namna uh, hiyo ni ndugu yetu ahmed buhaitir uh, akituambia ramadhani imeingia ramadhani hajafika lakini bado bado bado hajafika ila tunaashiria kwa bado kama siku ngapi siku sab au sit siku saba au nnsaf siku sab au nn uh, hizi uh, zikishapita hizi, hizi ramadhani hapo niko na shekhe abubakar shaban huyndi she ambaye niko naye hapa studio kwa mara ya kwanza nataja jina lake kama mpaka akifika hapa salam nilivowambia sitaitaa paka akiikaaa seh fitna fitna ni jambo ambalo kwa watu wengi maisha ya watu wengi sana hususan sa aliekuwa na dini na asiekua na dini swala ambalo lina nakwamisha watu wengi sana yeah. sasa uh, leo nimeona ni, ni kuna nafasi nzuri sana yeah. ya kuweza kukualika wewe hapa ukaweza yeah. kupatia ufumbuzi na utatuzi wa maswala ya fitna lakini sana sana sana sana tutaongelea fitna ambayo tuko nayo kwa zama hizi na wakati huu hususan sana sana sana mwezi mtukufu wa ramadhani umekaribia lakini kabla sijaingia huko ambi waskilizaji pia vile vile hapa studioni niko ndugu yangu <laughs> ali muhamed <Zare>. alia assalamualeikumkaribu <laughs> sana <laughs> huyu ndugu yangu tunashirikiana naye hapa uh, na leo tutamdadisishe tuta sana kwa sababu huyu ni shekhe kasoma uh, yuko pale madina mji mkuu wa sudia sukra sanashehe leo atatuweka wazi na atatueleza maswala haya ya fitna shehe mm. nikianza nah. fitna ni nini fitna ni kitu chochote ambacho kinacholeta mgawanyiko katika umma au katika watu au kinacholeta maisha yakawa si mazuri na tunapozungumzia fitna tunakusudia mambo mengi sana inaweza inaweza ikawa fitna katika maisha ya mnamke inaweza kuwa kuwaimana maelewano mabaya ugomvi baina ya mtu na ndugu yake na pia inaweza ikawa ni ugomvi katika mfaasawenzake awaelewani na pia inaweza ikawa ni, ugumvi... ni fit katika swala zima la mujtamaa mujtama yani umma au jamii kwa ujumla ikawa mwenendo wake sio mzuri kwa hiyo fitna ni mtihani ni balaa bala ambayo mwenyezimgu subhanawataala anawafitinisha watu katika umma wakawa hawaendi ama hawaelewani vizuri ita ina vitu vingi sana ambavyo vinaletwa kwa kupitia fitna kuna sababu nyingi miongoni mwa sababu za fitna ni yule kiongozi mkubwa wa watna ambaye mwenyezimu subhanahwataala kamleta kuwa ni mtihani kwetu asili ya fitna ni iblis au sheian sheian analeta ugomvi au vishawishi mbalimbali mbali katika watu ili wasiweze kuishi vizuri kwa hiyo asili ya fitna tunaweza tukaanza tukasema kwamba ni sheian yeye ni asili ya fitna namba moja alafu baadaye asili ya fitna ni wasaidizi wa sheitan na katika wasaidizi wa sheitani wako aina mbili kuna msaidizi wa sheitani kama mwanadamu na huyo ndiye ambaye ni hatari sana mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema katika min katikaurn minajinai wanas hmm. yani kwamba miongoni mwa watu pia kuna masheitan na hawa ni wazalishaji wakubwa wa fitna kwa sababu mtu anakuja akiwa amevaa vizuri unamwona ni mwanadamu mwenzako halafu baadaye anakuwa ana lengo lingine kukutoa katika, ya katika katikaya kuvunja mahusiano yako wewe na mwenyezi mwenyezimgu na kukupeleka katika njia ambayo ni ya motoni na washawishi wengine na asili nyingine ya fitna ni wasaidizi wa katika majini maana mtume asaaon akatufundisha namna ya kuwakimbia watu kama hao kwamba unapoingia nyumbani uanze kusema bismlah rahmani rahim ukianza kusema bislah Uki unapoingia kwako wale viongozi wanaoweza kusababisha fitna nyumbani kwako wanakimbia kulu, wanakimbia unapoanza lakini hawa ambao ni ambao ni sasa ni janga kubwa katika ulimwengu wetu sasa ni wengi ni wengi ni wengi na yani, na akili za watu wakawa wanamfuata shian ni mtihani mkubwa unaweza kumwona ni mtu mstaarabu kabisa ana mali ni tajiri na nini lakini mambo yake ni mambo ya kisheian kwa hiyo hii ni fitna kubwa na unapomfuata ukamshabikia ukamshangilia ukaona yeye ndio, ndio star ndio bora kuliko watu wengine unakuwa umeingia katika fitna kwa sababu yeye anakutoa katika njia ya haki na sawa na kukuingiza katika njia isiyokuwa ya sahihi shukran sana sh umezungumza kwamba fitna ni mtihani ambayo mwenyezi mungu ametwekea uh, ili tuweze ku, kuweza kufahamu mambo mengi na vile vilevile kuza kuepuka au kufanya nahitaji kufafanua lakini langu liko hapa kwamba ni sababu zipi ambazo zinazosababisha mpaka ile fitna ikanyanyuka uh, kuna sababu nyingi sana ambazo zinazofanya fitna ika, ikanyanyuka mm-hmm. miongoni mwake ni hizi mali ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala akawapa watu yeah. mali mwenyezimungu anapokupa anakupa mtihani mtihani manake ni majaribio aangalie kwamba zile pesa utazitumia katika hali gani utazitafuta katika hali gani na nandio maana katika hadithi sahihi mtume sal waa anasema unyayo wa mtu siku ya iama hautanyanyuka kutoka katika sehemu yake kwenda katika sehemu nyingine isipokuwa mwanadamu ataulizwa mambo manne na katika yale mambo atakayoulizwa ni kutokana na mali yake aliipata vipi na alitumia na hapo ni mtihani mkubwa kwa hiyo e, fitna inaweza ikawa imepambwa ime, ime kwa kutumia mali tena sio mali tu mabilioni na matrilioni ya pesa unapoangalia mfano sheian anapowafitinisha watu akataka kuwagombanisha watu akataka kuwatoa watu katika njia ya haki anawapambia batil ikaonekana ni, ni, ni, ni, ni, ni kitu kizuri angalia mfano kama fitna na mtihani wa pombe pombe ina pambwa kwa kutumia mabilioni ya pesa ukiangalia pesa ambazo zinazotolewa na makampuni ya pombe katika kuitangaza pombe kuipambia pombe ni kinywaji kizuri cenye afya chenye nini chenye nini unakuta kwamba pesa ndizo zinazofanya kazi fitina ya mpira mfano ukiangalia fitina ya mpira kinachofanya ule mpira up, yani uonekane kwamba ukuwe ni mali na mabilioni ya pesa ambayo yanayotolewa na na sehemu maalum zinazotoka pesa hizo ukiangalia subhanallah ni mtihani mkubwa kwa sababu zile pesa zinatolewa zina kuwapa watu ambao ni matajiri hawahitaji lakini kama wale watu wangekuwa wanapenda haki na watu waishi katika jamii iwe vizuri basi kuna watu wanakufana njaa maskini ya mungu an yani hawana lolote hawana chochote wanakufa na njaa na sehemu zinajulikana lakini haijarekodiwa kwamba uh, vi, hayo makampuni ya mipira yamekwenda kupeleka msaada hata hata maji ya kunywa lakini unakuta anatolewa pengine labda r milioni mimj ur milioni 9 u milioni hs0 shehe naposkia kamaaman ni kubwa kuliko kuliko kuliko ni ni kubwa kuliko dora, ni kubwa kuliko pesa isipokuwa zile za za uingereza nazo pia hizo paundi zinatolewa kwa sababu ikuwe ile fitna ya mpira watu watoke katika ibada watoke katika kujenga mahusiano na mwenyezi mungu waingie katika kutengeneza mahusianoit kama inavyoelezwa amba ni kitu ambacho kimelala na kinafaa kunanyuliwa maana kwamba kinaamshwa kama mwanadamu alielala basi ukamshika sasa hii ukamwamshassahiifita Uh, madarak, uh, kwanza kabisa mtume sw anasema katika hadithi kwamba fitna uh, amelaaniwa mwenye kuiamsha fitna bimana mtume anapozungumzia kulaaniwa bimana ni mtu kutolewa katika katika kufukuzwa katika rehma za mwenyezimngu subhanahu wataala kwa hiyo sio kitu kidogo tunapozungumzia fitna ni kitu kikubwa sana yoyote ambaye anaizunguka baina ya watu akawa lengo lake ni kuwafitinisha kuwagombanisha kuwatoa katika njia ya sawa ambayo ni ya kumtambua mwenyezimgu subhanahu wataala na kumpeleka katika njia ya balaa njia ya, ya, ya mtihani njia ya zi, mtu kama huyu amelaaniwa hiyo fitina inapoamka sasa ikawa sasa inaleta vitu vingi kitu cha kwanza inaleta ugomvi na kutokwa na maelewano mazuri na hili ni kubwa sana kwa sababu katika vitu vinavyoongeza umri wa mtu hata kama mtu kapangiwa pengine atakufa mwaka kesho akamwekea atakufa baada ya miaka mbele yake ni kutengeneza undugu ua ku, kitu kimojakuunga yani ku, udugu unaongeza un, un, un, un, umri napoingia inavunja mambo yale pale mfano kama katika majumba kuwa mtu na ndugu yake awaelewani vizuri na matukio yake mtu anapozidiwa anakwenda kwa hawa waganga wa wakienyeji awamakohani mwenyezimgu awaongoz na tunawaomba pia waache kwa sababu watakapokufa katika hali hil wataingia motoni mtume mtum s anazungumza yoyote mwenye kumsadikisha mtu ambaye anajifanya kuwa ni mganga wa kienyeji au mpiga ramli au kohani basi amekufuru yale yaliyoshuka kwa mtume wetu muhamad s huyu amekwenda tu wala sio mganga je yule ambaye ndio mwenyewe sasa subhanallah utakuta ni mtihani mkubwa kwa hiyo fitnapokuwa watu wanaiangalia wana wanaitolia macho wanaifuata matokeo yake inawapoteza inapowapoteza wanakuwa wamekosa ile asli ya wao kuletwa hapa duniani n mwanadamu kaletwa duniani kwa malengo gani kaletwa kwa malengo maalumu menyezimungu subhanawataala anasema wama khalatu ljina walns ia iyabudu Mba, mimi sikuomba majini wala watu isipokuwa waniabudu tu sasa tunapoingia katika fitna tukagombana tukaleta matatizo yani tukamwacha mwenyezimungu tukaziacha sheria za allah subhanahu wataala tukaenda katika mambo ambayo hayatakiwi tunakuwa tumepata khasara ambayo chanzo chake na asili yake ni ile fitna iliyoamshwa na watu ashehe kwa sababu tumeona kwamba fitna ni jambo baya sana na. kwa sababu naweza sababu ya kupunguziwa mtu umri naam kwa sababu ya kuweza kukata undugu na, na kata mawasiliano baina ya ndugu na ndugu au jamaa na jamaa au na. marafiki kwa marafiki sasa tunakuja itziko zaainagapi fitn ziko aina tofauti kulingana na na kile kitu ambacho kilichosababisha ile ilefit Uh, kuna fitna ambayo inaweza ikawa ni ugomvi baina ya mtu na mtu mwingine hiyo ni fitna kuna fitna ya kumzulia mtu uongo labda pengine umezungumza kumsemaa mtu kitu ambacho hakikuzu, hak, ye, hakukisema pindi atakaposikia tayari fitna fitna pale imeshaingia kwamba una, unanisemea una vitu ambavyo sikuvisema kuna fitna ya kumchimbua mtu mpaka kufahamu vitu ambavyo yeye mwenyewe hakutaka wewe uvifahamu tayari mtu kama yule anaposikia anakuwa moja kwa moja anaamini kwamba unakua umezua ileitn bimaana maelewano yako wewe na yeye yanakuwa sio sawa alafu kuna tn pia baina ya kuifuata mfano mtu yeye yn yani usiku na mchana bonorebonofreva na yeye hajui ibada hajui dhikir hajui kitu chochote kinachoambatana na dini yeye anaposikia pengine haya ah, mambo yanayofanywa sasahiviaita vigodoro vitu vingine vtwa vitandiko vingine sijui kaj zote hizi ni fitna mtu tayari anayo katika katika moyo wake ni moja katika fitna ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala amempa na fitna zingine subhanllah ni fitna za kuifuata nafsi yale matamanio yako wewe. unapokuwa tayari wewe huna unachojua isipokuwa ni kile kinachotakwa na nafsi yako hiyo ni fitna mfano kuona nyumba za Islam, e, mtu kachumbia kwa shida kapata mchumba mashlla anatangaza nusu yake ya dini mtume anasema ndoa ni nusu ya dini sasa mtu anatangaza nusu ya dini, angalia ni uzito kwamba mtu anakamilisha nusu ya dini kitu ambacho mtume kakiamrisha kakipendekeza kataja mambo mengi katika makubwa aliyoyataja mwenyezi mwenyezimgu katika swala la kuoa ni kwamba kama wewe ni maskini basizakua kuoa kwako ni moja katika sababu za umma wa Allah, sallam, unakuwa mwingi ng anatia dosari anatia fitna katika le ndoa kwa kuleta makundi ya baikoko Miziki, inapigwa pale bimaana unatangaza kabisa kwamba wewe maisha yako wewe yatakuwa kibaikoko baikoko yaani wewe maisha yako wewe yatakuwa kitaarabutaarabu kigodorogodoro na watoto wanaotoka wanakuwa hawana baraka ni mtihani mtihansh kuna fitna za kuwafuata makafiri kuwapenda makafiri yani kafiri wee unampenda kulikoni unavyompenda islamenzako umeweka makazini maofisini na wakati kuna watu wenye sifa kama zile zile za yule bwana wewe umezitupilia mbari ukachukua vitu kama hivo kuna fitna za kuwashabikia makafiri na hii ni fitna kubwa mfano kama uh, rabu wanasema haa a kila tukio linalotokea basi lina maneno ya kuzungumzwa tukiangalia mfano kama la world ishapigwa yeah. tayari mwona hekh miongoni fitina uh, kubwa shekh mm-hmm. watu wahawali watu whawanywi watu wamepoteza mali watu wamepoteza pesa watu wamepoteza kila kitu kwa sababu ya kwenda brazil kwenda kuangalia wrldp hakuna swala hakuna ibada hakuna kujiandaa na ramadhani wala hakuna chochote na subhana llah kwamba mimi pia nitoe shukrani zangu kwako kwa sababu mada hii na fursa hii nilioipata mimi ni fursa kubwa na. kwa sababu tuko katika tukio lenyewe kwa kweli ni fitna kubwa sana kwamba mtu tayari ashafitinishwa kuwapenda makafiri utamwona mtu kavaa jezi jezi yake na land shekhe tangaza bongela msalaba she, she, she, wana, we, vitu kama hivyo yote hayo ni katika fitna na, na, shukla, na. Na. Uislamu kama uislamu ukizungumza okay, okay, okay, kwamba mpira ni fitnamana amba uislam hauna raha uh, mpira ni katika sehemu ya mazoezi na sehemu ya raha Ndeo. na watu kuburudika wakiwa wanaangalia watu wanacheza mpira asa so, kwa nini hu ni fitna au uislam aukubali mpira uh, ukiangalia katika usul sharia msingi ya kisheria katika swala zima la mpira uislamu uh, haumkatazi mtu kucheza mpira uislamu haumkatazi mtu kucheza mpira uislamu haumkatazi mtu kufanya mazoezi uislamu haumkatazi mtu kujiweka strong akawa na mishipa ambayo iko safi kinyume chake kwamba mtu kukaa kunyosha miguu takitambi kitambi kitambi kikawa uko hapa cinyi kikotangamano katika vitu ambavyo vinavyopendelewa ukiwa hivyo kuna haki za watu ambao vinayoendelewawtuumeruhusu mpira Uh, kwa mtu ambaye anaweza kucheza mwenyewe lakini kuna baadhi ya vitu ambavyo vinaufanya uislamu uukatae mpira mfano ukisoma katika tu daima katikadifta hiyo ni jopo la wanachuoni wa suhudia wakubwa wakubwa wakiongozwa na, na mufti wa suhudia wa kwanza na madoktori wengine kama masherekhe wakubwa akina dr saleh bn saleh fauzani Uh, fafauzani hmm. na wengine wakina aluhaidan wakina lishekh na wengine ni ukisoma sasa hivi nadhani mpaka mpakatolio ambayo limetokea lipo mpaka sasahivi nadhani ni ed 3 au 6a7b au ukisoma kuna fatu ambayo ilitolewa kuhusiana na mpira wa, mpira wa miguku kuangalia mpira no. mona Uh, wanasema kuangalia mpira hai ni haramu kuangalia mpira mm-hmm. ni haramu ikiwa ule, ule mpira unashindaniwa kitu au zawadi au mali kwa sababu uislamu umeweka vitu ambavyo vinatakiwa vishindaniwe kukimbiza farasi mbio kama mtume sa alam alivyokimbizana na aisha, aisha. lakini hakukuwa kuna zawadi yoyote mm-hmm. amuhimu unaweza kuweka zawadi kwa kushindana kwa kutumia kwa kutumia kwa sasa hivi tuseme kwa kutumia magari mm. au ndege ili kukitokea jihadi, sheikh, za, za kukimbia basi hue ni mtaalamu wa kukimbiza gari mm. uh, wakati wa mtume wa kulikuwa kuna mashindano ya ngamia ya farasi na khail na kurusha mikuki na pia uislamu umehamasisha watu washindani kwa kuogelea lakini mpira zawadi yake inayowekwa zawadi ya mali ndani yake kuna kamali ndani yake kuna matangazo ya batili ndani yake kuna kumwasi mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa mchanganyiko hivi vyote vinaufanya wewe unaiangalia mpira wa, wa, wa vigezo kama hivyo usiwe ni halali siunfaamu kwa nini sasa hii zawadi ikaambiwa uislamu umeruhusu kushindana kwa sababu ya zawadi zawadiwa zawadi, zawadi. Yeah. inaitwa katika fihulislami uh, asabu mm-hmm. asabu ni kuweka mashindano mm-hmm. kwa sababu ya kitu fulani nah. mashindano yale yawe chini ya vigezo vya uislamu unavyovitaka ambalo baa tama ubwa sanalunaaznapataaauharamuwake Sa, unakuja, unakuja katika sehemu mbalimbali sehemu ya kwanza uharamu wake unakuja kwamba watu duniani wako katikal ile kwamba hawana chochote kinachoshughulisha katika hali za ndugu zao isipokuwa ni ukiangalia mfano shirikisho la fifa duniani linatoa mali nyingi sana katika kila nchi kila sehemu kutoa kwa ajili ya kuadhimisha ile world r na ukitaka kujua ni kwamba kabla ya kuwekwa shindano la, la wrc lile kombe lenyewe linazunguka dunia nzima mpaka tanzania limekuja shekhe eh, limeletwa tanzania mpaka eh, rahis wetu waka, aka akalichukua lile kombe kwa hiyo linakwenda kila sehemu inafahamishwa kwamba kombe hii ndio itakaoshindaliwa mwaka na nini hizo zote ni mali zinazopotea bila faida yoyote hilo ni la kwanza jambo la pili gharama ya lile kombe ni mabilioni na mabilioni ya pesa ambayo watu wanaweza wakawasaidia ndugu zao ambao wana wana, wana wana njaa leo hii mfano ukienda ukiendasahi kuna vurugu nyingi sana atu ukaa amani hakuna wakienda iraqi sasahivi subhanallah watu ni, ni, ni nchi zile za jangwa kwa sasa hivi hawana pakukaa ni wakati wa joto kali usiku na mchana ni kama vile jua linawaka sehemu kienda somalia nchi kama za somalia zimekumbwa na njaa mpaka inafikia mtu anaamua anaamuatu am, amtupe mtoto wake ana na sehemu nyingine sh na vita na kila kitu ausadiaatngoaswezikushangaa kwamba shirikisho hili lina lina lengo lengo la watu Ispokua, dhimisha, kitu kile. kwamba kuna, kuna watu wanakaribia kuabudu lile kombe la dunia kwamba likifika watu wananyenyekea wanalinamia vitu kama hivyo alafu sasa ukiangalia yanayozunguka lile kombe la dunia ni batl tubu shekh lile liko katika katika mfumo wa mfumo wa, wa riba liko katika mfumo wa kamari liko katika mfumo wa utangazaji wa pombe liko katika mfumo wa kutangaza yaani mambo mbalimbali ndio maana unakuta kwamba Uh, unaweza una, una, una kutkea bamifumo jnsil ueuelena uh, mfumo wa tukianza na, na, na mfumo wa, wa, wa riba ni kwamba kuna watu ambao wanachukua mfano kama tayari kwamba pesa hizi ziko mtu anaingia anatoa zile pesa alafu baadaye mfano kama timu yake akishinda anachukua pesa zaidi alafu kuna kamali kamalikishinda utatoa nyumba yako vitu kama hivyo vinafanywa na kusikia mpaka hapa tanzania nymbayatkkaa mipira na rafiki yangu aliniambia kwamba unaweka zile pesa zile Una, unaweza ukashinda mpaka lakitano kwa hiyo wewe ukitabili ki, vibaya basi nakuwa zile pesa zimeondoka lakini pia kubwa zaidi ni kwamba masia ya ambayo yanayolifuata lili kombetia aiaitia fi sharia islamia hiya u min usullmuharamat unapoona mfano matatizo yamezidi katika nchi zetu mchanganyiko wanaume na wanawake kila sehemu kila sehemu ni chanzo cha cha mambo ya haramu kutendeka mfano ukifungua magazeti katika mtandao hmm. unakuta mfano mashabiki wabrai wa, wa, wa wanawake wanaohudhuria katika viwanja vya mipira wako anavaa chupi anavyotaka anavaa sindilia anavyotaka anavaa, anavaa, anavaa kila vyote hivi vinafanya vinapochanganywa na haki basi inakuwa ndio inayoongoza kwao kitukili kina, kina haramishwa kwa matatizo ya kuasiwa kanuni ya kisheria inasema daru lmafasid muadamun ala jalbi masalih kitu hata kama ni cha haqi hata kama ni kizuri kinapendeza kinapoingiwa na dosari ya, kuma, ya kumwasi mwenyezimgu basi kuziwia yale masia ya, katika sheria ya uislam yanatangulizwa kulikoni kupatikana yale manfaa yanayopatikana mfano sisi tumejikusanya lengo letu ni kumsaidia ndugu yetu katika imani aliyepatwa na mtihani alau katika ule mkusanyiko kutakuja wanawake ambao wamevaa suruali auauau nguo zingine ambazo kutakuwa kuna mchanganyiko wa kupiana mikono kukaa pamoja mapaja bila bila sababu yoyote bila yoyote dharura mfano mkusanyiko kama ule wewe hufai kwenda kwa sababu kama hautaweza kukataza ile ile, ile haramu inayofanyika pale huruhusiwi kwenda mfano jirani yako anaoa jirani yako naye nyumba moja anaoa unaekaa aye nyumbamojaaaoaaaweeufik katika harusi yake lakini katika ile harusi yake kuna mambo mbalimbali kutaletwa baikoko kutaletwa disko taarabu au mipasho na pia kutaletwa mfano uh, pia kuna mvinyo kuna kapombe pale na, na, ni haramu hiyo sasa nautawez kukataaule mar laii ule wana akkuona aleatafura wamba iraniyangu o pamoa nadutauaauiaksheria asemaaf kujiepusha na kuziwia na ku ambayo huenda na uenda sababu kujiepusha katika sheria muadamun kunatangulizwa kulikoni yale manfa ya ile furaha yule jirani yako we, yeye kukuona kwamba huko katika ile sherehe yake kwa hiyo kanuni ya kisheria inatuziwia penye masi ya sisi kama hakuna uwezekano wa kuyakataza yale mambo mabaya ambayo yatakuwepa tunaelekea kwenye ombe la dunia uh, lina athari gani ambayo sasa hivi okay. inaweza mpaka tukaweza kusema hii ni fitna utuelezea kwamba hii ni fitna athari yake ni ipi ambayo uh, mpaka ikawa ni fitna ndio uh, athari ya um, kombe la dunia kwa sasa hivi mm. au fitina ya kombe la dunia limekuwa ni kubwa sana kwa sababu kwanza tukianzia na bila kwa, kwa, kuingia katika vidhibiti ambavyo vinavyofanya iwe ni t mm. ukiangalia kulekule kule ambako linakutokea lina, lina hilo kombe ambako linapochezwa lina hilo kombe gumzo ambalo liko katika watu ni kombe pale. mfano kama sasa hivi mpira inachezwa saa saamoja nyakati za maghrib mm. nyakati za isha mm. mpira inachezwa nyakati za usiku saa ukiangalia mm. okay, hizi time zote hizi mm. ni time mm. ambazo mm. mpaka saa nmpaka mm. ni nit ambazo abudiwe mm. nyakati za ibada kwa nchi ambazo ni za zab sijui time zao lakini aa, lazima zitakuwa zinaambatana na ibada maalumu kulingana na watu walivyokuwa na hamaki ya ule mpira na nini unakuta watu wanakwenda uwanjani kwanzia asubuhi mpaka mechi zote zitakapochezwa mfano ikiwa kama ni mechi itacheza saa saba ya usiku basi watu kwanzia saa moja wanaingia kwa sababu sababu imekwenda ni kwanza kabisa wewe mungu. la jambo pili utaenda kuona mo wanainiaai taenda kuonaa tu aba maharamati zenyewe ni mchanganyiko ambao upo baina ya awali mashabiki na hili swala ile halihitaji sijui reference wala nini ukiangalia mwenyewe utaona waziwazi jambo lile nakumbuka labda siku kauli uh, wakati tuko chuoni ilikuwa ni qualification ya world niya sudia ilikuwa kwenda uwanjani ni bure sawa uh, ilikuwa kwenda uwanjani ni bure kuna rafiki zetu unajua kule subhanllah mwenyezimngu nao kawapa mtihani kwamba ile dini ni wachache sana mba unaona dini. kuna wenzetu waliokwenda waambiwa kwamba walivyofika uwanjani kwanzia asubuhhzumza wanza kitu ambacho afianuetoka uo awanzia asubuhi mpira unachezwa saa bi ya usikushafaausabasubuhi watu wako uwanjani Ako kuswaliwa adhuhuri akokuswaliwa alasiri asiri akokuswaliwa maghrib ako kuswaliwa isha mipira yote inaanza baada al isha mtu yuko pale shekhe asaluka billah kuna fitna kubwa kuliko hiyo ya kuacha swala hiyo ni la kwanza twazungumza sudia tuzungumza kama sudia siku hiyo sijui sikuj zingine nazungumzia siku hiyo na ambayo ilikuwa ni korea kusini na sudia Watu Tena mechi kama hiyo si kwamba ni mechi ya dunia sasa fi sasa hivi kwamba tukio ndio lipo aabu yani kila tukio lina mazungumzo hivi tazungmzia kwamba ni mechi mashindano ya kombe la dunia watu wako uwanjani hali zikoje shehe kwahiyo hiyo ni sehemu ya kwanza katika fitna ambazo zipo kwamba watu wameelekea kitu kile kiasi kwamba karibu na kukiabudu hakuswaliwi hakufanywaji kuna watu wamesafiri kwenda kule lengo ni kuspend makahaba ambao tayari wanauza wako wengi shekhe hatusemi kwamba una ushahidi na nini hali iko wazi mtu anaenda wanjani na chupi taibnakuja nakaa na wewe na wewe ni mgonjwa na sisi maumbili ya mwanaume alivyoumbwa si wa kuvumilia anapokuwa na mwanamke na ndio maana mwenyezimungu subhana wataala mpaka kufikia kuzungumzia swala la mwanamke kwamba anatakiwa ajistiri ni wajibu kwamba roho ya mwanaume haiwezi kuvumilia mikikimikiki ya mwanamke hata sauti hata jina mungu kamwonea aibu mwanamke mpaka kumtaja jina katika qurani wanawake wangapi wanawakewanapwaliotajwa kwa majina yao katika majinayaokatiawamkuta moja taawanachoniwaasmataahonatafsiriwaasma ulekatajwa kwa jina lake kwa sababu ya tukio kubwa ambalo lilomtoa tukio kubwa ambalo lilotokea kwake kwamba kazaa mtoto bila, bila baba mwenyezimu ni kubwa alafu watu wakazungumza watu watumwenyezimgu akamtakasa katika uran kwa kumtaja jina lake lakini wengine wengine wanakuta ni damir alautakaaisha mtm autaa jina lake alitaja hakika wale ambao wanazua uzushi kakuzushia wewe sijui nini majina anj wamari uh, katika surati tahrimu mwisho kabisa wa, uh, wadaraba llahu mathala liladhina uh, amanu mraata firaun huyu ni mungu mungu ndi kawaumba anawajua jinsi walivyo fitina zao jinsi zilivyo mwanautakunasa na kunasa mara moja wanaosoma michanganyiko madarasani matokeo yake mimba ziko kibao tu sheria zinawekwa kila siku za mimba siu nini mimba siu tatizo linajuikana situnamba serikali kwamba uwezekano upo wakafundisha waazkuia kukaa a mwanake andmaana sheria pia hata katia usafiri etenga kabisa mwanakea adaaa aa zaidi akikuomba kitu cho choolat t ukimpa olati mara moja kesho atakutafuta tena wewe. ukimpa kimpalti mara mbili ukitaja shida yako yao thiyo nisa kule ndo kwenyewe sasa ni watu wamekusanya huko huwamekusanyika wame huko hiyo nit moja katika ta kubwa zinazoletwa na na mpira wa miguu a mpirabyzaidi ata nchi zetu ambazo Sisi, tuko ambaz tuko mbali tuko mbali sana lakini fitna tunazozipata ni zaidi na zaidi na zaidi subhanallah na mtu juzi juzi hapa mwenyezimungu awarehemu aliokufa tukio lilotokea lam umma wa kiislamu tuna lani wote waliofanya tukio hilo ni tukio si la kibinadamu ni tukio hata kama mtu kakukosea vipi uwezi kuchukua jukumu la kuitoa roho ya mtu ni haramu ni haramu ni haramu bali sheria ya kiislamu imekuja kutetea vitu vitano cha kwanza imekuja sheria kuitetea dini ya mwenyezi mungu isimamishwe sheria ya uislamu imekuja kutetea nafsi ya mtu isiguswe isiuawe isichokozwe isi iheshimiwe maana mtu mpaka roho yake imekufa roho yake imetoka amekufa mtu mtu kafa bimana la yadur yanfa hana madhara yoyote wala hana manufaa yoyote mtu kafa khalas kuzikwa kama mbuzalla mm. lazima aoshwe atawadhishwe avikwe sanda yani, ichimbwe shimo lenye kipimo maalumu ndani ya shimo atengenezewe chumba safi ambayo ni mwana ndani asilazwe tu chalechale kifudifudi alazwe katika mfumo maalumu aelekezwa sehemu maalumu shekhe mbali na hapo sasa si udongo mpate ha-ha. afukiwe katika misingi safi huyu ni mwanadamu alinsan mukaramun hayan wamayitan mwanadamu mwenyezimngu kamkirimu akiwa hai na akiwa amekufa maona shekhe sasa twazungumza wale ambao waliowawa kule lamu mpeketonishehe watu wengine walikuwa katika makumbi ya mpirahizi i itaheangaliash watu walikuwa katika ukumbi wa mpira wanaangalia bo mim sizungumzi kwamba kwahiyo wataingia motoni amaawaingi motoni fitna za mpira zimewakumbash zimewapata kuna tofauti ul aliunguziwa nyumba akiwa namwabudu allah subhanahuwataala katika ule usiku laba anamsabih allah subhanahuwataala anamwomba mwenyezimgu amsamehe wakati ambao mwenyezimngu saa saba saa 8 saa tis ndio mpira mechi za mwisho zinaishaishia huko allah anashuka katika mbingo ya dunia na kutafuta watu wenye shida wa unamwangalia mtu na msalaba Ki ni fitna kubwa kabla ya miaka minne au mitatu kabla sijasahau kuna tukio lilotokea kongo sehemu inayoitwa uvira kama sijasahau roli moja lilikuwa limebeba petroli katika ya magari makubwa ya kubebatrl uh, likapata ajali ile roli likaanguka ilikua ni usiku baada ya kuanguka watu walikuwa wanaangalia mech hivohivoli elfu mbili na kumi wakati huo watu wamejaa katika makumbi kumbi kubwa sana oli la nguvutwanaangalia mpira watu wakaambiwa bana kuna kuna kuna roli limeanguka ina na, na mafuta petroli watu wakakimbia na ndoo kujaza mabido na mapipa ndani ya majumba yao fitn ya mali imechanganya na fitn ya mpira eh, ile sehemu ndio senta alafu watu walikuwa wamekaa walevi watu wa kawaida watu waliopatwa na itn za mpira kwa hiyo wakaona kwamba mi nikipata angalau hata ndoo moja ah, kesho naiangala vizuri mkono utakuwa umeingia kinywani kama wanavyosema wenyewe ya allah shekh waamini iliotokea shekhe bwana mmoja alikuwa ashafurahi ashapata mafuta alikuwa na sigara mdomoni anavuta shekhe alipovuta ile sigara kile kipisi kilichobaki akakidondosha chini inna lillahi waina ilahir shekhe kijiji chote kiliangamia chote wale watangazaji wanazungumza hapa walikuwa wanaangalia mpira alikuwa holi kubwa la kuangalia mpira watu wamekufa katika, katika mpiramajivu mimi nadhani kwamba fitna za mpira ni kubwa lakini pia fitna kubwa ni kwamba mtu anamwona kabisa huyu si muislamu hata kama awe na utaalamu wa vipi uislamu umeharamisha umekataza kuwapenda makafiri waona mtu kavaa jezi lake jezi lake lina msalaba huko limeandikwa jina la mchezaji sio muislamu mpaka naingia natthza mpira ukimwambia bana umevaa hizonguo nyumbannanguo nzuri una kanz waaa wa wa angionekana abubasi amevaa nguo maalm katika nguo za makafiri mbele ya mtume mbeleamtmeaa kwanini tkataa nini Tuna, tunakubali nini fitna. mpaka mtu yuko radhi mwenyewe subhanallah pombe ya kilimanjaro League, kama ndio ndog kama ndwajua majinaai mm. ya kizunuzunu wenyewe kilimanjaro sishehekavaajei yake ya yanga fitna zetu yangatukaajei mm. ya yanga a kilimanjaro pale alafu hapa chini shehe pombe safi wala hana taarifa mtu kavaa jezi uh, a livepool inasiju nonivitugani safi shekhe huyi ni muharam ni haramu pombe ni haramu mwenye zimgu kamlani mtu mwenye kunywa pombe mwenye kuuza pombe mwenye kuikamua pombe pombemwenye m- m- m- m- m- m- kuitangaza kui pombe amefukuzwa katika rehma za mwenyezimungu subhanahu wataala alamru khatir n yani jambo ni kubwa sio swala la, la kawaida kwa hiyo shehe fitna za mpira ni kubwa sana lakini kubwa zaidi ni kwamba zinawatoa wa watu na ile hamasa ya dini kwamba mtu hana haja na dini yake lakini yuko radhi akeshe mpaka asubuhi kwa kuangalia mpirasasa ni mipaka ambayo labda kama ni usla ueweka kwenye kombe afano amaa dunia ingekuwa ni ipi kuna mipaka ambayo uislam ume, umeweka ili wewe uweze ku, kuangalia mpira bimaana mambo haya yakikamilika basi unatakiwa wewe uangalie mpira wako asheruininga yako kama kawaida yako yaani mpaka asubuhi uangalie lakini kwa sharti mambo haya yakamilike mambo haya kama hayakukamilika basi wewe huruhusii kuangalia mpira yaani wewe ni bora ukae nyumbani na familia yako umwombe mwenyezimungu ufanye ibada zako fanye istifar jambo la kwanza ni lazima kwamba uhisi kwamba wewe kila unachokifanya kidogo na kikubwa ujue mwenyezimungu subhanahu wataala atakuuliza sikua sasa jaribu kufikiria kwamba siku mwenyezimgu atakapokuuliza kutokana na muda ulioupoteza ukakusababisha usiswala aswalalfar au swala zingine kwamba utamwambia mungu ulikuwa unaangalia mpira hyo mwenyezimgu mimi siku hiyo ah, nilikuwa nilikuwa nilikuwa nilikuwa nilikuwa namwangalia namwangalia namwangalia namwangalia cristiano ronaldo nilikuwa na messi nilikuwa Neymar, nilikuwa uh, cross ton cross namwangalia mural nilikuwa naangalia nawangaiamessi nani wako wengi siku ile unamwambia mungu kwamba e mwenyezimgu mimi nilikuwa naangalia mpira mtume sallalsalam alithibitisha ii anasema siku ya kiama unyayo wa mtu hautatoka hata nyanyua mtu mguu wake isipokuwa ataulizwa mambo manne katika atakayoulizwa ataulizwa kuhusiana na, na muda wake umri wake ikaumaliza vipi umri wako wewe umeumaliza vipi muda wako wewe uliutumia vipi ujana wako wewe uliutumia vipi io rahisi kwakeli kumjibu mwenyezimgu kuwa mda wako uliumaliza kwa kuangalia mpira sasa hivi tunahitaji vitu vingi sana tunahitaji msamaha wa mwenyezimgu tunahitaji kupokea mwezi mtukufu wa ramadhan tunahitaji kuwa na unyenyekevu na, na kujenga mahusiano bora mazuri na allah subhanahu wataala eti wewe baadale ya kufanya hivyo uko katika una, uko katika mpira muda wako wwote wewe ni mtu wa kuangalia bori boli kama ni mtu wa kuangalia sijui nini ni mtu wa kuangalia nini wallahi umri wako unakwisha hautapata chochote alafu unakufa ni maskini alafu unakwenda siku ya qiama mwenyezimngu subhanahu wataala anakuuliza kwamba umri wako wewe uliumaliza vipi ndugu zangu hiyo ni fitina kubwa labda tuzungumzie vi, e, misingi ambayo ipindi itakapokamilika basi mtu anatakiwa aangalie mpira jambo la kwanza kabisa wanatakiwa wale wanaocheza wewe unayetaka sasa kuangalia mpira kwamba ni lazima uangalie mpira basi iwe wewe ni mwanaume na wale wanaocheza unaoangalia ni wanaume watupu au wanaocheza ni wanawake na wewe unaeangalia ni mwanamke bimaana wanaume waangaliwe na wanaume na wanawake waangaliwe na wanawake wewe utaliangalia hilo mpira hiyo inayochezwa hilo linawezekana au lipo kama halipo ujue jambo la kwanza hilo limeshatoka kwamba usiangalie mpira jambo la pili wawe wale, wale, wale wanaocheza mpira wamestiri uh, tupu zao wale wanaocheza na wewe ambaye unaangalia ule mpira hauko uchi ukiangalia uh, nguo zinazovaliwa sasa hivi mtu anacheza mpira na viungo vyake vya siri viko waziwazi na akipiga mpira eh, mambo hayo yako hadharani akifanya hivi mambo yako hadharani ni mtihani kwa kweli mpaka juzi subhanllahmwenyezimgu atustiri si vizuri kuzungumza lakini nazungumza katika wa hili mlangowahilalakustiri tupu katika kucheza mpira nasoma baadhi ya katika moja ya magazeti ya kiarabu anasema Uh, kuna mchezaji mmoja kaonekana na miguu mitatu wamemwonyesha pale halafu akatia duara katika ule mguu wake watatu kwamba kavaa kaptula nyembamba nye halafu iko juma pajani wakati aliruka kupiga mpira uh, ile hazina yake ya kutengeneza watoto iko waziwazi sasa wameandika kwamba mchezaji ambaye mwenye miguu mitatu mguu wa tatu shekhe ushajulikana bwana mona sasa ni moja <laughs> kwamba vitu viko wazi kwamba ile sio stara ya, ya mtu mwenye heshima zake akavaa vile mbaya zaidi katika vitu ambavyo ni muharam alwashmu mtu kajichora mwili mzima kono zima mwenyezimungu kaharam kaha, kalaani mtu mwenye kujichora tunapozungumza kujichola tuzungumzie kujichola piko tuazugumzia kujiunguza kwamba yale ni machata yako na wa ta'ala. mtu mwenye kufanya kiufupi wanaoshangiliwa ayaondoki eusubangw awaongoze si watu wema watuwemaheh zamani watu walikuwa masuhaba, walikuwa watuema, walikuwa watu watu wema wanafurahia wema walikuwa kitu mtu ni, ni anafanya na kitu kizuri basi kwa kitu kile lakini hivi mtu anafanya masia anafurahia jambo lile na mashabiki wake wanafuata leo hii hawa wasanii ambao wapo na twazungumzia hivo kwa sababu pia tuko katika msimu wa misi tanga sheh no. mm, fitna hiyo no. tuko katika msimu wa misi tanga no. asilimia ya wa waislamu tanga 9 aiie a twache hizo a haya tuseme asilimia 80 majina yote ya misi tanga utawakuta ni waislamu wachache ambao si waislamu uza sio dini ni haramu mashindano kama yale wewe mwenye mtoto wako ni masul mwenyezimngu atakuuliza kwa sababu gani umemwacha yule mtoto akaenda akaenda mpaka akafikia kiwango cha kugombania uistanga nenda kaone wanavyochezeshwa sheh wanazungushwa huku na huku, huku na huku wanaotoa rushwa ya ngono ni wengine yani ni bala, ni bala na fitna kubwa haya yote twaazungumza kwa sababu yako katika ya mwenyezi mungu kakataza mwanaume au mwanamke kutembea uchi kuonyesha uh, tupu zake kuna kitu kingine kinaumiza roho sana shekhe yaani inakuwaje baba mama unaangalia kwenye tv alafu unafurahi mwanangu man, yule bwana alhamdulillah msichana hivi wako kwenye kambi shee wako kwenye kambi sasa hivi wako huko wanakojua wenyewe ya allah anaetaka naenda tanachukua anafanya shughuli zake anarudisha yani, ni zak sasa hizi zote ni fitna lakini tukiangalia katika vitu ambavyo vinavyofanya wewe usiangalie mpira ni kwamba wale wanaoangalia mpira wako wakouchi na wale wanaocheza wenyewe hawajavaa nguo shekh bn uthaimin rahimahullah wakati wa uhai wake aliulizwa hukumu ya, ya kucheza mpira akasema ikiwa mtu yake mwona akawa ile imemstiri uchi wake basi acheze mpira akusema akiwa mtu amevaa kaptura inavuka magoti mpaka mambo yote adharani angalia mwenyezimngu alivyotumba hshekh abdurahmani <tumbe> mwenyezimungu katumba maumbile tofauti wallahi wabillahi ukifungua youtube andika katika youtube msichana aliyemlilia kristiano ronaldo mwarabu <laughs> shehe utacheka yule msichana analia anasema wallahi mimi nampenda ronaldo hivo hivo msichana wa kiislamu kaona nini kwa ronaldo ronaldo yuko huko wapi api ukonakujua mwenyewe alafu msichana yuko nyumbani kwake tena kafungiwa alia sauti ile kairekodi alafu kaituma kwenye youtube analia kwamba mmimi nampenda ronaldo kwa nini kuna vitu kavyona kaona kitu kina tumbo limegawanyika mara tatu shekhe kaona mtu mtu kweli guu gu, kweli jifua jifua kweli japokuwa limekuzwa na mali za haramu anahisi kwamba anavuta zile hisia kwamba mimi nikilala na yule itakuwaje nanipata shekhe fitna hizo eh? mimi nikilala na yule itakuwaje huyo ni mdogo sasa huyo ni mmoja wako mabilioni na mabilioni kwa uchafu unaendelea watu wanatamani kwa sababu ya vile ambavyo alivyo mtu kuna mtu amaweza kucheza mpira anavua shati kila kitu anabakia na aptura yake ile chupi yake ile basi anaonyesha vile alivyo na nini wasichana majumbani wanakufa vahijab, ni sheria gani lkuruhusu wewe kumwangalia mwanaume wa pembeni ikiwa ikiwae unavaa hiab ni mwanamke unatakiwa ujistiri uvae tume- tumeamrishwa sisi tu tuangalie tuinamishe macho yetu chini ni amri mwenyezimungu anamwambia mtume salallahu alehi wa sallam waambie waislamu wainamishe macho yao chini na wazihifadhi tupu zao huyu mwanamke alikuwa analia sasa kadiyat ktishafi laura tatizo a la, la, la, tupukuwayn watu kufunua kuonyesha viungo vyao sehemu zao zilizoamlisha watu wazistiri ni moja katika vigezo vinavyofanya mtu asiangalie mpira mpira usiwe halali tuje sasa katika kipengele kingine asema katika kipengele cha tatu kinachoufanya mpira usifae ni kwamba anla yushghilahu kwamba mpira ule usimshughulishe an fardin utekelezaji wa, wa mambo ya faradhi katika mahekata ambazo zilikuwa zimezunguka sana katika mtandao wa kijamii mtandao whatsapp bwana mmoja anaonyeshwa na, na mpira alafu wakati wa swara umefika allahu akbaru akbar yule bwana kaisi kwamba sasaivi anatakiwa abudiwe mwenyezimgu subhanahu wa taala ya yallah subhanllah karuka kwenye kiti chake akaenda akatandika mswara kwanza alichukua udhu udhu ule kama umeme viungo haraka haraka vunoarakaaaaa basi akasema allahu akbar alhamduilah abialamiahmanaiemilallaabaraad hizi ndio ibada za wa, wale wagonjwa ambao wamemwogopa mwenyezimngu wakaenda kuswali shekhe mtu anatukanwa imamu shekhe U imamu vipi hajui kama odap inaendelea <laughs> eh. <laughs> mtu imamu anatukanwa shekhe kwa sababu mpira umeanza saa moja mpira kama umeanza saa moja maana ni badal maghribi kwa muda mdogo sana kwa watu ambao wako huku pwani inamaana kipindi cha kwanza kabla ya kijeisha wanaavini swaratul isha kwanza unakatisha uhondo wa kile ule kilule kam, kamdaka mwisho ka kipindi cha kwanza alafu unaenda inakuwa ni ati unaenda kuswali mpaka swala inamalizika kipindi cha pili kimeshaanza hapo utamtukana imamu hiviimamu vipi huyu maimamu wengine bwana utatoa matusi ya bure utatoa nini asema kitu katika kigezo cha tatu cha mtu kutokwa angalia mpira ule mpira usikushughulishe na utekelezaji kamilifu wa fardhi ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala kakuamrisha neno fardhi hapa sio swala peke yake shekhi kuna fardhi ya swala kuna fardhi ya taatu lwalidain kuwatii wazazi wako kuna fardhi ya ehsau ila ahlik mke wako watoto wako wanaya kuhitaji wewe wakati huo alafu we uko huko kwenye makumbi huko umona she no. eh, kuna fardhi hapa itakushughulisha na swalauish ntaswali baadaye bwanasash unajua swalaisha ni ndefu ndefush bado bwana kabisa wasema hivo mpira ukiisha kwanza umeshachoka halafu nasubilia hiyo saa sita unaunganisha na saa saba uangalia argentina sijui na nini shekh kweli utekelezaji utakuwa ni utekelezaji bora maana mtume sallaalh wa sallam anasema kuna swala zingine hazivuki mbingu ya dunia mtu haziswali haraka haraka, haraka haraka haziendi zinakokwenda zinakunjwa kunjwa halafu mtu anarushiwa na swala zako sisi hatuna haja sisi na swala zako mbali na hapo mtu anatawadha haraka haraka hatawadhi vizuri wala udzi wake haukamiliki huyo swara yake itakuwaja sasa huo u- ni mtihani katika fitna sasa kuna mtu mzazi wake anamwita suleiman mama huyo anamwita suleiman na mama naomba uniletenimama ah, bwana naangalia mpira bwana baadaye atuma ah, huyu madha madha ah, huyu atuma ah, watavansemamadha huyuatuma huyuboatuangalia ah, ah, mpira monaaya hii ni haramu hii ni ni kufuru muislamu mzazi mwenyezimngu anasema wala taqul lahuma uf neno ufi shekhi abdurahmani wanachuona wanalizungumzia kwamba ni kalima nyepesi ambayo mtu anaweza kuitoa mm. au migunu ambayo hata isidhihiri lakini ndani ya moyo wako mungu ameharamisha usimwambie ufi kisha sema wala tanharuhuma huyu mama naye bwana kazidi sasa mtu kwa sababu ya mpira kwanza nyumbani kuonekana ni, ni ni nadra na kama pale nyumbani kuna super sport, kuna sijui za nini basi akikaa kwenye kiti chake hataki hata nzi apite kwenye jicho lake sasa itakuwaje mama yake kumwita kumfanyia jambo swala yenyewe kaiakhirisha kwa hiyo shekh tatizo lingine ni kwamba watu mipira hii imewashughulisha na na na fardi na utekelezaji wa majukumu ambayo mwanadamu kapewa na allah subhanahu wa taala jambo lingine shekhe hili ndo jambo ambalo limekuwa kubwa na ni tatizo sana ni umaradhi makubwa na tunapozungumza hivi wale wenyewe wanaoangalia mipira wanajua kwamba ule mpira unauangalia usije ukakupelekea kuwa na taasub, taasub maana yake ni kwamba mimi barcelona uh, real madridi nikimwona namtemea mate mimi ni yanga yanga damu wasikia mm. sikia neno hilo na maana kubwa she mimi ni yanga damu ukinichana hapa damu yangu natoka yanga aukimwona mtu wa simba waonaji yeah, tena subhanallah hawa wanaondesha mapikipiki awa mabodaboda mabaskeli magari mtu aendesa yule yuredreva kavaa jezi yake ya yanga alafu yeni ya simba auliambali ah, huko wanachezeana rafu barabarani etu kwa sababu wamevaa jezi ya yanga na simba kavaa jezi ya england mwingine kavaa jezi ya brazil mwingine kavaa jezi ya ya portugal mwingine kavaa jezi ya uholansi shekhe subhanallah swala hili la taasuf ubinafsi la ubaguzi katika swala la mipira ni swala mama tena hili sio kwa mashabiki peke yake vilabu havipendani vya mipira yeah. na hii ni asli ya tahrimu ni asili ya uharamu shehe mwenyezimngu subhanahu wa taala akasema inna akramakum inda llahi atqakum mkarimu kwa mwenyezi mungu mtukufu kwa mwenyezi mungu ni mwenye kumcha allah subhanahu wa taala lakini utawakuta kwamba vilabu kwa vilabu havipendani M- yani kilabu kinatamani kilabu kingine kishuke ki daraja kesi shiriki si sindio sio kwamba wampende ni mchezaji mwenzake ama wanini Aha! angalia hivi kwamba mchezaji anapotoka katika timu akaenda kwenye timu nyingine kwanza anashtakiwa sijui kesi mahakamani sijui kesi ya nini shehe swala so gani la kheri lenye misukosuko hiyo kama sio shari hapo ni kwenye vilabu wale marahisi wa timu wenyewe mm-hmm. raisi wa yanga rahisi wa simba basi wakikaa labda pengine wakaa wa awazungumza twazungumza yanga na simba kwa sababu tu, tufanye mfano huwe karibu twende huko huko ndo kabisa mtihani raisi wa barcelona sijui ikaona sijui ninini raisi wa madridi sijui ikafanyaji arsenal na chelsea raiswarafaampaka si mefikia kipindi cha chaaau mtu anatamani mchezaji yule ambaye anayemfunga kila siku bora afe Ey, wallah mi nakumbuka wakati nasoma mombasa kisauni mm. wajua kule nani arsenal, doos, yi, nini? mtu anasema kabisa bora gura nani siu kwa sababu akicheza ile siku labda atafunga au aumie au, au afe au guli katike asicheze tena hii ni taasub katika uislamu ni haramu ili pekee yake linalifanya kuangalia mpira kusifai kusifa mempata Shek. kwa sababu ya, ya ku, ku, ku, kuzalishana taasub na na kubaguana na na, na, na, na kuto kuonana kwamba sisi wote ni kitu kimoja sisi wote ni waislamu tena mtu wa arsenal wakikutana na mtu wa arsenal wanapendana sana hata kama si waislamu yaani hata kama wewe waarsena unajua sisi bwana timu yetu moja bwana mi nawewe kitu kimoja wasaidiana wenye mikopo wenye nini wenye kila kitu lakini mtu wa manchester au mtu anayeshabikia ya kimpira mpira, mpira. ngoja kwanza na hii baba, baba atoi matumizi <laughs> akifungwa mtiani, mtiani. umwona shekhi kwa hiyo ni moja katika sababu za kuvunja undugu wa uislamu lakini pia uh, jambo lingine asema isije ikawa ni sababu ya kuangalia mpira kufanya mambo yanayomchukiza mwenyezimngu subhanahu wataala kama kutukana umona kudharauriana kutoleana kuvunjiana hishma na haya mambo yapo basi baadi yamefanyika makubwa zaidi shehe unaweza kaamini kuna watu wanajinyonga kuna watu wanachomana visu kuna watu wanakufa kuna mtu anakufa kwa res kes akafungwa haya yote yako katika mpira huu ambao tunauona tuna kama vile ndio ndio kila kitu chetu shekhe ukiendelea kabisa asema anla yatahawala ila malhatun yatasababu fihi dhiyau lamwal kwamba isije ikiwa ni sababu ule mpira ni sababu za kupoteza mali zako yaani kwamba wewe ndio kituo chako cha, cha, cha, cha, cha, cha starehe tunapozungumza maneno haya tuwazungumza kwamba sasa hivi watu walionunua ving'amuzi mtu kwa sababu ya world cup kingamuzi fulani bwana kina bwana kwa sababu mpira Tendo lize, ni kinaakaasabauaaaaat mpirasi ni kupoteza mali mpira, kuna watu mechi moja wanatoa hera takriban yani, mfano kama sisi tuko kule tukokule ugonjwa ukokote sisi tukosuudia ukienda kwenye wanaita kwenda kuangalia mpira kwa sababu pale chuoni mpira hawaonyeshi haw- mpira wa wa wa nje ya sudia na kwa sababu mpira wa sudia wanaonyesha mii sisemi na halali isipokuwa hamna wanawake kuingia lakini ugomvi na na u- utaasubi na matusi yako hivi hivi kwaiyo kadhui yetu taharimu haiangalii nchi So, tunaposema wapi wapi wambaiaiangalii sijuiwapiapamba ndo dalili unaangalia wakiahewanasemajeanasemaje vitu hivi vyote kwa hiyo dini, <laughs> dini ni msumeno bwana ukiingiza kichwa unakwenda kwa hiyo tunaangalia misingi ya kisheria ambayo wewe ukifa leo huulizwi sijui nchi gani huulizwi wapi unaulizwa wewe kama wewe ulifanya nini na kwa nini mwenyezimngu subhanahu wa taala jamani tunarudia tena akatuleta katika hii dunia ili tuweze kuiimarisha tuwe viongozi kiongozi ni mwenye kuzalisha mwenye kuleta matunda na sio kufanya mambo ambayo yasiyomridhisha allah subnhee umetueleza mambo matano ambayo yakiwa ya yamekamilika basi mtu anaruhusiwa kucheza kuangalia mpira au na. kucheza mpira na. au kuingia kuiangalia ile timu A, swala la kucheza n- n- nisikukatishe hmm. tulizungumza kucheza hakuna tatizo isipokuwa ulinde naam naam naam sawa tu, tu, tu, tu, tu, tu na. swala la msingi sasa hivi sasa fitna tukijumisha fitna zote fitina zote zimeharamishwa ziwe za mpira ziwe za kugombanisha watu ziw a nini gawa hi mpira ni kubwa sana kwa sababu inakusanya fitna zote watu wanagombana familia inatengana sijui hiki na hiki lakini swala la msingi hapa ambalo unataka kuuliza ni yapi matokeo au ni, ni njia ipi tutakaoitumia kuepukana na hiii njia uh, kubwa ambayo mimi naweza kusema ambayo tunaweza tukaitoa ni kila mmoja kila mmoja akumbuke chanzo na sababu ya yeye kuletwa hapa duniani sisi mwenyezimungu subhanahu taala katuleta duniani kwa malengo na malengo yenyewe allah subhanahu wa taala anasema katika quran wama khalaqtu ljinna walinsa illa liyabudun kwamba mimi sikuumba majini wala sikuumba watu isipokuwa waniabudu mimi mwenyezimungu mmoja peke yake na uh, hiyo ni ya kwanza kwamba mtu ajitambue yeye ni nani na kwa nini kaletwa hapa duniani na kitu kingine ajue kwamba wakati wowote wa yeye ataondoka na atakapoondoka ataenda kumwambia nini mwenyezimungu subhanahu wataala muda umepotea hukufaidika chochote subhanallah sio mali wala sio faida yoyote na matokeo yake pengine umefungwa warudi nyumbani mtu wala hakwenda kuangalia huo mpira pia umsalimii hiyo umepoteza hela zako nafsi yako ikakunjakunjwa ukapigana huko na na madhambi ya kumtii kumwasi allah wa ta'ala. kwa hiyo mtu kigezo kingine kwanza jambo la kwanza ajue kwamba hakuletwa duniani isipokuwa ni kwa sababu ya ibada na jambo la pili mwanadamu ajue mwanadamu afahamu ya kwamba ataulizwa kwa muda wake alioupoteza mali zake alizozipoteza allah subhanahu wataala atamuuliza lakini kubwa zaidi ni siku ya qiama kwamba ujana wake alioupoteza nao pia utaulizwa siku ya qiama kwamba unyawo wa mtu hautaondoka isipokuwa ataulizwa katika mambo atakawaulizwa ataulizwa na muda ambao alioupoteza katika kucheza mpira au kuangalia mpira kugombana watu kwa sababu ya mipira mona mwenyezimngu subhanahu wataala atakuuliza sasa wewe kama hutaki kutoka huko ukamwelekea allah subhanahu wataala utajibu nini wewe siku ya qiama siku ambayo kila atakayeulizwa basi itakuwa ni moja katika dalili za kuadhibiwa angalia mtume mtume sallawsamshehabdurahmani mtumesaam anasema man nuisha udhiba yeyote mwenye atakayeulizwaulizwa kwanini apo lifanya hivwaniilifanya hivi basi ni dalili tosha kwamba ataonjwa ata eh, kwa hiyo ni, ni, ni mtihani ambao aa, hawa ambao si waislamu hawatuta kiheri wametuletea vitu vingi sana na kwa mtu ambaye ana akili yake mwenyewe sio akili ya kushikiwa mm-hmm. nakusudia mtu mwenye akili yake mwenyewe basi hu anapima mambo yanavyokwenda kwa nini mpira utukuzwe mwanadamu mwenzako asitukuzwe watu wanakufa na njaa watu wanakufa hawana hawana angalia wakimbizi wa suria wameenda wakakimbilia jangwani she hawana sehemu ya kulala hawana chakula hawana chochote mabilianaknda Ma, mabili, mabili kwa nini hiki iko hivyi na huko ko hivi mchezaji mmoja anau, anauzwa anauzwa mpaka serikali kubwa inalalamika wakati huyu ronaldo alivyohama akaenda kuamiase ule yule waziri waziri wa uingereza anasema imefikia kipindi pesa hazina thamani watu nasema, wanasema wanasheria wanasema alhaqu matarafa bihi lada ukweli ni ule ambao yani mpaka adui mwenyewe njia ile ikaiona kwamba hapa si sawa kwa hiyo ifikie kipindi kwamba huko kwenda tunacheza ngoma ambayo mpigaji hatuyajui malengo yake Na shukuran sana shekhe abubakar shabani kwa uwazi na ukweli na hali halisi ilivyo na mambo yalivyo ya umetuwekea wazi kabisa masoala haya na. inalohitaji sasa hivi tunaweza kuchukua mapumziko mafupi, mafupi n ili niweze nikupe nkupe uh, na nawe msikilizaji wakuweza kujiandana kuweza kupiga simu yako na kuweza kutuma ujumbe wako mfupi kwa siku ya leo Uh, siku ya leo ni maalum kabisa na kwa sababu kutokana na fitna tuliokuwa na ramadhani yaja na watu wakkenyeitfitna mpira uh, kwahiyo ni kumbe kabisa tuende mapumziko alafu uh, nikirudi hapa nitaanza kupokea simu zenu na nataraji nitapata maswali kutoka kwenu ndani ya message na kuweza kunipigia simu