بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلله فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ama amabad assalamu alikum warahmatullahi wabarakatuh baada ya kumhimidi allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mwalimu wetu mtume muhammadin sal llahu lihi wsallam ndugu zangu waskilizaji ni fursa nyingine tena ya kuweza kukumbushana masala mbalimbali yanayohusiana na dini yetu tukufu mara hii kwa idhini ya allah subhanahu wa taala tutazungumzia katika mtiririko maalum visa vinavyokuwa vinatufundisha adabu za kiislamu katika mambo mbalimbali mbali. na tunaposema visa haina maana ya hadithi ambazo hazina vishiko isipokuwa ni matukio ambaye yalimtokea mtume sallau lhi wasalam na masohaba zake na ndani yake kukawa kuna mafundisho ambayo mtume salllah lh wasalam aliwafundisha masohaba zake adhabu katika maeneo mengi tofauti na tumeona umuhimu wa kuweza kuzungumza mtiriiko huu wa adhabu za kiislamu ili tuweze kujipamba nazo adabu hizi ambazo kusema kweli ndizo zitakazotumaizisha sisi waislamu na wasiokuwa waislamu katika akhlaqi zetu mienendo yetu na katika e, tabia zetu kwa ujumla ni adabu ambazo anatakiwa kuzifahamu mtoto na mtu mzima kwa sababu ndani yake kuna fadhila kubwa na kuna thawabu kwa allah subhanahu wataala miongoni mwa adabu tutakazozifundisha tutajifundisha adabu al masajid adabu za mtu kuingia au kuwepo msikitini anatakiwa awe na adabu gani tutaangalia adabu taamu washarabu adabu ya chakula yakula chakula na, kuny- na, na, na, na kinywaji tutaangalia adabu leabu waalmizah adabu ya mchezo na kufanyiana mzaha katika uislamu ikoje tutaangalia adabu lamal adabu ya kufanya kazi katika uislamu ikoje tutaangalia adabu nasiha adabu ya kupeana nasiha ikoje tutaangalia adabu tahiya adabu ya kusalimiana inakuwaje tutaangalia adabu ziyara adabu ya watu kutembeleana itakuwaje tutaangalia adabu lilmu adabu ya kutafuta elimu itakuwaje tutaangalia adabu dhikr adabu ya kumtaja na kumkumbuka allah subhanahu wataala ikoje vilevile tutaangalia adabu duaa jinsi gani mtu anatakiwa anapoomba dua zake afuate adabu gani ambazo zimefundishwa na mtume lhla wasalam vilvile tutaangalia al adabu maallahi aza wajala mtu kumfanyia adabu mwenyezi mungu subhanahu wataala kama ilivyofundishwa na mtume sl wsa vilevile tutaangalia al adabu maa rasuli salllahu laihi wasalam mtu kumfanyia adabu mtume salllahu laihi wasallam tutaangalia adabu tahara vipi mtu anatakiwa awe na adabu katika tahara yake anayoifanya au kujisafisha kwake tutaangalia adabu lkalam vipi mtu anaweza e, adabu ya mazungumzo atazungumzaje na, na, na mwenzake na ndugu yake na rafiki yake tutaangalia adabu libas adabu ya mavazi mwislamu anatakiwa katika kuvaa kwake afuate adabu gani na taratibu gani tutangalia adabu tutaangalie adabuafawaa abu ya, ya mwenye kusafiri anapokuwa yuko njiani anatakiwa ajipambe na adabu gani za kiislamu kiisla adabu adabuu adabu za mwenye kulala anatakiwa ajipambe vipi na namisho tutaangalie adabulyaiwafh tutaangali adabu, adabu zinazotakiwa katika masiku masiku ya ya idi na katika masiku ya furaha huu ni syu wenye kufundisha adabu takriban kumi na nane za kiislamu katika visa na matukio ambayo yatakuwa ni yenye kutuelekeza e, jinsi gani mtume salllahlhi wasalam alivyokuwa akiwaelekeza masohaba zake kwa kwahio tutakuwa tukizungumza kwa mukhtasar adabu hizi walau kama si kwa mpangilio kama ilivyozisoma lakini mwenyezi mungu akituwezesha katika kipindi cha mwezi wa ramadhani mwenyezi mungu akitupa fursa na wasa tutakuwa tumezimaliza adabu zote kuminanane ili muislamu aweze kujipamba na adabu hizo za kiislamu ambazo zimefundishwa na mtume swsaa tukianza na adabu ya mwanzo ambayo zimeichagua nimeona tuizungumzie adabu ya almasajid adabu ya misikiti na tumeona bora tuzungumzie hivi kutokana na e, waislamu wengi alhadilahi katika msimu wa mwezi wa ramadhani wanakuwa ni wenye kuhudhuria miskitini hiyo wanawezekana wakawa zile adabu sio wenye kuzizoea sana basi ni vyema mwislamu akaelewa adabu hizo ili anapokuwa yuko msikitini ajaribu kuzitekeleza na kuzifuata katika kutafuta radhi za allah na asiwaudhi waislamu wenzake ambaye labda kwa kuteleza kwake katika kutojua adabu za miskiti akafanya jambo ambalo linaweza likawa ni kero kwa ndugu zake ndugu zangu ni nyumba za allah zaewaislau as na alla subhaa maeneo aeneoyaliyokua bora kabisa katika ardhi hii aliyoomba kais taard ayombaeyezu subhanauwataaa kwani ndani ya miskiti kunateremka rahma kuna teremka utulivu na ndani ya miskiti hiyo inaimarishwa eh, na, na waja ambao mungu subhanahu wa taala amewasifu kwamba ni waumini wa kweli mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema katika sura tauba bd udblah min shian raim inama yamuru ya masajida llahi man amana billahi hakika yamuru masajida llahi wenye wan, kuimarisha miskiti ya allah subhanahu wataala man aamana billahi ni katika wale waliomwamini mungu subhanahu wataala wlyaumi lahir na wakaamini siku ya mwisho hali kadhalika allah subhanahu wa taala, wa ta'ala, wa ta'ala amewaandalia wageni wake wanaotembelea katika nyumba zake ambazo ni misikiti ujira uliokuwa mkubwa kabisa anasema mtume wsa katika hadithi sahihi iliyopokewa na bukhari na muslim man ghada ila lmasjidi au rah aadda llah lahu fi ljannati nuzula kullma ghadan aurah mtafa lh yeyote yule atakayekwenda katika msikiti au akarudi kutoka msikitini hakika allah subhanahu wataala amemwandalia mtu huyo peponi mafikio yaliyokuwa mazuri kabisa kila anapokwenda msikitini au akarudi kway haya ni mafundisho sallam, ya mtume alaihi wasaam yanayoonyesha fadla za mtu kutoka kwenda kuswali msikitini na akarudi nyumbani vilevile ndugu zangu wa islamu katika misikiti e, una umuhimu mkubwa sana misikiti hii na kujenga mujtamaa zetu za kiislam na nmiskiti hii ina nyadhifa kubwa sana katika kuweza kutayarisha jamii yetu ya kiislamu kwani misikiti ni sehemu ya ibada ni sehemu ambazo waislamu wanatakiwa wapate elmu ndani ya miskiti hiyo na uislamu unahimiza una, una, una S- nafasi ya msikiti katika mujtama au katika jamii iwe ni nafasi iliyokuwa kubwa nafasi ya heshma kwa ajili hii uislamu ukaweka adabu na, na, na, na, na na akhlaqiyat na zile mambo ambayo yanatakiwa yafanyike ya, ya yni kuna zile adabu na tabia ambayo zinatakiwa kwa mwislamu kuzifanya kila anapokuwa anaingia msikitini kwa ajili ya kuweza kuleta eh, heshma ya mskiti na vile vile kuwa na utulivu kuwa na unyenyekevu kuwa na, na, na, na, na, na usafi wa nafsi na vitu kama hivyo kwa ajili hiyo inshallah katika darsa yetu ya leo tutaangalia baadhi ya adab zinazotakiwa katika misikiti yetu ndugu wa waislamu adabu ya kwanza kabisa ambaye tunatakiwa tuifanye tunapokuwa tunaingia katika misikiti yetu ni tahiyatu lmasjidi ni mtu kuusalimia msikiti mtu atausalimiaje huo msikiti tunahadithiwa kwamba jalasa rasulullahi saw maa ashabihi rlahnhum <tumis> alikuwa amekaa as- mtume siku moja na masohaba zake radhi za mwenyezi mungu ziwaendee fi lmasjidi alikuwa amekaa msikitini liyualimahum umura dinihim ili kuwafundisha mambo yanayohusiana na dini yao wa fi athnai dalik wakati mtume wamekaa pale msikitini dakhala abu qatadata r nhu lmasjida aliingia huyu sahabia anaitwa abu qatada aliingia msikitini faraa rasul llahi sa wslam jalisan maa ashabihi yualimuhum akamwona mtume awsa amekaa pamoja na masohaba zake hali ya kuwa mtume anawafundisha fadhahaba abu qatada ila nabii swsa thumma jalasa maahum akaenda huyo abu qatada kwa mtume sawsa kisha akakaa na masohaba wale kusikiliza darsa ya mtume ws فقال له النبي صلى الله عليه وسلم: انت صلى الله عليه وسلم اكمم ابو قتاده، ما منعك ان تركع ركعتين قبل ان تجلسا؟ لكتوغاني ام باتشوكي مكوزويا، وسي صالي ركعام بلي قبله يكا؟ فقال ابو قتاده، ابو قتاده اكمم بنت صلى الله عليه وسلم كوكو يا رسول الله، رأيتك جالسا، wannasu julusu nimekuona umekaa na pembezoni mwako watu wamekaa fa qala nabi mtume akamwambia abu qatada idha dakhala ahadukum lmasjida anapoingia mmoja wenu msikitini falyarkaa rakaataini qabla an yajlisa basi na aru- aswali rakaa mbili kabla ya kukaa na haya maneno si kwamba mtume anamwambia tu abu qatada bali alikuwa akiwaambia na masohaba zake wote walioko pale na ndi hivyo hivyo ndivyo alivyotuambia waislamu wote ambao tu, tunafuata tuna, tuna, tuna mafundisho ya mtume s w kwamba tunapoingia msikitini basi ni vyema kuusalimia msikiti na kuusalimia msikiti ni kuswali rakaa b kabla mtu hajaka jingine katika adabu za misikiti ni kutonyanyua sauti mtu anapokuwa yuko msikitini msikiti ni sehemu ya adabu sehemu ya utulivu sehemu ya ibada si sehemu ya kupiga makelele ya aina yoyote kwa hiyo ukiingia msikitini jihadhari sana na makelele kwa sababu amirlmuminin umar ibn bnlkhatab anhu aliwazuia watu kunyanyua sauti zao siku moja katika msikiti wa mtume slawsa na akawakaribia sana kwa kuambia ijtanibu llag'wa fi lmasjidi jiepusheni na mambo ya upuuzi msikitini inna masjidana hadha hakika msikiti wetu huu la turfacu fihi laswatu hazinyanyuliwi katika msikiti huu masauti na makelele na siku moja aliingia umar bnulhatab r anhu katika msikiti akawakuta watu wawili ambao hawafahamu lakini aliwakuta wakiongea kwa sauti murtafiun kwa sauti ya juu na hapo msikitini alikuwepo mmoja katika masohaba akiitwa saibu bnu yazid anhu alikuwa amelala mskitini ar blhaab akamtupia huyu saibu alikuwa amelala akamtupia kijiwe kwa kumwamsha i alipoamka akamgeukia mar bnlkhaab na akamuona kwamba ndi waliomwamsha akamwita mar bnlkhaab na akamwambia hebu amka nenda kaniitie hawa watu wawili ambao wanazungumza hapa msikitini akaenda akaenda huyu mtu akawaambia haka jamani amiri uminin, anawaita walipokuja akawauliza nyinyi ni kina nani wakasema fulani na fulani mimi ni fulani na huyu mwenzangu ni fulani tumetokea katika mji wa tumeoke umar ibnulhaabu akaelewa kwamba hawa hawakuwahi kuelewa tahadhari zilizotolewa za kutozungumza hovyo miskitini umar ibnulkhaabu akawaambia lau kuntuma min ahli lbalad la aujatukuma ai dharabtukuma darba shadida tarfaani aswatukuma fi masjidi rasulillahi wsa lao mgelikuwa nyinyi ni watu wa hapa mjini basi ningewapiga ningewachapa bakora vizuri sana mnanyanyua sauti zenu katika msikiti wa mtume alaihi wsaam maelezo haya yameosimuliwa na imamu buhari kwao inaonyesha kwamba msikitini si sehemu kusema kweli ya, ya watu wa kupiga makelele na kunyanyua sauti zao na kuzungumza habari zao msikitini ni sehemu ya utulivu na hapa tunapata kwa mafundisho kwamba mwislamu anapokuwa msikitini anatakiwa awe hashia lqalbi moyo wake ni mnyenyekevu wala yathadathu bikalamin faishi haongei maneno machafu machafu wala badhiu wala maneno ya hovyo waydhkuru llahi bisautin munhafidh vilevile amtaje na amdhukuru mwenyezimungu kwa sauti ya chini hata la yushgl lmuslina wadhakirina an ibadatihim mpaka asiwashughulishe wenye kuswali na wale ambao wanamdhukuru allah subhanahu watala na ibada zao kwa hapa mafundisho ndugu zangu wa islamu nyiradi zetu hizi tuzifanye za chini watu wengine wanaswali kunyanyua sauti kwa nyiradi eh, ni jambo la heri kumdhukuru allah subhanahu wataala basi kwa sauti ya chini ifanye mwenyewe peke yako jisikilizishe mwenyewe lakini usiifanye kwa sauti ya juu vile vile kuna baadhi ya miskiti inawezekana ni siku ya ljuma inawekwa qurani pale kaseti inasoma kuanzia saa n nan saa watu wanataka kuja kuswali sunna wengine wanasoma qurani wengine wanafanya vikri basi ile sauti inakuwa urani wengiewanafanya vile il aa inaleta ina kero kwa wale wanaofanya ibada kusema kweli huu sio tuliofundishwa na mtume w katika masala mazima yanayohusiana na msikiti jambo jingine katika adabu za ndugu zangu nyhusd ni msikiti kuwa msafi kwa sababu katika zama za mtume wmtume alaihi wasalam alikuwa mwenyewe akihangaika kushughulikia usafi wa msikiti na aliwafundisha masohaba zake mambo mengi sana bado walikuwa wengine ni mabedui anaingia msikitini anatema makohozi anaingia msikitini anafanya nini basi mtume aliweka mafundisho mengi ya kuwaelezea usafi wa msikiti na jinsi jinsigani ambavyo msikiti unatakiwa uwe na wenye kufanywa kusema kweli mwanamke huyu alikuwa ni mwanamke wa kiafrika anajitolea amejitolea yeye mwenyewe wenda kusafisha msikiti wa mtume sw na kuutunza na mtume wa alikuwa akimwonea huruma na mara nyingi alikuwa akimuulizia hali yake anaendeleaje na kama kuna msaada anampatia alikuwa kila siku akija lazima ajue hali ya yule mama siku moja alipoingia mtume alaihi msikitini hakumwona yule mama ambaye alikuwa akimjulia hali zake siku zote fasala anha akamuulizia amba yule mama yuko wapi aqalu wakasema mtat ya rasulllah amekufa uyo mjumbe wa mwenyezi mungu ahbaruhu anahum qamu bitaksiliha wsalati alaiha wa dafniha na wakamfahamisha kwamba usiwo na wasiwasi ye mtume wa mwenyezi mungu tumesimamia mambo yote tumemosha tumemswalia na tumemzika katika taratibu za kiislamu mtume mtumes baada ya kusikia maneno haya akawa kama vile ni mtu ambaye amekereka na ameudhiwa kwa kuwa walidharau jambo la yule mama kwa nini wasimwambie wakati mtume mwenyewe yupo wakasema tusikusumbue mtume wa mwenyezi mungu kukushughulisha na mama huyu wakati tunaweza mtume akasema afala kuntum huyuwakuweuhuuikiauulatumuiaa hivi kitu gani kilichowazuia jamani msinifahamishe mimi kabla hui mama kitu gani kilichowazuia kisha mtume akasema hadhihi mamluatun dhulmatan ala ahliha hakika makaburi haya yamejaa kiza kwa watu wanaoishi ndani ya makaburi haya wainna llaha aza wajalla na hakika mwenyezi mungu mtukufu yunawiruha lahum bisalati alaihim huingiza nuru katika makaburi haya kwa mimi kumswalia maiti ambaye yatekeingizwa humu ndani je mnaona kwamba mmemkosesha huyu mama ambaye alikuwa ni mchamungu anafanya kazi ya kheri mmemkosesha fadhila kama hizo kwa sababu ya kudharau na mtume lh wa sallam, alifanya hivyo li kwa huyu mwanamke lianaha kanat taqumu biamalin avim kwa sababu mama huyu alikuwa akifanya amali kubwa kabisa wa huwa nadafatu lmasjidi wa riayatu na kazi hiyo aliyokuwa akiifanya ni kusafisha msikiti na kuutunza msikiti hivyo ndugu zangu waislam kuna umuhimu mkubwa wa kufanya usafi katika miskiti yetu kweli kabisa miskiti haipo katika hali ya kuridhisha Eh, kila mtu anaona kwamba hii sio kazi yake mtu kusema achukue fagio afagie labda aingie katika vyoo kule afanye deki au amwagie maji au aukute vumbi kwenye nani anaona kwamba shughuli bali subhana allah hii ni kazi ambayo mtume ameionyesha kwamba ni amalun aim ni kazi kubwa kabisa ya kuweka nyumba ya allah subhana watal katika nafasi iliyokuwa nzuri kabisa ndugu zangu wa islam katika adab, adabu adabu miongoni mwa za kanadau ni kusafisha misikiti yetu kuiweka katika hali nzuri kuiweka katika kuweka kupanda maua kufanya hali nzuri ya kimisikiti ambayo mtu akiingia kusema kweli inapendeza hivi ndio tulivyofundishwa na mtume salallahu alaihi wasallam na katika adabu kadhalika za msikiti ni yule mwenye kuingia msikitini kuwa katika haia nzuri katika mavazi yaliokuwa masafi na yeye mwenyewe kuwa msafi na hata kuwa na harufu nzuri ambayo itakuwa haiwakeri waislamu wenzake ambao wako pale msikitini tumepata vile vile mafundisho na na visa kutoka kwa mtume salllahu laihi wasallam kuonyesha jinsi gani ambavyo mwislamu anatakiwa awe katika msikiti Tuna, tunahadithiwa kwamba waislamu walipokuwa wakirejea kutoka katika vita vya khaibar walipita katika ardhi ambayo kusema kweli sehemu hiyo au katika mji ambao mji huo ni maarufu kwa ulimaji wa vitunguu na vitunguu haumu na walikuwa wana njaa hawana kitu kingine chakula basi wengi wao waka wakapupia kuanza kula vitunguu vile kwa sababu ili waweze kupunguza ile njaa waliokuwa nayo wakala vile vitunguu kisha wakaenda msikitini walipoingia msikitini mtume sws akasikia ile harufu na akaita mtume sw kwa kusema man lam lamyakulu liyusalluu li, maahu yule ambaye hajakula vitunguu basi natuswali naye waahara ladhina akalu hata tadhhabu raihatu lbasal wathaum min afuahihim na akaambia wale waliokula vitunguu vya vitunguu maji na vitunguu thaum kwamba jamani hebu kaeni kwanza huko msubiri mpaka midomo yenu hiyo harufu ya midomo hiyo iishe ndiyo muingie mswali kinyume cha hivyo amuwizi kuswali na sisi kwa ina maana kwamba mtume sallaal wasalam hakupenda wale waliokula vitunguu vile kuwaudhi ndugu zao waislamu kwa harufu mbaya ya mdomo ambayo ingeweza kuwasababishia kukereka katika swala zao na baada ya kumalizika kwa swala mtume salla alaihi wasalama akasema man akala min hadhihi shajarati lkhabitha sheian fala yaqrabanna fi lmasjid mtu yeyote atakayekula katika mti huu wenye harufu mbaya ma ni ni ni mbaya mbaya la mti mti dhatu wenye harufu awa i ti weye i asuataaani tiwenye hauuaaseaadhi ya walivyosikia maneno haya mtume ashaa imekusha anenohay vitungu vimekusha kuwa haramu kwa maneno ya mtume khabari hiyo ikamfikia mtume wa watu wanasema nini faqala lahu mtume akawaambia ayuhanas enye watu innahu laisa li tahrimun ma ahala llahu lii mimi sina mamlaka ya kuharamisha jambo ambalo mwenyezi mungu amenihalalishia shajara lakini huu ni mmea ambayo akrahu kusema kweli nachukia harufu yake mtume lahalwasalam akakanusha kwamba jamani sio haramu lakini ni mmea ambao kusema kweli harufu yake si nzuri sasa harufu inapokuwa sio nzuri inawaudhi inawaudhi waislamu waudhiwaislammskitini pale wanapokuja kus hapa tunapata mafundisho ya ya, ya ya ya mswaliji kuwa na harufu nzuri kuwa katika hali ya usafi halya ni mafundisho ndugu zangu leo utakuta mtu anaingia yaani ile harufu ya ya soksi inafanya msikiti mzima unanuka kwanzia kama aliingia dhuhuri mpaka maghribi msikiti utasikia harufu ya soksi soksi zinanuka ametembea ma nazo imeingia mafungas majasho anaingia nazo msikitini kuswalia harufu mbaya ukiwa umekaa karibu yake unatamani swala ishe haraka uondoke au sivo unaweza ukatapika subhanllah mwislamu hatakiwe awe katika hali kama hii ndugu zangu waislamu unafika kama soksi zako hizo zinanuka wacha nje kabisa huko ingia safisha kabisa mugu yako na sabuni hakikisha kwamba huwaudhi waislamu wenzako katika misingi kama hiyo lakini ah watu hawajali Tunana, ah mi baa na swala yangu nao na swala yake mradi naudhu wangu hii harufu haina tatizo kumbe harufu ni tatizo mtume slahwsalam wa aliyewazuia watu waliokuwa wamekula tu vitunguu wasiswali naye je sasa ingekuwa imepatikana harufu ya masoko kama tuliyonayo nadhani na angewapiga marufuku zaidi kwa hiyo ni muhimu sana tukachunga harufu hizi mbayambaya zinazotoka katika nyayo zetu zinazotoka katika makwapa yetu zinazotoka katika vinywa vyetu kusema kweli ni muhimu ndiyo maana mwislamu anatakiwa awe msafi anakwenda msikitini ajitie manukato huyu mwanamme anakwenda pale ananunukia vizuri msafi anatawadha mara zote anaingiza vidole kwenye kucha za miguu zile katika vidole vya miguu anasugua kuondosha harufu mbaya zinaweza kuwa zimejitokeza ili asije akawaudhi waislamu wenzake kusema kweli ni muhimu sana kuwa mwislamu kuweza kujitakasa na kuwa msafi anapoingia msikitini na allah subhanahu wa taala anasema katika surat l araf aya 31 ya bani adama yenye watoto wa adam dhuzinatakum inda kuli masjidin chukueni mapambo yenu na usafi wenu pale katika mskiti wote mnapokwenda basi chukueni mapambo mnaoyafahamu mapambo yenu mazuri kabisa kuweni katika hali nzuri nguo zenu safi zimefuliwa zimepigwa pasi zimenyooka hali nzuri lakini leo mtu anaingia msikitini nguo ziko hovyohovyo anasema ndo uchamungu waajali maenda kwa mwenyezi mungu wakati angeitwa tu labda na na na, na, na mkuu wa wilaya asingekwenda na zile nguo kama hizo kwa hiyo kuna umuhimu mkubwa wa kujali misikiti yetu na kuithamini hata katika mavazi ambayo tunayavaa katika usafi wa miili wetu na katika kujiweka katika hali nzuri ya kunukia vizuri ndugu zangu kwa hiyo ilikuwa vile vile ni katika adabu miongoni mwa adabu za miskiti. vile vile katika adabu za miskiti ni mtu anapokuwa tayari amekusha ingia msikitini na kukawa kumeadhiniwa basi asitoke kwasababu mtu anaingia msikitini eh, pale pale amekaa simu yake kuna anaangalia smyake kuna mtu anamngojea anatoka anakwenda anamgojeamita anatokanawendaalmuhimu mtu akishaingia msikitini kwa nia ya kuswali ameswali amekaa basi ya ya stoke, mpaka amalize kuswali na mtume alaihi amhtm alikuwa akiwahimiza masohaba zake na akiwa, akiwafanywa wapupie pupa iliyokuwa kubwa kabisa kuhusiana na maswala ya kutenda mema wanapokuwa msikitini na kujiepusha na masala yyote ambayo yanakuwa na vishawishi vya shetani ndani ya nafsi zao kwa ajili hiyo mtume aliwaamrisha masohaba zake kwamba wakiingia msikitini asitoke mtu yoyote msikitini baada ya kuadhana ameksha adhiniwa eh, asitoke tena mpaka mpakaaswali ile swala na siku moja tunahadithiwa na abu hureira anhu alikuwa amekaa katika msikiti wa mtume wsa na kulikuwa pale msikitini kuna kundi la masahaba na, na, na, na, na watoto wa masohaba ukafika wakati wa swala na ikawa imeadhiniwa adhana na wakati wa adhana akasimama mtu ili aweze kutoka msikitini abu hureira akawa anamwashiria yule mtu kumwonyesha kwamba faad asa abalai mtu huyu anayetoka amemuasi mtume salllahu laihi wasalam kaza mtume alaihi wsalam alifundisha kwamba mtu anapoingia msikitini na ikaadhiniwa basi si vyema mtu huyu akatoka kwa hiyo ni muhimu sana ndugu yangu mwislamu unapoingia msikitini jaribu kuacha mambo yako mengine nje ya msikiti eh, yasiku ya ya ingiza yakakupelekea ukatoka msikitini na ukaanza kutafuta e, mambo mengine ya kidunia Kusim, ah kitu fulani nilisahau kitu fulani hapana shetan anatafuta njia za kukutoa mskitini hiyo usije ukampa nafasi hiyo vilevile katika adabu za msikiti ni kuwepo na darsa katika miskiti kwa sababu darsa tunafahamndo zinazohuisha mskiti kuwa ni sehemu ambayo watu wanajifundisha mambo mbalimbali yanayohusiana na masala ya dini yao ndiyo katika sehemu ya miskiti na katika hili siku moja abu hureira radiallahu anhu hyu wa mtume salllah alah wasallam aliona watu wameshughulishwa wame sana na maswala ya biashara wameingia wame masokoni wameacha kabisa maswala ya kukaa msikitini na kujifundisha ilmu na hii ilikuwa ni baada ya kifo cha mtume salllahu alaihi wasalam abu hureira kusema kweli alihuzunishwa sana na hali ile kwamba watu wameacha kukaa msikitini kusoma wameingia masokoni ukiswaliwa tu salamaleikumaaleiku mtu haka anaondoka kwenda kukimbilia dunia hilo likawa limemkera sahaba huyu abu horera kuona kwamba watu wamekushaacha sunna ya kusoma dini katika msikiti siku moja akafikiria kitu cha kufanya abu horera cha kuwarudisha watu msikitini na akapita katika wakati anapita sokoni ikamwijia fikra akaona hii fikra ngoja aitekeleze leo akaita abu hurera kwa sauti iliyokuwa kubwa kabisa ya ahla suq ya ahla suq enyi watu wa sokoni dhaka mirathu rasulillahi sal wslam yukassumu wa antum hahuna mkoje nyinyi mirathi ya mtume sawasam leo inagaiwa msikitini nyinyi mko sokoni mnauza biashara zenu ala tadhhabuna fataakhudhuna nasibukum minhu kwa nini msiende mkachukue fungu lenu katika mirathi iliyoachwa na mtume wa faqalu wakakusanyika watu sokoni wakasema wa huwa iko ikwapi hiyo mirathi ya mtume aliyotuachia qala fi lmasjid abu hureira akawambia mirathi iko msikitini inagaiwa msikitini faasraa nasu ila lmasjid watu wakaanza kukimbia kwenda msikitini kuifuata mirathi hiyo ya mtume wabda qalil ada nas ili watu waliokwenda kule wakamrudia waqalu ya aburerawaa a abaera eweaba ea qad ataina lmasjida tume kwenda mpaka msikitini falama daalnahu tulipo ingia mskitini. lam nara sheian yuqassam hatujaona chochote kikigaiwa wama hamkumuona mtu kiigaiwa msikitini وقالوا وجدنا قوما يصلون ثم وكتا كنا واتوا نصالي وقوما يقرؤون القرآن نكنا واتوا ينجيني ونصوم القرآن وقوما يتذاكرون الحلال والحرام نكنا واتوا ينجيني ما إذا ما وعذا كوسيانا نمامو حرام فقال أبو هريرة أبو هريرة كوانبية ذاك ميراث محمد صلى الله عليه وسلم Ha, hiyo ndio mirathi ya mtume sallahalah wasalam niliyokuwa nimewaambia subhanllah abu horera alitumia njia moja ya kuweza kuwavuta watu na kuwakumbusha katika njia ya, ku, ya, ya, ya, ya ya kuhamasisha kwamba wanatakiwa wasome dini kusema kweli watu hawa walimchukulia abu horera man, maneno anayazungumza wakaamini kwamba ni kweli kuna mirathi lakini abu horera alikuwa anataka kuwapa fundisho kwamba mirathi ya elimu imeacho na mitume mitume hawakuacha mirathi ya pesa sasa watu kwa kushughulishwa na masoko waliona kwamba tayari yani waliweka pesa mbele kuliko hata ile mirathi tulioachiwa na mtume ambayo ni ilmu worera akataka awagonge kwa mfano huu na tukio hili kwa kuambia kwamba jamani dn mkawahi mirathi ya mtume inamalizika vile vile ndugu zangu waislam katika mwezi mtukufu wa ramadhani siwe napupa sana ya kukimbilia masokoni kwenye biashara zetu kwenye shughuli zetu kuna darasa misikitini darsazinatolewa ima bada muda au, au darsa zinatolewa katika nyakati tofauti wacha kufikiria mambo yako ya dunia e, kuna watu wengine kweli baada badalasi dasanatolewaana habari anakwenda au kuangalia tv kwanii usikae ukapata miradhi ya mtume sallam, au darsa inazotolewa abla ya swala ya isha wahi mapema E, mtu mgine anakuja pale ndo inakimiwa swala ndo anaingia kwa nini anakimbia darsa ya dini subhanallah unakimbia mirathi ya mtume salallahu alaihi wasallam wahi mapema pata elimu katika msikiti na misikiti yetu nayo tuihuishe kwa darsa kama hizi ili tuweze kufaidika katika mwezi huu mtukufu wa ramadan kwa wale ndugu zetu ambao e, katika kuwafundisha masala mbalimbali yanayehusiana na dini yetu ya kiislam ndugu zangu wa islam kwa hayo machache ambayo tumeyazungumza leo katika adabu za misikiti tutosheke nayo na tunamwomba allah subhanahu wa taala atujaalie tuweze kufuata adabu hizo ambazo tumefundishwa na mtume salllahu alihi wasalam katika misikiti yetu ili tuweze kupata fadla kutoka kwa allah subhanahu wataala insha allah katika vipindi vinavyokuja tutaangalia adabu zingine ambazo tumezzungumza ili tuweze kujipamba nazo والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته