وتحت من حبيبنا اللهم ارزقنا حوضا ولا تكلنا بعدا واسقنا بيده الشريفة شربة هنيئة لا نصنع بعدها أبدا وأشهد أن لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله وصفيه وخليله إنه أدى الأمانة وبلغ الرسالة ونصح الأمة وجاهد في الله حق جهاده فصلوات الله وسلامه عليه وعلى آله وصحبه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله تعالى وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في الله اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار اعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم انه كان لاياتنا عميدا سارهقه صعودا Haqika yeye amekuwa ni mtizame mwenye inani kwa ayat. Nangi msimpo da jinish ya kuzipanda njia za tatu. Sisi kabisa kufikiwa na ndondo yote ile. Hii lazima atunimamri. Makafiri ambao ni mabodhi wote mimi ni katika juhudi yao kubwa ya kuendelea na ukakiri wa wao wamejitangazia ndio wayakirifu na mm-hmm. kwa hivyo wanaendelea tu kila siku uchao kupingana na madane ya mwenyezi mungu kupingana ambako si kwamba wao wenyewe wa tu wamekataa kufata bali wanafanya juhudi ya dunia nzima ielekee kule ambapo wametaka wao kuelekea wa hum yanhauna anhu wa yanhauna anhu wao wenyewe wameizuilia wamekataa kuiamini hafi hiyo na kuipata na pia wanazuilia na wengine wakiamini na wa wakiifate pia tukiwa tunazungumza zaidi juu ya madha tunayoendelea nayo siku zote na jara tulikuwa tumeingia katika elimu ya ulimwengu na vilivyomo katika ulimwengu katika vyumbe vilivyohaji ambayo elimu hiyo ndiyo elimu ya mwanzo kabisa na ni baba na mama wa elimu zote elimu zote zoda pia zimetokana katika elimu hiyo ya jeograhy na katika fani hiyo ya geography unasehemu wa maalum wataalamu wameiita ecology katika mpango mzima wa ecosystem mwenyezi Mu mungu ameshesema ya kwamba kwa yoyote anayekwenda kinyume na maafizo yake atamlazimisha katika dunia hii kwenda katika njia ya caki atapofika mtu katika mjio watagu na akasajiwa kwa badalisa yanamtinda atafika hati mpaka kukatibisha na kukataa nema ya mwenyezimungu iliyokobwa ya kutunuka tu mwenyewe kwa kuchawanya viube binadamu wao ndiyo waendeshaji wa ulima igohoo wao ndio wenye wa kipawa cha magharifa watatika hadi binadamu kufanya mipango ya kuzuia wasijeke na viumbe hao katika ardhi hii kwa sababu ya kufikishwa katika njia ya sabu kuielekea tukazungumza jana machache sana kuhusu mpango mzima huo wa hiyo ecosystem kwa hakika ni elimu ambayo inamuwezesha mwanadamu kujua mpango wote wa maisha katika mazingara aliyonayo kokote padario ndiyo inayomwezesha kutambua katika sehemu aliyo sasa kunakakolesa nikiasi gani ya binadamu na kusahithajia chakula kiasi gani ili viumbe katukuci kwa usalama na vilevile ardhi iko na wasaagani nakuweza kubeba viumbe hao na kila kwenye mahitajio na pima kabisa kutokana na mpango mzima huu wa hii efo katika mpango huu ni mpango kamili ambao umetimia mwenyezimungu amechauweka hauendi kinyume hata pahala pamoja inda kwa yule msimamizi wa mpango huu ndio anaye uharibu ndio anayekwenda hiyume kwa waumini mpango huu umeanzia kwa allah mwenyezi mungu mwenyezi mungu ndiye aliyeumba jua na ndiye mwenyezi mungu aliyeyumba ngua na kwa vitu viini hivyo viumbe wote wenye akili binadamu wamekubaliana na wamesidisisha hayawezi kupatikana maisha kwa kukosekana jua na ngua katika upinzani makafiri wakajaribu kufanya ngua yao wakajaribu kutengeneza namna fulani ili hiyo ngua wakati wa wowote wanapoitaka wanaitumia jambo hilo limekuwa nguvu kwa sababu si katika jambo ambalo kiyumbe naliweza kuifanya na hata wakijaribu mpango huo wanakuta ina wazuri haiwatekelezi inawaangaliza na pia kwa msaada wa jua binadamu wote wameshidikisha kwamba hayawezi kupatikana maicha mpaka ndiowefu bilo jua wenyezimgu wameshakabiria ameshajaania hio tokea kabu nayakuja huyo binadamu mambo hayo tayari amesarefa alafu baada ya jua jua sio linapika bure tu na wala mvua sio onyesha bure tu ni kwa sababu ya malengo maalum katika ardhi kuna viumbe vingine ambapo hivyo ni oe hiyo ni mimea mimea ikitataka jua ya mvua basi kazi yake ni kutoa mazao kwa ajili ya viumbe wengine ambao wanahitajia mazao hayo nimbango mzima, nimbango mazao titulewa, ni mpango mzima mpango maalum na halafu mazao hayo yakitolewa yanakwenda kwa wale konumas ambao ni wadadi watumizi wa mazao hayo hasa katika konumas wamechanganyika viumbe mbalimbali akiwa binadamu ndiyo kiongozi wa kuendesha ambohayo yeye ndiyo dh wlakad talamna bani adama w amalnahm fi lbhri walbahri warazaknahm min alطayibat wafadalnahm عla kathiri mman halakna taswila ndani ya kitabu inahibitishwa hivo pia kaa walikuiyona wataalami wanaona kwamba binadamu a kiongozi na huku kwenye kitabu mwenyezimngu kwenye wahi ambapo kiwa huya ukweli wao makafiri wameanzia kwenye and sa wamekataa kwenda kwenye allah ndiye ndiyemwandzilisha mambo haya na wamekataa kusiditisha kwamba mwenyezi mungu amepeleka wai na hayawazi kupatikana maisha matumizi yahiyo ekosistem hayawezi kwenda mtaka wai ufanya kazi huyo mwanadamu ambaye kiongozi kwenye ardhi hawezi kufanya mambo yoya mpaka aelekezwe naio aliyemula kwenye wake kuna hakika ya mambo kamba huyu ni kweli kabisa msimamizi huyu kweli kabisa ni kingozi anasema wlkad karamna bani adama na kwa hakika tume mchukuza huyu kiumbe mwanadamu katika anama kuchukuzwa kwake watamalnahum fi lbarri na tunawachukua huku na huku kuwaendeza katika kutekeleza maslahi ya a alimwengu na walimwengu tunawadeza katika safari za baharini la nchikabu pia na tumewapa akili timamu ya kusafiri kuchezea hiyo bahari na kupita kwenye anga na kupita kwenye aridhi kwa watamburi kabisa wahamalnahu fi lbarri wa albahari wafaknahu min altayidat baada ya produsa kufanya kazi yake viumbe wamegawanyika namna kwa namna sinangombe wanakula kitu kimoja ngombe wanaelekea kwenye majani wanyama waporini wanahitajia mahitajioyao nikovibaakwa vinyama vidogo vidogo samaki baharini waliokubwa ni kuwala wadogo wadogo alimradi beiriazwaanakwenda majahani kula mizoga mizoga aliokunauza taatayari wanzakakulaviao vile kila mmoja anaelekea katika mambo ambayo ya yamadaikiara hau zile lake lakini yeye kiongozi huyu warazakanahum tukawaruzuku wanadhamu hawa min atayibati katika namna nduri mnu zakula namnanduri mnu zakula na hata kamawtakuda kwaina didari katka arhi ikiwa ni mpango ule mnye zingo aliyo wega mpango gani otkun anta wa zauduka ljannata huo ndio mpango wenyee ulio ya adah kala utkul anta kawowe na nani maisha yako inakuekea wazau juka na waza mkeo lazima kuwa na mke ilivyokuwa umbile na mwanadamu haliwezi kuishi mpaka kutokana na koshirikiana wawili ondoke kabisa dhana ya kwamba kuoa ni katika kutekeleza tunayomtume tu bali kuoa ni lazima ya kutimiza mpango mwenye zingu, wa mwenyezi mwenyezimungu wa kuu viumbe duniani sikitu ukipenda ukipendi tu hikicho ambacho natagia kitasa tu ukenda ukiizuiria na kua nakolewa matokeo yake utaleta viumbe duniani kwa mpango ambao sio mwenyezi mungu waliyoweka wakija viumbe duniani kwa hivyo hivo pale pale jambo hilo ni wajibu ningia maalum iliyowekwa yakopicho na kila kiule kutokana na tarafibu hiyo kuwa na mke na mume ajulikanaye basi hata wakija kwaidadi gani katika ardhi walimwengu hawa mwenyezimgu tayari amekisha watayarisia makazi yao maitali yao tokea wenyewe hawajafika katika wanti ndipo tulipotoa wa mfano katika garsa iliyopita tukasema kwamba mwende au mchokichoki au nafaka cembe ya muhindi au mtama au mpunga na kadhalika na kadhalika na kadhalika uta- utaona produses as- hao hautoi ende moja mwembe mmoja wala mtokitoti hautoi moja wala mdoriani hautoi doriani moja wala tende ya nafasa ya muhindi haitoi zile zile ambazo zimepandikizwa kwenye ardhi mkulima katupa mbili tu matokeo yake katika muhindi mmoja ajaribu kufanya mtu ya rferement cha kutambula kuzizau atapata ngazi na pengine katika ule mhindi mmoja wenyewe hautopatikana moja tu pengine mashuke yatakawana mawili matatu yategemea nazi ilivyo ugani huu ni mpango maarufu huu ni mpango rasmi muumbaji mlisaji mwenye kuzingatia viumbe wake hapepesi hasahau haghafirisi ajua mpaka yatakakotokea ila yomu kiama amekwisha tayarisha rizki zao hewa yao atakaoivuta kila kitu chao ikiwa ni mpango wenyeo akuja ka mkina mupe basi mwenyezimgu ameshaweka na kabisa kabisa hawataandaika binadamu apa hawakaandaika lakini ikiwa watakwenda kinyume kwa kahana moja tu ni itekotistamyote itachapuka kwa sababu baada ya konsuma mwenyezimungu ameshakadiria kuna kuondoka duniani kwa kufa hakuna kiumbe ambaye anakaa moja pamoja watu wangechuka sana kapangili kuwa wahawati hasujika tishio kubwa na kungelikuwa na katomo katka uumbaji vipi hawa doki na wa? wanakunja tu watakula wapi watakula ningi watakaa wapi na bila saka man gkuda huruguhurugu lakini mwenyewe na kelen anasema chumgua kwa makini kabisa hibra za kuumba mwenyezi mngu na mambo nakuaedesha anasema mathara fi halki rahmani min tafawutin utaweka kuona katka kuumba kwa mwenyezi mngu tafauti yoyote na nakwambia binadamu wewe kadidi takapokuwa mkaidi msoni usitizame kwa woga usitizame kwa kubahatisha farjiilbasara regesha maso yako kila wakati kila usiku uchao haltara min futuri umeweza kuona makosa yyote yale usitizame kichwa mchungwa usembe kwa sababu matamanio yako yako katika lengo la kupinga ukweli huo mem lapa kutakuta ukweli wenyewe vipi ulivyo hasa thumma rjii lbasara karrataini kisaeneta tena uoni wako kwa mara nyingi mno yankaldu ilaik albasaru khamsika litaredia jizo lako limehizika alikuona makota yoyote wa huwa hasir taabali limechoka isipokuwa limeona kitu cha ajabu kwamba kweli la ilaha illa llah inama yaffa llaha min ibadihi lamula ha na wanaoweza kumudoka mwenyezimungu ni waja wale ambao wamesoma baada ya kusoma aundua ukweli hawo wanaweza kumudoka mwenyezimungu vinavyostahiki hasa kasaweka mwenyezimungu kuna kuondoka duniani wakishaondoka duniani vyumbe huku kuna vimpe awadibestiria kazi yao hawa kuvuruga mzoza ule kupelekwa kwenye fatalaiza fatalaiza ardhi inafanya kazi tena mara ya pili kuelekea kwenye produsa ili ipate kufanya kazi tena eisikite na kule jua na mvua inafanya kazi yake barabara kwa wakati maalum sio tu siwajua maalum na wa mvua maalum kule araa in jaala llah likum llila sarmatan ila yaumi lkiyamati man ilahun hiru llahi yaatikum bidhiahin afala tasmau auambilamnaonake kama mwenyezimgugu ilikuwekeeni usiku wendele yao moja pamoja hakuna tena ile hisi ya jua mnazamia mmona gani mwengine unazamia mungu gani mwengine unazamia mpangaji gani mwengine wa maisha angalimzuka kalma نا إيه من إله غير الله؟ يأتيكم بضياء أفلا تسمعون؟ أعطاهم بك فسكوكة في قل ارايتم عائلتُم؟ يا يمنى إن جعل الله عليكم النهار فرمدن إلى يوم القيامة من إله غير الله؟ يأتيكم بليل تسكنون فيه taskununa fihi apanatu bisr auwabia mnaonani kama mwenyezimngu angenikuekei mchana wa moja pamoja uendele yao ila youm hapo maisha kivilikwenda hiyo ripruvu ya hakika wataalamu wasi netibisisha kwamba lazima zileko vikii nakwa hivyo katika ekosstem wao lakini makafi wameanzia kwenye juana mbua hawataku kwenda kwa muumbaji wametanda katika meta mambo yameanzia kwenye maada kembekembe tu gugu tu na mwanadamu ndio chanzo a kila kitu mwanadamu do anaishi lengo kubwa alioliweka kukiti mahitajio ya kiwiliwili hakuna jengine wanasema kila kintu kitokezia rahna sibu katika ardhi hii ni kwa ajili ya kunughaisha mwanaadamu lakini kuna kualaji mgili ikiwa kila kitu ni kwa ajili ya binadamu je huyu binadamu yeye basi vilili burebure hana lengo maalum na kuishi kwa ajili ya nani jambo hilo haijemukiniki hapa tan wanasema kila kitu ni kwa ajili yakeyeye yeye mwanaadamu hakuna dekuluna hapana ka so, waumini kuna lengo maalum anaishi kwa kutekeleza amri za mola wake kuna malengo maalum kwa ajili ya maisha ya baadaye imani hiyo ni muhimu sana imani hiyo lidochokaujenga tabia ya huruma kuhurumia viumbe wengine ili isiharibiwe hii sistemi nzima ya eosystem ikitosekana imani ya kuamini ahira kwamba kuna malipo kuna mtu kuulizwa alichidizi ikikosekana hili ndiyo makabir baada ya kuieta wazi kabisa hii sawasawa wakenda wakazungumzia mambo mengine kabisa wakenda katika optii sasa wanakua kenye ukafiri mkubwa sana icegema kio zibuni sana oskiliza hii competition wameikusudia ni nini wao baada ya kisha katika dunia wakaona kwamba kila miongozo na mipango ya yamekumu ya maisha inaleta matatizo ongezeko na watu hawataki kusema sababu iliyochafua mpango mwenyezi mungu wanakwenda katika juhuu ya mwanadamu ili kukizi mahitajio yao ya nafsi wanaweka mambo maalum asna competition katika hii ompetition nasemiim o biological sectr influencig or limiting the distribution of species is competition with other species or food and pace yعni mojakakatazi kuwa wakalamkuwa welesadimkuwa wa hili tendo zima lainalazimisha kuengezeka au kulinda kumiliki ikaweta lili ya mgawanyiko wa viumbe hii lazima iwekoi hawatasi kukili makosa kwa sababu wakenda kamba kuna waidi jamani kuna waidaedea kinyume wao wanasema lazima kuwe kuna kunai kioakuyamiliki aya maisha hiki kama hakuna ompetition baka i knadaywa ongezekuna watu nakutaakaaidiai zaidi haa etmikua ningi matali yenyewe kidogo hayatoshi wamaweka kitu maalum competition kwenye ompetin hiyo ni fasari kwelikweli kwa waumini kama saburunaawa na katona kuamaskuli dele mnezini ka manena zamezini metumia na kwa bahatimbaya waunini wamegururwa so kwene competition hii wanakata na waosia mifumo ile ile ya competition wanasema lazima competition with other optii competition ya viumbe na viumbe kwa kupigania kinyanganyio ya chakula na fahala za kuishi kwa sababu vitu hivyo ni nyazimka viu binadamu amba wale wengine wamewasupilia mbali ngombe haitajii nyumba nzuri ya kukaa kilazimkwake wana wananyuka walasaka watamgwa kilaakimkwate viumbe hivyo vinatogua mashimo tu pengine naishiamashimoeaorine na rasya hashughulikivi anajipangia yeye kompetithen hiyo wakatemaeei ijapokuwa kuna, kuna, kuna tofauti kubwa ya chakula mbalimbali na namna mbalimbali ipatikanayo katika mazingara mbalimbali ya mahara bubid lakini akasema ya kwamba idadi maalumu ipatikanayo ya chakula hakika imemilikiwa sawasawa kabisa kwa uteni huu ha akula aina fulani ni kwa ajili aina fulani ya viumbe sio kila kiumbe anashughurika na ndizi tu nawali na kila kitu welekine hata hawanatiio wamekili hivyo lakini wakaendelea kwenda katika afali sasa wanasema mei enimoii wengi katika hawaviumbe wanyama akiwemo binadamu dami yake katika hao na kwenye wai pia na viunzo hivo hivo binadhamu huyo adamu adam. ni katika daba kachanganywa katika daba kwenye aya myezini wanamtaja wama min dabatin fi lardhi wala tairin yasilu bidnahaihi illa umamul amthalukum hakuna mnyama yoyote atambaye katika ardhi wala mbege yautae kwambawazake ila nyote ni katika umma ni katika wayana na wao pia wanamchanganya katika arhi wanasema wengi hawa wanyaa viume wanyama ofd wanaopata upungufu wa vyakula a time unfe Nahaya, katika baadhi ya nyakati thie uriealeo na haya hutokea katika nyakati ambazo zisizopendeza kiza kawaida bilwnbeuh tuga fursa kae au katika nyakati ambazo idadi yao inakuwa kubwa mno wa kutegemea kazi au mahitaji ya chakula na mgawanivo wake baadi ya wakati wanakua namna kama hiyo makafiri hivyo ndivyo wanavuona wao hawataki kwenda kabisa kwenye wahi wahli kwa sababu kwa ni silaha kubwa ya kuua uongo kwenye wahi wataambiwa kiliso tabatisa ongezeko hilo la ovyo wataambiwa du wa zina na wao hawataki kuambiwa hivyo kwa, kwa sababu hakuna malengo mahalum hawagoti kitu malengo yao ni yao tu basi wakaendelea kusema hivi ili kutaka kukantori hilo ongezeko la watu wakaendelea wakasema h yani kupatikana kwa wingi wa chakula au kaoroyake yani kuna baadhi si ya wakati ngua kisiri chakula kikawakhingi au kuna baadi wakati chakula kikapungua nue oiial sikawa inaasiri jamii fulani tu ya namna ya viumbe u namna fulani tu ya tabia ya viumbe katika mazingira a fulani au maala fulani eaeiera lakini pia inaatiri inaahiri mpaka idadi ya viundaa wa. ambao wanafakikana katika mazingara yale ikiwa kindi chakula faida ile kama anayepata maandamu tu mpaka paka wake wa nyumbani aliye naye mno ataenjoi ata sana atakula ashide sana atafanyiwa deko hasa mmbo naesafsi wa manyama manyama ya iki kamna mkuta sijui kuna nani mwingine nafubanjiwa wote hawo watafaidika ikiwa dunia takenda kwa usalama kama hu na wakati napokuwa pichi chakula usizanie kwamba binaadamu tupeke yake di atakaesafa bali mpaka mpaka wake mtu walumbayi ataangaika vilevile itabili ya toketanya nyumba mle kimekosekana maisha yaende uzuri aanze kuangaika na kupeta majiani mpaka majiane na pengine ekaka nyumba ya watu aanze kuiba akiba pigiulebangiwe iwe asilie nbali aliy aliyesababisha ni yule aliyokoroga ile eoe ilioiko na mungu kwa sababu iki haridikakoa basi watakafa mpaka viyumbe ambao idoe hawana nakota na ndio manabi sulaiman alaihi salam alipokuwa amepata ukame ardhi imekuwa na shida chakula ya wakati anaelezea kumwomba molawake yuko njiani anakwenda alirudi ghafla kaambia basi urudii dua yino inikubaliwa kwa sababu yamkuta mdugu chungu amnamle amegaragara kitalikali anamoba mwenyezi mngu na visulemani akapata wahi kwama basi rejea yatosha dua hii ya namli na mgua ikanyesha na bwana mtume akasema walaulaldhahatin lamtunfaru na kuna wadrakati viumbe binadamu anafanya madhambi kama siviumbe wengine hawa hayawani wanyama basi ngua isingenyesha ila inanyesha <laughs> kwa ajili ya wao abakia binadamu hasaii chochote kbada baadaye lakini <laughs> kwa kuwa naemarzini yatakata naeviliii inakuanwanaisha na kwenda wakaendelea kusema viedili sioi yani bilii juhudi ni makubwa ya viumbe t It's kwa ajili ya kupanua hayo mazingara yake ya, ya kigiograhi on au yani inabidi kuna baadhi a whati kama zikina kida kubwa waanze kufanya utafiti wa kijiografi uta kuhama mtu pana pamoja kwenda pengine kuitoka mtu nchi fulani yakeda nchi yengine au kutumia ile ile oa ya kikawaida kotoka mcaa kwenda mcaa au todijiji kuelekea kenaki chingine kwenda kuanza maisha ane kule habari hii siamasini kabisa makanamna gani nakuitumia hii wanasema jambo hilo on its ability to hilosafla jambo hilo itaketemea gairi juhudi ya kiumbe huyo kutafuta sasa katika kakaaziki chakula kujihulikana siku zikizoeleza sina kawaida au azunue njenjia lingine ya kujitaftia liski zake na kwa hivyo kwa kuwa hakuna imani ya kiakhira hata watu ulazimishwa wengie katika maisha maguzu makati huo ni mfumo ambao maksudi wanaofanya ili kukontol idadi ya ongezeko la watu wanasema lazima kuwekuna ompeiin tukisanaompeiin tukisana kinanyahiro ik kila mmoja anafafia maisha anayeangaisia basi watakufa wengine watasafa sana maisha takawa magumu watapita wakipukutika kukutika umo hata baadaye ulimwengu utakaa sawasawa utabakia idadi ya kutosha taisika usalama hiyo naifanya kwa sababu hakua uaotia mizimu baadaye ka wasanhasia gani ili kuzuia ongezeko la watu kiolela hii ni njia ambayo inafanywa a mtu ataguemoja katika njia mbili ili kuhusuru maisha yake makati wameitumia hiyo hakuna kwamba ataauliza yoyote yamkiana hayo wanayofanya kwa ajili ya kukizi maitaji yayo iliwili na wakati mwenginea hapo tena ndo atumia ukatili moja, moja kwa moja waziwazi ni kumhamisha kiumde yakiwepo kwa ajili ya wale wajao wengine wapake nafasi ya kuishi kwa sababu wakiwepo hawa na wengine wakija itapota matatizo sasa hapo ufanyaje ndiomana wakasikia marekani kazungua njia visa ambayo hujui manzo la mwisho anapigana na vietlam kijanoja ngine kpata kiasi wanazua kidogo au wa huo wanafanya ufisadi ambao kila wakiona kwamba iko hasari na kabidi walioitikadi kwamba kuna wahi wako wake wanaamili kamba kuna wahi na wahi huo utatuharibia mambo yetu utaleta taratibu za kimaisha ambazo zitatutaaya na hao makafiri hao hawakubali kutuzwa daima watikitwe kama utakwenda katika miji yao ktonmathadan kama kaatakugundua wewe una asili azi fulani una aki baadhi ya mambo na asili yako aa fulani unaoshindo kemehoja basi tawtaamua kuoesha kwenu kukwambia kwamba umeseni au nikukuulia badii uondoke kwa sababu utawarii sogo yao wakigundua hilo kwamba asili yako inafanya kazi kweli na una unahoji baadhi ya mambo ambayo hayajijiki kwakuwa wewe una wahi na wanakwenda wao bila yawai So, kwa ukikuafaisa kahada wanasema huyu kafeli huyu hatufai i au kukufanyia mpanga kukuharibia asili yako au kukulia dani kabisa hizi ni katika njia ambazo moja kwa moja ni kufanya kuodori komplitl nyingine nakwa die wayafanya maisha wa ya au baadaye kwenda watu wagoa hospitali wakapigwa mashindano ya kuaudi a madini au sababu ndogo tu mzu ya mguu sababu ndogo kabisa kajikwa kidogo zinanjia kumtibuiko basi adui kafiri huyu akieoduta kwamba kuna maskuru kuna mtu wakumuuliza damesiama anaamua kwamba pata ngu ungosa nkonooti kwenye dega ii nde ni maksudi kwamba huyu ahapo yaweza tena maisha yake atakukucika madamtokuvita na kwa namna hii wao ndi meita hiyo nikampatisha sasa kuna upinzani wa mwenyezimngu wanasema hata hamtokada chochote kalikumpatishanii ukiregea kwenye wahyi kwamba binadamu awezi kueleza maisha yake mpaka kaali wahi mwenyezimngu wanasemaja katika maafa ya kilimwengwaizogezea yote unakwenda kwenye, Una kwenye, kwenye ukweli saa na wahyi lazima utafika uongo kama mwenyezimungu alikosema bali nahzifu bilhaqi ala lbafi sisi huine ambaye haki juu ya uongo fayadnahuu همak hudدبيsة huوجميsة huبرgا fاذا هو ساهك nمر باصلktowkا ولكم الويr mما تصفون kee وa kuن دران a مeيم تo kenda kee wa mيمtobيا ظهر الفساد في البر والبحر بما كسبت أيdi الناs osm يk qeلi nmtamilio maaalum ambao mwenyezimngu ameshauweka lakini anasema kwamba mtapota zilezihiri sitadi kuanzia mtikabu mtakabahaili wallahi msifikirie jambo lolote mtalifanya nimuondoe mwegezawa hiyo mwenyezimngu kafanya yeye muumbaji bima tasabat airilnasi kutokana na maogu yanaofana na watu kwa mikono yao na ameweka zili mwenyezimngu kwa hili liyzibahum badhu llazi adi ili kuwaonjesha badhi tu ya mambo ambayo wameyafanya walaalhum yarjiun ili wapenda kuregea kwa mwenyezimngu ninyi maana kurijeao wapate kuserenda kwamba kume kweli mwanadamu hawezi kuvumbua njia ya maisha kwendeli kwenye wahi kitu ambacho wamekikataza aafiri mwenyezimngu amekiwekea mbinu amekiwekea ushindi lazima watamkubali kwamba mwenyezimngu na amiuku na siki apezikwenda bila ya wahid tega katika nchi za ukafiri waniofunua njia za maisha zenye mifumo ya kumkataa mwenyezimungu tegatikio kila kiku chao wanavobadilisha taratibu zao ambazo zimekwisha wekwa na waliziamini tega masikio urusi wapi usikilize kuna nini hivi sasa kasudumia hiyo mwenyezimungu ameshawaambia kwamba laazlahum yarjihun ili wapate kuregea kwenye tabia ya kiumme binadamu ambaye anajiemea atamba mii mna muumbaji ni kabira ya kimaumbile apate kukubali kwamba ilo awezi kujiendesha na hala hawezi kuvumbua taratibu ya kelee mwenyewe wala ya mku mwingine yakimaisha ila mgumuzi wake ni ule mlezi wake ambaye amemzoea sana na ile muumbaji wake kwa mfano makafiri mwenyezimngu anawajibu hivyo anakaana anawajibu hivyo moja kwa moja kwamba mimi mlilifanya hivyo na hamtaweza kuondosha naa haya mpaka na mwelekee kwa namna nataka mili kwa wafano wa waulini ambao huenda ikaaneko wao katika mambo haya hivi yakuuliza hiviwaulini nee hivyo mafahamisho yote haya ya horadi namne anavoelezwa wazi wazi alamyaani liladhina amanu antaksaa kulubuhm lii w ma nazala min alhaki mambo haya yatakwenda mpakadini ya watu kuto kukiri makosa na kusujuu mbele ya mwenyezimngu nakosema basi basi tumetubu twa sasa twakizamani ula wetu ulivozaka sisi ndivyo titavyofanya mwenyezimngu anauliza je alamyani liladzina amanu hivyo haujafika wakati tu kwa waumili haujawapikia wakati waumili an tafsaa kulubuhum wakati huo ni kwa kufanya kunyenyekea kwa nyoyo zao bidhikri llahi kwa kumkumbuka mwenyezi mungu hauafika wakatihuo bado hata kulinganisha na wanavopeli wale waliofuma taratibu za kumkanya mungu na wakaonekana mahodari kwenye karne za kumi na nane walionekana mapingwa farsafa zao zikatawana kwenye zote na univasiti yote wazanamu wanaharcuma wa kiislam kazi ni kuvurukaa huwezi kubati mpaka uwekabili mkubwa sana seti kwenye sefo yako ya mtihani hutumie namna ya kufuru kufulekhaina mfano hapo ndipo dapobasile kuonekana u barabara kamana kwenda kopoti pala kitmawa basi hata weze kutoa mtango ngua sana na nakamatiikowendi mbele waliyazuruga maisha mpaka hivo je kutokana na kuonekana zahiri ya ulimwengu hawakufika kopoti hazikuzunguka hata karne talatili inena tamiamia ile haikufika hata thalatili na menyezimungu maneno yake ameyaweka ila yaumi lqiyama kama kazungumza na watu wakati muradi tu bali amezungumza hivi divo takavokuwa ila yaumi lkiyama walokola kinue na mafundo yake itikani i- zao taratibu zao hazikufika hata kuzunguka kataratibi tahamaki mambo yamewashinda wanaruhusu kila kitu kifangike kila kitu kifangike wanteno kabadoo tulipotea muda mrefu kume ametuharibia kulani kulantatukoroga na hivi na hivi je mwenyezimungu anawauliza waumini na wao waopia mpaka line watamuwata muumba kumfuata katika taratibu maalumu aliyowekea waishi mpaka lini wataisi hivyo alamya'ni katika suratu lhadidi sura ambayo mwenyezimngu wameiza sura ya chuma suratu lhadithi katika aya nambari kumi ni sura ya khamsini hiyo aya nambari kumi na sita alam ya'ni amanu je haujafika si wakati bado kwa wale waliowamini wali wali antaksara kulubuhum ya kwamba zinyenyetee nyoyo zao lidhikri llahi kwa kumkumbuka mwenyezi mungu mini amewaambia ili wafanya wama min alhaqi na kuyapata yale ambayo ametererisha mwenyezi mngu mambo ya ukweli wala yakunu kalladhina haudaakika wakati tu kwamba wao wasiwe kama walivyokuwa wale ambao utu lkisara waliotoa kitabu hakomando wa wakatikuuta wakawapata watu ambao wanakitabu matokeo yate lini imekuwa fasala alayhim lamalu wakateseka na ukapita mda mrefu hawakujiliwa na mitume wakaashwa wanateseka tu sakatatkulubuhum nyoyo zao zikafagambi tikatusua wa kathirun minhu fasikun na wengi wao mikoniwalidifu mpaka leo hawana kitabu watikifata na masali mtuhana wahi wa hapa katika ardhi hii hawezi kuiki hata kidogo mpaka ana mafundo maalumu anayopata maisha takarugekatubao hizi ndivo watu nakusema wale wataalamu nakatfiri wamemtibia kwa wakusudi wai kwa sababu ntakuruga mpango wao wa uongo kwa sababu wahi ukitupwa lazima akili iliyokuwa mzima akili ambayo momalum, imam, ya ina vyombo maalum timamu vya kupokea na kila sthn inafanya kazi sawasawa itagundua kwamba huu ni ukweli kweli kweli hasa utokanao na wangu alioniumba inshaalla baada ya adhana ya isha tutakuwa tunaendelea وإذا ما وحي وكل واحد من الثلاثين دو ياما تأذو يو يوت أماريو ياما تكيدك الدنيا دي وكل واحد من الثلاثين حناكو تقيما وونقو نقوطي نقوطي نقوطي وأزامنا العشاء بإذن الله تبارك وتعالى الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد صلى الله عليه وسلم من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه وخليله انه اتى الامانه وبلغ الرساله ونصح الامه وجاهد في الله حق جهاده حتى اتاه اليقين اخوي مالك ونوحي. ukifungua kwenye fura tusini fura ya sabiini na mbili aya kumina sika mpaa kumi na saba ya kwamba wa an ala sarikati na wallahi kana walisimama katika njia ambayo mwenyezimngu anawaekea waisi yeye muumbaji anasema laatkalnahm maan ghadaka wallahi ni ngediwaka tungeliwanyeshelezea tungeliwanyweka viumbe hao maji mengi nema nyingi maana yakasaja maji hayo kama ulihoikia oystem inategemea sanarinsan ndo kinizimu akataja la askainahum maan haraka hiyo maahiyo ndiyo inaofanya kazi ya kupeleka kwenye pue na bila hayo maji basi ya kuraote kietoowika la asainahum ikisabasikana hiyo basi pe itafanya kazi barabara kabisa kabisa laaffainahum malghalaa linafsi nahumfihi iitupate tuwajaribu tunakotererisa nema munyezimu wanasema ni kwa lengo maalum makazi hakuna lengo yolo ila kukiti mahitaji ya jihiriwee tubas lakini kwa waumbili wasige watakokoswa na imani hiyo wa wa kwa wao wanaishi kwa malengo malum malengo gale mwenyezimungu ameweka maisha haya binafsinahu fihi ili tuwajaribu viumbe katika mehema zeu katika majaridio hayo walan yuidza an dhikri rabihi na kwa yule atakaye kuuza maagizo ya mlezi wake bwanawake aliyemuumba yafzukhu dhaba faada basi mwenyezimungu atamkutisha tambu zenye kupandana atafika hati mpaka aone kwamba loo tumekuwa wengi akizuria tutizaliane tena kwa sababu ya tan anekupandana hivi ndivyo wahaji unavyosema mama yakuchia hapo tu utakokela kwenye sura tusaba ivi ni sura ya thelathini na nne kama usetuka kwenye aya ya kumi na tano mpaka ishirini na mbili utashughulia ukweli wa kiajabu ukweli ukiopigika ukweli ambao lazima mtu waserende na hili, makafir, kwa ajili hili ndiyo lama makafiri wa kazida pale kwenye osism wameanzia kwenye jua na mvua tu hawakwenda kwenye allah wala wamekataa kama binadamu hawezi kuishi bila ya wahi wakaziba upande wa eifo kwa sababu ya ukweli kama huu kama uko wapi ukowazipale basi akili zingefikiria kwanza wahi unasemaje sio tunafikiria mipango sisi tuaa yeye bana wetu anasemaje kwake mumani wetu unasemaje kwani tufanye nini katika sida kama hii na wangepiga sikio hivo wangepata ufumbuzi lazima mwenyezimngu wangeuelekeza kakwenda ni wapi katika plata mwenyezimngu anasema nasabikana misabain fi maskanihim aya kwa hakika ilikuwa katika mji wa tarai watu wake waliwekwa fi maskanihim ya kuhusu makazi yao kuna dalili kubwa za kuzingatia mambo yamaoagiza mambo ya kusomeshwa walimwengu wanaoishi baadaye hili ilikuwa kwenye tarai naam ekosystem ilifanya kazi yake sawasawa na kwa hivyo produse walifanya kazi vizuri sana nini matokeo yake kulikuwa jannatani mi amia mili ni washimali kuna masamba huku na huku kulia na kushoto hakuna barabara yoyote katika nchi hiyo utakayokwenda ila mkono wa kulia ukitupa maco taribika rafsi yako na ukitupa kushoto utafurahi vilevile hakuna shida yote na produe kama a skuli yake ukuti membe mmoja kuzaembe moja kwama elfu na malaki kutokana na mahitajio ya binadamu yalivo cene la nafaka mifunga mitano mihindi ni kamamia na maelfu ukuti chene moja moja tu basi na baadhi kadhalika hivyo hivo na utafita hajabu kwa nini ngombe mmoja atavocinjwa inabidi wakusajiki wake mpaka elfu moja kutimia kwa kumna ng'ombe mmoja lakini chufaa na embe na mtana na baadhi sio moja tu diwe nyingi mno ni mpango rasmi uliowepa na muumbaji katika mambo ambayo yametokezea anasibu tu lakini mtangaji wake alikua vizuri sana viumbe wanatohitajia na ana hikma kubwa sana kwa hivyo kwa watu wasabai kulikuwa jannatani an yaminin wa shimalin na mabustani yaliyoenea neema zake kochokocho kulia na kushoto mwenyezimungu akawaambia kwa kuwa binadamu awaweze kuishi bila ya wahi wahyi ukafanya kazi wakawambiwa binadamu hao wasadali kulu min rizki rabbikum kuleni kama mnavoona neema vilivyo katika rizki za bwana wenu namna alikuzalirieni washkuru lahu lakini hatima yake muwe na malengo maalum maisha yenu isiwe ni kwa ajili ya kukizi mahitajio kiliniwili tu nimshukuru bwana wenu kwa kutumia mema mtogopeni pahalapaki hiyo inaishi kwa madengo maalum kwa ajili ya kutekeleza amsi za mwenye bii bandatun tayibatun mingi haa mnavongoza nimekuwekeeni mzuri sana wafu ghafuru na eneo yamepita na mula ni msemehegu amekubali kama mtu amekiri makosa yake kumsane kum, kum, kum, kum, kum, kum bal takum tayibatun m i wenu kawanamm ono me weey wahiɓi nawana wey mo fiya mim samihin lakine kiyumbe no kiyumbe monaadama mungo mona adamu tabia yaake tama iri e jubi kata fa arahuu wa kapabamagido ha e moñedigu wato saba in wa kenda kata kame fuumo wakawana sio waki hutokuendesha wao watakwenda kwa mujibu wa gilizao wenyewe faaradhu basi walipouza ya moda wao menyezi mungu walifanya nini hii ni hasika yangu livyo na hivi ndivyo mwenyezi mungu wanapoedelea kufanya siyo habari hii inelevokanikoani isohi tu paukapakawa halafu dikatika halibzakani habana ni ibra mazingatio ni masomesho maalum hii ndiyo kanuni ya mwenyezi mngu anavouendesha ulimwengu pindi viumbe kimfanyia ufidhuli wakikataa kwenda kwa namna anapotata yeye nini atafanya nyezi mgu alifanyaje kwa watu wakadai faasalna laihim sailalaribi anasema tuliwapelekea mafuriko makubwa na laribi naoketakiwajua hayo kwamba anaendelea mpaka leo hadihi yaakopakao le kurani hegasikio ki sudani kwa wapati mmoja wakati mmoja mai inepewai na mwenyezimu kutoka nje wingimajuma wakati a wanigoka simzige wakatumwa menda ukatande katika anga la sudani mpaka binadamu na mikubali kwa wanimi mungu niko na kwamba hawezi kuishi bila awahi kamaki mzigo wametulia katika anga akikipui chochote katika mea wataazamiza tu na kwa wakati huo huo rohu zabiram kwa shaba vita mtawalio akijuulikani kinapitadiwadini kwa wakati mmoja tabu tatu kamoja sio haditi ya kakapakawa tu makanaharusa ni fara ولكن تصديقا الذي بين يديه وتفصيرا لكل شيء وهل ورحمة لقوم يق فصلنا عليهم سيد العل وجنايي وث ا ويت اا وكي كرب دا و نايت tahawajaji manai hata kutahanako ataambiwa nyoka uyoo sasa mwenye kujiweza ajiwana kukimbia atojiweza hupigiwa nyimbo na makofi akaambiwa mwenzetu na nyoka mwenzetu kaliwa na nyoka mambo yale kidogo yanaibra wazee wale wachungulia kwenye qurani lakini hawakuizungumza kwa maana ya kikurani walizungumza kimafumo na wengine wakasema ukimwona mwenzake wananyolewa na wezi ya maji na ya'ani wa wezi na mwnyezina watu hoti anapoambia himi mpaka limi watu hawatotundukana alamyaani liladhina amanu hawatafika wakati bado kwa wale wamini antakshaa kulubuhum lidhikiri llahi mpaka lini zitakokota akili zao kuelekea kwa wale ambao hawankubane mungu wawakokote wende kwa mujibu walizopanga wao mpaka line na wao wamainana wakiinuka mekikibili na kusema allahu akbar wanamkubali mungu wao kwa nini hatajiuliza mungu wetu tumemkosea wape mbona mambo magumu faarsalna alayhim failalalimi basi tukawapelekea makuliko makubwa wabaddalnahum na tukawabadilishia bidammataihi baadili ya macamba yao yaliyokuwa an yaminin wa shimalin tukawaka jannatani hawatai ukulin hamsin tukawapa wailiyote mustami mengine masamba mengine kila ukitoka masho kulia na kushoto unakuta dhawatai ukulin khamsin yenye mazao masamba hayo ya vyakula vikanivikali na vichungu vichungu wa aslin na miti ya mibinje na mfano wa mizinje hamna chakula ndani yake ni mijici tu inayonaflahi mengine lakini si kuadili ya riski za kuliwa watahi min sigrin kalili na kidogo kuna mikunazi basi miibae kunazi nakula nini kunazi mwanaadamu basi mji mzima mchi nzima imebabishiwa mikunazi vyakula zikalivikali va viungo limaru ende mbichi mbirivi kunazi hivyo ndivo menyezim datisha akatemtumate konamnakamahi subhan llah wsaii min fidlin khalil na kidogo katika mikunaidakiababia t amyasema menyezimguongo haya siohatinasigu sikama nakokekia hivo tu na kitaa bimaadani kasiku juhudi yake itanilisikuakasodi haya dhalika jazainahum dhalika jazainahum bima kafaru hipo tumewalipa ya kukufuru kwao wamekataa mlitetu je ikotuana mnaulizwa na mwenyezi mungu ka tikaya hiyo hiyo mbele yake wahamujazi unazalia sisi tunamlika mwingine kilipo kama hiki illan kafuru ila ne kanusa hatumlipi yoyo ukiaona hayo hata mji kamjiwako ujuwe mmekanusa ndomana yake uji umekanisha utakula kushtukia mihogo imeingia maradhi ya ktambulikana ala mwanzo na mwiso alama mbayosana h hiyo hiyo ni alama mbaykekupisa utakila kushtukia migomba imeingia maradhi na kwa maskini ya mungu migomba ikitaingia maradhi na mihogo hapo tena ndo alama ya yakoka nanjarao ayezini turunsha hiyo ndo kataraba maana masikini ya mungu adai kitu walatu napilalie micheze kule na mapatagani na masanundi na matata maali yeye akenda kule kondeni kwake atachimbua biasi masali atatoa muhogo masali kuna migomba yake ina ndivi ana wasiwasi na wanawe lakini ukisikia mihogo imenbia maradhi na migomba inaugua aponakataja maana ake ilikuwa nyoka yule na apite mpaka yemeku unaona mambo kaba choyakoibiivianakana alamyahar ladzina amanu antakshaa kuluhu lidhikri llahi na ndo watu wanasikiria mbinu tusanyiji mpaka kia wenye maisha binadamu tumzuilia zijia sana waumini wanawahyi uende kwenye wahyi menyezimungu wanasemae oble zinaosababishwa na mini ukweli unazidi kuchandua wayi unazidi kusema katika sura hiyo hiyo sabai anasema menyezimngu wajaalna bainahu watu hao tuliwapija mafuriko hayo makubwa na miji yao tukawabadirikia hivyo wao tuliwajaalia bainahum wabaina lqura alati barakna fiha katika miji ya na katika miji ya jirani ambayo tuliibariki pia sio nchi yao tu na miji ya jirani pia tulibariki nao ikawa wanaemdeana kibiashara cha huku kinakwenda kule cha so kule kinakuja kwao ikawa inakwenda maisha kiaagu kabisa kabisa rahmusareh ilikuwa kanzahiratan ni mijiya dhahiri ionekanayo kwa rahadake wakaharna fiha sair na kukatairia ndaniyake mwendo kama mtu anakwenda pataku kila pahala pana mwahala makugumzika na mahala huo pana marikikichengu nzima watu watanunua hapo hapo kwenye soko za njiani tu maitadiyo yote vifo vya dunia nzima vipo katika njia za tu basi kwenye viwanja tu basi vatwei au vya ndege au bandarini hapo hapo mtu anapata mahitaji yote tulifanya hivo wakatalna fiha ssairi na tukawaambia siru fiha enedei nilino adamu humo na yalia wa ayyaman usiku na mchana aminina kwa salama na amani neneni lakini fakalu wenyewe hawakutaka neema hiyo vidumu wanitataa wenyewe wakataa abbaa mola wetu baidi baina asfarina tutengamishie safari zetu zimekuwa karibu mno raha kama hii yanivi usifikiri kwamba iko siku mtu atasema haya kwa mdoho aombe ya yarabi rabbanahataidi baina asfarina hatafanya hivyo mtu hata kama aamini mungu ikiwa pana wake wanaamini mungu hatafanya hivyo kwa kuomba namna kama hivo atafanya kwa vitendo atafanya kwa vitendo yani atamuzi mwenyezimngu na mwenyezimngu akiuziwa hakubali lazima atakoroga inkaa okay, atakorogea wakasema kwa vitendo yani wawafuku wakuwa wni uwezo wali waliona maisha haya ayatitofautishi baina ya mhishimiwa na mtu kabwera suku mawiki suku mawiki anakata stesi anachagua nikatie pale na yule bwana mkubwa vile naevilevile anakula chakula kile kili hakuna tofauti yoyote baina ye na wengine suku mawiki maskini ya mungu anamilikitongo cha usafiri bwana mkubwa nayevile vile na ayachake vingine suku mawiki anahumu nzuri zaidi kuliko i mara siku mawiki chake mwenyee icawa wakasema kavitendo walikoroga makusudi maisha waifanya kila mbimu mpaka maisha yaumagumu kama tulivyozungumza kwenye omeih tulipokuwa tunakuenda kwenye ile ya aecoyse ili nioeih wameigumbua wasoanini mungu ili kuweka sawa kabisa mahhitajio ya kiiliwili yele wako tayari mpaka kumuuuwa mtu wa wow, wawawatujungu nzima bule kabisa watu basi watawona makabiri na mna walivoa watu wakuoteakazidani bulebule na wakati mwingine kuwacoki hivi hivi wakati yaalivi hii ni mahitajio yakedeilieneawaa basi basi wakasema rabbanalahiki baina ya faina mwenyezimungu tukaririshie tutengalishiele mbalimbali baina ya safari zetu kakufanya ah. hivyo wahalamu amfusa ولذلهم ابتسامه والسواق فيها فجعلناهم احاديث لفتره قواكلي روح ولكن يقولون انك تجد انك تجد انك ثم كل تجد انك تجد انك تجد انك كل انك تجد انك تجد انك كل fin ha biri n alamat waziwaji ina, katika, ina alama wa Inna fi dhalika laayatin liman ya rabi likuli fabarin shakur kwa kila ambaye hihumilivu mwenye kushukuru neعma za mola wake akashunia vile ambavo amependa ye mwolawake wmin huna وما ادراك ما هنا هنا مدرسه محمد صلى الله عليه وسلم يقول فيها الحبيب المصطفى البر لا refu sana au sikukuamrefu sana kiza kiasi au leo jamani tumeamka au kuingia mchana au leo tumeamka jamani kumekutwa kume au kuingia usiku aigapata kutokea kitu kama hii basi na la laayati muna mazingatio ni uliala kwa wale wenye akili za mazingatio ni nani hao ni nani mwenye akili za mazingatio الذين يذكرون الله قياما وصعودا وعلى جنوبهم ويتفكرون في خلق السماوات والأرض ربنا اخ نفس هذا باطلا سبحانك قطنا عذاب الناس <applause> والمير وال الذين يذكرون الله وال همساجة نكمكمبوسمون سبحانه وتعالىقي wasiwamama wa kuuda na wamekaha wa la jumubihim na kama hatakamea wanazingatira katika kuunga mbingu na ha kwani mbingu ziliongwa veti mungu anazungumza katika haya mengine allah ldhi rafaa samawati bighairi amali taraunaha mungu ni yule ambaye من يذكره رفع السماوات أمن ينوع