallahi stahyu wala min rasulihi mtume kama amesema neno la kuonyesha mshangazo kwamba subhanllah ametakasika mungu hawa vijana si kwa mwenyezi mungu amemwonea wa aibu wala wakajistiri mbele ya mtume w wakati akizungumza hivi alikuwepo huyu mama mlezi wa mtume ummu akisikia maneno yale na umu amuima akamwambia mtume w stagfir lahum ya rasulllah waombee msamaha kwa mwenyezi mungu we mtume wa mwenyezi mungu lakini mtume akawa amenyama za kimya wa alahat alaihi likai yastaghfir lahum na akasisitiza huyu umu aima kwamba ewe mtume waombee vijana wale msamaha kwa mwenyezi mungu lakini mtume lam lahum wystafir msamaha maelezo hayo maelezoayamepokewa na ahmad na imam atabarani katika maelezo yao hapa tunaona mtume wasallam, pamoja na kuwa yeye ni rahma wa walimwengu na alikuwa mwepesi sana wa kuwaombea watu msamaha kwa mwenyezi mungu wanapokosea lakini alinyamaza na hakuweza kuwaombea msamaha vijana wale ambao walikuwa wameanzisha tabia isiyokuwa nzuri miongoni mwa waislamu tabia isiyokuwa nzuri katika mujitama ya kuvua nguo zao na kubakia wamevaa viji chupi alafu wakawa wanacheza mtaani na hadharani wala hawajali amba kuna watu wakubwa wanapita kuna watu wanaangalia kuna wakina mama wanawatazama hawajali mtume akaona hili ni tendo ovu kabisa ambayo linataka litokee katika mshtama na hakuweza hata kuwaombea msamaha kwa mwenyezi mungu subhana subhanahu wataala kwa yale ambayo walikuwa wameyafanya kwa kwo hapa tunaona kuna kariio kali kabisa kama tunaweza tukajifundisha na tukio hili E, la kucheza michezo ambayo inakusababisha ndugu yangu ukae uchi mbele ya maelfu na mamilioni ya watu eti kwa sababu unafanya mchezo katika uislamu kusema kweli mchezo hiyo haipo unatakiwa ujistiri kadri ya uwezo wako halafu ndio ufanye hiyo michezo kama itashindikana basi fanya mchezo chumbani kwako usehemu yoyote ambako utakusaidia wewe kuweza kukuza mwili wako lakini si kufanya michezo inayopelekea kuvua nguo zote kuonyesha mwili wako mbele za watu unakasema kwamba huo ni mchezo huo sio mchezo vilevile vile, tukitoka katika mchezo tunakuja katika mizaha kuangalia naye mizaha ina nafasi gani katika masala mazima ya kiislam mizaha tumesema kwamba inaweza kuna mizaha ikawa ni ya halali mizuri haina matatizo na kuna mizaha ya haramu hebu tuangalie kidogo mizaha inapokuwa ni ya haramu inakuwa ni aina gani katika moja ya vita alivyopigana mtume salllahu alaihi wasallam waislamu walikoka moto na alikuwepo abdullahi bnu khudhafa ambaye nda walikuwa amiran wa jeshi lile na huyu e, abdullahi ibnu khudhafa alipewa uamiri na mtume salllh alh wasallam na kikosi chake kikaambiwa jamani mfuateni abdullahi ibnu khudhafa huyu ndio amiri wenu atakaloamrisha mumtii ndio kiongozi wenu katika msafara kama zilivyokuwa sua za mtume wa wasitoke watu watatu kusafiri mpaka kwanza wakaya wamchague mmoja wao au ndio kiongozi wa msafara au dio kiongozi wao na taratibu za kiislamu haziruhusu kabisa watu kujikusanya sehemu wakawa hawana amir hawana kiongozi kwa mtume akahusia kikosi hichi kwamba jamani kikosi chenu blahbhudhafa ndio atakeekuwa walipofika katika sehemu hiyo ya vita wakawa wamekoka moto mkubwa pale katika sehemu ile e, kwa ajili ya matumizi yao mbalimbali mbali, ikiwepo ni kupika ikiwepo ni kuota ikiwepo ni, ni, ni mwanga na hali kadhalika bdullahi akawauliza kikosi cake alasali alaikum samu wataa jamaikmmsknniikma si i amiri wenu wenu sasa si lazima na mnitii kama ni amiri wenba kikosi kikasema hamna wasiwasi amir bwana wewe ndio kiongozi wetu na lazima tukutii fa amara abdullahi ljunuda almuslimina an yalkuu bianfusihim fi nnar abdullahi akawaamrisha sasa wale wa askari sasa mimi kama kiongozi wenu nawaamrisha haya ingieni katika moto mmoja mmoja jitupe kwenye moto huu e watu wengine wakajipanga safu wengine wakasema jamaniebwacheni hii tena sio hiyo sio utiu katika uongozi Inakuwaje tena tena mambo kama haya haya watu wengine wengine wanasema wanasema kiongozi wakasema, hapana hapana hapana hapana mjaelewa hiyo haiwezekani kabisa na na abdullahi anavosema vile yuko serious yaani sio mzaha tena. ni amri kamanda wa majeshi jitupeni kwenye moto huo e, mtume wenu mnitii mmoja kuingia humo. E, makundi mawili ali na naabdullahi alipoona sasa watu wamekuwa serious is kwelikweli kuna kundi limekaa linatarisa kujitupa kuna kundi ligeilinawazuia akaendaksmahpana la tafalu fainama kuntu amzahu maakum msifanye jamani hapana hapana nilikuwa nikifanya mzaha mzaha na nyinyi kwa hiyo watu wengine wakacheka, wengine wakacheka wakakasirika mzaha hubana, gani gani huyu bwana mambo haya tunafanyiana auntuaumaayjeshi liliporudi waka, kabidi walishtakie lile jambo kwa mtume salllahl wasalam akasema man amarakum minhum bimasiyatillah yule atekewaamrisheni katika kumwasi mwenyezi mungu fala mwenyezimungu siku zingine msijekamtii atkewaamrisheni kumwasi mwenyezi mwenyezimungu msijemkamtii sijasema kwamba kiongozi kiongozi wenu basi mumtii katika kila kitu hapana atekewaamrisheni katika kumwasi mwenyezi mungu msimtii na hivyo hivyo mtume alaihi hiyomtume akawatanabahisha waislamu wote kuhusiana na mizaha ya halali na mizaha ambayo haipendezi kwa mwislamu kuwa naye mizaha ambayo huvuka ile mipaka ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na lengo hasa la mzaha ni kuleta u- ucheshi na ku- ku- kuingiza hali fulani ya watu kuwa na morali nyingine mpya lakini isifikie mizaha ikawa katika hali kama hii ya kuwaingiza watu katika majaribu kama haya maanake wengine wanaweza wakapatwa waka na mashinikizo ya damu kutokana na, na mizaha yenye aina hii vile vile tunapata mafundisho mengine y kuhusiana na mizaha ya mtume sallahu alahi wasalam moja mizaha ya kawaida kabisa na mtume mahayakawaidakaismtume alikuwa ni mtume wa wa mwenyezi mungu lakini alikuwa ni ni mtu kawaida sana mbele ya ya zake zake siku moja kwamba mtume mtume mtume mtume sahaba wake zahir ibn Hiram huyu zahir huyu anhu mmoja akiwa katika biashara biashara yake yake akifanya anakuja kwa na huyu iasais hamuoni mtume alaaam akaja ghafla akamkumbatia up akamshika kwa, kwa, kwa nyuma mikono na ilias, na zahir, hamwoni, na ili asigeuke zahir hamuoni akawa anasema niachie niachie bwana bwana nani amenishika nyumamkonokmaomshika alikuwa ni mtume alaihi sallaaawasala kisha baadaye zahir alipogeuka faarafa anahu nabiyu alaihi wasalam akajua kwamba huyu amenifanya hivi kumbe ni mtume alaihi wasalam falasaka zahir dhahrahu bisadri nabiyi salallahualhiwasalam zahir tena akajirudisha tena akaegemeza e, e, mgongo wake na kifuo cha mtume haya kunikamata sasa mtume mtume akawa na na na akiwaambia watu pale hadha huyu huyu jamani namuuza anamfanyia rafiki yake mzaha zahir waamaendelea kunikamatamkmamkiwambia wauwalioedua huy sahabazahi akanamwamiaaula tajiduni jukaida utanikuta mi nimeshazeweka biashara mbovu huwezi huwezi huwezi kupata na, na mtu mtu kama ambaye e? nimejichokea nini uwezi, uwezi kuniuza yani, biashara yako itakuharibikia na kununuauuestakuaikia hasara lakini mtume waa wakamwambia lakin inda allahi lasta bikasidin ya zahir lakini wewe zahir wewe mbele ya mwenyezi mungu sio biashara mbovu wewe ni biashara nzuri sana mbele ya mwenyezi mungu tunaona hapa ndugu <coughs> zangu waskilizaji jinsi gani mtume salllahu alaihi wasallam alivyokuwa akifanyiana mizaha midogo midogo na masohaba zake na hivi ndivyo ambavyo mtume alaihi wasaam alikuwa akivuta nyoyo za masohaba zake kwa kufanya na mizaha kama hii midogo midogo ambayo kusema kweli inakuwa inajenga ambayosahusiano mazuri inajenga kuingiliana, inajenga kumfanya mtu, kikuona, bashasha ndivyo alivyokuwa pamoja na mtume u mtumew alikuwa ni kamanda wa majeshi e, alikuwa na mambo mengi katika kichwa chake lakini vile vile hakuacha kufanya mzaha ya, mizuri, mizuri kwa ndugu zake e, wa islam na mtume wsaam alisikika tena katika hadithi nyingine akisema ini waindaabtukum la aqulu illa haqan mimi pamoja na kuwa nitakuwa nawafanyieni mzaha nacheza na, na nyinyi lakini huwa mara nyingi sismhuwa sisemi, sisemi isipokuwa nasema haqi tu maneno haya hadithi na hayahadi mepokewa naimamaa na mchezouaileile katika swala la, la michezo tuangalie e, vile vile katika michezo ambayo Eh, imeharamishwa au si vizuri ni kwa muislam kuifanya kwa sababu imekatazwa na mtume siku moja alipita abdullahi bnu umar bnulkhatab huyu ni mtoto wa umar bnulkhatab radha za mwenyezimungu zimwendee na baba yake alipita kuta kuna vijana wa wamekaa shabaha akafika wanashindana kiqureishi amekassasbahaal ya, ku, ya, ya kulenga ma, eh, malengo ambayo wamejiwekea lakini kwa bahati mbaya lile ile ile kile kitu ambacho walikuwa ki, wakikilenga ilikuwa ni ndege wamemkamata ndege wamemfunga kamba wamemweka sehemu anarukaruka lakini hawezi kuruka moja kwa moja na kila mtu akijaribu kupitia manati yake kupitia mkono wake kupitia kile anachokiweza kumpiga yule ndege kwa hiyo wale vijana wakaanza wakawa wanafanya ile shughuli kwa muda mrefu huko huko wanafurahi na vitu kama hivyo vijana anacheka hukanafurahijawalivomuona umar anawajia wakaogopa sababu naye ibn mtoto na alikuwa kama kama kama baba yake wanaogopa wakakimbia waka yule ndege pale nani mambo haya Ebu hapa, nani anafanya vitu mtume amelaaniwa mtu ambaye atakayefanya kitendo kama hichi kwani kuna hadithi ya mtume lala inasema lana man itakhada shaian fih ruhu garadan amelaaniwa yule ambaye atakayechukua kiumbe mwenye roho akakifanya kwamba ndiyo lengo la kufanyia shabaha huyo amelaaniwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala hadithi hii ipo katika kitabu cha imam muslim kwa kwaiyo kutokana na, na kisa hichi tunachokipata kutoka kwa abdullahi ibnu umar na hawa vijana tunajifundisha darsa kubwa kabisa kwamba uislamu ni dini ya rehma kwa viumbe wote hairidhii kabisa kuona mtu anamfanyia kiumbe mwingine kama ni ndege au mnyama yoyote ule kwamba ni mnyama wa kujifundishia wa kumfanyia mazoezi na kujifundishia shabaha wakati ule mnyama anaumia eh, kwa kupigwa anavunjika miguu na vitu kama hivyo kwa hiyo e, mtume sallam, aliweza kutoa mafundisho kama haya ambayo masohaba zake walienza kuyapandikiza katika vijana wa kiislamu ku, ku, ku, kuheshimu haki za wanyama na kwamba ni wa, wanyama wanafaki, wana, wanafaa watendewe haki kama ambavyo wanafanyiwa binadamu na bila kudhuriwa na kitu chochote kwa haya ni maneno ya mtume sallam, na katika hadithi nyingine mtume anasema la tatahidhu sheian fihi ruhu gharadan msikijalie msiki, kitu ambacho kina roho ndani yake kiumbe kina roho mkakifanya kwamba ni lengo la kujifundishia shabaha hivyo tunaona mafundisho haya liwe, ya mtume salahalawasalam yakionyesha kwamba mchezo inaruhusiwa lakini isiyo kwa madhara ya viumbe e, wengine waliopo ardhini tunajifundisha wa mzaha. mizaha kutupitia kwa mtume wasallam, kuingiza mizaha inaruhusiwa kuingiza bashasha na furaha katika nafsi za watu siku moja mtume alijiwa na mwanamke mmoja ajuz mzee kabisa akaja mpaka kwa mtume sws naye akafika na akamwambia ya rasulllah udu llaha an yudkhilani an yudhkhilani aljanna mwombe mwenyezi mungu aniingize peponi yeah mimi lengo langu na umri wangu wote na uzee huu ni pepo ya allah subhanahu wataala nawendo mtume wake muombe aniingize peponi e, ni peponi niingie mtume wa akamwambia umu fulani e, mama fulani e, pepo, oh. mama momeaniingizepeoneomwamiamama fuli ina la layadkhulha ajuz pepo haingii mtu mzee kama oh akawa sana na yale maneno ya mtume pepo haingii mtu mzee kama mimi. kwa hiyo nimeikosa pepo mwenyezi mungu subhanahu wataala akahuzunika halafu ikaonyesha katika uso wake dalili za uoga mkubwa ambao ulikuwa umempata yule mama lakini kumbe mtume mtume alikuwa vile vile na vile kum, na na alizungumza kwa kwa maksudi ajili tu kidogo ya kumtikisa kumfanyia mzaa akamwambia hapana ee mama lakinikumbe mtumkus hyo lakini nachokusudia ni kwamba hakika peponi wewe ukiingia peponi hutakuwa mzee kama hivi Eh, utarudi kuwa ni kijana mdogo kabisa msichana mzuri kabisa kama ulivyokuwa enzi zako zile msichana mzuri basi utarudi kuwa vile vile sio utaingia tena mzee mzee kama wewe hapo basi yule mama bibi yule akafurahi sana kwa yale maneno aliyokuwa amepiwa na mtume alaihi kwa hiyo yule bibi akawa amefurahi kabisa na moyo wake umeingiwa na bishara iliyokuwa njema na akaelewa kwamba mtume sal llahu alaihi wasalama hakusema yale maneno isipokuwa alikuwa ameyasema kwa ajili ya aweze kumwingizia kichekesho na na tabasamu katika uso wake na keli ule mama alitabasamu na akafurahi sana kwa mzaha ule aliofanyiwa na mtume wasalam, kwanza ilionyekana kwamba mtume alikubali kumwombea dua yake halafu pili alimfahamisha kwamba sio tu kwamba utaingia peponi kwamba utakuwa katika hali kama hii unakuja sasa hivi na mkongojo wako hata kutembea unatembea kwa shida hapana kule peponi utarudishwa utakuwa ni, ni msichana kama ulivyokuwa msichana zamani mdogo kabisa e, ndo unaanza umri wako ndi utakuwa hivyo kwayo mama akaingiwa na furaha mbili lakini mtume salllahualh wasallam alikuwa amekusudia kwanza kuweza kumfanya huyu bibia aliokuwa amekuja hali ya kuwa E, moyo wake una mambo mengi katika nafsi yake kwanza amfurahishe amwondoshee ule mzigo aliokuwa nao kwa kutabasamu kwa sababu mtu anapotabasamu anasema e, kuna mambo mengi katika nafsi ya mtu yanaondoka kwa sababu misuli inafanya kazi ya ziada kuingiza bashasha katika nafsi ya huyo mtu na kusahau matatizo yote ambaye labda alikuwa E, ameyapata kwa hiyo hapa tunaona ka mtume aa alikuwa anahimiza e, katika maswala ya mizaha iliyokuwa mizuri ambayo inaingiza furaha na ucheshi katika nafsi za zake tukirudi katika katika upande wa michezo e, vile vile katika michezo tunaona masahaba imehalalishwa ime, ime e, ni halali kuifanya lakini vile vile inakuwa mtu kujisifu ku, ku, ku, ku, kuji labda kwa michezo ile au kujiona iye bingwa kuliko watu wote E, pamoja nakuwa kuna ushindani haifai kwa sababu inaweza kapelekea so katika swala zima la kibri na kujiona kwamba hakuna zaidi yewe na ya tunayapata ambaye alitokea kwa kwa kwa, kwa masahaba ya mtume salahlah wasaam katika mji wa makka kulikuwa kuna mtu mwenye, mwenye nguvu kabisa jitu la miraba minne mtu waliu naiwa rukaa huyu rukana e, alikuwa anajulikana kwamba yeye hakuna mtu anaweza kumshinda kwa mieleka yaani ukiuliza upande wa mieleka nani ni susta wa mieleka utaambiwa ni rukana jitu limeshiba vizuri na ukienda katika ni lazima huyu alifahamika kwa shughuli hiyo hiyo katika michezo hiyo. siku moja huyu rukana mwelekalazima e, kile kiburi chake cha cha ni namba akanmamo ikafikia kwamba anasema akamwomba mtume mtume mtume hapo e, tu, tufanye awlaulwaalam Ee, akasema akawa kama hana nia na ile bwana niko tayari tena nitatoa hata aile mkotayari enatatoa hta kutaka kumsisitiza na kufanya amhamasishe mtume salllaawsalm kuingia katika michezo sababu alikuwa naju mtume anapenda aanapendapenda mchezo vitu kama hivyo akamshinikiza shinikiza basi mtume mtume akakubali bwana twende akaenda okay, katika kushindana akamshikzashikaasmtum lamtume salalwsala akamtupa chini bwana pamoja na miraba minne na kila kitu lakini mtume alikuwa na taktik nyingi za za miereka za, za kupigana mieleka kwa hiyo bwana rukana na na umashuhuri wake mtume mtume lawm akamwangusha kabla sijakaa vizuri umeshanikamata umeniangusha bwana tufanye mara nyingine tena na mbuzi tena nyingine akatoa ningine mtume akasema tuendelee wakaanza tena bwana rukana akajitayarisha vizuri mtume wasallam salalwaaa kam kumkamata tu rukana chini mara ya pili mbuzi imeondoka ya pili Aa, bwana na ya tatu, tatu zimekwenda na mara tatu zote kapigi, kapigizwa chini na mtume salallahu alaihi wasallam rukanakaanza kujifikiria na kusema sasa nitawaambia nini jamani familia yangu hizi mbuzi tatu zote moja nitasema imeliwa na mbwa mbwamwitu nyingine imetoroka hii ya tatu nitasema imeenda wapi maanayake uongo utakua umenishiameinajma ala alaika annasraak wa nugharimakudm usifikirie sisi tunaweza tuka, tukakusanyia tuka, tuka, tuka, tuka, tuka wewe gharama mbili kwanza tukupigize chini mieleka mara tatu halafu tukunyang'anye na mbuzi hiyo sio lengo langu chukua mbuzi zako wala usiende kuwadanganya familia yako nenda zako lakini katika kisa iti, mtume yakoch alikuwa nakusudia kumnyamazisha huyu bwana rukana asijione kwamba yeye ndiyo mpiganaji mieleka namba nambamoj hakuna anaweza kumshinda mtume alikubali kufanya hili jambo kwa sababu alielewa kwamba atamshinda na alitaka aweze kumfanya huyu sohabii asifikie katika sehemu ya kibri kwamba katika huu mji wote wa makka hakuna aniwezaye mimi kwa miereka mimi ndiyo mimi mtu akifikia hivi katika hata michezo basi kusema kweli inamuingiza katika mambo mengine ya kibri na kuwadharau watu wengine kwehuu tunapata ni jinsi gani ambavyo mtume slahlwasaam alivyokuwa akitoa mafundisho kwa masohaba zake katika mambo ya kawaida kabisa tukirudi katika maswala ya michezo vile vilevile e, kuangalia jinsi gani mtume salaalh wasallam alivyofundisha kulikuwa kuna sahaba mmoja manswari yeye alikuwa mashuhuri sana kwa mbio zake maanaake yyo ukimweka zile mbio za mita mmoja, e, humpa- humkamati kusema kweli kama upepo ankimbia vibaya sana na siku moja wakati wanarudi katika moja ya vita waislamwalikuenda kupambana basi watu wamechokachoka kiwa kuna hali fulani kama ya ya yayakonwamunmaneno ya, ya mengikabisaale na uchangamfu watu wamekaa muda mrefu na safiri, na vitu kama kama hivyo basi basi yule bwana akaamua kuchangamsha msafara haya jamani nani na mimi mbio? Eh, mimi? Kama post, basi, na nani mbio mnanijua upepo nini maneno mengi kabisa pale iko tayari kuingia uwanjani na mimi mbio hapa mita miamoja mita mia mbili amm tukimbie akaanza kurudia rudia ana, rudia amekaa anarudiarudiamasmekaaharkuwafadhaisha ah, na bana e, umona wa, watu wamekaa kimya awataki kushindana nawe unangang'ania uonekane kwamba we ndio hakuna anaweza kupinzana nawe bwana jaribu kuaheshimu watu bwana maneno yule bwana ule ushindani wake ukapelekea mpaka mtu mmoja alikuwa amekaa kma si mzungumzaji akamwendia mtume sallalwsaa huyu bwana mtume wa mwenyezimungu huyu naniruhusu mi bwana nimfundishe adabu kidogo kijana maanake anatamba ana, ana, sana kwamba watu wote hapa atuwezi kumshinda kukwambia shindana naye alafu tena ikaonekana ikaonekana mtu wangu ameshindwa mum aalaaseekambia shindaakashindwa tenakaonekana mtuwangu ameshindkani kwenye mstari wa mashindano kwamba okay sasa kaeni kwenye alama zenu zile za kushindania haya ngojeni alama zakushdnojenialama yakuamrishwa mwondoke ule salama akasema mm, bwana naomba huyu bwana aanzi kukimbia huyu bwana na amakilele yake haya aanzi kukimbia mimi nisianze mruhusuni kwanza ye. hai ainaaja kukaa pamoja naweza kusema nilianza kabla yake na nini mwacheni yule bwana bwana kweli kaka kwenye mstari pale kukimbia anza kukimbia ye, anza salama salama anza kukimbia jamaa akaanza akaanza akaanza baada ya kuanza huku nyuma akamkuta na basiule bwanaei knakamacha kwa masafa makubwa sana yule jamaa baada ya kurudi katika zile mbio wanakwenda na kurudi kurudi katika zile mbio alikuwa ali ni salama watu wanamshangilia na na na yule bwana kelele barabara nzima kujulikana mbio zake ameshindwa e. kwa hiyo pale kumwambia altanguliaalikuasaamwtuanmshangulbaalikuanapigkelelebarabara nzimala kujulikann mbo zakewdwwacha makelele mengi kuna watu wamekaa kimya kima wanauwezo akushinda wewe hiyo usijione wewe unajua zaidi au wewe ni mkimbiaji sana lakini wako wakimbiaji zaidi yako kwa hiyo katika michezo vile vile si vyema ikafikia sehemu mtu akajiona kwamba yeye hakuna kama yeye kuna watu wengine wanaweza kufanya vitu michezo isikupelekee kwenye ibri isikupelekee kujiona kwamba wewe ndio basi tena hapana bali michezo ikupelekee katika unyenyekevu na kuweza kufanya ile michezo kwa malengo yaliyokuwa ya mazuri na wala sio malengo ya kujijengea tukirudi katika upande mizaha mizaha tunakuta vile vile kuna mizaha ambaye mtume alaihi kujijengealmw alikuwa ameizuia ame, ame kutokana na kwamba inaingiza hofu katika nyoyo za wale ambao wanafanyiwa mizaha ile na tunapata maelezo haya kutoka katika kisa cha masohaba a mtume alaal wasalam ambao walikuwa wakisafiri pamoja na mtume sallahalaii wasalam na tunafaham safari za miguu farasi na vitu kama hivalfika njiani wamechoka kwenye kivuli wakapumzika mmoja zake akalala wengine ndugu yao pale wakamulakuroa na alikuwa ana kamba yake ambaye anaitegemea hiyo kamba katika mashughuli yake kushikia farasi na nini basi mmoja akaenda akataratibu akaichukua yi, ile kamba kama vile aina fulani ya kuiiba e, bwana e, akashtuka flaniaakastukakuta kwamba ile kamba yake aliokuwa kwamba ameipoteza njiani akawa amechanganyikiwa hajui kamba yake imekwenda wapi basi mtume nanlawaam alivyoona mambo yale yanayendelea na alikuwa ameona kwanzia mwanzo amenyamaza akawaambia masohaba zake kwamba mchezo ya aina hiyo haijuzi kwa waislamu kuifanya kwa wa sababu inaingiza hofu na oga na di na ile kujisikia dhiki katika nafsi za wengine mtume akasema la yahilu li muslimin an yurawia musliman si halali kwa mwislamu kumtisha kumuingizia oga au kumtisha mwislamu mwenzake hadithi imepokewa na abu daud kwa kutokana na, na kisa hici tunapata faida kwamba mizaha ni kitu ambacho kinaruhusiwa kipo lakini isiwe mizaha ile inapelekea katika kuingiza yani hofu na uoga na vitisho kwa watu wengine kwa waislamu wengine kwaho mwislamu ambaye kweli uislamu wake umekamilika hatakiwi afanye mambo kama haya asiwatishe waislamu wenzake sawasawa kwa ulimi wake au kwa mkono wake asiwatishe waislamu wengine kwa kumogupa, kwa ulimi wake kwa maana ya kuwatukana yule bwana yule bwana ulimi mkali mpaka mtu anamwogopa manake ukizungumza moja atazungumza ishirini dhidi yako eh, kwa hiyo mtu ana, anaogopia katika hali kama yote haya ni katika mambo ambayo mtume salllahlh wasalam aliyekataza vivile kumuudhi mwenzako kwa mkono au kwa jambo lolote vile eh, kumwingizia hofu na uoga vile vile yote haya hayafai kwa mwislamu kwa hiyo kuna michezo mingi ambaye saingine e, watu wanacheza anaweza kuwa mtu anakupa anakuambia jambo la kukutisha lakini sio kadaenakmbiia lakini tayari amekusha kuingizia uoga mpaka unanyong'onyea sasa hivi katika hivikatikaislam haifai vilevile kuna michezo mingine minginehata watu wetu wanaifanya naye tuwafundishe nakuta mo amejificha na labda nyuma ya mlango mwenzake anaingia anampigia kelele pale nguvu sana anamshtua mpaka yule anashtuka kabisa hata kama ameshika kitu mkononi anaweza kukiangusha basi hii nd ilokataza na mtume la yahilu limuslimn an yurawia musliman si halali kumislam, muslim kwa mwislam kumtishia muislamu mwenzake kwa jambo lolote kwa hiyo e, michezo hii ilikatazwa na mtume mtume katika nyingine alisema la ahadukum mataa la wala jaddan waman akhadha asa akhihi falyarudaha asichukue mmoja wenu kitu cha ndugu yake kama ni mwenye kucheza kufanya mzaha au kweli bila kuelewa fimbo ya ndugu yake basi akaihukua ya kiukwelikweli e, usichukue kitu cha ndugu yake mzaha kalala, basi ukasema yakenafanyamaa kalaskasemumwibie e, saa yake au simu yake hiialala hovyo huyu tuifiche siku nzima asione asioneangaiki alafu kesho tumrudishie tumfundishe adabu hapana mchezo kama huo na mzaha kama huo katika uislamu hauruhusiwi kwa sababu unamuingizia hofu yule bwana mambo mengi atakua anayafikiria na atakosa raha na uislamu autaki mtu akose raha rahale katika michezo ambayo inaruhusiwa katika katika uislamu ni watoto wadogo kucheza na midoli midoli hii kwa sababu kuna, kuna watu wengine wamefikia hata kuharamisha michezo ya midoli kwa watoto kwamba ni haramu mdoli ni haramu lakini kusema kweli eh, haijafikia kwa watoto wadogo daraja hiyo ya uharamu eh, kwa mujibu wa, wa kauli za maulama na hapa tunaona mtume mwenyewe eh, alimwachia mke wake aisha tunajua kwamba mtume aisha akiwa mdogo yani bado zile ametoka eh, tu katika biais akiwamdogotokakatika uschanawfikra zake zile bado eh, za kitoto alikuwa anapenda sana aisha anha midoli midoli midoli midoli na anakuwa na midoli wake, na midoli, wa wa ripomoha, na anakuwa mdoli wake ambaye anatembea naye naye alikuwa alikuwa akicheza mtume kahama yake kwenda katika nyumba, nyumba ya mume wake kwa hiyo katika vitu ambavyo vilipakiwa katika kama ni mabegi ya wakati ule basi na midoli midolinaye ikajazwa humo haya pelekeni kwa mume wake akaja katika nyumba ya mtume akiwa yuko na midoli yake siku moja mtume ile midoli akamuuliza ma hadha ya aisha nini hivi vitu hapa aisha alat banati aisha akasema ni ni wasichana wangu. Yani, ni midoli yangu, wasichana wangu wangu midoli midoli yangu mtume alikuwa ameiona pale shakmaacanwankna e, mdoli ambaye alikuwa ni farasi huyo farasi alikuwa na mbawa mbili an yani, ametengenezwa ya kwa mbili mtume alasalam akamuuliza ma hadha ladhi arahu wasatuhuna na huyu katikati hapa ni nani naye ni binti yako naye vile vile huyu namuona namwona pana mbawa mbilsh mb, ksema paa huyu ni farasi akamwambia e, nifassiobintyangu hifamkawamimbwona ni kma ana ana vitu katika mb, mb, katika mbavu zake nini vitu hivi ni nini aisha akasema niniisha hizi ni mbawa mbili hizi hizi mbili za kurukia hizi e mtume akasema la farasi farasi ambili, farasi mizikana, kumbi, tumisala, mwisha, farasi ana mbawa mbawa mbawa mbawa mbili mbili mbili mbili za kurukia na na na akashangaa sana kwamba kwamba aisha akamwambia fmbaambil kusikia katika visa visakwamba nabii suleiman alaalam alikuwa na na na na na, na, na, na, na, na farasi zenye mbawa zinaruka mtume faras zeyemm akacheka mpaka gego lake la mwisho likaonekana na i maelezo hayo yamepokewa na abu daud kwa kutokana na nini na ile mizaha ambaye alikuwa akifanyiana na mke wake bi aisha ambaye alikuwa bado ana, ana, ana zile fikra e, za, za, za utoto na anapenda kuchezea midoli kama kwa mtume kamahiimme hakumzuia mkewe bi aisha anha kucheza na midoli bal alikuwa nahe naye na akimfanyia mizaha mbalimbali na akitaka kujua hobi yake na kuiendeleza vile vile hobi kwa ajili ya kuweza kupata e, maisha mazuri nyumbani kwa hii vile vile ni mafundisho tunayapata sisi kwa mabinti zetu E, kwamba kwa, kwa, kwa wake zetu manake unaweza kukuta binti yako anapendelea kitu fulani na kama ni mdoli wake kama n nini basi zungumza naye anaitwa nani huyo mdoli wako jina lake nani wewe umempa jina j nani na vitu kama hivyo kwa sababu unamwingiza katika hobi yake na unampelekea e, kumhamasisha katika, katika kuwa na furaha na wewe vile, vile kama tunavyoona hapa na mke wake na we vile vile kama na mke wako nyumbani ana hobi za aina fulani fulani mhamasishe katika hobi kama hizo kanayezungumzia ka naye haya ni mambo ambayo tunafundishwa na mtume alaihi w e, katika mambo haya kama tulivyoona mtume sallam, akiwa anafanyia na mkewe bi e, aisha anha vile vile katika ya michezo mzaha na kuna, kuna, kuna, kuna swala zima la kushindana shabaha haya ni mambo ambayo tumefundishwa na wislamu. kushindana shabaha na mtume alaihi shabahan alipita katika kundi la waislamu hali ya kuwa wanashindana katika kulenga shabaha kutumia manati na vitu kama hivyo kwa hiyo akawaambia bani bani kana ramian irmu maa fulan kwamba haya nyinyi upande wa huku banu haya baba yenu nyinyi alikuwa ni, ni, ni mtu wa shabaha sana haya anzeni nyinyi sasa kulunga shabaha na mimi sasa hivi nitakaa upande huu wa huku tushindane mimi niko na kundi hili na nyinyi mko katika kundi hilo haya tuanze kushindana shabaha tunalenga katika sehemu ambayo tumeweka pale ya kuilenga kundi la la watoto wa bani Ismail hawa Kusema, ah, vipi jamani, mala vipi bwana lengi tena shabaha mmekaa kimya vijana wakasema qalu kaif narmi wa anta maahum vipi tuanze kushindana ewe mtume wa mwenyezi mungu wee uko pamoja nao bwana sasa tutashindana vipi sisi tuko peketu umekwenda kukaa na wale alafu tena watu tushindane tushindane mtume salllahlwsalam wakasema irmu ana maakum kuukum haya jamani kama ni hivyo basi shindaneni mimi nitakuwa upande huu na nitakuja upande huu na nitakuja upande huu nitakuwa katika pande zote mbili subhnllah ylikuwa mapenzi makubwa kwa vijana wa kiislamu kwa mtume alaihi slwa kwamba sasa mtume amekwenda kule utashindwa alafu tutashindana vipi tukimshinda na mtume sa itakuwa vigumu sasa hivi hiyo inaonyesha jinsi gani ambayo mtume alikuwa akishirikiana nao na akisikiliza fikra zao na mawazo wao na vilevile alikuwa ataki kuwaudhi wengine dhidi ya wengine lakini alikuwa akiwashaji akiwahamasisha mtume salahl wsalam katika swala so zima la kulenga shabaha ili waweze kuwa na, na, na, na, na kulenga shabaha vizuri eh, ambayo itawasaidia katika maisha yao ya uwindaji maisha yao ya vita na vitu kama hivyo kwa mtume tmeslwsalam hakuwazuia katika michezo hii mfano michezo hii ya shabaha na michezo mingine ambayo inakuwa inaacha athari nzuri katika nafsi za watu na inawajenga watu katika afya zilizokuwa njema kabisa hivyo ni jukumu letu kupata mafundisho haya mtume katika michezo mbalimbali na tuangalie michezo ambayo inakuwa ina, ina faida katika akhlaki zetu katika maisha yetu na yenye malengo yaliyokuwa mazuri ambayo hayatamtoa mtu katika mafundisho sahihi ya dini yetu ya kiislam vile vilevile e, washindani ambao wanashindana wanatakiwa wawe na zile akhlaq zilizokuwa njema kama tulivyosema ambazo zinakwenda sambamba na adabu hizi ambazo tuna tunazizungumzia na tunazifundisha tuna, tuna, tuna na vile vilevile e, kuelewa kwamba kuna kushinda na kushindwa kwa kwahyo hata kama unakuwa na timu yako wewe ya unaishangilia ikishindwa uelewa imefika wakati wa kushindwa na ikishinda ndio hivyo imeshinda tena kwayo isipelekee katika ile ile ushabiki Eh, wa hali ya juu mpaka inafikia katika maswala ya ya kuleta chuki miongoni mwa makundi ambayo yanakuwa yanafanya mashindano haya ni katika mafundisho vile vile ya dini yetu ya kiislamu tunahadithiwa tuna, tuna, tuna kwamba masahaba ya mtume w walikuwa wakipenda sana katika mashindano yao kushindanisha eh, farasi na ngamia kushindanisha mbio aliku wanapenda sana na katika mashindano yote Walikuweni, walikuwa wakiapa mazoezi farasi zao wanazishughulikia farasi zao kwa ajili ya mashindano yanakuja baina ya wakati wakati na wakati. na wa alikuwa na mtume alikuwa alikuwa ngamia huyo kweli mtu kiasi cha kwamba wanakuja ambay yanakuwakamuwawtuwaarabu kutoka maeneo tofauti kuja kushindana na hiyo ngamia ya mtume w ngamia yake ilikuwa inaitwa jina la ngamia linaitwa inaitwainaitwa hiyo ngamia ilikuwa haishindwi kusema kweli yani wanakuja watu pale wanaishindanisha wana, wana na ngamia ya mtume salallahualh wasallam akaingia katika mashindano mashindanoa jamani mi naingia mashindano haya mashindano enu ambayo mnayafanya namaingia akiangu eoamume alaalhwasalam huy anaesifiwafagangumashindano la yakaanza ngamia e, wa bedui na ngamia wa mtume salawsam wakawa wanachuana shingo kwa shingo shingo kwa shingo lakini dakika ya mwisho e, masahaba wamezunguka pale katika uwanja wa mashindano ngamia bedui ndi amekuwa wa kwanza masahaba wa mtume s wakawa wamehuzunishwa sana na jamburili. kwa sababu saolwameona kwamba mtume alikuwa akishangilia ngamia wake anakuja mashindano kama tunavyojua na mambo namaomashindanoni kwamba kila mtu anampigia kelele mnyama wake akimbie lakini hatimaye hatimae mbeduiakawa ndio mwenye kufurahi mwisho mtume ngamia ke ameshindwa ah, kwaowapata kitu katika nafsi zao kwamba ah, sasa tena ngamia, salama, hapa, salama, wa mtume mtume hapa ameshindwa alipoona zake wamebadilika kidogo akawaambia ala zaoon min yfa wadaaha illa wadaahu ina haa al llahi la yarfaa sheian min adunia illa wadaahu ni haki kwa mwenyezi mungu kwamba chochote atakachokipa cha atakapokinyanyua kitu hapa duniani isipokuwa vile vile atakiangusha kitu hicho hii ni ni, ni ni ni principle au hii ndio haki a allah subhanahu wataala msihuzunike sana eh? msihuzunike sana huyu nami wetu alikuwa akitufurahisha katika masiku ya nyuma lakini jamani amezeeka naye muda mrefu sasa anashinda sasa imefikia wakati wadamu mpya vijana sasa hivi wanaingia katika ngamia wengine watamshinda kwa hiyo msikasirike sana hii ni kawaida ya mwenyezi mungu jambo lolote anapolinyanyua basi vile vile hapa duniani vile vile huliteremsha jambo hilo kwa hiyo hapa anawafundisha masohaba zake na anatufundisha sote sisi kwamba katika mambo haya ya kimichezo kuna kushinda na kushindwa na hata katika, katika mambo ya kimwili binadamu, kuna, kijana inafikia sehemu unakuwa nakuakia zamani ulikuwa mchezaji mpira sasa hivi ukisema tu upige mpira tayari nyonge yote mfetuka. kwa sababu gani kwa sababu umri hauruhusu tena ulikuwa zamani siju unaruka sasa hivi ukiruka ndo unyanyu kitonnyuwa hunyanyuki, na machela hapo chini kwa sababu gani tayari umekushazeka yani umri wako viungo vyako tena haviendi havi sambamba na zile fikra okuwa nazo kwa hiyo ni hali ya viumbe inavyokuwa kwa kwayo mtume slawsa akawaambia mafundisho hayo kwamba kila kitu kinapitia katika marhala jamani eh, kinakua kina marhala ya yaya ya, ya ujana ambaye ni marhala ya nguvu na nashati na kila kitu na ushindi katika michezo kisha inakuja marhala ya uzee ni marhala ya udhaifu na, na, na, na, na kujikunja inakuwa sio marhala ni marhala nyingine kwa hiyo al adbau ameshindwa kwa sababu tayari amekushaingia katika marhala nyingine ya uzee kwa hiyo tunapata mafundisho mazuri kabisa kama haya kutoka kwa masahaba na mtume salllahu alaihi wasallam akiwaeleza jinsi gani ambavyo michezo inatakiwa kuwa kuna mambo mengi ndugu zangu wasikilizaji ambayo E, tunafundishwa na mtume slahalwasaa yote ikihusiana na mambo ya michezo tunakumbuka kile kisa cha mtume w akashindana mbio na mke wake mbio mbio na mke wake akamshinda mara ya kwanza mshinda kabisa sababu wakati ule e, mwembamba anakimbia kama upepo mtume biash eo m akaachwa kwa hatua kadhaa lakini baadaye alivyokuwa iisha livokua sahaua atayar e, ameshannepanenepa tena basi mtume salwsalam akalipiza kisasi naye siku moja akaja akafanya nini akamshinda yote hii ni katika michezo ambayo tunafundishwa na mtume salllahu alaihi wasalam kwamba eh, michezo ni mambo ambayo yana faida lakini kuna michezo mingine kusema kweli ya kupoteza wakati tu haina faida yote eh, wala haikuzi fikra za mtu sijui utakuta kuna, kuna keram sijui kuna dhumna kuna nini yaani hii si michezo ni michezo inaitwa ya kupoteza wakati sasa katika muislam hana muda wa kupoteza wakati muda, m- wakati ni kitu cha thamani sana kama sanm katika mwili wako afya nzuri na ikakufanya utoke na jasho na upate inakuwa Hi- inakuwa tena tena sio michezo hiyo ni kupoteza wakati bila faida na kusema kweli kupoteza wakati bila faida kunatakikuadhibiwa katika sherehe za ak- kiislam sababu unakuwa unapoteza rasilimali kubwa sana katika maisha yako siku moja katika makhalifa wa kiislamu wakhalifa wa zama za banuabas anaitwa abujafar lmansur maarufu kabisahyuhalifa alikuaamekaskaafnakuanza kuonyesha misuli yake katika michezo mbele yakhalifamaaaasanaw mamboa michezo gani nikuonyeshepfbaafaaiunazo ndugu yangu yanguaa akaanza kuchukua e, sahani visaani hivi anavirusha juu saan nyingi sanasnarusha uu nyingyingiaaabla ziatua chin anazidaana kuzirusha ten yani zinakwenda juu zinakuja chini michezo ambayo inafanyafanya maranyingi na wachina na watu kamanaushacmoaggemead abjatamshangilia wmsnd yaani kazi yote umefanya yo hiyo ndo nini unataka kunionyesha ah, ni ni yombo, haya eh, bwana haja- hata sijaweza ku-kumfurahisha kum, kum, asa ah, ngoja nimeonyesha nyingine Iko nyingine kali sasa zaidi ya ambayo nimekuonyesha akachukua alikuwa na fimbo fimbo zake eh, hizo ndefu ndefu lakini mwisho wa fimbo kule kuna kuna tundu limetobolewa kuna tundu ambayo ile tundu yani, kama u, ile ukichukua fimbo na fimbo nyingine ukiingiza katika ile tundu inapita ni, kama vile mtu ana, anaweza akafunga yani akaunganisha fimbo na fimbo kutokananale tundulkhknda inaganda kwenye ukuta labda wa, wa, wa nyumba hivi alikuwa wanymbaanashanneadaungiakenye tunuoatatundaarshaya kafanya, kafanya, kafanya, kafanya shughuli zake pale aka alipomaliza michezo yake akatarajia sasa huu utakuwa umemridhisha sana khalifa huyu na hapo naweza nikapata zawadi lakini baadaye halifa alipoonndomcheo kunionyeshamchukue jaman huyu mtandikenimbokohuyuantewakatwawatamepoteza wakati wangu paaambia sha michezo yenye maana hakuna mchezo yote hii michezo haina maana isipokua kupoteza muda kwanza mfundisheni adabukwanza yakutopoteza wakati wa watu, eh? wa watu. jamaabadala ya kupewa zawadi akala mboko kwa sababu ya kumpotezea kiongozi wa umma kwa michezo siokua nafaidatndugu zangu kuna michezo na faida mingine haina haina faida faida michezo michezo michezo ya kurusharusha kurusha nini masarakasi haya na michezo gani unakaa yani, muda mrefu hapo bao nimekula nimeamka obmkula meamka nimekuoaoto nikupoteza kusema kweli ausi karata sijuii nando imezoeleka sana katika mwezi wa ramadhani watu wanannua karata mpya cheza pale ikifika saa kumi na moja tunapoteza somu bwana So, sana sasa poteza so, ndugu yangu fanya vikri, allah wa ta'ala. unapoteza so, kwa karata mambo ya kijinga unapoteza so, ikmombeallasubhanawatal kwa kwabao nimelala nimeamka nimeoa namtaji hiyo michezo inaruhusiwa ni ile michezo inakuwa ina faida kwa muislam, na inakuwa ina malengo mazuri kwa ajili ya kuweza kumfanya muislam, aweze kufaidika nayo na mtume anasema nimatan fihimakathiru fi min nas asiha wlfaragh nema mbili kusema kweli hizi zinawadanganya watu wengi na zinawahadaa watu wengi nazo ni afya na mtu kuwa na faragha afya na muhadaa, mtu faraau anatumiaaf katika vitu vituiouwa na faida vile vile mtu kuwa na faragha kwamba hana faraha yani hana kazi inayemshughulisha naye humpeleka katika kufanya mambo ya kupoteza wakati wake bure ndugu zangu burendugu zanuail i adabu katika adabu za michezo na mzaha katika darsa zetu ambazo tunazungumzia adabu za kiislamu katika mambo tofauti tofauti tunamwomba allah subhanahu wataala ayathibitishe haya tuliyoyazungumza na aweze kuyajaalia katika matendo yetu ya kila siku tunamwomba allah subhanahu wataala aweze kuzilainisha nyoyo zetu katika mwezi huu mtukufu wa ramadhani tuweze kufanya mambo ambayo yatakuwa na faida na sisi katika dunia yetu na nafaida na sisi kesho mbele ya allah subhanahu wataala wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh