السلام عليكم ورحمه الله وبركاته بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الحمد لله الذي وصف نوح بانه كان عبدا شكورا ووصف ايوب بانه كان وابا صبورا وجعل النار بردا وسلاما على ابراهيم فكانت له ضياء ونورا. وألقى قميص يوسف على يعقوب فارتد بصيرا. وَصَفَى موسى بن عمران وكلمه تكليما. وأرسل محمدا صلى الله عليه وسلم شاهدا ومبشرا ونذيرا. وداعيا إلى الله بإذنه وسراجا منيرا. اللهم صل وسلم وزيد وبارك على هذا النبي الكريم هو وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم ينفق في السور فتأتون أفواجا إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوقوا كإيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى allah ambaye ametuafikisha kuswali swala ya adhuhuri katika kumi la mwisho la mwezi wa shaaban tunamwomba mwenyezimungu wa taala tukubalie swala yetu Amen. vile vile mapungufu ambayo yamepatikana ndani ya swala tunamwomba allah tabaraka wa taala tusamehe atusamehe emaamani za allah zimwendee kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammad sa wsaa nabii ambaye kila jambo ambalo ni sababu ya kuingia peponi ameacha anatwambia na akatuhimiza vile, vile kila jambo ambalo ni sababu ya kupata lana na kuingia katika moto kaacha anatwambia na kutoa tahadhari na kutuhofisha rehma na amani za allah zimaendee pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofata mwenendo wake mpaka siku ya iama tunamomba alla subhanah wataala tujalie nasi pamoja na mashehe zetu na wazazi wetu na na na wake na watoto miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kusini, pamoja nawake na ao sanu aia sala lakumsha alla tabarak wataalaaia ya kukumbushana ni mengi katika dini na ukumbusho hauna kikomo lakini kwa sababu ni mengi tutakumbushana baadhi ambayo mara kwa mara huwa tunayafanya katika jamii ya kiislamu ima kwa mazoea kwa maana tumewakuta wazee waliotangulia na mashehe wanayafanya na sisi tukaendelea tunayafanya <coughs> au kuto kujua tukadhani ya kwamba ndivyo sheria inavyotuamrisha ndugu zangu tutakumbushana kuhusiana na baadhi ya makosa tunayoyafanya wakati wa kuzika wengi wa islamu tunahudhuria vilio tunakwenda makaburini baadhi yetu tunaingia ndani ya kaburi kuzika kuna baadhi ya mambo ambayo tunayafanya ndugu zangu katika imani kwa muda mrefu kwa kutaraji malipo kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa sababu muislamu kama mwislamu hakuna kitu ambacho ni bora kuliko kitu unachokifanya ukataraji malipo kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na hakuna khasara pale utapokuwa umefanya mambo duniani umeishi miaka 450 ukawa unafanya ibada siku ya qiama ibada uliyoifanya duniani unaonyeshwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala ya kwamba fulani bin fulani ulikuwa una swali lakini swala zako kuanzia mwanzo hadi mwisho ni sifuri chini ya sifuri ni uu na mswnio katika hadithi ya hudhaifa anhuma <coughs> alipomwona yule bwana anaswali msikitini mtu mzima anaswali swali aliyokuwa kiswali hudhaifa akakaa pembeni anamsubiri amalize kuswali yule bwana alipomaliza kuswali hudhaifa raill anhu ni swahabu wa mtumu wetu muhammad s wsa akamfuata yule bwana akamuuliza baada ya kusalimiana ndugu yangu hii swala una muda gani unaiswali yule akasema bila kukuficha na muda wa miaka arobaini nna hivi hudhaifa akamwambia yule bwana ya kwamba ndugu yangu muda wa miaka arobaini hujaswali hata mara moja kwa nini hudhaifa akamwambia huyu hajaswali hata mara moja kwa sababu swala aliyokuwa akiiswali huyu na swala ambayo hudhaifa amefundishwa na mtume muhammad s a wsalaa ni tofauti baina ya mashariki na magharibi awezekano so, ukafanya mambo katika dini ukadhani ya kwamba unapatia unamema mengi kumbe mwenyezi mungu hamna maana katika surati المulk, mwenyezi mungu anasema ya amba tbarak llhi biyadihi lml whwa ala kli sheiin qadir aldhi khalaa almauta walhayata liyabeluakum ayukum ahsanu amala mwenyezimungu subhanah wataala hataki matendo mengi mwenyezi mungu anachotaka ni matendo yaliyokuwa mazuri matendo ambayo binadamu wanafanya ni mengi mno lakini allah anataka kizuri katika yale matendo mengi mwislam kama mwislam angalia ibada unayoifanya angalia ibada unazozifanya ibada ni nyingi <coughs> kwenye ibada zote allah anachagua ambacho ni kizuri waislam tunaelekea makaburini mlango wa kuzika ni mlango ambao ni mpana hatuwezi tukamaliza nukta zote lakini kwa sababu ni tadhkiri ni kukumbushana na mwislamu pale unapokumbushwa basi vyema ni kufanyia kazi ikiwa tutakumbushwa kisha htufanyii kazi tuliokumbushwa hutakuwa ni msiba na muislam hutokuwa na hoja mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kwamba hujui wale ambao wanakwenda makaburini naingia ndani kuzika imezoeleka wanaopokea maiti ni watu katika idadi ya witri hili ni sahihi mtu mmoja watu watatu watu watano inategemea na ukubwa wa maiti wale wapokeaji kuna mambo ambayo wanayafanya na kabla ya wapokeaji wale wachimba kaburi kaburi nyingi ambazo zinachimbwa watu wanaweka na mto ndivyo sivyo mm. mto umetoka wapi kwenye kaburi kwenye makaburi ya uislam hakuna kitu kinaitwa mto unamtengenezia maiti mto zama zetu utatengeneza mto watakuja wengine ha wakinababu walikuwa wanatengeneza mto ngoja nasi tuweke neti maiti wanamwekea neti mtu wa nini nani katwambia tuweke tuweke mtu kwenye ndani tunafanya mambo ya kwamba tunadhani tunapatia jube ni mazoea hana lolote katika dini ndugu zangu katika imani mwana ndani ni wa kawaida unalingana wale wanaopokea maiti wanamfungua maiti sikio sande nafunguliwa sikio linabaki wazi nani kakwambia umfungue kidole gumba kinafunguliwa kinawekwa wazi nani kakwambia umfungue maiti hamna katika dini yetu haya mambo si sheria ni mazoea sasa ukizika bila kumfungua maiti skio au kidole unaonekana umeleta mambo mapya kumbe ndivyo alivyozika mtumi wetu muhammadi salllah li wasalama watu ukiwambia maneno sahihi wewe mwenye kuzungumza sahihi ndio unaonekana mtu wa bida unatuletea mambo mapya mwislam ulikuwa na utaratibu ukizika wee ndio mtaalamu wa kufungua sanda unamwacha maiti sikio lake wazi kidole gumba hacha umesikia mfikishie mwenzako aya ha, mambo hayapo maiti baada ya kuwekwa kwenye mwanandani kuna mambo mawili ima ile sanda iliyozidi kichwani zile kamba unaruhusiwa kuzifungua na upande wa miguni au unaziacha hivyo hivyo sio unafungua kamba za kichwani mpaka skio naliacha wazi miguuni kidole gumba haifai vile vile mazoea waislamu wengi tunazika tuna miti tunaweka ndani ya mwanadani tumeshamweka maiti kwenye mwanadani tunamwekea na miti <coughs> miti ya nini baada ya miti majani nini wale wenye uwezo maiti wao kafa tunamwekea ubao vya nini tunafanya israfu mpaka ndani ya kaburi vya nini mwislam kama mwislam unataka radhi za mwenyezimungu subhanahu wa taala katika masala ya dini hebu uliza hili jambo namna gani alivyofanya mtume muhammad sallla alaihi wasallam ndio usalama wako usiulizi shekhe fulani kasema vipi apana mtume salllah la wasalam mwenyezimungu subhanataala kisha tupa kibali ndani ya qurani laad kana lakum fi rasulillahi uswatu hasana kiigizo chetu ni mtume muhammad sallawasaa sio shekhe shekhe ni binadamu mtu anakwambia hapana mimi ni shafiia mimi ni dhehebu fulani aya madhehebu ni maimamu wanne imamu mm wakwanza mamu abu hanifa bi imamu abu hanifa, hanifa kabla ya kufa kwake anatoa usia anawaambia wanafunzi zake wakubwa akina abi yusuf kwamba jameni mimi ni binadamu leo nasema hivi kesho nabadilika maneno yangu yakenda kinyume na maneno ya mtume muhammad wasallam, maneno yanu yawekn pembeni chukuen maneno ya mtume haa imamu shafi muhamad bn idrisa vilevile anatua usia nawaambia wanafunzi wake na katika vitabu vyake kaandika ya kwamba ida saha lhadithi fahuwa madhhabi nkiona <laughs> hadithi sahihi ya mtume sala llah l wsalama ndiyo msimamo wangu nikiwa hai hata baada ya kufa kwangu vile ahmad wote kama huo unakuta hawa maimamu wanne madhehebu manne shafi maliki hambali hanafi wote walikuwa ni watu wa sunna kila mmoja anatafuta haki tatizo ni wafuasi mtu anakuja na kitabu cha talakini mtu kafa anamsomea pale ukimuuliza nini eti mimi ni shafiia mimi namfata imamu shafimamshafindo kasoma talakini amshafi ajui mambo ya talathini unasema e ni shafi shafi yupi labda shafi wabangwe au wakatonga sio yule shafi aliyokuwepo zama hizo baada ya masahaba radhiallahu anhu mambo ya miti waislamu majani mbao kuweka kwenye mwanandani hayouhsi sio sheria mwislam familia zetu ni mchanganyiko kuna watu wanataka sunna kuna watu ni mchanganyiko awataki sunna mwislam toa usia ndugu zangu ni kifa leo nikifa kesho nizikwe kisunna nizikwe zikwe kama alivyofundisha mtume muhammadi salah alaihi wasalama familia ikifanya ya kwao madhambi yatakuwa ni kwao masahabu wanatoa usia aba musa al ashari raiallahu an ndugu zake ya kwamba mimi ni kifa falhidu li lahda niwekeni kwenye mwana ndani wansibu alaya labina nasba vile vile zama za mtume sal llahu alaihi wasallama walikuwa wakizika baada ya kumweka maiti kwenye mwana ndani kalika mlangu anakafunika na tofari mbichi waislamu wakaenda kuzika kuna wezekano wa tofari mbichu wanaenda nazo makaburini wakimwweka maiti kwenye mwanandani zile tofari zinapangwa pale tofari hamna wakimwwekwa kwenye mwanandani kinachofuata ni udongo hamna kumwekea miti majani nze vilevile ndugu zangu katika imani makaburi yetu mengi ukienda makaburini unakuta kaburi ni pembe nne kaburi kuwa pembe nne sio sunna kaburi la waislamu halio pembe nne kaburi la waislam linakuwa kama tuta hadithi ya namar radiallah anhu anasema ya kwamba raaitu kabra nabii sala llahu laihi wasalama musannama nimeona kaburi la mtume muhammad alaihi wasalama likiwa mfano wa tuta wislam tunakwenda kuzika pembe nne zile pembe tunazivunja kaburi linakuwa kama tuta hivi ndivyo kaburi la waislam linatakiwa liwe vile vile hamna kuweka miti si mti mmoja miwili mitatu minne angalia makaburi ya wa waislam machafu nini sababu ya miti majani mengi miba tunakosea utaratibu wa kuzika makaburini mabatakiwa makaburi o katika mpangilio unapita kwa sababu ya majani kuwa mengi wak- wakati wakwenda kuzika tunakanyaga juu ya makaburi hali haliyakua ni makosi K- mwislam tumemaliza kumzika kaburi tumefanya kama tuta unaweka jiwe upande wa kichwa ima jue moja upande wa kichwa au jue moja upande wa kichwa na sehemu nyingine upande wa miguu kuonyesha mwanzo wa kaburi na mwisho wa kaburi hivi ndivyo zama za mtum wetu muhammad sallla alaihi wasalama walikuwa wakifanya ndugu zangu katika imani levile huwa tunawakumbusha waislamu wale ambao kuna baadhi ya vilio watu wanatajwa kwamba fulani na fulani na fulani ndio wataingia ndani ya kaburi kuzika ili ni jambo la kisheria la ruhusiwa unakuta baadhi ya vilio wale ambao wanawahi kupeleka maiti wakifika wanaingia ndani ya kaburi bila familia kujua hii sio sheria wakitajwa kabla ya kuzika fulani na fulani na mzee fulani ndio wataingia kaburini hili ni sheria angalizo ndugu zangu katika imani kisheria wale watakaozika watakoingia mle kaburini mle asipatikani mtu ambaye jana mfano tunazika leo baada la asiri wale watakaozika asipatikani mtu ambaye amekutana na mke wake jana tendo la ndoa ukiwa umekutana na mke wako jana kuamkia siku ya kuzika uruhusi kuingia ndani ya kaburi unaruhusiwa kwenda makaburini ukazika kama kawaida lakini kuingia mle ndani ya uruhsi haya ni <tuhi> maneno ya mtumi wetu muhammad sl wsaa alipokufa mmoja miongoni mwa binti zake katika mji wa madina makaburini baqi mtume sal waa akawambia masahaba y kwamba ambaye na ambaye hakukutana na mke wake jana ndio aingie ndani ya kaburi ya mtoto wake pale a alikuwa ni mtoto tume, sallama, bunafani, wa mtume a mume wake ni anhu mume mwenyewe hakuingia ndani ya kaburi sahaba mmoja uthmanbfn mme enyewe auingia anhu ndo akaingia kaburini akamzika binti wa mtume alaihi muhammadsw hadithi kama hizi waislam zikija ni sahihi sisi waislamu jambo limethibiti halina shaka ndani yake ni kusema samina waatana tumesikia na tunalifanyia kazi hapa sasa yanabaki ni fikra za watu itakuaje sasa mimi nimekutana na mke wangu wa halali kwa nini nisiziki si ziki ndivyo alivyosema mtume sallahu alaihi wasalla kuna baadhi ya mambo yanakuja katika dini hikma yake haijulikani ila unatakiwa wewe utekeleze tu tulile jambo mtu tajuliza mke wa halali tena nimeoga janaba nisimziki binti yangu nisimziki mama yangu nisimziki mzee ndio maamrisho haya ndugu zangu katika imani ni baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na, na kuzika na kama nilivyotangulia kusema mlango wa kuzika ni mpana kuna mambo mengi ndani yake hatuwezi tukayamaliza kwa muda mfupi kama huu kumalizia ndugu zangu katika imani kama kuna mtu atakuwipo na swali haya machache ambayo tumepundushana anaweza ukauliza <laughs> salilangu <laughs> kwanza na ongeza darasarafo nzuri ila pia na shauri daasarafo io kwenye msua mbalimbali huo unalitoa ile kidogo elimu hiwe natanuka zaidi kuliko kutoaa msikitili mbalimbali ile kwa sababu il atumkutana mbalimbali basi unapata unaomba nafasi ili kamakta liu ili watu wapate kuelewa zaidi na pia mash zao wa, wa, wa, apazako wasuna ila uhamasishe wa sabu chaja mash wasunawao awa azungumza anafanyika na wanaona sasa aazungumza kama hivyo naonekana mageni kumbe ndo sheria aiishunza piaanafanyika na wasemi wanayaona watu saa ukiyasema hivi naye wanaaona watukasema akuuaakuaanafanyikauaje <laughs> pia vizuri hamasishi zauwakisuna <laughs> mbalimbali ili watu waefahamu zaidi na swali mezungumza kuhusu mwanandane sieleo mwanandanejani na nakaj ule ni lantukianzia mwanzo katika maneno yako ni kwamba ni kweli unakuta baadhi ya watu wa sunna haya mambo ambayo tumeyataja watu wanafanya kinyume chake na wakati wengine mashehu wanahudhuria pale hawasemi wakati mwingine shehe labda ndio kateremka ndani ya kaburi ataomba miti majani ubao unakuwa ni mtihani mshona ima wezekana labda hajaelewa labda hizo hadithi bado hazijamfikia japokuwa ni zipo katika vitabu ambavyo vinapatikana kuna kitabu kinaitwa ahkamu ljanais maduka mengi kinauzwa nadhani hata paka kigoma mjini vinauzwa baujiji kule mwisho bakwata bei ya kawaida nadhani ni elfu ta elfu kmi kushuka chini e, kila kipengele na dalili zake na kulifanyia kazi jambo ambalo ni la haqi hii ni taufiki kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala uwezekana ukaona jambo ni sahihi ulifanyia kazi lile sahihi ntakiwa upate taufiki ya mwenyezi mwenyezimungu kama kuna baadhi ya watu wanakaa jirani na msikiti anasikia adhana anasikia watu wanavyokimsala watu wanavyoswali yepo kwenye ana anacheza mtu katoka nyumba ya sita kasikia adhana nakuja kuswali sasa asa uliotoka nyumba ya sita nyumba ya kumi nakuja kuswali jirani na msikiti haswali we uliokuja kuswali umepata taufiki ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhana wataalakwo lamsingi ni kukumbushana na inshaallah baadhi ya viongozi wa msikiti wapo kubwa ni kufanyia kazi kuwaelimisha watu mwingine atakwambia hapana shehe mimi maiti yangu bana iwezekani miaka ya nyuma tulizika ujiji alikufa mtoto mdogo kwenye familia miaka nafikiri mitatu kushuka chini tukazika kipampa pale ukaziama almatukwea pale tukafikia na udongo baadhi ya watu wakuona kama ni jambo geni wakasema itakuaje mtoto ana yani, anazikwa kama kiazi vile hali insha allah tutaendelea na kukumbushana wale watakaofuata alhamdulilah wale ambao watakuwa bado tutaendelea tunawakumbusha ili mradi sunna ya mtum wetu muhammad alaihi wsalam ienee katika katika jamii ni kwamba kutokana na swali lako mwanandani katika sheria anaitwa lahdi lahdi mwanandani makaburi ambayo tunajenga baada ya kutengeneza kaburi kisha tukachimba pale chini huu sio mwanandani kwa maana ya lahdi mwana ndani ni ule unaochimbwa kwa ndani huu ni ukuta wa kaburi tumefika chini unachimba humu ndani maiti yanaingizwa mle ndani huu ndio mwana ndani na hii njia ya kuchimba kwa ndani inaruhusiwa ikiwa ardhi ni ngumu ile sehemu ya kuzikia ikiwa ardhi ni nyepesi tunachimba shak ule mstari wa chini ambayo makaburi mengi ndio tunatengeneza tuna lakini nadhani ardhi ya katonga ni tofauti na ardhi ya mwanga ardhi ya katonga ni ni ngumu kiasi kuna uwezekano wa kuchimba kwa ndani huku lakini mwanga ukichimba kwa ndani ardhi ni nyepesi sana ya udo ya mchanga kwayo ni vyema waislamu unaweza ukatua husia mbiosa jumanne kama atakua hayo au mwalimbura ewani kifa mwana ndani wa ndani ni ziko kisunna kl wanachimba mwanandani w- wanakuweka wana- wana mle kama kuna tofari wanaziba pale mna tofari kale ka kashimo katajazwa kata mchanga atuweki ubao wala nini kwao ndani ni huu ndani mstari ambao tunatumia unaitwa sha yani ni mstari tu na njia zote zinatumika na njia zote mbili zilikuwa zinafanya kazi sama za mtume wetu alaihi muhama palikuwa watu wawili walikuwa ni maarufu mmoja ni mtaalamu wa kutengeneza mwanandani wa kuchimba kwa ndani mingine ni mtaalamu wa kutengeneza kwenye msta alipokufa mtume alaihi watu wawili kila mmoja akapelekewa taarifa lakini huyu wa kuchimba kwa ndani ndio akawahi kufika alipofika basi akachimba kwa ndani akawekwa mtumu wetu muhammad sa wasaaelewashehnam au au kuna watu tu lakini kuzika anakuwa ni shehe pale auaaa an a ndo wate mzee wetu atakazika ni na katika sheria taarifa inatoka ndani ya familia familia imekaa labda kafa baba kuna watoto kuna ndugu wa baba wamekaa wanateua kwamba shekhe atakaetoa mawaidha apewe taarifa kwamba fulani na fulani na fulani ndio wataingia ndani ya makaboriko hii taarifa ya familia ima wateuliwe watu kutoka ndani ya familia au wakiamua kuchanganya na wengine wa nje ima alikuwa kuna kipenzi kipenzi wa ndani wa marehemu anaweza kapewa nafasi au marehemu akiacha anasema ya kwamba mimi ni kifa basi fulani akiwa hai basi ashiriki katika mazishi yangu au vile vile katika katika kuosha nikifa leo nikifa kesho basi basi mzee fulani kama atakuwa hai basi ashiriki uoshts au marehemu kabla hajafa jafa anampa madaraka jirani yake au rafiki yake wa karibu kwamba mimi ni kifa mambo ya mazishi ya kuoshwa kwangu we no utasimamia utachagua wataka mshirikiane katika kunyosha mamlaka ni kunyoshohapamalakatakua nijiaabaa akishacimana ndani huyo ule maiti ana zikwane maiti na hata kwa chini pia nazikanya alafu huwa ashawai kuona watu kule chini sasiuna ule shee anaeka kenye kichwa ku mas anasema maneno ali maneno maneno gani siajui nakweli kuna maneno labda tugempata mtoto mdogo tukaonyesha mfano au mtu mzima ambaye labda <laughs> anataka kufa mzee mzeewepo tayari allahkba tumesha maiti yupo sasa tume hapa ndio kuna mwana ndani A. Sè morally B. Sa A. B. wale ambao wako ndani ya kaburi wamepokea mwili wa marehemu na kama inavyofahamika ni kwamba mwili unaingilia kutoka huku e, kuna baadhi ya watu wanaanzia huku lafu miguu ndoo inakuja hivi kisuna nadhani sehemu nyingi ni kuanzia huku kichwa kinakuja huku sasa tumempokea marehemu kisha tuna- tunamgeuza uso unakuwa unaelekea kibla sho amekuwa amelalia ubavu wake wa kulia anaweza kugeuka mze llakb eshol sasa unakuta tayari wale ambao wana nuka mzeazakllae madosari ambayo inafanyika kuna wale wana, wanafungua sikio kuna watu wanaitakidi ya kwamba sababu ya kufungua sikio yale baada ya kuzika kuna yale maji ambao wwa wanamwaga juu ya kaburi kwamba anashuka ndo anaenda kumshtua maiti mshon nahii ni itikadi ambayo ni mbovu hata kiakini tu bila kusoma haikubali ni kwamba vile vile katika masanda yake Wapu, tuwa, ni ule wachini, ya kwenye mwanandani aandlwnamna anavyowekwa kwenye ule mwanandani wa ndani yeah. na namna anavyowekwa hapa yes. ni vilevileanaelekea kibl meleleaubavuwake wakulia Don't, don't yeah, He, tofari ndio zile zama za mtume salallahu alaihi wasalama akishawekwa huyu wa ndani kwa kwahiyo kaleka mlango wanaweka tofari hawezi akarudi ikiwa ni huyu wa kawaida tunamweka tofari zinakuwa juus maneno. maneno wakati anawekwa ndani ya mwana ndani watu wanasema bismillahi yani tunaanza kwa jina la mwenyezi mungu na tunamzika huyu kwa kufuata mila au mwenendo sahihi aliyotufundisha mtumo wetu muhammad wabismlabla waala milati, milati muhammad imma rasulu llah au kutaja muhammad hna maneno masaliya meishanamshefe hii ya kuingia ndani ya kaburi ni kutokana na uzito wa maiti E, ikiwa maiti ni mzito ikiwa watu watatu watamuweza wenye nguvu ni bora watatu ikiwa watatu itakuwa ni tabu waingie watano na vilevile vile mtoto mdogo mtoto mdogo labda miaka miwili mwaka mmoja ikiwa ataingia mtu mmoja mle akaweza kumstiri ni suna kuingia mtu mmoja mshona e, alipokufa ibrahim ni mtoto wa mtume muhammad w alikufa akiwa na miezi kumi na tano shn aliyeingia kaburini alikuwa ni mtume muhammad kwa hiyo jambo la kuingia kaburini kwanza iwe ni katika idadi ya witri na vile vile kutokana na maiti namna alivyo ikiwa ni mtoto mdogo mtu mmoja anaweza akamaliza basi mtu mmoja anaingia kama ni kijana kainokia ni mrefu wanatosha watu watatu basi ni bora waingia watu watatusala it lakini kuna kusoma qurani lihad tatuashiraha na si lahuasale ala aaunyingi sana mara eng wengine kwamba y ashazikwa tuumbeni msamaha asafurllahaaurllah sa eu usahii watu wakishazika shafutiwa wa mtume kwa, wa baada. Kwa, tabisa, baada. E, kwa kweli haya mambo ya kuzika na salalahu al muhammadihaya hayapo umeshaona haya hayapo vilevile vile, mambo ya talakini ipo hadithi ambayo sio sahihi ya talakini imeelezwa hata katika bulughu marami ni kwamba jambo ambalo lililothibiti li kutoka kwa mtume wetu muhammad sal li wsalama baada ya kumaliza kuzika anawambia masahaba ya kwamba istaghfiru liakhikum wasalu lahu tathbit fa inah lana yusl yani mwombeeni msamaha ndugu yenu na vile vile mwombee tathibiti kwa maana atakayoulizwa awezi kuyajibu kwa sababu baada ya muda tu ataulizwa kwa hiyo masahabu anakaa kimya kila mmoja anamwombea dua yule aliyekufa wakishamaliza hapo wanaondoka kwa dua, ni wa wa mtu mwenyewe apana stahfirullah staghafirullah hapana iya pamoja aini mazoea mazoea azima kushauri sana enemsiba ufikaraa hilo ili watu wafahamu sababu ni mazoea makubwa sana ymkoli ni mazoeanhlufiki keemsiba mbalimbali katika kuzika vilevile ni nukta ambayo ni muhimu alivyokuwa akifanya mtume salllahalaih wasalama tumefika makaburini pale ikiwa labda shekhe atawambia tumemaliza kuzika sasa tumwombee ndugu yetu msamaha watu wachutane umezuia kusimamaa wauwatutame ndio aliyoambia mtume shaaauufaa wanaa mamo mapyawametutea tna tunaanza kukaatena makaburini watu wameshazoea kusimama kumbe ndio sua ya mtume wetu muhama swaa ko kido kidogo insha allah e, mwenyezimungu ataleta heri vile ustazi kuvaa hicho ni makosa shee unafahamu i au ni dawa e. kama una dada unakimpa shehe maki apo akua una, una lana ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala una swali ukonalana ukitembea unalana au ni mambo ya kike ifislamwa kiume uaambo yigomadaytamadanakaribia siku chaknh lakiisasa kuna mkanganyiko kuhusu tarawehe rakaa ngapi zisaliwe wapi mskitini au aoja Shiki ake, shiki ake. Mm. Yeah, inakuwa, ni kwamba swala la tarawei ni swala ambalo ni pana na katika dini kuna wasaa waislam wakija kuswalia msikitini ni sahihi waislam wakijikusanya nyumbani labda mtu anasema watu wa nyumbani tutaswali tarawee hapa ni sawa umeshaona e, ili mradi mtu waswali na swala za sunna ni kama vile vile swala za faradhi namna watu wanavyokuwa wengi katika hili swala ndio tsababu zake zinakuwa nyingi meshona e, na ikiwa labda toefaa kwamba kila mtu aswalie nyumani kwake zoa mayo aai tunakosa aaana baadhi uaaa wa waislamu anaenda mskitini ima naswali raka nane akimaliza rakaa nane tanaaha anatokn w a sa a kamaataswali rakaa nane pamoja na tatu imam. za witri akaa kumi namoja au kasaaraka kumi natatu wee swali pamoja na imamu mpaka mwisho ukenda nyumbani kama utakuwa una usingizi unataka fadla mambo ya kufanya usiku ni mengi sio lazima kuswali tu watu wamezoea ibada ni swala tu hapana kuna ibada za ikri unamswalia mtume ukisema Allah, wa la ilaha illa Allahu, wa Allahu akbar kisema mara miaoaya maneno unakuwa na miti miao mara elfu moja una miti elfmjanakuta usiku mzima haya maneno wala wala wala ilaha illa ila allah akbar hawla, kuwa, illa billah zaidi mara tu kwamba huu manenosunl ma mwezukfwramadani n jitahidi kwa uchache aya maneno kuyasema mara miamoja mwezi mzima mara helaini mia moja mara thelahini ngapi elfu ngapielu <tutu> tau <tutu> una miti elfu tatu mi a kwako umeshona e, kwio mwislamu umesali tarawe swali mpaka mwisho ukishamaliza kama utalala kama utakuwa na ibada nyingine na tarawe ima imamu wasali awasalishi watu rakaa mbilimbili ambazo mskiti mingi wanatumia wana hii ni sahihi katika hadithi ya abdllah bn mar ralla anuma swala ya usiku rakaa mbilibbbili mblimbili mbili mbili mbili. au kuswali rakaa kumi namoja kama ilivyokuja katika hadithi ya Bibi aisha isha ralla an unasalia rakaa nne rakaa ya kwanza ya pili hamna kukatahiatu ya kwanza rakaa ya kwanza ya pili rakaa ya tatu rakaa ya nne unakatahiyatu unatoa salamu unapumzika una kisha mnasimama rakaa ya kwanza ya pili ya tatu ya nne unakata hiyatu unatoa salam zinakuwa nane rakaa rakaa rakaa rakaa tatu tatu ya ya ya kwanza raka ya pili is akanzaapil akaahiyau rak sala aakumi namojaashu unasali rakaa mbili salam mbili salam mbili salam mbili salam, salam mpaka rakaa kumi kisha unamalizia rakaa moja ya witi tarawee ina namna tofau tofauti ya kuswali au unaweza ukaswali rakaa tisa kwa tahiyatui moja soma alhamdu nasura nyingine alhamdu na sura nyingine rakaa ya kwanza ya pili ya tatu ya nne ya tano ya sita ya saba ya nane ya tisa ukifika raka ya tisa unakatahiatu ukimaliza maneno ya tahiyatu utoi salamu unasimama unamalizia ya kumi kisha unakaatahiau unatoa salamu unamalizia wiki wikirakamoa kwao sumna kama hizi waislamu tuzihuishe E, kwa sababu tumezoea zile rakaa mbiliblmbilimbili mbili, mbili. mtu akienda sehemu nyingine akiona tofauti ataona maajabu kumbe ni jambo ambalo limethibiti eh limethibitiislam kama tumekubali kuifuata suna ya mtume muhamad wa yale yaliyothibiti tuyafanyie kazi na am alyoaca anatua usia akhiri zamani wale wenye kuhuisha suna yangu wanapata malipo sawasaa na masohaba hamsini masohaba khamsini malipoao ni makubwa mbele ya mungu allah kisha kisha wapa pepo wewe unafufua suna ya mtume saaa salam unapata ujira sasaa na masohaba hamsini kwayo ni bora suna hii kuhuishwa ili watu wa, waizoee haba yeah. naingina ustazi tuje kwenye makabuni tena huko no, no. kuna ili swala la mazoea tumeisha tume, tume, tume, tume wenzetu wasoko waislamu hawa jirani mm. yako nafaanae kazi rafiki yako sasa umetokea msiba mm. ba kwake je kisunaausia kwenda au metokea msiba kwa muislamu kule naye pia anausa kushirika ile misiba kama kuzika mm. kuebaeneeza lile mwislam anapofiwa na jirani yake ambaye si mwislam harusii kwenda makaburi kumzika hata kama ni mtoto wako mtoto wako kafiri kafa katika ukafiri hamna kwenda kumzika acha mtoto mzazi wako baba kafa mama kafa katika kumzika Makafiri, kumzika mbele ya msalaba ufanye nini hapana ile ni ibada yao kule washie ya waende kumsika alikufa bwana mmoja anaitwa abitalib huyu ni baba yake na ali bin abitalibi radillah anhu huyu bwana alikuwa anamtetea mtume muhammad salllah alaihi wasalam hali yakuwa ni kafiri lakini anamtetea makafiri wenzake wakileta madhara kwa mtume wanamuudhi anamtetea alipokuwa kwenye sakarati ndiyo mgonjwa mtume slll lwsaa akienda kumtembelea akamwambia la ilaha laila illlla mbele yake pale palikuwa mauraishi makafiri wakina umaya bhalafi wakina abujahal wakinan mtume akimwambia la ilaha lailaa llla yule abitalib anawageokea wale wengine wale wanamwambia walewanamwambia tarhabmila abdulmalib hiv unataka kufa uache mila ya wazee wakina abdlmualib walikufa katika ukafiri ukubali maneno hyu muhammad mpaka mwisho baba na ali akasema ya kwamba amutu ala milati abdlmutalib mimi ninakufa katika mile ya ukafiri aliyokufa nayo abdumtalib alipokata roho ali ambaye baba yake ndiyo kafa akamfata mtume salallah alah wasalam ya rasulllah baba yangu ambaye kapotea unajua kafa nifanye nini ali akaambiwa na mtume saa saam ya kwamba nenda nje ya maka uchimbe shimo kisha umtupe menga esh haya ni mazoea ambayo baadhi ya waislamu wanayafanya akifa kafiri mfanyakazi mwenzake wanaenda makaburini kumzikaaifa kushirikiana katika ibada zao wenyewe wakija haina tatizo e, lakini katika dini yetu haifai kushiriki katika, katika mazishi yao na nama unapeleka ripoti kanisani kwamba kuna mwenzenu kafa nakuja namchukua nendo anamzikandpalipale aenaatizo unawambiahanhnakataliannia ni sheria au ni makosa kuingia nawataenda kuzikiamaloni kisheria ni makosa muislamu akiingia makaburini mevaa viato ni makosa ni haramu unapata madhambi ni mambo tumezoea kwa sababu ma- makaburi yetu ni machafu nini ni majani ndio tunaingia na vat lakini kisheria haifai muislamu unajua makaburi anaanzia hapo unavua haifasam unashika mkononi sasa unaweza msikitini unavua mskitini makaburini una unavua viatu inakuaje hivi ndivyo alivyotuelekeza mtum wetu <todic> <todic> <todic> hey. kwamba ni, ni haramu mslam kuingia na makaburnavatu klikwa bora mslam ni kuvua vyato vyake nadhani inatosha mwenyezim namhen sehemuhii ii sehemu hii ani sehemu ya malala lakini baada hapo ukapata sehemu yingile ya malalaaamisha makabudi sehemu nyingine hapo ikiwa msikiti upo maeneo ya makaburi kwenye uwanja wa makaburi hii haifai mfano ile eneo ili la msikiti pamoja na shule mshoni hapa ndio watu walikuwa wanazika wakahamisha labda baadhi ya mifupa makaburi mengine yakabaki sehemu ya madrasa tukatengeneza msikiti haifai kuswalia kwenye huu muskiti msikiti uvunjwe ibaki ni sehemu ya makaburi au makaburi yote yaondolewe msikiti ubaki imaelewah hilo jambo litakuwa linaruhusiwa ikiwa lile eneo la msikiti yaani ule uwanja ule ambao labda msikiti umejengwa hapa na huku mbele labda ndio sehemu baadhi ya makaburi yamebaki hapa tupige fence tunapiga fence fensi ya makaburi tunapiga fensi alafu na msikiti unajitegemea hii inaruhusiwa <coughs> lakini ikiwa msikiti upo katika eneo la makaburi msikiti hapa makaburi hapo yapohapa yakiwa mbele akiwa ya kulia yakiwa kushoto aslam harusi kusolea katika msikiti <coughs> Na makaburi kwa. Hmm. kutoa mskitina makaburisheria na makaburi. iruhusu so. eh. hiv musikiti ni kama msikiti pembe nne kuta nne kama kawaida sasa taikuwa fensi ya baini ya msikiti na baini ya makaburi yeah swala moja ambalo takupongeza ilikkina kama mesema kwamba ni makosa swala la <laughs> msikiti na makaburi na apo umeteleza kwama kwanini msikitini umefika magovi yake na kwa nini malaloni kuo sigozi yake sasa hebu tupe madhara ya msikiti na makabuli na faida ya kungua viatu balaloni na mskitini hmm. kwa kweli katika sheria au katika hadithi jambo hilo hakulifafanua mtume wetu muhammad sall wasaaa ndio katika sheria kuna baadhi ya maamrisho yanakuja au makatazo hekima yake haitaji E, inakuwa ni mtihani kwa wale wasikilizaji je watatekeleza wa au awatotekeleza e, ikiwa tu limethibiti bas ni kusalimu amria swala la wanawake kwenda makaburini inaotoka umekua natabia inajua kabisa kwamba wanawake wakisimama aruhusii kwenda makaburi lakini kumekuwa na tabia ile siku ya tatu ya nne na kuendelea kuzikwa kwamba ndugu wenu amezikwa pa inaswihiknda kuwonyesha kaburi lakkisheriaf na kiswali bii ikiwa wako wanaume wanaenda kuonyeshwa yao kule hmm. ni mambo gani ambayo wakifika inaruhusiwa kwa dini ya kiislamu kufanya qurani au kumwombea au... hmm. jambo ambalo lililodhibiti muislamu akionyeshwa kaburi la ndugu yake kubwa ni kumwombea dua unafika pale kwenye kaburi unamwombea dua ile jambo ambalo limethibiti na si dua kwa maana ya kusoma qurani dua nyingine menyezimungu msamehe marimu mzmunduli adhabu ya kaburi jalia kaburi yake kuwa bustani miongoni mwa vutani za peponi ile makosa aliyokuwa akiyafanya katika hai wakemwenyezimgu msame allah abadilishe makosa yake kuwa mema memakatika mambo ambayo yamehibt na hili la wanawake siku ya tatu siku ya nne kwenda kuonyeshwa kaburi la ima la baba yao au ndugu yao kama nilivyosema si sheria lakini kuna sheria ya wanawake kuzuru makaburi meshoona labda katika ile labda kwenye ziara ile wameenda kuzuru makaburi akaonyeshwa lakini si kwamba ni baada ya siku tatu au siku nne watakujiwekea kama ni sheria atatiz wanawake hainatatizo ikiwa kama hakuna mchanganyiko labda ni familia wanatoka wanaenda kuzuru makaburi na lengo ni kwa watu kuikumbuka akhira e, na ikiwa kama sababu ya kwenda kwao makaburini ni, ni itakuwa ni kulia kule na kuomboleza inakuwa ni haramu haifai kwenda ishmwenyezimungu atupe kila la heri mwenyeziungu atposhi na kila shaari wenyezimunuatusamee madhambi yetu wenyezimunguatufishe lika ni waislam wenyezimungu wasamee waislamu liotangulia mbele ya hai mwenyezimungu atufikishe katika mwezi mtukufu wa ramaan mwenyezimungu atufufue siku ya iama tuko <tip> nyuma mtume muhamadi sala al wasalaa subhanarabika rablizat amayusifun wasalam alsaln lamahaami