بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الهادي لمن يشاء من عباده فضلا منه واحسانا ويضل من يشاء عدلا وهو اعلم حيث يجعل فضله وعدلا ولا يسأل عما يفعل وهم يسألون وصلى الله وسلم على عبده ورسوله نبينا محمد وعلى آله وصح وصحابته وزوجاته الطاهرات رضوان الله تعالى عليهم اجمعين اما بعد احبتي في الله اوصيكم كما اوصي نفسي بتقوى الله عز وجل لغوزانغو كتك ايمان بعد يكم اشكروا الله سبحانه وتعالى نكيشا kumtakia rehma mtume wetu muhammad salllah lihi wasallam naanza kwa kukuusieni baada ya kuiusia nafsi yangu juu ya sala zima la kumcha allah subhanahu wataala maamrisho yake yote na kujitenga mbali kabisa na makatazo yake ndugu zangu katika iman ilamu anahu la yasihu imanu ahad hatta yataqd an rasul llah muhammadan sal llah lih wslam qad ballagha risalati rabh wa adda alamanat kamila ndugu zangu katika imani ni lazima mtambue ya kwamba haiwezi kusihi imani ya mmoja wetu mpaka awe na yaqini ya sawasawa kwamba mtume muhammadi al llah lh wasalm ameufikisha ujumbe wa mola wake na akaifikisha amana aliyoamrishwa au kuifikisha na mola wake akaifikisha kiukamilifu wanasaha lilummati wajahada fillahi llahi haqa jihadi na ni lazima kila mwislamu ili imani yake iwe ni ya sawa-sawa awe na imani ya yaqini kwamba mtume muhammadi sal llahu lhi wsalam ameunasihi umma huu na akaipigania dini ya allah subhanahu wa taala ukweli wa kuipigania na haya yanathibitishwa na mwenyewe allah subhanahu wa taala allah amethibitisha kwamba mtume wake muhammadi salla alhi wasalama kaufikisha ujumbe aliyomtuma kuufikisha na vilevile vile mtume wake muhammadi salllah alihi wasalam ameunasihi umma na akaipigania dini yake vilivyo mwenyezi mungu subhanahu wa taala kayathibitisha haya wakati alipomteremshia mtume sallal wasalam bishara ya kwamba ameikamilisha dini yake na kuzitimiza neema zake na hii ilikuwa ni siku ya ljumaa katika siku ya arafa katika hija ya mwisho ya mtume sal llahu alaihi wasalama pale ilipoteremka aya ya tatu katika surati lmaida allah subhanahu wataala akasema alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum nicmati waraditu lkm lislama dina kwamba siku ya leo nimeikamilisha dini yenu na nikazitimiza necma zangu kwenu nyinyi na vile vile nikakuridhieni uislamu iwe ndiyo dini yenu ndugu zangu katika iman aya hizi za allah subhanahu wataala zinatubainishia na kututhibitishia kabisa kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala anathibitisha kwamba uislamu umekamilika na kwamba sheria ya uislamu vile vile imekamilika wala hakuna haja baada ya uthibitisho huu wa allah subhanahu wa taala kwamba apatikane mtu mwingine yoyote kuleta nyongeza katika uislamu na kuongeza jambo lolote wa hiya kadhlika ilamu min arrabi aza wajal bian rasul llahi sal llah alaih wasalam qad atama muhimmathu ala khairi wajhin wa ahsanihi wa qad balagha risalati rabih vile vile aya hii ndugu zangu katika iman ni uthibitisho tosha kutoka kwa allah subhanahu wataala kwamba mtume wake muhammad sal llahu aleihi wasallama ametimiza majukumu aliyopewa na allah subhanahu wataala kayatimiza kiukamilifu na akafikisha ujumbe wa mola wake ndugu zangu katika imani inawezekana vipi basi baada ya uthibitisho huu wa allah subhanahu wataala vipi inaweza ikaingia katika akili ya mumini wa sawasawa baada ya kuwa mtume sala llahu lihi wasalam allah subhanahu wa taala kamthibitishia na kauthibitishia umma kwamba mtume wake amefikisha leo hii atokee mtu na kudai kwamba mtume salla llahu alihi wasalama kasara fi adai risala kwamba hakutekeleza ipasavyo ujumbe wa mola wake subhanahu wa taala na kwamba mtume sallallah alihi wasallam amemwachia mwingine baada yake aje kuukamilisha uislamu aje kuikamilisha dini inawezekana vipi baada ya kuwa allah subhanahu wataala ameyathibitisha haya ndani ya kitabu chake alafu leo hii atokee mtu anasema kuna mtu mwingine ambaye kaachiwa majukumu ya kuja kukamilisha ujumbe kwa sababu mtume salallahu aleihi wasallama hakukamilisha ndugu zangu katika imani lau kama mtu atatokea akawa na dhanna na mtazamo kama huu basi ni moja kwa moja mtu wa namna hii anakuwa ametoka kabisa katika uislamu na imani yake inakuwa imebatilika na haiwezi ikamsaidia baada ya hapo swala wala funga kwa sababu inakuwa kwa kitendo cha namna hiyo au kutamka tu kauli ya namna hii ni wazi kabisa anakuwa ametengua uislamu wake na anakuwa hayupo kabisa katika uislamu kwa sababu atakuwa ametengua nguzo mion, miongoni mwa nguzo mbili ambazo ni katika nguzo muhimu katika nguzo za uislamu ambayo ni la ilaha illa allah muhammadun rasulullah kwa sababu unapotamka kalimatu tauhidi kama hii inatadamani maana yake ni kwamba unakili kwamba mtume sala llahu alaihi wasalama kaufikisha ujumbe wa mola wake ndugu zangu katika iman lakini kwa bahati mbaya wengi katika waislamu ambao wameghafilika lil asaf nasikitika kutumia neno kama hili lakini ukweli ni kwamba ndiyo hali halisi ya waislamu ilivyo baadhi ya ndugu zetu katika imani ambao wameghafilika inawezekana itikadi yake ikavunjika hali ya kuwa hana habari maskini na inawezekana mtu akatoka katika uislamu hali ya kuwa hajitambui kwamba ametoka katika uislamu na huu ni msiba mkubwa kabisa ni msiba ambao unasikitisha kwa sababu ikiwa mtu anaweza akatoka katika uislamu na imani yake ikawa imebatilika hali ya kuwa mwenyewe hajitambui maskini anaona kwamba yuko katika uislamu bali inawezekana kabisa mtu hajitambui na anaona yale anayoyafanya kwamba anafanya yaliyokuwa mazuri mtu huyu anastahili kusikitikiwa na anakuwa ni mtu ambaye amepata hasara kama alivyoeleza allah tabaraka wataala katika surati fatir aya ya nane allah subhanahu wataala anasema أفمن زين له سوء عمله فرآه حسنا فإن الله يضل من يشاء ويهدي من يشاء فلا تذهب نفسك عليهم حسرات إن الله عليم بما يصنعون الله سبحانه وتعالى ناني آيه أنا توليزا نسيما جي يولي أمباية أمي بمبي عمل زاكي إم نمباية لكن ننجما utamwambia nini ili aweze kukusikia bila shaka allah subhanahu wataala humwacha kupotea amtakae kwa kuwa hataki mwenyewe kuongoka tu na sio kwamba allah subhanahu wataala anampoteza kwa kuwa mwenyewe tu hataki kuongoka na allah subhanahu wa taala humwongoza amtakae basi roho yako isitoke kwa majonzi juu yao wala usiwasikitikie sana kwa yakini allah subhanahu wa taala anayajua yote wanayoyafanya hivi ndivyo anavyotubainishia allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani yatakiwa mwislamu utahadhari, utahadhari sana hasa katika zama zetu hizi tulizo nazo kutokana na misiba na mitihani na misukosuko mbalimbali mbali ambayo imedhihiri hivi sasa katika mujitamaa wa kiislamu yatakiwa mwislamu achukue tahadhari sana kutokana na fitna zenye kuweza kumwangamiza na inatakiwa mwislamu awe ni mwenye kuichunguza imani yake mara kwa mara na awe ni mwenye kupata uhakika juu ya msimamo wake aliyonao kuhusu dini yake na vilevile ndugu zangu katika iman inatakiwa tutambue wazi kuwa kuna mambo miongoni mwa mambo ambayo ni ya hatari sana ambayo yanaweza yakamwingia mtu katika imani yake na inawezekana kutokana na hatari yake ikawa ni mambo ambayo yanaweza yakaharibu imani yake na pengine yakamtoa mtu katika wigo wa uislamu hali ya kuwa yeye hatambui miongoni mwa mambo hayo ndugu zangu katika imani ambayo nitajaribu kuyataja katika muhadhara wangu wa leo ndugu zangu katika imani kwanza kabisa jambo la kwanza ni yale madai ya kudai juu ya kitabu cha allah subhanahu wataala kwamba kimebadilishwa hili ni moja katika mambo ya hatari sana ndugu zangu katika iman na vilevile vile jambo lingine katika mambo ya hatari sana ambayo inatakiwa mtu ayachunge ni jambo la kuwatukana na kuwataja kwa ubaya masahaba wa mtume salallahu alaihi wasallama pamoja na wake za mtume sallllahu aleihi wasallama ambao ni ummahatu lmuminin hili vile vile ni katika mambo ya hatari sana pia katika mambo ambayo ni ya hatari sana al alibtidau fi dini ni kuzua katika uislamu kwa sababu waislamu tunaamini kwamba dini yetu imekamilika lakini atakapokuja mtu akazua jambo lolote akalinasibisha na dini maana yake huyu anaitakidi au anathibitisha kwamba uislamu haukukamilika na mtume salallahu aleihi wasalama hakufikisha kama alivyotakiwa kufikisha hivyo ndugu zangu katika iman maelezo haya yanatubainishia wazi kabisa maudhui ya muhadara wetu wa leo biidhni llahi taala tutakuwa tukizungumzia mauqifu ahli ssunna min alqurani walsahaba wa ummahati lmuminin ridwan llahi alaihim ajmain tutajaribu kuzungumza ndugu zangu katika imani msimamo wa ahli ssunna yani ms- msimamo wa waislam kuhusu qurani kitabu cha allah subhanahu wa taala na vilevile vile ni upi msimamo wa waislamu kuhusiana na masahaba wa mtume salllahu alihi wasalama na vile vile kuhusiana na wake za mtume salllahu alihi wasalama ambao ni ummahatu lmuminin ni mama zetu hawa kama qurani inavyothibitisha hivyo kwa hiyo ndugu zangu katika iman muhadhara wetu wa leo itakuwa tukizungumzia msimamo wa ahlu sunna kuhusiana na qurani pamoja na masahaba na mama wa waumini ambao ni wake za mtume sala llahu alaihi wasallam ndugu zangu katika imani kharajat aalaina lyaum taifatun tadai lislam wa huwa minha bara leo hii ndugu zangu katika imani kwa bahati mbaya kabisa limejitokeza kundi ambalo kundi hili linajinasibisha na uislamu naomba nieleweke vizuri nasema linajinasibisha na uislamu kwa sababu uislamu uko mbali kabisa na wao na wao wako mbali kabisa na uislam si waislamu hawa vipi kwa sababu watu hawa wanamkadhibisha allah subhanahu wataala na wanakikadhibisha kitabu cha allah subhanahu wataala na ndio maana nikasema wanajinasibisha na uislamu hali ya kuwa wako mbali kabisa na uislamu kwa sababu sisi waislamu tunaamini na tunatambua fika kabisa kwamba mwenye kumkadhibisha allah subhanahu wa taala au akakikadhibisha kitabu cha allah subhanahu wa taala mtu huyu anakuwa amekufuru kwa ijmaa ya waislamu wote kwamba mtu huyu mwenye kumkadhibisha allah subhanahu wa taala na kukikadhibisha kitabu cha allah subhanahu wa taala anakuwa ametoka kabisa katika dairatu lislam ndugu zangu katika imani هذه الطائفة كندهيلي لنداي نالي نسيما إن صحابة وزوجات النبي صلى الله عليه وسلم من شر خلق الله. نعوذ بالله من هذه الأقوال. كندهيلي كإيمان لنداي كونبما صحابة صلى الله عليه وسلم نواكز أمتوم صلى الله عليه وسلم ni miongoni mwa viumbe wa ovu kabisa katika viumbe vya allah subhanahu wataala naona tabu sana kuyazungumza maneno kama haya lakini kwa sababu tu tunakusudia kuwaweka wazi na kuwabainishia waislamu waweze kufahamu mambo ambayo pengine inawezekana yanafichwa na hayafahamiki lakini ni lazima tuyabainishe ili watu waweze kujua uhakika wa kundi hili kundi hili linadai kwamba ما صحابه صلى الله عليه وسلم نواكز أمتومي صلى الله عليه وسلم نميونغوني مواذيون بواوفو كبيسا هل يقوى يزمون سبحانه وتعالى نسمى كهسيانا ما صحابه صلى الله عليه وسلم الله نسمى هذي كنتم خير أمة أخرجت للناس تأمرون بالمعروف وتنهون عن المنكر وتؤمنون بالله kwamba nyinyi ummati muhammad na hii khitabu inakuja wanazungumziwa ummati muhammad ambao wa mwanzo kabisa ni wale waliomwamini wa mtume sal llahu alaihi wasalama wanaingia dukhulan auwalia ndio wa mwanzo kwa sababu hawa ndio wa kwanza waliomwamini wa mtume salllah alhi wasalama na ndio wameipigania dini ya allah mpaka leo hii imetufikia allah anathibitisha kwamba nyinyi mmekuwa ni umma bora miongoni mwa nyumati zilizotolewa kwa watu kwa sababu nyinyi mnaamrisha mema na mnakataza mabaya na mmemwamini allah subhanahu wa taala hii ni kauli ya allah subhanahu wa taala katika surati al imran aya nambari mia moja na kumi hebu tazama ndugu zangu katika imani wao wanasema kwamba hawa ni sharu umma ni umma ambao ni mwovu kabisa na allah subhanahu wa taala anasema khairu umma kwamba nyinyi mmekuwa ni umma ambao ni bora alaisa hadha takdhiban lillahi taala je huku si kumkadhibisha allah subhanahu wa taala kwa maneno haya tu machache na mengine mengi ambayo utakuja kuyazungumza juu ya ka- kauli wanazozungumza watu hawa kwa maneno haya machache hivi inawezekana kabisa mtu mwenye akili timamu akasikia kauli ya watu kama hawa akashindwa kutambua kwamba watu hawa ni makafiri wametoka katika uislamu kwa maneno haya allah subhanahu wa taala anasema nyinyi ni umma ambao ni bora wao wanasema hapana masahaba walikuwa ni umma ambao ni mbaya kabisa ni watu ambao ni katika watu waovu katika viumbe wa allah subhanahu wa taala neno hili ndugu zangu katika imani au kauli kama hii na msimamo kama huu ya tosha kabisa ukamtoa mtu katika uislamu ndugu zangu katika imani masahaba wa mtume sal llahu alaih wasallam ambao walikuwa na mtume salllahu alaihi wasalama katika hija yake ya mwisho a mtume sa salama hijatu lwadaa walikuwa ni masahaba takriban laki moja na elfu ishirini walikuwa ni zaidi min almuhajirina waalansar miongoni mwao wakiwemo muhajirina na wakiwemo ansar masahaba ambao umejaa utajo wao mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewasifu ndani ya qurani kwa sifa nyingi tu na leo hii mpaka leo hii mpaka siku ya qiama allah subhanahu wa taala ameeleza habari zao tunazisoma katika kitabu halafu leo hii anakuja mtu anadai kwamba watu hawa irtaduu wakafaruu waliritadi kwamba watu hawa na wakukufuru wote laki moja na elfu ishirini na zaidi waliokuwa na mtume sal llahu alaihi wasallama ktik hijjatulwada kwamba watu wote hawa waliritadi wakatoka katika uislamu isipokuwa watu saba peke yao kama wanavyodai hawa rawafidh damarahumllah na ndugu zangu katika imani lazima tusimame hapa tuweze kuulizana baadhi ya mambo hivi inaingia akilini na inawezekana kabisa kwamba mtu ambaye ameritadi akawa ni kafiri anaweza akainusuru dini ya allah subhanahu wataala mtu ambaye ni kafiri ameritadi anaweza akaipigania dini ya allah subhanahu wa taala mpaka ikafika ulimwengu mzima mashariki ya dunia mpaka magharibi ya dunia baada ya kufa mtume sal llahu aleihi wasallam inaingia akilini kwamba mtu wa namna hii ambaye amekufuru na akaritadi baada ya mtume sala a salama afike pahala kupigania dini ya allah subhanahu wataala kuhakikisha kwamba dini ya allah inafika ulimwengu mzima famali haulai lqaumi la yakaduna yafkahuna haditha dugu zangu katika imani hivi sasa umma wa kiislamu unaishi katika hatari kubwa mbili umma wa kiislamu hivi sasa tupo katika hatari kubwa mbili na sana sana nchi za afrika magharibi kama vile nchi ya mali na nchi ya sahilu aji co divoir na nchi ya burkina faso senegal maritania grinia na nchi zingine miongoni mwa nchi za afrika magharibi hawa wako katika hatari sana kwa sababu kundi hili ndiyo limekita zaidi na nguvu zao zaidi wamezielekeza huko japokuwa hata kwa upande wetu wa afrika mashariki vilevile vile wameanza kuingia kwa nguvu sana lakini hasa nchi hizi za afrika magharibi ambazo nimezitaja hawa ndio wako katika hatari ambayo ni kubwa sana na kwa ajili hiyo ndio maana tumeona kuna umuhimu wa kuwabainishia waislamu na kuwaweka wazi kuhusiana na ubaya na hatari kabisa ya kundi kama hili ndugu zangu katika iman nimesema umma wa kiislamu hivi sasa unaishi katika hatari mbili hatari ya kwanza ni hatari ya tansir hamalati tansiria na hatari ya pili ni hawa kundi la shia rawafidh makundi haya mawili ndugu zangu katika iman ni makundi ambayo ni hatari sana lakini kundi la kwanza ambalo ni kundi la wanaswara ambalo nalo linapigana chini juu kuhakikisha kwamba linapata kundi au linawaritadisha waislamu kuwatoa katika uislamu na kuwaingiza katika wunaswara hili ni kundi ambalo ijapokuwa ni la hatari lakini hatari yake anaidiriki kila mwislamu msomi na asiyekuwa msomi kwa sababu allah subhanahu wa taala amekwisha tubainishia wazi katika qurani ndani ya surati lmaida aya ya kumi na saba allah subhanahu wa taala anasema laqad kafara alladhina qaluu ina allaha huwa lmasihu bnu maryam kwamba kwa, kwa yaqini wamekufuru wale ambao wanadai kwamba masih ibni maryam ndiye allah yaani ambao wamemfanya yesu kuwa ni mungu imani hii anayo kila mwislam na anafahamu kwamba mtu ambaye anadai kuwa yesu ni mungu mtu huyu ni kafiri tu hili liko wazi linafahamika kwa waislamu msomi na asiyekuwa msomi na vile vile katika surati lmaida aya ya thaini aya ya sabin tatu allah subhanahu wa taala amesema vilevile vile, kuhusiana na manasara lakad kafara lladhina qalu ina allaha thalithu thalatha wma min ilahi ila ilahu wahid win wa lam yantahu ama yaqulun layamasanna ladhi, aladhina kafaruu minhum adhabun alim allah subhanahu wa taala anasema kwa hakika wamekufuru wale waliosema mwenyezi mungu ni mmoja katika wale waungu yeye ndiye watatu wao yaani wakamfanya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwamba yeye ni watatu ni mmoja katika waungu watatu kama wanavyodai wa kristo kwamba kuna mungu baba kuna mungu mwana na mungu roho hali ya kuwa allah subhanauwataala anasema hali ya kuwa hakuna mungu isipokuwa mwenyezi mungu mmoja tu peke yake kisha akasema na kama hawataacha hayo wayasemayo kwa yaqini kabisa itawapata wale wanaoendelea katika ukafiri wao miongoni mwao itawapata adhabu iumizayo haya yanafahamika au huu msimamo wa manasara unafahamika lakini ndugu zangu katika imani uhakika na undani wa mashia na itikadi zao za kikafiri ambazo wanazo hili ndio jambo la hatari sana kwa sababu ni jambo ambalo halijulikani kwa waislamu wengi halijulikani kwa waislamu kwamba kundi hili ni kundi la kikafiri isipokuwa wale ambao wana ilmam na masala ya kielimu ambao wanasoma wakafungua vitabu wakafanya bahthi ndio wanaweza wakajua uhakika na undani wa kundi hili kundi la rafidha kwa ajili hiyo ndio maana nikaona kwamba nizungumzie maudhuhi hii ili kuwabainishia ndugu zangu katika imani hatari ya kundi kama hili kwa sababu watu hao hawa, hawafahamiki undani wao na ukweli kabisa wa aqida zao haujulikani ndio maana unakuta watu wengi leo hii wameingia katika fitina hii wengine wakawapenda mashia wengine wakafikia hatua wa wakatoka katika uislamu na wakajiunga na kundi hili ambalo kundi hili liko nje kabisa ya uislamu na wengine maskini wakadhani kwamba tofauti zilizopo baina ya ahlusunna na mashia kwamba ni ikhtilafu tu katika masala ya ahkamu faria yani sio katika masala ya kiaqida kwamba tofauti zetu na hawa jamaa ni tofauti tu kama zilivyo tofauti za kimadhehebu ya kifiqhi kama madhhabu lmalikia walshafiia walhanafia walhanabila waldhahiria kwamba haya ni madhehebu kila mmoja ana itihadati zake katika kila madhehebu watu wameikhtilafiana lakini ni ikhtilafu ambazo haziwatoi watu nje ya uislamu au haziwafanyi watu wakachukiana au haziwafanyi watu wakaikhtilafiana watu lilasaf baadhi ya watu katika sisi wanaamini hivo au wanafahamu hivo na wanaitakidi kwamba kulluhum min ahlisunnati waaljamaa kwamba rafidha mashia na sisi wote ni katika ahlusunna waljamaa kwa hiyo mtu anaweza akaingia katika madhhebu ya kishia na mtu anaweza akiingia huko akahesabika kwamba ni muislamu yuko katika ahlusunna hivi ndivyo wanavyofahamu baadhi ya waislam tena lilasaf waliokuwa ni wengi wanafahamu hivyo kwa hiyo imekuwa ni wajibu na ni lazima kwetu sisi kuwabainishia waislamu uhakika na undani wa dini hii ya kishia na kuwabainishia waislam vile, vile hatari iliyokuwa kubwa walionayo mashia dhidi ya waislamu na imekuwa ni wajib kuwatahadharisha waislamu kutokana na kundi hili ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika iman maelezo yaliyotangulia ilikuwa ni kama ni utangulizi lakini hivi sasa tuingie katika maudhui moja kwa moja ndugu zangu katika imani mtume sal llah alaihi wasalama amesema katika hadithi ambayo mtume sal lla al wa salama amebainisha au anatuwekea wazi hali halisi za nyumati anasema mtume sal llah laihi wasalama iftarakat alyahudu ala w7 firqa w nnasara kadhalik وتفترق أمتي على ثلاث وسبعين فرقة كلها في النار إلا واحدة قالوا من هي يا رسول الله قال ما أنا عليه وأصحابي هذا حديث حسن صحيح روي عن أبي هريرة وسعد وابن عمر وأنس وجابر وغيرهم كتك حديثه نقزان كتك إيمان mtume salllahu alhi wasalam anasema mayahudi walikhtilafiana wali walitofautiana wakagawanyika katika makundi sabini na mbili na manaswara vile vile na kuna riwaya nyingine ambayo kwamba mayahudi waligawanyika katika makundi sabini na moja na manaswara wakagawanyika katika makundi sabini na mbili kisha mtume s anasema wataftariu ummati au wasataftariku ummati umma wangu vile vile nao utagawanyika ala 37 firqa kwamba utagawanyika mpaka kufikia makundi sabini na tatu kisha mtume sal lla a w salama akasema kulluha fi nnari illa wahida kwamba makundi yote haya yatakuwa ni makundi ya motoni isipokuwa kundi moja aliposema maneno haya mtume sal llahu aleh wa salama masahaba wakamuuliza kwa sababu walikuwa ni watu wenye pupa katika mambo ya kheri kwa hiyo mtume sa salam amesha ameshazungumza habari ambayo inatisha lazima waulize wakamuulize ya rasula llah miaka na nani hao ambalo hilo ndio kundi lenye kusalimika mtume sal llahu aleh wa salam akasema maa ana aalaihi lyauma wa ashabi ni lile kundi litakalokuwa na msimamo kama nilionao mimi leo hii na masahaba wangu ndugu zangu katika imani saufa nubayin khilala hadhihi lmuhadara موقف أهل السنة من القرآن والصحابة وأمهات المؤمنين رضوان الله عليهم أجمعين وهي كتك محاضره كما نريد أن أقوله تتبينش أو تتوكواز مسمام وأهل السنة والجماعة كهسيانا قرآني نما صحابة وامتومي صلى الله عليه وسلم نمسام وأهل السنة كوسو أمهات المؤمنين wake wa mtume sal llahu alaihi wasalama na vilevile vile tutabainisha baadu inxirafati lmadhhabu lshii rafidhi alithna asha tutajaribu kuzungumza baadhi ya upotovu wa kiitikadi za madhehebu ya kishia ambao ni rafidha alithna ashariya ili kila mwislamu aweze kujua uhakika wake na aweze kuelewa kwamba kundi hili lina msimamo gani kuhusiana na qurani na masahaba na lina msimamo gani kundi hili kuhusiana na wake wa mtume salllahu alihi wa sallama na lengo ili mtu asije akabaki kuwa na udhuru yule ambaye alikuwa hajui leo hii atajua na yule aliyekuwa anajua pengine ameghafilika atakumbuka ili hoja iweze kusimama na mtu asije akaja na hoja kwamba mimi nilikuwa sijui haya ndiyo makusudio ndugu zangu katika iman ya kuandaa muhadhara kama huu moja kwa moja tuingie katika maudhui tutaanza na kipengele cha kwanza aqidatu rafidha fi lqurani alkarim msimamo wa mashia kuhusiana na quranu lkarim kitabu cha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman katika mambo ambayo yanajulikana kwa kila mwislamu katika mambo ambayo kila mwislamu anayatambua waziwazi ni kwamba hii qurani tukufu ni maneno ya allah subhanahu wa taala almunazalu aala muhammadin sal llahu alaihi wasallam tena maneno haya ya allah subhanahu wa taala ambayo kateremshiwa mtume muhammadi sal llahu alaihi wasallama almutaabadu bitilawatihi ambayo sisi waislamu tunajikurubisha kwa allah subhanahu wa taala kwa kuyasoma maneno ambayo mapokezi yake almanqulu ilaina bitawatur tena tunaamini sisi waislamu kwamba hii qurani maneno ya allah subhanahu wa taala aliyoteremshiwa mtume sal llahu alaihi wasallama ambayo kuyasoma kwake sisi ni ibada kwetu ambayo yamepokelewa katika mapokezi ambayo ni mutawatir hayana shaka ndani yake maneno ambayo au kitabu ambacho kinaanza mwanzo wake na surati lfatiha مشوقة سورة الناس. نكتاب أمبا تسيس وإسلام تنامين كومبا الله سبحانه وتعالى تكفل بحفظه إلى يوم القيامة. أمي تكوك أحادي يكُلِّندا مباك سكوا قيامة الله سبحانه وتعالى نسيما إن نحن نزلنا الذكر وإنا له لحافظون. كومبا وهكذا تسيس تومي ترى مشاهي قرآن ذكر اللي تجاوحة نقرآن. وإنا له لحافظون، نها كيكاسسي تتقوى نوينيك وي هفاد. الله سبحانه وتعالى مشكوى هذه كتكا سورة الحجري آية تيسة. نها كاسما بلا بلا الله سبحانه وتعالى كوسوي قرآن كتكا سورة فصلت آية يا ربينا مبيني. الله سبحانه وتعالى كاسما لا يأتيه الباطل من بين يديه ولا من خلفه تنزيل من حكيم حميد. كما هي قرآني هايتاي فيكية باطل au haitafikia batili katika kitabu hiki kutoka mbele yake wala kutoka nyuma yake na hii qurani ni uteremsho ambao umetoka kwa allah subhanahu wa taala mwenye hikma ahimidiwae ndugu zangu katika imani fa kullu man hawala almasas bihi wa lnailu min kudsiyathi baidun aan lislam wa intasamma bihi kwa mujibu wa aya hizi nilizozieleza hapa waislamu tunaamini kwamba yeyote atakayethubutu kuitoa kasoro hii qurani na kuiondolea utukufu wake tunaamini asilimia mia moja imani isiyokuwa na shaka ndani yake kwamba mtu huyu yuko nje kabisa kabisa na uislamu hata kama atajiita ni mwislamu hii ndiyo imani na ndiyo msimamo wa waislamu kuhusu qurani na vile vile inakuwa ni wajibu kwetu sisi kumuweka wazi mtu mwenye msimamo kama huu na kuubainisha uadui wake juu ya uislamu kwa sababu mtu mwenye kufanya uadui katika qurani anakuwa amefanya uadui katika kitu ambacho ndiyo msingi hasa wa uislamu kwa hiyo lazima ubainishwe uadui wake na kwamba mtu huyu ni adui wa uislamu na yuko nje kabisa na uislamu hata kama atajinasibisha na kujidai yee kwamba ee ni muislamu دقوزانجو كتك إيمان لَكِنِّي إكي وهو نديه مسمام وأهل سنة والجماع نكوامبهو نديه مسمام وإسلام كهوس قرآني تنكوت في المقابل مرافضة دمرهم الله واو هو نمسمام كما هو رافضة واو هو يتكيدي اتكاديا نمناهي كهوس قرآني فهم يرون أن القرآن ترأ عليه التبدل والتغيير من قبل الصحابة وأن القرآن الكامل المحفوظ من أي تغيير هو عند أمير المؤمنين علي بن أبي طالب رضي الله عنه ثم أورثه الأئمة من بعده وهو اليوم عند مهديهم المنتظر المزعوم أما مسمام ورافضة كهوس قرآني وهو نيتكيدي كوانبهي قرآني هي تليونايو ليوهي qurani iliyopo katika umma wa kiislamu wanasema hii qurani masahaba waliibadilisha na hii qurani haiko kamili na kwamba qurani ambayo iko kamili ambayo allah subhanahu wa taala amechukua ahadi ya kuilinda na kuihifadhi kwamba qurani hii alikuwa nayo amiri lmuminin alii bni abitalib kisha ikarithiwa na aimma maimamu waliokuja baada yake mpaka leo hii wanasema hiyo qurani haipo kabisa la ujuda lah bali ipo kwa huyu imamu wao ambaye wanamsubiri almuntahar almahd almuntadhar huu Hu, ndio msimamo wa mashia kuhusu qurani kwa hiyo wao wanasema hiki kitabu kitukufu tulicho nacho sicho hicho ambacho allah subhanahu wataala amechukua ahadi ya kukilinda bali kitabu hiki tulicho nacho kina mapungufu kwa sababu masahaba walibadilisha wakapunguza wakaongeza ya kwao na kitabu hiki hakipo kabisa katika hifadhi ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani na ili asije akasema msemaji kwamba pengine tunawazulia au haya tunayoyasema sio katika itikadi za mashia leo hii sitozungumza kutoa katika kichwa changu bali nitawanukuu katika vitabu vyao wao wenyewe tutanukuu yale walioesema wenyewe katika vitabu vyao labda wakataye kwamba hiki sio kitabu chetu au huyu si katika wanachuoni wetu ambao tunawategemea ndugu zangu katika imani miongoni mwa watu au miongoni mwa wanachuoni wa kishia ambao wana msimamo huu niliyoueleza msimamo wao kuhusu qurani kwamba qurani imebadilishwa masahaba waliibadilisha na kwamba haiko kamili na kwamba qurani aliyoihifadhi mungu subhanahu wa taala leo hii iko kwa huyo mahdi almuntahar miongoni mwa watu mwenye msimamo huu, huu katika mashia ni katika wanachuoni wao wakubwa ambao ndio wametaja riwaya hizi lakini wakazinasibisha zuran wabuhtanan ila aimmatihim kauli hizi wamezinasibisha na maimamu wao lakini kwa kuwazulia kwa sababu maimamu wao hawakuwa na msimamo kama huu sasa miongoni mwa wanachuoni wao ambao ni wenye msimamo huu ni mwanachuoni wao ambaye anaitwa alkulaini ambao kwao wamempa lakabu ya thiqatu lislam imekuja katika kitabu chake alkafi ambacho kitabu hiki mwandishi huyu al kulain amechukua ahadi ya kwamba atanukuu habari ambazo ni sahihi ameltazim kwamba kitabu chake kiwe ni katika vitabu ambavyo habari zake ni sahihi na kitabu hiki hakipatikani hovyohovyo ni kitabu ambacho kipo katika mash, kwa mashehe wakubwa kabisa wa kirafidha ambao ndio viongozi au ndio marji ya rawafidha miongoni mwa mambo aliyoeleza kuhusiana na haya masala bidhati nayo yazungumzia katika kitabu chake ametaja katika kitabu chake alkafi mujalladi wa pili safha ya m634 amepokea kutoka kwa jafari lsadiqi rahimahullah anasema hivi ni tamnukuu anna lquran aladhi jaa bihi jibrailu aalaihi lsalam ila muhammad صلى الله عليه وسلم سبعة عشر ألف آية كما قرآن أمبايو ألي كجاني جبريل كما صلى الله عليه وسلم آية زاكي ني ألف لكن إن دقوزان كإيمان إيمان تنفهام أن آيات القرآن حوالي ستة آلاف ومئتين وستة وثلاثين آية أو أقل أو أكثر العلم عند الله sisi tunaamini kwamba aya za qurani ni aya 62 au inaweza ikawa inapungua kidogo hii ndivyo tunavyoamini sisi sasa kwa kauli ya rafidha wao wanasema aya za qurani ambazo alikuja nazo jibrili kwa mtume salllahu lhi wasallam ni aya Elfu, laki, e, ni aya e 1 n 7 zango katika imani maneno haya ukiyangalia na ukayapima yanamaanisha kwamba theluthi mbili ya qurani imepotea kwa hiyo hii qurani tuliyonayo kwa imani ya rafidha kwa imani ya mashia wanasema theluthi mbili ya qurani haipo la wujuda lah haipo imepotea katika qurani tuliyo nayo na vilevile vile katika mambo ambayo ameeleza katika kitabu chake hicho katika mujalledi wa kwanza yani juzu ya kwanza ukurasa wa mia 4e anasema nazala jibrailu bihadhihi layati ala muhammadin hakadha kuna aya ya 2shirin katika surati lbaara ambayo aya kama ilivyokuja allah subhanahu wataala anasema wa in kuntum fi raibin mima nazalna ala abdina فأتوا بصورة من مثله الآية wow. ونسيما هو يبانا نسيما كتاب شاكي هي ألك جناي جبريل ومحمد صلى الله عليه وسلم هذي وإن كنتم في ريب مما نزلنا على عبدنا في علي فأتوا بصورة من مثله وهي قوام بمصحابة وكاوندوه هي لفظ علي huu ni mfano wanaotolea kwamba masahaba walibadilisha katika qurani wakaongeza wakapunguza haya wanayathibitisha wenyewe ndani ya vitabu vyao na mifano ndugu zangu katika imani iko mingi sana ambayo wamehitaja marafidha katika kukikadhibisha kitabu cha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani vilevile vile, kwa sababu nimesema nitawanukuu katika vitabu vyao ili asije akasema msemaji kwamba haya ni ya kwangu mimi au nnawazulia ndio maana nnataja kwa kunukuu vilevile yaqulu sheikhuhum lmufid fi awaili lmaqalati mmoja katika wanachuoni wao katika kitabu chake awailu lmaqalat ukurasa wa 54n anasema hivi inna lakhbara قد جاءت مستفيضة عن أئمة الهدى من آل محمد صلى الله عليه وسلم باختلاف القرآن وما أحدثه بعض التاعنين فيه من الحذف والنقصان. هو يبانا أنا سيما هكيكا زي ميكوجا خباري أن بازو ني مستفيضة كما إمام أئمة الهدى من آل محمد katika ahlubeit wa mtume sal llah alihi wasalama kwamba zimepokelewa habari ambazo ni mashuhuri sana ni nyingi na ni habari zisizokuwa na shaka biikhtilafi lquran kwamba hii qurani tuliyonayo nayo na ile qurani alikuja nayo muhammad salla wa salam wama ahdathahu baadu ltainina fihi min alhadihi wnuqsan na kwamba masahaba waliongeza wali, wali katika qurani na wakapunguza baadhi ya mambo wakapunguza na wakaongeza yaani wakatia ya mkono katika kitabu cha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman fedheha hii ya madhhabu shia arrafidha fedheha hii iliyokuwa kubwa kabisa kuhusiana na qurani fedheha hii imetokea karne ya kumi na tatu yaani itikadi hii ya mashia kuhusiana na qurani kwamba imeongezwa na imepunguzwa fedheha hii imetokea karne ya kumi na tatu wakati ambapo shekhe wao mkubwa anuri tabrasi katika kitabu chake ndiye aliandika ukafiri kama huu vile vile akakusanya riwaya mbalimbali mbali kuhusiana na haya masala akatengeneza kitabu au akatunga kitabu akakiita faslulkhitabi fi ithbati tahrifi kitabi rabilarbab kwamba yani maana ya maneno haya yani alitunga kitabu kakusanya riwaya mbalimbali kutoka kwa, kwa mashekhe wao au kutoka kwa maimamu wao ambao wamewanasibishia kauli hizi kwamba huu ni upambanuzi wa kauli au ni kauli yenye upambanuzi inayothibitisha kubadilishwa kitabu cha allah subhanahu wataala kisha akataja riwaya sasa baada ya kutunga kitabu hiki ikawa ni aibu ambayo ni ya milele tunaweza tukasema kwa sababu ametaja riwaya mbalimbali katika kitabu chake hiki ambazo kazinasibisha kazinath, na mashekhe wao ambazo zinathibitisha kwamba rafidha wanaitakidi kwamba huu ndio msimamo wao juu ya qurani na kwamba rafidha wanaitakidi ukafiri huu ndugu zangu katika iman na vile vile wako miongoni mwa warawafidh ambao wameinasibisha kauli hii au msimamo huu na ahlusunna kwamba nao wana msimamo wa tahrifu lquran lakini maneno haya sisi tunasema tunaweza tukawarudi kupitia vitabu vyao wao wenyewe kwa sababu shekhe wao ambaye ni katika wanachuoni wao wakubwa al mufid katika kitabu chake awailu lmaqalati ukurasa wa kumi na tatu anasema واتفقوا اي الاماميه كما مذهب الشيعة او مشيعة الاماميه ومكباليان على ان ائمه الضلال خالفوا في كثير من تاليف القران وعدلوا فيه عن موجب التنزيل وسنة النبي صلى الله عليه وسلم واجتمعت المعتزلة والخوارج والزيدية والمرجئة واصحاب الحديث على خلاف الاماميه هيفو ندوغو زان كاتيكا ايمان قولي هي يا كوينسيبيشا او كوناسيبيشا مسمامو هو نا اهل السنه والجماعه كوسيانا نا مساله هاي يا تحريف القران ني قولي امبازو ني قولي سي صحيح لكن هو نديو مسمامو واو اهل مسمامو واو رافضه كوسيانا نا كتابو الله سبحانه وتعالى لكني inawezekana mtu pengine amewahi kusikia kauli miongoni mwa kauli za baadhi ya wanachuoni wao ambao wanapinga kwamba huu sio msimamo wao nitakubainishieni kwa nini imekuwa hivyo wako baadhi ya wanachuoni wa kishia wanapinga kwamba la huu sio katika msimamo wetu sisi hatuhitakidi hivyo kuhusu qurani ambao takriban ni kama wanachuoni wanne wanaopinga msimamo kama huu katika wanachuoni wao kwamba wao hawasemi kwamba qurani imebadilishwa tunasema huu ndiyo msimamo wenu wala sio ajabu kwamba kupinga wala hatuwezi tukashangaa fa inna min arkani dini inda haula ataqiya kwa sababu miongoni mwa nguzo muhimu kabisa katika dini ya rafidha ni kitu kinaitwa taqiya taqiya maana yake ni unafik kujificha n yani mtu anadhihirisha kitu kingine hali ya kuwa anaitakidi kitu kingine yqulu sheikhhum nimat llah aljazari fi lanwari lnumaniya jishekhelao hili katika kitabu chake alanwar numaniya juzu ya pili ukurasa wa nanane, anasema hivi wldahir an hadha lqaul inma sadra mnhum لأجل مصالح كثيرة منها سد باب التعني عليهم بأنه إذا جاز هذا في القرآن فكيف جاز العمل بقواعده وأحكامه مع جواز لحوق التحريف لها شيخي هو أنا سيما تنامت متسيدية أنا في بيتشا هو هو نديو سمامو ومشيع كوز قرآني kwamba imefanyiwa taharifu anasema hivi dhahiri au ni wazi kwamba kauli hii yani kauli ya watu ambao wanadai kwamba katika wanachuoni wakishia kwamba qurani haikubadilishwa na sio msimamo wetu anasema ni dhahiri kwamba wamebadilisha au wameamua kuwa na msimamo huu kwa kuchunga maslahi wameamua kusema hivyo kwa ajili ya kuchunga maslahi mengi mno miongoni mwa mambo ambayo wameachelea kwamba wakidhihirisha msimamo wa kusema kufanyiwa taharifu qurani wameamua kufanya hivyo kwa malengo ya kwanza kabisa saddu sadubahbitni alayhim kwamba kwa ajili ya kuogopa kushambuliwa na kutukanwa kuhusiana na msimamo huu kwa sababu huu ni msimamo ambao unadhihirisha wazi, wazi wazi ukafiri wao kwa sababu asije akasema msemaji kwamba ikiwa ndivyo hivyo basi kwamba qurani imebadilishwa vipi inajuzu kuzitekeleza au kuzifanyia kazi hukumu zake hali ya kuwa imebadilishwa kwa hiyo kwa sababu walijua waislamu watahoji kwamba qurani kama imebadilishwa mbona mnajuzisha kufanyia kazi ahkamu zake na kawaidi zake mbalimbali za kiislamu kisha huyu bwana akatoa dalili juu ya madai yake ya kwamba hawa wanakataa tu lakini huu ndiyo msimamo akasema kwamba mambo haya au msimamo huu wa kukataa au wameudhihirisha wame, kwa misingi ya taqia anasema kaifa wa haulai laalam rawau fi muallafatihim akhbaran kathira tashtamilu ala wuqui tilka lumuri fi lquran asema vipi wanakataa jambo hili hali ya kuwa wanachuoni wakubwa katika wanachuoni wa kirafidha wameandika katika vitabu vyao habari nyingi kabisa ambazo zinathibitisha kubadilishwa kwa qurani wa anna layat hakadha nazalat thuma ghujirat ila hadha na kwamba qurani au aya iliteremka hivi kisha masohaba wakaibadilisha wakaandika hivi kuna aya fulani ilikuja hivi kisha masohaba wakaibadilisha wakaandika hivi anaeleza hivi huyu bwana katika kitabu chake alanwar annumaniya juzu ya pili ukurasa wa9 kwa mwenye kutaka kurejea ndugu zangu katika iman kwa hakika mtu yeyote anayeitakidi kwamba qurani imefanyiwa tahrifu na imebadilishwa mtu huyu ni kafiri mtu huyu ni kafiri anakuwa ametoka katika uislamu kwa sababu anakuwa amemkadhibisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala na anakuwa ameikadhibisha qurani فماذا يقول علماء الرافض اليوم في الكلين صاحب الكافي والطبرسي صاحب فصل الخطاب وأمثالهما ممن جاهروا بهذا الكفر الصريح هل يقرونهم وهل يتبرؤون منهم أم أنهم يعدونهم من كبار علمائهم وأساتين مذاهبهم يقولون كتك إيمان هوا وكبوا wamethibitisha katika vitabu vyao kuhusiana na masala haya au kuhusiana na msimamo wa kwamba, kwamba marafidha wanaitakidi kwamba qurani imefanyiwa tahrifu imebadilishwa masahaba waliibadilisha wakaongeza na wakapunguza baadhi ya mambo kwa mukhtasari ndugu zangu katika iman janibu au upande wa aqida ya shia arafidha dammarahum llah kuhusiana na qurani huu ndio msimamo wao lakini hapa nimeeleza tu kwa kifupi kwa sababu majal au na wakati hauruhusu kutaja kwa kirefu jambo la pili katika mambo ambayo ni muhimu vile vile kuyaweka wazi ni aqida ya shia kuhusiana na masahaba wa mtume salllah alih wasalama na wake wa mtume sal llahu alaih wasalama ummahatu lmuminin ridwanullahi aalaihim ajmain ndugu zangu katika iman mashia arrafidha wanaitakidi kwamba masahaba wa mtume salllau aliwasallam na wake wa mtume salllau alihi wasalam kwamba waliritadi baada ya kufa mtume salllahu alihi wa sallam na wanazo riwaya nyingi mno ambazo wameziandika katika vitabu vyao ambazo wamezinasibisha na maimamu wao zuran wa buhtana ambazo amezipokea katika vitabu vyao miongoni mwao ni al kulaini katika kitabu chake al kafi katika juzu ya 8 ukurasa nambari 245 ambaye tutamnukuu anasema kana nnasu ahla riddatin baada nabii salllahu lhi wasalama illa thalatha kwamba watu baada ya kufa mtume salallahu alaihi wasalama watu wote waliritadi isipokuwa watu watatu peke yao يعني واتو الله وسلم مسحابة والريتادي يسحقو واتو واتا ت هو ورافضة كهسيانا نيتقادي أو كهسيانا نمسحابة صلى الله عليه وسلم وويلي الله عليه وسلم بين أبو بكر رضي الله عنه الفاروق عمر رضي الله هوا wakawahusisha wakwahusisha wakawapa fungu kubwa kabisa la matusi na kuwajeruhi na kuwataja kwa ubaya na nitajaribu kunukuu baadhi ya maneno yao yanayotajwa na wanachuoni wao wakubwa katika vitabu vyao kuhusiana na hawa masahaba wawili watukufu wa mtume salallahu aleihi wasallam amesema mwanachuoni eh, wao mmoja almajlisi katika kitabu chake biharu lanwar وكراسا وستنا تيسا، جزء كاتيكا كتابوتاكي، وكراسا ومياموجا ثلاثين نانا، انا سيما اليويتا، باب كفر المخالفين والنصاب. اكتاج روايه عن مولى لعلي ابن الحسين رحمه الله، انه قال: كنت معه عليه السلام في بعض خلواته، فقلت له: ان لي عليك حقا ألا تخبرني عن هذين الرجلين؟ عن أبي بكر وعمر؟ فقال: كافران، كافر من أحبهما. هُو يُبَانَا، كتاب كِتَابُوشَاكِي، بِحَارُ الْأَنْوَار، كاتِكَا مْلَانْغُو آلِيُوِيتَا مْلَانْغُو، وَنَوَّ وَلِيَزِيَا وَكَافِيرِي وَوَاتُو، وَالْيُمْ خَالِفُ مُتُمَّ صَلَّى اللهُ عليهِ وَسَلَّمَ، أَكَاسِيمَا، أَكَتَاجَ رِوَايَة، kutoka kwa maula yani mtumishi wa alii ibn l husain ni mmoja katika maimamu wao huyu rahimahullahu taala anasema nilikuwa pamoja naye yani huyu maula alikuwa pamoja na ali bni l husein asema nilikuwa pamoja naye katika moja ya khalawati zake tulitoka pamoja naye kisha nikasema kumwambia hakika mimi nina haki nina baadhi ya mambo ambayo unapaswa kunitendea nina haki juu yako miongoni mwa mambo ambayo ninapaswa kufahamu kwako naomba unifahamishe kuhusiana na uhakika wa makhalifa hawa wawili kuhusiana na uhakika wa watu hawa wawili abubakari na umar huyu bwana wanasema ali ibnu l huseini akamwambia watu hawa wawili ni makafiri na yeyote mwenye kuwapenda anakuwa ni kafiri huu ndio msimamo wa rafidha kuhusiana na masahaba hawa wawili bali ziko nukuu nyingi ambazo kama tutajaribu kuzieleza hapa hatuwezi kumaliza ambazo ndio msimamo wao kuhusiana na hawa makhalifa wawili kwa hiyo hapa inatakiwa waislamu wafahamu kwamba msimamo wa rafidha kuhusiana na masahaba wa mtume saa salama hasa makhalifa wawili ni msimamo ambao wanaona kwamba hawa ni makafiri ndugu zangu katika iman huu ndio msimamo wa hawa jamaa kuhusiana na masahaba wa mtume sala llahu alaihi wasallam hivi ndivyo wanavyoangalia masahaba wa mtume salllahu alaihi wasallam lakini kama nilivyoeleza kwamba huu ni muhtasari kidogo lakini itikadi zao mambo anayoyazungumza kuhusu masahaba wa mtume aa salam ni mengi sana na mwenye kutaka kupata ziada anaweza akarejea katika vitabu ambavyo vimezungumza masala kama hayo kwa sababu wakati ni mdogo hatuwezi kuzungumza mambo yote lakini kabla sijamaliza katika jambo hili nitanukuu قولي يا صحابة متكوف عبد الله بن مسعود رضي الله تعالى عنه إما بكي وقوام إن الله نظر في قلوب العباد قوام بحكيك من سبحانه وتعالى ألز تزام نيويو زواجواك فوجد قلب محمد خير القلوب أكوكوتا مويو ومتومي صلى الله عليه وسلم قوام بان مويو وليوكوا بورا فاستوفاه لنفسه كيشا مونيزمو سبحانه وتعالى أكمشقوا أوين امتمواك فابتعثه برسالته أكمتما كو جمبواك أجناه كو ثم نظر في قلوب العباد بعد قلب محمد كيشا الله سبحانه وتعالى أكازت زمنيوه بعد يموه وامتم صلى الله عليه وسلم فوجد قلوب الصحابة خير قلوب العباد akakuta nyoyo za masahaba wa mtume sala llahu alehi wa kuwa ndio nyoyo zilizokuwa bora katika nyoyo za waja wake fajaalahum llahu uzaraa mwenyezi mungu subhanahu wa taala akawafanya masahaba wawe ndio wasaidizi wa mtume wake yuqatiluna ala dinihi waweze kuipigania dini yake huyu ni sahaba mtukufu anathibitisha utukufu na ubora wa masahaba wa mtume salllahu alaihi wasalama na kwamba allah ndio amewachagua waweze kusuhubiana na mtume wake leo hii linatujia jitu kwamba linasema kwamba masahaba wa mtume sa salam waliritadi wakatoka katika uislamu baada ya mtume salllahal wasalam vilevile imamu daru lhijra malik bni anas rdilah taal nhu rahimahllah taala anasema kana salafu yuallimuna auladahum huba abi bakari wa umara kama yuallimuna surat min alqurani anathibitisha vile vile kwamba wema waliotangulia walikuwa wakiwatukuza mabwana hawa au walikuwa wakiwatukuza masahaba wa mtume sala lla aw salam kwa ujumla anasema imam malik bni anas kwamba wema waliotangulia walikuwa wakiwafundisha watoto wao kumpenda abubakari na kumpenda umar kama vile walivyokuwa wakiwafundisha aya miongoni mwa aya za qurani huu ndio ulikuwa msimamo wa watu wema waliotangulia na sio hawa wenye kuwatukana na kuwataja kwa ubaya masahaba wa mtume sal llah alaihi wasallam vilevvile imam malik imepokelewa kwake kwamba amesema innama haulai qaumun hii ni kauli ya imam malik kuhusiana na hawa wenye kuwatukana masahaba wa mtume saa salam asema innama haulai qaumun aradu lqadha fi nabiyi sal llah alaihi wasalam falam yumkinhum dhalik kwamba lililowapelekea hawa watu wawatukane masahaba wa mtume sala la salama kwamba wao walikusudia kumtukana mtume na kumtoa kasoro mtume saaa salama lakini likawa ni gumu hilo faqadahuu fi ashabihi hatta yuqal wakaamua kuwataja kwa ubaya na kuwatukana masahaba wa mtume sal llah ali salam hatta yuqal rajulu su mpaka watu waweze kusema kwamba huyu muhammadi alikuwa ni mtu mwovu ولو كان صالحاً كان أصبح أصحابه صالحين لأيت كما أنجلكوا أنمتم زورين أنتموما بس أنواتوهاك وكريبو أنجلكوا أنواتوما ويوهايا نماتوسي في وانا يلكز كومتومي صلى الله عليه وسلم وقد رأينا في كتبهم من الكذب والافتراء على النبي صلى الله عليه وسلم wasahabatihi waqarabatihi akthara mima raaina min alkadhibi fi kutubi ahli lkitabi min altaurati waalinjil haya ni maneno ya imam malik ibni anas anasema pia tukiangalia katika vitabu vya hawa rafidha tunakuta kwamba uzushi uliomo ambao wamemzushia mtume sal llah salam na masahaba wake na watu wa karibu na mtume salllahu alehi wasalama ni uzushi mkubwa na ni matusi makubwa kuliko hata uzushi walioutaja ahlulkitabi mayahudi na manasara katika vitabu vyao ambavyo ni taurati na injili kwa hiyo imam malik bni anas anathibitisha kwamba watu hawa ni waovu kuliko hata mayahudi na manasara ndugu zangu katika imani huu kwa muhtasari ni msimamo wa rafidha kuhusiana na masahaba wa mtume ama kuhusiana na umulmuminina aisha radillah taala anha mashia wanamzingatia bibi aisha msimamo wao na imani yao kuhusiana na mke wa mtume saa bibi aisha wanasema huyu ni kafiri tena ni munafik tena ni mwovu tena kama haitoshi wanasema ni kahaba naudhu billahi min dhalik maneno haya ndugu zange katika imani mtaniswamehe nnayazungumza kwa sababu ya kubainisha uovu walio nao kwa sababu naqlu lkufr laisa bikufr lakini maneno haya hata ulimi unapata tabu mtu kuyazungumza maneno kama ya mtu ambaye ndani ya nafsi yake ya imani kuhusiana na utukufu wa mke wa mtume salllahu alaihi wasallam mambo haya wameyaeleza katika vitabu vyao moja katika vitabu vyao vinavyoeleza uovu na uchafu kama huu ni katika kitabu, kitabu kimoja e, katika asiratu lmustaqim imekuja katika kitabu chao assiratu lmustaqim جزيئاً بيلو قرصة وميني ستنتانو، أسمع إن أم المؤمنين عائشة رضي الله تعالى عنها عندهم هي أم الشرور، قمبا قامشيا أم المؤمنين عائشة قاها ونسمع نديمامة وشاريزوتي، وشاري زوتي. صحيفة في فيل فيل أو قرصة وميني ستنتانة ونسمع إن أم المؤمنين عائشة هي قرن الشيطان، قمبا ببيع عائشة. kwao wao wanamzingatia ni kama pembe la sheitani wanamzingatia ni shaitani naudhu billahi min dhalik ndugu zangu katika iman haya ni baadhi ya maovu au ni baadhi ya maneno machafu wanayoyazungumza kuhusu bibi aisha raillahu taala anha na mengine mengi kabisa hali ya kuwa bibi aisha alikuwa ni katika vipenzi wa mtume salllahu alaihi wasallam aisha bint abi bakr sidiq raillah taala anha alikuwa ni katika watu wa karibu pamoja na kwamba ni mke wa mtume sasalama lakini alikuwa mtume sallaalsalama anampenda sana kuliko anavyowapenda watu wengine kama ilivyokuja katika hadithi sahihi ambayo ameipokea imamu bukhari na muslim katika vitabu vyao kutoka kwa amru bn las radiallahu taala anhu annahu sala lnabiya salllah alih wasalam amrubnu las alimuuliza mtume sal llahu alhw salam ayu nnasi ahaba ilaika ya rasul allah ewe mtume wa allah ni nani katika watu ambaye unampenda zaidi ala isha mtume am akajibu akasema ninayempenda zaidi katika watu nampenda zaidi aisha huyu amrubnlas akamuuliza tena mtume mume akasema rijal je katika wanamme ni nani unampenda zaidi qala abuhamtume alam akasema nampenda vile vile zaidi katika wanamme baba yake ambaye ni abibakar sidi hii inatosha kuwa ni taskia kutoka kwa mtume salasaa juu ya utukufu wa bibi aisha na utukufu wa baba yake ambaye ni abibakari sidiq raillah taalaanu na bibi a aisha ndugu zan katika iman ni mke wa mtume salllahualewasalama hapa duniani na akhira na zimekuja nusus kama vile ilivyokuja katika hadithi ambayo ikaipokea imamu tirmidhi katika kitabu chake eh, kwamba mtume salllahu alaihi wasallam alijiwa na jibril jibrili akasema kumwambia mtume salllahlwasalam alikuja jibril alayhi salatu wassalam akiwa na kitambaa kitambaa ambacho kilikuwa na picha ya bibi aisha radillahu taala anha akaja nacho kwa mtume akasema hadhihi zaujatuka fi ldunia wal akhira akamwonyesha mtume saaa salama na kumwambia kwamba huyu ni mke wako hapa duniani na ahir, vile vile ndugu zangu katika imani ni mengi ya kuzungumza yanayothibitisha utukufu wa mke wa mtume salllahu alihi wasalama na wengineo katika wake za mtume sallaalwasalama na masahaba kwa ujumla lakini kwa kifupi hii ndiyo itikadi ya hawa jamaa kuhusiana na masahaba wa mtume sallalwasalam na kuhusiana na wake wa mtume sallaalwasalam sasa baada ya hayo uliyasikiliza japo ni kwa muhtasari je inawezekana mwenye akili timamu akaridhika na mambo haya kwamba hawa wanaosema hivi ni waislamu هل <سؤال> يكوى ان صوم قولي من سبحانه وتعالى كتك كتابو الله ما كيلندا ما الله سبحانه وتعالى انا صحابا والسابقون الاولون من المهاجرين والانصار والذين اتبعوهم باحسان رضي الله عنهم ورضوا عنه واعد لهم جنات تجري تحتها الانهار خالدين فيها ابدا ذلك الفوز العظيم katika surati tauba aya ya mia 1 allah subhanahu wataala anathibitisha utukufu na ubora wa masahaba wa mtume sala llah aliw sallam anasema mwenyezi mungu subhanahu wa taala na wale waliotangulia wakawa ni wa kwanza kabisa katika uislamu ambao ni muhajirina na ansar na wale waliowafuata kwa mwenendo mzuri mwenyezi mungu subhanahu wa taala atawapa radhi nao wamridhie allah subhanahu wa taala kwa hayo atakayowapa na amewandalia mabustani yaliyo au ya yapitayo mito mbele yake wakae humo milele na huku ndiko kufuzu kulikokuwa kukubwa allah subhanahu wataala anathibitisha kwamba hawa ni wenye kufauru na allah subhanahu wa taala anathibitisha kwamba yuko radhi nao lakini hawa rawafidh wao wanasema hawa ni makafiri na waliritadi baada ya mtume salllahu alihi wasallam ndugu zangu katika iman huu ni muhtasari kuhusiana na itikadi au msimamo wa hawa jamaa kuhusiana na masahaba wa mtume salllahu alihi wasalam na kuhusiana na wake wa mtume salllahu alihi wasallam ndugu zangu katika imani inatosha kwa maelezo haya niliyoeleza mtu akafahamu e, msimamo wa rafidha kuhusiana na kitabu cha allah subhanahu wataala na maneno yao mazito na machafu na kuwakufurisha masahaba wa mtume sala llahu aleihi wasallam na vilevile vile, katika itikadi zao wanawatukuza maimamu wao mpaka kuwaweka katika daraja za uungu na vilevile wanaukufurisha umma wa kiislamu na kuhalalisha damu zao na mali zao kwa ambaye kwa kila mtu ambaye hayupo katika madhhabu rafidha wanamuona kwao yeye ni kafiri ni halali kuuwawa na mali zake ni halali kuchukuliwa ndugu zangu katika imani ni tahadhari au ni wajibu wa kila mwislamu kuchukua tahadhari kuhusiana na aqida hizi ambazo ni aqida potovu na asije mtu akachukuliwa na ushabiki wa kimadhehebu au kwa mapenzi binafsi lakini kinachotakiwa ndugu zangu katika imani ni kuifuata haqi kama alivyosema mungu subhanahu wa taala afa man yahdi ila lhaqi ahaqu an yutabaa am man la yahidi illa an yuhda fama lakum kaifa tahkumun allah subhanahu wataala anatutahadharisha tusije tukafuata matamanio au mapenzi mtu ukampenda mtu ikapelekea ukapotea kwa sababu ya kumpenda lakini haki ndio inatakiwa kufuatwa ndugu zangu katika imani inatakiwa tutambue kwamba allah subhanahu wa taala amemteua mtume muhammadi salillah alaihi wasallam na akamchagulie wafuasi alafu mwenyezi mungu subhanahu wa taala akawasifu wafuasi wake katika kitabu chake kitukufu katika sehemu mbalimbali mbali, katika qurani kwa mwenye kusoma qurani analitambua hilo vilevile vile, allah subhanahu wa taala akawaongoza katika uongofu na akabainisha kwamba hawa ndio umma bora na vilevile vile, mtume sala llahu alaihi wasalama akawasifu na kulithibitisha hilo na akabainisha kwamba umma huu aliyokuwa nao ndio umma uliokuwa bora kama alivyosema mtume sal llah alaihi wasalama khairu ummati qarni mtume anathibitisha anatoa tazkia kwamba umma uliokuwa bora ni umma wake na vile vile mtume salllah alaihi wasalama akatuwajibishia kuwapenda na akatukataza kabisa kuwachukia na kuwatukana na kuwaudhi kwa namna yeyote ile yamaudhi mtume sal llah alaihi wasallama anasema allah, allah fi ashabi la tattakhidhuhum gharada badi فمن أحبهم فبحبي أحبهم ومن أبغضهم فببغضي أبغضهم ومن آذاهم فقد آذاني ومن آذاني فقد آذى الله تبارك وتعالى ومن آذى الله فقد يوشك أن يأخذه إنتم صلى الله عليه وسلم نسم جماني نكوسيني نكوسيني كوسيانا ما msije mkawfika mkawabeza mka mkawatukana na kuwataja kuwa kwa ubaya kwa sababu mwenye kuwapenda masahaba wangu ni kwa sababu amenipenda mimi ndio maana akawapenda masahaba wangu na atakayewachukia masahaba wangu hii ni ushahidi ktosha kwamba ananichukia mimi ndio maana akawachukia masahaba wangu na mwenye kuwaudhi atakuwa ameniudhi na atakaeniudhi mimi atakuwa amemuudhi allah tabaraka wataala na yeyote mwenye kumuudhi allah بس الله سبحانه وتعالى اتم كماتم كماتو و اذابو وزنكت كايمان يتم نفهم الله سبحانه وتعالى كومبا لما صحابه و امتومي صلى الله عليه وسلم ايه كومي نانكت كسوره الفتح هي نثي لقد رضي الله عن المؤمنين اذ يبايعونك تحت الشجره فعلم ما في قلوبهم فانزل السكينه عليهم واثابهم فتحا قريبا آية زي كونينغ بالي عبد الله بن أبي أوفى رضي الله تعالى عنه ونسيما كان أصحاب الشجرة ألفاً وثلاثمئة وقال ابن حزم رحمه الله فمن أخبرنا الله عز وجل أنه علم ما في قلوبهم ورضي الله عنهم وأنزل السكينة عليهم فلا يحل لأحد التوقف في أمرهم ولا الشك فيهم abdullah bni abi aufa radillahu taala anhu anasema wale ambao walikuwa, wa sallama, baya, walikuwa na mtume sallaualhi wasalam katika bayaa walikuwa ni watu afu1 na miatatu katika masahaba wa mtume sa llah al salam ambao aya imekuja inathibitisha kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala yuko radhi nao vile vile akasema ibni hazm kwamba wale ambao allah subhanahu wa taala yeye mwenyewe amethibitisha ametubainishia kwamba aliyafahamu na aliyajua vizuri yaliyomo ndani ya nyoyo zao ndio maana akawaridhia akawaradhi nao na akawateremshia utulivu haifai na si ruhusa kwa yoyote kutilia shaka katika jambo lao kwa sababu allah subhanahu wataala amelithibitisha ameli hilo bali mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika surati lfathi hiyo hiyo aya ya ishrini anasema muhammadun rasulu llah waladhina maahu ashidau ala lkuffar ruhamau bainahum tarahum rukaan sujadan yabtaghuna fadla min allahi waridhwana simahum fi wujuhihim min athari lsujudi aya ziko nyingi kama nilivyosema ambazo zinathibitisha uadilifu na utukufu na ubora wa masahaba ambao mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewataja kwa ubora huo leo hii aje mtu akwambia hawa ni makafiri na waliritadi baada ya mtume sal llahu alaihi wasallam mwenyezimungu katika aya hii anasema muhammadi ni mtume wa mwenyezi mungu na walio pamoja naye ni wenye nyoyo thabiti mbele ya makafiri na wenye kuhurumiana wao kwa wao utawaona wakiinama kwa kurukuu na kusujudu pamoja wakitafuta fadhila za mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala na radhi zake allah e, alama zao ziko katika nyuso zao kwa athari ya kusujudu hii ni tazkia kutoka kwa allah subhanahu wa taala juu ya utukufu na ubora wa masahaba wa mtume sal llahu alaihi wasalam vile vile katika surati tauba aya m 1 ambayo nimetangulia kuisoma na yenyewe inathibitisha utukufu na ubora wa masahaba na aya ziko nyingi mno na ambazo zinathibitisha utukufu na ubora wa masahaba ndugu zangu katika imani mtume salllahu alihi wsalama amewathibitishia masahaba imani na akajalia kwamba ni umma uliokuwa bora hii inatosha na hatuna haja ya kugeuka na kuziangalia kauli za hawa ambao wamewatoa katika, katika heshima na katika utukufu na wakatoa katika uadilifu na kuwataja kwa ubaya masahaba wa mtume salallahu alaihi wasallam kwa kumalizia ninakuhusia ewe mwenye kumpenda mtume salalau alh wasalam ewe mwenye kumpenda mtume salallahu aleihi wasallam tahadhari sana na kuwachukia masahaba wa mtume saasallam kwa sababu mwenye kuwachukia masahaba wa mtume atakuwa amemchukia mtume salllah al salama kama nilivyoeleza katika hadithi mtume s salama anasema waman abghadhahum fabibughdhi abghadhahum mwenye kuwachukia masahaba wangu ni kwa sababu ya kunichukia mimi ndio maana anawachukia masahaba wangu kwa hiyo tunathibitisha kwamba rawafid wanamchukia mtume salllau l salama na hasa hizi taani zao kwa masohaba wa mtume s salama ni kwa sababu tu wamekusudia kumfanyia taani mtume salllahu alaihi wasallam ndugu zangu katika imani na wote mnafahamu kwamba kumtukana mtume alaihi wasalam na kuwatukana masohaba wa mtume salalla alaihi wasalam na wake za mtume salllaalwa salama ni dhambi iliyokuwa kubwa mimi naweza nikasema hakuna dhambi baada yake fa adna ahwalu ssabi an yakuna mubghidhan kwa uchache kabisa wa hali ya mtu mwenye kuwatukana masahaba wa mtume sa salama ni kwamba anakuwa ni mwenye kuwachukia kwa hiyo ndugu zangu katika imani tumependa kuwatahadharisha na mambo kama haya ili utakaposikia mtu mwenye msimamo kama huu elewa kabisa huyu si mwislamu hayuko katika uislamu na tofauti iliyopo kati ya waislamu ahlusunna waljamaa na hawa rafidha siyo ikhtilafu ndogo ambayo yasughu fihi lkhilafu kwamba ni ikhtilafu ya kimadhehebu hapana ni ikhtilafu ambayo ni ya kiimani ni katika misingi ya aqida hawa hawapo kabisa katika uislamu maelezo niliyoeleza mwanzo na mengine mengi ambayo sikuyazungumzia ndugu zangu katika iman hebu zingatia kauli ya mtume salllahu alehi wasallama anasema mtume la tasubu ashabi jamani msiwatukane masahaba wangu la tasubu ashabi ni makatazo kutoka kwa mtume salllahu alwa salam ya wazi kabisa kuhusiana na kuwatukana masahaba wa mtume salllahu al wa salam kwa hiyo yeyote ambaye anawatukana masahaba wa mtume anaingia katika makemeo haya ya mtume sal llah alaih wasalam alimamu ltahawi katika aida yake katika kitabu chake alaqida tahawiya anasema au katika kubainisha msimamo wa ahlu ahlusunna waljamaa kuhusiana na masahaba wa mtume salaa sala anasema wanuhibu ashaba rasuli llahi salllah alaihi wasalam kwamba sisi ahlu sunna tunawapenda masahaba wa mtume sal lah al wa salam wala nufritu fi hubi ahadin minhum kwamba na wala hatuzembei katika kumpenda yoyote miongoni mwa masahaba wa mtume sala salama wala, wala natabarau min ahadin minhum na vilevile hatumkatai wala kumkanusha yoyote miongoni mwa masahaba wa mtume saaaaa salama wanubghidhu man yubghidhuhum huu ndio msimamo wa ahlu ahlussunna waaljamaa kuhusiana na mwenye kumtukana au mwenye kuwakataa masahaba wa mtume wanubghidhu man yubghidhuhum na tunamchukia kila atakayewachukia masahaba wa mtume wabighairi lhaqi yadhkuruhum na akawataja kwa misingi au kwa mambo ambayo siyo ya haqi yani akawazulia tunamchukia wala nadhkuruhum illa bikhairi msimamo wetu kwa masahaba wa mtume hatuwataji isipokuwa kwa mambo ya kheri wa hubuhum dinun wa imanun wa ihsan na kuwapenda masahaba wa mtume sal lah salam ndugu zan katika imani ni katika dini na ni katika alama ya imani ya mwislamu من قول ما الام زئماني نيكوا بينما الصحابة ومتون صلى الله عليه وسلم وبغضهم كفر ونفاق وطغيان نكوتكما صحابة ومتون صلى الله عليه وسلم نيكاتك لام زوكفير بال نوكفير نني منافق نانيوبوتيفو وليكوم كبوة نسأل الله سبحانه وتعالى أن يهدي جميع المسلمين إلى الحق ويرد ضالهم إلى سواء السبيل ان يرد عنا كيد الخائنين وان يؤلي رايه التوحيد وان يحفظ علينا ديننا وان يبارك لنا في القران الكريم وفي سنه سيد المرسلين صلى الله عليه وسلم هذا والله اعلم وصلى الله على نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته.