ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهديه الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله وأرسله الله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره المشركون يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار و اذكروا بعدكم محمد الله سبحانه وتعالى و يا رحمنا رحمانا محمد صلى الله عليه وسلم نحصي نفسي عندي و نحصي نفسي زدت في نفسي جل جلاله فقد فاز المتقون خطبه اليوم ان شاء الله سوف نتحدث عن الصوم الصوم حكم واسرار فنجا ina hikma mbalimbali na ina siri nyingi alsoumu hikamu wa funga ina hikma nyingi na funga ina siri nyingi mwenyezimngu subhanahu wa taala arafaha man arafaha wajahilha man jahilha kuna watu mwenyezimgu atakae wafunulia kutambua hikma hizi na siri hizi سوف يجهلون هذه الأسرار وهذه الحكم ومن هذه الحكم وهذه الأسرار تذكير تذكير الإنسان بالغاية التي خلق من أجله لكن كنبوشة من مالينغو أمي أمبوكو ملنغو, أم ملنغو جانب فونغا ان كنبوشة من آدام كلا mwenyezimngu subhanahu wataala hujalia kuna mwezi wa kufunga mwezi mzima mwezi huu ni kumkumbusha mwanadamu kwamba malengo yako umekuja hapa kwa kumcha mwenyezimgu subhanahu wataala ala llah subhanh wataal yylin anu kuti likum iyam kma kuti l ldin minlikm laalkm ttauni yenye ambayo mmeamini mmefaradhishiwa funga kama walivyofarichiwa walikuwa kabla yenu laalakum ili ilipate kumwogopa mwenyezimngu subhanahu wataala katika nukta ya kwanza katika hikma za funga na katika siri za funga ni kumkumbusha mfungaji kwamba ameletwa duniani kwa malengo gani na ni kweli ni wangapi wanaishi nje ya malengo na kwa bahati mbaya akaonekana ni mtu mzuri wakati mwingine akaonekana ni mtu ambaye ana maendeleo lakini iko nje ya malengo funga inakuja kukumbusha kwamba wewe watakiwa uishi hivi inakutaka kwamba wewe uishi vile mwenyezimngu subhanahu wataala alivyokuletea utaratibu maalum wa kuishi tadhkiru linsan bilghaya lati khuliqa min ajli kwamba mwanadamu ameumba kwa malengo na malengo ni mwili kuchakachika ni mwili kuweza kuzeeka katika kumtwi mwenyezimngu subhanahu wataala kama ala llah linabii muhammadi sal llah lihi wslam wya hiabu lilma wabudu wa rbaka hata yatiaka lyain umwabudu mwenyezimngu mpaka ujiiwe na yaqini idn au yudhakiru linsan bilghaya funga inamkumbusha mwanadamu malengo umeumbwa kwa malengo gani mwanadamu wangapi wako nje ya malengo yale ambayo umeumbwa na mwenyezimngu subhanahu wataala na ni furaha iliyoja kwa ile mwanadamu ambaye ataishi katika malengo يالي يا اصبحت مجرد ان يكون وتعالى ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون مجرد ان يكون ان ان umri wa miaka sti na miaka sabini wachache watakuvuka hapo alafu umahuundio ambayo utakuwingia peponi wingi sana kama ilivyokuja katika hadiia namtume salllali wsala hivyo basi wakaekewa misimu na hii misimu ni nema ya mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala katika umma w mtume muhamad saalwsaa idan min min hikami lsoum wa, wa asrarihi katika, katika hikma za funga na siri zake ni kwamba mwanadamu anakumbushwa neema ya mwenyezimngu subhanahuwataala unaona ni neema dogo mwenyezimgu kukujalia ukaingia ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani kisha mwenyezi mwenyezimngu akakupa uwezo kufunga kuna wangapi sasa hivi wako hai watamani wafunge lakini mwenyezimngu subhanahu wa taala amewazuia kwa lile ama jingine ima ni wagonjwa au wanaudhuru wa aina yoyote mwenyezimngu subhanahu wa taala ambao mwenyewe mwenyezimngu ameukadhiria kukujalia ukaingia ndani ya mwezi mtukufu ramadhani kisha akakupa nguvu kufunga watakiwa eendaniyawezi muuuaaan kishawenyeigu akakua nunee i daa i a aaasuu weyeu a nea ayo aekua ia nea ayo weyeiu san wa antafula, zimbu, amempa mfungaji ni kwamba waingia ndani ya mwezi mtukufu ramadhani mtuufu mwenyezi mungu akakupa nguvu ya kuweza kufunga na akupa uwezo wa kuweza kusimama usiku ukiwmba wenyezimu mchana na usiku hii ni moja katika jambo ambalo mwanadamu takiwa amheeiu subhanahu wataala kwa kuingiliwa ndani ya mwezi mtukufu ramadhani ramadhani kuweza kumpa fursa bali kuna mwezi mwezi ulipoonekana tu ilikuwa siku yake waonekana watu wanafunga siku ya ne alikuwa hospitali atolewa hospitali apelekwe nyumbani kwa kwa maandalizi ya mazishi au alikuwa nyumbani watu wapashana habari kwamba fulani amekufa kisha wumbi, akakupa akakupa umri afya Ukawa katika ndani ya mwezi mtukufu ramadhani aseneu aufyez ramadani kn aatia neema ndogo lakini neema kubwa ainiea ubwaee kukuchunga katika misimu misimu alau ukaweza kumtii subhanahu kumti wenyeziu subana wainham asrari katika hekima za funga na seri zake asomu fursa litairi funga ni fursa ya mtu kufanya mabadiliko funga ni fursa ya mwanadamu kufanya mabadiliko kulikuwa kuna masia fulani ameyazoea lazima wakati ya mchana ayafanya kuna wanautwanaovuta sijara kuna wanaokula tumbaku kuna wanaofanyaje lakini imeingia wakati wa mchana mwenyezi mungu subhanahu wa taala alipoharamisha vitu vya haramu ambayo ni mutlaq na alipoharamisha vitu ambavyo ni halali akamharamishia mfungaji wakati wa mchana akaingia na huu likuwa anatumia vitu kama ikawa kufanya hadithi ya rajul mia nafs mtu hivaiua nafsi moja. nafsi miaoa alifanya tauba yule ule manawachuoni akamwambia hivi ondoka nenda ukatafute watu unawakuta na mwabudu mwenyezimgu usiku na mchana wanaweza kufanyao ubadiliki basi ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani huna haja kuhama unapoingia wakutana watu ambao wanamwabudu laila lailani wanahara ukiingia wakati wa mchana yabudunallah ya zawajla b ukiingia wakati wa usiku yataarabuna ilallahi biliam wakati wa mchana wanafunga wakati wa usiku wanasimama kwa lio umekutana na wale watu ambao aliambiwa aleua watu moja kwamba atafute watu wenye kumwagudi mwenyezimngu subhanahu wataala iwaniilah katika hikma ya funga na sar za funga mfungaji ytashabahu bilsalihin anajifananisha na watu wema bal yatashabahu bilmalaika aladhina la yakuluna wla yashrabun mfungaji anajifananisha na watu wema bali anatoka kutoka katika watu wema wa kawaida hujifananisha na malaika malaika la yakuluna wala yashrabun wa huwa aida la yashrab wala yakul fi nahari ramadan kama vile anaenyanyiwa nafsi yake nitoke katika maumbili ya kiu bwanadamu sio yake fi العبادة, wa fi الإيمان, wa fi aauill funga inamnyanyua mfungaji anyanyuke kiibada anyanyuke kiimani anyanyuke kitabia ananyanyuka mpaka anajiingiza kwenye maumbil ambayo sio maumbil yake ataka kujiingiza kwenye kundi la malaika na ndio maana mwenyezimu subhanau wataala ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani huwaleta wa malaika awaje waonyeshe viumbe ambao mungu aliowaumba malaika waliosema tajalu fiha man yufsidu fiha wayufsiku dima wanahnu nusabihu bihamdika wanuadisu lak mwenyezi mwenyezimgu awambia teremkeni ardhini emkawatazameamliosemaatafanya ribifu wamejifananisha na tabia ambazo kama sio imani wanadamukatiaimaneamsn وأسرار الصوم شديد المراقبة مفنجاجي سبحان الله مفنجاجي أنا كوندا كوينجيا بدل يا كوينجيا كوني درجة يا إسلام نا درجة يا إيمان أنا ينيوك مفنجاجي أنا ينجيا كوني درجة يا إحسان عليه وسلم صلى الله عليه وسلم الإحسان أن تعبد الله كأنك تراه lam takun tarahu mfungaji anaingia kenye ibada anaingia kwenye marhala ya ihsani anafanya kitendo cha funga kama mwenyezingu anamuona kiasi kwamba wangalie mfungaji anapokuja inahai ramadni na mfungaji ndani ya mwezi mtukufu ramadhani amekuja mskitini waha akhani anaki tena hiyo ni wakati wa du au wakati wa lasii akiingia anatawadha wayatamadhmadh anaskutua wallahi lau kama ataamua achukue maji anye hakuna takimwona ila allah lakini mfungaji kwa kuwa amefikia daraja ya yesani akitawadha akiingia kenye madhmadha atatemamati atatema mati atatema mpaka zikibaki chembe ndogo ndogo anamwogopa allah anamuogopa allah kanyanyuka chembe ndogo ndogo ane mwenyezimngu hizi anaziona na ndio maana mfungaji hupata tabu mno katika kutawadha akiingia katika sehemu ya mahumau bakaimani wanawake ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani wamegawanyika kwenye makundi mawili kuna kundi minamnisaa kuna kundi katika wanawake akiingia kunyimapishi kuonja sukari kuonja chumvi anakadilia na hii yote ni haufa min allahi aza wajal ihsan an tabuda llah kaannaka tara fain lam takun tarahu fainnahu irahu mwingine ambaye min shidati waraihinna aida akiingia kenyi thauk kuonja akishaonja chuni au akionja sukari umwangalie anavyopata tabu hataratin yasira chembe chembe ndogo utamu ambao kiasi kidogo لكن ان لي انا بصموك لا خوفي من سبحانه وتعالى اذا الصوم يرفع الانسان سموه في العباده وسموه في الاخلاق وسموه في الايمان الاحسان ان تعبد الله كانك تراه فان لم تكن تراه فانه يراك قال الله سبحانه وتعالى يا الذين امنوا كتب عليكم الصيام كما كتب على الذين من قبلكم لعلكم تتقون بارك الله لي ولكم في عظيما ونفعني واياكم بما فيه من الايات الحكيم. اقول قولي هذا في الصف إنه رحمه رحيم. الحمد لله. الحمد لله الذي خلق الخلق فاحصاهم عددا. الذي لم يتخذ صاحبة ولا ولدا إن كل من في السماوات والأرض إلا آتى الرحمن عبدا لقد أحصاهم وعدهم عدا وكلهم آتيه يوم القيامة فردا أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له ولا نذير له ولا ندا وأشهد أن محمدا عبده ورسوله شمس الدجى وعلى آله وصحابته وتابعين لهم إحسان ثم إخواني في الله الصيام حكم وأسرار. فونغا كن حكمني فونغا كن سرني ومن حكم الأسرار الصوم الصوم يكسر الشهوات فونغا كُكَّتَ الشهوات مالي بالي شهوة البدر وشهوة الفرج كما قال صلى الله عليه وسلم يا معشر الشباب من استطاع منكم الباء فليتزوج الى ان قال ومن لم يستطع فعليه بالصوم فانه له وجاء فنجا هو نوشا شهوه شهوه البطن وشهوه الفرج انا بجزويه مفنجاي لو انا وجوه سمعي فنجا دوغ فنجا نمت كجزويه كولا نكوما لكني funga hii ni funga ya kitoto na kwa bahati mbaya kuna idadi ya wafungaji wengi sana ufunga funga ya kitoto na ndio maana hakima hizi hazipati afunga ajizuia kule nafunga tu lakini mambo mengine yote anayafanya analotaka atazungumza analotaka kutazama atalitazama lakini mfungaji ambaye ametambua asrari hizi anapata kwamba funga inaondosha ksiru shahwat lbatni wa shahwat lfarji huondosha shahwa za tumbu na shahwa za tumpu na ndiyo mana mtume sal llah alihi wsalam alipowaambia vijana kwa kuwa ndio kipindi cha shahwa aliwaambia waovo na ambaye hawezi kuoa kutokana na mamomoyote ali mtumi akasema wman lam ystati fa lihi lsum asiyeweza afunge fain Kala imamu rahima sialla imamu shafi anasema kama anavyosema na asema sijashiba mimi miaka miaa it bnraab alipokuja akisherehesha hadithi ya mtume sla wa mal bn asaa min batni mwanadamu hakujaza chombo ambacho ni kibaya kama vile tumbo imamu shafi alipokuja kuifahamu hadithi hii akasema sijashiba mimi myaka kumna sita limadha asema kwa sababu kula sana yufkiru lbadani unaofanya mwili unakuwa mzito wayujlibu noum ukishiba sana usingizi unakuja haraka vile vile wayukasi qalbu na moyo pia unakuwa mgumu na ndio mara nyingi sana kama utazungumza ukimkuta mtu alia basi umeni mtu mwenye njama lakini mtu ambaye ameshiba kumwambia mpaka machozi yamtoka basi kazi kuba. kazi kubwa a fuhali jambo ndogo tunaweza kumliza kwa sababu moyo unakuwa ni mwepesi saumu pes imekuja kufanya nyoyo ziwe laini ndiyo maana katika mwezi mtukufu ramadani unauta nyoyo za wanadamu nyoyo za afungaji zinakua ni nyepesi katika ueekea enezuub kamani a fusaita ramadhani ikiwa ni fursa ya mwanadamu kufanya mabadiliko ramadhani ikiwa ni fursa ya kufanya ibada lakini ramadhani ni vile vile inatukumbusha nema za mwenyezimngu subhanahu wa taala ambazo metu kuna watu wangapi ilikuwa hawajui kuna watu wangapi ilikuwa hawajui kiu ni nini akitaka maji kwamba akifungua tu kuna vinywaji vya kila aiji maji achagua anayoyataka kilimanjaro ua hai si gani akitafuta majusi kuna majuisi ya kila matunda ambayo lakini alipoingia ndani ya ya mwezi mtukufu ramadhani ndani ya funga neema hii kwamba kuna watu wezi a loingi ajiskiaaa ili kwamba ayo ni mwepesi kujitolea mbele ya mwenyezimngu subhanahu wataala na katika mambo ambayo yanayoshangaza katika hadithi ya mwanamtume salllahu alaihi wasalam ambao btaimia bnuayim rahimlla likuja kuitaja hadithi hii akaisherehesha anasema tilka lmarat lbadhia yule mwanamke ambaye ilikuwa ufanya biashara ya kujiuza aliyekuwa na nakiu akatafuta kisima kawa mai aoka aa anamuona w yalhau thara mn alatash anaramba tope kwa kiu kiu kiasi kile kwenye aa afwa aah mpaka mbwa ao a akaondokaweye ابن تيمية ابن ان رحمه الله من المسلمين من المسلمين من المسلمين من من المسلمين من المسلمين من من المسلمين من المسلمين من المسلمين من المسلمين من المسلمين من المسلمين المسلم المسلمين ma akamfuturisha mwezi mzima au akamfuturisha siku kumi au akamfuturisha siku tatu ana malipo mangapi mbele ya mwenyezimgu suant ikiwa huyu ni maratu bahia na huyu ni rajulu muslim huyu mwanamke bahia akamnyeshwa mmbwa maji huyu rajulmuslim akamfuturisha mfungaji kuna malipo mangapi mbeleya weyeziu inatukumbusha neema za mwenyezimungu yetu juu ya ndugu zetu ambao mungu subhanahu wataala amewajalia kwa hikima yake kipato chao akwa ni kipato cha chini ili mwenyezi mungu akuangalie wewe na mimi utakuwa na mchango gani katika kumsaidia nuu yako aiyaika funga ina hikma nyingi na funa nas wamin adam hikam asum tarbia linsani lalihlas kumlea mumfungaji kwenye ikhlas nani ambaye anafunga akafika sehemu yuko peke yake la yarahu allah hakuna aneemumtazama anaemwona sikokuwa ni mwenyezimgu subhanahu wataala yuko peke yake hu wamamahu shahawatidunia mbele yake kuna shawa za dunia zote kama itakuwa ni mke wake iko usoni kama ni kiko usoni kama ni chakula kiko usoni lakini tarbia linsani alalikhlas akiamua funga kwelu na ndiyo maana hayo tu kuna shuuri ya murakaba ya mwenyezimgu subhanahu wataala hapa nilipo mimi mwenyezimgu analiona bali mfungaje katika mambo ya kushangaza za baki dakika tano bali yabaki dakika moja ambao bado dakika moja nakufungua asubi dakika moja pakakai anamwogoama kutangulia dakika moja ni kila, myamudi, mungu nikimtangulia dakika kitu mojaa hatauwambitaya ao ni watu washanza kuda yani nawee ndio na uhakika mwingine hali mpaka asikie mwadhini na saa nayo yote ni haufu min allahi azza wajell tarbia nisanaelasi waahira mikikamisoumi wasrariha tahdhiri lnisami alhului kumlia mwanadamu kitabia mwanadamu asiwe kama vile gari la mafuta kuna baadhi ya watu ukimtazama ni kama gari la mafuta gari la mafuta duniani ya watu wenyewe wa wamewafikiana liandikden kimtazama mara mbili tu kosa atakaja kupidi na ni kweli kuna watu mwenyezimgu wa amewajalia ndo hivi usimtazame ukimtazama Ukim mara moja basi usimwangalie tena fumga inakuja kumlea mwanadamu alhului kitabia nandemana mtume sala wsaa anasema kama mtu ka akau atakapianawemu fa lh iefunamal n yu fi nfsh ayambia nafsi yake ini mrum au amwambie yule aakufanya ugoni ini mrunii nimefunga aseme nafsi yake au amwambia kwa nguvu asamwamia ai nimefunga siwezi kufanya mcha tahdhibu insan fi lulu kumlea mwanaadamu kitabia awe na tabia njema na hii ni ibada zote ambazo mwenyezimgu amezifaradhisha ibada zote zimefungwa na tabia ukiingia kwenye ola ala llah subanwtala in lla tnha n lfasha walmuna وكين يكون الحج الحج اشهر معلومات فمن فرض فيهن الحج فلا رفض ولا ولا ولا فسوق ولا جدال في الحج وكين يكون الفنجا نعم فقل إِنِّي امرؤ صائم من لم يدع قول الزور والعمل به فليس لله حاجه ان يدع طعامه وشرابه wachana na vitu mbalimbali ambavyo mzake imani funga ina haini lakini nizungumzie nukta ya mwisho na wala siwezi kuzimaliza funga ina mbea mwanadamu awe na kwele. maazimio ya kweli maazimio ya kweli mbele ya mwenyezimngu ka mwenyezimgu inaelekea kwako umeniharamishia vitu ambavyo ni haramu milele mwenyezimngu limeviacha mwenyezi mwenyezimngu akaingia kwenye marhala ya pili kumharamishia vitu halali yaani kama vile ni ambayo iko ndani ya malezi kitu fulani usinwe hichi nimilele kitu fulani usinywe milele alafu mungu subhanahu wataala akaingia kumpa mtihani mwingine baada ya kufauduu sasa hivi nakuharamishia vitu halali wakati wa mchana sllkiwa si nyumaji sifanye hivi awe na maazimio ya kweli akitoka pale awe ana malezi mazito ilikuwa ashapita vitu halali viniharamishwa kabieka nyuma ya mgongo wake akemana swali so, linakuja aina yadhhabu saimuna baada y ramadhani wafungaji baadha ya ramadhani mbona wadidika haraka kumbe ni ibada ni wakfa ndugu yangu mwislamu inawezekana ramadhani yako ya mwisho rubama la tara ramadhana bada hadha inawezekana ramadhani yako ya mwisho waifunga hii na sijuu kama utaikamilisha au utaifunga nusu hatujuu kama utafika kwenye kumi la mwisho au utafunga kumi la mbili ukimaliza mwenyezimung wa kuondoa hii inawezekana ramadhani yako ya mwisho na kwa idadi hii ambayo tulikuwa hapa jamani yamani kwa idadi hii kubwa na mauti kwa autkwakuwa ni ha kuna watu wanaweza wkachomoka kabla ya ramadhani yaahebu jifanyi ni wee ili uweze kubadilika mapema siku takajifunga uzifunge kweli ndugu hnafunayte uuyala ulifunga ramadhani zilizopita ukacheza inawezekana ramadhani kumi na zote kila ukiziangalia ulicheze lakini kwa mbaya Kume la la mwanzo na pia bado wacheze sijui kuna gani utakaoifunga hivyo ni sababu ya kupungiza katika eka wenyeziusubhant ulipozifunga zile zilizopita na hii ni sawasawa sawa. bali inaowezekana zilizopita zina afadhali kliko i funa inaasa funga ina, ina h asiosmehewa mwezia ramaan utasemeewa mwezi gani heku kwa nini usifanya ni ibn rab ana maneno anayezungumza kwenye kitabu cha laf marif anasema kl srة la tumbitu fi awani himar faya tkt thma trh fi nar kila ti usiozaa kwenye wakati wa mazara mti huu unaweza ukasemeeka mfuman kwenye msimu mmoja au miwili au mitatu lakini baada y yapo mti huu takatwa na ukishakatwa utachomwa fanya mkaa ibnrajab rahimllah akamfananisha mwanadamu na mti mwana usiozaa msimu ukija auzai msimu ukija auzai basi mti mtiuu takataufanya mkaa na hivyo hivyo mwanadamu akiwa anapitiwa na msimu anacheza basi inawezekana ambaye anafanana na mti ambao hauzai katika kipindi chake cha misii yangu fungaji funga mwenyezimngu subhanahu wataala kila usiku kuna watu wanaakakuu na moto mwenyezimgu subhanata kila usiku walilahi rutakaa min alnar mwenyezimngu ana watu aake shingo zao na moto wa dhalika fi kuli laila kila usiku mwenyezimngu kuna waja anawatazama kisha asema haulahi atakabul hawa wameimbukana na damu yayote hala taminu je mimi nawewe tuko katika hao na una kipi ambacho umekifanya mpaka uingie katika kundi la hao ndugu yangu fungaji funga ni fusi na mwanadamu akiwa anaanguka duniani hi هو اعتبرتك تمانه تتمان مدة وزياده. التمان مدة وزياده ان يكون يميم. يا أيها هيوال... الذين امنوا ان يامروا من يمين لا تغيكم اموالكم ولا اولادكم عن ذكر الله الى ان قال وافقوا مما رزقناكم من قبل ان ياتي احدكم الموت فيقول ربي لولا أخرتني الى أجل قريب فأصدق وأكون من الصالحين. fungaji hii ni fursa kwangu mimi na ni fursa kwao hujikurubishe mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wanawachuoni waliuangalia mwezi wa ramadhani mpaka wakahatarifiana kwenye mambo ambayo sio sehemu ya kuweza kuyajibu hapa wameulizana kusalirakaa nyingi na kusimama kisimamo kirefu ipi ambayo ina malipo makubwa ndani ndaniyawezi kwa sababu wakaziangalia kuna hadithi mtume mwenyezi mungu anawaamrisha mmoja katika sahaba alipyomwambia asalu fi takafuljanna nakuomba tuwe pamoja peponi nakuomba tuwe pamoja peponi fakala faal sll faalni ala nafsika biaad nisaidie kusujuru sana na wale wasio kusmama kirefu wengine waliokuja kutazama kisimamo wa kirefu wakazungumza haikuambiwa kwamba ni kwa sababu kwamba na hivi ili ibada ina makubwa mbele mbele wa kama maremo machache ya kuweza kuingia katika kasaau za wanadamu aalayeu saacach na kuweza aa kazi ان الله سبحانه وتعالى امركم بالصلاه وداء بنفسه فقال ان الله وملائكته يصلون على النبي يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم اعز الاسلام والمسلمين