بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وبه نستعين على امور الدنيا والدين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم بإحسان الى يوم الدين اما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نوغو كإيمان إيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكوزيتك رحمة نماني سأل الله زمين نبي محمد صلى الله عليه وسلم ومجن أهل زاكي نما صحب واكي نو إسلام واتك وجمل واتك من دواك مبقى سيكو يقيامة نوغو كإيمان كاتك إيمان نكوزييني بموجن katika swala la kumcha allah subhanahu wataala waislam tutakumbushana jambo moja jambo ambalo linahusiana na ibada za hija anwau anusuki au anwau linsak namna za ibada ya hija ndugu zangu katika imani waislam unapoona mtu ameenda kufanya ibada ya hija basi fahamu ya kwamba amefanya moja kati ya aina tatu za ibada ya hija sasa yule mwenye kwenda kufanya ibada ya hija yeye ndiyo anachagua ni ipi aifanye kuna ibada ya hija inaitwa atamatui kuna namna ya pili ya ibada ya hija inaitwa al alifrade kuna namna ya tatu ya ibada ya hija inaitwa alqiran sasa mwislam unapokusudia kufanya ibada ya hija yatakiwa ufahamishwe kwamba hija ina namna tatu ina aina tatu sasa wewe unachagua aina utakayoiweza na aina zote zina juzu zinafaa na zote zina fadhila zina ubora mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala sasa kila mmoja afanye kutokana na uwezo wake hizi aina tatu sio umefika nyumbani unatoka nyumbani unaelekea maka haujui unaenda kufanya ibada gani na hili ni kosa ambalo baadhi ya viongozi wa taasisi wanalifanya kuna ibada ya tamatui ya hija namna ibada ya hija inaitwa naa kwa maana unafanya umra pamoja na hija kwa wakati mmoja lakini inatakiwa uchinje asa baadhi ya watu wanafika maka ame, amefanya umra anakusudia kufanya tamat sasa inatakiwa achinje akiombwa yale ya kuchinja na kule ni dola miamoja hamsini kuchinja mbona ah, ukunaambia kama kuna kuchinja sasa mtu anakuja kujua ibada nayefanya baada ya kufika maka na hili ni kosa ndugu zangu za katika imani ibada kama ibada yatakiwa mislam uanze kujifundisha kabla ibada yenyewe na viongozi waanzi kuwafahamisha watu kwama kuna ibada ya tamatui na namna ya kufanywa hii ibada kuna ibada ya iran na namna inavyofanywa na kuna ibada ya ifradi na namna inavyofanywa ili mislam haji ambaye anakusudia kufanya ibada ya hija afahamu kwamba mimi natoka nyumbani naelekea maka nafanya ibada kadha na hii ibada kuna kipengele kadha kadha kadha natakiwa nifanye kwamba ni kama ni kuchinja anaanda ile ya kuchinja kama hamna kuchinja vilevile vile ajue hii inakuwa ni bora ndugu zangu katika imani waislamu hizi ibada tatu za hija tutazieleza moja baada ya moja kuna ibada ya atamatui hii tamatui ni muislam anahirimia umra peke yake lakini katika miezi ya hija na miezi ya hija ni mitatu miezi ya hija ni mitatu ni kuanzia kwenye shawa mwezi wa shawal na dhulqada na mwezi wenyewe wa dhul hija sasa mwislamu katika mwezi wa dhulqada mfano au mwezi, mwezi wa shawal anakusudia kwenda makka kufanya umra anafanya umra peke yake akimaliza peke kufanya omra kisha anavua yale mavazi anavaa nguo za kawaida alafu anabaki maka hapo hapo anasubiria wakati wa hija yaani umra anaifanya kama kawaida akimfika maka anazunguka alaba mara saba aimaaa mbili nyuma ya makamu ibrahim akimaliza zamzam, akimaliza saba, akimaliza maji ya ya zamzam anaenda safa na mara anapunguza nywele hapa anakuwa amemaliza ibada umra kisha anavua yale mavazi anasubiria wakati wa hija afanye hija ma anakuwa ni katika sheria inatakiwa ile siku ya aae tarehe sku ambayo ni siku ya su achinje kwa sababu gani yachinje amshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala amemwafikisha amemjaalia kutekeleza ibada mbili kwa wakati mmoja na hii ni aina ya kwanza ya ibada na itapofika ile tarehe nane ambayo ni amtara anafanya ibada zote za hija kama kawaida anakwenda ile imefika tarehe anatoka pale anakwenda anaima hija anakwenda mina Anafa, akifika mina anafanya ibada pale za kumtaja mwenyezi mungu tarehe tisa anatoka mina anaelekea arafa akitoka arafa kule anamwomba mungu jua likizama siku ya arafa. anatoka pale anaelekea muzdalifa analala pale siku ya kuamkia tarehe kmi anakwenda mina anapiga mawe hapa anakuwa amekamilisha ibada za hija anachinja anaenda kufanya tawafu anapunguza hapa anayavua mavazi anabaki mina katika siku ya tarehe kumi na moja na taree kumi na mbili naaree kumi natatu aaeana ibada ya ia al ifrade hii ifrade ni muislamu kuhirimia au kukusudia kufanya ibada ya ibada ya ia peke yake bila umra yaani anafanya hija peke yake bila kufanya umra na hii ni sheria kwa maana muislam akifika kwenye miqat anahirimia kama atapitia dhulhulaifa madina au atapitia sehemu ya, ya juhfa au miqati ya qarni lmanazil au ya lamlam au dhati irqi akifika hapo anahirimia hija peke yake anavaa yale mavazi kwa mwanamume kwa mwanamke anavaa mavazi yake ya kawaida nguo ambazo hazina mapambo wala zivutii wala hazibani akishairimia hija peke yake anaenda mpaka makka akishafika makra pale anafanya tawafu, anafanya tawafu, ya qudum, kwa maana anazunguka mara akishafikaaasaba alafu anaenda kufanya sai lhaji anaenda ani swafo na marwa akishamaliza hapo atapunguza nywele zake akimaliza hapo wala yahliqu wala yukasir yaani hapunguzi nywele wala wala hanyoi nywele anabaki vile vile na yale mavazi yake anabaki nayo vile vile mpaka anasubiria tarehe nane akenda amina anafanya ibada kama kawaida za yule ambaye ni mtamatie lakini huyu ambaye amefanya ifradi kwa maana ya hija peke yake ile siku ya siku siku ya ya tarehe tarehe hawezi kuchinja kwa sababu amefanya hija peke yake bila umra ile siku ya tarekumi, ye, akitoka muzdalifa ataenda mpaka mina atatupa mawe mawe kiguzo kimoja mawe saba akbar akbar idisik atahe akaenda awei kna tawafu mara saba akishamaliza ana sasa hapo ananyoa nywele au anapunguza na anarudi mina anakuwa anamtaja mwenyezimungu subhanahu wa taala katika ayamu tashriqi yale masiku ya kukaa pale mina tarehe kumi na moja na kumi na mbili akitaka kufanya haraka au kama ana haraka anakaa hadi tarehe kumi na tatu na tarehe tarehe na moja na pamoja inakuwa ni siku za kumtaja mwenyezi mungu na siku za kutupa mawe katika viguzo vitatu kila kiguzo inakuwa ni mawe saba vile vile aina ya tatu ya ibada ya hija ni al- kwa maana mtu anaunganisha kati ya umra pamoja na hija kwa wakati mmoja lakini huyu alian inatakiwa awe amekuja na mnyama kutoka katika mji wake mfano kama mtu wa madina mtu wa madina anakusudia kufanya ibada ya qirani basi anakuja na, na kondoo wake au mbuzi wake au ngamia wake anakuja nayo mpaka katika mji wa maka alafu anamuweka ikifika ile siku ya hija atamchinja na huyu mtu ambaye anafanya qiran atahirimia umra anafanya umra akimaliza kufanya umra alafu anakusudia kufanya nini hija umra pamoja Uy, anakuwa, qirani, qirani, ndiyo, sahaba, na hija huyu anakuwa amefanya qirani na hii qirani ndio hija aliyoifanya mtume wetu muhamadin slh l wasalama na baadhi ya masahaba wakafanya tamatuci na wengine wakafanya ifradi kwa kifupi ni kwamba ndugu zangu katika imani hizi namna zote tatu za hija zinafaa kwa sababu zimefanywa na masahaba wa mtume alaihi sws pamoja na mtume mwenyewe akiwa hai kwa hiyo mwislamu anaangalia ni ipi ambayo ni nyepesi kwake aifanye kwa mwislamu ambaye anatoka mbali iliyokuwa bora zaidi afanye hija ya atamatui afanye umra pamoja na hija kwa wakati mmoja kwa sababu ninema, ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu mwenyezi mungu anakuafiisha umekusanya pesa zako umefika katika mji wa maka basi ni bora kufanya hija ya tamatui unafanya umra pamoja na hija kwa maana kama wanavyosema wasemaji unaua ndege wawili kwa jiwe moja inakuwa wallahi ni neema na ile siku ya aidi basi yatakiwa uchinje kwa ajili ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala haya ndugu zangu katika imani ni ukumbusho kuhusiana na hizi namna tatu za ibada ya hija mwislamu yuko huru ataangalia ipi ambayo itakuwa ni nyepesi kwake aifanyi kwa haya machache tunamwomba mwenyezimungu subhanahwataala kwa wale ambao hawajabahatikiwa kufanya ibada ya hija mwenyezi mungu awafanyie wepesi wakamilishe nguzo hii ya tano miongoni mwa nguzo za kiislamu منيزمون غواريسيشن الجا و فيك سلامة نوافني بادك وسلامة منيزمون غواريشن جنبانك وسلامة ويمشى النصيبة سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن إلى إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين وسلام عليكم ورحمة الله وبركاته