بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الحمد لله الذي وصف نوح بأنه كان عبدا شكورا ووصف أيوب بأنه كان أوابا صبورا وجعل النار بردا وسلاما على إبراهيم فكانت له ضياء ونورا وألقى قميص يوسف على يعقوب فارتد بصيرا واصطفى موسى بن عمران وكلمه تكليما وأرسل محمدا صلى الله عليه وسلم شاهدا ومبشرا ونذيرا وداعيا إلى الله بإذنه وسراجا منيرا. اللهم صل وسلم وزد وبارك عليه هو وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه وقتفى أثره إلى يوم ينفق في السور فتأتون أفواجا. إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون. ndugu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kuzitaka rehma na amani za allah zimmiminikie kiongozi wa umma mtukufu wa daraja nabii nabi muhammadin ws pamoja na ahdi zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamomba allah subhanah wataala atujalie nasi pamoja na mashekhe zetu na wake zetu na wazazi wetu na watoto zetu kuwa miongoni mwa hao amina ya rablalamin ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah tabaraka wataala wislam dakika chache insha allah tutakumbushana kuhusiana na adabu safar adabu za safari na safari tunayikusudia ndugu zangu katika imani ni safari ya kuelekea katika baitillahi lara ni safari ya kuelekea katika mji mtukufu wa makkata lmukarama kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hijja ndugu zangu katika imani ni kwamba waislam yambaghi liman kharaja ila lhajji yafaa kabisa yule ambaye atakayetoka nyumbani kwake anakusudia kwenda makka kwa ajili ya kufanya ibada ya hijja anafunga safari au safari yoyote ile lakini iwe ni safari ya kiibada ndani yake safari ya hijja safari ya umra safari ya kwenda kutafuta ilmu safari ya kwenda kuzuru misikiti mitatu msikiti wa makkata almukarama au almadinatu lmunawara au baitlmaqdis zote ni safari za kisheria yatakiwa ndugu zangu katika imani anyastahdhira niyata ila allah awe ahudhurishe nia ya kujikurubisha mbele ya allah subhanahu wa taala kwa maana ibada yake anayotaka kuifanya hii safari ya kuelekea hiyo ibada nia yake iwe safi kwa ajili ya allah subhanahu wataala fi jamii ahwalihi katika hali zozote zo zitakazomkuta maji yakipungua awe na nia kwamba maji yamepungua kiwi kimekupata upo katika ibada ufanye subra sio ah tch, unaanza kujuta kwamba ungelijua usingelisafiri hapana yatakiwa upambane na misukosuko ya safari kwa sababu safari ndugu zangu katika imani kuna mambo mbalimbali kama huna imani imani yako kama huna imani kwa kweli safari unaivunja na unakosa malipo makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo allah allah ndugu zangu katika imani muislam anayekusudia kufanya safari ya kuelekea hija inatakiwa nia yake iwe hadhir ili alipwe na mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika matendo atakayoyafanya njiani katika maneno atakayoyafanya njiani afahamu ya kwamba yupo ndani ya ibada sasa nia yake inatakiwa iwe safi ili alipwe na mwenyezimungu subhanahu wa taala كما لفصل <سؤال> متميتم محمد صلى الله <سؤال> عليه وسلم كتك حديث عبد الله يا حديث يا عمر بن الخطاب أبا حفصة عمر بن الخطاب رضي الله عنه حديث مو مشهور إنما الأعمال بالنيات وإنما لكل امرئ ما نوى فمن كانت هجرته إلى الله ورسوله فهجرته إلى الله ورسوله ومن كانت هجرته لدنيا يصيبها أو امرأة يتزوجها وفي رواية ينكحها فهجرته إلى ما هاجر إليه حديث موقفك الإمام البخاري الإمام مسلم anasema mtume sws ya kwamba innama lamalu biniya katika riwaya innama lamalu binniyat amali zote mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anaangalia nia nia ndugu zangu katika imani nia ikiwa safi ibada inalipwa na mwenyezi mwenyezimungu subhana taala na nia inafanya ibada ndogo ikawa na malipo makubwa mbele ya allah subhanahu taala yawezekana mwislamu hana uwezo wa kwenda hija lakini anakuwa na nia safi ndani ya nafsi yake ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala siku yoyote akinipa uwezo siku yoyote nikiziangukia insha allah nitakwenda makka nia ikiwa safi hata kama ukifa na haukwenda makka maka mwenyezimungu subhana wataaa kwa rehma zake na mapenzi yake atakuweka katika orodha ya watu ambao wamefanya ibada ya hija kwa sababu gani ndugu zangu katika imani kwa sababu ya nia masahaba katika mji wa madina zama za mtume alaihi wsalm wanatoka na mtume alaihi wasalm wanaelekea maeneo ya tabuk kwenda kupigana vita lakini ndani ya mji wa madina kuna masahaba ambao wamebaki wagonjwa wana udhuru mbalimbali mtume slll wasalama anawaambia masahaba nao kwamba sehemu yoyote tukipita katika wadi tukipita katika jangwa tukipita katika shabi katika njia za kwenye milima yale tunayoyapata katika thawabu na ndugu zetu waliyopo katika mji wa madina hawakuja na wao wanapata habasatuhum ludhur habasahumludhur wameziwiliwa na nyudhuru tofauti tofauti kwa sababu nia ya yao zime, ni ya zao zimekuwa ni safi mtume w akawajumuisha katika malipo ndugu zangu katika imani kwao nia ni kitu ambacho ni muhimu ndugu zangu katika imani mwislamu unaoa nia ya yako ni nini katika ndoa ni kukidhi shahawa zako tu basi kuwa na nia kwamba ninafanya ili tendo la ndoa kwa ajili ya allah subhanahu wataala na kujiziwia na haramu unakula chakula nia yako ni nini katika kula kuna baadhi ya watu wanakula kile chakula inakuwa ni ibada kwao anakula na anapata thawabu na kuna wengine wanakula hawapati dhambi wala hawapati thawabu imekuwa ni ada nia ndugu zangu katika imani mtu anakula ili ashibe tu apate nguvu za kukutana na mke wake apate nguvu za kutembea apate nguvu za kuzini apate nguvu za kuiba kuna mwingine anakula kile chakula nia yake ili apate nguvu za kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu allahu akbar nia ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo ni muhimu kwa hiyo matende yote wa likuli wainnamalikulmrmanawa kila mtu atalipwa kutokana na nia yake nia ndugu zangu katika imani kwaiyo wewe mwislam unayekusudia kwenda hija nia yako iwe safi ili ulipwe na mwenyezi mungu subhanahu wa taala vile vile vilevile wmwislamu anayekusudia kwenda hija miongoni mwa adabu za safari inatakiwa ajiandaye masurufu ya njiani masurufu ya safari awe na pesa za kutosha ndugu zangu katika imani awe na pesa za akiba sio amefika kule katika ibada ya hija anaanza kuombaomba ni jambo ambalo halifai vile vile upo na familia wawezeshe familia sio na kwenda hija familia inabaki inaangaika mke wako watoto wanaanza kuomba majirani na wewe umekwenda hija haifai haipendezi ndugu zangu katika imani wala sio katika adabu za safari mwislamu anapokusudia kwenda hija yatakiwa nyumbani pawe safi aache amewawezesha vizuri watu wa nyumbani ndugu zangu katika imani vile vile waislamu miongoni mwa sunna za safari ukiwa juu ya kipandwa chako labda ni farasi au ni ngamia au ni punda au ni gari baada ya kuingia tu na gari inaanza kuondoka ni bora kuomba dua aliyokuwa akiitumia mtu mwetu muhammadin salllahl wasalama au ukiwa ndani ya ndege kwa kusema bismillah إما بسم الله بسم الله بسم الله مرتاتو الحمد لله الحمد لله الحمد لله مرتاتو الله أكبر الله أكبر الله أكبر مرتاتو نقسم سبحان الذي سخر لنا هذا وما كنا له مقرنين وإنا إلى ربنا لمنقلبون اللهم إنا نسألك في سفرنا هذا البر والتقوى ومن العمل ما ترضى اللهم هون علينا سفرنا هذا واطو عنا بعده اللهم انت الصاحب في السفر والخليفه في الاهل اللهم انا نعوذ بك من وعثاء السفر وكآبه المنظر وسوء المنقلب في المال والاهل hii ni katika dua ambayo alikuwa akitumia mtume wetu muhammad w pale tu anapoanza safari kwao ni bora mwislam kutumia dua hii ukiwa umepanda gari ukiwa umepanda ndege unatumia kama ilivyokuwa akifanya mtume vile vile waislamu miongoni mwa adabu za safari ni kwamba unapokuwa umepanda mlima basi unamkabiri mwenyezimungu subhanahu wa taala allahu akbar allahu akbar allahu akbar na unaposhuka sehemu ya chini ya mlima unasema subhanllah subhanllah subhanllah hii ni katika sunna ndugu zangu katika iman sio baadhi ya watu akipanda mlima anapanda no nimechoka oh, ah. Oh, nikotabani ni subirinisma ah, ah. allahu akbar barlahu akbar, akbar. ndio unapanda mlimo unamkabiri mwenyezimungu subhana wataala hii ni katika sunna ambazo kwa kweli ni mahajura zimehamwa wengi hawazifanyi ndugu zangu katika imani yatakiwa muislam uhuishe hii sunna ya mtumi wetu muhammad vilevile mwislamu ukiwa safarini mmesafiri imefika labda usiku mmeshuka sehemu mmepumzika ni bora kuomba dua ambayo alikuwa akiifundisha mtume wetu muhammadin slwsalam kama ilivyopokelewa katika hadithi ya ghaula raillh anha hadithi ambayo ni sahihi anasema mtume swsla ataposhuka mmoja wenu sehemu amekua safarini akashuka sehemu amepumzika anataka kulala au kwa mtu amekaribishwa aombe dua kusema audhu bikalimati llahi tama min sharri ma unaomba dua hii ni dua ambayo ni ndogo lakini maana yake ni kubwa sana ndugu zangu katika imani unataka hifadhi kwa mwenyezi mungu akulinde na shari ya vitu vyote ni kwamba dua hii ni kwamba atauuriwa na chochote ndugu zangu katika imani katika sehemu hiyo aliyoshuka ikiwa ni nge ikiwa ni nyoka ikiwa ni wachawi ikiwa ni nani hawawezi wakakudhuru kwa idhni ya mwenyezi mungu subhanahu wataala haya ndugu zangu katika imani ni baadhi ya adabu ambazo zinahusiana na safari vile vile mwislam jitahidi katika safari yako uwe umeshirikiana na watu ambao ni wema uwe ni mpole katika safari yako usiwi ni mbabe uwe na huruma na wenzako haya ni mambo ambayo ukiyafanya katika safari yako itakuwa ni sababu ya kupata malipo makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala allah, allah ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu wale ambao wanaotaka kusafiri wajitahidi kuyafanya haya ambayo tumekumbushana ili safari yao iwe katika viwango na katika namna anavyoridhia mungu subhanahu wataala kwa kumalizia mwenyezi mungu subhanahu wataala wale watakawasafiri kuelekea hija mwenyezi mungu mwenyezimungu awafanyiwepesi katika safari yao kila lililokuwa zito allah subhanawtaala ilifanyi kuwa lepesi na kila lepesi allah subhanahu wataala alizidishe kuwa lepesi kwa rehma zake na mapenzi yake kwa kumalizia ninasema mwenyezimungu atupe kila la kheri mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamehi madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe yaliyokuwa ni waislamu mwenyezimungu atufufuesukuya kiama tukiwa nyuma mtumi wetu muhammadin salllah alaihi wasallam نسيما سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته