الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوانا إلا على الظالمين والصلاة والسلام على سيدنا ونبينا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد بعد أكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma mtume wetu muhammad salllahu alayhi wasallam tunamshukuru allah subhanahu wataala ambaye katuwezesha kuamka asubuhi hii na kutekeleza ibada tukufu ya swala tunamwomba mwenyezimngu subhanahu wataala atujalie kuwa ni miongoni mwa wale ambao waliopokelewa na kukubaliwa swala zao na tunamwomba allah tabaraka wataala atujalie kuwa ni miongoni mwa watu wa peponi sisi na wazazi wetu na familia zetu kwa ujumla ndugu zangu katika imane leo kama uh, imamu alivyotangaza kwamba tutakuwa na muhadhara muhadhara utakaokuwa ukizungumzia ubora uh, wa siku kumi za dhilhija siku kumi ambazo tayari tumeshazianza tangu jana tukiwa leo tuna tarehe mbili tukiwa leo ni tarehe mbili kwa hiyo tukaona kwamba sio vyema zikapita hizi siku kumi na ubora wake na utukufu wake na nafasi yake na cheo chake katika uislamu halafu tusizungumzie kabla hazijaisha itakuwa sio uungwana kwa hiyo heri ndugu zangu ni bora kwamba tuweke mhadhara wakina mama na wakina baba na vijana wale ambao watakaokuwa na uwezo wa kuhudhuria inshallah tuweze kuzungumza kwa pamoja Aa, watu ambao watakaokuwa na maswali ya kuuliza ili kujipatia ilmu na ufahamu na utekelezaji wa ibada uliokuwa mzuri katika masiku haya sio masiku ya kawaida na mtume alaihi salatu wassalam ameyaita masiku haya kuwa ni min afdali ayami duniya kwamba ni masiku bora ya duniani kwa hiyo ndani yake kuna ibada ambazo laiti muislamu akizifanya hizo ibada ibada moja au matendo moja jema katika masiku haya ni bora kulikoni mtu kuchukua panga na mshahare na bunduki na mabomu akaenda kupigana jihadi masahaba wakamuuliza mtume sallahlh wasalam kweli mpaka mpaka jihadi siyo bora kulikoni ibada njema ndani ya masiku haya masahaba taala tanhu waliona ajabu sana kwamba mtu akifanya ibada njema tu katika haya masiku analipwa thawabu zaidi ya mtu aliyekwenda kupigana jihadi mtume salalwsala wa akawambia walaljihadu fi sabilillah mpaka kwenda kupigana jihadi isipokuwa jihadi ambayo mtu amekwenda alafu akapigana baada ya kupigana hakurudi ile jina lake yaani akafa na mali zake zikapia huko basi hakurudi tena basi mtu huyu jihadi yake ni bora kulikoni ibada njema ya ndani ya masiku haya tuliyokuwa nayo sasa kwa hiyo waislamu ni fursa kwa kweli nzuri ya kujifunza na kujiongezea maarifa kila mwenye nafasi aweze kuipanga nafasi yake na kuitumia vilivyo kuja kusikiliza na kujumuika kwa pamoja ili tuweze kufikia katika lengo ambayo tunalokusudia kuifikia katika msikiti wetu huu na waislamu wanaotuzunguka na sehemu zingine kupata maarifa katika uislamu na kumwabudu mwenyezi mungu kwa ilmu tunakusudia kwamba kila mwislamu katika kijiji hiki katika mji huu katika sehemu hii na sehemu zingine kwamba awezi kupata maarifa amwabudu mungu akiwa na ilmu yaani awe na maarifa na ibada yake kwa sababu ndugu zangu katika imani watu walipokimbia misikiti wakakimbia madarasa wakakimbia mihadhara wakawa ni wavivu wa kusikiliza maneno ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kulipatikana madhara mengi sana na maovu mengi ikawa kwamba mtu anafanya haramu wala hajui kama anafanya haramu waislamu imefikia kipindi kwamba watu kwa ujinga waliokuwa nao wa kuto kuijua dini na kutok kufatilia mambo yanayoihusu dini basi masala ya haramu mambo ya haramu wao yamekuwa ni kama vile ni halali na huu ni msiba mkubwa na ndiyo chanzo ambacho kilichotusababishia sisi tuweze kuwa na imani dhaifi uwezi ukamwabudu mungu kwa ujinga kisha ukawa kwamba wewe ibada yako ina athari katika nafsi yako haiwezekani kwa sababu utakuwa unakosea sana katika ibada utakuwa una makosa mengi katika ibada tena hautakuwa unajua kwamba kwa, kwa, kwa nini mimi nina swali kwa nini mimi ninafunga kwa nini ninafanya kadhaa wa wakadha kwa nini ninafanya hivi bali ndugu zangu katika imani kwa kutokuwa na ilmu ya dini utajikuta kwamba kuna vitu ambavyo utavipa kipaombele katika maisha yako wala havina umuhimu wwote bali vitakuwa ni sababu ya wewe kuingia mbotoni ndio maana ndugu zangu katika imani swala la ilmu likawa lina nafasi kubwa katika maisha ya mtu kwamba elimu ndio inayomfanya mtu awe hai na elimu ndio inayomfanya mtu aonekane amekufa hata kama anatembea aridhini tunamuona akaenda anakuwa ni jifa mzoga unaotembea kwa nini kwa sababu hajui maskini ya mungu kwamba lipi rifi mwenyezimngu kaliamrisha na lipi mwenyezi mungu kalikataza ndio maana ukaona kwamba mtu kila kinachopita mbele yake ya. ni yake inna lillahi wai i ni msiba ndugu zangu katika atiani msiba mkubwa ikawa kwamba mtu yuko katika dunia hajui kwamba mwenyezi mungu anamtaka awe vipi na hawezi mpaka ajifunze sasa ndio sisi hawa hawa ambao darasa kama hizi zikiwekwa mihadhara ikisikika kwamba kuna kuna shekhe fulani kaja inatoa mhadhara au sehemu nyingine watu wakawa wanakimbia ya kwenda kumsikiliza na kuchukua peni na karatasi wakaandika yale yanayozungumzwa wanakwenda kwenye maskani wanakwenda kuangalia makumbi ya mipira wanakwenda kujumuika pengine mambo ambayo ala hayana maana na bali mbaya zaidi kwamba yanazidi kwa alidimiza katika moto kikaa kwenye kijiwe ukaa unamsema mtu mnazungumza storia ya mtu alikuwa hivi alikuwa hivi ndugu zangu haya yote ni katika sababu za kuingia motoni mnakula nyama ya mtu akiwa, akiwa amekufa mwamtengenezea mazingira ya kuingia peponi ili hali yeye wala hajijui siku ya kiama aenda kupewa matendo mengi ambayo mlimsema mkamzungumza kwenye vijie baadala ya kwamba ule muda huhutumii katika kufanya kwa, kwa kuna watu wanatembea ndugu zangu a wana thawabu nyingi ambazo wao hawakutenda hata hizo thawabu wana thawabu nyingi wala wao hizo ibada za hizo thawabu hawakuzifanya wamefanyiwa na watu wengine ukawa wewe unaamka alfajiri ukaja kama hivi msikitini kisha sawabu zako zote zikaenda kwa mtu ambaye amelala saizi hakuna msiba hakuna khasara kama hi kwaiyo kuna watu wanakataa kwenda kusikiliza a wanakataa au wanaona nafsi ni nzito kutoa mguu nyumbani kwake akaenda angalau moja tu asikilize maneno ya mwenyezmgu subhanawataala lakini yuko tayari akae kwenye umbea masaa matatu masaa mann masaa mta sio kwenye umbea yuko tayari kukesha kwenye disko mpaka asubuhi angalieni jinsi gani jana disko zilivyokesha mpaka asubuhi umekaa ndani ya nyumba yako umefunga mpaka milango lakini dawa lile diso kama linapigwa kwenye yako wale watu mpaka asubuhi wamepata madhambi mangapi ya kuwakera waislamu na kuwasikilizisha waislamu vitu vya vyaharam na kuwapigia kunyo na kuwanyia usingizi wamepata madhambi mangapi na pengine vinara vya kukodisha madisko hayo na miziki hiyo zimetokwa kwa wislam watu wakakusanya michango yao elu lakimoja laki moja kwa ajili ya kuleta nyimbo na bendera za sheitani zikawakera watu wakashindwa kulai leo hii watu wanaougua prese wanaosumbuliwa na magonjwa ya moyo wa ambao wana matatizo ya kuhitaji kusikiliza vitu kama hivyo wameathirika wame wangapi huku kange huku kasera lakini liko lile disko kama limefungua spika hapo uwanjani ukienda huku utalisikia disko linakuja ukienda huku utasikia kuna disko lingine ukienda kule utasikia kuna disko lingine hawa wote ndugu zangu ni watu wamekusanywa pengine unapita hata zaidi ya mia ta wamekaa wanajitengenezea moto wanakusanya madhambi wanawake waliokoa uchi wangine makahaba wangine mashoga wangine wazinifu wote wamekusanyika ndugu zangu wamefanya zinaa kwa sababu yako wewe uliyechanga hizo pesa disko likaletu wee unafikiri una mzigo wa kiasi gani kiasigani sikaiya mtu amekaa kwanzia saa kuin mbil jioni mpaka saa moja asubuhi amekesha masaa yote hayo anamwasi allah tabaraka wataala hebu tujiulize huyu kama angekuwa na ilmu ya dini akajua kwamba mziki ni haramu akajua madhara yanayosababishwa na mziki ikiwemo kupoteza muda kuwakera watu kuwaudhi watu hakuna kitu kibaya ndugu zangu kama wewe jirani kumuudhi jirani yako vyo vyote atakavyokuwa hata kama atakuwa singasinga au atakuwa ni mshirikina au atakuwa sio mwislamu a kumkera mwislamu ni dhambi kubwa kumkera jirani yako ni dhambi kubwa wale wamewakera watu wangapi kuna watoto hawajapata usingizi wana haki ya kulala wapumzike kuna wazee wana maradhi ya moyo kitu kama kile kikipigwa wanasikia vibaya sasa haya yote ndugu zangu ni matunda ya mtu kutok kujua dini laiti kama mtu angejua dini yake thamani yake na uchache wa siku zake za kuishi katika dunia hawezi kufanya vitu vya kijinga kama hivi mtu hawezi akasikiliza kitu ambacho mwanzo wa kukisikiliza mpaka mwisho wakukusikiliza ni maswira makubwa madhambi makubwa vitu vinahamasisha watu wazini hizi ndugu zangu ndio sauti za shaitani alizozisema kwamba mimi nitawalingania watu kwa sauti zangu sauti za shaitani ni nini sauti za shaitani ni gita mangoma yale maogani yale ikaa zile za mziki mpaka maneno machafu yanayolingania watu kufanya zina zote ni sauti za shaitani ndugu zangu katika imani watu wairudie dini yao wazirudie nafsi zao tunakokwenda ni pabaya ndugu zao mbali na hao ambao waleo, waliokesha kwenye madiskuokakesha kwenye miziki njoni tuangalieni maisha yetu katika majumba yetu tunayo mapungufu makubwa hatuna dini katika majumba yetu kwamkuta mtu anaishi kama vile ni mnyama yeye yeye haja yake tu apate chakula alale vizuri apate maisha bora basi hana kwamba yeye leo na kesho atakuwa hayuko hapa duniani je akifa atakwenda kujibu nini atakwenda kuishi maisha gani na nini mwenyewezimgu kamwagiza hapa duniani ajekufanya twaona kama vile kama vile tumekuja tuwenyewe kwa kutakwa kwa matashi ya wazazi wetu na wakati allah subhanahu wataala ametuumba bila sisi kuchagua bila sisi kupenda allah kwa mapenzi yake akatuweka hapa duniani akatupa majukumu maalum ya kufanya mungu anasema wama khalaktu ljinna wa linsa illa liyabudun sikuumba majini na sikuumba binadamu watu sisi hatukumvwa ila tufanya ibada sasa nenda katika majumba uangalie uozo ulioku utamkuta baba haswali mama haswali watoto hawaswali hiyo nyumba waiona kwamba itakuwaji yao kwamba watu wamezoea kwamba mpaka ili apate usingizi anatakiwa ashindikizwe na kitu ambacho ni kizuri anaweka kwenye jisabufa lake rmb bongo fleva tarabu shindikize, shindikize katika usingizi ili alale vizuri analala kishekani anamka kishekwani waislam tuamke tujue kwamba tunakwenda wapi wallahimu bila hivyo ni hasara kubwa tunakokwenda ni kubaya na chanzo kikubwa ndugu zangu sisi hatuhitaji kusoma ene, hatutaki kusoma lakini wallahi mtu kama amesoma akaijua dini yake akajua nini mwenyezi mwenyezimgu anamtaka afanye yule mwanadamu hawezi kufanya mambo ya kijinga na kupoteza umli wake kiasiki kwaio waislam tujitahidi kujikuza ilmu inapopatikana sehemu inapata nuru sehemu inapata mwamko mpaka na kizazi kinachokuwa kinakuwa ni kizazi chema kwa sababu ya ilmu angalieni masahaba kabla hawajakuwa waislamu na baada ya kuwa ni waislamu wakati wa mtume watu walikuwa wanaabudu masanamu watu wanaabudu masanamu mtu anajitengenezea kijiti hapo kijiti anachukua mti anaukatakata anauweka chumbani kwake kwenye kona anawasha kama niudi na nini anakwenda anasujudu kwenye kile kijimti mfano kama wanavyofanya hawa wahindi wanavyowabudumiji salamu yao juzi mungu kashusha mtihani india ukatokea mtetemeko mtete basi vile vimungumungu vyote vimepasuka pasuka mtu wajifanya weesiwajifanyalile jisalamu ni mungu mbona tetemeko limekuja likapasuka kama huyo mungu siangijitetea mambo ya ajabu kabisa nendeni kwenye maduka hapa hapa tanga mjini hapo kuna baadhi ya maduka ukienda wakuta eti mungu amefunikwa na bosi mungu amefunikwa na boksi alafu kawashiwa udi pembeni alafu kuna kijyani icho mungu, mungu kiko kama vile kiji mwanamke hivi alafu kimewekawekwa marangi hivi wakuta mtu kabisa anakwenda pale anakiabudia ana, ana, ana, ana anafanya shiki dukani alafu anasema ana, ana mungu hapa hapa mjini naendeni kuna baadhi ya maduka ukiingia wakuta kijimungu kiko humu ndani watu wamefikia kipindi mpaka mwenyezimngu subhanahu wataala wanaamini mungu anatoa riski lakini wanakisujudia kile kijisalamu kilichofunikwa na bosbos amaro ukilimwagia maji pia laroa kwa hiyo ndugu zangu katika imani masahaba wakati wa mtume alahi salatu wassalam walikuwa kabla kabla ya uislamu kuja walikuwa naabudia masalamu katika elkaba kulikuwa kuna masanamu mengi kila kabila lina sanamu kila mzee mwheshimiwa na kijisanamu chake sijui nina na kijisanamu chake basi ikifika muda aenda kukipigia magoti kile kijisanamu lakini baada ya uislamu kuja wakajua kwamba masahaba kwamba kila aliyoingia katika uislamu kwamba ni lazima ajifunze uislamu wake huwezi kuwa mwislamu tu kwamba kisa ww ni jina lako aitwa abdallah ni jina lako aitwa fatima waitwa sijui nani hakuna uislamu katika majina bali uki, ukiwa ukiwa na jina baya na ukawa ni mwislamu mzuri ukafanya ibada yaani wewe ni bora kulikoni huyo ambaye ana jina atara mtume aitwa muhammad kumbe ni dhuni mkubwa masahaba waliingia katika uislamu wakajifunza kwanza wakajifunza dini yao wakaijua dini yao wakajua ni kipi kinachotakiwa wakifanye baada ya kuwa ni wislam huwezi kuitwa mwislamu ka na mwagamwaga damu za watu avo zisizokuwa na hatia wachukua mabogu kaenda kujiripua sokoni wenda kumripua nani kule sasa Ebu, ebu, siku ingine ukae mwenyewe wazi hivi huyu anaeua watu huyu akili yake yani kajua kwamba wale watu sokoni ndo nini sasa mwingine anaenda kulipua kwenye shughule ambazo wanafunzi wanasoma wale wanafunzi wana nini sasa ndio wamefanyaje unakuta kwamba huyu huyu ambaye kashika bunduki au kashika silaha au kash ni mjinga dini wala haijui na nwallahiladhim ukimuuliza nguzo za uislamu pengine wala aju kwa hiyo vitu vingine ndugu zangu viko mbali kabisa na uislamu uislamu uko mashariki na huyo mwingine ambaye nai mwislamu na ni mjinga haijui dini yuko magharibi kwa sababu uislamu umekuja kuhifadhi uhifadhi dharuriahams wenyewe wanaia wanasheria wakiislamu wanasema uislamu wa umekuja kulinda dharuriyauhamsi vitu muhimu vitano katika maisha ya mwanadamu kitu cha kwanza hifdhu dini uislamu umekuja wau kwa ajili ya kulinda dini ya mwenyezimungu isimame watu wawe watekelezaji watu wajifunze dini waijue ili waweze kuitekeleza vizuri jambo lingine ndugu zangu hifdhu nafsi nafsi ya mtu istirike ihifadhike na ni haramu kuigusa nafsi ya mtu bila haki islamu akitembea usiku akitembea mchana hiwe ni kawaida yuko katika amani na usalama hakuna mwanadamu wa aina yoyote ambaye anatakiwa aiguse nafsi ya mtu amwage damu yake ni haramu na ndio maana wale majambazi wanaoingia wakavamia wakauwa sheria ya kiislamu wanatakiwa kwanza kabisa wakatoka hapa viungo vyao tofauti kisha wabandikwa kwenye kwenye mti hivi kama msalaba wafie huko watu waone wakaukie pale kama siku mbili hivi iwe ni fundisho na kiboko na komesha ya majambazi sio jambo la kawaida ndugu zangu kisha uislamu umekuja kuhifadhi akili ya mtu usitumie ulevi usitumie bangi usitafune mirungi usitafune kadhaa uislamu umekuja kulingania watu wasi, wasizichafue akili zao kwa sababu unapochafua akili ndio chanzo cha kufanya isiyofaa akili kichafuka ndio chanzo cha kufanya isiyofaa na ndio maana pombe ikawa ndio mama wa madhambi unapokunywa pombe hakuna dhambi nyingine inakuwa kubwa mbele yako unaweza ukamzini mpaka mama yako wangapi tukawaona wakanywa wa, pombe wenyewe waita soda miereka watu wakanywa pombe na nini wakawaingilia watoto zao wakawaingilia mama zao wakawaingilia wengine wakapigana machupa wakachomana visu kwenye vilavu bimana unapokunywa pombe ina maana ndo kikomo cha mwisho cha madhambi hakuna dhambi nyingine itakuwa ni ndogo itakuwa kubwa mbele yako uislamu ukaja ukahifadhi hii akili usiitumie unavyotaka wewe na katika njia za kuitumia akili vizuri na kuiongoza vizuri ni kujifunza dini yako ujue kwamba kipi kinafaa na kipi akifai kisha ndugu zano katika imani uislamu umekuja kuhifadhi kufkuhifadhi uh, hifdhu nasab uh, alird hifdhu lirdi heshima ya mtu isivunjwe mtu ana mke wake awe wake peke yake sijikuwa umeoa kumbe kuna jingine linakuja linamtongoza mke wako linamchukua linafanya zina linafanya kadhaa la irdhi ya mtu hishma ya mtu ilindwe kwa gharama yoyote kaku uislamu umekuja kuhifadhi vitu hivyo leo hii ndugu yangu kama wewe hujasoma haya huyajui utajua kwamba uislamu umekuja kwa lengo gani uislamu na na jambo la mwisho kabisa katika dharuriyatu lhamsa hifdhu lmaal mali za waislamu zisipotee mali ya mtu aliyoitafuta asiitumie katika vitu vya haramu mali ya mtu itumike katika misingi ambayo inamfurahisha mungu na kumridhisha aki twaona mtu akishakuwa na pesa zake kana kwamba kapewa okee okay, na mungu kwamba chafua chafua dunia unavyotaka wewe huyo yo atakuwa ni mtu wa njama huyoo atakuwa ni mtu wa dhulma atakuwa na madili madili ya haramu madili sii vitu gani na mambo mengine mengi tu machafa yote haya ndugu zangu msingi uwote ni kwa sababu ya kuto kujua dini hiyo watu wajifunze uislamu