wapenzi wetu watazamaji wa afrika tv uh, karibuni katika sehemu ya pili ya sherehe ya bulughu lmaram kumbuka leo tupo katika hadithi ya kui na t 5 hadithi ya umusalama mama yetu huyu mke wa mtume raillah nha umusalama uh, anasema kwamba mtume anasema alladhi yashrabu fi inai lfidda innama yujarjiru fi batnihi nara jahannam yule ambaye anakunywa kwa kutumia chombo cha fedha hakika si vinginevyo ajue kwamba anavuta katika tumbo lake anaingiza moto wa jahannam sasauauuu ni utafiti wa lugha kidogo ujarjiru anasema ibn hajar aljarjara sautun yuraddiduhu lbairu fi hanjaratihi ida haja jarjara ni sauti sauti punda pundangamia inaitwa jarjaramdamge punda anatoa sauti kali kooni hapa ile inaitwa aljarjara lakini maana nzima ya aljarjara yule mtu yujarjiru aljarjara ina maana asabu au tajaruu ni kumimina kuvuta ni kumimina kwa hiyo kwa maana yujarjiru yasubu au yatajarau huyu ambaye anakunywa kwa kutumia chombo cha fedha basi yatajarau fi batnihi nara jahannam itakuwa anaingiza anamiminia angalia msamiati ya, ya subu kwa maana anamiminia moto anauingiza moto tena bila utaratibu anautia tu bila utaratibu sio ile kidogo kidogo kwa maana anamimina kwa kiwango ambacho cha kumburu kwa hiyo hii yote ina maana ya kutoa au kuleta picha ya ubaya wa mtu kutumia vyombo vya dhahabu na fedha kwenye kula au kunywa hebu kidogo tupate faida neno jahannam kwa sababu mtume amesema katika moto wa jahannam A, neno jahannam tumelizoea ni moja kati ya majina ya, ya moto lakini kwa nini imeitwa jahannam katika sherhe ya imam muslim sahihu so, muslim bisherhi nawawi anasema kule summiat bidhalika libudi qariha moto wa jhanam umeitwa jahannam kutokana na kina chake kuwa kipombali mno rudi katika riadho salehin katika mlango wa uh, alhaufu au unaofanana na hivyo mlango takriban kama wa has0 hiv unaozungumzia hofu mlango mmoja kabla ya mlango wa raja utakuta mle hadithi nyingi jiwe limetupwa miaka miaka sabn siju mingapi ndo linafika chini katika kina cha jahannam ni habari za kutisha za kuogopesha za kufanya moyo wako urudi kwa allah tabaraka wataala kwa hiyo kina chake ni kirefu kiasi ambacho unatupa kitu sasa hivi kinachukua miaka mpaka kufika chini kabisa katika moto wa jahannam na ndiyo makazi ya wanafi wanafik in lmunafikina fi darki lasfal la min anar watakuwa chini chini chini katika moto pia wanasema imeitwa jahannam kutokana na kwamba mambo yake ni mazito adhabu yake ni kali sana pia hiyo ni sababu ya kuitwa jahannam twende katika sheria zinazopatikana katika hiyo hadith fikuhu lhadith ibn ibnu hajari lasqalani rahimahllah katika fathu lbari kumbuka hadithi ipo katika bukhari na muslim ibn hajari anasema fi hadhihi lahadithi tab alikuwa amehitaji hadithi hii ambayo ndio tunaizungumzia leo na kuna ahadithi zingine sasa hadithi hizi ndani yake tunapata nini tahrimu lakli wshurubi fi inai ldahabi wlfida tunapata uharamu wa kula na kunywa hii ni fiqhi anaitoa ibn hajar lasqalani ashafii katika hizi hadithi tunajifunza uharamu wa kula na kunywa kwa kutumia vyombo vya dhahabu na fedha ala kuli mukalafin ni haramu kula na kunywa kwa kutumia vyombo hivi kwa kila mukalaf mukalafu ni mtu ambaye amekamilisha masharti mawili amesha baleh amepevuka na anaakili timamu na ni muislam kwa hiyo kila ambaye ni muislam balehe aqil anakatazwa bali kauli raji mpaka makafiri wanazungumzishwa na furuu lislam hivi vipengele hivyo watakuja kuadhibiwa navyo japokuwa hawapati thawabu mpaka wasilimu kwanza lakini watakuja kupewa adhabu kwa kuacha uislamu na vipengele vyake vyote sheria zake zote rajulan kana au imraatan awe mwanaume awe mwanamke ni haramu kula na kunywa kwa kutumia vyombo vya dhahabu na fedha na kwa watu wengi ambao wanaishi maisha ya kawaida wanaweza hivi ah, vitu mboni havina haja kuzungumzia si tunakula kwa kutumia vitu sahani za vyuma na nini lakini watu wanawana, wenye mapesa wanatumia hivi vitu watumia sahani vikombe vya dhahabu na fedha wanatumia na katika mahoteli makubwa makubwa wanafanya hizi israfu sala saahilo katika alfathu lbari sherehe ya hiyo hadithi ambayo tumeitaja na namba zake utakuta hayo maneno pia alimamu nawawi katika sherehe ya muslim anakuambia kwa nini umeambiwa wewe unakunywa kinywaji labda soda kwenye kikombe cha dhahabu na fedha au unakunywa maji kwenye kikombe cha fedha glasi ya fedha kwa nini uambiwe unakunywa moto anasema alimamu nawawi summia lmashrubu naran liannahu yaulu ilaiha kile unachokinywa kimeitwa moto kwa sababu mwisho kitakuja kugeuka moto kinaelekea kwenye kugeuka moto wewe sasa hivi unakunywa maji kwenye glasi ya dhahabu au fedha hayo maji ni moto kwa sababu yanakuja kuwa moto baadaye siku ya iama hii ni sawa sawa na allah aliposema wale wanaokula mali za yatima kwa dhulma wanakula moto maana yake zile mali zinakuja kugeuka moto aya inasema inna lladhina yaakuluna amwala liyatima dhulma inma yakuluna fi butunihim nara wasayaslauna saira katika katia uaisa haqika wale ambao wanakula mali za yatima kwa dhulma si vinginevyo wafahamu kwamba wanakula moto na wataingia motoni kwayo inafanana anayekula mali za yatima anakula moto anayekunywa kwa kutumia chombo cha fedha anakunywa moto wa jahannam katika tumbo lake uh, swala lingine ambalo amelizungumza alimamu nawi kwenye shehe ya hadith na kutoa mafunzo katika hihadithi anasema kwamba alsawabu an nnahya yatanawalu jamia man yastaamilu ina aldhahabi al-dha au lfidda min almuslimina walkufari ili katazo kauli raji linawapata wote watumiaji wa vyombo vya dhahabu na fedha wawe waislam waislamu wa waislam wa yani hata asiyekuwa mislam leo anatumia vyombo vya dhahabu na fedha na hata pale mtume aliposema hivi ni vyombo vyao so duniani si tutatumia akhera sio kama ama memewaruhusu maanayake wao ndo waogopi wa tuogope mafunzo kwa hiyo hata makafiri maana yake kwa kutumia vitu kama hivi wataenda kuadhibiwa na nahili ni swala ambalo refu katika masala ya usulu fiihi hal lkufaru muhatabuna bifurui din la je vipengele makafiri wanazungumzishwa na vipengele vya dini yani, kuswali kufunga na nini kauli raji vyote vinawahusu kwanza wanatakiwa wasilimu kwahio wataadhibiwa kwa kuto kusilimu na kwa kuto kusilimu kwao wataadhibiwa kwa kitu kimoja kimoja ambacho hawakukifanya kwa sababu wamekataa kufunga kuswali na nini wamekataanavikubaliwi mpaka waslm lakini kama wataki kusilm wataadhibiwa pia kwa kuviacha hivi kwa sababu walitakiwa walitakiwawaslimu ili watekeleze maamrisho aa ya allah kwa wanadamu wake uh, wote Luzangu, kumbuka kwamba t hadhi a aa katika bulugu maram mtume anasema anayekula na kunywa kwa kutumia chombo cha fedha anaingiza moto wa jahannam katika tumbo lake alimamu nawawi rahimahu llahu anaendelea kutaja sheria zinazopatikanwa ndani ya hiyo hadithi anasema waajmaa lmuslimuna aala tahrimi lakli walshurubi fi inai ldhahabi walfidda waislamu wote wamekubaliana uharamu wa kula na kunywa kupitia chombo cha dhahabu na fedha kwayo swala la kwamba kula na kunywa kwa kutumia chombo cha dhahabu na fedha uharamu wake ni swala ambalo mutafakun alaihi mujmaun alaihi alina htilafu tena ala rajuli walmara kwa mwanaume na mwanamke mwanamke anaruhsiwa kuvaa dhahabu kama ni hereni bangiri lakini sio kula na kunywa kutumia vyombo vya dhahabu na fedha pia analeta masala mengine mimi nimechukua juisi yangu nimetia kwenye chombo cha dhahabu au fedha nikanywa nitapata madhambi ya kutumia hichi chombo au ntapata madhambi pia kile nilichokunywa kile nitahesabika ile sio juisi nimekunywa kitu cha haramu kule mtume alisema unatia moto kitageuka moto imamyee anasema kwamba lau lauakala aushariba aswa bilfili wala yakunu lmakulu walmashurubu harama lau mtu akaleta ubishi akala au akanywa kwa kutumia chombo cha dhahabu au fedha atakuwa amefanya haram hichi kitendo alichofanya cha haramu japokuwa juisi soda vitabakia kuwa ni halali lakini kitendo cha kutumia vile vyombo kwenye kula au kunywa ni haramu Tayib. Uh, ama vyombo vilivyotengenezwa na labda vyoo vya thamani ya juu si tatizo mtu anaweza akatumia anamaliza hivyo alimamu nai kuna maneno mazuri alimamu shaukani na wengine kuna maneno ya mhaadiki ankatiaadia kwamba matumizi mengine yakutawadhia kuogea hvyombo si neno lakini kula laki ula na naunywa kwakutumia vyombo kweli aeltuataa leo tutosheke na maalumati elimu hiyo uzinduzi huo tukutane katika kipindi kijacho ان شاء الله تبارك وتعالى سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك