بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده ربي لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحبه وسلم تسليما كثيرا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أحسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى رسول الله صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار أيها المسلمون عباد الله يقول ربنا سبحانه وتعالى في كتابه الكريم "وتلك حجتنا آتيناها إبراهيم على قومه نرفع درجات من نشاء إن ربك حكيم عليم" قال مالك رحمه الله عن شيخه زيد بن اسلم سمعت زيد بن اسلم رحمه الله يقول في هذه الايه نرفع درجات من نشاء قال انه العلم يرفع الله به من يشاء في الدنيا قبل الآخرة نقو إسلام وإنه هل لا نشنغيه كوانزا كبيسا نتنغليوزا نتنغليوزا شكراني وجميع المحامد na sifa njema zote kwa allah subhanahu wa taala allah ambaye ametuwafikisha kuidiriki kheri hii kukusanyika ndani ya nyumba miongoni mwa nyumba zake yani lmasjid kwa lengo la kutengeleza ibada hii adhima ya salatu slajuu hakika hii ni kheri kubwa ambayo sisi tumechaguliwa kuitekeleza kheri hii tuna kila sababu ya kumhimidi allah subhanahu wa taala na kumshukuru bali kumuomba thabat atumakinishe na kututhibitisha katika kheri kama hizi na nyinginezo mfanua hizi kadhalika tomswalia mtume wetu muhammad sali llahu alaihi wasallam ambaye anafahamika kuwa ndio mwalimu mkuu wa umma huu na ndiyo kiongozi mkweli mwaminifu ambaye أمبيونا الله سبحانه وتعالى أمانة يا أي أيلات يا منهي قواتنا يفكيش فقام النبي صلى الله عليه وسلم بهذا العمل العظيم خير قيام أكسمام أمتم صلى الله عليه وآله وسلم وكزهي كبوة ليوبيوة أكسمامية كسوا ساوا akaufundisha uislam kwa juhudi kubwa kupitia maneno yake na vitendo vyake na akaendelea katika hilo mpaka dini hii ikafika pale ambapo allah subhanahu wata'ala alikusudia ifike bali mtume alaihi ssalam mpaka allah subhanahu wa taala anamfisha na nkumwondosha hapa ulimwenguni tayari dini hii imefahamika dini hii imebainishwa na imewekwa wazi kwenye kila nyanja faqala alayhi salatu wsalam taraktukum ala albayda, ka nahariha, la lbaida lailuha kanahariha la yazihu anha illa halik nimekuacheni katika viwanja vyeupe vyenye kung'ara viko wazi kabisa usiku wa viwanja hivyo ni kama mchana wake hapotei mpoteaji isipokuwa huyo ashakajiriwa kuangamia yaani dini iko wazi na dini imetimia alaihi salatu wassalam sala so, na salamu zimwendee huyu muhammad bni abdillah sala llahu alaihi wasallam ndugu zangu waislamu baada ya utangulizi huu mfupi mimi nina machache ambayo nimekusudia ni aseme katika khutuba hii yawe ni nasaha na ukumbusho kwangu mimi mzungumzaji kwanza kisha ninyi ndugu zangu waislam ambao mko hapa ndani ya msikiti huu na wale wote ambao huenda wakazipata nasaha hizi kwa njia moja au nyingine ninakusudia ku wanasi hao nitakumbushia jambo moja la msingi sana ambalo inaonekana waislamu wengi hawalijui kwa asilimia 9 au 95 na si vibaya ukifika 1 bali wale wachache ambao huenda wana ufahamu fulani katika jambo hili wameghafilika mughafala mkubwa mno ala whwa lilmu al shari si jambo nyingine bali ni lazima la elimu ya kisheria nakusudia kuwakumbusha waislamu kwamba arifat lhaqiqiya maqrunatn bililmi shari utukufu wa kweli umeambatanishwa kwa mujibu wa mafundisho ya uislamu na elimu ya kisheria nyinyi waislamu ikiwa mnataka ukubwa kwa maana heshma na uongozi katika ardhi mnataka ile nguvu yenu mliyoachwa nayo ibakie au irudi kama ilivyokuwa basi ni lazima katika mambo ya mwanzo kabisa ya sisi kuyafanya ni kuielekea elimu ya kisheria kwa juhudi kubwa na hamasa ya hali ya juu kwani ndugu zangu hakuna utukufu kwa waislamu wala heshma wala nguvu ikiwa sisi tumeipa nyongo elimu ya dini yetu ikiwa sisi hatuko tayari kukaa kujifunza uislamu wetu ikawa uislamu wetu ni wakurithi kutoka kwa wazee wetu tu uislamu wa majina uislamu wa ujanja ujanja huu hatuwezi kuyafikia malengo ambayo wengi wanapija kelele leo malengo yao hayapo malengo ya kupata nguvu uislamu kabla ya kuingia katika kutaja yale ambayo nimekusudia mi mimi kuyasema nataka nitoe utangulizi mfupi utangulizi huu utakuwa kama vile ni picha au ni mwongozo wa kuweza kuyafahamu hayo ambayo nnakusudia kuyasema baada ya utangulizi huu la shakka inna lmuslimin lma rau annishata alrahiba min ada lislam bishata asnafihim hakuna shaka kwamba waislamu walipoona kasi kubwa inatumika na maadui wa kiislamu katika kupanga njama ya kuhujumu na kudidimiza uislam kwa njia mbalimbali za mashambulizi ambazo wao wanafanya waislam walipoyaona haya na wakatanabah na hili dhanu an siyadathm tudu bimjaradi muqabalati nishathim bnishatin aqwa minhu au mthlih wakadhani kwamba utukufu wao utarudi heshima yayo itarudi dhidi ya vitimbi hivi vya maadui zao kwa wao nao sasa kutoa juhudi kubwa pengine kuliko ya kwao au mfano wa juhudi ile anaita makafiri na maadui wa uislamu ili kujitetea na kujihami makusudio ya maneno haya ni kwamba inafahamika adaulislam lyahudi wnasara wlmushirikin maadui wa uislamu wakiwemo wayahudi wanasara na washirikina wamepiga hatua ndefu sana bali hatua nyingi katika utaalamu na uhodari ufundi wa mambo ya kidunia wako mbali sana takriban nyanja zote za mambo ya kidunia basi wao ndio walimu wao ndio wa viongozi wameshikilia wao kwenye mambo ya kiuchumi wako wao kwenye mambo ya kiulinzi wameshika wao taaluma hizi za mambo ya kidunia wao wako juu na mfano wa haya ambayo waislam wenyewe wafahamu wamefika mbali sana katika mambo hayo na kila siku wanavumbua vitu vikubwa zaidi na mambo mazuri zaidi kwa mujibu wa mtazamo wao kwa mustakbal wa dunia yao hali ya maadui wa kiislamu iko hivi kwa hakika wana nguvu kubwa katika mambo ya kilimwengu na hakuna nyanja ambayo muislamu anaweza akasema leo hii sisi tuna nguvu hapo kila sehemu sisi, sisi ni wenye kupelekwa kwa maana tutafuata mifumo iliyopo hatuna njia ya kukataa wala kukwepa unataka hiki lazima ufuate mfumo huu ukiutazama mfumo ule ni mfumo wa makafiri kwenye kila kitu mifumo ya kibiashara mifumo ya kibenki mifumo ya taaluma mifumo ya kila kitu wameipanga wao na wao ndo wasimamizi na waendeshaji sii tutafuata hali hii twasema ipo kwenye dunia yeleo ina, ina, inaonekana sasa waislamu wengi wakadhani kwamba udhalili huu tuliokuwa nao mbele ya haya maadui zetu na unyonge huu tuliokuwa nao ni kwa sababu sisi tumejiweka nyuma kuyafanya yale ambayo wanayafanya wao ni kwa sababu sisi tumepuuza kuyaingia yale ambao wao wameyafanya ndio maana wametukuta udhalili huu kweye watu wakawa wanahamasishani ni lazima vijana wetu wa kiislamu tuwasomeshe na wapate elimu kubwa kubwa vioni huko tuwapeleke tupate mainjinia wetu tupate madaktari wetu tupate wataalamu mbali mbali wa nyanya za kidunia kama walivyokuwa wale af tuwachomeke katika systemu iliyopo inshaallah hawa sasa watafanya kazi kwa jina la uislamu watatufaa hawa lakini kuwachia systemu hizi haa maadui zetu kila kitu wao alafu sisi ni wenye kufuata tu hili litatudhuru na hatuwezi kufanikiwa kwa hivyo tukahamasishwa sisi kuyaelekea mambo ya kidunia yale ambayo wako nayo maadui zetu kwa kasi walilahi alhamd tunasema kwamba kwa kesi kwa kubwa sana mbiu hii imekubalika na imeitikiwa na waislamu wengi utaona wana juhudi kubwa sana ya kuwalea vijana wao bali kutumia gharama zao bila ya kujali kuwafundisha dunian ili waje kuwa ni askari wazuri wa kupambana na maadui zetu tukaambiana tuanzishe mashule yetu tuanzishe vio vyetu tuwe na kila kitu chetu kwa ajili ya kupambana na maadui zetu imi ninasema kufanya hivi si vibaya wala jambo hili huwezi ukalidharau moja kwa moja au ukaona kwamba waliozungumza maneno haya si sawasawa waseme hivi hapana lakini utagundua kwamba maneno haya au hali hii haina natija kwa waislamu ukiangalia upande wa pili haulai lmuslimun hawa hawa waislamu ambao sasa wameamka kuielekea dunia yao ahmalu janiba lilmi lshari ihmalan fahisha wameitupa wametupilia mbali upande huu wa kusoma elimu ya kisheria wame- wameitupa elimu ya kisheria utupaji mbaya kabisa unasikitisha hawa hawa mainjinia wakubwa madokta wakubwa maprofesa wazoefu wasomi wa hali ya juu katika mambo ya kidunia ni sifuri ni watu ambao hawana mustawa nasari katika mambo ya dini yao wako weupe kabisa hafahamu uislamu wala hawajui dini wao na familia zao lakini utawaona watu hawa umma unawadhania kwamba wanaweza wakauletea uislamu mabadiliko kwa elimu za kidunia walizokuwa nazo bila kuona kwamba kuna tatizo kwao la kuitelekeza elimu hii ya kisheria huu ndio mtazamo uliopo na hii ndio hali halisi kwa hivyo tukaitupa elimu yetu ya kisheria utupaji mbaya sana sasa zangu katika imani ndani ya khutuba hii nataka niwaambie kitu kimoja kwamba sisi tufanye tkavyofanya tutoe juhudi zetu kati tunavyoweza katika kujijenga katika hii dunia yetu hatuwezi kuuvikia utukufu wa kweli ikiwa sisi tumeitupa elmu ya kisheria ikiwa sisi hatuko tayari kuisoma dini yetu na kuijua kwa dalili hatuwezi kufanikiwa kwani utukufu wa sawa utukufu wa kweli izza ya uhakika isiyokuwa na mashaka imo ndani ya ilmu ya kisheria na haya yameelezwa wazi na qurani vile vile maneno ya mtume muhammadin salllahu alwaalihi wasalam قال الله عز وجل الله أم أنني قرآني قد آية من لى تموليزا رزو خطبيان قد سوره قال أنعام قال وتلك حجتنا آتيناها إبراهيم على قومه نرفع درجات من نشاء إن ربك حكيم عليم على سمع الله na hizo ndio alama zetu za wazi hujaj wlbarahin hoja zetu na alama zetu za wazi tulizompa ibrahimu alaihi ssalam miujiza mbalimbali ambayo alikuwa nayo ibrahimu alaihi salam kwa kufikwa na matatizo mazito na allah subhanahu wa taala kumletia nusra isiyotarajiwa katika matatizo yale atainaha ibrahim ala qaumi تلمبا إبراهيم عليه السلام هو جائزو جوا وتوأك مولكون وشركينا نرفع درجات من نشأ توم توم يجني ودرج يجنينغي نرفع درجات من نشأ قال الإمام مالك رحمه الله عم سما الإمام مالك ابن أنس إمام دار الهجرة عليه رحمة الله أكبر كيان يسكي يقضي زيد ابن أسلم. شيخه هو يعني زيد ابن أسلم علي سماه كاتك هي كوني قوليها تَعَالَى نرفع درجات من نَشَاءُ فقال رحمه الله إنه العلم حقيقة هي إن علم إنه يقصد هابا نياليمو يعني كل ينباتو كننفاني الله سبحانه وتعالى أو نيانيوات دور ينينجي كنت قصد يوهبو العلم نياليمو يرفع لمن يشاء في الدنيا قبل الآخرة الله سبحانه وتعالى أم <تكلم> نيانيوك هي أم تكاي هبو المنغوني <تكلم كبلي> قبل الآخرة هاي المعنى الله سبحانه وتعالى ينافسرون وأنا ناشوني وماناهين يوفقه قرآن وما علمه ياكشري الله سبحانه وتعالى أنا ومن يموتكم وعلموه هيو هاقول من قومي قبله وآخره بَلِ الله ماسمو تلقى كسوة المجادلة يرفع الله الذين آمنوا منكم والذين أوتوا العلم درجات الله سبحانه وتعالى أو ينوى wale walwalioamini katika nyinyi kadhalika wale waliopiwa ilmu allah subhanahu wataala awanyanyua wote hawa daraja nyingi tu tazama maneno haya ya allah subhanahu wa ta'ala yote yanaashiria kwamba ilmu yawanyanyua watu hapa duniani kadhalika huko akhira na makusudia ya a hii kuwa ijmaa ya mufasirun ilmu ambayo inatajwa ndani ya qurani ni ilmu ya kisheria ni ilmu ya kujua sheria ndio umekusudia ilmu hiyo sasa nuguzana katika imani huu ndio msingi wa sawasawa ambayo takiwa waislamu tupeane kwamba ni lazima tujikite katika kuisoma na kuifuatilia ilmu ya dini yetu kwa sababu utukufu wetu upo ndani ya ilmu hiyo na si sawasawa kuwajenga waislamu kwamba kwa wao kusoma dunia yao na kuwa na utaalamu wa hali ya juu katika hiyo dunia yao ndio wataletea uislamu izza na utukufu aliyekuwa ni wajinga katika, katika dini yao ili jambo haliwezetani na kwa hakika hali inavyokwenda utaona wazi kwamba swala hili limefili kwa sisi kuacha kujifunza dini yetu na kuithamini dilaongezeka siku hadi siku hali ya kuwa wasomi wa kidunia kwa upande wa waislam wanaongezeka siku hadi wa siku lakini hakuna ambato wanachokifanya ni kwa sababu msingi tulioweka sio msingi wa sawasawa bali ndugu zangu waislam tukirejea ndani ya qurani hadhihi rifaa huku kunyanyuliwa huku kwa sababu ya ilmu ya kisheria si usidhani kwamba ni visa vya paukwa pakawa bali hayo yalitokea hapo ulimwenguni allah subhanahu wataala ameelezea kasas visa mbalimbali ndani ya quran vya watu waliotangulia kwamba wapo ambao walipata utukufu na izza katika dunia yao kwa sababu ya elmu za kisheria walizokuwa nazo kwa maana maneno haya tayari yana mifano ناني قراني كوتو وخير لو بيتو كونيما وليكون علم زاشريا الله سبحانه وتعالى اليونانيوها بوني موني قبل الاخره مفانو مزور كسورة البقرة الله سبحانه وتعالى علي قصة القصة وفلم واكي نبي الله سبحانه وتعالى اليوم هو بين وتوينج بني اسرائيل اكم فايا طالوت كون اليوم فلمي. امايا تسمى مش شريه باد يا نبي. نهي طالوت. قال سيكو سيفايا علم ننوفو. نعلم اليوكو ونايو كونوا يسمى المفسرون نعلم يا التوراه. نعلم يا كفايا مشريه يا توراتك قال الله سبحانه وتعالى وقال لهم نبيهم ان الله قد بعث لكم طالوت ملكا قالوا أن يكون له الملك علينا ونحن أحق بالملك منه ولم يؤت سعة من المال قال إن الله اصطفاه عليكم وزاده بسطة في العلم والجسم والله يؤتي ملكه من يشاء والله واسع عليم الله سبحانه وتعالى سيما وقال لهم نبيهم ناك سيما واو نبي واو قال لي موسى عليه السلام إن الله قد بعث لكم طالوت ملكا، هيك الله سبحانه وتعالى أممتوما كونونيني طالوت أو اليونفلمي. أمري الله سبحانه وتعالى ونا بيوا إسرائيل وما لي وطالوت أو ينفلم جوينو قالوا أنى يكون له الملك علينا ونحن أحق بالملك منه. وكاسيمة والي، في بي أو نو فالمي يو يو تو سيسي، وكا تي سيسي، فالمي زايد يقول لك وياي، وكا نبي وقوم أنو هايا مازون، قال إن الله اصطفاه عليكم، أكاوان بيها كيكا، الله سبحانه وتعالى، أمم شاغواييي، أو نديو يو يو يو يو، وزاده بسطة في العلم والجسم. نعم، الله <سؤال> سبحانه وتعالى أكم أكم زيدي شيء ويزو، أو بانا والله يؤتي ملكه من يشاء، الله سبحانه وتعالى هم بوف مواكيا متكاي، والله واسع عليم، الله سبحانه وتعالى نمبانا ورحمة زاكية نم يوزي، نبوزون إيمان قصة هيكي لان قرآن، شاكو تولي وطالوت، لسيادة الملأ من بني إسرائيل، kuongoza taifa la baniisrail allah subhanahu wataala alimchagua talut kwa sababu ya ilmu waliyokuwa nayo na umadhubuti katika ilmu ile akawa ndio mfalme na kiongozi wao pamojanama wa kuna baadhi ya watu walitilia mashaka kwamba wao ndi wana haki zaidi ya kubwanawakubwa kwa sababu ya mali zao kwa sababu wameyazungumza wa wa m- hahaya katm- urn aamyanukuu walamuta saa inma huyu at vipi awe ni mfalme juu yetu na haja katika mali haja kunjuliwa upana wa rizi lakini allah subhanahu wataala amemchagua hotaalut kwa sababu yee taalut kapewa ziada ya ilmu na nguvu ina maana ye anastahiki zaidi kuwa ndio juu kuliko nyinyi huu ni ushahidi wa wazi kwamba allah subhanahu wataala kawanyanyua wa watu hapo ni mwinguni وعلم زكشريه قبل يكو آخرة باني هاي يا الله سبحانه وتعالى يكوم زمزية طالوت قد كسرت البقرة يا وانقوفو نما من يا الله سبحانه وتعالى قد كسرت المائدة اكي وزمزية الرباني يود واني وتاوى وليزي داني قرآني ها وناو ولي فيه اتكوف ناو بني ارضي كسباب يا علم والزكو نازو علم زكو يفاذي كتاب ولي كون هو وديني الله سبحانه وتعالى اكواب اتوالا اتكوف الله نسيما انا انزلنا التوراة فيها هدى ونور يحكم بها النبيون الذين اسلموا للذين هادوا والربانيون والأحبار بما استحفظوا من كتاب الله وكانوا عليه شهداء الله سبحانه وتعالى أنا وإليزيها الربانيون ولوتاوا من بني إسرائيل أكسيما إنا أنزلنا التوراة فيها هدى ونور هاي كسيسي تميترمش توراة كتاب توراة نانيا هي توراتي كنا مونغوزو نكون نورو يحكم بها النبيون الذين أسلموا للذين هادوا ونحكم بهي توراة ما نبي ولي وليوني كي شرية الله سبحانه وتعالى ونحكم ولي ولي يهودي ومعنى من نبي الله سبحانه وتعالى ونحكم توراة وكي يهودي والربانيون والأحبار dik wale watawa wanafanya kazi hii ya kuhukumu kuhuuu kwa kwatara uwahukumu mayahudi walahbaru na wale wanaazuoni wa kiyahudi wanafanya kazi hii ya manabii ya kuhukumu baina ya watu kwa taurat bima bimastufidhu min kitabilah kwa yale waliohifadhishwa katika hukmu mbalimbali ziitokanazo na kitabu cha allah wakanu lhi sua a mashahidi wa allah subhanahu wataala juu ya mafundisho yake ndugu zangu katika iman watazame hawa arrabbaniyun allah subhanahu wa taala ka amewapa kazi ya kuwahukumu mayahudi baada ya kuifanya kazi hiyo manabii kisha wakaifanya wao kwa nini bima bimastuffidhu min kitabillah kwa ilmu walizokuwa nazo za kitabu cha allah ilmu za kisheria ilmu ya dini ikawapa hawa ukubwa na uongozi wakaongoza wengine na inafahamika utundo waliokuwa nao banu israil na ujuzi mbalimbali mbali wa mambo ya kidunia na ukorofi wao lakini allah subhanahu wa taala aliwatawalishia wasomi wa dini ndiwo wa wasimamia na waongozi na hawa rabbaniyun kama wanavyozungumzwa na qurani kunu rabbaniyin قال ابن عباس حلماء فقهاء الربانيون كما نكويني نواتو ني نوات نواتو فقهه وقيل الرباني هو الذي يربي الناس بصغار العلم قبل كباره نقول أنا وليا واتو كو علم أنا وفاميش واتو علم دوغو دوغو قبل يكو مسألة يالي مكوبو كما أنا نمونا وشووني ملزي مواليم ونكوبي وكوليا. هاو الربانيون كو علمو زكتاب الكتاب ونازو نيوالي بيو تاوالا بلي الله سبحانه وتعالى عم يفنوها وسيفواها موانا وليكواجي داني سورة آل عمران. أموالي زي فيزور رسالة الربانيون أكي ما كان لبشر أن يوتي الله الكتاب والحكم والنبوة ثم يقول للناس كونوا عبادا لي من دون الله ولكن كونوا ربانيين بما كنتم تعلمون الكتاب وبما كنتم تدرسون. هؤلاء الربانيون. الله سبحانه وتعالى انا ولكن كونوا ربانيين لكن كوني وصومي وليزي ونوشوني وليزي بما كنتم تعلمون الكتاب كوفيلا من فوقوع mkifundisha kitabu wa wima kuntum tadrusun na mlivyokuwa mkisoma hawa ni wasomi wa dini miaka hiyo allah subhanahu taala anawaelezea na amewapa utukufu na izza ya hali ya juu ndugu zangu katika imani hii mifano ya qurani iliyo wazi kabisa yaonyesha kwamba al izzatu lhaqiqiya fi lilmi sharia utukufu wa kweli wapatikana katika ilmu ya kisheria kwa mujibu wa quran الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله وعلى آله وصحابته أجمعين وبعد بعد يكون هيا يلي يتمولي كسيموا نا أشهد من بالي كتقناني كتابة الله ukionyesha kwamba izza ilipatikana ulimwenguni kwa wasomi wa dini kabla yako akhira kadhalika sunna ya mtume sala llahu alhi wa alihi nayo imeashiria hilo na imeeleza kwa uwazi kabisa kwamba katika elmu ya dini kuna izza na kuna utukufu wako ambao walionekana madhalili mbele za watu kwa sababu mbali mbali lakini walinyanyuliwa na wakaonekanana wanaiza kwa sababu ya elmu za kisheria bali wakatawalishwa kutawalia watu kwa sababu ya elmu za dini walizokuwa nazo tofauti na mtazamo wa watu wa waleo wakitazama elimu ya kisheria watu wa leo wanatazama elimu ya dini ni elimu ya njaa elimu ya ufakiri ikiwa nahitajia maisha mabaya wewe na kuharibikiwa na mambo basi kasome dini ndivyo walivyo waislamu wengi katika zama za leo na sisi twapata mitihani mingi sana kwa wanafunzi wetu ambao wa tutawasomesha watu wanapewa maudhi na wazazi wao au walezi waislamu kwa sababu ya wao wanasoma dini maneno mabaya mtu tezakasema tu kumwambia kijana kijanawake anenda kasome hiyo dini ujekuwa msukuma migogoteni na makaupa haya kwa maana mwisho wa usomaji wako wa dini ni ufakiri na udhalili uzali, lakini iza utukufu heshma vyeo mali kushiba kufanikiwa ni kusoma dunia dini nja kuna waislamu wana fikra hizi na kuna ambao wameghafulika mno yafikia mahali wanatamka wazi wengi hawatamki lakini matendo yao yanatafsiri maneno haya kwa maana tumeifikisha elimu ya dini hapa ni, ni elimu ambayo ukielekea kuisoma basi utaaribikiwa ndio maana tasema ni lazima sisi tusafishe fikra zetu kwenye hili tufahamu kwamba vyo vyote tutakavyofanya tujikite katika ulimwengu huu kwa taaluma mbalimbali mbali za kilimwengu katika hali ya kushindana na maadui zetu na kupambana nao lakini wakati huo huo tukaitupa elimu ya dini yetu na kuitharau hatuwezi kuwashinda maadui kwa hawa kwani kihistoria maadui wa kiislamu hawakushindwa kwa dunia maadui wa kiislamu walishindwa na talimu ya wahi mafundisho ya allah subhanahu wa taala ndio yalishinda wale watu ambao waliyekamata mafundisho hayo kweli wakawashinda waka wataalamu wa dunia mafahamu nyinyi historia ya uislam masabu wa mtume mtumi alahsalam baada ya kufa yeye wametoa vikosi vimekena mpaka nchi za ulaya kwa hao wataalamu wenu kupeleka uislam kupambana na miji ikafunguliwa na miji mbali mbali ambayo kwa wakati huo ilikuwa inafahamika ndio miji iko mbele katika masala ya maendeleo na miji ya rum wafalme wa roma fursi kwa wakati ule lakini waliingia askari wa mtume sal llahu alaihi wasallam walioshibishwa ilmu ya wahi na wakaiikia katika matendo yao wakawaangusha wale ambao walikuwa wanasifika kwa dunia kwa hivyo tukisema sisi tujipambe na uwezo mkubwa wa kidunia a itakuwa ndiyo fimbo ya kuwachapia maadui zetu hapo hapo tukaidhalilisha elimu ya sheria na kuitupa hatuwezi kufanikiwa nawaambia ndugu zangu ni lazima tusafishe fikra hizi chafu kwa waislam alizza fi lislam utukufu wa kweli uko ndani ya uislamu utukufu wa uhakika uko ndani ya uislamu na elmu ya kisheria ndiyo elmu ambayo ina fadla kubwa kuliko zingine bali ilmu elmu zinginebalid ili elimu ya dharura kwa maana mtu kuufahamu uislamu wake kwa dalili kumjua allah kwa dalili sifa zake majina yake ana haki gani kwetu nasi gani kwake kumjua mtume salah al wsaa na mfano wa haya hizi ni ilmu za wajibu ni faradhi za kichwa ni lazima kila wislamu afahamu wa hili wajib wa waintaraka dhalik yaam na akiacha kufanya hivyo madhambi hakuna masala ya hauna hapa katika kufahamu uislau wako kwa dalili ukafahamu wajibat walmustahabbat mambo ya wajibu ni yapi mambo ya sunna ni yapi ibada ni ipi mtume nani allaan ana zipi kujua kusoma quran kujua maana ya quran haya haya mambo mambo hayana udhuru hayana mimi ni hapo. Mambo haya ni maamuma wajibu kuyafahamu sasa wa waislamu wangapi ni kundi kubwa kubwakiasigal la waislamu ambao hawayafahamu haya lakini wako mbele mbele kujifunza dunia yao na kufundisha waliokuwa chini yao dunia yao hawana habari na dini tawaambia nugu zangu katika imani mfahamu kuanzia leo kwamba allah subhanahu wataala anawanyanyiwa wenye elmu ya kisheria msitegemee kunyanyuliwa ikiwa mmeitupa elmu ya kisheria تزامن فنمزوري في صحيح مسلم، داني صحيح مسلم عن عامر بن واثله انا سموليا بن اموي كيتو عامر بن واثله قال ان نافع ابن عبد الحارث كما نافع ابن عبد الحارث لقي عمر رضي الله عنه بعصفان نافع ابن عبد الحارث ألكوتانا نخليفه وإسلام عمر بن الخطاب رضي الله عنه قد مجي وعصفان وكان عمر يستعمله على مكة نعمر بن الخطاب رضي الله عنه أليكو من فنه ينافع أم امتوليش كما ذبانة كتك ومكة أليكو أم امتوالة كتك ومكة لكن غفلة وطوالة لا مجي وعصفان faal radillah anhu umari akasema akimwambia huyu bwana man istamaltahu ala ahli lwadi nani umemuwacha wewe kama kiongozi kwa watu wa bondeni kwa maana nakusudia wa watu wa makka umemuwacha nani baada yako wewe qala ibnu abza yu bwana akamjibu uma akamwambia nimemuwacha bwana mmoja akiitwa ibnu abza Kala, waman ibnu abza nani huyo ibnu abza qala maula min mawalina akawaambia ni mtumwa ni miongoni mwa watumwa katika watumwa wetu alikuwa mtumwa kisha kachwa huru ni mtumwa huyo katika watumwa wetu qala fastakhlafta alaihim maula umar amwambia huyu bwana ukawatawalishia watu wa wamaka mtumwa يوم مواتي فقال مهلا يا أمير المؤمنين كتاب ابو سبير يا أمير المؤمنين إنه عالم لكتاب الله إنه قارئ لكتاب الله هي ابزا أبزه يمتم وهو نمس من ظلمنا وكتاب الله وعالم بالفرائض ننم تلام ونيم يا tazama wasifu anaotoa nafii mbele ya umar binkhatab sio nyewe mkiulizwa hapa kwa nini umempa uongozi huyu mtazungumza maneno ya ajabu na waislamu wengine huyu mchumi wajua huyu ni mwana geolojia. huyu amwambia huyu bwana ni msomi mzuri wa kitabu cha allah msomi wa qurani na ni mtaalamu wa elmu ya mirathi na hii ni elimu ya fiki ya kiislam fa Fakala... رضي الله تعالى عنه أما والله إن نبيكم صلى الله عليه وسلم قال إيه eh, أما قولي نما نيا يا سوا نما محمد صلى الله عليه وسلم وقسمة إن الله يرفع بهذا العلم أقواما ويضع به آخرين أي قال الله سبحانه وتعالى أنا ونجوا واتقوا المهي ديني نانا وشوشا شو وينجيني المهي هو نمفان ووازي ndani ya swahihi muslim vile walivyokuwa asalafu saleh na mtazamo wao mtazame nafi ibn abdul harith aliona kwamba huyu ndi mwenye haki ya kutawalishwa hapa kwa sababu ni msomi wa dini na alipoulizwa na umar akamkinaisha kwamba huyu ni msomi wa dini na kweli umar akafahamu kwamba uongozi umewekwa panapotakiwa هاصو نيونا حاكي يا كووم سمو ديني كو سبابو يا كو كيوموزي و هو اسلام و كووم تمي علي سلام بشاره و تو تنولي و كو سبابو يا علم و زوكوانا زاديني نو انجيني و تابو ابو كوسا تشيني و سبابو ايها المسلمون عباد الله نو زامو اسلام و الله قال النبي صلى الله عليه وسلم في حديث معاويه في الصحيحين من يريد الله به خيرا يفقهه في الدين yule ambaye allah subhanahu wa ta'ala anamtakia kheri na kheri na enea kheri zote unazijua wewe basi allah umpa fikhi ilmu ya dini twasema ni lazima tugeuze fikra zetu turejee nusus za qurani na sunna zinavotazama elimu ya kisheria ni lazima waislamu wabadilike ikiwa wanahitajia maendeleo basi labud lazima waislamu wajitahidi katika kujifunza elmu za kisheria wa yarifu lahu wa liahlihi fadla na wafahamu ubora wa elimu hii ya kisheria kadhalika wawape heshma stahiki wale wenye elmu ya kisheria ulama lazima waheshimiwe kwa sababu wao wameeba dini lakini maskitiko yetu makubwa ni kwamba ufahamu huu uko wapi kwa waislamu wa leo ufahamu huu unaozungumzwa na qurani na sunna juu ya elimu ya dini uko wapi kwa waislamu wengi wa leo utawaona waislamu wengi wa leo wa kishiriki maneno yao au vitendo vyao kuitweza na kuidhalilisha elimu ya kisheria katu hawakubali gharama kugharamika kwa ajili ya elimu ya kisheria siyee mwenyewe wala familia yake hakubali mtu haliko tayari kulipa elfu has0i uashilia mbali sijakuambia laki tatu milioni moja mbili kwa ajili ya dini watu hawako tayari kutoa elfu hs kwa ajili ya kumsomesha mwanawe dini kwa mwaka hiyo nakwambia watu hawako tayari lakini wako tayari kutoa malaki kutoa pesa nyingi ajili ya elimu za kidunia na mnaona juhudi zinafanyika na mnaona mashule yanavyojengwa na watu wanaopeleka watoto bila ya kujali swale so lao la msingi ni shule nzuri nam linafaulisha ndio basi mtu atatoa pesa yoyote na kuna watapeli kwenye la uislamu pia wapo hawa nao wahitajia na saha wale ambao wana watapeli waislam kwa kuwaambia kwamba shule walizozifungua za islamic kwamba watoto wataosoma hapo watatoka mashekhe na mainjinia yaani hapa mtampata shekh na injinia twasema hatujawaona mashekhe sisi tangu wameanza juhudi hizi kwenye levu ya nasari mpaka leo hii wana vyuo vya ufundi na taaluma nyingine isiyokuwa ya ufundi hatujawaona awamashee isipokuwa tunawaona mainjinia waovu madaktari wasiotaka dini wanajiolojia wapumbavu wasiotaka uislamu ndio tawaona wanawatoa tatizo ilikowap hiyo dini haipo katika silabaki zao ni maneno ya kibiashara ndio maana mtoto anaingia school anakwenda nassarshl school mpaka anamaliza na kuingia katika levo nyingine anamaliza pale mambo, mambo Kad islam, al al mi Womash ya msingi ya uislamu hajui mambo ya msingi katika dini ya kiislamu hajui almabadi al asasia misingi mihimili ya uislamu hajui mfungulie msahafu mwambie soma qurani wallahi hawajui kusoma qurani wanafunzi wetu wa maskuli hawaislamik mulize maswali ya touhid muulize ata adhkar dua muhimu ambazo ni silah ka mwislamu hajui mzungumzishe angalau kiarabu ambayo ndio lugha wasila ndio njia daraja pekee la kufahamu uislam badallahi subhanahu wa taala mzungumzishe hichi kiarabu koko kama anajua hawajui zaidi ya maneno manne matano aliohifadhisha timsahun huyo ni ni mamba Da jaji ni djajhuyu nikukumtetea ndio hamwezi kuelewana hebu kamlki hivi kwenye kwenye kiingereza hebu mguse kijana huyo kwenye lugha ya kiingereza baadhi ya shule mpaka kifaransa hivi sasa anamwage ile kiingereza kile cha kimarekani kikali kabisa kwa sababu walimu wake si wa tanzania afundishwa na wakenya wa uganda watuawatu wakaza watu wa mtaalamu mzuri alafu atudanganya hapo mtapata shehe na injinia si kueli maneno haya nyinyi hizi ni lugha za biashara sasa hawa ndio ambao pia wamechangia kuwa haribia malengo waislam kwa muda mrefu mtu anamtoa kijana wake akidhani kwamba kule atapata elimu ya dini na atajua dunia yake lakini kinyume chake hinlugha kibiashara uhalisia haupu twasema lazima tubadilike waislam tuisome dini yetu tufundishe watu wetu uislamu wake zetu mama zetu dada zetu jamaa zetu na sisi wenyewe tusome dini yetu tena tuheshimu elimu ya dini na tusikubali mtu kudhalilisha elimu yetu ya kisheria usikubali haya maneno hata hivyo vile vilevile waleo watoto wao katika hilo kuheshimu elimu ya kisheria mimi nazungumza mara kwa mara kwa jinsi tulivyochoka uislamu wetu hata vizazi vyetu pia vinarithi hali hii ya kuto kuutaka uislam kutoka kwetu sisi wazazi na nyie walezi kwa sababu vile anavyolelewa mtoto wa kiislamu nyumbani kwao hawezi kukuwa akaipenda elimu ya kisheria haiwezekani manake mtoto anatazama na anajifunza anaathirika kisaikolojia kwa mafunzo na malezi ambayo unampa mtoto anakuona kuanzia ameanza nasar siku za skuli unavyokuwa makini siku za mashuleni kuanzia mdogo kabisa yuko nasar baada lfajiri hulali wewe mpaka usimamie watoto wameogeshwa wamepewa chai nguo zimepigwa pasi viatu vina, vina rangi nzuri safi Eh, wataarifi pale ukisimamia mkee wafanya kazi huku nakule heka, heka watu asubuile baada ya pale kama una usafiri wako ni pikipiki piki, ni nibaskeli ni gari wachukua wanao katika usafiri mpaka kwenye geti ya shule wasimamisha wanga shule au kama kuna basi school ema eh, magari ya shule yale yanampitia unalipa unalipa kila mwezi ada ya magari yale wanakuja nyumbani wamchukua na pesa ya matumizi hapa na pale ya barafu ya hichi ya hichi anapewa mtoto skuli mtoto anaona mzazi anavyoha na anavyopenda mwanaye kwenda kule na anavyoandaliwa na mkali mtu watuwako nyumbani mtoto na mtotoa bila sababu ya msingi watoto hao hao wenye kufanyiwa haya ya heri wakenda wakenda skuli huko watazame wanapokuja katika madrasa zetu hii za dini miskitini tazama hali waliokuwa nayo wengi hawaji kwanza wengi hawasomi kabisa na lau wakisoma basi ni wakati wako darasa la kwanza la pili la tatu kuanzia la tano kwenda mbele huweza ukamwona madarasa kwanza pili hapatilizwi kabisa hafuatiliwi ameendaje amevaa nini kanywa chai huyu karudi saa ngapi kasoma nini hakuna kufuatiliwa bali wanakuja watoto na hali mbaya katika madaris hivi wadhani mtoto huyu anaanavokuona navyomfanya katika elimu ya shule na unavyomfanya katika elimu ya madrasa ataheshimu elimu gani maasa aesatai kipaumbele kwenye nafsi elimu ipi ndio maana watoto wetu wanaku, wakorofi, hawataki dini na huna umemlea lini kwenye dini umemlea kwenye nasema wawakorofi na katika imani lazima tugeuke turudie uislamu wetu tushikamane na elmu ya sheria elma wa amala elimu tusome na tufanyie kazi na hili tulifanya ndiyo kauli mbiu kwenye familia zetu lazima nyumba yako iwe ni nyumba ya elmu mwenyewe ni mtu wa walmu tukifanya hivi kisha tukafanya hayo ambayo ndio mnayazungumza ya mwanzoni ya kutafuta huo uinjinia na mengineyo allah atatunusuru lakini na unjnia wenu huo na taaluahiyo za kidunia إسلام إن وتعالى أسباب أقول قولي هذا وبالله التوفيق أقم الصلاة