بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا وحبيبنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد بعد أشكر الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة محمد صلى الله عليه وسلم ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha allah subhanahu wa taala tunamshukuru allah subhanahu wataala ambaye katujalia kuweza kutekeleza ibada hii ya salatu dhughur kwa jamaa tunamwomba allah subhanahu wataala aikubali ibada yetu na azikubali sala zetu na somu zetu tukiwa tuko katika siku za mwisho za mwezi mtukufu wa ramadhani nime pewa majukumu na ustadhi ali nasr nilikuwa kule 1ui9 akanaambia nije huku sasa katika vitu ambavyo nimeomba ni waislamu wa ni kuhusiana na mambo mawili jambo la kwanza ndugu zangu ni kuhusiana na zakatu zakatulfitir na jambo la pili ni kuhusiana na adabu za siku ya idi kwa hiyo tufanye subra ili tuweze kuzifahamu adabu za siku ya idi lakini pia nikumbushe kuhusiana na swala zakatu zakatulfitiri kwa sababu ni swala maarufu lakini ibada hii ndugu zangu katika imani ni wajibu zakatulfitiri ni wajibu tena uwajibu wenyewe ni wajibu kwa mkubwa ni wajibu kwa mtoto ni wajibu kwa mwanaume ni wajibu kwa mwanamke ni wajibu kwa maskini ni wajibu kwa fakiri ni wajibu kwa mtumwa na ni wajibu kwa mtuhulu tunapozungumza ni wajibu maana yake ni kwamba unapoacha kutekeleza zakatu zakatulfitiri na uwezo unao basi ujue umefanya dhambi na unahesabiwa kwa mwenyezi mungu umefanya makosa na siku ya kiyama ukipa aujatubia utaadhibiwa mtume sal llahu aleihi wasalama amefaradhisha kufaradhisha maana yake amelazimisha watu watowe zakatulfitiri ndugu zangu katika iman hakuna kitu ambacho uislamu umekiweka kuwa ni lazima alafu kikawa hakina faida zakatu lfitiri ina faida kubwa malipo yake na manufaa yake ni makubwa ukiangalia hadithi ya abdullahi bini abbas radiallahu taala anhu hadithi ambayo ameitoa abu daud anasema farada nabiyu sala llah alhi wsalama zakata lfitiri mtume sal ll li wasalama alilazimisha watu watowe zakatulfitiri kisha nasema miongoni mwa faida za zaka, zakatulfitir tuhratn lisaim ikiwa ni tahara ni usafisho ya mtu ambaye aliyekuwa amefunga mwezi wa ramadhani kisha nasema baada ya kuwa ni safisho zakatulfitir ni kama vile sabuni ya kuja kumsafisha mtu aliyefunga asema anillaghwi kutokana na maneno machafu ambayo huenda aliyatamka wakati alipokuwa amefunga wayo ndugu yangu katika imani unapojaliwa kuitoa zakatulfitiri maana yake unaziba yale mashimo au mapungufu ambayo yaliyopatikana ndani ya somu yako ya mwezi mtukufu wa ramadhani kisha nasema warafathi na maneno ya uongo maneno machafu ambayo uliyozungumza wakati ulipokuwa umefunga waislamu unapokuwa umefunga unaweza ukazungumza maneno ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala hayapendi kwa hiyo unapotoa zakatulfitiri unakuwa ni kama vile umejisafisha au umeyazimba au umeyaosha yale mapungufu ambayo yaliyopatikana ukiwa umefunga lakini pia miongoni mwa manufaa makubwa eh, asema kwa lilmasakin na zakatu zakatulfitri ni chakula kwa wale maskini ambao wasioweza kupata chakula ambacho watakitumia siku ya idi chakula kizuri ndugu zangu kwa hiyo zakatulfitri waislamu ni moja katika viunganisho baina ya waislamu na waislamu wengine baina ya masikini na matajiri baina ya watu wenye, wenye uwezo wa kupata chakula siku yaidi na wale ambao hawana uwezo lakini hapo hapo ndugu zangu nikumbushe baadhi ya makosa yanayofanyika katika kugawa ile zakatulfitiri mtu anaweza kuwa na familia yake na ana uwezo wa kutoa zakatulfitiri halafu anaona kwamba ni bora ampe ndugu yake au katika familia yake kwa mzee fulani yule yule inawezekana yule, yule, yule, yule hana zakatfiti unachukua mfuko labda kiroba unampelekea kumbe maskini na yeye uwezo wa chakula nao anatakiwa atoe zakatfitli kiwango cha zakatfitli kama alivyosema shehe wetu shehsalim bafai asema ni kiasi cha kilo kilombili na robo kama nipesa, ni pesa ni shilingi elfu tatu na mia m sawa kwa hiyo ukiwa siku ya idi unamiliki chakula chakula siku ya mchana wa idi na usiku wake basi kwa kichwa kimoja unatikiwa utoe shilingi elfu tatu na mia mbili sawa sio kwamba hazina yote ya ndani uitoe wewetoa mbili na robo au shilingi elfu tatu na mia mbili basi kwa kila kichwa na pia kuzitoa zina gredi Una, unaanza baba kisha mke kisha mtoto wa kwanza wa kiume kama hauishi na baba lakini kama unaishi na baba na mama basi unahamia kwa baba halafu mama halafu watoto wako sawa ndugu zangu kwa hiyo kama labda pengine ile riziki yako ni ndogo chakula cha mchana na usiku kipo lakini kile kilichobaki ni kidogo basi unaanza wewe kwanza kama baba kisha anakuja mama watoto waziri wa mambo ya ndani eh? unamlipia baada ya hapo unamwangalia yule ambaye am, anayekutegemea katika kila kitu kwa hiyo ndugu zangu katika imani usije ukachukua stoo yote ambayo uliyoweka ndani ukaenda kuitoa zakati lichojili hapana zakati lihocili ni kitu kidogo tu sawa ndugu zangu kitu kidogo ambacho kilichozidi katika matumizi yako ya siku ya idi na mchana wake kwa hiyo hapa haangalii tajiri anaangaliwa mti yoyote ambaye ikajipanga na wewe kijana kama uwezo unao wa kutoa zakatulft usimtegemee baba sawa unaweza ukajitolea mwenyewe kwa ah, nini baba babaa nitolele namii najitolea baba katika zakatit itoe yakwako mwenyewe mimi katika bajeti yangu nina shilingi elfu kumi elfu kumi hii inanitosha siku ya idi kwa kwahiyo namimi natoa shilingi elfu tatu zangu na mia mbili nampa mungu subhanahu wataala niisafishe somu yangu sawa ndugu zangu katika iman kwa hiyo hakuna kitu ambacho mwenyezumgu subhanahu wataala amekiamrisha mtume salllahual wasalam akakifundisha akawahamasisha watu wakifanye kikawa hakina faida bali faida yake ni ndugu zangu katika iman tunakabiliwa na ibada nyingine ya ya ya sikukuu sawa waislamu lakini ibada hii ya sikukuu ina adabu zake ina taratibu zake tunaizungumza leo kwa sababu inaweza ikawa ni kesho au kesho kutwa kulingana na mwandamu wa mwezi mungu mwenye mwenyewe ndiye anayejua kwamba atautoa kesho atautoa kesho ama atautoa leo tutaswali kesho au tutaswali kesho kutwa kwa hiyo ni bora tukawa tunafahamu zile adabu za siku ya idi kabla ile siku yenyewe haijaingia sio vizuri watu wamesha swali salatulidi alafu anasimama mto wa mawaidha au mtu hutba anazungumza adabu za siku yahidi na wakati ndo imeshapita inakuwa kidogo sio nzuri kwa hiyo ni bora uifahamu before yani kabla alafu baadaye ndo una tabi sasa lakini yule bwana sializungumza hivyi eh? kwahiyo namimi nianze moja baada ya nyingine yani unakuwa umepewa vitu wakati muwafaka sawa ndugu zangu katika kwa hiyo kitu cha kwanza aliktisalu wtatayub miongoni mwa adabu za siku yahidi unatakiwa ukiamka tu basi ukoge sawa uoge ndugu zangu na muda mzuri wa kuoga ni unapoamka ukijiandaa kwenda kuswali swalatulfajiri sawa kwa hiyo unaoga kabisa moja kwa moja unaunganisha kwa kuepusha foleni au msongamano wa watu wa familia nyumbani pengine umeishi vyumba vya kupanga ndugu zangu alafu vile vyumba ni vyumba vitano sita saba alafu choni kimoja au ni viwili kwa hiyo unapochelewa kuoga unawapa mtihani wengine au anaweza akakupa mtihani wewe kuna mtu akiingia huko subhana allah anakaa karibu nusu saa au saa nzima au masaa mawili kwa hiyo inapendeza sana wakati watu wamelala unaamka unajiandaa kwenda kupata salatu lfajiri basi wee unamaliza kabisa na hapa kuna vitu viwili ndugu zangu kuna mtu anaweza akaamka akawa na janaba sawa islamu kuna mtu anayeweza akaamka akawa na janaba au akaamka akawa na uchafu wa kawaida pengine katokwa na jasho sana usiku hiyo anaona hawezi kuenda kusoli solatul fji mpaka aoge josho la kawaida kwa hiyo kuna mawili halafu siku hiyo hiyo ni siku ya idi kwa hiyo kuna josho lingine la siku ya idi kwa hiyo kuna mangapi hapo kuna matatu kwa hiyo usiandae ndoo tatu kwamba hii ni ya kwanza hii ya nni ya pili hii ni ya tatu Waa. unaangalia ile kubwa ikiwa una janaba basi unaoga janaba halafu ile janaba unamalizia kabisa ndani ya nia imalize kila kitu kwa hiyo ile janaba inatosha kuwa ni josho la idi na ni josho la kawaida na wakati huo huo ni janaba allahu akbar angalie vile uislamu ulivyokuwa ni mzuli zote islam umekuja kutaka dini iwe nyepesi watu waishi vizuri yani ufanye bara zako ukiwa safa vile mwanamke ikiwa ikikutana siku ya idi na ni siku ambayo kapata kohara kutokana na heli kwahiyo ana, anaoga ile kubwa josho kubwa ambalo ni heri au janaba kwa hiyo ile josho linakuwa linatosha na lile josho la idi kwa sababu josho la siku ya idi na josho la janaba janaba ina nguvu kuliko siku sikuyaidi kwahyo hii yenye nguvu inabeba na hii ngine ndugu zangu nadhani tumeelewana lakini pia nigusie katika swala hili la kuoga janaba kuna watu wanapata shida wanamaliza maji anaenda kuoga janaba napeleka ndoo mbili ndoo ya maji ya moto na maji ya baridi na maji ya vuguvugu alafu akifika huko sasa anakaa yani ndoo inakaa tangamano alafu y anakaa sahare kwayo anafanya safari ya kwenda kuchota alafu anakuja kuoga huku jamani uislamu sio mgumu sawa jamani maana ya kuoga taamimujesedi bilma ni kueneza kiwiliwili chako na maji ukalowanisha mwili mzima huko ndio maana ya kuoga swala la sabuni sijui wavu sijui cha kusugulia mwili s ni kwa yule ambaye anaetaka makubwa anataka atakate vizuri anataka hayo ni mengine lakini unapoloanisha mwili wako kwa nia ya kuoga janaba au ya kuoga josha laidi halina tatizo ile elimu inayozungumza sijui matone yakidondokea kwenye maji kwa hiyo yale maji yanakua yameshanajisika maneno hayo sio sahihi jamani kwa sababu dini itakuwa ni mzito we utaoga vipi alafu maji yasidondokea kwenye ndoo ndooayule hmm? alioga katika yale mambo yale ya uh, mashaallah kuna watu ndani ya mabafu yao kuna kama kuna kama bwawa hvi chetwaje kuna kingine kidogo unaweza ukalala kabisa vizuri kabisa yule ataoga vipi ataanza kumwaga yale maji au ataoga pembenimla una, unazama una kabisa unaogelea una ndani kabisa unahakikisha mwili wote umejaa maji Ume, umeenea maji ndio maana ya tamimu nijasadbma sasa kinachotofautisha kina kwamba hii ni janaba na hili ni josho la siku ya idi na hili kama ni kwa mama zetu na dada zetu hii ni hedhi ni nia yako ya kuoga kwa nini unaoga sawa jamani kuna mtu anaweza akapata lile josho akawa na na baridi kali na nini kwa hiyo ukienda unafungua ile sawa kwa wale wenye majosho mwenyezi mwenyezimungu kawapa nema ya mvua kuna watu mpaka wakati wa kiangazi mvua zinanyesha ndani neema za allah hizo sawa jamani e ni kumshukuru mwenyezimungu subhanahataala kuna mwingine mpaka aende mtoni sawa akienda mtoni akikuta kuna watu anaoga huko anasubili mpaka wamalize ndio ee aingii sawa na kuna wengine mwenyezi mwenyezimungu wawasamehe anaingia akienda sehemu ya kuoga huyu anavuanguaunaunguot kama vile vyula sio katika adabu za kiislamu kuangaliana sehemu za siu sawa jamani kwahyo yule ambaye anashawa ndani kwake anapungua ile shawa tubasi alafu anakaa kwenye shawa inamloanisha mwili mzima uhakikishe kwamba kila sehemu maji yamefita basi ukitoka hapo hamna cha sabuni hamna chawabu vaa nguo zako nenda zako hiyo ndio maana ya kuoga kuoga maana yake tamimu jasadi bil ma ni kueneza mwili mzima maji lakini pia nikumbushe kitu kimoja mtu anapopata janaba akaenda kuoga haina maana yale maji yaliyotoka ni najisi hapana waislam maji ya uzazi anapotoka yele maji ni tahir ushahidi ni kwamba aisha radiallahu taala anha alikuwa akiona athari ya yamanii katika nguo ya mtume sala llahu aleihi anaikuna kwa kidole chake sawa eh? kanat tufrikuhu alikuwa anaikuna alafu anafanya kama hivo unatoka kama unga sawa jamani hii ni kwa wa wali wakubwa ambao tayari vitu hivo washaviona wale ndugu zangu vijana wenzangu tfanye sugra inshallah vikija tutaona sawa jamani kwaiyo kuonyesha kwamba kama ingekuwa ni najisi basi angeifua au akaiosha na maji kabisa ikatota lakini kama alikuwa ni makabu alikwahiyo swala la kuoga janaba ni masalatu taabudia wenyewe wanaita ni swala la taa ya mwenyezimngu kwamba mungu ndo kasema na mtume sala ndo kafundisha utaki utafute sababu sijui umepata uchafu hamna uchafu ukitoka na yalemaji sio uchafu sawa jamani pengine kabla huja starehe na mke wako umeoga ukajipamba ukajitia manukato uka, ukaweka kila kilichokuwa kizuri na ndio iliyokuwa sifa ya abdillahi bni umar radillahu taala anhu ni mfano katika masahaba asema mimi napenda mke wangu akijipara akijiremba nikamwona nikafurahi lakini pia na mimi napenda nijirembe ili mke wangu akiniona na mimi nifurahie kwa hiyo katika sehemu nzuri za kujipamba ni pale ambapo nataka kupumzika na kulana na mke wake silale na majasho kuna wengine wana mtihani wa kufuta sigara waliazu billah wallahi mna wazulumu wakezeru mke anajifunika shuka mtu ananuka anatoka harufu mwanamke atafanya nini maskini ya mungu anafimilia hivo hivo jamani mambo hayo mambo gani kuna watu wana mtihani wa kuvuta sigara kuna watu ana mtihani wa kura mirungi kuna watu wana mitihani yani wakati wa kulana ni kero kwamba yule afika kipindi yule mwanaume akisafiri yule mwanamke anasema alhamdulillah anaondoka nabora atachelewechelewa siui tuna wazulumu wakezetu takiwa mwanaume unapotaka una kulala na mkeo ujiandae uoge baada ya kukoga eh, marosheni yale makubwa makubwa mapafyumu yale a ujipulize baada ya hapo ndio upumzike kama vile unavyopenda kwamba nayeye eh, asilale ana vumba la uono we unapenda mkeo wako alali na la uono mara mikaa kwenye miguu miguu imechafuka myeusi wapenda hivo sasa kwa nini kwanini usimpendelee usimpendeleheu kwhiyo ndugu zangu katika imani miongoni mwa adabu za siku ya sikukuu siku ya idi basi i kuoga wa na kujipamba swala la kuoga na kujipamba limepicha mambo mengi sana ndugu zangu katika imani miongoni mwa kujipamba uangalie makucha yako kuna watu wana tabia za, za kufuga makucha mwanaume kabisa au daga zetu wakuta na makucha marefu kama wale ndege wanaoshika vifaranga vyau tayib kuna kitu kimoja ambacho nichaajabu akifuga kucha mtu binadamu na hali mbili kuna wakati wa kula na kuna wakati wa kwenda kupidhia haja yake huyu mtu atafanya nini yeah, pagumuawslamu eh. ha, wasemaji hapo ni pagumu wakati akila na makucha yake yale makucha yanaasili ya kuweka uchafu ndani halafu akawa anakula na mtu anakula kama ni kijana anakula na babake hata kama na kura peke yake au akafunga makucha yake mkono wake wa kushoto wa kustanji ataenda kustanji vipi yani kiukweli ndugu zangu ni mchata kwa hiyo katika masala ya tatayum wislamu unatakiwa ukate upunguze kucha zao baada ya kupunguza zile kucha kama una nywele timtimu ndugu zangu uende saluni kuna watu mashallah unyibani, wana saluni zao nyumbani wana mashine hamkate hamna neno mwita mama watoto nani vizuri mke wako ndo akakunyoa ndani unanyoa sahizi moja sio mapaki au viduku kuna wengine unanyoa kama sijui tuseme nini sawa huku kote ananyoa kabakiza kama kama kile kinini chakuku chaitwaji kile chakuku chekundu yeah. kokoriko umani sio katika maadili ya kiislamu kwa hiyo katika masala ya ni kwenda kama una manywele ambayo sio masafi kwa sababu miongoni mwa neema za mwenyezi mungu kuna watu mungu kawapa nywele sawa kuna watu wana nywele na mtume salallahlewsalam katia hadithi anasema atakaeruzukiwa nywele na zikirimu huzikirimu zinunulie kama ni shampuu zioshe vizuri ziwekee mafuta nywele zing'ae ziwe vizuri unakuwa so, na nywele za rasta ile rasta yenyewe kwanza ukiiosha na maji kwenye bomba maji ya maji yataisha zimejikunja si mpaka zimeganda haijulikani ni kamba wala haijulikani ni nywele dugu zau katika manilaa sio hivo unatakiwa katika masala ya tatayub siku ya ili uende saluni wakunyowe saizi moja kama utanyoa upara usiseme kunya upara, upara, upara, upara, upara ni u jamani seaminanyowaupara aa upara i ukunyoa upara sio sua isipokuwa kunyoa upara ni ibada katika hali moja tu pindi mtu anapotoka hapa akaenda maka kwenda kufanya umra au akaenda maka kwenda kufanya hija kwahiyo anaponyoa kipara kabisa cheupe sawa anapata shababu nyingi anapopunguza anapata thababu lakini halingani na yule ambaye amenyowa upara sawa waislam na hii pia hakuna hikma kwamba hikma ya kusema wenyewe para hakuna, hakuna hikma ni masalatu taabudia kwamba mtume alifanya kwahiyo na sisi tunafanya kama alivyofanya mtume salllalwsala jamani tumeelewana hapo si kusema nanyoa upara ni sunna newaupara kwamba unafanya usafi utapata thawabu za kufanya usafi sawa waislama pia miongoni mwa atatayyub katika siku ya idi kuna watu makwapa yao wamefuga vitot- vifaranga vya kuu sawa yani mtu hame- amefuga nywele za kwenye makwapa laiti kama ingekuwa enye kazu yake au shachi yake ni laini laini kama yachomoza ya mtu pia si katika maadili kzan anatakiwa wenyefoe kama ni magumu na nini unaweza ukapitisha mashina au kiwembe tengeneza mazingira uuwemsafi siku ya pia katika sltafayu unakwenda sehemu ile asili shahrulana sawa zile nywele za sehemu ya asili ndugu zangu zinyowe au zipunguze ni pia ni katika usafi kisha uende kwenye makucha yako ya miguu sio wasimama waswali na mtu ikitokea kapiga macho kwenye makucha ya jamani vitu ambavyo sio vizuri katika mtu ambaye ana tarbia kiislamu kwa hiyo katika adabu za siku ya hivi tunapozungumza kujipamba kuoga na kujipamba hiyo ni amun lakini pia katika masala ya kuoga inapendeza ukienda kuoga usiende kuoga mwenyewe na hapa wazazi wetu wengi wanakosea sawa salam mtume salllah lehi wasalama alikuwa anaoga na, na aisha alikuwa anaoga na, na wake zake kuna sehemu mikono haifiki kwenye mwili wa mtu kama unaoga mwenyewe utafanya hivi mkono haufiki ukifanya huku mkono haufiki saa zingine ukishika kile cha kuogea labda ukipitisha mgongoni ni tabu kwa nini tabu na mama watoto unaye ndani kwa hiyo unatakiwa umtengenezee mazingira ya kukuogesha na wewe umwogeshe angalieni subhanallah angalie vile uislamu ulivyokuwa ni mtamu uislamu ulivyokuwa ni mzuri mtume alayhi saratu wassalam alikuwa anaoga na wake zake taaliman lana ni mafundisho kwetu sisi na mafundisho yenyewe anakuja vipi mafundisho yenyewe yanakuja kwamba kuna siku wewe mwenyezimungu anaweza kakupa mtihani uka pararaisi huwezi kujiogesha huwezi kujisafisha na yule mke hujemwandaa aweze kukusafisha aweze kukutoa nywele za siri aweze kukuogesha utampata nani wa kukufanyia kazi hiyo hapo ndi unakuta yale ya ya ya maisha yaliyoishi mtume sal llahu alei wa na malengo ndugu kwa hiyo ni vizuri ukaenda ukaoga na me watoto ni kheri sana na unapata thawabu pia ukifanya hivyo kwa hiyo miongoni mwa adabu ya kwanza ni al iktisalun watatayub waislamu kuoga na kujipamba kujipamba ndugu zangu jitahidi baada ya kuoga tafuta kanzu yako nzuri alafu na marashi upulize kama hauna udi basi marashi kama udi upo basi ile kanzu inafukizwa ina kabisa natoka moshi kama vile mtu anaunguza tanuri la mkaa sawa ili ukitoka kaharufu kanakua kazuju mtu akikaa karibu ya yako anatamani usiondoke na hiyo ndi ni sunna ya mtume salllalsalaa mtume nusu ya mali zake alikuwa anaitoa kwa, kwa kununua marashi kuna mtu anaona uvivu wa kununua kijichupa cha mafuta mazuri anaona sasa mafuta mazuri niniwewe nunua unapojipaka mafuta mazuri ukakaa katika watu kundi la watu basi watu wanafurahia hawataki waondoke kwa hiyo katika atatayur katika adabu za siku ya idi ni watu kujipamba jambo lingine ndugu zangu kwa kuwa sisi tunaelekea idi ya mfungo mosi au idu lfitri basi ni sunna na ni katika adabu ili asubuhi tukisha ukishaamka sawa ukishaamka ima umeenda kuswali swalatu lfajiri au kabla hujaswali ujaswali swalatulfajiri au wakati unajiandaa kwenda kwenda ku, kutekeleza ibada basi upate chochote cha kufungua kinywa ule tunapozungumza ule sio kwamba lile pilao ndio liliweasubuhi utashindwa kuswali sawa utakiwa ngaraa utende sawa kwa wale wapenzi wa kahawa kuna mwingine kama kuna wezewetungine kama kunwakaawa nkamanaum basi mimi naangala hata kimoja hamna tatizo zote ni tahi niheli za allah neema za mwenyezimungu subhanawataala sawa jaman basi kama umekosa tende umeos basi hata maji almuhimu kwamba ufungue alafu ndi uende sasa kwenda kutekeleza ibada ya salatlidi ndugu zangu katika iman anasema ibni lmusayid kana lmuslimuna yakuluna yauma lfitri qabla lsala watu masalafu waliotangulia masohaba na watu wema walikuwa wanafungua kinywa katika siku ya idi lfitiri qabla hawajaenda kuswali na ama ikiwa ni idu lhaji au id ladha sawa au idu nahar basi unatakiwa usile asubuhi uende kwanza ukaswali solat lid baada ya kumaliza ndio unakuja kujipiga masuku yako sasa lakini ni hii ambayo inakutabili sasa hivi basi kama ni kuandaa kama ni supu yako kama ni maini kama ni marosji kama ni maandazi kama ni nini basi iyoni asubuhi kwanza unashusha kidogo alafu nakwenda kutekeleza ibada ya allah subhanahu wataala ni moja katika da usene na njaa kama umefunga fungua alafu ndio ukatekeleza ibada ndugu zangu katika imani miongoni mwa adabu za siku ya hiji haturuhusiwi unapofika katika viwanja vya swala uwanze kuswali kablia au baadia sawa waislamu kuna mtu namwona kabisa mashaallah iyo kanza ukiiona kwanza wakimbia mwenyewe na jamaa si mchezo mwanachuani wa nguvu basikina mungu pengine hajui akifika kwenye viwanja vya tangamano sawa jamani n sogea sogeasogea sogea alafu anapiga oh, allahu kimuuliza waswali swalagani yangu kwahiyo salatu lidi wa islamu haina qablia wala haina baadia wewe ni takbira zako tu sawa unapiga takbirampaka koa inakauka piga takbira u wewe piga takbira, takbira. lakini salatu lidi haina qablia haina baadia wewe ukifika unatekeleza yale majukumu ya siku yaidi ambayo jukumu la kwanza kabisa nini kubwa ni kumtukuza kum, kum, kum mwenyezimungu subhanahu wa taala na kutoa takbira ya idi sislam haya tukimalizia malizia miongoni mwa adabu za siku yaidi ni aliktharu min altakbir sawa tumesema hii iliyopita ni ukifika pale wanaposwalia katika viwanja usiswali qablia na baadhia wewe ukifika ngalie sehemu ambayo ni ya wazi ukae sio uone sehemu iko kule mbali kabisa unaanza unaanzakuwachafua watu na, na, na viatu vyako na miguu yako unawapitia kwenye mabega jamani vitu hivyo havipendezi katika ibada sawa so, haki ya mwislamu nafasi yake ya mwislamu ya kukaa anatakiwa pale ambapo sofu ulipoishia penye nafasi ndo ukae hapa usiseme mii mevaa kanzu nzuri sijui nimevaa alharamaini nimevaa siju daruweshi siju kanzu yingine zinaitwa alharrashi siu nini hiyo nakaa kwenye lile janvi kule na we umechelewa njoo mapema ukifika mapema unachagua kwa kukaa lakini ukichelewa unakaa huko nyuma sawa ndugu zangu katika imani kwa hiyo miongoni mwa sunna au adabu kubwa kabisa ndugu zangu ni aliktharu minatakbiri ni watu kuzidisha kum- kum- kumtukuza mwenyezimngu subhanahu wa taala siku ya idi na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala wakati alipokuwa anazungumza masala ya mwezi mtukufu wa ramadhani na kufunga na ni siku ni ndogo na ni siku ni chache mwisho kabisa anazungumza kusema walitukminu lidda walitukabiru llaha la ma hadakum wa laalkum tashkurun allahu akbar mungu anasema na mwitimize ile idadi ya kufunga mwezi mtukufu wa ramadhani mliopagiwa kisha ikikamilika tu walitukabiru llaha na mumtukuze mwenyezimngu mumkabiri mwenyezimngu subhanahu wa taala takbira zaidi za ya hii idi inayokuja idu lfitri zinaanza mwezi ukionekana tu mwezi ukionekana tu au ukatangazwa mwezi umeonekana basi hapo i zinaanza takbira allahu akbar allahu akbar la ilaha illa llah llahu abar lah bawalilahi lhamd pigwa takbira piga takbira unapiga takbira mpaka koa inakauka sawa jamani takbira ya idu fitri inaanza mwezi unapo, unapoonekana takbira zinaanza baada ya kuonekana mwezi takbira zinaanza takbira zinakatishwa imamu akipanda kwenye mimbar kwa ajili ya kuswalisha sawa imamu unaposema nyosheni swafu zenu mkae sawasawa anapiga takbira yake basi na takbira zaidi idulfitri zinaisha watu wanabaki ni kujiachia sasa walioandaa maini wliondaa masupu vichwa vya kondoo eh, miguu ya ng'ombe haya eh. walioandaa sijui vibabu vibidi anna vitu vingi katika maakulati za allah subhana wataala waislam katika swala ya takbira kuna watu wanaonaaibu kumtukuza kum, mwenyezimngu subhanahwataala aina zake siku yaidi na kiremba chake hataki kuonekana kabisallahaya piga takbira ndio fursa watu wananyenyuwa sauti bwana kwa kumwasi allah subhanahu wataala mtu taarabu imewiva sawa taarabu imewiva midadi imepanda kwafikia mtu analipuka huko jamani aliyekufa nijiwahi katika masia ya kumasi allah subhana wataala sasa wa wewe katika kumtukuza allah subhanahu wataala unatakiwa unyenyewe sauti sauti kauke masahaba alikuwa anapita masokoni allahu akbar llahu akbar la ilaha illallahllahakbar allahu akbar, akbar walilahi lhamd kwanini usimtukuze mwenyezimngu kakufikisha ambapo alipotaka allah ufiki ukamaliza mwezi mtukufu wa ramadhan kawangoa wengi sawa tukufu wa islam kwo tunatakiwa tumkabiri mwenyezimngu tumtukuze mwenyezimngu subhanahu wataala siku ya hiji pia miongoni mwa adabu za siku ya idi ndugu zangu katika iman kubadilisha njia unapopita njia hii basi ukirudikza njia, njia ya upu kuna hadithi ya abu kwamba mtume salllah alehi wasalama alikuwa anabadilisha njia japokuwa hadithi yenyewe ina mushkeli kidogo lakini jumhur wanachuoni wengi wamezungumza kwamba ni sunna sasa kazi kwake ukisemahamna ah, njia nyingine aya amnane lakini kama uwezekano huko pita huku na upite na huku lakini mwisho kabisa nikimalizia ni masala ya tahnia kupongezana ana ongera ya siku ya idi sawa jamani watu wengi watoto tu wetu tunawafundisha tabia mbaya ya kuombaomba siku ya idi sawa mtu ambaye aidi mubaraka aidi mubaraka naataka pesa mpe mia mbili mpe mia tano sawa lakini mapongezi kupongezana kulioka kulikoswihi kuliko katika hadithi ni kwamba utakiwomwambie ndugu yako taqabal llahu minna wa minka sawa na hiye anasema taabal llahu minna wa minka sawa taqabbal llahu mwenyezimungu subhanahu wa taala anipokelee mimi na wewe na wee na, na mimi anipokelee mimi na wewe sawa saa kuombeana dua haina tatizo kulu amin antum bikher takabal llahu minna wabin kila mwaka ni mwenyezimngu atufikisha tukiwa katika kheri katika salamu katika amani tuna ndugu zetu palestina ni mtihani mtupu ndugu zangu ghaza inawaka moto hatujui ndugu zetu wamefunga vipi wllahu mustaan kwa hiyo unapokuwa mwenyezimungu kwa kufikisha basi tujitaidi ndugu zangu katika iman kuzitekeleza hizi adabu ni ibada tu hakuna kitu takachokifanya usilipo hawabu na allah subhana taala nimerefusha sana kwa sababu taimu ndo hizi twakimbizana na muda zamani tuiataona mweziramadhani mbali lakini leo hii saa tuakimbizana kwamba haya kama yakusema leo pengine tuzipote tena sehemu ya kuyasema na mimi tulikuwa wote hapa kwa takriban mwezi mzima japokuwa kwa hiyo pia tuombeane kheli msikusahau na mashehe wote waliosimama hapa kna shehe ramadan sheh linasir kina shekh ahpani wakina mashekhe wengi ndugu zangu kila ambayo ikasimama mbele yako akakupa hadithi ya mtume sal llah alehi wasalam usimsahau ndani ya nafsi yako wewe kumwombea dua kwamba jazahu llahu khairan kanikumbusha au kanielimisha au kanifahamisha kitu ambacho nilikuwa nimeghafilika usisahau shekha ni yamana hiyo ndugu zangu na ufahamu ya kwamba kila aliyesimama hapa masulia yake na majukumu yake ya kufikisha mwenyezmungu subhanahu wataala kamwondolea imebaki kazi ni kwako wewe ufuate au usifuate ni wewe sasa lakini yeye tena hana majukumu ya kuulizwa kwa mwenyezimungu subhanahu wataala kwayo tumwombe allah subhanahu wataala atujalie nyoyo za kufuata haya ambayo tuliyozungumza tumombe mweyeezimungu subhanahu wa taala atulinde katika shamlashamla za sikukuu tumombe mwenyezimungu azilinde familia zetu pia na sheitani kwa sababu sheiani atakuja na spidi kali sana kutaka kuzibaziba pale ambapo alipopoteza kwao tumombe mwenyezimungu atukinge na sheian tumwombe allah subhanahu wataala akipokee kisimamo chetu na somu zetu wabillahi taufi subhanaka llahuma wbihamdik nashhadu an la ilaha ila ant nastaghfiruka wanatubu ileik wassalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu kusa kuambia mihadhara yote ambayo iliotolewa iko katika tovauti yetu jamani yaa ukiingia nshallah utapata e ya ku au kusikiliza kwa sauti yote takriban ambayo niliyoitoa mimi na baadhi ya mashehe tukajaliwa kuirekodi ipo katika mtandao buebure ununue kifurushi chako cha mia bli alafu upate darasa zote nshllaheab yakallaawaoma za arushamashallahalikumsalam meandikwa aa swahili kwenye oglekiandika rshad mslm na hdyt waalaikum salamnipa nimeghafilika ndiobaskawakatkakthehao kifupi katika kuoga kumegawanyika sehemu mbili kuna ghuslun kamil na ghuslunais na thawabu katika ile zinatofautiana ghuslu kamili ni ile aliyoitumia mtume saasalam mtume alikuwa akienda bafuni anaosha mbele anaosha nyuma halafu anatawadha udhu kwa mtu anayetaka kuswali udhu wa kawaida halafu anaacha miguu kisha anaoga akimaliza kuoga anajitahidi asijiguse mbele au nyuma sehemu ambazo zinazotengua udhu akimaliza anaosha miguu yake ua uzu wake anaweza kuhutumia katika swala naweza kutumia katika kila seku hiyo ni ghuslun kamil sawa iliyokamilika alafu kuna gusluai ghuslunais ni tamimujasali bilma kwamba ni wewe kwenda bafuni ukaeneza mwenye mzima maji kiwiili ukaoga hata kama una janaba basi ile janaba yao imeondoka ukioga kwa nia ya kuondoa janaba hivyo ndivyo i sawa D- shanaia ile labda N- sikuelewa vizuri kwamba unapokuwa umetoka na majin kasema katowa adizi le ya ntume vyaaisha na alikua na sasa mfano mingi kota kuswanakimaliza sim badae hmm. kbalikama naka kuonyesha kwamba unaona kiukweli hiyo ni katika lishaka inategemeaa na yule mama pengine linguo uliivaa juzi kwenye shughuli au kabla au kabla lakini <laughs> kama utakuwa na yaini kwamba hii imetoka kabla <laughs> sijaenda kuswali kwahio nimeenda kuswali na janaba basi unatakiwa uoge alafu ile swali lirudie kama utakuwa na yaini kwamba hii bila shaka imetoka kabla sijakuenda kuswali <multip Nicolas> pale ilipodondokea yalipodondokea manii pale sio nai na unaweza ukaswali na ikiwa vile vilevile yale manii otozungumza kwamba manii yasili yake sio nai isipokuwaisha alikuwa na anasukwamba ile isionyeshe kwa watu kwamba mtume nguo na manii pale kwahiyo kwaio katika majukumu ya mke lazima kulinde kila chenye aibu aibu nini nakiona mm, na kwa, kwa, kwa, aisha aishaiy alikuwa anayakuna kwa kidole sawa kuonyesha kwamba ukikuna kwa kidole bado athari itabaki kwenye nguo sio kwamba iti ameisha na mtume soosama ile nguo anaswali nayo sasa inakuwa ni kwamba kama nimegundua mimi labda imentoka katika ile uh, swali yeah. swalissa nakuja pale inakuwaji kwamba wakati uh, ina, kwamba manii sio najisi na hata sehemu ile ambayo yalipodondokea pale pia sio najisi isipokuwa manii yanapotoka unawajibika kuoga basi unachowajibika ni kuoga lakini akiwa ni mabichi uwezi kutembea na nguo tayari usha na duara pale aninisio nzuri kwa hiyo unaenda tu kwa ajili ya kuondoa laibu lakini sio kwamba unaondoa najisi kama ya mkoji sawa hvo so inategemeana na, na kabda ujauga janaba umefanya nini ikiwa umeanza kutawadha sawa na kuanza kutawadha kuzuri kwanza unanzn unaosha mbele umosha mzezi asabuni awa eh? naosha nyuma labda mawatunnajasa kwamba unaisia pengine uenda kunawezakuwa kuna mabaki ya najisi kwa sabu manee anapotoka kuna yale madhia yanatoka gali ni najisana hukumya mkoju zile shao zinazotoka mwanzo zikidondokea nguo unaosha zinahukmu ya mkojo kwaio unasafisha mbele unasafisha nyuma ukimaliza unachukua uzuwa mtu nataswai sawa ukimaliza unaoga kwashatiwakati kifanya hivi sijiguse sehemu yako asili ukawa umeutengua ule kwahio sasa ushaosha una haja tena ya kupagusa kama ni sabuniaaumile tusau anz kufanya hikaio ukimaliza unaosha miguu yako kishamaliza unaendazako mhikitini vizuri safi kwa sababu unaule uzo ambao ulo kabla tendo, tendo, na unauhakika kwamba haujatenguka ka lakini kama umeoga josho ndogo sawa wenyewe wanasema ni josho lenye kutoshelezea kwamba mtu anaenda baharini huku kweli akajidubukiza kwenye maji chwaa kwa nia ya kuondoa janaba kitoka nagosake nenda basi unatosha kwamba mwili ulumeenea sme, maji ka, ka, ka, kajienezea maji sawa sha kwa hiyo kama umetawadha kama vile ukaanza kutawadha ndo ukaoga basi kutoka kule bafuna ndazakumsikitiza lakini ukioga hii ya pililazima utawadhi tena kwa sababu hukutawadha wakati unaanza kuogaajanaba mondoka bora kwamba kwanini unaogasawah kwa nini unaoga mimi naenda mejiotea usiku au nimepata nema na mama watoto kwa hiyo pengine maji pale shida na nini yamtosha mtu mmoja nawe ko baharili pale pengine chumvini au kisosora karibu tu mwenyewe waenda kwajizamisa kwa umo ndani basi watote shaaj onhana katika e. hiiadauuna jambomhi sanaziko nyingi ya yani ya swala. Yeah. Sigebibu. Sigebibu. Sigebibu. kawaida hutuba uh, si kusikiliza sio wajibu kusikiliza na utakii kwa kwazuia kwa watu wakaenda baada ya hutuba lakini mtume sala llah l wa salama kwa ukubwa na umuhimu ile hutuba alikuwa na watua, mpaka wanawake wanatoka nyumbani wanaenda kuongeza wingi wa watu mpaka wenye hedhi waende katika viwanja wasiswali tu lakini wajumuiki naweza wasikilize hutbautazungumzwa vitu ambavyo ni vitu muhimu sasa ukiondoka ni kama vile kitna mwislamu sikuzote napopia upate mpya kwamba kuna nini kunaliitu kama kwahio unatatizo lakini vitu vingi kosa hutuba ambayo ina ilmu mtu mpaka kutunga hutuba siku ya si mchezo shake umma ni mwingi utakakuja alafu usimame kwenye mimba uzungumze utumbo wanamaana umejandaa saa ukijandaaaiwandaria wanandokaa umza kijanakijanahsuhnmbia abdunur