الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له إله الأولين والآخرين وقيوم السماوات والأرضين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الذي أرسله رحمة للعالمين وحجة على الخلائق أجمعين صلوات الله وسلامه عليه ورضي الله عن صحابته أجمعين وأزواجه أمهات المؤمنين وجعلنا وإياهم ووالدينا في جنات النعيم مع الذين أنعم الله عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين أما بعد إن نقول الإسلام بعد أن من يزنب سبحانه وتعالى نقول يا رحمة ونمتنا محمد صلى الله عليه وسلم يوسام من يزنب سبحانه وتعالى في أحكامه تنزيله katika kitabu chake kitukufu tokiteremisha wldhina yusaddiquna biyaumi ddin walladhina hum min dhabi rabbihim mushriqun ina dhaba rabbihm ghairu mamun mwenyezimngu subhanahu wataala watema wlldhina yusadiquna biyaumi ddin nawaja wema ni wale ambao kwamba wanaiamini kwamba siku ya malipo ipo walladhina hum min adhabi rabbihim muslikun na waja wema ni wale ambao kwamba kwa ajili ya adhabu ya mwana wao wao wanaiogopa ina adhaba rabbihim ghairu mamun kwa sababu hakika ya adhabu ya mwana wao kisikiri chineekuaminia mtu wakasema kuwa hakuna wasiwasi ni wale na niwe hapana mtu asi akaona kuwa ah hakuna wasiwasi maadamu anaswoli yeye hana wasiwasi adhabu ya mwenyezimngu na ejela yatakaniwa mthu aiogope adhabu ya mwenyezimngu kwa hali yoyote vile ilivyo mwenyezimngu subhanahu wataala niwamwambia mtume wake muhammadi sallllahu alaihi wasallam ina fatahna laka fatha mubina bila shaka sisi tumekwisha kufa ushindi uliokoza hivi kutokana na ahadi mkataba walioweka makapiri katika vita vya udaidia wewe kuna wasiwasi tumekwisha kupa ushindi uliokoazi ni afa laka llahu matakadama min dhandika wa mataahar maombia tena mtume wake kwamba wewe mwenyezi mungu amekwisha kusamehe dzambi ilizotangulia na ziliyoko nyuma vile mtu akitambiwa hivyo basi hana wasiwasi tena lakini mtume wa mwenyezi mungu kisha akaambiwa tena kutoka kwa mwanawake fasbir lihukmi rabbika wala tutii minhum atiman au kafura muhammadi subiri katika hukmu za mola wako wala tutai minhum wala usiwatwi miongoni mwao atiman watina madambi au kafuran awo wenye kufuru wadukri isma rabika buknata w asila na ulitaja jina la mola wako asubuhi na jioni wmin allaili fasjud lah wsabihu laila twila na usiku usujudu kuajilia mola wako naomtaja mwenyezimungu usiku udiya mrefu naam juu nakuwa mtume mshasamia wa dhambi zake hana wasiwasi kapaa ushini uliopofahiri lakini mtume akaonesha juhudi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala akaonesha juhudi mbele ya mwenyezimungu kwa kusimama kisimamo cha usiku sikuwa juu hana wasiwasi kaonyesha juhudi mbele ya mola wake kana yakumu llailu hata tantair tant لا ينفع فيك قدمه على قوات ما موصيك مبكرتيك هذه كفورا من جواك فقالت له عائشة رضي الله عنها إكبيل ما عيسى الله عائشة سيدنا النبي ولم تومي يا رسول الله إنتو من يزمنك أليس قد غفر لك الله ما تقدم من ذنبك وما تأخر آه ونصيكه عباده يا رسول الله وفقا من قوة نصيكه حيكوه من فقال الحبيب محمد صلى الله عليه وسلم حقوا قصير ومن يزيل يا عائشة يا عائشة أولا أكون عبدا شكورا بس نسيو إيمي ننجي من يكو شكوره وعليه أكبر ويشاركيه نسيو ليش مني إيمي من يدينه سبحانه وتعالى kwa hiyo mtu asione kuwa iwoswali na kufunga na ibada nyinginezo akaona basi tena hakuna wasiwasi la wasiwasi upo lazima mtu awe na juu ya mola wake na awe na pia vile vile niwasema mungu subhanahu wataala tatajafa junubuhum ani lmawajii hujiepusha mbagu zao wadawajawema kutoka kwenye vithanda vyao yaduna rabbahm haufan watomaan wa kumwomba mungu mwana wao hukuwa na hofu na wana pia vile vile siku moja bwana mtume muhammadi salallahu alaihi wasalam alitoka bwana mtume muhammadi salllaualaihi wasallam kwenda kumtembelea miongoni mwa sahaba wake mmoja ambaye kwamba hakupatikana msikitini alikuwa ni mgonjwa alipofika bwana mtume muhammadi alaihi wasallam kwa sahaba huyu فقال الرسول كيف حالك أقسمت بن ظهور حالياكو قال أقسمت ظهور أرجو رحمة ربي وأخاف عذابه هفا لكم مني يا رسول الله نتراجي رحمة ملوانكو ننوضف عذاب ياكي خوفا وطمعا وحبه يلك خوفه خوف نالك أنا تماه فقال له الرسول صلى الله عليه وسلم akasema bwana mtume kumwambea sahaba huyu ma yajisamiani hayakusanyiki mao mawili haya haufan watomaan mki kuwa na hofu na akanatamaa illa atahu llahu ma yarju isipokuwa mungu humpa mja yule yale yanayotaraji kwa hivo ni uwajibu mtu awe na jote mambo mawili na tamaa kofu tu peke yake kumenye ibada waogopa tu tamaa ya kuingia peponi huna haifai ama ukawa weo na tamaa direkti kwa motoya peponi tu la haifai lazima mtu awe ambo mawili aufa awe nakofu na sama wala mtu asijione maadamu yeye niwatenda mema sana basi akadhani kuwa wengine hawana maana anapowaona nakuwa hawezi kuamrisha mema anapuuza la kunausina mma kwake anapoona wengine ni lazima ajijiunjishe kuamrisha mambo mema asijione maadamu waswali na kupuuza wengine akajiona yeye ndio bora na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala wasema fala tuzakru anfusakum huwa alamu biman istafa iwatema mungu subhanahu wataala walamsizakase nafsi zenu nieye mwenyezi mungu ndio anajua nani mcha mungu sio mtu kjiona mcha mungu mbele za watu la mwenyezimungu wasema fala tuzakku amfusakum wanamsi zione bora nafsi zemo huwa alamu biman itaka yeye ndiy ambaye kwamba niwatambua nani mcha na hivi ndivyo walivyokuwa masahaba kila mtu wakimona mwenziwe kuwa iko mbele katika uchamungu mungu handharau hasa kila mtu amona mweziwe hulume zangu bora kuliko mini siku moja ikuva habari kutakatika sehemu wana jirani lkd jaa wafdu mina jirani ila rasuli lahi sal lah alahi wasalam uli kuja ola kutoa na jiran kuleta habari kwa bwana mtume muhammadi alla alahi wasalam ytlubu minhu an yursila mahm man yalamhm ahkamu dinahum waitaka wapelekee t ambaye kwamba waitaka wapelekee mtu atakeewafundisha ahkamu za dini kuenda mambo ya hukmu za ولتقوى في منه أن يرسل معهم من يعلمهم أحكام دينهم يوليان بقوم بعد وصوليسيا ما هو حكم زدنياه فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم هاكو وكثيرا ونمجم محمد صلى الله عليه وسلم لأبعثن معكم غدا رجلا آمنا حقا ممن تواقصة هيري نوتو أمريكو من المؤمنين حقا آمنا حقا آمنا حقا آمنا قالها ثلاثة عكاسين ونمزين مركات رواه ابن ماجة حديثه هنا ابن ماجة يقول عمر بن الخطاب رضي الله عنه في هذا الموقف وسيمة ابن عمر كتك سكهي ما أحببت الإمارة قط في جفنا فوق تبليل أبدا حبي إياها يا عمر إذن kuliko siku hii rajaa an akuna sahibaha nikianatamaa kuwa mimi ndi ambaye nitachukuliwa haswa katika mtu mwenye imani hii wlakin falma salla bina rasulu اllah sal llah alahi wasalam alipomaliza kuswali nasisi bwana mtume muhammadi rehma na mali zitikilie yeye adharu thuma nadhara an wa ysarih alijeuka akawa anapekuapekua anaangalia kulia na kushoto fajaaltu utawilu lahu liyarani asema saidina omar ikawa najienua shimbo juujuu iliyokwate kuniona walakin falam yazali yeltamis bibasarihi hata raa aba ubaida ibnu jarah lakini akawa bado anaangalia mpaka akija akitua mwisho anamwona abu ubeida bnu jarah fadaahu faqala akamlekeza akamwita akawambia اkhruju maahum toka wewe pamoja nao fahdi bainahum bilhaqi nenda kawafundisha za dini hao fima ikhtalafu katika yale amba kwamba nahtalfiana dani abu ubaida ibn akatoka suhaba huyu ada ambaye kwamba ni na naimepokea hadithi kutoka kwa ibnumar ibn haab radiallah anhu ala ala rasulullah sal la lahi wasallam imepokea hadithi kutoka kwa ibnuumar razi za mwenyezimungu zifikilio yeye uhusu huyo abubirarah ambaye kwamba amechakuliwa kwenda kuwafunisha hukmu za dini نبوه قم بينا يو عثيم قال رسول الله صلى الله عليه وسلم عمثي من فيه من يزنه في رازق من يزنه لفجوين من فيه إن لكل أمة آمنا كتك كل أمة موامنفه وآمين هذا الأمة أبو أبيضة بن جراح نموامنف وأمه من هم صحابه أبو أبيضة بن جراح عثيم صحابه محمد صلى الله عليه وسلم ilimfika imani yake bwana huyu kufoniwa mtihani baada ya kuwa ameingia ka uislamu baba yake akawa bado katika mshirikini ikafika siku ya vita vya bado ikawa baba yake anasema kuwa mimi leo sendi vitani wakamshajia changwe makureshi na kumwambia kuwa wewe hendi vitani kwa sababu ya kuogopa wanajeshi wa muhammad ni wewehenivitani kwa sababu mwanao anaegatika dini ya muhammadi ndio waogopa kwenda huko ina maana wamaogopa manaye ina maana waaogopa maisha muhammad aliposema maneno haya mafuraishi wakamtia shangwe ineda katikabita akasema basi mimi vitani nitakwenda na huo katikavita kwanza kabisa takaeaza kudili naye ni huyu mwanangu iliyooneshe kwamba mimi simgali mwanangu kabisa ikabidi sahaba huyu imfike mtihani ayuhma ahabu ilaihi abuhu lkafir ama lislamu aladhi irtadahu llah lahu dina miki ataanza kufanya mtoto huyu atampenda baba yake kwenye vita asumia kwa ni kafir ama uislamu ambao kwamba anauingia anachaguliwa nao na mwenyezimungu kuwa iye ndiyo dini yake ikawa basi ana mtihani mkubwa bwana huyu na baba yake katika vita akawa anamfata anamsonga haswa anamwinja falama akthara kasdahu abu ubeida fakatalahu alipokuwa baba yake amemkusudia kumsonga hasa mobeda akamkita chuma kwambia kudha ya aduu llahi atamkita chuma chapaawambia chukua chuma hicho e adu ya mungu faanzala llahu taala fi hadhihi laya hapo ndipo alikuteremsha mungu aya hii katika sura kulimujagala aya namba ishirinbl كان من سبحانه وتعالى لا تجد قوما يؤمنون بالله ويسك وفتوات ونوم من من واليوم الآخر نفس يمشى يوادون من حاد الله من حاد الله ورسوله ونوفينا ولأن بوطبنا في من يزيد من ولو كانوا آباءهم hata kama ni baba zao au abnaahum au hata kama ni watoto zao au ikhwanahum ama hata kama ni ndugu zao au ashirathum au hata kama ni jamaa zao ulaika kataba fi qulubihim liman ama hao ni wale ambao kamu mwenyezimgu wasema amekwisha andika iman katika nyeo zao ni wasema ni wa mwenyezimngu subhanahu wataala katika aya hii kwamba huwezi kupata wale watu ambao kwamba wamemwamini wame mwenyezimgu aosawa na kuiamini tuku ya misho akawa mtu wanawapena watu wake wale ambao kwamba wanampinga wana mwenyezimgu ya mtume wake aba abaahu hata kama mti mbaba yake lakini maadamu ni hatuwe, dogelewe, dogelewe, dogelewe, dogelewe, dogelewe. La. Ye, ni aduli mwenyezi mungu basi mkendewee masua kidogo lakini usimpende kuupalepaka na, na, wa wa wa mishwa mishwa, na kwa sababu yeye ni wa mwenyezi mungu na mtume wake au abnaahum na watu hawo walioamini siku ya mwisho na mwenyezi mungu hata kama ni mtoto wake mtu hampendisana sana ikiwa amempinga mwenyezimu na mtume wake au ikhwanahum ama ndugu zao pia hakuna mapenzi mtu walioamini sawasawa hupenda watu mfano aina ainai au asiratahum ama jamaa zao ulaika kataba fi hulubihim liman ama watu wenye mfano huo ambo kama wanawachukia maaduli ya mwenyezimu a mtume wake mwenyezimu wanasema watu hao amekuchaandika katika nyeo zao iman لقد وضع الاسلام يا اخي بين يدي المسلمين ميزان الفاضل حقيقه إسلام من الاسلام إسلامه حال يقوى وصوات يقوى اسمى من سبحانه وتعالى ان اكرمكم عند الله اتقاكم حقيقة من تضارب بين من يزمر ومنيني التقوى، لا فضل العربي على عجمي إلا بالتقوى، hakuna tagoa yamaraku yuye watu wengine ila kwa ajili ya takwa tu yoyote yaliyokana takwa huyo ndio mwenye cheo mbele ya mwenyezimungu si kwa sababu ya kabila wala ubora wa kitu chochote angalia na maadamu uislamu litota picha ya watu walivokuwa kitu kimoja katika zama za bwana mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam binani ni muhabashi kutoka ethiopia na salmani ani mtu kutoka panchi sehemu za iran na soheli ni mtu kutoka rom cemzo uzunguni na abubakar alikuwa ni mkueci lakini watu hawa wote walikuwa kitu kimoja wakati wa dini aangaliwa mchafuko yeu namna gani watu kuliona bora huyu kabila yake ni hii yule ni hivi la lakini hawa wote walikuwa wanapendana na walikuwa ni kitu kimoja katika mambo ya dini kwaki na kudtarauliana na wakaonyesha imani zao mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwamba wao mwenyezi mungu na mtume wake na kuya siku ya mwisho kwa hivyo ilikuwa na mtoto wake ama baba yake si bora ikiwatakuwa naipinga dini ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala abubakara siddiki radiallahu anhu alipokutana na mtoto wake mtoto wake wamwambia abdurahmani kuwa mini wabaangu wewe nilikualikikuona ni kwenye vita nikawa kwa kwajilia keni babangu sikutaa kugabi kuja kupambana na wewe katika vita akasema abubakar mimi naitani ningekuona katika vita ningekukatiliya ni mbali kito tao kwa sababu wewe ni aduu ya na mtume wake wakelakini hmm. baada ya vita hivi abdurahmani aniingia katika uislamu na vilevile pia abu hudhaifa akamuoa baba yake katika vika vya babdi ukbat ibnu rabia pasi na kujali kwa ajili ya kuwa alikuwa ni aduyu wa mwenyezimngu wa subhanahu wataala wakatala ibnu hatab na umar ibnu khatabu wakamuoa hali yake mjombake afi ibnu hisham uyu mjombake katika vika hivi paki na kujali kwa ninyi kwa sababu ni aduyi wa mwenyezimngu na mtume wake na vilevile pia akamoa musadi bnu umir ahahu abu azizi bnu umir akamua ndugi yake kwa ajili ya kuwa ni adui wa mwenyezi mungu na mtume wake lakini hemu mjeo katika zama zetu leo uangalie wa wazazi wanavonekeza watoto wao si wanawake wake wala na kiwanaume mtoto wa kika kwenda maiji anakuja samane ya usiku baba hana hofu wala hajaji anamfungulia mlango pasi na kumkaribia pasina kukasirika nini haya nyumbani kunatiki madamu aleza donge aleza pisori basi mambo yajiendea mzee kija kali ndio baba tukua koti umpawa na mkweo mkwe hamjui misilamu wana nikafiri hamjui msalimu wala njoni lakini bas maadamu mango yalipa jeli ya, lipa, ya mzuri nyumbani inakuwa mtu hauziki hii ni dalili ya watu kuwa hawana imani na dini ya mwenyezi mungu na mtume wake na watu wanaribia watoto wa kiume kukawa mabarazani kuvuta mabangi na kufanya kila aina ya maovu na akija nyumbani analekezo anapoa kila kitu na hata kama ana pesa za kutumia utumisha mwenyezi mungu baba atoapoti lake hapa mtoto wake kwenda kununua pesa za kutukua gomba ili apate kumridhisha kumfurahisha mwana na kumuudzi mwenyezimngu subhanahu wataala mfano huu ni wale watu ambao kwamba watu hawa imani zao hazikupibwa chapa ya kuamini kisawasawa kwa sababu mwenyezimgu aishasema la tajidu qauman yuminuna billahi huwezi kupata watu ambao kabe mwamini mwenyezimungu walyaumi lakhir na siku ya mwisho yuwaduna manhada llahi wa rasulahu wanampiga wa wa vita wanawapenda wale wanapigavita mweniye zimu na mtume wake walau kanu abaahum hata, hata kama ni daba zao au abnaahum hata kama ni watoto wao au ikhwanahum hahatakama ni ndugu zao au ashiratahum au hata kama jamaa zao ulaika kataba fi kulubihim liman ama hao wenye kuwapiga vita watu hawa hao mwenyezi mungu anakishapiga alama ameandika alama katika nyeo zao kwa hivyo mwenyezimgu wasema fala tuzakuu anfusakum huwa adabu bimansaka walamsijitakasi na kueza kauta mungu mwenyezimungu mwenyewe anajua kuwa nani mcha mungu wala mtu askiwe anafanya ibada kisha asiri e kumdharau mwenziwe kwa sababu yeye aswali sana akampuuza hata hamshughulikii la ni wajibu amwamrishe naye atende mambo mema mwenyezimgu subhanahu wataala iwasema wladhina yusaddiquna yaumddin wldhina hum min dhabi rabbihim mushlikun wajawema wema ni wale ambao kwamba wanaiamini siku ya malipo na wajawema wema ni wale ambao kwamba kwa ajili ya adhabu ya mola wao wao wanaiogofa inna adhaba rabbihim ghairu mamun adhabu ya mola wao si yenye kuaminiwa mtu akawa haogofi mwenyeezimgu subhanahu wataala niwasema kuambia umma huu lazima wafu wanachabesha mema na kueza na maovu sikukaaku hivi hivi يؤتينا من يجيب بس يا اخي تكوفي ولتكن منكم امة يدعون الى الخير ويأمرون بالمعروف وينهون عن المنكر واولئك هم المفلحون. اسمع من يجيب سبحانه وتعالى لقد كان كثير مني يدعون الى الخير لما بين الواتس بس مامبو يا خيري ويأمرون بالمعروف نقوم بشواتي mambo ya kusawasawa wayanhauna ani lmunkar na ukataza mambo maovu wa ulaika hum lmuflihun hao ndio watu ambao kwamba watakuwa wamefunzu mwenyezimngu subhanahu wataala iwachama tena katika aya mingine kuntum khaira umma hii ni umma bora uhrijat lilnas nimechaguliwa miongoni mwa watu taamiruna bilmarufi watanhauna ani lmunkar وقوميشا أبو مَمَّا نبوكا ساذن كنتم خير أمة أخرجت الناس تأمرون بالمعروف وتنهون عن المنكر يعني خير الناس للناس والمعنى أنهم خير الأمم يعني مصبوره وأنفع الناس للناس وقفانا واحد منهم ومنهم kwa يا رسول الله إلى تومي ومن أي الناس خيرا يوتدان بورا قال له الحبيب محمد المصطفى خير الناس أقرأهم نكم بورا نيولي أم بيقوانبا نمسو مجيس سانة وأتقاهم الله نيولي أمسو مجيس سانة زايدي وآمرهم بالمعروف نيولي من يقوم بشواتي من بميمة وأنهاهم عن المنكر نقوى كتزواتي من بمعوه waausarahum rrahim na mtu mwenye kuunganisha kizazi kawa si mwenye kuteta na jamaa zake na kuwasomehe watu na pia amesema tena bwana mtume muhammadi salla llahu alayhi wasallam utitu ma lam yuta ahadu min alambiya nimepawa mambo ambayo kwamba hakuwahi kupewa mmoja miongoni mwa mitume fakulna ya rasula allah ma huwa wakasema masahaba ewe mtume wa mwenyezi mungu nijapi hawo waliyopawa qala lhabibu muhammadu lmustafa akasema mtume wa mwenyezi mgu rehma na amani zimfikilie yewe nusiltu bidhat nimepawa kuhofisha wa uofitu mafatiha alardh نسي في المفاوى في فنبوه أرضي وسميت أحمد من ميت أحمد وجعل التراب لي طهورا من كفني وانشانغ في أرضيوتك وجعلت أمتي خير الأمم من كفني وأم وانغو كوني أم بورا نسي أن سمتين برمتون محمد صلى الله عليه وسلم إن ربي أعطاني سبعين ألفا يدخلون جنة بغير حساب mwenyezimungu amenipa watu alfu sabiini watu hao katika umma wangu wataingia peponi pasi na kuwa na hesabu yoyote wujuhuhum kadqamar lailatu lbadri muso zao zinangara kama mbana mwezi kulubuhum la qalbi rajulin wahid na nyoyo zao ni kama mfano wa moyo wa mtu mmoja tu fastajaztu rabbi nikamtaka mala wangu azirisie fazadani akandhibisia mwana wangu maa kulu wahidin sabiina alfa katika kila moja kusawabika watuwengine alfu sabiini angalia kheri za umma huu namna mwenyezimngu subhanahu wataala alivyoukirimu na kuwapa kheri kama heri kama hivi musa alaihi salatu wassalam nabii musa mnenezo wa mwenyezimungu radi za mwenyezimungu zimfikilie yeye siku ltmu h t m sk ai k ei w ا i wnu ara t fi mimi nimeona katika mi ion ni ummatan n kwamba kuna b kun m ng tua h stti fi uihi ثم هو وثقافتياتون جداني يمسموياه غفر لهم لانهم يبداون الطعام باسم الله ويختمونهم بالحمد لله ثم هو ويقنيه وكان ذكو لا بسم الله لو تيمانين ذكو لا تقولا ونسيما الحمد لله اللهم اجعلهم امتي يا ربي musa asema ewe mola we hujalie kheli hizo ziwe ni katika umma wangu akasema mwenyezimungu subhanahu wataala ya musa inahu ummati muhammad hakika huo ni ummati muhammad faqala musa ya rabbi akasema tena musa ewe mola wangu ini ara makhuba fi lalwahi mimi meona maandishi katika loha zako anna hunaka ummatun kwamba kuna umma utakuja idha hamma ahaduhm bifili sayia umma huo atakakuwatumia mtu kufanya jambo ovu falam yafalha kisha asifanya uovu huo watarakaha min khasiyati llah akaacha kufoya dhambi hilo kwa ajili ya kumcha mwenyezimungu katabtaha lahu hasana unamwandikia mtu huyo jambo jema ijalhum ummati ya rabbi musa atema kumwambia mungu ijaralia heri hioni katika umma wangu e mwana wangu mwenyezi anawambia ya musa inahu ummati muhammad huo linaopangia kheri hizo ni katika ummati muhammad akasema tena musa kumwambia mola wake ya rabi mola wangu inni ara makthuban fi larwahi nimeona maandishi mimi katika loha kwamba kuna umma utakuja idha ahama ahaduhum bifili hasana kwamba mtu mmoja wako katika wao atakakuwatimia kutana jambo jema walam yafalha lakini asifanya wema huo كتبت له حسنة من يزيدنا من كريما فيهنا هطوفانيا فإذا فعلها ناكفانيا كتبت له عشر حسنات ولمن فيها حسنات كومي اللهم اجعله الأمة في ايمونة ايبس هو جالي أم وانه فقال له مولانا إنه أمة محمد يا من يجيب موسى إيه موسى تلفيذ من صنيع أمة محمد فقال موسى اللهم اجعلني من أمة محمد موسى موسى أي مولاوي اجعل يمين موسى ليكتك أمة محمد موسى يتمنى أن يكون واحدا من هذه الأمة التي شرفها الله بمحمد عندما لأن خير أمة هو موسى يتمنى أمة كتكواك وأمة محمد وذو كان نمنا من, من يزيل رب فخير أمه أسمه من يزيل سبحانه وتعالى كنتم خير امة. يمن المبارة أفرية الناس من سلوا من غلوا تأمرون بالمعروف وتنهون وتنهون عن المنكر نفكت زانا بمطوب واتلزمن ودين katika kazi hii ya kuamisaamia mautana maovu sio watu kuwatana ktia maovu pasi na kumbu sana watu wanakaa katika majumba na kuangalia mambo na maana kuangalia masiama ya upuuzi pasi watu nakatgana maovu hii ni hatari kubwa duguwaislamu umma huu umechagulia kuaumma bora kwa ajili ya mtu kumwona mtu mwingine katika maovu kumkataza sio kuangaliana kunyamaza ni hatari kubwa mbele ya mwenyezimngu subhanahu wataala na kila mmoja ni maful atakwenda kwa uliza kwaialiliona wasema bwana mtume muhammad sal llah alahi wasalam man raa minkum munkaran falyughayiru biyadihi yoyote atakayeona jambo ogu alikataze kwa mkono wake fa in lam yastafi na kama hawezi fa bilisanihi basi kwa ulimi wake fa in lam yastafi fa de, na kama awezi kusema achukie ndani ya moyo wake wa dhalika abafu liman na hiyo kuchukia katika moyo ni udhaifu wa imani kwa hivyo lazima mtu akataze uovu sikutekelea sumamba maovu hiyo ni hatari kubwa mbele ya mwenyeezimngu subhanahu wataala niwasema tena bwana mtume muhammadi salllah alaihi wasalam bandihu anni walau aya nitukishieni ya kwa aya moja kadhiri ya mtu aya moja anayoijiwa kusawasawa maana yake ni wajibu amfikishie ndugu yake si lazima mtu na mambo mengi kile si kichache mfundisho mwenzio ili usije ucenda ukaulizwa mbele ya mwenyezimungu kesho juu ya lile helu nikuukijua kwa minu kumfikishia mwislamu mwenzako kwa hiyo itakapokuwa basi umekisiwa umma huu kuwa ni umma bora kwa ajili ya kuamihana nao zanamaovu na mungu akatoa amri jipatikane kundi kati yenu kuamrisha mema uzanamaovu iwapo watu wataacha kuamishana nao zanamaovu nini hatari yake isikilize kauli ya bwana mtume muhammadi salallahu alaihi wasallam wahuwa yaqul na yyiwasema walladhi nafsi biyadi ما يولي أمرنا بالصيام في الإقامة المواكبة، يلزمنا سبحانه وتعالى، لا تأمرن بالمعروف، والله لوصيان، متأمرش أنا مؤمنين، ولا تنهون عن المنكر، لم تتزن، لم تتزنهم ومأوبوا، لا تأمرن بالمعروف، ولا تنهون عن المنكر، لم تتزنهم ومأوبوا، أو ليوشكن الله أن يبعث عليكم عقابا منه، اما اذا من تجد ان تجد ان تجد ان تجد ثم تجد ان تجد ان تجد ان تجد ان تجد ان تجد ان تجد ان تجد ان تجد ان تجد يعني من ان سبحانه ان تجد ان تجد ما تجد ان تجد ان تجد ان waya tanhawuna n lmunkar na kila mtakatatana nabmaogu au layushikanna allah an ybath likum iqaba minhu fasina hivyo mwenye yezimngu wakuwatarishiwene adhabu nii kutoka kwake thuma tadunahu fala yustajabu lkm mufike kuombadua nii wala msitakbarire iwapo watu wataacha mambo ya kuamisha na mema nauze na maovu basi bwana mtume asema watafikwa na adhabu watu wafike kuomba dua wala watakabalie dua zao na wakati hu mekushafika shida zinazofika watu na watu waomba dua na hakuna inalonyokea shida zinakwenda tabu kwa sabu mwana hajui baba wala baba hajui haju i mwana shida nimafika watu wala watu hawajadi wamesahau hawa. kwa ajili ya baba kuwacha mambo katika nyumba watu mwenyezi mungu na wao wanasekelea tu asema mwenyezimngu subhanahu wataala niwasema mwenyezimngu subhanahu wataala katika suratulmaida asema mwenyezimngu subhanahu wataala katika suratlmaida aya ya sabiisabinia le sabii a tisa لعن الذين كفروا من بني اسرائيل وملعنوا ولا يكفروا كتك بني اسرائيل على لسان داوود وعيسى بن مريم كتقولين ولد الله داوود مع عيسى بن مريم ذلك بما عصوا وكانوا يعتدون ويا في يتيما يا كانوا لا يتناهون عن المنكر فعلوه ولقوى وكتزاني كتك ما اوفوا لقوى في تيندا labisa ma kanu yafalun ni mabaya kabisa waliokuwa wakiyatenga kwa ajili ya watu kutekelea maovu ukaisi wa na, na usifeme, watu wanamwasi mwenyezi mungu usiseme unaungana nao tu unaingia katika laa na zaa mungu na kufuru kubwa kwa ajili ya kutekelea wa madhambi na unaoweza wa kuzungumza wewe ukafuta lee watu wanaishi na watu hawafwali iweslamwenzake nyumba moja jamaa moja kuwa mwitanatola nah, la kila mto kota hii ni hatari kubwa anaingia mtu katika adhabu ya mwenyezimungu na watu aina hii adhabu ya mwenyezi mungu kija haitagui mtu lakad arsala llah jibrila dhata yaumin ila ihda lkarya siku moja alimtuma mwenyezi mungu naadi mjibrili katika mji mmoja an yuhlika ahlahu kwenda kuangamiza watu wa mji huo wa idha bijibrili wajada fiha rajulun salih jibrili akakuta katika mji huo mja mwema amenili katika ibada asiweze kukiangamiza kijiji hicho akarudi kwa mola wake fakala lahu ya rabbi akamwambia e mola wangu ina fiha abdaka saliha katika mji ule kuna mja mwema vipi nikiangamize kijijikile fakala lahu maulana akasema moñetgo mo mbiya jibril ajibril erbril biha kwanza qoonزamangye e innaه la yغayr وajهaهu min ajli yeye yeyi ha kule ke da sool koa jimbiyagu watu wona faña nabambi wonañesnta catumaenatigelea watu wanafanya madhambi hawaswali hawa salimaeno kol yeteke yake watu wanamasi mungu yanawaangalia tu biha fabda kwanza mwanze yeye inahu la yughayiru wajhahu min ajli yeye hakulekeza uso wake kwa ajili yangu angalieni kisa hisi mungu wa islamu kisha mjiulize nafsi zenu ulipokazini na unapokaa na wenzio unapokoa kwenda msikini na mwnjiwa mwwatanzania nyumba iwaangalia chivi unatogona kwana mkitini mtu wamuacha swala yicha inaahiliwa jeye anakaa ana kipindi bora cha oshini iwakiangalia swala naiacha na anapiza ya jamaa mazili waadhiliwa wazee wanaachana katika makera ama kwenye madunga wanaeuka baadhi yao baadhi yao wanaachana wana kwana mkitini basina kuambiana mazili unaadhiliwa wa mashababu wamekaa katika magaden wanakulakhen wakaangalia wasitanjia wanaorija huku na huku walagasiwatiaanda kupandisha katika vivo vyao bas na waja wamesahau na mtu wakifa huyo huyo ndio imani nyingi kuingizwa msikitini na watu kumswandia faida gani basi na kila siku haswaji ni wajibu mtu kusomewa kuambiwa, kuambiwa, kuambiwa kwa mishomema wakati uko hai hii kurani yamuoneulia aliyoko hai baada ya kufa hata mkimsomea hakuwa faida tena ni wajibu mtu mko hai hivi sasa mumsemaonyo atambue maneno ya mwenyezimngu subhanahu wataala kwa hivyo hatari kubwa ndugu waislamu yawale watu kupuuza maamrisho ya mwenyezi mungu na watu ikawa hawaamrishani mambo mema wala hawakatazani mambo maovu mwenyezimgu subhanahu wataala iwasema nipatikane kundi kati yenu inayoamrisha mambo mema na kukataza mambo maovu na iwapo watu wataace kazi hii ya kuamrisha mambo mema mwenyezimgu subhanahu wataala iwasema ya ayuhaladhina amanu enyi ambayo kwamba mmeamini pengine mtu atajiona kuwa ah mimi nafanya mema sina wasiwasi kwa hivyo ile hafanyi mema shauri yake kwa sababu mungu kasema ya ayuha lladhina amanu enye meliamini alaikum anfusakum ni juu yenu nafsi zenu la man manvolla idha stadaitum hawadhurunii anapopea iwaponima kali hamna wasiwasi na آية ما نيكي لا يضركم من ظل إذا اهتديتم هذا ضرني يا رفوت قطيع من مكانين يكيو أم نقوى لازم من يزيد من سبحانه وتعالى واتقوا فتنة لا تصيبن الذين ظلموا منكم خاصة واعلموا أن الله شديد العقاب miongopeli ahabu ya menyezi ngu ambayo kwamba ikija haitawapiga watuwmagadeni peke yake wala wanajijiraa peke ake walaatajibangi yake na mpaka wale wazee walikuwa kiwacha vijana majumbani wakema kiswani wao itawankiama في إلى أن يكون الله في العقاب، واتقوا يكون الله شديد العقاب، وإنما يكون الله شديد العقاب، الله شديد العقاب، وإنما يكون الله شديد العقاب، مَنْ يكون من يزن في الإسلام. من watapokua watuwema washakuuza kuamrisha mema nazana maovu ni wajibu makazini misirani magadeni kwenye mahali pa muchezo wote wakati wa kole ikifika watu kuamrishana ndugu waislamu kuwacha manemo walizotawa matva mavideo watu kuelekea katika swalaa kwenda kumsalia mwenyezimungu kutimiza wajibu wa mwenyezimgu subhanahu wataala kwa sababu mwanadamu hajui ni wakati gani ataondoka duniani ni wajibu watukuamrishana mema na zana maovu وتوتا تمبمواسلام ازبي من يجلهكد هيبفت مت كليز انفان من يزم نقطقك قرآن وهو يقول وضرض الله مثلا قرية كانت آمنة مطمئنة anapiga msano mwenyezimungu katika mji uliokuwa umepoa umemakinika mji huo yati harifuha rahaban min kuli makani mji wenyewe unajiona liki kutoka kila upande hata kama chakula hakimei katika mji huo inakuwa kinatoa katika mji wa nje kinakuja chakula hicho lakini watu wenyewe fakafarat bianum llahi wakakukuru zile nema za mungu faadhakaha llahu libasa mwenyezi mwenyezimungu akawafika nguo ya njaa walhauf mkawf, na hofu bima kanu yathnaun kwa yale waliokuwa wakiyatenda watu hawo katika mji huu walikuwa mwenyezimungu wanawapa nema mbalimbali hata kama mji wao chakula hakimei mwenyezimungu na kijania chakuna kile kinakuwa poi kutoka sembangi kinaingia katika mji wao lakini wakakufuru zile nema za mwenyezimungu faadzakaha llahu libasa ljui wlhaufu na gofu bimakano yathmaun kwa yale waliokuwa wakiyatenda niwasema mwenyezimngu subhanahu wataala afaamina ahlu lkura an yatiahum batsuna bayatan wahm namun hivi wanadhani watu wa, wa mji wakuwa watakaa atuwase na maovu na kumeuzi mwenyezi mungu wanadhani hao watu wa, wa mji yakuwa haiwezi kuajia adhabu ya mwenyezi mungu usiku na ili hali yakuwa wamelala au amina ahalumkura an yaatiahu baatuna buhan wahumyelhabun ama wanadhani watuwamji wakuwa wataacha kusii amri za mwenyezi mungu wazageni wagadeni yakegadeni wazee wacheze mabhafu waacha wanawake nyumbani wataambishe mambo mema wanadhani kuwa wakichenza mambo haya maovu kuwa watakaa tu salama kuwa haiwezi kuja adhabu ya mwenyezi mungu zuhan mchana wahumyelahabun na wao wanacheza watu wakogaudwamcheza bori hivi wakitaamaka ardhi na pasugu dhalidimia wanagani kuwa salama watu katika ardhi ya mwenyezi mungu kuwa haiwezi kuja adhabu ya mwenyezi mungu liv mchana wahum yalabun na wao wamekawa wanacheza afaaminu makar llah hivi watu wanaaminisha makamio mwenyezimungu yaji hakuna wasiwasi fala yaamanu makar llahi illa lkumu hasirun haii kwa watu wanyekuaminisha kuwa waca yaje makamio ya mwenyezi mwenyezimungu isipokuwa watu ambao kwamba wamekwisha kasirika haifai kabisa mtu kuaminisha kuwa makamio ya mwenyezi mwenyezimngu yaje wa lakad qala taala limusa hakika mwenyezimgu subhanahu wa taala alisema kumwambia nabi musa ya musa ewe musa we hamsa kalimatin inamalta bihimma yanfauka na ilmu kullh م ين ي tن u ot u uنk oot t o لى n waا زق ضوا lو نض kuwa na mazingatio ya, ee ya riski kutoka kwangu kwa sababu mimi katika hazina ya rizki ni yenye kujaa wala sienye kumalizika kabisa mwenyezimungu subhanahu wataala iwamwambia nabii musa alaihissalatu wassalam e musa we kuwa na mazingatio ya riski kutoka kwangu mimi mungu mimi ndiye naeganya riski mii mwenyewe mona si mtu mwingine na hazina ya rizki kwangu mimi ni yenye kujaa wala sienye kumalizika kabisa wathania na jambo la pili la tahasda sultana baqian usikopu mfalme mwengile yoyote wa sultana daman la yazulu abada na mfalme mwenye kugatia atumalizika ni mini hapana kuogopa mtu mwingine isipokuwa mimi mwenyezingu mmoja wa pekee wathalitha na jambo la tatu nakwambia kuambia ye musa la tara ghaiba ghairika usije ukaona aibu ya mtu mwingine madama fika aibu itakapokuwa we mwenyewe pia unewandoyako ya aibu wlmaru la yahlu min min aibu abada na mwanadamu heshi kuwa na aibu kabisa ikawa mtu leo kazi yake ni kutoa siri za wenziwe tu kuzungumza haya na yale niawenziwe من يزيد يوم يا موسى يا موسى لا ترى عيب غيرك وسيد وكتو وسيد زعيب يا مكيمة ما دام فيك عيب إذا إيه كفوا ومن من يوم يا سيري يسير والمرء نما دام واسلامه لا يخلو من عيب أبدا هشك وما نزيد سيري نسيري نقول محمد صلى الله عليه وسلم إذا أردت أن تذكر غروب غيرك فاذكر غيوب نفسي utakapotaja kutaja siria mwenzako kwanza fiklia na wewe mwenyewe nafsi yako akasema naye mwingine kuwa usijupe male katika nyumba ya glasi ilhali yakuwa mwenyewe menyewepia naye waishi katika nyumba ya glasi vipiwa saala mwenzio ilhali yakuwa wee mwenyewe nawepia na aedu zako vile vile ya musa la tara aiba ghairika madama fika aibu ewe musawe usije ukatoa aibu ya mwenziyo itakapokuwa wewe pia una aibu zako wlmaru la yahlu min aibu abada na mwanadamu kimwenye kumalizika na mambo ya aibu kabisa walarabia jambo la nne na kupa musa yomambia mwenyezimgu subhanahu wataala ya musa la tadau maharibatika lishaitan usiache kupiga na vitha ya shetani madama ruhika fi badanik kwa sababu ikiwa bado mene roho yako iko ndani ya kiwilili chako fainnahu la yadau maharibatika abada yeye haaki kupiga vitha shetwani kabisa usiache kumpiga vitha shetwani mshinde wewe usikubali shetani akushinde wewe itakapokuwa roho yako bado iko ndani ya kiwililli chako الخامسة نجنب الله أنو من يزيدون قاموسيا لا تأمن مكري وسق بال ما كان يوينغو حتى ترى نفسك في الجنة. وإذا ترى على طبيقة كم فى سمعت وفي الجنة أصاب آدم ما أصابه فلا تأمن مكره أبدا فلا تأمن أبدا. من يزيد يا نوسا لا تأمن مكروه وسيامنيش عذاب يانغي كفكرة حتى ترى نفسك في الجنة بكرة تقول كوز من سياق وفي الجنة أصاب آدم ما أصابه نكتك كافيفو يلي يعني آدم يلون فيك. فلا تأمن مكر أبدا وسيامنيش ما كم يوم يجمع فيك والمراد بالمكر هنا انتقام والعذاب والغضب نمانا يا يا makamio ya mwenyezimungu hapa ni malipo na hababo ya mwenyezimungu kwa hivyo lazima watu wafanye mema na, na waiogope adhabu ya mwenyezi mungu wala wasimifanye kuo wao wako ya tayari na adhabu ya mwenyezi mungu adhabu ya mwenyezi mungu si siyenye kuamuneshiwa mtu wakasema kuwa ni waro na waliwe ndipo alikotena ni mwenyezimungu waladhina yusadikuna biyaumi birir wladhina hum min aadhabi rabbihim mushlikun ina adhaba rabbihim ghairu maamun waja wema niwaleamba kwamba wanaiogopa iyosiku si ya maliko na waja wema niwaleamba kwamba wanaiogopa adhabu ya mwenyezi mungu hakika adhabu ya mwenyezi mungu yenye kuaminishiwa mtu wakasema kuwa ah, wateikae lazima watu waiogope adhabu ya mwenyezi <laughs> so, mungu kwa hiyo ndugu nduguzanguni waislamu ni lazima kila mtu atukua jukumu Sabathu, na kuamrisha mambo mema na kukataza mambo popote pale alipo ili aongela ramakefho mbele ya mwenyezimungu subhanahu wataala kwa sababu kila mtu atakuenda ulizwa kwalolote alilokutana nalo la kheri kwananee hakuliamrisha na la shari kwanee hakulikataza iwasema bwana mtume muhammadi salllah alahi wasalam ma min nabiyin baaathahu llah fi ummati nabli hakutumwa mtume yoyote kabla yangu illa kana lahu min ummatihi hawariyuna wa uh ashabu yaakuduna bisunnatihi wayaktaduna biamrihi isipokuwa alikuwa mtume huyo kabla yangu alikuwa na uh -huh. wafuati wake wakichukua mwenyendo wake na wakitui amri zake thumma kisha baaada ya hapo inaha takhlufu min baadihi lufuyauluna mala yafalun wayafaluna mala yumarun na kulihugula wengine wakihali katika mitume hayo wakisema yale ambayo kwamba hawayafanyi na wakifanya vitendo ambavyo kwamba hawakuamrishwa asema mtume wa mwenyezi mungu faman jahadahum biyedihi ambaye kwamba atajisahidi kuyakataza hayo kwa mkono wake fahuwa muminu wa man jahadahum liqalbihi fahuwa muminun na ambaye kwamba atathukia hayo katika mwao wake tiahuyel mumin wa man jahadhum bilisanihi na ataekwamba atayakataza kutumia wamili wake fahuwa muminun na huo pia mumin wlaysa wara dhalika min aliman habatun hardali na ambaye kwamba atakuwa katika yote hayo hakuweza kuwafanya si kwaulini siko moyo siko mkono basi anakuwa hana imani hasa mchache wa tembe ndogo ya mwiso yuwasema tena bwana mtume muhammadi sal llahu alayhi wasallam katika kutigia mkazo wa islamu majumbani na makazini a mabarazani jambo la watu kuomesha na mbemazana mahovu yuwasema mtume wa mwenyezi mungu mathalu lqaimi fi huduri llahi walwatii fiha iwasema mtume wa mwenyezi mungu mfano wa wale watu ambao kwamba waokatika mpaka wa mwenyezi mungu na wale wengine ambao kwamba wamevuka mpaka w mwenyezi mungu kanaha likaulin sahamu ala safinatin ni kama mfano wa watu walioko ndani ya jahazi fasara badhuhum alaha ikawa wengine katika jahazi hilo wako sehemu ya juu wa, wa baadhuhum asfalaha na wengine wako chinu wkan ldin asfaliha ikawa wale ambaokamba wako chini wkana lladhina fi asfaliha ikawa wale ambaokwamba wako chini idha taqau min almai maru la man fauqahum wanapotaka maji wanakwenda katika wale ambaokamba wako juu faqaluu wakasema wal maokmba wako chini wanataka maji kwa wale wali wako juu lau ana harna fi nasibina hara lau anna kharajna fi nasirina kharqan laitani sisi tutatugua tundu katika kati sehemu yetu ya chini tutanufaika na maji walam nudhi nu man faukana wala hatutawaudzi waliamba kwamba wako juu wetu fain tarakuhum wa ma aradu halaku jamica lakini wale waliyoko juu ikiwa watawaace hawaambao kwamba wako watu chini watungue le jahadzi watazama wote wain ahadhu ala aidihim najau wanajau jamia na iwapo watawakataza kwa mkono yao wataopuka wote mana hayaigiya kinini kwa kuwa jahadzi hilo vitunguliwe chini watu wapate maji tilitazama kwa hivyo wale watu ambao kaba wako juu walipoafikia watu wa chini kuwa nafanya mashauri ya kutumbua ili walipote maji wakiweza kwa juu wakajua kuwa wakitumbua hawa tutazama sote tuliyoko juu na walioko chini ikabidi wa wakatazi ndiyo mfano wa watu wema kuwakataza watu waovu katika maovu kwa sababu adhabu ya mwenyezi mgu ikija haitabakisha yoyote wasamgua sana wanadamu jambo hili wazee kwa vijana popote pale walipo watu kuweza kuamrishana mema na kutazama ovu lakini watu wanasahau wanashukulia kuwa amri hii ni ya mashehe peke yake inakuwa maogu anaendelea mtu wananyamaatakabia kuwa mimiziseahela jukumuhili popota fona uogu uukataze kadiri unavojua ugule umekatazwa na mwenyewzimngu subhanahu wa taala juuwasema bwana mtume muhammadi salla llahu alayhi wasallam katia halisi mwengine iyakum wajulusaiyakum wa julusa fi turukat onewemu na makao katika makazi ya njiani katika magadeni anabaraza faqaluu wakasema masahaba ya rasul llah ewe mtume wa mwenyezimungu ma lana min majalisina budda hatunabudi sisi kukaa katika makao yetu ili tupate kujizungumza mazungumzo yetu faqala rasulu llahi salallah alahi wasallam أكتين أبو نمتين فإذا أبيتم إلا مَجْلِسًا فأعطوا, فأعطوا, فأعطوا, فأعطوا الطريق حقه يتجبقوها من أبوتي مكايكة قالوا وما حق الطريق يا رسول الله بس إذا حكي من قال الحبيب محمد المصطفى akasema mtumi wa mwenyezi mungu mwenyezimungu rehmanaman zitikieyeye gabdulbasar ni kuzamisha macho sio mukae katika mabaraza na hathari kubwa katika sehemu njazo za fuani utakuta mama maakuswaili wapenda mno kukaa katika barazani nje na kungazamato kutupa huku na kule apikae na kumwangalia na kuzungumza sauti za juu ilhan ya kuwa sauti za wanawake nitupu yàti àwọn wáké wàntún wí éso ti zá o lakí wítábuta wọn wáké mẹta wà balazs. wazungumza kiniteka ni watelele inhali ya kuwana kuangalia wanaume wanapita huku na kule hii ni hatari kubwa wanawake ni waza kenye sika na kuzihifadhi sauti zao hazipasi kusikiliwa na wale wanaume wengine kwamba sio muhemu zao wasije wakazitamani sauti zao kwa sababu ya maradhi ya moyo kama alivyosema mungu subhanahu wataala ndugu waislamu yu wasema kana mtume baada ya kuiza masahaba wamahau tarii ya rasulllah basi ولكن افضل ان يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من من من wazzu lbasar ni kuzamisha macho sio kukaa mabarazani watu kuchangua gati na kuangalia wanawake wakipita na watu kusukiana angalia tuma kile angalia chitu kilivyobeba ni hatari kubwa watu kuangalia mambo kama haya kukeusha amri ya bwana mtume muhammadi salllahu alehi wasallam dulbasar kuzamisha macho bwana mtume waambia wakafu ladha na kujiepusha na maudhi kukaa na kuguagua watu kukaa na kuingilia watu akipita huyu kuchekwa akipita muja kutukanwa na wakafu ladha bwana mtume anawaambia masohaba iwapo mtakaa katika njia mujiepusha na maudziko sio mtu akichambua ngazi zake akipita mtu ni kumwigilia na kumugoa kavaa vibaya na wakafu ladha na kujiepusha na maudhi ns وردوا السلام نقول ليش السلام في من ترى إذا كان في جيرانه لا في umekaa bwana katika baraza yako akika si kahawa yako umeona uovu wapita ni uwajibu wewe kuamrisha jambo jema ili usijokaawasughuria mbele ya mwenyezi mwenyezimungu wannahyu ani lmunkar na kukataza mambo maovu iwapo katika baraza yako moja kwa moja ujikisi usijokaa na lawama kesho mbele ya mwenyezi mungu kwa kutokukataza mambo maovu na kutokuamrisha mema nayesaka sana nuguwesamu kahamu mtu akiwa katika neema amse sana mungu mtu ataka mkumuke sana mwenyezimngu atakapukwa katika heri ili ukiwa katika tabu na mwenyezi mwenyezimngu akumuke hatari iliyopo watu wakiwa katika neema humsahau mwenyezi mungu mambo akisaharibika ukaona wanja tene misikitini kwa jili ya kazi hapo ndi anakumbuka mungu eh, yuko namwomba ili anifanyie mpango wa viza kwena kanada ili alipafanyia mpango wa viza kwena arabuni baada ya kuamango mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala liwozukakisa katika burhan katika waja walio naeneshwa kalipokatkanemavile wakamkufuru mwenyezi mungu nini matokeo yake tegerima sikio misikilize ndugu wa islam mlioko majumbani nawa barazani kiswa maalum katika qurani ili tusome tufahamu nini mwenyeezimngu wakuambisha na jiti mwenyeezimgu wakukataza iwasema mwenyeezimngu subhanahu wa Laka... wataala mwen wa katika surati saba aya kumina tano lkad kana litabain fi makanihim aya bila shaka alikuwa mazingatio kwa watu wa mti ya taba katika masayo maskani yao jannatani an yamini wa shimal mashamba mawili kudirani na kusotoni akawaambia mwenyezimungu wa mashamba hayo kuluu min riski rabikum waskuru lahu bardatun tayibatn wa rabun rasul mwenyezimungu akawaambia watu wa sabain kuluu min riski rabbikum enye watu wa saba kudeni nyinyi riski kutoka kwa moda wenyu waskuru lahu tena mule hukunikhishukuru bardatun tayidatun wa rabun ghafuru matando mazuri hayo mwenyezimgu wavafa na mwenyezimu ni mungu wamswama mwanadamu kilaazinamomjua bwana mambo yakihika mtu usahau mwenyezimgu wawaambia watu wa saba wasala kuluminriski rabbikum كونان رزقه واشكروا له مولا كشكوره من عن إبراهيم آية سبا وإذ تأذن ربكم لئن شكرتم لأزيدنكم ولئن كفرتم إن عذابي لشديد أسمى من سبحانه وتعالى لكم أي فتنقاز ملوان كما يعني. بس yani iwapomtashukuru inyewaja pale mtu kabla hajapata viha ya kwenda kanada apo amarabuni akawalea na momba sana mungu lakini baada ya kupata viza zile akida huku kazi yake kananikisababisha makatiaki atakata kuyatambaza katika ulimwengu wa waislamu kuona kuwa hiku ndio kushukuru kwenyewe hiindio habari kubwa basi mwenyezi mwenyezimgu asema kusuwana adam ina linsana hulika halua jua mwenyezi mwenyezimgu katika suratlmaari ayanaba aya kuminasitia ina linsana hulikaha luua mwanadamu kwa hakika ameumbwa katika hali ya mwenye papatiko idha massahu lsharu jazua inapomgusa chari huwa mwenye kadhaa wa idha mashahu lheiru manua na anapomgusa kheri huwa anayezuilia mwanadamu akiapata kheri humsahau mungu kabla hajapata kazi hatoki msikitini hatoki mwenye madua madarasani sa kwa sababu mambo atilidiji hayajajika mambo mamsubaha lajipa ma mambo ya kanoa jia kuwa mazuri vivoharakuni bado mgojee mambo ya, ma ya jimtakamataamanatena msikitini mwenyewzingu watupwa mfano kwa walio wanyekupatanea maanafu wakapuuza lakad kana lisabin fi maskanihi aya hakika bila shaka yalikuwa mazingatio kwa watu wa nchi ya sabi katika maskani yao jannatani an yamini wa shimali walikuwa na mashambo mawili kulieni na kushotoni mwenyezi mungu kwambia kulu min minriski rabbikum kuleni riski kutoka kwa melo welu waskuru lahu na huku mkishukuru mtu acota nema ashukuru sana mungu idha kunta fi nematin faraha وذاكوا كلاما شو قطونا إذا نَعْمَةً وتم قصيرا فإن المعاصي تزيل النعم فصار معصياء ينام دوشة وداوم عليها بذكر الإله نوزيش كُدُومُ كم ساجا فإن الإله شديد النقم فصار من من كالي ربكم كلان واشكروا له في بلدة طيبة ورب رب عفو ماذا من موضوع هذا ؟ من ملك صميه فأعرضوا وكفوزا لوط لواق صبعي فأسلنا عليهم سيل العرم من يزن و تمت لك يا مفرق مفرق مفوق و بدلناهم بجنتيهم جنتين من قطر ما شنب بيا ما شنب من دينه ذوات أكل خمس وأصل وشيء من سدر سليم nasema mwenyezi mungu tukawabadilishia masamba mengine yanetungana yote pande mbili pande mbili vile vile lakini yenye matunda makali matungu matungu na mizinge na mici kidogo kidogo kaamikunazi hivi dhalika jazainahum haya ndio malipo yao bima kafaru kwa elela kufuru wahanujazia illa kafuru na hayakuwa malipo haya ila kwa ale kufuru adaba mizima alimalizika iwapo watu watangukuru باسي وكايتاي علينا عذاب يا سبحانه وتعالى تعالى نُبوء الاسلام ني واجب من, من ومن يفسكية. ومن يفسكية. ومن يفسكية. أسأل الله ان يوفقنا بما سمعنا وان يرزقني واياكم بخوف منه وحده وان يثبت قلوبنا على دينه وطاعته والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته Kau takkan berubah lagi. Kau takkan berubah di Kau takkan berubah lagi. Kau kita berubah lagi. kita takkan berubah lagi. Kau takkan berubah lagi. Kau takkan berubah lagi. Kau kita berubah lagi. kita takkan berubah lagi. Kau takkan berubah lagi. Kau kita berubah अंगे पक्काशन