ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلوات الله وسلامه وبركاته عليه قال الله تعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان احسن الحديث كتاب الله تعالى وخير الهدى ابي محمد صلى الله عليه واله وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار معاشر المسلمين اوصيكم ونفسي بتقوى الله العظيم يقول ربنا تبارك وتعالى واحل الله البيع وحرم الربا وقال صلوات الله وسلامه وبركاته عليه البيعان بالخيار ما لم يتفرقا لوكا شيمان بارك محمد الله جل وعلا نقصتك رحمة أمانة سمو بمحمد صلى الله عليه وسلم أول ييتك بسنة يوسيها نفسياه فيها نفسي, في نفسي شاء الله جل وعلا أنا سمع الله تبارك وتعالى وأحل الله البيع نع الله أمحل لِيشَ بأشارة kuuza na kununua waharama rriba na ameharamisha riba allah tabaraka wataala katika aya hii akabainisha katika mambo ambayo yana maslahi kwa wake kwa mtu mmoja mmoja na kwa mujtamaa ambayo ni biashara kila mwanadamu anategemea kuuza na kununua kaina man kana kwa vyovyote atakavyokuwa lazima atategemea kuuza na kununua ghaniyan kana au faqiran sawasawa atakuwa ni tajiri mkubwa au atakuwa ni maskini mkubwa lazima watu wote hawa watategemea kuuza na kununua sasa allah akabainisha na ulama wanasema aya hii imekuja kuweka wazi namna allah alivyoruhusu kuwaruhusu waja wake kutaamali muamala huu wa biashara kuuza na kununua waahala llahu lbaia na imeitwa biashara kwa lugha hii ya baiu lianna kullan min almutaaqidaini yamudu baahu imeitwa beiu kwa sababu kila mmoja kati ya wanaouziana wawili yamudu baahu ananyosha mkono wake kati ya wauzianao wawili muuzaji na mnunuzi watu wote wananyosha mikono yao ndio maana ikaitwa baian min alba muuzaji ananyosha mkono wake kutoa bidhaa kumpa mtu fulani ambaye ni mnunuzi ka ananyosha mkono wake pia mnunuzi ananyosha mkono wake kutoa pesa ili achukue nguo fasumia baiad kwa hali hiyo ikaitwa baiaa kwa sababu ni watu wawili wanaouziana kwa kule kunyosha mikono yao nipe nikupe sasa biashara hii na muamala huu allah tabaraka wataala ameruhusu kuuza na kununua ni jambo ambalo kwamba lafaa waharama riba na allah tabaraka wataala akaharamisha riba namna gani aya hii ilivyofungamana na masala mawili makubwa sehemu ya kwanza biashara sehemu ya pili riba sasa leo tajaribu kukumbushana katika sehemu hii ya kwanza ambayo ni kuhusiana na muamala wa kuhusiana biashara kwa sababu tukiangalia katika waislamu waliojaa hapa msikitini na walioko maeneo ya sehemu ya msikiti na sehemu zote ni watu ambao wanategemea kuuza na kununua sasa nahitajika katika jambo ambalo nilo muhimu zaidi katika maslahi ya wanadamu kwa ajili ya uhai wao ili waendelee kuwepo wa mwabudu allah tabarak wataala kwa raha jambo hilo hapana budi kwa waislam watakapotaka kuliendea jambo la biashara kuuza na kununua la budda min alilmi lazima kila mmoja awe na elimu ya kuuza na kununua ili biashara hiyo iwe ni sahihi na isimwingize katika makosa na madhambi ya kumasi allah tabaraka wataala asijakajikuta mwislamu anafanya biashara ambazo zimekatazwa kisheria kwa nini kwa sababu ameingia kuuza na kununua bighairi elmin pasipokuwa na ufahamu wa biashara nni wengi katika wafanyabiashara wanauza na kununua wasipokuwa na ilmu ndio maana umar bnlhaab radillah an alipiga marufuku akasema ni sione yoyote sokoni akiuza bidhaa hali yakuwa hana fiqhi akapiga marufuku anachunga maslahi na mafsada ndio maana kapiga vita watu wasionekane wanafanya biashara masokoni hali ya hawana ilmu ya biashara watu hawana fiqhi ya dini kufahamu biashara hii yafaa au haifai nikifanya hivi nitakuwa nimepatia au nimekosea mtu kama hajui masala hayo omaru lhatabi akampiga marufuku kufanya biashara idhn haya ni masala ambayo watu wanatakiwa waketi wasome sio masala ya kusoma mara moja kwa kusikiliza mara moja ni masala ambayo ni marefu lakini kwa sababu wengi katika waislam hawako tayari kuketi madarasani na kusoma tunatumia njia kama hizi za hutuba na sehemu zingine za kilima kwa lengo la kuzungumza nasaha kwa ufupi kuhusiana na masala hayo ambayo ni mapana katika nukta muhimu ambazo tunapaswa kuzifahamu waislamu tunatakiwa tufahamu sharti sharti ambazo zinaifanya biashara iwe halali wewe mfanya biashara kuna shuruti ambazo unatakiwa uzizingatie na uzitambue ili biashara yako iwe ya halali وقفات أجزر الله تبارك وتعالى أليفوسيما وأحل الله البيع وحرم الربا نمتوم صلى الله عليه وآله وسلم أليفوسيما البيعان بالخيار ووزيانا ووي منوزنا ووزادي ونخياري كل مواجع نخياري كومنزيه kuvunja mkataba wa biashara ma lam yatafaraqa kwa muda ambao hawajatengana kwa muda ambao hawajatengana katika majlisi lafdi sehemu ambapo wameuziana baado wakuwawili hawajatengana mtume anasema sal llah lwasalam hawa wanaouziana wanakhiari kuvunja mkataba yani kila mmoja kati yao anakhiari kuvunja mkataba bimaana akiona kuna aibu katika ile bidhaa ana haqi yule mnunuzi kuvunja mkataba kusema sitake kuvunga mkataba huu wa biashara malamyatafarak katika riwaya wa jamia kwa muda ambao hawajaachana lakini pinde mtakapopoa mmeuziana umetoa pesa ukachukua bidhaa ukaondoka ukatoka sokoni au dukani kisha ushasonga mbele huko unatizama ukajikuta kwamba ile bidhaa ulionunua huna haja nayo mathalan <coughs> au unakuta kuna aibu ambayo wewe hukuiona lakini wakati mnauziana ulipekua hukuona aibu yoyote kisha ulipofika mbele ukaiona au ukakuta kwamba ili, ulionunua umefika huko nyumbani umekuta kishanunuliwa tena sasa haina haja tena kubaki nacho ngoja nilegeshe dukani jambo hilo halifai kwa sababu mshatengana na, na risiti mshapeana haina tena kuvunja mkataba wewe ulionunua huna haki ya kuvunja mkataba mpaka yule aliyekuuzia na yeye aridhie akiridhia kwamba niko tayari ahlan akikataa nenda na biashara ulionunua mtume ssalm so akasema fain sadaka na ikiwa wauzia nao hawa wafanya biashara mnunuzi na muuzaji ikiwa watakuwa kweli katika biashara zao wabayana na wakabainisha yaliomo katika bidhaa hiyo yani muuzaji akawa mkweli katika maneno yake wakati wa kuuza asiwe mrongo katika kuuza lakini pia mnunuzi m- m- m- awe mkweli katika kununua kwake na asiongope waba na wakabainisha yan muuzaji akabainisha kasoro na aibu na matatizo ya bidhaa zake akasema hii ni izi ni nyane unaziona kwa juu ziko zuri lakini chini zimeoza wabayana akabainisha kumbainishia yule anayenunua kwamba hizi ni ndizi juu zimeiva lakini za katikati ni michi ili mnunuzi anunue hali ya kuwa anajua ndizi za juu zimeiva lakini katikati hazijaiva lakini pia yule mnunuzi abainishe yale yaliyoo katika moyo wake katika dhamira zake asimwongopee yule anayemuuzia mtume slam akasema ikiwa watakuwa na sifa hii ya ukweli na kubainisha aibu za biashara burika lahuma fi baiihima watatiiwa barka katika biashara zao angalia hadithi inavyojulisha namna gani biashara inaweza ikawa na barka min indi llahi jala waala barka kutoka kwa allah tabaraka wataala itashuka katika biashara ya mwislamu pindi atakapokuwa mkweli katika kuuza kwake na pindi atakapokuwa mkweli katika kununua kwake wewe ukiwa mkweli wakati wa kununua unanunua sehemu ya jumla kwa ukweli kisha unapeleka dukani kwako biashara hiyo itakuwa na barka utauza vizuri na wateja watakuja kwa njia ambayo hukutegemea lianaka sadikun kwa sababu ya ukweli wako lakini mtume aa salam akasema wainkadhaba wakatama muhiqat barkatu bainehima akasema na ikiwa hawa wauzianao wawili watakuwa ni waongo wakasema uongo mweuzaji akauza ile hali anasema uongo biashara hii bidhaa hii ni saliban imesalimika haina dosari yoyote kumbe ni biashara ambayo imesalimika kwa juu lakini kwa ndani imeoza mtume anasema ikifikia hatua hiyo basi barka ya biashara zao itaondolewaallah tabarak wataala ataondoa barka ya ile biashara yao biashara zenu hazitakuwa na barka zitakuwa ni biashara za khasara yauman bada yaumi yani siku kila baada ya siku unaangalia kwa nini khasara kambe inatokamana na uongo wako katika biashara kutokuwa mkwei na kutokubainisha aibu ya biashara yao hadithi hii ni hadithi ambayo iko wazi namna inavyotubainishia faida mbalimbali za sisi wafanyabiashara namna gani tutakuwa na baraka katika biashara zetu na ni vipi barka itaondoka kila mmoja ayashike haya maneno ya mtume s sallam na ayafanyie kazi na amfikishie na mwenzake ihwat lafadhil katika shurut ambazo wamebanisha ahlulilmi kwa mujibu wa dalili min alkitabi waassunna sharti ambazo zinaifanya biashara kuwa sahihi hili isiwebatili wakasema منها katika sharti hizo أن يكون المبيع مملوكا للبائع وقت العقد أو مأذونا له فيه ونسمع العلماء شرط لكوانزا كذك كشروط زكو سويح بيشاره. بأشارة إيوة بأشارة هي هي إنا an yakuna mamlukan iwe ni bidhaa ambayo imemilikiwa na yule muuzaji yani yule muuzaji awe ameimiliki hiyo bidhaa kabla ya kuiuza bimaana iwe ni bidhaa ya kwake mwenyewe binafsi iwe ni mali yake mwenyewe binafsi muuzaji au madhunan lahu fihi au huyo muuzaji awe ameidhiniwa kuuza biashara hiyo si biashara yake duka sila kwake lakini ameidhiniwa na mwenye duka kwa kumwambia uza duka hiyo awe ameidhiniwa kalwakili kama vile mtu aliyewakilishwa ndo hawashababu ambao wanawekwa madukani eh, au mfano wake masala mtu anawakilishwa kwenda mkoani au nchi fulani nenda kaninunulia bidhaa fulani unamuwakilisha sasa yule liyemwakilisha kile kitendo anachokifanya kununua bidhaa ambayo si kwa ya kwake lakini amewakilishwa jambo hili linafaa ka hili ni sarti la kwanza iwe bidhaa inayohuzikanwa إِمَا مِلِكِي أو أَمَيْذِنِي وقول يمتوم صلى الله عليه وآله وسلم أَرِفُ سَمَا لِحَكِيم إِبْنِ حِزَام رضي الله عنه أَرِفُ سَمَا مُتُمَكُمْ حكيم إِبْنِ حِزَام أكيم كَتَازَ حَكِيم كُوُوزَ بِذَا حاجة حَاجَيْنِيكِ بذا امبارح هلايو اقسم صلوات الله وسلامه وبركاته عليه لا تبع ما ليس عندك خرجه ابو داود والترمذي وغيرهما امتوم أكسمك وابي حكيم لا تبع ما ليس عندك اسيوزي تفاضلي اي حكيم حكيكيش اسيوزي بذا اسيوك usiuze bidhaa ambayo hujaimiriki ambayo si ya kwako wala hujaidhiniwa la tabi ma laisa indak usiuze biashara ambayo huna hadithi hii ulamaa wameibainisha kutokamana na faida zilizomo ndani ya hadithi hii kwamba ni dalili ikiwazi kuonesha kwa kwamba mtu haifai kuuza biashara ambayo haimiliki tumwombe allah tabaraka wataala atujalie tuwe miongoni mwa waja wema ambao wanaposikia maneno hufata iliyokuwa mazuri الحمد لله حمدا كثيرا طيبا مباركا فيه <applause> واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد نتوما سلم اكما بي حكيم تفضلي وسيوز بذا باي هنا هابا ان انجيا واتو امباي ونوفا شارع. wanaouza bidhaa ambayo hawajaimiriki kama wanavyosema ahlulilmu yani mtu mathalan amenunua bidhaa fulani ameunua gari kutoka japan kama ilivyo hivi leo mtu huko tanzania unanunua gari japan wa anta jalis yani umeketi nyumbani kwako kwenye mtandao unanunua gayi una eti kila kitu unasubiri kwenda t kuchukua gari na hii utashiri namna allah alivyowasahilishia waja wake sasa sasamathala muamala kama huu mtu akanunua gayi japan akiwa tanzania akamaliza kila kitu mikataba na kila kitu yee wasbirmia ahadi ya kwenda kuchukua gari kastm sasa mweshilamu huyo gari hiyo ambayo kanunua japan ni gari ya biashara ana lengo la kuiuza au hana lengo la kuiuza lakini baadaye ikaja lengo la kuiuza sasa mwishilamu huyo bado gari hajaipata iko njiani ima ishatoka japan au haijatoka au ishafika tanzania lakini bado iko stam hajaitoa mwislamu huyo akanadi kuuza gari akatangaza jamaa nauza gari milioni kadha sawa muamala huu unaingia katika hadithi hii ambayo ulama wanasema mtu huyo akitangaza biashara hii ambayo hajaimiliki kikweli kweli umilikaji ambao uliyotimia unaozingatiwa inda lfuqaha huyu anaingia katika hadithi hii la tabii ma laisa indaka atakuwa ameuza bidhaa ambayo hajawanayo kwa nini kwa sababu ya sharti ambalo litakuja mbeleni huku ya kwamba biashara hiyo ambayo unaiuza hiyo gari yawezekana ushachukua pesa kisha isitoke japani kukatokea mashakili ikashindwa kuja tanzania ukalegeshewa pesa yako au la ishafika tanzania iko kastom hujaitoa ushachukua pesa kwa mtu tayari mshamalizana baada ya hapo waenda custom kutoa gari yako unakuta ushuru wake ni fauka mi- manarini yaani ushuru wake ni mkubwa kuliko ile pesa ulionunulia gari yenyewe japani sasa ukatafakari ukaamua kuiacha yenyewe gari ikakaa huko custom yule uliyemuuzia ile bile gari utafanyaje utamwambia nini utamrudishia pesa yake na ikiwa pesa huyo ushaiswaga tayari tayari yatatokea mafsada sasa sheria ikachunga masala kama haya kwamba wewe bidhaa hiyo usiiuze bado hujaimiriki kikwelikweli subihi siku takapoichukua iuze hii ni sharti la kwanza katika shuruti za kuswihi biashara lakini pia hapo hapo wanaingia wanaofanya biashara wa wa, wa, wa, wa, so, wa masokoni mathalan biashara ndogo ndogo wauza nyanya na matikiti na kadhalika wanaouza kwenye maboksi ya nyanya au, au ma, ma, ma, ma, nafaka zingine mtu ananunua boksi la nyanya kwa muuzaji ashakabidhiana zile pesa ashatoa pesa na yule muuzaji ashamwambia boksi hilo hapo tayari wamekabidhiana bado kutengana sasa yule mnunuzi na yeye badali ya kuchukua ile boksi na kuhamisha kupeleka sehemu yake anapouzia anauzia pale pale aliponunulia pia mwamala huu unaingia katika sehemu hii bado weo unaweza ukauza ile bidhaa mbele ya yule aliyekuuzia amekuuzia bosi alfu thalathini mathalan kisha akajamtega anahitaji zile nyenye zilivyokuwa nzuri akakupa al alfu arobaini yule aliyokuuzia nakwambia navunja mkataba kwa sababu hatujatengana tayari mafsada mtaanza kugombana mtashikana mashati na mzozo utakuwa mkubwa hautaamlika wadinu mabniyu ala lmasalih na dini hii ya uislamu imejengewa kwa maslah kuchunga maslahi ya waja kuchunga maslahi ya watu wa dari lilqabaihi pia dini imejengewa ime katika kuondoa mafsada kuondoa matatizo ambayo yatapatikana yata baina ya watu wawili au zaidi ndio maana ikaweka shuruti kama hiziidn إخوة الأفاضي تنطقي وتزنجتي هي إلي توندسان باما نما فنديشو اليوتواتي أمتومي صلى الله عليه وسلم كتيكا بيشارة زي إلي بيشارة زي وزحلال أما شرط لنجيني أما روانا ليوئك علماء ونسمى أن يكون المبيع رباح نفعي بذائنا يوزو إيوان بذاء منفعة منفعك منفع لحلال كنفيكنا نيسرني بداء أمامي حرام كنفيكنا منفعك قام كنوز أباء الله تبارك وتعالى أم حرمشة كما ثبت عند أبي داود وعند غيره من حديث جابر بن عبد الله رضي الله عنهما أنه سمع رسول الله صلى الله عليه وآله وسلم يقول وهو بمكة إن الله ورسوله حرم بيع الخمر والميتة والخنزير والأصنام متوم صلى الله عليه وسلم على سمع حكيك الله نمت مواكي ومحرمشا كوزا بامي نكوزا من wanyama waliojipia bila kuchinjwa sawasawa ni wanyama ambao ni halali kuliwa wakiwa wamechinjwa iwapo watakufa bila kuchinjwa hii ni haramu kuuza wanyama hawa mizoga mtume, allah wa lasnam pia mtume wasallem akasema allah tabaraka wataala ameharamisha kuuza masanamu kuuza ngurue hizi ni katika biashara ambazo hazifai kufanywa na waislamu kwa sababu ni haramu kunufaika na manufaa ya, ya bidhaa hizi leo tukiangalia katika sehemu hii ni wangapi katika waislamu wa, wa wanaingia katika bidhaa kama hizi kuuza masanamu na kadhalika mtu dukani kwake ameweka midoli ndio anauza lengo la kuuza midodo hii ni nini mtu anauza masanamu tena mtu huyu anajua kwamba vitu hivi havifai sasa mtume wa amekataza na hiyo na hiyo ni sehemu ambayo ulamaa wameiweka katika bidhaa ambayo haifai mwislamu kuuza biashara hizo du katika imani shurud ziko nyingi ambazo ulama wamezibainisha lakini tunatoa mwanga hatua baada ya hatua kuhusiana na shuruti hii ili watu wazifahamu moja baada ya nyingine mpaka mwisho wake ili wafanya biashara wafanya biashara ala basira wakiwa na ilmu katika biashara zao kwa hizi sharti mbili ambazo tumezitaja na maelekezo ambayo tumeyatoa تهلك يا كازي تذكر رحمة الله تبارك وتعالى وصلى الله على محمد وعلى آله وسلم والحمد لله