بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله. qala llah taala ya ayuha ladhina amanu taquu llaha haqa toqatih wala tamutunna illa wa antum muslimun baada ya kumshukuru mwenyezimngu subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sal l wasalam tunamshukuru mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa kutuwezesha kukutana tena kwa ajili ya kusikiliza au kusoma mawili matatu katika mambo ambayo yanayo ihusu dini yetu kukumbushana ni kheri kukumbushana ni, ni, ni, ni ibada umar bnlkhaطab anasema la khaira fi qaumin laisuu binnasihin wala khaira fi qaumin la yuhibuna annasihin kwamba hakuna kheri kuishi katika watu au jamii ambayo hainasihiyani haikumbushani haipeani mawaidha haipeani dawa na pia hakuna heri kuishi katika watu ambao wao wenyewe anapokuja mtu wa wakuwawaidhi au wa wakuwakumbusha kuwa, kuwa hawamtaki mona kwa hiyo hamna kheri kuishi katika jamii kama hiyo lakini alhamdulillah tunamshukuru mwenyezi mungu kwamba katujaalia na katuwezesha kuweza kukutana ili tuweze kukumbushana yale ambayo yaliyokuwa ni mazuri na hii ni moja katika vitu ambavyo imeufanya ummati muhammadin s uwe na cheo na nafasi ya juu kabisa kulikoni uh, nyumati zingine ambazo zilizotangulia mwenyeznu sb anasema kuntum khaira umma uhrijati linnas taamuruna bilmaruf watanhauna n lmunkar watuminuna billah kwamba nyiye mmekuwa ni umma bora ambao mliotokana na watu na kilichofanya muwe ni watu bora ni umma bora ni kwa sababu mnaamrishana mema na mnakatazana mabaya na kisha mnamwamini mwenyezimungu subhanahu taala kwa hiyo kuwepo hapa na nyiwe kukaa mkasikiliza na sisi tukazungumza au wengine au wewe kukaa ukasikiliza naezungumza yoyote ambaye atakavyokuwa ni moja katika kuthibitisha ule utukufu wa ummati muhammad salllahu lhi wasallam kunasihiwa kuna, kutokana na, na makosa ambayo nayafanya mfano mtu kakuona unafanya dhambi muogope mwenyezi mungu dam unavyofanya sio sahihi unafanya vibaya unafanya makosa ni moja katika alama ya heri yule mtu ambaye siye, ambaye mwenyezi mungu may y katika subwl anasema anasema ni yupe ambaye mwenye maneno mwenye maneno mazuri kulikoni yule ambaye aliyefanya dawa akalingania akamkumbusha ndugu yake yale ambayo labda akayaona si sawa anayoyafanya ili aweze kufanya yaliyokuwa mazuri kwa hiyo alhamdulillah tuchukue nafasi hii kukumbushana mawili matatu katika yale ambayo mwenyezi mungu katupa wasa na nafasi ya kuweza kuyakumbuka, kuyakumbuka na kuwakumbusha wenzetu leo mwenyezi mwenyezimngu akipenda tutazungumzia uh, mambo sita ambayo muislamu ikiwa atayafanya basi mwenyezi mungu subhanahu wataala yani, mtume slh wsa atakuwa amempa yani, ame dhamana ya ya kuingia peponi bimaana wewe kama hautaingia peponi basi uende umshike mashati mtume swsa kwamba uliahidi kwamba kama mambo sita mtu atayatekeleza akayafanya kwamba ataingia peponi na mimi nimeyafanya nikayatekeleza lakini sikuingia peponi mtume peponim ametoa nasaha na akahusia mambo haya na mimi nikaona ni wajibu kwa kila mwislamu ayafahamu ili ajikague nafsi yake na ajiangalie kwamba maneno haya kayakamilisha kam, ili siku ya qiama aende kupata dhamana ya kuingia peponi hadithi ambayo ameipokea ubada ibn swamit radhi za mwenyezimgu zue juu yake alisema an nabiya sa waslam qala kwamba hakika mtume a ws alisema idmanuu lii sitt min anfusikum adman lakum ljanna kwamba ubadat bunsamit ni mmoja katika masahaba wa mtume s wsam anatupokelea hadithi ambayo ndio darasaletulaleo hadithi ambayo mtume a ws alisema kwamba idhmanu li stt naombeni mnichukulie dhamana mambo sita aa, kutokana na nafsi zenu ndani ya nafsi zenu admanu lakum ljanna na mimi ntakutolieni nta dhamana ya kuingizwa katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala bimaana iwapo kama haya mambo sita tutayafanya tukayatekeleza inavyotakiwa tukayachunga tukayalinda basi sisi tutakuwa na dhamana ya kuingia peponi kutoka kwa mtume sallla alaihi wasalam waman huwa rasul yaani mtu anaweza kujiuliza kwani mtume nani ili atudhaminie sisi dhamana ya kuingia peponi mtume alaihi sallwsaa siku ya qiama ni mtume peke yake atakayechukua uaombezi wa kuwaombea wa wote watu wote siku ya iama watu watakuwa katika viwanja vya mahshari viwanja vya kufuliwa watu watakapotoka makaburini watakwenda katika kiwanja kimoja watajikusanya sehemu moja baada ya kujikusanya watu watakaa miaka sb baada ya kukaa kila mmoja hajui kwamba atakachopata ni kipi ni mtu wa peponi au ni mtu wa motoni isipokuwa watu wachache ambao watakaokuwa chini ya kivuli siku ambayo hamna kivuli isipokuwa ni kivuli cha mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala sasa watu watakaa mpaka watachoka kuna hali ambazo zitakazowatokea watu watakapokuwa katika hile hali jambo la kwanza jua litateremshwa kiasi cha maili moja na sasa hivi tuko chini jua liko juu zaidi ya mabilioni ya maili siku ya iama itakuwa ni maili moja iko karibu tu hapo baada ya kuwa karibu ua litawachoma watu ardhi itakuwa sio kama hii ardhi yetu mwenyezimgu subhanawataala anasema yaumatbadal aira lardi wasamawat asema siku ambayo ardhi hii itabadilishwa utaiona ardhi lakini sio hii na wala sio mbingu hii ambayo tunaiona sisi kwa hiyo watu watakusanywa sehemu moja kuna watu wataunguzwa jasho zitamwagika mpaka kiasi cha kufika miguuni wengine mpaka kwenye magoti wengine viunoni na kuna wengine watakuwa wanaogelea ndani ya jasho kulingana na matendo ambayo waliokuwa wakiyafanya duniani watu watakaa miaka yote hiyo hawajahesabiwa hawa wala hakuna mtu ambaye matendo yake ashakabidhiwa watu wataona kwamba sasa hapa tutakaa mpaka lini ende kwa manabii ili watuombee kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala wataanza kwenda kwa adam alaihi ssalam ambaye ndiye baba wa viumbe watamwambia ewe adam hakika sisi wewe ni mja wa mwenyezi mwenyezimgu na ni mtume wake na mwenyezi mungu kakupa utukufu kwamba kakuumba kwa mikono yako live, moja kwa moja sasa tunakuomba kutokana na haya matatizo ambayo sisi tunayo utoombee kwa mungu basi atuhesabie wale watu wa motoni waende wakakae motoni na watu wa peponi waende wakaishi peponi waalakumsalamtabaraka adamu alayhi salamu atawaambia hakika mwenyezi mungu leo hii kakasirika asira ambayo hajawahi kukasirika na wala hatachukia tena kama leo kwa hiyo mimi na mimi ninayo ya kwangu mimi nilimkosea mwenyezi mungu mwenyezimngu alini, aliniweka peponi akaniamrisha mambo haya haya nisiyafanye lakini nikapitiwa nikashawishiwa na shaitani nikamwasi mwenyezi mungu ndani ya pepo yake kwa hiyo nafsi nafsi nafsi nafsi Aka, atasema kwamba nafsi yangu leo mimi ni nafsi yangu na nafsi yangu na nafsi yangu sina uwezo wa kuweza kumsaidia mtu mwingine watu watakwenda mpaka kwa ibrahim watakwenda mpaka kwa nuh kila nabii wanaokwenda kwake anatoa udhuru kwamba hana uwezo huo watu watakwenda kwa mtume sllwasalam mwisho kabisa musa anawaambia kwamba nendeni kwa muhammad alaihi wasalam watu watakwenda mpaka kwa muhammad watamwambia ewe muhammad wewe ni mtume wa mwenyezi mungu na mwisho wa mitume na mtume bora hakika haya tuliokuwa nayo unayaona tunakuomba utombee kwa, kwa mungu jamani hawa wanaomba sio kwamba wanaomba waingizwe peponi haa, wanaomba wahesabiwe yani yale ulio yafanya wewe ujulikane wa motoni au ujulikane wa peponi kisha muhamad slasa atasema ana laha ana laha mimi ndio mwenye shafaa na mimi ndio mwenye uombezi na mimi ndio kila kitu hapa leo kisha anasema atakwenda chini ya arshi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kisha atasujudu sijida ambayo hata hajawahi kuisujudu na wala hajui atakaposujudu atazungumza maneno gani asema maneno hayo nitakaoyazungumza siku ile siyajui mpaka mwenyezi mungu pale pale nitakaposujudu ndipo atakaponifundisha kisha mwenyezimngu subhanahu wa taala atamwambia nyanyuka inuka baada ya kuinuka kisha atamwambia waombee sasa shafaa watu wa umati wako katika kitabu hichi alichonipa dada mamdogo naaninshlla kuna kitu kinachoitwa kina ashafaa uombezi wa mtume wa katika darasa itakayokuja tutazungumza mtume wa watu gani katika a muhama ili na uangali wama ama utakuema autakuemane kuna wengine hawatapata uombezi wa mtume wamtume siku ile ya atujalie tueni hesabumwenyezimgu atujaliet atia walwatakajaliwaupata uombe kisha mtume salllahalhiwasalama baada ya kumaliza kuomba kuna watu kuna makundi takriban nane ambao watakawaombewa na mtume ws wa siku ile lakini baada ya hapo italetwa mizani itasimamishwa baada ya kuletwa mizani na kusimamishwa watu wataanza kuhesabiwa matendo yao subhanallah hapo ndipo nakuta maneno ya na mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala anasema faama man utia kitaba hubiamini fasaufa yuhasabu hisaban yasira na yule atakayepewa kitabu chake kwa mkono wake wa kulia basi huyo hesabu yake itakuwa nyepesi kabisa wa ama man utiya kitaba hu waraa dhahrihi fasaufa yaduu thubura ama yule ambaye atakayepewa kitabu chake kwa mkono wake wa kushoto basi mtu huyo ataomba maangamio pale pale ewe mwenyezi mwenyezimungu naomba uniangamize wayasla saira na atafikia katika moto wenye kuunguza moto wenye kuumiza moto wenye kuunguza kuunguza ambako hujawahi kusikia maanake wanasema kwamba hata huu moto tunaotumia ulipozwa zaidi ya miaka elfu sb ndani ya maji ili utoke moto ambao hauna athari kwetu sisi wallahi moto wa jahannam ile wewe kutokezea hujaingia ngozi ya mwili yote ishaanguka kwa hiyo sio kitu ambacho ni chahatai chepesi wewe tushika kitu ambacho kilikuwa ndani ya moto na kimetoka moto umebaki alafu wekiguse uone kama utaweza kuvumilia kwa hiyo ndugu zangu sio kitu ambacho nin yani ni rahisi kama tunavyodhani masala ni magumu fikiria kwamba watu wamesimamishwa pale hakuna kitakachokokoa isipokuwa ni matendo yako sasa mwenyezimgu subhanahu wataala atasimamisha mizani na ataanza kuhesabu matendo ya wanadamu faman yamal mithqala dharatin khairan yara waman yamal mithqala dharatin sharan yara pale hakuna kitakachofitikana kwa mwenyezi mwenyezimngu katika matendo uliyoyafanya duniani sawa jamani mwenyezi mwenyezimngu anasema katika suratuzilzala faman yamal mithqala dharatin khairan yara yoyote ambayo aliyefanya ibada ambayo ni ndogo kiasi cha mduduchungu heri mduduchungu jamani twamjua mfano kama saizi akipita macho yetu yetusazinginahata mpaka uangalie hivi bimaana ibada yoyote i ndogo kuzidi mdudu chungu ulioifanya wewe ni ibada siku ya qiama utaiona kwamba nihia waman yahmal mithqala dharatin sharan yara vile vile kama ulifanya shari kiasi cha mdudu chungu siku ya kiama utaiona mungu anasema wala yalimu rabu ahada na mwenyezi mungu hamdhulumu yoyote utapewa kile ulichokifanya katika maisha yako ya duniani na ndio maana mwenyezi mungu subhanahu wataala kaweka waandishi kuna watu wanaandika mema kuna watu wanaandika mabaya kuna malaika wanaandika mema kuna malaika wanaandika mabaya mbali na hapo kuna kuna malaika wanakuja kazi yako wewe ni kuwa na wewe tukukulinda kukuhifadhi tu basi na kuna malaika wengine ni mashahidi kwamba yale unayoyafanya wataulizwa siku ya kiama waseme na mbali na hapo ndugu zangu kitu ambacho ni kigumu na ni kigumu zaidi ni kwamba wewe fsi unaona wewe unaona kwamba unajipenda unaona wewe umeumbwa vizuri wewe ni mzuri masha allah alhamdulillah mungu kila kiungo ukakiweka sehemu yake wallahi viungo vyetu pa ni maadui zetu narudia tena hivi viungo mikono tunayoiona tunaona ukachukua mkono uka, uka, ukaweza kutumia ukala ukachukua miguu ukaweza kutembelea ukaenda unapotaka wewe ukasikia masik, kusikiza yaani kila kitu kila kiungo ulichokuwa nacho ni adui yako wala sio kipenzi chako kwa sababu viungo hivi siku ya qiama vitazungumza sawa jamani mwenyezi mungu anasema siku ambayo itakapofungwa midomo alafu vikaanza kuzungumza viungo kwa yale yote ambayo mliyokuwa mnayafanya soma katika suratyas utashangaa kuna mtu ataletwa siku ya kiyama baada ya kuletwa siku ya kiyama ataambiwa wewe ulifanya hivi ukafanya hivi ukafanya hivi hivi ukafanya atamwambia atamwambia mungu mungu sikufanya mungu hivyo? Hivyo. Hivyo, yani, hivyo kwa nini tunao kwamba ulifanya hivyo yule bwana atakataa baada ya kukataa atasema utukwambie vipi yaani ni kitu gani ambacho unataka tukwambie ili kwamba kwamba matendoo asema atasema mii nataka mwenyewe nitoe ushaidi mwenyewe mwenyezimngu atafunga mdomo wake alafu litaanza paja lake la kushoto kuzungumza kisha paja la kulia kuzungumza kisha anasema mpaka unyoyo wa sehemu yoyote katika mwili wako utazungumza kwamba mtu huyu alifanya hivyi akafanya hivi akafanya hivi haya hebu niambie mimi na wewe wapi tutakuwa mgeni wa nani waanjamani tutakuwa mgeni wa nani siku hiyo wallahi mwenyezimgu anasema yaumun asir ni siku ngumu jamani fanya unayoyafanya ukiwa na afya mungu amekupa afya ambayo unatakiwa uitumie katika thaa ya mwenyezi mwenyezimgu lakini siku ya qiama afya hiyo utaulizwa alafu tutaulizwa dogo na kubwa katika yale tunayoyafanya anas anasema hakika zitakuja yani, zama watakuwa wanafanya dhambi yani dhambi ambayo wakati wa mtume salllahu aleh wa salama ilikuwa inaonekana ni katika kabair lakini sii twaiona ni ndogo arasi, haina haina thamani ama yani haina ukubwa wowote hiyo mtume nafasi aliokuwa nayo cheo alichokuwa nacho kwamba kachukua dhamana na ni kweli kwa sababu mtume ndiye atakayewaombea watu siku ya iama wakati baba yake mdogo anakufa anam, anambembeleza anamwambia sema la ilaha illalla siku ya kiama nitakuchukulia dhamana ya kuingia peponi aambiwe hivyo sema la lailaha ilallah siku ya iama mii nitachukua dhamana ya wewe uingie peponi wakina akiangalia wa, nataka dini ya babu zako abuja akiwangaliahv nataa kuaha dyabazn aafaikafi e, tkwakuogopa isikua ni aibukwake lakini mahalu shaid sehemu ya ni kwamba mtume mtmea anamwambia sema la ilaha nitakuwa shahidi yako siku ya iama kwa hiyo hakuna mja yoyote ambaye mtume salallah alwa salam atamchukulia dhamana akawa ni shahidi kwamba mtu yule akaangamia lazima mtu huyo ataingia peponi sasa katika mambo haya ya masita ambayo mtume salllawslama kayazungumza katika hadithi hadithi sahihi ambayo kaipokea imamu ahmad na imamu albani kaifanya hadithi kuwa ni nzuri jambo la kwanza katika mambo haya sita tunayotakiwa kila mwislamu ayafanye ayakamilishe ili apewe dhamana ya kuingizwa peponi na mtume salllah alaihi wasallam asema asdikuu idha hadathtum jambo la kwanza mwislamu popote alipo anatakiwa awe mkweli pindi anapozungumza sawa jamani iwapo kama utaweza kuiendesha nafsi yako ukaiongoza nafsi yako ukawa mkweli katika mazungumzo yako basi wewe utapewa dhamana ya kuingia peponi na mtume alaihi wasaam utakuwa umejichukulia kwamba kwa vyovyote lazima uingie peponi kwa sababu wewe husemi uongo sawa jamani mtume anasema asdiqu semeni ukweli idha hadathtu mtakapozungumza aya ah, njoni sasa tuangalie maisha yetu ya hivi ni kweli tunasema ukweli, ukweli. tunapozungumza leo hii zimekuja simu za mkononi kana kwamba zimekuja kuhalalisha uongo wallahi mtu ampigia simuslsalam mimi nikongamiani hapa kumbe komuhenza tena namwambia hivi nimechanza safari nikonjnio kwenye gari sa hivohwllawaa hahisi kwamba amesema uwongo na mtume alayhi salau wassalam wa anasema waina labda layakdhibu hata yataharalkdiba We, hata yuktaba inda llahi kadhaban akika mtu anaweza akasema uongo neno moja tuna uongo kisha akazoea kulizungumza na neno la uongo mpaka likaandikwa jina lake kwa mwenyezi mwenyezimgu kwamba mtu huyu ni mwongo haya jina lako limeandikwa kwa mungu kwamba we ni mwongo nani hebu tuseme ule ukweli mara ngapi mtu anatoa ahadi kwamba Uh, mimisanga sa, dakika flani ta nitakuwa nimefika dakika moja, moja, moja. tu nitakuwa nimefika haya dakika sufuri nitakuwa nimefika kwa hiyo bado hatujakuwa katika dhamana ya kuweza kupewa pepo sis iwapo kama pindi tunapozungumza tuazungumza maneno ya uongo uje sasa katika katika, katika biashara ambazo zi, ndio zipo maduka wapi katika ku, kununua katika kuuza mtu yani, yani mfanya biashara tena mekua ndo maarufu kwamba mfanya biashara som kweli ajua inguo hii nguo ah, inguo beghali bwana hii bei yake ya kia jumla jumla kiasi fulani na na bei arejereje miakuuzia wewe kama ndugu yangu tena kwa, kwa sababu ni wewe mtu hamku hamjaonana hamjuani umeingia dukani kwake tu kisha kishaanakwambia kwa sababu ni wewe ndio maana nakuzia hivo kwa sababu ni mimi kivip kwa hiyo kiufupi kwamba uongo umekuwa yani ndio, kina, ndio, ndio ndio kitu ambacho kinachoendesha biashara zetu maisha yetu na kila kitu chetu mtu anakuja nakuambia mfano anaweza anawezaanakuja labda pengine akushtakie kwamba ana shida ana njaa anakwambia mimi tangu juzi sijana jana sikula na leo pia kwa hiyo naomba unisaidie kwa nini useme kama kwamba leo ukura, basi mwambie st a aaaasi ambkwcha laini chakula chamchanawala mmm, sijui kama nitapata ntapata kwaokama nachot nisaidie zungumza ule ukweli sema ukweli kabisa ukishasema ukweli naye nakuongoza asema hakika ukweli unampelekea mtu kuingia peponi na uongo unampelekea mtu kuingia motoni sasa leo hii mtu anasema uongo alafu mpaka jina lake linaandikwa kwa mwenyezi mwenyezimgu kwamba mtu huyu ni mwongo haya njo huone sasa katika katika hawa wa chumba matatizo ambayo yako katika kwa dada zetu na matatizo ambayo yako kwa kwa kwa, kwa vijana wetu au kwa kaka zetu mtu anamfuatilia msichana anamfuatilia msichana na msichana naamini na kabisa mia kwa mia kwamba mtu huyu atanioa baadaye nakuja kumbe yeye yule msichana alikuwa anataka tu asaidiwe mambo yake mambo ya basi kwisha msichana anashika shughuli zake na mwingine anashika shughuli zake tena tea sahivi kuna lugha changala macho nini mjini mjini hapa mwingine anasema kwa hiyo uongo umekua ni kama vile ni ibada yaani kuna kuna vitu vingi ambavyo vimejengwa katika hili suala la namba moja kwamba tuwe wa kweli tukishakuwa wakweli, tukisha wakweli tunapozungumza basi mtume salla alwasalama atachukua dhamana ya sisi kuingia peponi lakini wallahi kama tutakuwa ni waongo katika mambo yetu katika kila tunachokifanya basi hatutaweza kufanikiwa tukirudi katika kipengele cha pili miongoni mwa vitu ambavyo mtume salllalwsalama katuachia zawadi kwamba iwapo kama tutavifanya basi yeye atachukua dhamana ya sisi kuingia peponi ansema waaufuu idha waadtum timizeni pindi mnapotoa ahadi unapomwahidi mtu kitu unatakiwa utimize subhanallah mtoto mdogo unapomwambia haya nitakuletea kitu fulani aya ntakuletea basi unatakiwa utimize Asema, idha qult bshii naam faatimuhu fain naam dainu la hurin wajib waila faqul la tstri watrih biha lnla yqul nas annaka kadhibun kwamba unaposema kitu ndiyo basi kikamilishe kwa sababu neno ndiyo kwa mungwana kwa muislamu ni deni tosha waila na kama unaona una udhaifu hutaweza kukamilisha sema hapana bwana mimi ma, bado mambo yangu sio mazuri sema hapana kata kwa sababu ukisema hapana utapumzika na nafsi yako pia utaipumzisha ili watu wasijekusema kwamba wewe ni mwogo kuna bwana mmoja alisafiri sehemu ya mbali sana akaenda kutafuta hadithi moja wakati wa wa, wa wanachuoni wetu waliotufikishia dini wanafanya juhudi ya kutafuta, ya kutafuta ilmu alivyokwenda akaambiwa mtu fulani ana hadithi moja mtu yuko, yuko, yuko, yuko radhi kutoka darsslam mpaka arusha kwa mguu anaenda kufuata apate ani hadithi moja wanakwenda mwezi mzima yuko njiani anafunga safari kufika kwa yule yule bwana bwana alikuwa anangamia akawa amechukua kama kama majani hivi anampa yule yule ngamia yure ngamia ulamuleaa akitakakule alafu anarudisha yule bwana katoka huko anakwenda kutafuta hadithi kwa yule bwana kamkuta anamdanganya mnyama h kama si unampa tu akamwambia ikiwa kama umekosa uaminifu kwa mnyama asiyezungumza basi kukosa uaminifu kwa mimi kama wewe ndio zaidi kwa hiyo na hadithi yako chukua akarudi zake angalieni yani, yani daraja ya amana jinsi ilivyokuwa kwamba hakuna kuleta uongo au hakuna ku, ku, kupotosha amana amana anatakiwa iwe kama mtume kama mtume a sa alivyo alivyoifundisha mtume salllasalam anasema addi lamanata ila manitamanak wala takhul man khana tekeleza amana kwa mtu ambaye kakuwekeza amana yake na usifanye khiana kwa mtu ambaye aliyekufanyia khiana kwamba na wewe labda pengine uliweka uka, ukafanyiwa khiana halafu na wewe unataka kulipiza kisasi tunaamrishwa na sheria tusiwe hivyo tuje katika swala hili la amana la ahadi la kutekeleza ahadi jamani hakuna ahadi iliyokuwa ngumu na nzito kama ahadi ya ndoa sawa mwenyezi mungu amesema mihithaka nighalidhwa yaani ahadi nzito leo hii njoo uangalie matukio ambayo yako katika jamii tuliokuwa nayo mafumanizi mpaka imefikia kipindi kwamba kuna kitengo cha kukamata ambao wanaofumaniwa na wake za watu hii yote inaingia katika, katika kukiuka ahadi ambayo uliochukua kwa mwenyezi mwenyezimgu kwamba utakuwa mwaminifu katika ndoa yako i sawasawa kwa mwanaume na sawa sawa kwa mwanamke saasawa aaa a anasema kishki ashakufa yule aliyekuwa kipofu wa misri kwamba aliitembelea amanaalikua nazungumza anasi hali tuliokuwa nayo sisi na amana imepotea kwamba alivyoitembelea amana hospitalini akaikuta imelazwa baada alivyokwenda akakuta imekufa baada alivyokwenda akakuta amana ile shazikwa bimana ulimwengu tunaoishi nao kitu kinachoitwa amana imekuwa ni mtihani mzito niwachekeshe siku moja nimepanda haisi haisi baada ya kupanda nikateremka pale nikasahau kulipa nauli nauli sawa ile ile iko iko mkononi aaueko oo ilivyoondoka siwezi kukimbia nikamwambia yule konda asimamishe gari kwamba sijatoa nauli sasa yule konda akaniona na kweli kwelisijatoa akanifanyia hivi kwamba narudi sasa ah, pale nikasema gari imeondoka na sijatoa nauli mwenyewe najisema wakapita dadawili wakasema hivi ah, siashaa kwenda hiyo ndo basi mungu ndikakupa riski hapo hivohivo asema wewe mm, sindoshaenda zake sasa huko mungu ndo ameshakupa kupa riski kwamba ananitolea na fatua kwamba ni halali sawa so, basi mimi nikarudi nikakaa nika pale kwenye gorofa kwa mbele hivi kuna maduka fulani kuna benchi nikakaa akaja mzee mmoja naye na tunaswali naye pale vitu stazi nkaambia salama tu mzima nkaambia mzima mbona huko hapa kuna gari imeenda sijalipa nauli sasa ameniambia narudi akanambia ah, yaani ndo ukaye mda wote wamsibiria umpe nauli <laughs> yaani wanaona ni kitu ambacho ni cha ajabu na, na, na kweli kwamba nyoyo zetu ziko hivyo kwamba sha sahau basi dukani mtu mm, akikupacha nchi ziada alhamdulillahi rabbilalamin unaenda unakula haramu unaingiza tumbo haramu kwa nini sasa ufanye hivyo na matukio haya yapo kwamba hatuna kitu kinachoitwa amana kwamba mtu hyu kanisaidia kanibeba kwenye gari lake alikuja e, alivyokuja nikamsimamisha ka, na <laughs> <laughs> yule ka Mimina, kuna kanuni moja kwamba pesa kama zile unapozitumia pesa, pesa kama zile unapozitumia sio zako basi unapoteza nyingi kushinda hizo <laughs> unapoteza nyingi kwa sababu kama atadini, yule kamatadinutudanlasingekubeba bule kakubeba kwamba apate pesa na ile pesa unayompa una wewe tayari ashanunua asha petroli katengeneza kanunua spea siu kafanyaje kafanyaje ndio maana kakubeba kakufikisha pale unapotaka wewe nini sasa usimlipe kwanza yule dereva kakaa ana familia yake ana shida zake ana watoto wake wanasubilia gari sawa haya huyo konda mbay ekaa mlangoni pale pale pale alipokaa sana maana mtu wa kawaida ukai usisimame mlangoni Na unafungo, unafunga kwamba kwamba kajitolea kwa riski ile aeiokaa yako ambayo unayompa iwe mchango canija katika sababu zake zakupata ata gali lakeba memdulumudereva ukamdhulumu konda ukamdhulumu mwenye gari aka pia uute am aiibewaaaue pale mpaka kituo fulani umefika pesa utaki kulipa flan aad kuna watu wengi umewaulumu pale sasa sio jambo dogo jamani wallahi sio jambodogo weza kuliona mia mbili nyingi zaidi tena katika njia ya kutatanisha tena njia zingine ambazo uzifahamu kwa hiyo katika vitu ambavyo tukivitekeleza na tukavifanya tukavifanya vizuri basi tutapata dhamana ya kuingizwa peponi hizo chenci ziko nyingi sana sana mtu anunua kitu kidogo tu anapewa ah, jama ah, katoka kijijini anachukua chenci anaweka mfukoni anaondoka imekula kwake, imekula kwake mbona kwanini amenipaza ziada mbona akanipaza ziada mm-hmm. tena nasema hivyo hivo kwani ye hajui sasa ye kamdhulumia kwanini mchangie <laughs> aliye mdhulumu ni mwengine na we wala hujui kamdhulumuakamdhulum bora kwamba haki yako imekamilika rudi umpe haki yake yakeaya mm-hmm. twende katika jambo la tatu <laughs> kisha, nas, kisha nasema waaddu uh, asema waaddu idha idhtumintum na mtu anapokupa amana jambo mfano labda mtu kakuwekeza mali zake kakupa sili yake hutakiwi wewe kuivujisha ile sili ni moja katikukeuka ile amana ambayo mwenyezimngu amekupa mtu kakuamini mfano pia inakuja ina hata katika, katika hawa wakezetu ambao tunaokaa nao mzazi wa yule binti kakuamini kwamba wewe katika dunia nzima ndio unastahiki una kukaa na mwanangu kisha wewe un, ukikaa naye basi ha, yani akikosea kidogo tu wachukua wapanga hivi viko kamuua mke wake leo hii nilikuwa nasoma kwamba kuna kuna bwana mmoja kamuua mke wake ramadhani hii hapo kamuua mke na mke wakati anakufa na anamwambia usinuue hakika mimi nimefunga paoikatoka hii yote nikuonyesha kwamba amana hakuna mtu ukiaminiwa basi unatakiwa n yani uhisi kwamba wewe ni katika watu wadimu dimu ile baada ya kuhisi kwamba wewe ni katika watu wadimu kisha ile amana uitekeleze inavyotakiwa mtume sllwaa alivyotaka kuhama kutoka maka kwenda madina angalia pamoja na uadui mwingi ambao mtume aliua akifanyiwa maka lakini watu na mali zao walikuwa wanampelekea mtume mtumewawekee leo hii mfano katika mabenki una, unapeleka pesa zako unamwambia kabisa mimi sitaki biashara za riba imeleta pesa zangu zihifadhiwe yule bwana wewe naitakuhifadhia pesa wewe unachukua zile pesa unaenda kuzifanyia kitu ambacho yule mwenye nazo mwenyewe hajaridhika hiyo yote ni, ni kupoteza amana mwambie kwamba bwana mimi nataka hivi na hivi na hivi kwa hiyo iko hivi basi kwahiyo mlango huu ni mlango mkubwa na ndio maana mtume hawezi kuchukua dhamana kwa kitu ambacho ni rahisi tu kwamba watu wote wanakiweza hiyo tujitahidi jamani insha llah kwa hali na mali kwamba haya tuyatekeleze ili tuweze kupata dhamana ya kuingizwa peponi haya jambo lingine kabla ya jambo la mwisho mtume sali llahu alaihi wasallama alihusia akasema ili upate dhamana ya kuingia peponi kutoka kwa mtume sali llahu alaihi wasalama iffadhuu furujakum zihifadhini tupu zenu hapa ni kwenye mtihani mkubwa jama muislamu kuhifadhi tupu yake ni kutoka kufanya uzinifu kutoka kuitangaza kuistiri na kuhifadhi heshma yake lakini tunavyozungumza kama hivi kwamba kuna watu wana, wana wana rekodi nyingi tu ambazo kuna kumbukumbu kumbu zao t kama mungu akizimwaga hapa hapa hapatoshi tuazungumza kwa sisi huko nje ndio kabisa swala so, hili kama hatukulihifadhi basi hatutaweza kupata dhamana ya kuingizwa peponi mtume sal llahu alaihi wasallam anasema kwamba tukihifadhi tupu zetu basi itakuwa ni moja katika sababu za kuingizwa peponi ndugu zangu namba nawakumbusha na kitu kimoja waona unapokuwa kuhifadhi hii amana aliyotupa mwenyezimgu tunazungumza sasa hivi basi unasababisha ndani ya familia yako ku kuna omonyoko na tabia kama hiyo h mamshafi anasema ifu taifu nisaukum fi lmahrami enyi wanaume jitunzeni jihifadhini hifadhini tupunzeni acheni nyumba ndogo au nini ile lugha mchepuko basi na, na, na wake zenu dada zenu wanawake zenu mnaoishi yeah. mnaoishi nao ndani ya nyumba watakuwa na wao wametulia yeah. asema watajannabu bima la yaliku bimuslimin na mjiepushe na mambo ambayo hayaambatani na mwislamu yani kitu ambacho ni zinaa kwa mwislamu hakipo wala hakitakiwi kuwepo na hata ikitokea mtu kafanya kuna adhabu maalum ime, imepangwa na sheria kama ni kijana hajaoa ntapia bakora mia moja tena mia moja sio bakora mia moja tu ahamishwe mji mwaka mzima nyezi kumi na mbili asiwe tanga sio si swala dogo mwaka mzima bakora mia na, na ahamishwe mwaka tahribu amu ahamishwe mwaka mzima kama amefanya zinaa akiwa tanga basi apelekwe dareslamu apelekwe no. mtwara huko akae mwaka mzima wu. <laughs> haya huyu ambaye kaoa au kaolewa akafanya uzinifu basi anatakiwa achimbiwe shimo la kiasi kinachofika umu, kifuane au kwenye tumbo au kiunoni alafu lile shimo lifukiwe sawa lile shimo lilifukiwe kwamba hawezi sasa kufanya chochote huku chini kafukiwa alafu sehemu ya juu awezi kujitoa alafu aanze kupigwa mawe mpaka anakufa yaani mpaka ro inatoka ndio basi subhanallah hebu subhnlau adhabu alaf na ukubwa lile ukubwalile sawa jamani ebu hesabu wambafikirie kwamba ukubwa hii dhambi dhambiwe ulichokifanya ni nini mpaka kuadhibiwa hivo pengine ni sere dakika moja tu moja tu basi alafu matokeo yake kwamba shimo alafu ufukiwe alafu upigwe mawe mpaka roho itoke tena mungu anasema wala tahudhuhumrf watu wasiwe na huruma yani vile wakipiga yale mawe wapige kwamba ni ibada y yale mawe wanapata thawabu <coughs> ebu sasa so swal so so kwamba Niki, yani, yani ebu jaribu kuvuta hisia zako halafu iangalie ile adhabu alafu na vitendo vilivyoko saiv s wengi wanaongoza kwa, kwa, kwa, kwa maradhi ya kisasa ni wakeza watu au waumiza watu wako wengi wengi sana wengi jeni yeah, mtu ni bora uoe tu kwa sababu sheria imekupa mfano kama mwanaume sheria imempa wanawake aowe wanne hata kama mke atakuwa hataki lakini hana ruhusa mke kumkataza mume asioe bora tu kwamba mnasii kwamba wewe mimi ni mmoja tu na umeshindwa je wakiwao wawili utaweza A, yule mwanaume atoe vigezo kwamba mimi nitaweza kwa sababu nitafanya nahiki taktafavtafanyahv nita, kwa sababu kuoa mke wa pili halafu kumkamilishia uwezikumkalsha ueuatz uwe kufanya uadilifu ni moja a sababu za kuingia peponi motoni oto hey, utaulizwa ni amana huyu akivaa kitenge na huyu huyu kitenge akivaa akivaa na hu akitenge siku mbili na huku siku mbili siku tatu na huku siku tatu siwe sawasawa vitu ambavyo huwezi kufanya uadilifu ni vichache na vinajulikana sawasawa na wengi wanashindwa kaudhiwa huko nakimbia huko na lala wiki anaweka shonde yanikaudhiwa tu kwa sababu ni kweli kwa sababu akili ya mwanamke akili ya mwanamke sio kama ya mwanaume unapokaa unapooa mfano umeoa basi weweka katika akili yako kwamba akili uliokuwa naye wewe sio aliokuwa nayo mke wako hilo ni la kwanza jambo la pili maarifu aliokuwa naye wewe sio maarifu ya mke wako jambo la tatu mdogo wako uliozaliwa nawe baba mmoja mama mmoja akili aziko sawa takuwaje huyo mke na ndio maana mtume mpaka nakufa anahusia stausuu linisai kumkhera jamani jamani jamani jamani angalieni ishini, ishini na wake zenu kwa kheri na hawo wake pia na awo wajue kwamba wana mapungufu lakini wanapoambiwa sione kama vile wameonewa kwao yani, ka, ka, yani, ka, yani, yani, kila siku anaambia mimi tu kila siku anaambia mimi kila siku anaambia manakielekezkama vile kama vile yaani kapewa kila hivi hivi hivi nenda hataki kwa hiyo jamani swala la kuhifadhi utupu un, hujaamua hujam yani, unapoacha kuhifadhi basi umesababisha matatizo katika nyumba yako ukiolewa watoto wako nawao wataziniwa na kama umeoa ume, kama umeoa na nawewe watoto wako wataziniwa mama yako anaweza kuziniwa dada yako anaweza kuziniwa tena nyuma ya nyumba tu kwa kwahiyo ni kidonda ambacho nachokitengeneza katika familia yako wewe na mbali na hapo so na zingu, kwamba umesalimika na adhabu ya mwenyezi mungu subhanahu wataala tayari kwamba ushajitengenezea kwamba unatakiwa kama serikali ya uislamu ngekuwepo ufanyiwe hadi upigwe bakora au upigwe mawe ahibserikali kama sahivi uwezi kupigwa mawe je unauhakika gani kwamba mwenyezimgu ataacha kukupiga hai ataacha kukupiga hayo mawe au kukupiga hizo bakora kwa hiyo masala masala hatira alafu tuje katika hizi bikra zinazovunjwa ambazo hazina thamani wallahi mwenyezimgu hawezi kuweka kitu isipokuwa ni amana kiyama, Atamu, na siku ya iama utaulizwa amana hii imeondoka vipi hata kwa mwanaume amana eh. Ama hii imeondoka vipi na uandae majibu kwamba mungu utamjibu nini umeiondoa katika baraa umeondoa katika zinaa umeondoa lazima mwenyezimgu atakuuliza na hii tunawaambia pia na hawa dada zetu na wadogo zetu wanaokuwa tulizeni angaliedi macho chini ukiona huwezi kuvumilia ni bora uje kumwambia mzee mwingi umwambie baba umwambie kabisa baba mimi sina uwezo wa kumemelea mke lakini siwezi kuvumilia n sehemu kuna kipindi na kuwa kuoa kwa kijana ni wajibu anapoacha kuoa anapata dhambi na mwanamke kuolewa ni wajibu anapopata mume akaifanya aka kudengua huyu anapua lahivi na huyu mm, mbona macho yamekaa kaa huku mimi sitaki mdigo nataka mwarabu mimi huyu sijua unapata dhambi sawa jamani kwa hiyo ni vitu ambavyo tunatakiwa tuviangalie katika familia zetu mimi nadhani mpaka hivi muda umekwenda lakini tusimamie katika ili ya nne kwamba tujitahidi tuhifadhi tupu zetu halafu tujitahidi tunapoaminiwa basi tutekeleze ule uaminifu wetu na tujitahidi tujitahidi jamani kutekeleza ahadi zetu tunazozitoa lakini pia tuzungumze maneno ya ukweli Tusia, tuache, na mani, tuache kuzungumza uongo ili tuweze kupewa dhamana ambayo mtume salllahu alehi wasalama kawaahidi watu kuwaingiza peponi kwa kutekeleza mambo haya mwenyezi mungu kwa haya machache atujalie yaweze kuthibiti katika nafsi zetu na tuweze kuyafanyia kazi tumwombe allah subhanahu wataala atufutie madhambi yetu tuliyoyafanya mai kuna watukatzugumza tumeguswa sana lakini fursa ndio nd mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi wa mwezi yuwa, mwezi, mwezi wa una mambo makubwa. yani mwezi wa kuna watu hemu, u, u, kiondoka, watu wanalia kama vile kwamba atafikiaje huu Rehma ya mwenyezi mungu katika, katika yani, juu sana kuliko wamsamaha wezuauea enyezaa mwahidi mungu kwamba hurudii alafu mwambie mungu kwamba kwa neema na kwa fursa ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwamba tauba iliyokuwa tukuamadai ama wallahi hakuna mtu madhambi isipokuwa ni mwenyezi mungu na hakuna isipokuwa ni mwenyezi mungu sasa unapokili dhambi zako mwenyezi mungu itakuwa ni wewe mmoja katika sababu za madhambi na pia katika neema za ramadhani mwenyezi mungu kila siku anawaacha huru watu anawatoa motoni kwamba walikuwa tayari wa watu wa Ana tu anawatoa motoni anawaacha huru wafanye mambo miongoni mwa mambo ya watu wa peponi sasa fursa hii usipoteze usilale kulala wallah, kaburini, sana tu hebu fikiria wale ambao bab, mababu zetu waza, babu zetu waza, babu zetu wazababu mpaka zetumpaka hivi wamelala hamna ibada hamna kufanya chochote ima ni moto ima ni neema za peponi basi kwa hiyo sasa hivi mungu amkupa fursa ya kuwa na pumzi unapumua jitahidi atafanybaa eh, ndugu zangu bwana hizo zanguuzupatazungumzahizo taraweetwaziswali pia kama tukiziweza hay sio maneno ya kuzungumza kijana damu inachemka hali yako uja kuwa babuja uj... nenda mskitini angali wa wanaswalitaraweewalla utamkuta mtu ana miaka hamsini nayuko mskitini kwa hiyo ni fursa usiipoteze nafasi hii usiipoteze ukipoteza pia utaulizwa kwa nini na, ni, ni, ni nema ambayo imekuja kwa nini ekuja waninitu tusi madhambi yetu na ndani ya mwezi wa ramadhani mweziramadania zingin tunayaongeza tena na ramadhani unapofanya dhambi inaongezwa kama zinaoongezwa ma, ma, ma, ma, ma, ma, matendo mazuri kwao tuwe na tahadhari ni ema pia inaweza kuwa inaezakua tu sisi tu mwenyezimgu atufutie madhambi yetu na atusamehe yale yote tulioyafanya wabillahi taufi والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته نعم