السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام إن الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان خير الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد mur mdaaha d fi nar wataamaji wetu wa africa tv tupo tena katika kipindi cha sherh ya blu maram utungaji wa alafid ibn hajr alslani aaid shafii na leo biidhnillahi tabaraka wataala tutaingia katika mlango wa udhu katika habari za udhu na hadithi ambayo tupo nayo ni hadithi ya 29 inazungumzia sala zima la mswaki ubora na fadhila za kupiga mswaki tamko la hadithi ni kama ifuatavyo عن ابي هريره رضي الله عنه عن رسول الله صلى الله عليه وسلم انه قال لولا ان اشق على امتي لامرتهم بالسواك مع كل وضوء اخرجه مالك واحمد والنسائي وصححه ابن خزيمه وذكره البخاري تعليقا an abi hurairata ril nhu kutoka kwa abi huraira abdurahman ibnu sakhar sahaba namba moja kwa kupokea hadithi nyingi na wasomi wengi wamethibitisha hivyo dktr mahmudu atahan katika kitabu chake taisiru mustalahi lhadith amewataja wale masahaba sita ambao wamepokea hadithi nyingi huku namba moja akiwa ni abu abuhureira anhu laldin syti katika yake a yakeasyi i ad katika mlango wa marifa aaa amemtaja abu ria wmkhirun mn riwaya aha abu a y b m waliopokea hadithi nyingi wa kwanza ni ab a akifatiwa na apia zin din katika kitabu chake cha pia ee ni alfiat katika mustalah alhadith naye amemtaja abu huraira kama ni namba moja katika kupokea ahadithi za mtume s ws sasa abu huraira amepokea an rasulillahi s wsam anahu qal kutoka kwa mtume mtume amesema laula an ashuka la ummati maa mtume anasema lau si kuogopea uzito kwa uma wangu basi ningewaamrisha kupiga mswaki kila wanapotia udu lau si kuhofia uzito kwa umma wangu nitawaingiza katika uzito mashaka ningewaamrisha kupiga mswaki kila wanapotawadha hii ni hadithi ambayo amepokea imam malik na imam ahmadi na nasai na ibnu khuzaima amesahihisha na imamu bukhari ameitaja taalika kwa hiyo hadithi inaonyesha kwamba kupiga mswaki kulitaka kuwa ni lazima ni amri ni wajibu lakini mtume kwa kutuonea huruma shafakatan bina au alaina akaondoa huo uzito wakupiga msaki huo lazima ukawa umebakia sasa usunna mkubwa sunna muakkada jiddan tukiingia moja kwa moja katika sherehe ya hii hadithi tukiangalia katika vitabu vikubwa vya kusherehesha hadithi katika fathul bari ya alhafidhu ibnu hajari l askalani ukiangalia katika kitabu swaumi babu siwake ratabe waliabisilisaim hiyo uh, hadithi imeletwa mabukhari ameleta kule na ye ameileta katika mlango wa funga kuashiria kwamba maimizo ya mswaki tumeambua tupige mswaki kila tunapotawadha riwaya nyingi tutaona imam muslim kila tunaposwali na hapa hatukuambiwa mtume akuvua isipokuwa mfungaji labda asipige akusema hivyo au mtume akusema isipokuwa swala ya dhuhuri na lasiri hakusema isipokuwa jua likipinduka msipige mswaki kwa maana hiyo hii hadithi ni moja kati ya ushahidi wa kwamba hakuna ukaraha kwa mtu aliyefunga kupiga mswaki muda wowote anaweza akapiga asubuhi mchana au jioni ni jai kwa sababu maimizo ya kupiga mswaki hayaja huyu mfungaji sasa ibn hajari laskalani katika fatu lbar anasema uh, au katika saih bukhari tutakuta maneno qala lbukhariu bada hadha lhadith muhim imam bukhari baada hadithi hii ya mtume laula an ashuqa ala ummati laamartuhum bissiwak ma kuli udhu imam bukhari anasema analeta fikhi sasa tafaquhan walamyakhusa sama min ghairihi mtume hapa hakumchomoa hakumhusisha mfungaji kwamba yeye hausiki na ibada hi ya kupiga mswaki iye amesema wote kwao ni muhimu bado kidogo iwe ni amri iwe ni farad ko imam bukhari tafaquhan minhu wahuka lahu dhalik ametoa kauli ya kwamba kupiga mswaki kwa mfungaji anaruhusiwa na hakuna kusema baada zawari haramu au makuruhu hakuna ushahidi kwa sababu mtume amemiza mswaki kwa wote wa lam yakhusa sama min ghairihi pia katika fatu lbar katika kitabu soumi utakuta maelezo kwamba kana zaidu ibnu khalid yadau siwaka minhu Al- min al- falma ama ila sala istak yani zaid bin khalid ilikuwa anaweka mswaki sikioni kama mwandishi anavyoweka peni sikioni an yani, zaidi bn khalidi mswaki naye akisimama kuswali tu anapiga mswaki anaotoa sikioni anapiga kwahyo mswaki kwake eye ilikuwa ni kama peni kwa mwandishi hakadha fi fathi albari habari zimekuja hivyo ndugu zangu katika iman tukiendelea kuangalia uchambuzi wa hii hadithi laula an ashuka ala ummati la amartuhum bisiwak maa kulli dhu naam mtume anasema lausikuofia uzito kwa umma wangu ningewaamrisha wapige mswaki kila wanapotawadha sasa katika sherehe ya imam muslim sherehe ya sai muslim ya imamu nawawi kule ukiangalia katika kitabu tahara babu siwaki katika hadithi ya 2 5 2 kule tamko limekuja kama ifuatavyo mtume anasema inda kulli lau sikukhofia uzito kwa waislam ningewaamrisha kupiga mswaki kila wanaposwali eriwaya imam bukhari kila wanapotawadha riwaya nyingine nyingineimam muslim kila wanapotaka kuswali laula an ashua la ummati la amartuhum bisiwaki inda kli sala lau sikukhofia uzito kwa umma wangu basi ningewaamrisha kupiga mswaki kila wanapotaka kuswali alimamu nawawi rahimah llahu anasherehesha hiyo hadithi anasema anatoa faida anasema qala jamaatun min alulamai min altawaif makundi mengi ya wanawachuoni wanasema kwamba fihi dalilu ala an lamra lilwujubi wahuwa madhhabu akthar lfuqaha wa jamaatin mn almutkalimin wa ashab lusul kwamba katika hiyo hadithi tunajifunza kwamba amri siku zote inaonyesha ulazima sheria inapoamrisha kitu kile kitu kinakuwa ni lazima kutekelezwa kwa sababu mtume anasema lau sikuhofia uzito ningeawamrisheni kupiga mswake manake angeamrisha ingekuwa ni lazima na kama ingekuwa ni lazima atakayeacha angepata dhambi ndio maana mtume ameacha kuamrisha kwa sababu anajua angeamrisha ingekuwa ni wajib id fihi dalilu l an lmra wa huwa madhhabu akthari akhar wa jamaati min lmutakalimina wasab sul hapo kuna ushahidi wa kwamba amri inaonyesha ulazima na huo ndio msimama wa wasomi wengi wa usulufiqhi na nini na mutakallimin na watu wengine faida nyingine ya hii hadithi yetu laula an ashuka ala ummati au la lmuminin katika sahih muslim uh, imam nawi anasema fihi bayanu ma kana alaihi nabiyu sal l li wasalam min arifqi biummatihi utaona katika hadithi namna ambavyo mtume alivyokuwa ana upole ana huruma kwa umma wake kiasi ambacho ameacha kuamrisha baadhi ya mambo ya ibada kwa kuhofia watakuja kupata madhambi kwa kuacha kutekeleza hiyo amri lakad jaakum rasulun min anfusikum azizun ma anidtum harisun aleikum bilmuminin raufu rahim allah asema amekujieni mtume min amfusikum ametokana na nyinyi wenyewe ni mwanadamu kama nyinyi munamfahamu tokea utoto yani huwa laisa jinnian wala, wala malakan min almalaika almukaramin la inama huwa insanun mithlukum ni mtu kama nyinyi na ipo riwaya min amfasikum amfasi ni katika wabora wenu katika watu ambao ni wabora kwao huyu mtume azizun alaihima anittum ni mazito kwake yale ambayo yanawashughulisheni harisun alaikum anapupa sana kwenu anapupa ya kutakieni kheri kwa waislamu ni raufu rahimu ana upole ana huruma huyu ndio muhammad alaihi salatu wssalam akara bihi alada qabla lasdiqa maadui wamemkubali kwamba ni mkweli mwaminifu kabla hata marafiki ndo maana apo hata abu sufian kabla hata ya kusilimu alivyoulizwa kuhusiana na mtume muhammad alisema kwetu hyu ana nasaba nzuri ni mkweli hakuweza kupinga mafakhiri ya mtume pamoja na kuwa alikuwa hakusilimu katika kipindi hicho twende katika mapumziko mafupi biidhinillah tukirudi tutaendelea na faida na ahkamu toka katika hadithi hiyo jazakumllahu khaira