والعاقبه للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله خاتم الانبياء وامام المرسلين صل اللهم وبارك على هذا النبي الكريم وعلى اله وصحابته الغر الميامين وارحم اللهم مشايخنا ووالدينا وامواتنا واموات المسلمين اللهم انا نستعينك ونستهديك ونستغفرك ونتوب اليك ونؤمن بك ونتوكل عليك ونثني عليك الخير كله نشكرك ولا نكفرك ونخلع ونترك من يفجرك اللهم إياك نعبد ولك نصلي ونسجد وإليك نسعى ونحفد نرجو رحمتك ونخشى عذابك إن عذابك الجد بالكفار ملحق وصلى الله على سيدنا محمد وعلى آله وصحبه وسلم أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله تعالى وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار Ketika kumaliza maliza, maliza katika tafsiri ya sura alqadr bada ya kupata faida katika mambo yaliyohusiana na sura hii katika usiku wenye cheo darsa iliyomalizika tulizungumzia sana juu ya ibada kubwa aliyokuwa akifanya mtume sala llahu alaihi wasallam katika kumi la mwisho la mwezi wa ramadani kumi ambalo ndilo lenye kutarajiwa sana kwamba usiku mtukufu wenye cheo unapatikana siku hiyo ibada kubwa aliyokuwa akifanya mtume katika siku hiyo katika kumi hilo ni ibada ya itikafu na tukaona ya kwamba itikafu mtume alikuwa anaingia tangu alfajiri ya tarehe ishiri na moja hatoki tena msikitini ila kwa jambo lililokuwa la lazima mpaka mwezi unaandama kutwa na kucha anakuwa mtume mwenyezimgu yumo msikitini na tumeona ya kwamba katika tikafu hiyo mtume alikuwa anapenda kujiweka pekee yake na akajifanyia kama pazia akawa yeye yumo ndani yake kipembeni msikitini anaonyesha ya kwamba itikafu si ibada ambayo utaifanya na mchanganyiko wa watu na tukasema ya kwamba katika upweke ambao unaruhusiwa una, una, una, una na sheria ya uislamu ni upweke wa ibada ya, ya itikafu kama si hivyo hatakiwi bwin islam kukaa yake peke yake isipokuwa katika pahala kama hapa paitikafu na pamoja na upeke huo tukaona ya kwamba mtume amechagua kuifanyia msikitini kwa sababu ya kupata swala za jamaa na ijumaa ndio maana akachagua kuwemo ndani mle ili kila ikitokezea sala ya jamaa yeye awe anaisali baada ya hayo leo tunamalizia katika alaamalu lmustahaba vitendo vya amal ambavyo vimesuniwa fi hadhihi llailat lmubaraka katika usiku huu mtukufu wenye cheo وكيموا فيكم كوسكم بس أفنيني ها كان ديبوت نحوني عليه قال ابن رجب أما سيما من أخواني ابن رجب يا كوانبا وأما العمل في ليلة القدر نأما في تين لقط كوسكم تكفوني تهوا قد ثبت إمثبيتي عن النبي صلى الله عليه وسلم kutoka kwa mjumbe wa mwenyezi mungu annahu kala kwambaye kasema man qama yoyote atakayesimama lailat lqadri usiku mtukufu wenye cheo akasimama anafanya ibada imanan na katika moyo wake akawa ameweka dhamira moja tu kwamba amemwamini mwenyezi mungu na ameamini yale matukufu alioyataja mwenyezimgu katika usiku huu kwamba yeye anayaamini kwamba yapo na atayapata wahtisaban na sababu iliyomfanya asimame usiku ule kufanya ibada ni kwamba anataraji malipo basi mtume akasema kama itakuwa imani ni hiyo ghufira lahu ma tkaddama min dhambihi husamehewa mtu huyu yale yote ambayo yametangulia katika madhambi yake waqiamuha na kisimamo chake innama huwa ihyauha kwa hakika ni kuhuisha usiku kwa ibada bitahajudi na ibada zenyewe ni kwa kuswali tahajudi sana mwisho wake kumalizia witri fiha katika usiku huo wa salati na kuswali wa kad umira aishatu na vile vile ameamrishwa bibiaisha na mjumbe wa mwenyezimungu biduai fiha kwamba afanye kuomba dua sana katika usiku huo wa qala sufianu lthauri na akasema imamu sufiani thauri ya kwamba adduau tilka llaila kuomba dua mtu katika usiku huo mtukufu wenye cheo ahabu ilaya ni jambo linalopendeza mno kwangu mimi minasalati kuliko hata sala yeye sufiani thauri amependelea zaidi kuomba mwenyezimungu zaidi zaidi kuliko ibada ya swala ingawa sala maana yake ni ibada ni dua vile vile lakini yeye amekusudia yale maombi yenyewe na sala ni dua ولكن لدينا افراد ان يكون هناك ان يكون هناك افراد ان يكون هناك افراد ان يكون هناك افراد ان يكون هناك ان يكون هناك افراد ان ان يكون سبحانك اللهم أما من يزمك وبحمدك نكو صفزاكو ميمي اللهم اغفر لي اي من يزمك نسمه ميمي ذكره يمتوم كي تومي السنة كن يركونك كسجدة بعد سورة الفتح إذا جاء نصر الله والفتح كتك سورة هي إلي, مم إلي, مم إلي مم أمر إلي ya kuingia watu katika dini ya kiislamu kwa wingi na ushindi wa kutekwa mji wa makka basi afahamu kwamba siku zake za kukaa duniani zimekwisha na ajiandae kwa safari na katika siku hizo awe anafanya dhikri zaidi ya kusema subhanaka llahumma rabbana wabihamdika allahumma ghfirli mtume akitumia dhikiri hii kwenye sijida na katika rukuu ولكن افضل آيه من أَوِّلْ ان يكون افضل من اجل ان يكون افضل من اجل ان يكون افضل من اجل ان يكون افضل من اجل ان يكون افضل من kwa hivo swala nayo vile vile ni duaa lakini imamu sufiani thauri anasema adduau fi tilka llaila kuomba dua katika usiku huu usiku mtukufu wenye cheo jambo hilo la kuomba dua ahabu ilaya ni jambo lenye kupendeza zaidi kwangu mimi min alsalati kuliko swala yenyewe qala kisha akasema waidha kana yqrau wahwa yadu u na itapokuwa mtu katika usiku huo anasoma qurani na vile vile anaomba duaa wa yarghabu na kujipendekeza kwa mwenyezimungu wayarghabu ila llahi na kujipendekeza kwa mwenyezi mungu fi lduai katika kumwomba dua sana walmasala na kumtaka mambo mengi laalahu yuwafik kwa hakika jambo hili huenda ye akawafiki kupewa mambo hayo na ikawa yeye kawafiki ana nao usiku ule بس سيما أكي أمبا أتقوانة وكيلا أكي أمبا كتكو سكولي كسباب تنزل الملائكة والروح فيها هو ترمك ملائكة نجبريل كتكو سكوه بإذن ربهم كأمر يمولوا من كل أمر كتكا كلا جامب لكو جمع ومراده نمضي منياكي أن كثرة الدعاء يكون بوينجي وكو أمبا afdalu na ni jambo lilokuwa bora min asalati kuliko swala allati jambo ambalo la yuktharu fiha duau si nyingi sana katika sala y dua ndani yake mnakisomo mna tasbihi mna dhikri mbalimbali mbali, lakini kama ataamua mtu kuomba dua moja kwa moja basi imekuwa ameomba dua zaidi kuliko anavyoomba ndani ya swala wa in qaraa wa daa na kama amesoma qurani نا كان حسنًا وقد كان النبي صلى الله عليه وسلم نكح حقيقة أن في ليالي رمضان كتى قراءة مرتلة kisomo kilichopangilika vizuri kiraha chake kwa tartil za ahkami tajawidi la yamuru mtume alikuwa anaposoma qurani si katika swala au njiya swala hapiti biayatin kwenye aya fiha ndani yake rahma mna rehma ya mezimngu illa sala isipokuwa mtume atanyamaza kwanza na ataiomba rehma hiyo anaonesha kwamba kulikuomba dua hasa katika usiku huu inakuwa ni jambo tukufu zaidi أنتم هابيتي كون اكل آية قراني نانياك من الرحمة أتى يوم برحمة إليه ولا بآية ولا هابيتي كون آية فيها عذاب أن من عذاب إلا تعوذ اسبكوى لزيمة تنمازا كون زمتومي نكوني كيندا نعذبو إليه، فيجمع كوفانا هيفو ساسا أمكوسانيا بين الصلاة بين الصلاة walqiraati na kisomo wadua na kuombadua vile, vile yote matatu yatakawa yanapatikana wakati mmoja wa tafakur na kufikiria katika uumbaji wake mwenyezimngu wa hadha afdalu laamali na mambo haya kwa hakika ndiyo matendo yaliyokuwa bora zaidi waakmaluha na ndiyo kamilifu yake layali, fi layali alashra katika masiku kumi, katika kumi la mwisho fi layali lashri wa ghairiha na hata katika masiku mengine vile mambo hayo matatu mpaka manne ndo mambo matukufu zaidi kuwa nayo mtu kuswali na kusoma qurani na kuomba dua utaona ibada ya salah ndani yake ya moyote hayo watafakuri na kufikiria mtu kile ambacho anakisoma basi hayo ni katika mambo ambayo matukufu zaidi na ndi ukamilifu wa ibada itakiwahi kufanywa katika usiku mtukufu wenye cheo lailatulqadri لكن في سفيان الثوري والله اعلم ان المنزل من المنزل من المنزل من المنزل من المنزل من المنزل من الشعبي من المنزل من المنزل من المنزل من المنزل من mimi kwangu usiku wake ni sawasawa na mchana wake wa qala lshafiiu na hata imamu shafii vile vile naye amesema fi lqadim katika kauli yake kongwe ya zamani amesema astahibu mimi nnapendelea zaidi an yakuna ijtihadahu iwe mtu jitihada yake fi nahariha katika mchana wake usiku huo kajitihadihi kama jitihada yake fi lailiha katika usiku wake vile vile asije akaona kwamba usiku tu ndo ajifungifungi kwa ajili ya ibada kubwa zaidi basi hata mchana wake vile vile yaani ule usiku wa kuamkia lailatu lkadri kama kafanya ibada usiku basi na mchana wake vile vile afanye mambo yale yale ajifunge vile vile ajikusanye vile vile isija ikawa kategea usiku tu kakadiria usiku huu ndo uliotajwa tena kukicha alfajiri amevunja kila kitu anaendelea na dhikiri zake tasbihi zake na kila kitakiwacho kufanywa mchana atakifanya vile vile imamu shafiii hiyi anasema mimi nimeona hayo wa hadha na jambo hili yaktadhi istihbabu alijtihadi ina hukumu pendekezo la kujitahidi fi jamii ramadan kwa maneno hayo inaonyesha kwamba mtu ajitahidi katika mwezi mzima wa ramadani hasa hasa katika alashri alawakhir kumi la mwisho la kila mwezi ramadhani ndani yake mna usiku mtukufu wenye cheo na afanye hivyo katika lailuhu usiku wake wanaharuhu na mchana wake hata imam shafi anasema mimi naona hivyo lakini vile vile wallahu alam na mwenyezimngu naajuawe zaidi kilichokuwa bora zaidi kufanywa katika usiku huu vile, vile riahu upepo هذه الاسحار وبيبو ونكاتي زكريبنا الفجيري كاتيكا وسكو وليلة القدر تحمل وبيبو الفجيري يعني قريبنا الفجيري مزيم ونسيم وبالاسحار هم يستغفرون نكاتيكا نيكات زكريبنا الفجيري واو تياري وماتشو نعم نعم نعم نعم sasa basi riyahu hadhihi lashari upepo mwanana unaopita katika nyakati za karibu na alfajiri tahmilu anina almudhnibina upepo ule hauendi ovyo ovyo unachukua manunguniko na vilivyo vya kwikwi kwi, vya watendao wa madhambi kwamba sasa wamefika pahala wanajuta na wanatubu na ni kwamba sasa wanasikitika kwa mula wao kwa ibada mbalimbali mbali, basi upepo ule unapita ukisambaa katika ulimwengu kuchukua maneno yote wunaoyasema wanayofanya madhambi na sasa wanatubia basi unachukua upepoule napeeka kwa menyezi mngu kwamba waja wako sasa basi warejea kwako na haya ndo maneno yao na hivi ndo vilio vya, vili vyao na vile vile waanfasa almuhibin upepo unachukua tena pumzi za watu wenye kupendana kwa ajili ya mwenyezi mungu pumzi zao zile kila wakihema katika alfajiri ile au nyakati za ashar karibna alfajiri basi ukipita upepo ule unachukua mpaka pumzi zao za watu wanaopendana kwa ajili ya mwenyezi mungu wakasas ataibina na upepo unachukua vile, vile visa na habari nazo wale wenye kutubia kwa mwenyezi mungu kama watasema kabisa, kwa siri kabisa kwamba mwenyezimgu awasamehe kwa kufanya jambo kadha kadha kadha kadha upepo ule unayachukua maneno yote yale thumma kisha upepo ule baada ya kuyachukua haya taudu unarejea tena duniani biraddi ljawabi kwa marejezo ya jawabu mwenyezimgu anatoa maneno yake naye ya vile, vile upepo anachukua jawabu vilevile vile menyezimngu ulipeleka maneno ya viumbe upepo ule na unaporudi haurudi mtupu unarudi pamoja na jawabu bila ya kitabin jawabu bila ya maandishi bila ya kitabu ana kwa ana yaani maneno ya viumbe yamekwenda kuwekwa mbele ya mwenyezi mungu ameasikia na halafu na vile vile anahutuma upepo nipelekee na mimi maneno yangu jawabu yao laukama lmudhnibuna la itikama wangesimama watendao madhambi fi hadhihi lashari katika alfajri hizi za kumi la mwisho la mwezi ramadani an aqdami alinkisari wakasimama la aqdami linkisari juu ya nyayo ambazo za mtu aliyevunjikiwa na mambo mengi kadha wakadha nyayo ambazo zinasikitika mbele ya mola wake wa rafau na wakanyanyua visa mbalimbali vya kutakanyudhuru kwa mnyezi mungu wamadhumunuha wa maneno haya ya madhumuni yake ni kama maneno walioyasema watoto wa mzee yaqubu kaka zake nabii yusuf waliporejea tena misri baada ya kuona mkuu wa khazina wa misri aliwapa zawadi nyingi mno za ziada kuliko mali ambayo wao walikuja nayo kwa ajili ya yareshn kupeleka kwao wakati wa njaa basi mara ya pili walipokuja wali tena mara ya pili mji wa misri basi mwenyezimgu anatusimlia kwamba walikuja na maneno ambayo ni sawasawa na maneno anaoyasema mja mnyonge mbele ya mola wake katika pinga, pinga la usiku kwenye thuluthi ya mwisho ya usiku ikiwa ni kumi la mwisho la mwezi wa ramadhani au kawaida yake nyakati hizo ye anakuwa yuko macho anazungumza na mola wake mazungumzo hayo ya mtu aliyosimama kwa nyayo zilizovunjika tamaa mnyonge sana aloyafanya yanamtia wasiwasi kwamba hajui ka meyezimungu tamsome atamadhibu basi ni sawasawa na maneno ya vijana wale وليبو يا أيها العزيز أيه بنا مهشميوة مسنا وأهلنا الضر امي تبات سيسي نواتويتو كتوليكو ضر ينجا وجئنا ببضاعة مزجات نتمي كوجا هابا نبضاعة زلزقوة سنزولي bidhaa zilizokuwa hazina kaliti nzuri ya kuweza kumpatia mtu mali mengi na tolito tumepewa na wazee wetu maskini sana basi na sisi tunakuomba utupe kwa hisani yako wewe ni mtu mwema wewe tupe si kwa kulinganisha na tulilokuja nayo hii ndiyo hali anayokuwa nayo mja mbele ya mula wake katika siku kumi hizi na siku nyingine mbalimbali anatumia maneno hayo kama kwamba anamwambia mwenyezi mungu mimi sina ibada kubwa sana ya kujisifia kwamba ninafanya ibada nigrenti nayo lakini ibada zangu za kinyonge nyonge ndo hivyo hivyo tena kiraa chenyewe rukuu yenyewe sichopata kiraha cha mtume aliyokuwa akisoma sura saba kwenye rakaa moja sichokuwa mimi na uwezo wa kurukuu kwa kuchukua muda aliokuwa akichukua mtume rukuu yake ilikuwa inafatana sawa sawa na sura sabaha katika rakaa moja basi mtume akirukuu anachukua muda ule ule aliyotumia kwenye sura sabaha katika rakaa moja alipokuwa wima na akisujudu anachukua tena mtume muda ule ule sasa yeye maskini mja wa mwenyezimngu mnyonge kama kwamba anamwambia maneno walioyasema ndugu zake yusufu walipokuja misri walimwambia hivi walimwambia na mkuu wa ghala wakati ule ni mwenyewe yusuf ndugu zake at bado hajamfahamu ni nani ee walimwambia ya ayuhalazizu ewe bwana mwheshimiwa mwenye dhamana ya kutoa chakula kuwapa watu katika wakati, wakati hu wa njaa sisi tumekuja hapa kubadilisha vyakula lakini ni kwamba tunakusikitikia kwa kusema massana imetufika sisi waahlana na watu wetu wa nyumbani adhuru dhara yani njaa kubwa sana na hapa tumekuja kwako wajina bibidhaatin tumekuja hapa na bidhaa muzjatin zilizokuwa za chini mbovu mbaya tu hazina thamani kubwa tunazokuomba faaufi lana lkaila tutimizie sisi kipimo na baada ya kutimizia kipimo tunakuomba watasadaka aalaina inabidi ututulie na nyongeza nyingine ya sadaka tujuu yetu maana bidhaa zenye ndo hizo hizo na yeye menye kufanya ibada anakuwa sasa kama kwamba anamwambia mzingu hivo hasa ibada ya kutegemea inkana ahlu tukafazu bima amilu kama alivyosema mshair ikiwawacha mungu wamefaulu kwa walioyafanya mambo yao wa mema memai siwezi kusema kwamba nna mchamungu namii kama vile faman yajudu lilasina nani atakaewafikiania karimu watu ambao wanaendelea katika maasi kila siku na mimi ni mmoja katika hao wachamungu wamefaulu kwa wema wao aliofanya bima amilu faman yajudu lilasina bilkarami nani atakaewaiswakirimu kwa takrima mbalimbali watu ambao wamejaa takaza madhambi basi yeye mji amejifanya namna kama hiyo anaomba kwa mwenyezimngu si kama nna kitu kikubwa sana kwamba nina guaranti kwamba sasa hivi ni kikubwa mno la kwa hakika ya ayuhalazizu ewe bwana muheshimiwa kama walivyosema kaka zake yusufu kumwambia ma a nabi yusuf sisi massana wa ahlana dhuru yametufika na watu wetu madhara shida kubwa wajina bibidhaati musjati, musjatin na tumekuja hapa na bidhaa zilizokuwa za chini duni kabisa faaufi lana lkaila basi tutikimilizie vipimo vyetu tupe kwanza kwa mujibu wa vipimo vyetu tunaomba lifanyike hilo lakini na vile vile bidhaa zetu kidogo watasadaka alaina ututolee sadaka juu yetu tupe ziada yani bure bila ya kitu ambacho tunacho sisi basi kwa maneno hayo mwenyezimgu anapoambiwa hivyo la baraza lahum taukia mwenyezimgu na yeye anawakabili kwa kukubali maneno yao alaiha juu yake kwa hivyo imekuwa nabii yusufu aliwakabili ndugu zake kwa jawabu hii ifuatayo aliwaambia siku alipowajuulisha yeye ni nani aliwaambia la tathriba laikum lyaum hakuna lawama siku ya leo juu yenu yaghfiru llahu atusamehi mwenyezimgu lana walakum sisi na nyinyi shetani ndiye aliyechochea hata yakapita yaliyopita nyuma sitaki kukitonesha kidonda nikakumbusha mambo hayo yksha yamepita yani mimi nasema la tathriba alaikum lyaum yahfiru llah lakum akusameheni mwenyezimgu nyinyi wahuwa rahimina na yeye ni mbora kabisa kurehemu basi mwenyezimngu naye vile kwa maneno ya mtu ambaye kakiri kabisa hata ibada zake anaziona kwamba hazifiki kwenye thamani kubwa l yamyezimngu kamwomba ampe hivo hivo ziada basi mwenyezimngu anawakabil wakabil waja wake kwa jawabu kama hii kwamba naam la tathrib alaikum lyauma kama mmekubali hivyo nami nnasema kama alivyosema mtume wangu nabi yusuf kuwambia ndugu zake la tathrib alaikum lyaum nabi muhammadi alitoa kauli hiyo hiyo alipoekeka maka makoreshi aliwauliza ma tadhunnuna anni failun bikum mnadhania mimi nitafanya nini leo nyinyi mlisema hayawe haya na namkanidharau ndipokwambieni kwamba hiku siku nitarejea ntarejea na ntaitia mkononi nyinyi mkaona hayoamo mambo hayo kama ni ndoto tu sasa yamekuwa na mmenifanyia nyinyi yakunifanyia makubwa mno nyinyi mmefika mpako ntupia mimi matumbo katika machinjio yangamia yani yale mazalio maozaoza madamudamu mimi mesujudu mbele ya mula wangu mnakuja mnanimwaja kichwani nyinyi mmenifanyia mama kubwa sana na wafuasi wangu ndo haisemeki tena wako mlowachana pande mbili wanawake kwa kuwafunga mguu mmoja mnyama huyu na mguu mmoja mnyama wengine mkawatoa wanyama wale shoti mwanamke anachanika katikati wako mlowachomelea mlowatilia moto katika misuma, misumari ya moto kisha misumari ile ina waka vibaya sana mkawapasua vichwa vyao kwa misumari ya moto mkayafanya ya kuyafanya leo mimi menyezimgu kishanipa uwezo لو كنت كالو سيدي متفاني ونيني نيكي سيما كواما ذكتو ذيانو ذي لكني نتكام تو جابو نيني ما تظنون أني فاعل بكم مفكريا نيني تفاني نيني سيدي ويناما أفاني يا محمد أخ كريم وابن أخ كريم wewe ni ndugu yetu mtukufu mwheshimiwa na ni mtoto wa mwenzetu baba yako alikuwa mwenzetu vile mtukufu vile vile sisi tunaona ya kwamba utatusamehe hutolipa kisasi ya muhammad ya rasulllah basi mtume akawaambia maneno haya aliyowambia ali nabi yusuf kaka zake aliwaambia naam la tafrib alaika mwenye huruma nyingi sana na mimi nakwambieni idhhabu wa antum tulaqau nendeni na shughuli zenu nyinyi mmeachwa huru silipikisasi mimi mlioyafanya sasa tusiyatoneshe tena majeraha yale tuyaache kama yalivyo tuyatupilie mbali baharini mambo yale na mnyezimngu naye vile vile ndo mwene wake kwa kila atakayerejea kwake khususan katika kumi la mwisho la mwezi wa ramadani hususan kama mtu ataiwafiki lailatu lqadri kila akisemacho jawabu yake itakuwa ni kujibiwa vile la tathrib alaikum lyaum wala mtume asingewasisitiza watu kuyafanya makumi yale na makumi tofauti mtume asingekuwa anaamsha watu wake wa nyumbani wengine wanawake japokuwa walikuwa na dharura zao hawawezi kuswali lakini hata hivyo mtume akiwaamsha wawe macho tu midomo yao haitumie tu kumtaja mwenyezimngu na kuomba mwenyezimgu sana kwa sababu mtume alikuwa anajua usiku ule au kumi lile la mwisho alikuwa najua mwenyezimngu msamaha wake mkubwa sana kwa viumbe vyake na dua ambazo wataomba viumbe vyake ni kwamba hazirejei hayo ni katika mambo ambayo ya kufanywa katika kumi la mwisho au katika usiku huu mtukufu wa lailatu lqadri afal duai sasa tunamalizia katika dua iliyo bora zaidi fi lilat lqadri katika usiku mtukufu wenye cheo kama kuna maombi kwanza mtu anakhiarishwa aombe atakacho lakini kama utapata mtume kafundisha mtu aombe nini itakuwa hiyo dua ni bora zaidi kuliku dua zote ambazo wwe mwenyewe utakuwa nazo mwenyewe sana sana weye maombi yako binadamu utakuwa naomba yale mambo machache tu naojua faida yake umasikini mwingine hajapata kuzaa anataka watoto mwingine anaomba hichi mwingine hichi lakini mtume sala llahu aalaihi wasallam Tupoke, kwa kuwa amefundishwa na mola wake sasa tupokee cha kukisema katika usiku wenye cheo katika dua iliyokuwa bora zaidi kuliko dua zote duniani qalat aishatu radiallahu anha amesema mama aisha mwenyezimgu wa mwiradhi linabii kumwambia mtume wa mwenyezimngu salllahu alaihi wasallam alimuuliza hivi araaita mjumba wa mwenyezimgu unaonaje in, in, in araitu ikiwa mimi nitaugundua nitauona nitaufahamu an wakaftu kwamba mimi sasa nimesimama katika lailat alqadri usiku wenye cheo ikiwa icantokezea hivyo nakuuliza ma akulu fiha mimi niseme maneno gani nitumie ulimi wangu niseme nini yani katika dua nitakayoomba kubwa sana katika usiku kama huo niseme nini ya rasul llah tizama hivi ndivyo walivyokuwa masahaba wote mpaka wakeze mtume walikuwa na pupa ya akhira basi mtume hawakujiamini mpaka dua yao ataka mtume awafundishe mpaka dua kama mtu ataufahamu usiku mtukufu wenye cheo aombe nini kikubwa zaidi kila mmoja na lake. lakini kwa binadamu wa kawaida mara nyingi katika dua zake itakuwa dunia imechukua nafasi kubwa yamani yani umasikini mambo yake yanyooke mambo yaliyokwama mwingine ana maradhi anaogua sana antakapone kuna mwingine ana hivi na hivi na hivi kesi imemkalia vibaya anata kesi ile salama yani ana mambo ya kidunia mengi zaidi ماذا قال رسول الله صلى الله عليه وسلم وسلم لعائشة سؤال هي ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك كما يكون لك ان يكون لك ان كما ikiwafiki kwamba usiku huu umeupata basi utakuwa umefanya jambo kubwa sana la kuliomba mambe mwenyezimngu allahumma ee mwenyezimngu innaka afuun wewe mwenyezimgu katika majina yako unalo jina unaitwa afuun na maana ya afuun ni mwenye kupenda kuyakiuka madhambi ya waja wako huyajali huyatilii maanani sifa hii imo ndani ya jina lako katika majina yako mazuri afuun innaka afuun wewe ni mwenye kuyawachilia mbali madhambi ya watu isitoshe tuhibu lafua unapenda jambo la kuyakiuka madhambi ya watu hii imekuwa ni katika mapenzi yako mwenyezi mungu unapenda hivyo wala upendi kuadhibu na kuchukulia kwamba madalikoshantera kwa mimi ntawafanyia hivi tu hapana تحب العفو عائشة الله يجعلنا نعلم ان الله يجعلنا نعلم ان الله يجعلنا نعلم ان الله يجعلنا نعلم ان الله يجعلنا نعلم ان الله يجعلنا نعلم ان الله يجعلنا نعلم ان الله يجعلنا نعلم si lugha yake ajaribu angalau kutamka maneno haya kwa fasaha na atamke ndivyo kwa sababu mtume hakuona ampe mkewe kipenzi chake dua kubwa zaidi katika usiku huo ila maneno haya bila ya shaka maneno haya ni bora zaidi kuliko dunia na vilivyomo duniani mara milioni maneno haya mtu kama atapiwa na mala wake kishamaliza kisham, haja zake zote لكن أسمى بزوري اللهم إنك عفو ونجينا تمك اللهم إنك عفو عفو أبانا. عفو وشد جويا وعو تين جو كي كنا تنوين ضمتين إنك عفو نفل تحب العفو بس هم نكويف تحب العفو تحب العفو aikuvutwa kwa hakika ukivuta unakoroga mambo na mwenyezimngu allahu jamilun mwenyezimngu ni mzuri bwana yuhibu ljamala na anapenda mazuri matupu hata akiabudiwa anapenda mwenye kuabudu aitunze ibada yake vizuri anachokisema akiseme kwa vizuri anachokifanya akifanya kwa vizuri inallaha yuhibu mwenyezimngu anapenda idha amila ahadukum amalahu an yutkinahu anapotenda mmoja wenu amali yake aitunze vizuri ile amali kwa sababu anatarajia kwamba iko siku itam, itamsaidia amali ile na mwenye tamaa ya jambo hapa duniani anaonekana juhudi yake namna anavyoifanya si mfanyabiashara simpikaji sifundi muwashi si mshoni anapojua kwamba kazi yangu ndio ndoimpatia maisha yangu na watu wanavutika wananjia kwa wingi basi anaitunza kazi yake mwisho wa juhudi yake na vile vile kama mtu anatamaa ya akhira anaamini kwamba sala yake itamvua pakwopala basi aifanye vizuri na kama anaamini kiraha chake atakikuta skwa kiama zitafunguliwa kaseti maalum kutoka kwenye vinywa vya malaika mtu asikie kiraha yake inapotoka ile kama atapenda kusikiza kiraha nzuri basi ajitahiri hivi sasa akisoma qurani ye mwenyee impe ladha qurani na takiwa mwislamu kila anaposoma qurani iwe ladha yake inapanda zaidi kuliko nyuma mwaka huu kama atasoma qurani kwenye kiamu laili iwe anapata ladha na ni nzuri zaidi kuliko miaka ya nyuma isiwe tena anateremka chini tu na kujiamini sana labda yeye ni mwenyeji kwenye qurani hataki tena kuchukua taklif tabu na kuipitia na kuhakikisha anatamka vizuri l kila wakati na kila siku qurani mtu impe ladha kuisoma yeye na kuisikia vile, vile iwe inampa zaidi na menyezimungu wa anapenda mazuri na kwenye kiraa ambacho mnyezimungu anakipenda anapenda kiraa ambacho kimekuja kwa ulimi wa jibril kupitia kwa mtume aliposoma mtu qurani mbele ya sahaba wa mtume abdullahi bni masud akiitwa abdurrahman kasoma aya iliyomo katika tauba inama lsadaqatu lilfuqarai walmasakin kasoma akakata katika mawada wajib muttasil hakukamilisha haraka tano bin masud mwandishi wawahi wa mtume na amepata sifa maaalumu kwa mtume sifa ambazo hawakuzipata watu wengi mtume anafunga safari anamwendea sahaba wake binmasud na anamwambia soma matayasara kidogo tafadal nisome kidogo chote kile mtume atakasome qurani nabi masud binmasudi anamjibu anamwambia hi ya rasul llah aqrau laik waalaika unzil oh, itakuwaje mambo hayo nisome mimi mnyonge hapa mna kiraa gani mimi kwa wewe na juu yako ndio imeteremshwa qurani au wewe nsomee mimi nisikilize mambo mazuri mtume anajibu inni uhibu an asmaa min ghairi pimasuri nsomee bwana sinipunje mimi nnapenda zaidi kusikiliza kutoka kwa mwengine asiokuwa mimi alipendalo mtume wa mungu kao kaukijua analipenda mwenyezimungu vile, vile analolichukia mtume wa mungu itakuwa mwenyezimngu analichukia vilevile menyezimngu anasema man manyutii rasula yoyote atakayemtii mtume wa mungu fakad ataa allah itakuwa amemtii vile vile na kinyume chake mwenye kumasi mtume kama vile vile sasa kama mtume anapenda kusiiza qurani kutoka mwingine na mwenyezimngu anaipenda urai maneno yake mwenyewe yakitoka kwenye kinywa cha kiumbe chake anafata mao ya mwenyezimungu anayaiga anayasema menyezimungu anayapenda mno maneno yale na atamwekea ya mtu akiba skukiama ajasikilize kiraha chake kimekuaje napenda mno a basi mtume kamwendea bimasuudi anamwambia nisome ad anasema nisome mimi kukusomea wewe na wewe ambayo ndo ameteremshiwa urani uusomee sisi mtume anajibu napenda kusikiliza kwa mwingine asiokuwa mimi basi bin masudi akaanza kusoma qurani sasa masudi huyu aliposoma mtu qurani innama sadaqatu lilfuqarai kasoma sawasawa kimatin lakini kuna mada pale yataka yatakavuto sana akaikata bin bnmasudi akamwambia ma hakadha aqraaniha rasulullah sivyo kama hivyo alivyonsomea mimi mtume wa mungu ul bwana akashtuka akaambia kakusomea vipi bilmasud akamsoma inamalsadaqatu lilfuqarai wlmasakin akaivuta ile mada ya wajib mutasil kwa haraka sita akamwambia kwenye qurani kuna mezani kuna vipimo na namnyezimgu atapenda kila kipimo kitekelezewe haki yake si kwamba mada zote sawa sawa ziko nyingine harka mbili mada ya tabiia zile siko nyingine nne jais nyingine tano nyingine sita hapo ndipo penye ladha ya qurani lkarimu hapo kwa hivyo maneno haya allahumma inaka afuun yataka kutamkwa kwa heshima kubwa taadhima kubwa tena itoke lafdhi ambayo mwenyezimungu ataikubali siyo kutamka vyovyote vile innaka afuun tuhibu lafua kama utakuwa peke yako unasema fafu fa fafuani nisamehe mimi kama itakuwa ni kwa jumla mnasema pamoja fafunna fa tusamehe sisi unabalisha dhamiri ya mutakalim mmoja peke yake utatia dhamiri ya wengi ya nahnu fafuanna fa tusamehe sisi wlhadithu na hadithi hii ya suala la bibi aisha kumuuliza mtume nseme nini na mtume kumjibu hivi والحديث حديثه في مسند أحمد إيكو كتك مسند أحمد بن حنبل والعفو نقول سماها أما أمتوبك مفنش عيشة ب من أسماء الله تعالى العفو نكتك جينا مجواب ميونغوني ماجينا جينا من أنا جينا لك من يزيم العفو من أسماء الله تعالى وهو yatajawazu naye mwenyezimgu kwa jina hilo anakiuka yatajawazu an sayiati ibadihi kwa jina hilo yek, an, jina hili lilakeeye amejipa jina lenye sifa ambalo yatajawazu an sayiati ibadihi anakiuka makosa na maovu na madhambi ya waja wake wahuwa na isitoshe yuhibu lafua mwenye jina hilo anapenda jambo la msamaha kwa hivyo fayuhibu mwenyezimngu anapenda an yaafua an ibadihi kuwasamehe waja wake wanaporejea kwake wa wayuhibu na vile vile anapenda min cibadihi kutoka kwa waja wake nao vile vile an yaafua badhuhum an badhin wawe wanasameheana ya baadhi yao kwa baadhi ya wengine kama alivyo yeye vile atataka na waja wake vile vile sifa hii wawe nayo wao an yaafua badhuhum an baadhin wawe wanasameheana baaadhi yao kusamehe wengine katika makosa ya kibinadamu wamekosana waoko wao fa idha afa badhuhum an badhin wanaposameheana baadhi yao viumbe kwa baadhi ya wengine amalahum biafuihi ndipo mwenyezimgu atapowatekelezea na yeye vile msamaha wake paka wakubali wao kwanza kusameheana amalahum biafuihi ndipo mwenyezi mwenyezimungu atapoatekelezea vile vile Mfam, msamaha wake wa afuuhu na msamaha wake ahabu ilaihi ndio jambo ambalo lapendwa mno kwake yeye ukub, min uqubatihi kuliko mateso yake anapenda yee mwenyewe mwenye menyezi mwenye mungu anapenda kusamehe kuliko jambo la kuadhibu tena kama hapana budi kashikilia kwamba lazima adhidiwe wa mja wake atamwadhib ah, lakini yeye anapenda kusamehe kama yuko tayari mja asamehe na mwenezimwenyezimgu yuko tayari zaidi kama tunavyosoma kile siku allahu ashadu farahan litaubati abdihi mwenyezimgu amezidi mno furaha kwa toba ya mja wake min ahadikum sakata an bairihi kuliko mmoja wenu aliyeanguka kwenye mnyama wake ikiwa nyumbu ikiwa farasi kaporomoka au kaanguka kwenye mnyama wake na mnyama akaenda mbio hana khabari kamtupa mtu nyuma huku mnyama yule katokomea alikotokomea akiwa ana mali yote kwa hakika kuanzia mali zake mtu na mali za watu yeye ni mchukuzi tu chakula chakula safarini kwake safari ndefu maji ya kunywa nayo mnyama alimradi mnyama na kila kitu ye kaanguka ya mnyama katokomea mnyama sasa akabaki anangoja rehema y mwenyezimgu ima kufa na njaa na dhiki na kiu au tena menyezimgu atavoamuo vyote vile kavunjika moyo kakaa kitakwa kwenye mti usingizi unamchukua pale ana ngoja kufa tu jangwani hapiti mtu yoyote na akija mnyama wa majangwani wa porini anararua pale kila kitu simba chui naninani amekaa kitako ya rabi sasa hapa hpamisina mbele sina nyuma huyo mnyama alikkanipakia ishatoweka mara alipopata usingizi alipokuja kuzindukana kufumbuwa macho hayaamini macho yake anachokiona anamwona yule mnyama wake amemsimamia wala hendi mbio alichokifanya yeye ni upesi upesi kuzuia hatamu yake mnyama asimponyoke tena sasa alivyocheki vile vyakula vya watu bidhaa za watu zote ziko hazijaguswa hakuwa kilichoharibika haikuteremka hata mvua kuroaisha mizigo ya watu kuroanisha wa basi hapa tena furaha yake ilikuwa tena wanasema yakumchania ya nguo imezidi mno akasema kwa furaha mno iliomzidi allahumma e mwenyezi mungu kila kitu kiko salama anta abdi wewewe ndo mtumwa wangu wa ana rabuka na mimi ndi mungu wako mola wako mlezi wako hakukusudia kusema hivi lakini najua ile furaha inapomzidi mtu huwa mpaka maneno yanapotea alikusudia kusema allahuma anta rabbi wa ana abuduka basi furaha ya mwenyezimngu imezidi kuliko huyu mtu aliokosea ya kwa furaha yake mzidi ya menyezimngu kubwa zaidi mja anaporejea kwake yeye sasa akapenda mwenyezi mungu na waja wake vile vile wawe na tabia hii ya kusameheana fa idha afa badhuhum wakati watakaposameheana badhi yao wa an badhin kwa badhi ya wengine amalhum biafihi ndipo mwenyezi mungu atapowatendea msamaha wake waafuuhu na msamaha wake mwenyezi mungu ahaba ilaihi ndio jambo ambalo lapendwa mno kwake yeye min uqubatihi kuliko mateso yake wakana kana annabiyu sal llah alihi na alikuwa mtume wa mwenyezimngu sal llahalh w salm alikuwa yaul ana maneno anayasema mara kwa mara maneno hayo akiyatumia mpaka kwenye sijida maneno gani alikuwa na maneno akisema audhu biridhaka e mwenyezi mungu mimi najikinga kwa kutegemea radhi zako min sakhatika kutokana na ham- makasiriko yako audhu biridhaka sakhatika najikinga kwa radhi zako ndo kinga yangu min sahatika kutokana na ghadhabu yako yani makasiriko yako wabiafuika na najilinda kwa msamaha wako ndo kinga yangu ndo ngao yangu msamaha wako umekua kama ndo ngao yangu minuubatika kutokana na mateso yako mwenyezimngu unategemea msamaha wa meyezimgu ndokinga yako ndo ngao yako kutokana na mateso yako mwenyezimngu maneno haya mtume akiyatumia sana hususan anapokua kwenye qiamu laili kwenye sijida hukawa muda mrefu mtume akawa anayasema maneno hayo allahuma inni audhu biridaka min sakhatika wa bimuafatika min uqubatika wa audhu bika minka la uhsi thanaan laika anta kama athnait la nafsika anarejea tena mtume usiku kucha muda alootumia kwenye qiam sura saba anaotumia kwenye sajida allahuma inni audhu biridaka min sakhtika wa bimuafatika min cuqubatika wa audhu bika minka la ahsi thanaan alaika ant kama athnaita ala nafsika falk lhamdu hata tarda w lka lhamdu idha radhita anayatumia usiku wote huo akipenda kutumiana hayo kwa sababu alikuwa anakimbilia kwenye kujikinga na msamaha mwenyezimgu kutokana na kadhabu yake na makasiriko yake wa adhanu lishai biidhni llahi tabaraka wataala tunahitimisha suratu lqadri kwa maneno ya alarifina billah watu wenye kumtambua mwenyezi mungu sana watu wa wachamungu sana wanatopa kidoo kama wasia wao mwisho anasema idha aujaatka dhunub itapokuwa unaugua madhambi binadam muislam fadawiha usiache gonjwa la madhambi likawa linaendelea siku zote zuia mara moja na kuzuia basi kwa hakika lisiendelee gonjwa lile kwako ni bora zaidi kuliko kuamua kujitibu kama hukuzuia gonjwa lili haohataukitibu vipi namshair anasema astaghfiru llaha min qaulin bila amalin kuleta istighfari kwa maneno tu astahfirullahstafirlahastafirllah min qaulin kwa maneno tu bila amalin bila ya kuacha kosa lenyewe lkad nasabta nasla lidhi ukumi ni sawasawa na kutaraji kizazi kwa yule ambaye mke aliyemgumba tasa hana uzazi basi hutopata kizazi kwake na toba mungu msamaha wake hautopatikana kwa mtu mwenye kutoa maneno tu ya istighfar kisha baadaye akiamka asubuhi au siku kimwingilia usiku tena anafanya yale yale kwa hivyo wasia wa watu waliomtambua mwenyezimngu sana wanatuambia idha aujaatka endapo utaumwa wewe yani madhambi yamekopa maradhi idha aujaatka dhunubu fadawiha yafanyie dawa madhambi dawa yake ninini nini? birafi yadin billaili kwa kunyanyua mikono usiku uzungumze na mwenyezi mungu mchana pengine utakuwa mwongo watu wanakuona itakujia kama kwamba watu wanione wajue uchamgu wangu ulivyo lakini kiza cha usiku usiku wa manane hakuna ambayo utamuonyesha wewe itabidi ibada yake itakwya kwelikweli hasa ibada ili wlam biana sharaf lmumini qiyamuhu billeil mtume anaambiwa na jibrili tambua ya kwamba utukufu wa muislamu ni kisimamo chake usiku usiku asimame azungumze na mola wake tatajafaa junubuhum ziwe zimeepukana mbavu zao ani lmadajii kutoka kwenye vitanda kazi wanaoifanya yaduna rabbahum khaufan watamaa wanamwomba mola wao huku wakiwa na hofu ya dhambi zao na tamawanayo kwa sababu kufanya hivyo ni jambo kubwa sana na wakiamka asubuhi wa mimma razaknahum yunfikun na katika yale ambayo sisi tumewaruzuku basi wanatumia katika njia ambazo sisi tumekuaradhi nazo fadawiha ukiugua madhambi maradhi haya usiachilie tu yakakaa hivi hivi tu yatakuja kuchukua mwili wako wote yameanza pala padogo tu kwenye moyo nukta moja tu ukikaa hivi hivi tu ni kwamba wewe utakuja kuchukuliwa na madhambi yote moyo wako iko siku utatawaliwa kidoto kimoja kimeingia cha doa siku wa pili yake cha pili cha tatu mara moyo mzima hauna nafasi yoyote iliyokuwa nzima ushatobolewa tobolewa na madhambi moyo wote hapo tena bal balrana ala kulubihim bali inakuwa nyoyo zimefanya kutu kutu imeingia juu ya nyoyo kwa hivyo hakiingii chochote wakati huo si quran si kauli ya mtume anasema <tere> idha aujaatka ldhunubu fadawiha yatakapokuuguza yatakpokutia maradhi madhambi yafanyie dawa birafai yadin billaili kwa kunyunyua mikono yako usiku wllailu mudhlimun na usiku huo ni usiku wa kiza hakuna kuo naye eh. wala taktaan na wala usifike pahala ukakata tamaa min rahmatillah katika kuipata rehma ya mwenyezi mungu innama kanutuka hakika kukata tamaa kwako minha kutokana na rehema hizo min dhunubika kutokana na dhambi zako amba hutosamehewa adham ni kosa kubwa mno siku ulipokata tamaa kwamba mimi kwa kwalidoyafanya mimi kuisha mimi, kusha, mimi inma kanutuka minha min dhunubika adhamu hakika kukata tamaa kwako kutokana na madhambi yako ni jambo kubwa sana farahmatuhu kwani rehma zake mwenyezi mwenyezimungu lilmuhsinina kwa watendao wema karamatun ni ukarimu mkubwa mno wa rahmatuhu na rehema zake tena mwenyezi mungu lilmudhnibina kwa wafanyaya madhambi takarumun takarrumun kwa hakika vile vile ni ukarimu mkubwa sana kwa watandao wema kwa hakika ni karamatun makarama hayo na kwa upande wa wafanya w madhambi rehma zake mwenyezi takarrumun vile vile hishima kubwa cheo kikubwa kwa watana wa madhambi vile, vile hii ni sura alqadri tuliokuwa nayo kiasi cha muda mrefu sasa na hapa ndiyohndiyo takhdimu yake sura hii kumalizika kwake insha llahu taala darsa inayofatia sasa itakuwa tunaingia katika sura inafuatia mbele nayo ni sura albayina sura albayina ni sura ambayo ina aya kama nane hivi ni sura ambayo imeteremshwa makka kabla ya mtume kuhajir kwenda madina na sura zote ambazo zimeteremshiwa makka kabla ya mtume kuhajir zilikuwa zina kadhia mbili tatu zinazungumzia la kwanza ni kuweka imani kuwa mungu yupo kadhia ya pili sura za makka ilikuwa ni kutoa uthibitisho wa kila dalili kuwa qurani ni maneno ya mwenyezi mungu hayawezi kutamkwa na mtu yoyote jingine ni kuhusu huyo mtume wa mwenyezimngu ni mjumbe wa hakika aliyotumwa na mola wake ana kila dalili kwamba yeye ni mjumbe wa mwenyezimngu jingine ni imani ya akhira suala la kuamini akhira basi hayo ndiyo mambo ambayo tutayaona vile, vile kwenye sura hii albayina lakini qurani ha- haikujifunga kwa mambo mawili matatu tu tutapata faida nyingine nyingi sana katika sura hiyo albayina ni sura yenye aya kama nane hivi insha llah darsa ya tafsiri ikiijayo tutaingia katika sura albayina kesho insha allahu taala itakuwa darsa ni kitabu cha riadhu salihina bado tuko katika mlango wa dhikri lmauti kukumbuka jambo sualazima la mauti katika mlango wa sitini tano wa riadhu salihina tunaishi katika dhikri lmaut hatujaingia bado kwenye hadithi tunaishi katika aya ambazo zimefunguliwa mlango ule tunazifasiri aya zile kwanza na baadaye tutaingia katika hadithi moja baada ya moja na kuwasikiliza maulama namna ya faida watakayotupatia katika kila hadithi kama tunavyopata hivi sasa kwenye aya zile mbili tatu zililofunguliwa mlango ule والله أعلم، نَمُّ يَزِمُ الْوَاجِوَايَ، الحمد لله رب العالمين، والصلاة والسلام على رسول الله محمد صلى الله عليه وسلم، اللهم إنا نسألك بأنك أنت الله الواحد الفرد الصمد، الذي لم يلد ولم يولد