asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu slam tungechutama kidogo bismillah alhamdulillah wassalatu wassalamu ala rasulillahi wabadi ndugu zangu wa islam tumekuja kumstiri mzee wetu tulikuwa naye na tulimpenda lakini mwenyezi mungu alimpenda zaidi akamchukua kiumbe wake kifo ni lazima kila mmoja wetu atapitia mzee wetu kapata bahati ya kuzikwa kuna baadhi ya wengine wanafikwa na vifo kuzikwa kwao wanaingia katika matumbo ya samaki kila mmoja mwenyezi mungu kishampangia namna gani ataondoka hapa duniani kubwa zaidi ndugu zangu ni kufanya maandalizi na safari kama hii vijana wenzangu mambo ya ubize mambo ya nini hatushughuliki na ibada tunasubiri tukifa tuswaliwe upo jirani na msikiti unasikia adhana hutaki kuswali unasubiri ukifa uswaliwe kisha usomewe qurani halafu upewe tiketi ya kuingia peponi mambo kama haya hayafai ndugu zangu ni mzima una afya yako fanya ibada aliyefanya mema ataanza kukutana na mema yake hapa kaburini na ambaye alikuwa ni bize ima mambo yake binafsi ya kibiashara au ameshughulishwa na mambo ya serikali akamsahau mwenyezi mungu basi muda wake aliyoupoteza hasara yake ataiona ndani ya kaburi lake ndugu zangu unapowekwa ndani ya kaburi unaanza maisha mapya umeondoka duniani na hujafika akhera upo kati kwa kati kubwa ambalo litakusaidia ndani ya shimo hili ni amalum saleh ni matendo mema ramadhani ipo mbele yetu tutaona misikiti inajaa ramadhani ikimalizika misikiti inabaki kuwa wazi mtu anaendelea na starehe zake na kimada wake anarudiana baada ya ramadhani huu ni mswiba ndugu zangu tupo hai tunatembea wenyewe tunazungumza wenyewe tuitumie hii fursa ya kumwabudu mungu na kujiepusha na maasi ikiwa kama huwezi kuyamaliza yote angalau punguza ndugu zangu mzee wetu ni mwanadamu ikiwa kuna mtu alikuwa anamdai marehemu basi anaombwa onane na familia na hili jambo ingelikuwa ni bora zaidi kulisema kabla hatujamzika kwa sababu tangazo likitoka la deni kabla marehemu hajazikwa akajitokeza mwenye deni akasema mimi sikubali si azikwe hadi nilipwe deni langu sheria inamruhusu lakini lakini kwa sababu wazi yeyote ambaye marehemu na familia na yoyote ambaye alikuwa anadaiwa na marehemu vile vile ajitokeze kwa sababu tumekuwa na kasumba anayedaiwa na marehemu basi huwa ajitokeze anasema jamaa jamakishakufa basi hapana kaacha watoto kaacha familia una haki wewe mwenye kudaiwa kupeleka haki ya marehemu kwa familia vile vile ndugu zangu kutokana na taarifa ya familia kwamba watakuwa na kisomo leo watahitimisha kesho pamoja na yote hayo ndugu zangu waislamu ambao tunafikwa na misiba ima ni baba ni mama ni mke ni mtoto tunawafanyia visomo tufahamu ya kwamba haya ni mazoea mambo ya visomo unapika wali unawaita watu wanakula wanaondoka haya ni mazoea sio mambo ya dini wala sio sheria na wala usitaraji thawabu kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala watu watasifu kwamba kwenye kilio cha mama yake na fulani kuku zimekuwa nyingi nyama zilikuwa ni nyingi basi hamna kingine lakini umefiwa na baba umefiwa na mama umefiwa na mke umefiwa na mume wewe mtoto au mume au mke unachukua elfu tano unanunua juzuu unapeleka madrasa kwa nia ya marehemu thawabu thawabu thawabu zinamfikia unanunuwa, unanunuwa mashaf, thawabu zinamfikia unanunua unanunua unampelekea marehemu sadaka wa simenti unapeleka thawabu zinamfikia marehemu unaenda kumfanyia ibada ya hija ibada ya umra thawabu zinamfikia marehemu lakini utapika chakula watakuja mashehe kigoma nzima watakula wakimaliza basi hamna lolote nikusema tu palikuwa kisamvu chumvi ilikuwa ni nyingi basi lakini hamna lolote ndugu zangu tufahamu ya kwamba haya ni mazoea na sio dini nikisema sio dini nakusudia hakuamrishe mwenyezi mungu wala mtumwetu muhamad sallahu alaihi wa ni mapendekezo yetu sisi na sisi waislam tutosheke na yale aliyotufundisha mtume wetu muhammad muhamad salalaualaiwasalma zama za mtume alaihi salllaualaihiwasalama ilikuwa pakitokea msiba majirani kila mmoja anapeleka chochote kwa kwa wafiwa lakini zama zetu imekuwa ni kinyume watu wengine wanapiga sehemu gani kuna msiba anajua hapa nitakula mara tatu ikifika asubuhi muda wa chai unaona jamaa amedema pale ikifika dhuhuri jama napitapita mitaa ile wakianza kutandika wanajua msosi unakuja jamaa anadema usiku vile vile mpaka siku tatu za msiba anaenda sehemu nyingine kama ni ujiji anatafuta wapi kafa mtu sio hali nzuri ndugu zangu yatakiwa wafiwa tuwasaidie mwenye sukari mwenye nini awapelekee wafiwa huu ndio uislamu na ndio maagizo ya mtume wetu muhammad salllahu alaihi wasalama kwa kumalizia ndugu zangu tunamwomba mzee wetu mwenyezi mungu ampe ila laer ndani ya kaburi lake ajalie kaburi lake kuwa bustani miongoni mwa bustani za peponi na wala asijalie kaburi lake kuwa mashimo miongoni mwa mashimo ya motoni yale mema aliyoyafanya katika uhai wake mwenyezi mungu amzidishie na yale makosa aliyofanya katika uhai wake mwenyezi mwenyezi mungu amsamehe uhaiwake tunaombaeeu asamehe eyeuasamhaslawaliolala hapa mwenyezimungu ape kila la kheri ndani ya makaburi yao يعقوب نسيت مويما ربنا تقبل منا إنك أنت السميع العليم وتب علينا يا مولانا إنك أنت التواب الرحيم برحمتك يا أرحم الراحمين سبحان ربك رب العزة مَا يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته