بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهدي ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله أما بعد السلام عليكم ورحمة الله وبركاته وبينزي واسكلا زجويتو بعد يكم حميدي الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mwalimu wetu kipenzi wetu bwana mtume muhammadin sallah lhi wasalam namshukuru allah ambaye ameniwezesha kupata pumzi nyingine na fursa nyingine ya kuweza kuzungumza na ndugu zangu waislamu na wote ambao mnatusikiliza kuhusiana na masala mbalimbali yanayohusiana na dini yetu tukufu ya kiislamu mada ambayo nimekusudia kuihudhurisha mbele yenu hivi leo itakuwa inahusiana na maradhi ya nyoyo maradhi ambayo ni ya hatari kuliko maradhi yote ambayo binadamu wanakumbana nayo maradhi ya nyoyo hayana tiba yoyote ya kitabibu huwezi kwenda katika hospitali yoyote ili uweze kupatiwa dawa na dozi takiekusaidia kuweza kuutibu moyo wako na miongoni mwa maradhi ya moyo ambayo ni maradhi hatari kushinda hata maradhi ya saratani na maradhi mengine tunayoyafahamu miongoni mwa maradhi hayo ni husda mtu kuwa na husda hayo ni maradhi ya moyo maradhi mabaya sana ni bora upatwe na saratani au na kansa kuliko kupatwa na maradhi hayo ya husda vile vile kuna maradhi ya fitna nayo ni maradhi mabaya ni maradhi ya moyo ambayo vile vile ni bora upatwe na maradhi yoyote yale hata kama ni ya kansa kuliko kupatwa na maradhi haya ya fitna kuna maradhi ya usengenyaji kuna maradhi ya chuki kuna maradhi ya dhanna kuna maradhi ya uongo maradhi mengi kabisa ambayo yamejazana katika nyoyo zetu na maradhi haya hayana tiba ya kidaktari au ya kitabibu kwamba ukaenda ukatibiwa na ukaweza kupona kwa sababu ya dozi utakayohifuata kwa daktari bali matibabu ya maradhi haya yapo katika qurani tukufu yapo katika maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na mafundisho ya mtume sallahu alih wasalam mungu subhanahu wataala anasema katika quran kuonyesha kwamba mioyo ina maradhi mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika sura ya pili aya ya kumi mungu subhanahu wataala anasema fi qulubihim maradun katika nyoyo zao kuna maradhi fazadahum llahu maradan na mwenyezi mungu akawazidishia na maradhi mengine walahum adhabun alimun bima kanu yakdhibun na watakuwa na adhabu yiumizayo kwa yale waliokuwa wakiyakadhibisha kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala anawasifu watu ambao wana matatizo katika imani zao wana matatizo katika matendo yao kwamba wana maradhi katika nyoyo zao na mwenyezi mungu naye akawazidishia na maradhi mengine zaidi ya ukafiri na siku ya kiama watakuwa na adhabu inayoumiza kwa yale waliokuwa wakiyakadhibisha na aya nyingi ambayo zinaonyesha kwamba watu wana maradhi katika nyoyo zao na maradhi haya داوزاك هي بتكاني إسبقوا كتك القرآن نمُيزمون سبحانه وتعالى نسمع كتك صورة سورة الإسراء آية ثمانين نميل وننزل من القرآن ما هو شفاء ورحمة ما هو شفاء ورحمة للمؤمنين ولا يزيد الظالمين إلا خسارة وننزل من القرآن نتمترمشا ترمشك كتك قرآنه ma huwa shifaun yale ambayo ni ponyo wa rahmatun na ni rehma lilmuminin kwa wale wenye kuamini maneno haya wala yazidu ldhalimin illa khasara na hawatazidishiwa wenye kuzidhulumu nafsi zao isipokuwa ni kupata khasara zaidi na aya nyingine inasema huwa shifaun lima fi sudur kwamba qurani hii ni ponyo na ni tiba kwa yale maradhi yaliyopo katika moyo yaliyopo katika nyoyo kwa hiyo maradhi ambayo haya tuliyoyazungumzia yako mengi sana maradhi ya nyoyo haya maradhi tiba yake haipatikani sehemu nyingine isipokuwa inapatikana katika qurani tukufu kwa mtu kuweza kufuata mafundisho yaliyopo katika qurani na maneno ya mtume s wsaa kisha mtu atajikuta kwamba amepata tiba pale atakapokuwa ameaamini maneno haya ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hivyi ndugu zangu waislamu na wote mnaonisikiliza moja miongoni mwa maradhi ya hatari kabisa ambayo yapo katika nyoyo zetu na ni maradhi mabaya ni bora mtu akawa na saratani ya sehemu yoyote ile kuliko kuwa na saratani hii ya ugonjwa huu wa moyo maradhi yenyewe ni suun ni mtu kuwa na dhana mbaya kwa wenzake dhanna ni maradhi miongoni mwa maradhi ambayo tiba yake haipatikani isipokuwa kwa mtu kuweza kuisoma qurani na kufuata mafundisho yake ndiyo tiba yake itapatikana lakini kama mtu huyo atasoma qurani na asipate tiba qurani tib, ikashindwa kumtibu ina maana kwamba maradhi yake hayo mwenyezi mungu atamzidishia na maradhi mengine na siku ya qiama atakuwa miongoni mwa watu watakuwa na adhabu yuumizayo na atawahukumu katika moto wa jahannam mwenyezi mungu subhanahu wataala atuepushe na maradhi hayo atuepushe na adhabu hiyo yenye kuumiza ili tuweze kupata malipo yake yaliyokuwa mema siku ya qiama allahuma amin ndugu zangu wasikilizaji maradhi ya dhanna mbaya ni maradhi ambayo yana athar kubwa na mbaya sana katika jamii kwanza yanamsababishia yule mtu mwenye maradhi haya asiwe na mahusiano mazuri na wenzake asiwe na mahusiano mazuri na jamii yake kwa maana kama katika familia basi hatakuwa hana mahusiano mazuri kama na mke wake au kama ni mwanamke hatakuwa hana mahusiano mazuri na mumewe au kama na watoto wake au na ndugu zake au na familia yake na ndugu wa karibu na majirani na wale ambao wanafanya nao kazi pamoja almuhimu watu watakokuwa wanamzunguka wote watakuwa hawana mahusiano naye mazuri kwa sababu mtu huyu ana maradhi na maradhi haya ni maradhi ya moyo maradhi ya dhanna ambayo humpelekea mtu huyu mwenye maradhi haya kuwa siku zote akiwadhania na akiwatafsiri wenzake vibaya kinyume na vile walivyo bila sababu yoyote ya msingi kwa haya ni maradhi mabaya sana na ya hatari sana na ndiyo maana mwenyezi mungu subhanahu wataala akayazungumzia maradhi haya katika quran kwa kuweza kuwaepusha waumini wasiwe karibu na maradhi ya aina hii mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema ya ayuha ayuhaladhina amanu enyi mlioamini enyi waislamu ijtanibu kathira min ldan jiepusheni na dhana zilizokuwa nyingi in bad ldani ithmun hakika baadhi ya dhana ni madhambi wala tajassasu wala msipelelezane wala yahtabu badukum bacda wala msisengenyane baadhi yenu kuwasengenya watu wengine mwenyezi mungu subhanahu wataala ili kuweza kuwatibu waumini na maradhi haya ambayo hayatibiki katika hospitali nyingine zaidi ya hospitali ya allah subhanahu wa taala na hayatibiki kwa dozi yoyote isipokuwa dozi ya quran ambaye ni maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na vile vile maneno ya mtume salllahu lh wasallam amekuisha anza hapa kutoa dozi na maelekezo kwa wagonjwa wa moyo wenye maradhi haya ya dhanna kwamba enyi mlioaamini jiepusheni na dhanna nyingi kwani hakika baadhi ya dhanna ni madhambi wala msipelelezane wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi na katika hadithi nyingine yaliyopokea abi horera iliyopo katika sahihi bukhari na muslim kwamba mtume w amesema iyakum wan jiepusheni ole wenu jiepusheni na dhanna fain ldanna akdhabu lhadith kwani hakika dhanna ndiyo maneno na hadithi ya uongo wala tahassasuu wala tajassasu wala msipelelezane wala msichunguzane wala msipelelezane wala, msi wala tahasadu wala msifanyiane uhasidi wala tabagadu, wala tabaghadu msifanyiane chuki wala tadabaru wala msifanyiane vitimbi wakunu ibadallahi iwana na kuweni ni waja wa mwenyezi mungu kuweni ni ndugu na ni waja wa mwenyezi mungu mwenyezimungu wakunu ibadallah kuweni watumwa wa mwenyezi mungu kuweni waja wa mwenyezi mungu iwanan ndugu maneno haya mtume salawsaa yanafafanua vizuri aya hii ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala tuliyoisoma aliyotuhimiza tu, tu, tu na kuutahadharisha tujiepushe na dhanna zilizokuwa nyingi hapa mtume sa akaelezea na maradhi mengine ya moyo ambayo tunayo na tunatakiwa tuyatibu kutokana na maneno na mafundisho ya dini ya kaeni mbali kabisa na Jiepushe kabisa jiepusheni kiislams lewenu na daa kwa nini faia akdhabu akdabuadit kwa sababu dhanna ndiyo maneno ya uongo ndiyo hadithi ya uongo kwa maana kwamba hata kama sio hadithi ukishaweka dhanna tu ukamwekea dhanna mwenzako mdhanna mbaya kwamba huyu mm, yuko hivi huyu atakuwa hivi hiyo ha, hadithi unayoiongea mtume anasema dhanna akdhabu akdaulhadith hiyo hadithi unayoiongea we na nafsi yako ni ya uongo hayo unayoyafikiria kwa mwenzako kwa dhana ulizoziweka ni ya uongo wala tahasasu wala msichunguzane msipelelezane mkawa kila mtu anataka kujua mwenzake huko vipi akafuatilia vitu vidogo vidogo kabisa vya mwenzake apate kuvifahamu wala tajassasu wala msichunguzane na mtu akafuatilia mambo sasa madogo madogo na makubwa kubwa yote akaanza kuyafuatilia anayafanyia tajasus anayachunguza ili aweze kuyaelewa na hapa kuna hikma kubwa sana ya maneno haya ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na mafundisho haya na hadithi hii ya mtume sala wasaa kwa sababu tuangalie katika aya mwenyezi mungu anasemaje ya amanu ayamwenyezimungu anasemajeu auemioaii jiepusheni na danna iliyo nyingi inna bada dhanni ithmun wani hakika baadhi ya dhanna ni madhambi ikafuatia nini wala tajasasuu wala msipelelezane ikafuatia nini wala yartabu badukum bada wala msiengenyane nyinyi kwa nyinyi angalia mtiriko wa maneno hayo mungu subhanahu wataala una maana nzito sana halafu mtiririko wa maneno ya mtume wa wa mtume anasema kaeni mbali na mjiepushe na dhanna Fa danna fainn akdhabu lhadith kwani hakika dhanna ni hadithi ya uongo ni maneno ya uongo ni fikra za uongo kinachofuatia wala tahasasu wala tajassasu wala msihisishane mkapelelezana katika mambo madogo madogo wala msichunguzane katika mambo makubwa makubwa baada ya dhane, kuchunguzana na kupelelezana baada ya hapo walatahasaduu wala, wala msifanyiane uhasidi yote haya ni maradhi ya moyo yanakwenda kwa mtiririko maalum walatabaghau wala, wala msifanyiane bugda msifanyiane kuchukiana mkachukiana wala tadabaru wala msifanyiane vitimbi wakunu ibadallahi iwana lakini kuweini waja wa mwenyezi mungu hali ya kuwa ni ndugu maneno haya ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na sunna hii na mafundisho haya mtume sallau al wasallam inatufundisha kitu muhimu sana kwamba kwanza kitu cha kwanza kinachoanza kuleta maradhi ya nyoyo ni suudan ni wewe kumdhania vibaya mwenzako ukakaa moyo wako tu ka kutuma uweze kumdhania vibaya mwenzako katika yale ambayo moyo wako nakuelekeza na fikra zako zinakuelekeza bila kigezo chochote cha maana ukishamdhania vibaya kwamba kwamba haitoishia hapa utasema ah, hivi lakini ishilakii namdhania huyu ni hivi kwa vyovyote vile huyu bwana atakuwa hivi hiyo dhana yangu sasa unakwenda kutaka kuhakikisha kwamba hivi hichi nachokidhania ni kweli kinachofuatia kinakuwa nini Tajasus, kuchunguza kwamba ngoja mi nichunguze nipeleleze haya niliyoyasikia au haya ninayoyadhania je ni kweli unaingia katika dhambi unatoka katika daraja ya dhambi ya chini unakwenda katika dhambi ya pili ambayo ni kubwa kabisa umeanza na ambayo ni dhambi na ni maradhi makubwa umekwenda katika tajassus ambayo ni dhambi kubwa na umekuwa na madhambi mawili sasa haya ume umepata uhakika inawezekana kile ambacho ulikuwa kikawa ni sahihi ni sahihi ni sasa kama ni ni ni ni kinachofuatia ni pale nini kusengenya kwamba ni bwana kweli huyu yuko hivi amefanya hivi anafanya hivi kwa hiyo unapokizungumza kile kwa watu wengine hiyo tayari umekushaingia kwamba ni nini umekushaingia katika masala mazima ya kusengenya kwa hiyo umetoka pale katika walaya umeingia sasa kusengenya na mwenyezi mungu anasema wala yaktabu badukum bada wala baadhi yenu wasiwasengenye wengine kwa sababu ukiendekeza suu utakwenda katika kupeleleza ukitoka katika kupeleleza utakwenda katika kusengenya ukiwa na uhakika zaidi yote haya ni madhambi makubwa ambayo tumekatazwa na mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala. na hapa tunaona mtume hali kadhalika amezungumza hivyo kwamba jiepusheni na dhanna kwani hakika dhanna ni hadithi ya uongo wala msichunguzane wala msipelelezane kwa hiyo ukitoka katika dhana utaanza kuchunguza kidogo kidogo unaanza unaanza kuulizia hivi fulani fulani yukoje yu ana, anaishi vipi e, na anafanya shughuli gani e, kupata vi, kutafuta vihabari vidogo vidogo vya yule mtu mhusika wa dhana yako ili uhakikishe ukishapata vihabari vidogo vidogo vile unaona ah, kwamba kumbe ni kweli eh. unaanza kueleza vitu vingine mtume anasema wala walatahasasu wala tajasasu kwa sababu ukifanya hivyo inafikia katika sehemu atahasadu mtafikia kuoneana uhasidi sasa kuchukiana ukitoka katika uhasidi wala mtafikia katika buda chuki karahia katika nyoyo zenu ikifika katika hilo na yule bwana akishajua bwana yule alishanidhania vibaya amenipeleleza habari zangu amezipata amezielewa ananifuatilia ame chuki na uhasidi unamuingia wala wala msifanyani vitimbi ataanza naye kufanya vitimbi we unafanya vitimbi na yeye anakufanyia vitimbi kwa sababu tayari ulikusha muingilia katika mipaka yake ambayo mwenyezi mungu ameikataza hapa mtume slawsala anakataza usije ukafikia katika dhambi hizi bali anatuamrisha kwamba kuweni waja wa mwenyezi mungu ni ndugu kuweni waja wa mwenyezi mungu ni ndugu na undugu wa kweli ndugu yangu mwislam unapatikana nyoyo zinapokuwa ziko salama nyoyo zetu zinapokuwa ziko salama pale ndio undugu wa kweli unapatikana lakini undugu usiokuwa wa kweli undugu wa wa decoration undugu wa kinafik undugu wa kiwiliwili undugu wa kuchekeana wakati nyoyo zinauma huu sio undugu wa kiislamu na ndio maana mwenyezi mungu subhanahu wataala katika ile aya ya mshikamano wazi kabisa mwenyezi afanuawazikabisawenyezmunu subhana wataala amesema watasimuu bihabli llahi jamian shikamaneni na kamba ya mwenyezi mungu nyote kamba ya mwenyezi mungu ni qurani ni uislam kama walivyosema wafasiri wa, wa uran kwayo shikamaneni na uislamu wote shikamaneni na dini yenu ya kiislam watasimu wa bihablillah jamian wala tfaraquu wdhkuruu nimatallahi alikum nakumbukeni neema ya mwenyezi mungu juu yenu idh kuntum adaa pale ambapo nyinyi mlikuwa maadui faallafa baina qulubikum akaziunganisha nyoyo zenu faasbahtum binecmatihi ikhwanan mkawa kutokana na necma hiyo ya kuunganisha nyoyo zenu iwanan ni ndugu ka aluuwa alislamiya udugu wa kiislam ili uweze kupatikana na ukawa matini na una nguvu kama tulivyoamrishwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala hatunabudi kwanza nyoyo zetu ziwe salama nyoyo zetu ziwe salama na maradhi yaliomo katika nyoyo zetu tusidhaniane vibaya ambayo ndiyo dhambi ya kwanza kabisa inayokupelekea wewe katika tajasus ndio itakupelekea wewe katika tadabur ndio itakupelekea wewe katika tabaghud ndio itakupelekea wewe katika madhambi mengine ya nafsi dhambi ya kwanza kabisa ambayo ni dhanna ndio itakupelekea katika ngazi zote hizo za kupelelezana za kufanyana vitimbi za kuchukiana za kusenyana za za, za, za kufedheheshana imetokana na aini na dhanna ambayo mwanzo ilitengenezwa katika moyo kwa hiyo umoja wa kweli na undugu wa kweli wa kiislamu ambao umezungumziwa hapa na mtume alaihi lwsalam aliposema wakunu ibada llahi ikhwanan na kuweni waja wa mwenyezi mungu ndugu na katika aya ya mwenyezimungu tuliyoona faasbahtum binematihi ikhwanan na mkawa kutokana na nema ya mwenyezi mungu ya kuunganisha nyoyo zenu mkawa ni ndugu kinachounganisha undugu wa kiislamu na kuleta umoja na mshikamano wa kweli wa kiislamu si kitu kingine ni nyoyo zetu zikawa salama baadhi yetu kila mtu anapomwangalia mwenzake anamuwekea husnu anamdhania vizuri isipokuwa kama yule mtu atajiweka tu katika sehemu ambayo itamwajibisha mwislamu kumhukumu vibaya kutokana na hali aliyonayo basi pale hakuna budi lakini kuzaniana vizuri ndiyo hatua ya kwanza ya kujenga umoja wa kiislamu kinyume cha hivyo huu utakuwa si umoja uliokusudiwa na haya maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na mafundisho ya mtume salllahu lihi wasalam kwa sababu mtakuwa mmesimama wote pamoja mnaswali pale msikitini lakini wewe huyu alioko upande wako wa kulia hapa unatamani ile feni inayezunguka kule juu ikatike ije imwangukie imkate kichwa pale na huku umesimama unaswali kwamba huyu ni ndugu yangu mwislam tuko kwenye safu moja tunaswali huo wa gani huo. Eh? tadabur iduguina wa ndiotadaburtabaudu tadaburun kuchukiana na kufanyana vitimbi natamani huyu ardhi pale aliposimama ipasuke mezes, kabisa eh, pale unasema mezempenikaisawtsimu bihabillahi jamian nashikamaneni na kamba ya mwenyezi mungu na tumeshikamana kushikamana kwa aina gani na nyoyo ziko za aina hiyo hizi ni sifa, hizi ni ni sifa sifa si za za watu ambao wana maradhi katika nyoyo zao na watu wenye maradhi katika nyoyo zao tumeambiwa katika qurani kwamba ni ati Kwe sifa za kiislamu wa kweli hawatakiwi kuwa na maradhi ya aina hii mna swali pamoja mko pamoja lakini kila mtu yuko na fikra mbaya na kama ataulizwa unataka tumfanye nini mwenzako huyu uliyosimama naye hapa atatoa hukumu mbaya kabisa huyu nataka achomwe moto huyu afai kabisa si mpendi yote inatokana na nini ni kuweka dhanna mbaya kwa mwenzako ambayo inapelekea katika maradhi yaliyokuwa mabaya zaidi kw ndugu zangu wa waislamu dini wa yetu wa kislam, ya kiislam mafundietu ya kiislamu yanatiba ya maradhi haya yaliyopo katika nafsi zetu na maradhi ambayo tunaweza tukayaona sisi ni madogo sana ambaye yanapelekea katika maradhi makubwa ni mtu kuwa na vanna mbaya kwa ndugu zake wa waislamu anasema imam qurtubi mwenyezi mwenyezimungu amrehemu katika tafsiri yake kuhusu aa anasema fadannu huna fi laya huwa tuhma wa mahali tahdhir kwamba dhanna iliyokusudiwa hapa katika aya hii kamba jiepusheni na dhanna nyingi ni tuhma kwa ni kwamba hii dhanna ni tuhma tayari wee umekusha mtuhumu mwenzako bila ya kuwa na udhibitisho ndio imam alqurtubi ameitafsiri hivyo kwamba hapa dhanna inayokusudiwa ni tuhma tayari umekushaweka tuhuma ndani ya nafsi yako kuhusiana na mwenzako kwamba huyu mzinifu huyu mwizi huyu jambazi huyu laghai huyu hivi huyu hivi ukaweka dhana dhana ya kila unachokitaka wewe kumuwekea mwenzako ukaiweka kwa hiyo pale tayari ni tuhma ulioiweka katika moyo wako na umeithibitisha kwa mwenzako kwa hiyo pale ndio maradhi ya kwanza yanaanza kwa mujibu wa tafsiri ya aya hii iliyotafsiriwa na imam alqurtubi katika tafsiri yake بل إمام قرطبي أنا إن ليك وإلى زي ظننا مظرياك إن سوء ظن قد استشرى حتى صار يرسل بالأشكال فترى من ينظر إليك فيسيء بك الظن لمجرد منظرك أو ربما يسمع لك كلمة أو كلمتين فيدخلك إلى طوايا قلبه المظلم min minlalmunharifin biduni bayina wala dahira maurubinelea kusema kwamba hakika dhana mbaya imekusha enea na imetapakaa kiasi cha kwamba sasa hivi imeingia mpaka katika, katika mtu kukuangalia tu umbile lako jinsi zilivyo utamwona mtu anakuangalia wewe kuanzia juu mpaka chini ile tu kukuangalia akaongea labda na wewe neno moja tu salaam tayari amekwisha kuhukumu amekwisha kuweka kwamba wewe ni miongoni mwa wale watu waliopotea watu munharifina watu wahuni amekuweka wewe kwamba hufai kwa mandhari yako tu jinsi ilivyo na ulivyotamka na kama neno mawili matatu tayari amekusha weka dhana na amethibitisha na tayari amekutoa katika yake haya ni maradhi mabaya sana ya moyo. na hali kweli ipo mtu mwingine saaya Sra. yule bwana ana anajifanyakapendeza sana yule Uki, ukimuuliza kwa nini hana sababu ya msingi unaona alivovaa vile anajifanya anajifanya msafi sana anajifanya sana anajiona yeye bora kuliko huyu huyu bwana ana sana anaa yani tayari ee kuangalia tu mandhari yako tayari tayarimesha kuhuuusublah kama vile mtu kuwa msafi mwenye kuvaa vizuri anajipenda hiyo nayee imekuwa ni tuhuma tuhma hiyo ni dhana tu maradhi ya nyoyo tu na ukiwa na nema kidogo labda kama ndio una pikipiki yako ukapita pale hata ukasahau tu kumsalimia labda una shughuli zako unaangalia mbele unaona bwana ah, tangu ukapata pikipiki bwana hata haipo, ukipata gari zaidi maradhi ya nyoyo mtu anakaa anakufikiria anakuweka kama anavyotaka anakupa tuhuma anazithibitisha mwenyewe eh, na anaanza kuzisambaza na, subhanllah ni maradhi mabaya sana ni afadhali mtu kuugua kama tulivyosema saratani kansaya aina yeyote kuliko mtu mtu kuugua maradhi kama haya akawa akikuangalia tu yako ukiongea naye anakuhukumu bila kujali kwamba yando alivyoumbwa labda na mwenyezi mungu ndivyo alivyo hivyo hivyowee eh, utaanza kuweka hukumu na kuweka vigezo vingine vingi chini haya ni maradhi ambayo yameenea sana katika jamii yetu wengi miongoni wetu tuna maradhi kama haya kitu kidogo tu akina msingi akina mbele wala nyuma kinasababisha dhana mtu asipokusalimia akakusalimia labda mwenzako huku mwona, hukapiti, Hata angu, haitiki, sana siku hizi bwana tangu amepata ule mkopo suju, tangu amefungua kiduka kile kilsii tangu amefanya kitu gani tangu amepandishwa cheo tangu amekua mchezo bwana tanutananuuauauonamacheo eh? alikuwa natembea na kanda mbili hapa sasa hivi hapa tayari ameingia ame mjini ame wili hapa apaanata kutudharau ss ukiuliza kosa nini tunamsalimia tunamsalimiaban hatatuitikii kumbe maskini ya mungu ana matatizo chunga mzima kwenye kichwa chake anaangalia mbele anahangaikia maisha yake haja kuona tayari tayaumekusa weka umehukumu tuhma usengenyaji chuki haya ni mambo ni maradhi mabaya sana yaliyopo katika nyoyo zetu kwa hiyo turudi katika mwenyezi mungu subhanahu wataala ili tuweze kujiepusha na maradhi ya aina hii imau ibnu hajar lhaythami katika kitabu chake cha azawajir anasema Inna suu insuuni uslimin ini حكي أن تكم ظنية مسلما منزاكي في بايا نيميون بما كويس ذلك أن من حكم بشر على غيره بمجرد ظن حمله الشيطان على احتقاره وعدم القيام بحقوقه والتواني في إكرامه وإطالة اللسان في عرضه وكل هذه من المهلكات إمام ابن حجر الهيثمي anaelezea madhara ya dhanna katika kitabu chake nacho azzawajir kwamba hakika kumdhania muislamu mwenzako kwa dhanna mbaya ni katika madhambi makubwa yaliyofichikana katika moyo wa binadamu kwa sababu ni kumhukumu kwa shari mwenzako kwa mujaradi wa kudhania tu dhana ambayo imeingizwa kwako imeletwa katika moyo wako na sheitan kwamba umchukie huyu mwenzako kwa dhana yako na usimtekelezee mahaki zake za za uislamu wake na undugu wako na kuweza kutomfanyia ukarimu na kuweza kum, kumnyoshea ulimi kwa watu wengine na kumsema na kumsengenya na kumkashfu kwa sababu tu ya dhana ambayo imeletwa katika nafsi yako wewe na sheitan kwa hiyo imam ibnu hajar alhaytham anasema kwamba suda minlkabair ni katika madhambi yaliyokuwa makubwa ambayo yanamwangamiza mtu min minlmuhlikat ni katika yale madhambi yenye kumwangamiza mtu kwaiyo ndugu yangu wa mwislamu tujihadhari tujihadhari tujihadhari na maradhi haya mabaya ya dhanna ni maradhi ambayo tunayaona ni madogo lakini kusema kweli ndiyo yanayoharibu ya umoja wetu yanayoharibu ya mshikamano wetu yanayoharibu ya undugu wetu kwa sababu kila mtu anamdhania mwenzake vibaya vibaya kwa sababu azijuaze yeye mwenyewe na hiyo ni vitimbi vya sheitan kuweza kutufanya tuwe mbali mbali tusiwe wamoja katika masala yetu mtume salllahu l wsalam katika maelekezo yake kwa umma kupitia kwa masahaba zake mwenyezi mungu wa uiradhi tunahadithiwa na harithata bnu numan kwamba mtume sualllah lhi wasalam alisema siku moja hau lazimatu li ummati aldann wa alhasad wa altaira kwamba mambo matatu ni kulazimiana na umma wangu kwanza ni dhanna kuwa na dhanna na kudhaniana walhasad na watu kuhasudiana maana ya hasad ni mtu kutamani nema iliyoko kwa mwenzake iondoke sio kwamba atamani kwamba ile nema iliyoko kwa mwenzake izidi na naye apate kama ile la anatamani kwamba yeye asipate na mwenzake naye asipate iliyopo kwa mwenzake iondoke kama ni cheo kitoke kama ni mali afilisike kama ni watoto wafe kama ni mke mzuri afe waachane kama ni nyumba itokee tetemeko la ardhi ianguke kama ni biasha almuhimu ni mtu ambaye ana hasad hataki kumwona mwenzake akiendelea mtume s anasema mambo matatu haya yatakuwa yanalazimiana na umma wangu Avon, kudhaniana vibaya wa lhasad na mtu kuwa na hasad wa taira na mtu kuwa na hisia za mkosi kwamba kitoke mosia kuwa ni mtu mwenye kudhania mkosi kudania mosimosi tmasahaba wakashtuka wakasemaiaya rasulllah famalmahraju minha tutatokaje katika mikosi mambo hayo matatu mambo hayo akasema dhananta fala tuhaqiq ikikuingia dhana ya kumdhania mwenzako jambo usiendeleze kulifanyia utafiti usitaki kulihakikisha aa, usilete mambo ya wa habari hapa kwamba sasa nataka nipate ni uhakika nitafiti nipate uhakika niweze kubalance habari yangu la ikija dhana kama hiyo simamisha kwa sababu heia tayari kuingiza na anakuingiza katika kosa ningine. fala tuhaqiq usifanye uhakiki wa dhana yako waidha hasadta fala tatgha na unapofika na ule uhasidi basi usikufikie uhasidi wa kupuruka mipaka na kutaka mwenzako na nakheri rudi kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwombe mwenyezi mungu alikuwa mwenzako aliopewa mwenzako, mwenzako na mungu naye akupe na wewe vile vile idha tatayarta famdi na unapopata uoga wa safari kuendelea na safari yako kwa sababu ya mkosi leo sijui nimeamkaje sijui kuna ndege mweusi amepita nilisikia bundi usiku analia sijui kuna paka mweusi alipita pale mbele sijui nimeona mtoto anafanya hivi nimeota ndoto gani siendi fahamu mdui nenda wachana na, na, na, na, na hisia za mkosi hizo tegemee mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa ni katika mambo ambayo mtume alaihi salsa alikuwa akiwatahadharisha umma wake masohaba wake na akiutahadharisha sisi tusije tukaendelea katika mambo haya kwa sababu yanatuletea maradhi mabaya ya nyoyo ambayo baadaye yatakuja kutusababishia kuchukiana sisi kwa sisi na hata siku moja hatutakuwa wamoyo kama nyoyo zetu zitakuwa ziko mbali bali umoja ambao unaunganishwa na viwiliwili na huunganishwi na moyo na mioyo ya watu huu ni umoja wa wayahudi ni umoja wa watu ambao ni maadui wa dini ya kiislamu na uislamu umetueleza katika qurani umoja wa aina hii tahsabuhum jamian ukiwaona hawa watu utawadhania wako pamoja wengi eh, wanachekeana pale wanasalimiana kwa bashasha na wamesimama pamoja wanafanya mambo yao lakini nenda kafungue nyoyo zao uone jinsi gani wanavyochukiana huu sio umoja wa kiislamu umoja wa kiislamu ni ule umoja ambao hata kama mtakuwa ni wachache lakini nyoyo zenu zinaelewana mnadhaniana vizuri mnapendana mnakuwa ni ndugu wa kiislamu wa kweli sio sharti lazima muwe wengi wakati nyoyo zenu ziko mbalimbali kwa hiyo waislamu tusafishe nyoyo zetu tuweze kuleta umoja wa kweli lakini umoja wa maneno maneno umoja wa viwiliwili umoja huu hu, wa zungumza tu hauwezi kutufikisha popote pale bali turudi katika kusafishiana nia watu wawe na nia safi watu wapendane kwa ajili ya allah waondosheane dhanna hapo ndio umoja wa kweli utapatikana hakika maradhi haya ya dhan na mbaya ni maradhi yanayotokana na mtu kuwa katika nafsi yake katika moyo wake kuna uchafu kuna vitu vimeoza vinanuka kwa hiyo anataka kuvitoa ile vitu vinashindwa kukaa ndani vinataka vitoke nje ni dalili ya, mara, ya, ya, ya moyo wenye maradhi moyo ambayo unasifika kuwa ni moyo wa mnafiki mioyo ya wanafiki ndio mioyo ambayo imezungumzwa katika qurani kuwa ina ina, ina, ina maradhi kwa hiyo mwislamu unapokuwa na moyo wa aina hii basi ujielewe hiyo ni dalili za unafiki ni dalili za unafiki na wala sio dalili za imani iliyokamilika kwa kuweka kuweza kutoficha au kutoweza kuhimili kumdhania mwenzako vibaya hiyo ni dalili ya unafiki kama tulivyoelezwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika aya nyingi na mafundisho ya mtume salllahu laih wa sallam na mafundisho ya sira ya mtume sallahualahwa sallam jinsi gani ambavyo wanafik walivyokuwa wakiwadhamiria vibaya waumini na ile dhamira yao ilikuwa haifichikani katika vifua vyao bali saa ingine inadhihirika katika ndimi zao kudhihirisha zile dhana walizokuwa nazo katika vita vimoja, via vita via vita vimoja vya vya vilikuwa ni vikali wanafik wamekutana pale wanazungumza na wanawasema wale yani wale maqureishi waislamu waliohama kutoka maka kuja madina alafu wakapokelewa ko wanafiki wengi walikuwa ni watu wa madina baadhi yao iyo, kwa hiyo wakakaa wakaanza kuwazungumzia hawa waliohamamoa kata akamwamifubnua maliuraina haulai arabna butunan hawa muhajirina hawa si watu ambao wana wana wana, wana matumbo ya n yani ni watu ambao wametoka katika asili zilizokuwa nzuri wa akdhabuna alsina halafu vile, vile ni waongo maneno yao hawa ni waongo sana kushinda sisi wa ajbanuna inda lliqa hawa vile vile ni waoga wakati wa mapambano sio kama sisi hiyo huyu alianza kuwakashfu masahaba wa mtume sala wsaam kwa jambo ambalo si la kweli hajalithibitisha bali ni dhanna zake ambazo na zile chuki zake zilizokuwa katika nafsi yake ndio zikapelekea kuanza kufanya nini zikaanza kupelekea kuweza kuwatuhumu tuhuma zote hizi kwandokama zilivyoambiwa na imamu qurtubi ad huwa atuhma dhanna ni kutuhumu unadhania na unatuhumu kwa kwanza kumwambia malik Aufu malik maneno haya akasema kadhabtum ya, kasema, ya aada allah mesema uongo nyinyi maadui wa mwenyezi mungu nyinyi na akamwambia aliokuwa akizungumza fainaka munafiun hakika weye ni mtu mnafiki kwanza fa wllahi la ukhbiranna rasulu fahbara akasema wallahi kwa maneno haya alioyazungumza kwa haki ya masohaba wa mtume nitamwambia mtume na yule kweli akaenda akamwambia mtume alayhi anasema andhuru anasa wahuwa mutaliun birikabi nabii wsa wayaul inama kuna nahudhu wanalab ameshikilia farasi ya mtume anajibembeleza yule mnafiki kwa mtume wmtumewamwenyezimungu tulikuwa, tulikuwa tukicheza tukifanya sikuwa nakusudia nilikuwa nasema mzaha mzaha tu mahamaha tumwabillahi wa wa rasulihi, kuntum mzaha mwenyezi mungu unamfanyia mzaha kitabu chake unamfanyia mzaha mtume wake e? alafu nasema tukuwa tunafanya mzaha mzaha gani wanafanyiwa waislamu waumini kitabu chao qurani yao na mimi hapa kwa hiyo hii inaonyesha jinsi gani wanafiki wanavokuwa wanashindwa kuvumilia wanapoaona waislamu wanadhihirisha yale yliyomo katika nyoyo zao kwa hiyo hizi ni sifa za unafiki si sifa ambazo anatakiwa asifike nazo mwislam za kumweekea dhanna mwenzake na kumtuhumu mwenzake katika jambo ambalo si la kweli na yeye anajua si la kweli lakini kutokana na maradhi aliyopo katika nafsi yake akaamua kuthibitisha hivyo wanafik siku zote huwa hawakosi sababu au hawakosi hoja ya kuthibitisha dhanna zao kwa waislamu ili kuweza kuthibitisha yale machafu aliyokuwa nayo katika nafsi zao hata kama mumi atajitahidi kufanya jambo la kheri atajitahidi kuwa katika msimamo mzuri atajitahidi kujihifadhi na kujichunga lakini maradhi ya nyoyo za wanafik yatakuwa haya wapi isipokuwa kutaka kuharibu tu kwamba huyu mtu atakavojichunga tumharibie atajistiri tumchafulie atafanya mambo ya kheri tumwekee sifa mbaya yaani kumtaftia tu chochote kile ambacho kitakuwa kinaharibu mabaya yake siku zote watu ambao wana van ni sifa tulizosema kwamba ni sifa za kinafi watu ambao wana mbaya hawezi kumdhania vibaya mbaya wala hawezi kumsema kama ni mlevi basi aka kwa sababu dhana yake ha-inaanzia hawezi kuanza kwamba huyu ni mlevi anahakisha kwamba ni mlevi lakini hawezi kuendelea tena akamfanyia uchunguzi hawezi kuendelea kumsengenya hawezi kuendelea kumchukia inamaana yeye yuko na waumini tu wale ambao wamesema wanamwamini mungu wanajitahidi kuweka kujiweka katika msimamo wanajitahidi kufanya mambo ya kheri wanajitahidi kupigania dini yao mtu mwenye maradhi ya moyo ya dhana yuko na watu hawa nawahahyuko na watu hawa ofu yuko na watu hawa na ndivyo walivyokuwa wanafik katika zama za mtume sallahalaih w salam hebu tuache sahaba ya mtume saawasaa atuhadithie tunaelezwa na ibnu masud rla anhu kwamba lama amarana ra waa bisadaka kuna natahamal mtume sasaa alipotuamrisha sisi waumini kutoa sadaka basi tulikuwa tukibebana a nukalifu anfusana ziyadan an qadri taqatina tulikuwa tukijikalifisha nafsi zetu tuweze kufanya ziada ya uwezo wetu hata najid faidhu min almali natasadaku bihi hata ibakie katika kazi tunazofanya ibakie baki ya pesa tubaki na akiba ili akiba tuitoe sadaka kwa sababu mtume akasema tuwee ni sadaka utatoaje sadaka wakati huyhunafid kama una chakula chakula tu huwezi kutoa lakini unatakiwa ubaki na kitu ambacho baada ya chakula chako kilichobaki kile unatoa sadaka kwa hiyo tulikuwa tukifanya kazi na kujibidiisha sana tuweze kupata kinachobaki ili tutoe sadaka kwa mtume sallam, kama alivyotuamrisha abu sain akaja katika mtume sallam, Aqilin, kwa nusu kibaba kwamba sadaka yake ameitoa ya wajaa aharu biakthar minhu mwingine naye akaja na zaidi ya kile kibaba kwamba hii nayo mimi ni sadaka yangu wanafiki walikuwa wako pale wamekaa wenyewe hawajatoa kitu wakaanza kucheka pale ina allaha la ganiyun an sadaatin hadha hakika mwenyezi mungu tajiri bwana sadaka gani huyu analeta nusu kibaba panachezea watu nini huyu kumbe huyu maskini ya mungu mumin baada ya kusikia amri ya mtume salal wasalam ya kwamba atakaetoa sadaka mwenyezi mungu atamlipa zaidi anajiwekea ya kiba yake akajikalifisha akaleta nusu ah, kibaba ah mtu kibabamtuganianaleta analeta kibaba nusu kibaba anamletea mtume nusu kibaba mwenyezi mwenyezimungu tajiri sadaka kama hii wanazungumza Ile, ili aliyopo katika nafsi zao chuki zile nasuu na na mbaya kwa ndugu zao waislam imewapelekewa kutamka akaja kutamkavil huyu mgine akaja na vitu vingi vitu vingi zaidi ya wenzake wale akasema angalia huyu huyu huyu huyu hii yote ni mbele, ni ria huyu. Hui, ni tu ria anaonyesha kajitaidtitu ingihiyote nikimbelembele tuaoneshshirkiaanyaaionesha ama anawe zaidi ya wengine wenginmngine nusukibaba huyu analeta magunia kwa magunia ni ria hii anajionyesha subhana allah hebu ndugu zangu waislam tuangalie sifa hizi za kinafik hazipo katika jamii yetu we fanya kheri unayoifanya ukifanya kheri ndogohitaji hei yako bwana bwana vishilingi vili, vitatu nini ndugu yangu ah mungu msaada wako hizo ukitoa nyingi aria yule ria tu asemekane kwamba yule ukifanya jambo dogo liko katika uwezo wako unajichosha uajichosha ii shelaukalifu llahu nafsan illa bana mwenyezi mungu hailazimishi unajichosha nini ila usaahaa mwenyezingu wako watu wanaoshughulika na mambo kama haya ukisema uingie mzima mzima katika mambo ya dawa na katika mambo ya kislama. ni una nini bwana huko anatafuta pesa tu huko bwana huyo eh? hakuna lolote huko amefuata pesa tu kule subhanllah subhanllah haya ndio mambo yako katika jamii zetu ni, ni, ni nafsi za zenye maradhi ambazo tume- tumesimuliwa hapa na ibnu masud jinsi gani hawa walivyokuwa na sio ibnu masud tu aliyosimulia mambo haya amerekodiwa na mwenyezi mwenyezmunu subhan waa katika quran ndugu zangu wa islam mwenyezi urndugu zanuwaisaweyezuu suw kwa ukubwa wa jambo lenyewe amelirekodi katika mwenyezi mungu anasema urnweezswanasemai yalmizuna lmutwiina min lmuminin fi sdaa wi la yiduna ila srun minhumsahira llahu minhum walahum adhabun alim subhanllah mwenyezimungu subhanah wataala anasema wale wanaowabeza waislam ambao wanatoa sadaka nyingi na wale wasiopata cha kutoa isipokuwa kile kidogo walichokipata wakawafanyia maskhara wakawafanyia mzaha wakawacheza shere mwenyezi mungu atawalipa mzaha wao huo na watapata adhabu yumizayo na mwenyezi mungu ameendelea aya ina makaripio makali sana istaghfiru lahum au la tastaghfir lahum in tastaghfir lahum 7bin marran falan yaghfira llahu lahum likbanhm bi kafaru billah wrasulihwllah wa la yahdi laumlfasiin waombee mahfira wewe mtume au siwaombee mahfira na hata ukiwaombea maghfira mara mwenyezi mungu hata wasamehe kwa sababu kwanza wamekufuru wamekufuruwamemkufuru allah subhanahu wa wataala wamemkufuru na mtume wake na mwenyezi mungu hawaongozi watu watumafasi hizi ndio sifa za watu wenye maradhi katika nyoyo zao na maradhi ya kwanza kabisa yaliyopo katika nyoyo za watu hawa ni suuni bil muslimin ni kuwadhania vibaya ndugu zao waislamu kwa kila wanachokifanya kwa kila heri wanayoitenda kwa kila jambo ambalo wanakusudia kulifanya wenyewe tayari wamekusheweka suuan mbele kuwatafsiri na baadaye kuwa na baadaye kuwakatisha tamaa na baadaye kuwavunja mbele za watu kuwaonyesha wanachokifanya si cha kheri kuonyesha kwa kwamba yote wanaoyafanya sio kwa ajili ya allah subhanahu wataala lengo na madhumuni ni kushibisha maradhi yao yaliyopo katika nafsi zao haya ndiyo makaripio ambayo mwenyezi mungu anayatoa kwa watu wenye maradhi haya ambayo ni katika umma wa mungu atuepushe na sifa hii sifa mbaya kabisa ya maradhi haya ya nyoyo maradhi ya dhanna mbaya ambayo inatuweka katika kundi moja na wanafiki watu ambao ni viumbe wa ovu kabisa kuliko makafiri na ambao watakuja kuwa katika darkil asfali minanar katika daraja ya chini kabisa katika moto wa jahannam ndugu zangu waislamu tutibu nyoyo zetu tuzipeleke katika saidalia ya quran tuzipeleke katika hospitali ya quran tuzipeleke katika thieta ya quran tukafanyiwa operehen ziondolewe hizi suudn ziondolewe na qurani ziondolewe na tauba ziondolewe na hadithi ya mtume salllahu alaihi wasallam hebu tuangalie duka la dawa la mtume salllahu alaihi wasallam alilokuwa akilitumia kuwatibu na kuwauzia dawa masohaba zake ili kuwaepusha na maradhi haya ambayo ni maradhi mabaya kabisa katika miongoni mwa maradhi ya nyoyo siku moja skumoamtume sala wasaa alijiwa na bedui mmoja na yule bedui akamwambia mtume salalwsaaye mjumbe wa sallam, mwenyezi mungu hakika mke wangu amejifungua mtoto lakini kwa bahati mbaya mtoto ambaye amejifungua rangi yake ni tofauti na rangi zetu sisi mimi na mke wangu rangi zetu nyeupe lakini mke wangu kajifungua mtoto rangi nyeusi sasa nimeingiwa na shaka katika nafsi yangu kwamba ikiwa huyu mtoto hajafuata rangi yangu mimi wala ya mama yake inawezekana akawa sio mtoto wangu ee nitatulie tatizo hili ewe mjumbe wa mwenyezi mungu mtume sallllahu alaihi wasallam akamuuliza yule bedui pale wamba hiv unashaka na mke wako je unashaka na tabia zake na maadili yake beduri akasema hapana ni mke mwema hana tabia mbaya wala hana uzoefu wa tabia mbaya je unadhania kwamba inawezekana shetani alimwingia katika chake hapana mtumi wa mungu mke wangu si, si, ni, ni, ni, ni, ni mwanamke yupo katika msimamo na hana tabia hizo na ndio maana hili jambo mimi limenipa utata mkubwa nimekuja kwako ili niweze kupata maelekezo maelekezomtumesalawsala akamuuliza yule baada ya kuthibitisha hiyo kumwambia kwamba aindaka ibilu je hivi wewe unamiliki ngamia qala naam yule akasema ndiyo una miliki qala famalaunuha hizo ngamia unazo zimiliki zina rangi gani qala humrun ya Rasool allah zina rangi ya wekundu wewe mjumbe wa mungu fahal fiha min aura je kuna ngamia wengine ambao wana rangi tofauti madoamadoa qala nam ulibidui akasema ya ndiyo yani fiha fihalaunuha muhaif kuna zingine ambazo launi zake ni tofauti qala amtumeakasema fain aina jaa bilaunihi unadhani wewe hawa ngamia wengine hawa ambao wana rangi tofauti ngamia hawa wamepata wapi zile rangi qala ya Rasulallah, amwenyezimugu laalhu nazaahu irqun falam yakun mithlu baqiyat ma maahu min alibil inawezekana ikawa ni, ni, ni, ni zile chembe chembe za genetics au za kizazi zimetokea huko nyuma ndio maana zikafanya ngamia hao wakawa na rangi tofauti na ngamia nyingine hawafanani na wenzao qala naam wa salatu wasalam falaallahu nazaahu irqun kama aqrarta bidhalika fi hadhihi lqadiya inawezekana mtoto wako huyu vile vile akawa chembe chembe zake zimetokana na kizazi kama sio cha kwako cha mke wako katika siku za nyuma kabisa kule kuna mmoja katika kizazi chenu tayari alikuwa na chembe chembe hizo za rangi ya weusi kwa hiyo kama ilivyokuwa ngamia hawa wanakuwa sio sawasawa ngamia huyu ni mwekundu na huyu ni mwekundu na mbegu yao ni nyekundu lakini wanakuja kuzaa watoto wale wangamia wanakuwa na rangi za madowadowa tofauti na zile zilizokuwa nyekundu ni kutokana na asili yao ya huko nyuma kwa na na ni hali akapumua na akapumzika na akafurahia fatwa ile aliyopewa na mtume lakini tayari ilikuwa ni fitna kubwa pale na kama bedui huyu angekuwa ametukuta mimi nawewe katika siku za leo hizi subhana ingekuwa ni hatari kubwa Bia shekhe, la hii hatari kubwa hii mtoto ametoka rangi gani ametoka tofauti mweusi la subhanallah ninyi wote weupe la haula wala kuwa. inna wa lilah waina ilhi ungetoa fatwa pale ungezungumza ungebwabwaja fitna na nini na kila kitu kwa sababu ya nini tuna maradhi ya yasu lakini mtume s akataka kuwajengea masohaba zake wasiwe na dhanna mbaya pamoja na kuwa dalili hii inaonekana kabisa waziwazi wazi, kwamba inawezekana hapa kuna hatihati hati hapa lakini mtume akamthibitishia hivyo kwa kuwa tayari mtu anamwamini mke wake na mke wake hana tabia mbaya leo hii katika jamii tukoje mtu tu asipofanana na baba yake mtoto asipofanana na baba yake tu wacha baba yake ni mwafrika mama yake mwafrika wote rangi yao ni nyeusi nywele zao zote ni za kawaida zinafahamika za kiafrika kila kitu cha kiafrika lakini mtoto hajafanana na baba tatizo kubwa hilo watakuja mawivi pale kwanza mtoto mwenyewe tunadhania kwamba huyu mtoto hafanani kabisa na sisi si katika wetu huyu mtoto huyu inawezekana e mtoto mimba sio ya kaka yetu siyo yanani wetu sijui vurugu na mbaya mambo ya kipumbavu kabisa uchafu unatoka katika midomo ya watu kwa sababu ya udhan angalia hapa mtume salllahu lhi wasalam alimwekeleza vipi sahaba wake katika swala ambalo lilikuwa ni swala muhimu sana ambalo ni swala lina, linaweka e, mwelekeo wa familia nzima kwamba hii familia itasambaratika au uendelee kuwepo wewe ukapeleka dhanna yako mbaya katika mambo kama hayo na ndio mambo ambayo yameenea katika jamii zetu ndugu zangu wa waislamu kwa hiyo tumeingia tumeona mtume alaihi salllahalahwasalam alitibu vipi maradhi haya y nyoyo kwa hiyo turudi katika hadithi za mtume salllahu alaihi wa sallam, tujitibu na maradhi haya ya dhanna mbaya ili tuweze kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wa taala aidha tuweze kuangalia vile vile mafundisho tunayo yapata katika moja ya kuonyesha jinsi gani dhanna unavyoiachia na ikajengeka katika moyo wako inavyokupelekea wewe kuwa ni mtu fatanun kuwa ni mtu wa fitna kwa sababu tayari umedhania umedhania unarundika umedhania haitakutosha hapo utaanza sasa kutaka kuithibitisha kui ile ile ile dhana yako kwa watu na kuanza kumfitini yule unayemdhania katika jambo ambalo wewe huna uhakika nalo hebu tuangalie moja katika visa vilivyokuwa vimetokea katika zama za zamaza wa mtume alikwenda mtu mmoja siku moja kwa ibn ibnuumar mtoto wa sayidna umar r nhuma mungu airadhi yeye na baba yake wahuwa jalisu maa badi asabihi faqal yule mtu akaenda akamkuta ibnu umar amekana baadhi yandugu zake masohaba wanazungumza akamwambia kwamba ya bnu umar ewe mtoto wa umar alimta an uthman bnu afan nu lam yashhadu badra wafara yum walayakun fi yaumi bayat akamwambia je unajua ibnu umar kwamba huyu uthman ibnu afan huyu ambaye ndio kiongozi wetu huyu lam yashhad badran una, una habari kwamba hakupigana vita vya badri huyu katika watu ambao hawakwenda kupigana vita vya badri unahabari kwamba ni huyu ibnu umar anamsikiliza tu afaayaumu uud na siku ya vita vya katika watu mmoja wapo tena. fi ita ya uualkimbiammoobaasajara wala katika ile siku ya ba pale chini ya mtu tunaopeana pale mikataba au tunawekeana ahadi pale taarifa hizo a fitna hiyo mtu kaa na dhana zake amezirundika hajazifanyia uhakika hajachunguza kwa nini lakini kwa sababu ana chuki na ndugu yake yakemuislam ana anadhana ana, ana, mbaya na ndugu yake mwislamu kwa hiyo hana haja ya kuifanyia uhakiki wala kupatia taarifa iliyokuwa sahii au kumdhania mwenzake vizuri kwamba inawezekana kuja katika vita vya udi kwa sababu hii inawezekana kwa sababu hii lakini akaichukulia kwamba ile ni kashfa ya kuweza kumfedhehesha na kumwondolea ya heshima yake kama kiongozi wa kiislamu mbele ya wafuasi wake mbele ya masohaba wenzake wa mtume slalwasaam na mtu huyu inaonekana jinsi gani alivyokuwa mpuuzi ameathirika na maneno yanaitwa maneno ya mtahani kiasi ha kwamba akayafikisha katika hali kama ile haikamailaaibn umar ibnu umar akamwambia naam ma shahida badan kweli unavyosema hakushuhudia badin wafaa yaumin uhudu. na kweli siku ya yauudakimbia walamyashadu laaba na vile vile hakushuhudia hiyo baia au makubaliano ya kama unavyosema ala aakuaiano hebu wenjo taratibu taratibu kaa hapa unaelewa kwa nini hakushuhudia katika vita vya badr yule mtu a sielewi huelewi eh? ibn umar akamwambia kama huelewi basi mindi nakwambia kanat tahtahu bint rasuli salllahu lh wasallam wamaradat falam yakhruju ila badr kama wanavyojua kwamba uthman ibnu afan amemoa mmoja katika mabinti wa mtume salllahu alaihi wasalam wakati wa vita vya badhiri binti yule alikuwa mahututi hakuweza kutoka kwenda katika vita vile kwa sababu atamwacha vipi huyu mke wake binti ya wa mtume salllahu alaihi wasallam na wakati watu wako katika vita vya badhri kule mke wake kafariki huku nyuma na tunarudi kutoka badri mtume sallllahu ale wasallam akamletea na ghanima iliyopatikana kule na akampa kama walioshiriki katika vita kwa sababu alikuwa anajua sababu yake ya kutakhalafu yule mnafik aan bisu anayedhania watu mbaya alfatan mfitinishaji akabaki mdomo huko wazi ah kumbe haa. Eh, hakuna cha kusema zaidi ndivyo walivyokuwa watu wengi mafatanu wako hivyo hivyo anakusanya asichokielewa anakusanya mambo ambayo yeye ameyasikiasikia anayatengenezia tuhuma alafu anayafanyia fitna kwa iyo ibnu umar akamgonga na fitna yake mbele ya masahaba wa mtume sallalwsalam kuonyesha kwamba huyu mtu huyu ni fatanun akamwambia kweli katika vita vya uhud siyoyeye peke yake waislamu wengi baada ya mapambano waliondoka kakenda zao na mwenyezi mungu aliteremsha aya y samehe wote waliondoka katika mapambano yale au kuisoma hiyo aya ayae hey, ni kweli aimuhuswu uthman wa inawauswa watu wote ya tatu unasema kwamba hakuwepo yaumulbaia siku ile ya kuwekeana makubaliano chini ya mti na mtume aw akuwepo ni kweli hakuwepo unajua alikuwa wapi hapana alitumwa na mtume alaihi sawama ilikuwa hakuna mtu ambaye anaweza kutumwa kwa siri na maelezo aliyopewa isipokuwa ni uthman bnu affan na mtume salllalsala akamfanyia baya kwa niaba yake unalielewa hilo hapana nilikuwa silielewi kaambiaondoka hapa ainnakafattanu tuondokee hapa wye ni mtu wa fitna angalia jinsi watu walivyo jamani haya mambo yanatokea katika jamii zetu hivi leo mtu anaweza kukusanyia wee tuma ya kwanza ya pili ya tatu akaitafutia ushahidi akaitengeneza akaiwekea mazingira ya kukubalika halafu akaanza kuisambaza na watu ambao kusema kweli wanakuwa na, na nyoye dhaifu na akili dhaifu wanazipokea zimazimawa kumbe ndio iko hivyo aha hivyohkumbe alikimbia siku ya badri h kumbe alikwenda huku huyu hafai kabisa huyu uy. huhuyu mt nye anatoka pale anaanza kueneza kwa wengine Dhana na ugonjwa wa mtu mmoja unahamishwa kwa mwingine na mwingine anahamisha kwa nyingine hatimaye unakuta jamii nzima imekuwa iko dhidi ya menzmuislamu mwenzenu, m- m- m- mwenzenu ambaye labda ni mcha mungu labda ni mujtahid labda anafanya mambo mengi ya kiislamu kushinda nyinyi lakini kwa sababu ya dhanna na maradhi yaliyopo katika nafsi inapelekea jamii nzima inakuwa t- mtasam inapata sumu ya fitna watu kama hawa ndugu zangu katika jamii hapo na inawezekana kabisa ni watu wamesoma kabisa wakajua dini lakini kutokana na maradhi yaliyopo katika nyoyo zao fi ulubihm marah katika nyoyo zao kuna maradhi na watu hawa mtu anapokuja kuanza kukuelezea ukataka kumjua kwamba huyu mtu ni huyu mtu ni vanun bisu huyu mtu ana dalili za unafik huyu mtu hapendi undugu wa kiislamu ni yule ambaye anakuijia pale badala ya kuzungumza mambo yake nayekuhusu wewe na yeye anaanza kuzungumza mambo ya wengine Kulani unamfahamu hey, hey. bwana siwezi kukwambia namfahamwachaa ah mii kuna nini bwana niniay yani, naona hata sijui nianzie wapi hujasikia angalia vutia anavokuvutiavutia yani, ni story ambaye amekuja anataka kueleza lakini anajifanya kwamba lakini naye hey, bwana tusizungumze mambo ya watu bwana lakini mm, mm, ukisikia ukisikia ali, hey. nini kwa nini ah tu bwana lakiniksk dhambi bure sasa pale hebu nielezee bwana naasasaaeu ngoja basi nikupe tayari sasa tayariameshakuweka sawa amekuandaa katika mazingira ya kukubali habari yake ambayo ni habari ya uongo adwanun bisu anaanza kukuelezea na unaipata pale la la sikudhania hivyo kumbe nilikuwa palesubh mtu mwema sana hata nilikuwa na ahadi ya kukutana naye nilikuwa a nilikua nimsaidie kitu fulani nilikuwa kumbe aumb hivyo almuhimu mtu anahariu na watu kama hawa ndugu zangu wa islam ni waharibifu waharibifu wanawafitini wenzao waharibifu katika masala ya dawa dawa inapokuwa ina, inaendelea wenyewe inawakera basi kama mna, mna nguvu nyii mnaipata atakwenda kukata sehemu zote zile mazopatia nguvu kule atafika kuzungumza unajua bwana bwana nimepita fulani pale wallahi nani anawasaidia nah, na wale watu bwana bwana hawatumii vizuri ile misaada bana. Hala? He, kweli He, basi yule mtu anakata kama ni msaada wake anakwenda sehemu nyingine kwa mtu ambaye labda ni ajira mwajiri wake bwana da subhanllah hivi uendo unasimamia ule msikiti pale sehemu fulani e, ndio mimi bwana subhanllah ule msikiti umekufa kabisa ule kwa nini hauswaliwi kabisa ule msikiti yule bwana imamu sijuinani kazi yake kucheza bao tu pale eh? yeye bwana ni yaani ni dhanna tu unajuaje labda umemkuta siku moja tu hayupo anahudhuru basi imekuwa ni sababu umekushapeleka habari huku na kule basi yule mtu msimamizi wa mskiti anafadhili labda msikiti mskitisema kama ni hivyo bwana bwanawacha mm, nisimlipe bwana ni hela zangu mwenyewe kama ndio hivyo kumbe ni dhanna tu ya mtu na nia mbaya na moyo mbaya ameua dawa katika sehemu zote kwa hiyo ndugu zangu waislam turudi katika matibabu ya qurani trudi katika matibabu ya suna za mtume alaihi ssa ili tuweze kupata tiba itakaezi tibu nyoyo zetu la sivyo kusema kweli hatutapendana hatutakuwa wamoja dini yetu haitaendelea tutazidi kupigana mapanga sisi wenyewe tutanyosheana vidole sisi wenyewe kila bada tutasingiziana sisi wenyewe kwa sababu gani fi qulubina maradun katika nyoyo zetu kuna maradhi na maradhi haya hayatibiwi isipokuwa yanatibiwa na sunna za mtume sallllahu alaihi wasallam ndugu zangu waislamu na wahusieni nayausia nafsi yangu tujaribu kadri ya uwezo wetu kudhaniana vizuri kumdhania mwenzako vizuri hata kama unamwona kateleza katika sehemu basi mdhanie vizuri kwamba ameteleza pale maskini ya mungu sio tabia yake ameteleza mdhanie vizuri mara moja mara mbili mara tatu na hata akifikia ukiona kwamba kuna makosa anayo kuna udhaifu basi basjitahidi kadhi ya ndugu yangu wagu e, nakupenda kwa ajili ya allah subhanahu wataala na mtume ametuamrisha tuweze kupeana nasaha nasahami nakupa nasaha naona kwamba unateleza ndugu yangu unakwenda njia isiyokuwa nzuri ni ndugu yako kukuwekea nakwenda niskua u ysu jahannam unamwokoa ndugu yako una na tabia mbaya na unajiokoa wewe nadhanna na hivi ndo tulivyofundishwa na mtume salllahuala wasalam moja mtume alikuwa alikuwa katika ni kisa chamushu, mtume alikuwa alikuwa katika mtume alivyokuwa akiwapenda yupo na akiwa katika katiaiashizk ataunafahamu kwamba analala ana pale pale mpaka asubuhi kuonana na wake zake au kuingiliana nao anakuwa yupo ni mtu kuingilia msikitini sasa mke wake safia akamkumbuka mtume salallahualahi wasallam kwamba hajamuona muda yuko msikitini pale akaona ngoja akamsalimie hiyo akatoka usiku akaenda mpaka msikitini pale akakaa na mme wake wakazungumza wakazungumza wanatoka mtume salawsa akawa anamtoa safia aasndkasahaba anam anam wa mtume salllahualh wasalam sasa katika kupita kwao kule wakapita katika hali fulani ya haraka haraka kwama vile kama vile hawataki kumshtukizia mtume salallahual wasalam kwamba yuko labda na mwanamke wapite wajifanyi kama hawajamuona wakapita wa pale pale akaona pa, hapa ya ya, ya, Arab, ndugu zangu wa Arab, ndugu zangu wale wawajifanya awaskii wanazidi kuongeza spidi akawakimbilia p mpaka pale aa inaha safia naha zaujati huyu jamani ni safia huyu ni mke wangu wakasema hey, mtume wa mwenyezi mungu huna haja ya kutwambia kwamba ni safia mke wako tunajua mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu hakika hakikasheitani anatembea katika mwili wa binadamu kama vile damu inavyotembea katika, katika mwili wenu mtaondoka ni mke wangu safia zenu mtume hapana aliwaokoa masahaba zake na maradhi ya nyoyo na dhanna mbaya pamoja na kuwa wangemdhania vizuri kwamba mtume alikuwa alikuwa lakini angewachezea kwamba hivi kweli ni mke wake yule au tena mtume story zingeanza ingefika kwa mtu mwingine ingeanza kuwachanganya wale masahaba masohaba mtume wa lakini mtume kuwaita na kuwaonyesha ni kuwaondoshea ile dhana w ni vema ingine kama wewe ni dai mtu una nafasi yako katika jamii kiigizo cha watu unapoona kwamba upo katika sehemu ambayo inakuwa ni ya shubha na watu labda wakakuona hawakukuelewa jaribu kuwafafanulia kwamba jamani hebu gojeni kidogo msije mkafikiri labda sasa ustadhi wetu au uh, shehe wetu tena amekushaanza kuingia mitaani hapana hapa ni kwa dada yangu yangu yangu na huyu huyu hapo anaingia dada yangu, yangu, au vitukome, dada ni alikuwa tayari mbona unakwenda mbali yangudd Usi, usikubali hizo lazimakwasaabu binadamu pale atatoka pale pale bwana bwana bwana hawa hivi hey, moja yuko na binti mmoja aleaebadiikasubhanakumbedada yako lakini wale hawamjui dhana imeshacheza hapa lakini wathibitishie jamani huyu huyu wangu dada yangu sio kama hui, hata lakini wathibitshienawaondoshea daa unawaokoa ndugu zako kutokana na waislam kutoananaaa aaodu zan waislam tumezungumza mengi lakini cha msingi kabisa ni kwamba turudi kwa allah subhanahu wa taala hakuna maradhi yaliyokuwa mabaya kama maradhi ya nyoyo na tumeona hapa maradhi moja radhi moja tu gonjwa moja tu la moyo ambalo ni dhanna baada tujazungumzia mengine ya kibri hatujazungumzia ya hasad hatujazungumzia ya fitna hatujazungumzia ya wivu hatujazungumzia ya uongo maradhi mengi mengi mengi lakini dhan na hili ni maradhi ambayo tunayadharau na ndiyo yanatusababishia farka kuchukiana kusemana vibaya kufitinishana na kutokuwa wamoja turudi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ili tuweze kusafisha nyoyo zetu na maradhi haya نحوين دمون يزمون سبحانه وتعالى أكتشفت عليها تكوني واتوني الياكي كواجلياكي نواتوني كشركيانا كواجلياكي اللهم أرنا الحق حق وارزقنا اتباعه وأرنا الباطل باطل وارزقنا اجتنابا برحمتك يا أرحم الراحمين وصلى الله على نبينا محمد وعلى آله وصحبه وسلم والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته