ان الحمد لله نحمده ونستعين ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين من اتقوا الله كتكاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما. اما بعد فان اسلك الحديث كتاب الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار أيها المسلمون أوصيكم وأوصي نفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون وإسلام نيوصي نفسي أنكم ومجنكم نفسي زيني. katika kumcha mwenyezimngu subhanahu wataala hakika wamefaulu wenye kumcha mwenyezimungu subhanahwa taala uharaka wa ramadhan hakuna tofauti yake uliojitokeza katika mwezi wa ramadhani kwa mwenye akili kuna mazingatio makubwa ni juzi jana tu tulikuwa twakimbizana katika kupokea mwezi wa ramadhani kufumba na kufumbua ramadhani inatuacha ramadhani inatuaga na mnaposema inatuacha au inatuaga kwa hakika kabisa mnachokizungumza bali na nyinyi wasikilizaji mna hakika kabisa kwamba huenda ramadhani ijayo tusiikute au isitu ramadhani hakika mwakani itakuja hakika hakuna shaka lakini shaka iko miongoni mwetu sisi kwamba je ramadhani ya mwakani tutaikuta ramadhani inayokuja tutakuja ifunga hapa ndio penye shaka kubwa na na hakika hakuna mtu aweza kufikia hata asilimia kumi akasema mimi kwa asilimia kumi tu naweza kuifika ramadhani inayokuja basi uu mwenyezimgu subhanau wa taala atakuwa amemneemesha mtu namna hiyo anayejijua kiasi hicho lakini yote kwa pamoja unachosema mwenyezimngu subhanahu wa taala atakabalie ramadhani yetu hii lakini kutakabaliwa kwa ramadhani ndugu zangu kama alivyosema mwenyezimgu subhanahu wataala ndani ya qurani kuhusiana na swala lote la ibada au la anasema innama yataqabalu llahu an lmutaqin hakika mwenyezimgu subhanahu wa anawatakabalia wale ambao ni wachamungu na ukiangalia hikma ya kufarahishwa mwezi wa ramadhani ni wote ambayo ile tunaisikia siku zote katika mwezi wnagamiwa laalkum tattakuna ili nifikie daraja la uchamungu ukiangalia so, haya maneno ya ucha mungu watu ima hawayafahamu au wanachukua ufahamu wa juujuu au tu wanapuuza ndugu zangu katika imani waislamu ucha mungu ni kujiwekea ngao wewe na adhabu ya mwenyezi mgu kujiwekea ngao wewe na ghadhabu za allah subhanahuwa taala kujiwekea ngao wewe na moto wa mwenyezimngu subhanahu wataala hii ngao ni ipi ndugu zangu katika imani kujiwekea ngao na hadhabu za mwenyezimngu ni kufanya taa ya allah subhanahu wa taala kujiekea ngao na moto wa mwenyezimgu subhanahu wa taala ni kufanya yale aliyoamrisha mwenyezimgu subhanawtaala na kujiepusha na naleokatza mwenyezimgu subhanawataala na haya sio yanakoma pale inapokoma ramadhani ni yenye kuendelea ila idha dakhala linsanu ila lqabri mpaka atakapoingia binadamu kaburini mwenyezeemu subhana h tala amean qurani wabudu rabaka hata yatiaka lyaqin mwabudu mola wako mpaka pale atakapokujilia mauti ukweli usio na nashaka waislamu kwamba miongoni mwetu kuna kundi ambayo lishajikata sasa hivi limejikata katika baadhi ya ibada baadhi wanaendelea nazo lakini baadhi kwamba wamejikata mfano katika ibada ya swala kuna kundi tayari limeshajikata leo hali halisi iliyokuwa mwanzo wa ramadhani ya wanaoingia miskitini tofauti na hali tuliyonayo leo na hii ni uleu kutokuelewa kwamba mola wa ramadhani ndio mola wa miezi mingine yote madamu anastahiki kuabudiwa katika mwezi wa ramadhani na anastahiki kuabudiwa katika mwezi yote kukata njia katika kukata mwezi wa ramadhani kwa maana hutoabudu tena baada ya ramadhani huku ni kujidanganya wewe mwenyewe binafsi kwa sababu mola yuko pale pale sawa umemwabudu sawa akumwabudu bado yeye anabakia kuwa ni mola vile vile sasa gogoro linakuja hili ndio ningependa kulizungumzia leo hii lile la wale waliojikata waliotoka na sisi tuliobakia baada ya ramadhani kufanya tasahuli baada ya ramadhani kwenda sivyo waislamu hili huenda likapelekea haya yote tuliyoyafanya ndani ya ramadhani ya kwenda arijojo yakawa kama mangati wanachuoni wana katika aya za qurani na hadithi za bwana mtume salllahu alehi wasalam kwamba maovu nayo vile vile huondosha mema mwenyezimgu subhanahtaala tuambia nana qurani ya ayuhaladhina amanuu la tubtilu sadakatikum bilmanni waladha enyi wale mlioamini msizibatilishe sadaka zenu kwa kusembulia na maudhi kwamba maovu ambayo ni kusembulia kumsembulia mtu au kule mtaka kum, kumwonyesha mtu kwamba wewe ndiyo ulempa au ukamuudhi kwa kile ulichompa ambacho ni sadaka huwenda ikafuta sadaka yako menyezimungu subhana wataala twambirenaa qurani ya ayuha ladzina amanu subhanllah menyezimugu subhana hu wataala pale alipotaka alipotutaka waumini kwamba tusimuite mtume suala allahu a sallam kama vile tunavyoitana wenyewe kwa wenyewe akatukataza mwenyezimgu subhanah wataala kish akatuambia Antah, antahbitu amalakum wa antum la tashurun katika kufanya hivi huenda zikapomoka matendo yenu basi na nyinyi kujua bali mwenyezimgu subhanah wataala katika aya aliyozungumzia wala takunu kalati nakadat ghazlaha minbaadi quwatin ankatha wanachuoni wote wamekuja kuzungumzia aya hii kuhusiana na mtu anapofanya mema kisha akayavunja yale mema kwa kufanya mabaya ni kisa cha mwanamke kinazungumzia unana qurani kutolewa mfano ya anayesuka ukili wake katika ustadi mzuri sana na kuchukua muda ili kuweza kuutengeneza vizuri baada ya kuukamilisha anaanza kuufumua tena anachuoni shekh abdallah saleh afarsi anazungumzia mwanamke au wanawake mwanamke aliyosimamia wenzake wakasuka kikapu kikapu kile kikatoka kikapu ambacho ni nihakina mfano wake kisha baada ya kukamilika ili kiweze kutoa faida labda kiuzwe kitumike katika kinachotumika yule mwanamke akaamua kukifumua kile kikapu kikawa hakuna kitu wanasema mfano huu unapigiwa na mtu ambaye mfano wake ni yule aliyejipinda na kuafunga mfano katika mwezi wa ramadhani aliyejipinda kwa kuswali katika usiku wa mwezi wa ramadhani aliyejipinda kwa kutoa sadaka katika mwezi wa ramadhani aliyejipinda kwa kufuturisha katika mwezi wa ramadhani aliyejipinda aliyejipinda aliyejipinda mara baada ya kumalizika ramadhani anakuja na masia anamwasi mwenyeezimgu subhanahu wa taala bwana mtume sal llahu al wasallam katika hadithi aliyopakia alimamu lbaihaqi hadithi aliyosahihisha almuhaddith nasrudin alalbani anasema bwana mtume sa salam man ahsana fi ma baqiya ghufira lahu ma madha yeyote atakayeifanya vizuri kwa huo muda uliombakia basi atasamehewa kwa yale yaliyokwisha mpita atakuwa akasamehewa kisha akasema bwana mtume sala salam waman asaa fi ma baqiya ukhidha minhu ma madha wa ma baqya au kama qala sal llahali sallam na atakayefanya makosa atakayefanya sivyo kwa muda uliobaki basi atachukuliwa yale maovu yake yaliyopita pamoja na maovu haya yaliyobakia mwenyezimngu hatuondoshie na hilo sasa tunachokijiuliza hivi muislamu ambaye ndani ya mwezi wa ramadhani kwa kwa nafsi yake aliamua kwamba nitekeleze amri ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ha, thi, halali alivyo niharamishia mwenyezimugu subana wataala ndani ya mchana wa ramadhani hivi nijiharamishe navyo haingia kilini kwa mtu ambaye akili zake ni timamu barabara kwamba mchana wa mwezi wa ramadhani iwe kuna vya halali amejiharamishia au ameharamishiwa na mwenyezi mgu na yeye akatii iweje huyu huyu baada ya ramadhani vile alivyoharamishiwa ambayo ni haramu katika mchana wa ramadhani na usiku wake iwe ndio anavyovifanya haingii akilini na ndio mana mwenyezimu subhana wa taala siku zote anatuambia kuhusiana na watu wa mungu watu ambao wanakubali kufuata amri zake anawaita ululalbab wenye akili kinyume chake ni mtu ambaye hana akili sasa mwezi wa ramadhani unatutupa mkono ndani ya siku moja au siku mbili cha kushangaza tumo kundi la waislamu ambao tayari tushaanza kutangaza maasia kwa nguvu zote kwa ha- mali zote tulizonazo tushaingia barabarani marabara, tunaweka matangazo tumo ndani ya sau tumo ndani ya mitandao tunaweka matangazo tumo kawaida tunaweka matangazo ya kuja kumwasi mwenyezi mgu subhanahu wataala baada ya kwamba tulikuwa tunamtii waislamu tunaweza kusema kwamba hili ni lao wanalibeba well and good ni kweli ni lao wanalibeba lakini je kukaa kimia kwetu sisi waislamu hivi hatubebi mzigo wowote kwa hilio ambao ndugu zetu watakuwa wanalifanya husu ni yale yale aliyowaambia abubakar radi llahu anhu watu innakum takrauna fi lqurani la yadhurukum mandhala idha htadaitum hata wadhuru nyinyi yoyote aliyepotea ikiwa nyii mmeongoka akawaambia mmekosea kama ufahamu ni huu hapana mimi nimemsikia mtume sala llahu alehi wasallam m msipomzuia dhalimu kwa mkono wake huenda ikawaenea na nyinyi nyote adhabu hebu tuwe mfano ndugu zangu katika imani tunazungumziwa masala ya kuzuia kwa mkono iweje leo waislamu wote tumefikia daraja ya uoga daraja ya udhaifu wa imani katika hadithi ya bwana mtume saa aw sallam maraa anaotambia maraaminku karanfaharuba hivi hakuna muumini anayeweza kutekeleza hili sote ni wale ambao amanlamastat asipoweza ni kwa ulimi wake ndio tuko huko na pia yareti ingekuwa sot tuko huko wengi tunaangukia katika kundi la kwamba amanlamastafabikalbi asiyeweza achukie na pia ni kundi dogo kundi kubwa ni kwamba hatuwezi kuondoa kwa mkono wala hatuwezi kuondoa kwa ulimi wala hatuchukii matokeo yake ni sisi wenyewe kuwapeleka wengine wakaweza kufanya hayo wanaoyafanya kwa tukufu waislamu turudi kwa mwenyezimgu subhanahu wa taala hawa wanatutobolea jahazi letu hawa wanatutogolea jahazi letu na likizama tunazama sote kama alivyotoa mfano huo bwana mtume sali llahu aleh wasalam kama hatututumia mkono kuliondoa hili wallahi thumma wallahi tunaangamia sote wala isiingia akilini mwawetu kwamba kuangamia labda itakuja gharga labda hii yawezekana lakini tosha hii hali halisi tulionayo ni maangamivu haya kwetu sisi tosha moja katika maangamivu na maumaangamivu nakwasema ya wazi ingia kwenye kundi la waislamu kumi yaret kama utapata mmoja anayojua uislamu wa wake kisawasawa haya ni mahangamivu tosha kupotea kwa uislamu wetu ni mahangamivu kwetu sisi nangoja ichuiharka haijijiharka waislamu nilifurahishwa na habari niliyoipata katika mitandao pemba kule kuna vijana walikula mchana wa ramadhani juu ya kwamba hakuna sheria ya kiislamu iliyosimama pemba lakini ule utamaduni wa kiislamu walionao waliwachukua wale vijana na wakawapiga bakora na hakuna aliyeweza kutoa kauli yoyote si serikali si mwingine yoyote iweje sisi hii twajiandaa sisi kwa masia hatuwezi kuhukumiana sisi kwa sisi achilia mbali wao madamu tumekubaliana na imani hii sisi kwa sisi tuende pamoja si katika masala ya kuchangiana tu mpaka katika masala ya kumtii mwenyezimngu na kumwasi mwenyezimungu subhanah wataala lazima hili ndugu zangu waislamu wallahi kama ni faradhi basi tumeikosa waislamu tuko mahali sijui tusemeje udhaifu tulio nao udhaifu tunaodhaofishwa nao vimechanganyika vyote viwili imekuwa waislamu si masala tena ya kwamba kule kuoneana haya kumejaa miongoni mwetu ndugu yako mwanao rafiki yako jirani yako anafanya ovu wewe unachega na yareti ingekuwa kicheko kile ni cha kuhusunika kicheko kile labda licha furaha kwamba apotea au cha furaha kwamba mimi alinihusu hiyo ndio hali aliculio nayo yasingekuwepo matangazo leo hii ndugu zangu katika imani yasingekuwepo si katika sehemu hizo za serikali wala katika sehemu za wetu binafsi yasinge kuwepo lakini udhaifu umetuingia sisi wenyewe wa dhalika adhafu liman na hii ndiyo imani iliyo dhaifu ni hii kwamba twachukia tu labda nasema labda kama twachukia kweli sasa udhaifu wa imani umetupelekea wafanye wanavyofanya wale ambao wanatoboa jahazi letu waislam ramadhani imetuingiza katika madrasa kama mtu ana mazingatio anajua fika baada ya hii ramadhani sasa ni mitihani tulikuwa tunasoma ndani ya mwezi huu tutakapomaliza mwezi huu tunaingia katika mitihani je wewe umejitarishaiu na mitihani hii kwa sababu miongoni mwa ambao watakupa mtihani mmoja wapo ni sheitani ambaye hayupo ndaniya ramadani hii innahu lkum duun fatahiduhu du umejiandaa vipi wewe kumfanya ni adui wako uweze kufaulu mtihani huo waislamu mwenyezimu subhanah wataala wa kutupenda kabisa na kwa neema zake kwamba tuliopo na wengineo ambao wako sehemu nyingine wameneemeshwa kuweza kuupata huu mwisho wa ramadhani lakini mwisho wa ramadhani sio kama ilivyokuwa na kwa wema waliotangulia wema waliotangulia mwisho wao ulikuwa ni kukahabuti zaidi kujitahidi zaidi sisi mwisho wetu ni uvivu zaidi na kubweteka zaidi nikisema uvivu zaidi na kubweteka zaidi tumwangalie wema waliotangulia kwamba mmojawapo anapohitimisha amali yake ibada yake aliyoifanya ni kwamba anarejea kwa mwenyezi mwenyezimgu kwa kutarajia kwa maana kwamba je hii ibada yangu itakuwa makbula am gher makbula hii kwetu sisi ni wale tunaoswali baada ya swala assalam leikum waahmallhassalamu alaikum wa rahmatullahi na kupangusa uso kusema alhamdulillahi kwamba wewe ibada yako imekubaliwa tayari wakati sunna za bwana mtume sal llah al wsallam anatuambia kwamba useme istihfari mara tatu astafirullah kwa nini ni. na wewo to kufanya ibada huenda ibada yako sio makbula huenda ibada yako ina mapungufu wanawachuoni hmm. wanasema wema waliotambulia walikuwa baada ya ramadhani wanamnyenyekea mwenyezimgu subhanah wa taala wanajiliza kwa mwenyezimngu subhana wataala awatakabalie ramadhani yao kwa miezi sita miezi sita iliyobaki wanabaki kwamba wanaingojea ramadhani nyingine wanajiandaa kuingojea ramadhani nyingine sisi lini tulijiandaa kuingojea ramadhani nyingine na namna na, gani tumefanya baada ramadhani. ya ramadhani hii hakuna mpangilio huo wa chukufu waislamu tunakokwenda na tulikotoka na tulipo ni vitu viwili tofauti kama tulikotoka tulikuwa kweli tuna makosa yetu tulipo hivi tumeamua kurejea kwa mwenyezimngu wallahi ni swala ambalo halifichiki umuonaye mwislamu dhahiri yake ni kwamba amerejea kwa mwenyezimungu subhanawataala batin anaijia mwenyezimngu subhanahu wa taala lakini dalili zinatosha kuonyesha kwamba huko tunakokwenda siko kwamba kurejea kwake kutakuwa hugumu mno nni sisi wengi wetu islamu mwenyezimngu subhanahu wataala anapozungumzia swala la kusamehewa sisi mtume salllalwsalam anapolizungumzia swala la kusamehewa sisi si swala la sisi kusema kwamba tunajanganya tuna, tuna chiti mtume sla man mansama ramadan wa fi riwaya man manama ramadan mana wahtisaban hufira lahu matakadama min dhambi yeyote atakayefunga ramadhani yeyote atakayesimama kisimamo cha ramadhani kwa kumwamini mwenyezimngu subhanahu wa taala na kutarajia ujira kutoka kwa mwenyezimngu subhanahu wataala kusamehewa dhambi zake zilizotangulia haya maneno yanaposemwa na mtume wa sallam wahi kutoka kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala haina maana kwamba tutaweza kuchiti kwamba tunafunga na kusimama mchana huu na kusimama ramadhani hii kisha baada ya ramadhani tuache haiingii katika hivi ndio ile ya bwana mtume sal llahi salam alipomwambia mmoja katika masahaba zake la takun mithla fulani kana yaqumulail thumma taraka usiwe mfano wa fulani alikuwa na kisimamo cha usiku kisha akakiacha sasa ramadhani kama ramadhani ibada tulizokuwa tunajiumiza tunaji, tunaji nazo tunajikaza nazo tunajitahidi nazo haina maana baada ya ramadhani zimekwisha ibada ya ufunga inaendelea baada ya ramadhani kuna siku shit, sita za mwezi wa shaani kuna siku ya jumaatatu na alhamisi kuna siku ya mwezi kit kn na mwezi k5 kuna yaumu ashura kuna yaumu arafa kunaukuna kuna, kuna, nyingi zabu ibada za sadaka hazina muda hazina muhula zinaendelea si hata zaka zakatul zakatlviti tu ndio inakatika kabla ya swala ya idi aka nyingine zaka ya mali ni yenye kuendelea sadaka nyingine ni zenye kuendelea ibada ya swala qiamu laili kipo pale pale ila saa swala za faradhu swala za jamaa ziko pale pale kusoma qurani ndugu zangu katika imani wallahi iko pale pale dhikri ya mwenyezimugu subhanah wa taala ni yenye kuendelea hebu tujibadilishi waislamu hali tulionayo hii ya neema aliyotupa mwenyezi mwenyezimgu subhana hu wataala ndani ya mwezi wa ramadhani au kabla yake na ndani ya mwezi wa ramadhani tusiiondoe neema hii kwa kujibadilisha tulionayo in allaha la yughayiru ma biqaumim hata yughayiru ma mwenyezi mwenyezimgu habadilishi yaliyo katika neema walizonazo watu mpaka wabadilishi walio katika nafsi zao neema hii tulionayo wallahi itatuondoka kama tutajaribu kubadilisha ile ozetu ndugu zangu katika imani si wasemei walioko katika mitihani sasa hivi ndugu zetu waislamu walioko palestine ndugu zetu waislamu walioko siria ndugu zetu waislamu walioko libya ndugu zetu waislamu walioko afganistan ndugu zetu waislamu walio katika kila pembe ya dunia hii walioko katika mitihani mizito hatuwezi kusema kwamba ile ni nakama yawezekana katika macho ya kawaida ukaona kweli ni mtihani kwamba ni adhabu wanayopewa kutokana na nema kutokana na kujibadilisha wao katika nafsi zao lakini yawezekana ni neema kwa wao miongoni mwao wako katika jihadi na jihadi ya ima nasr wa imma shahada ima ni ushindi au kupata shahada wao ni neema kubwa iyo kuliko huku kwetu hiyo ama ni na utulivu na mshikamano enda ikampeleka mtu motoni iwe itakavyokuwa katika macho ya kawaida twawaona ni kwamba wanapewa adhabu katika hali yetu sisi tulivyo hivi tulivyo ambao ni udhaifu wa uislamu wetu na imani yetu tuletewe mitihani kama ile subhanllah hivi tunatarajia nini hapa na chokochoko zishaanza شاني الشاي <سؤال> للسيسوي سي منين بارك الله لي ولكم بالقرآن <سؤال> العظيم. العظيم ونفعني وياكم بما فيه من الآيات والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم والبر الحمد لله رب العالمين mha ى ا ي ص mn tm s i yالdi aa b y s sk ثاni ws nfsi b ا fa wa nayusia tena nafsi yangu na kuusia nafsi zenu katika la la kucha mwnyezi san a hakika wamefaulu wenye kumcha mwenyezingu san ta katika mwisho waramadan atajulikana mbele ya mwenyezimngu subhanahu wataala nani aliyefaulu nani aliyeferu bali kila mmoja wetu atajijua nafsi yake kwamba ni miongoni mwa waliofaulu au aliofeu na hakuna dalili yoyote ya kuweza mtu kujijua isipokuwa mojat hudumu katika yale uliyokuwa nayo katika mwezi wa ramadhani hii ni dalili tosha wanawachuoni wamechuwa hii ni dalili tosha ya ufaulu ni dalili tosha kutakabaliwa na mwenyezimgu subhana wataala kubakia katika yale uliyokuwa nayo ndani ya mwezi wa ramadan mabadiliko yoyote ya kurudi nyuma ni kuonyesha adamu kabuli y amalika i ramadan kuto kutaakabaliwa matendo yako katika mwezi wa ramadan sasa sisi ndio tuna, tuna miliki zimamu ile hatamu ya haya mambo hatamu ya kutakabaliwa tunayo wenyewe hanayo mwinginewe kila mmoja ameamua mwenyewe kwamba aumalize vipi mwezi wa ramadhani yawezekana kuna wale ambao tulifunga ramadhani kwa ajili ya kula tu sababu miezi mingine hatuvipati kuna tuliofunga ramadhani kwa ajili ya sadaka tu miezi mingine hatuipata kuna ufunga ramadhani kwa ajili ya lailatulkadiri tu miezi mingine atuipata kuna waliofunga ramadhani kwa ajili ya kulala tu miezi miezngi kuna... hebu jiulize mwislamu sidhani kama itapitia kwenye nafsi yako au ilipitia sha mimi nafunga ramadhani kwa ajili ya nini lakini kwa ajili ya kwamba laaakumaakuna hawa ndio waliofautu ili nipate kuwa mchamungu na uchamungu si hapa sasa hivi tulipo ndani ya ramadhani yawezekana ni baadhi ya uchamungu lakini kudumu katika uchamungu ndio uchamungu wenyewe laallakumtatakun ili mdumu katika uchamungu sasa ikiwa tutadumu baada ya jumaa pili ya jumaa mosi kwa mara juma, juma pili au jumaa tatu tutaanza kudumu kutiania haswa kuweka azma kukusudia kwamba tunadumu dumu katika uchamungu wallahi sisi ndio tuliofunga ramadhani lakini kinyume chake kama hatuna nia hatuna azma hakuna, hatuna makusudio yoyote ya kuendelea hivi tulivyo baada ya ramadhani basi ni yale yale ya kukaa na njaa kukaa na kiu kujinyima starehe zako na mengineyo mengi slam niligusa kwenye khutba ya kwanza mwisho mwisho kwamba hali halisi ya ndugu zetu inatunyemelea na unyemelevu tulionaupata ni ile ile nakama ni ile adhabu ambayo tunayo ya ufahamu finyu wa uislamu ufaham finyu wa uislamu nikisema ufahamu finyu wa uislamu si kwa maana humwoni mtu akaswali humwoni mtu akafunga humwoni mtu akafanya yote anayafanya lakini bila ya ufahamu anayoyafanya ameona mtu wainama na yeye akaenda kaingia ndani akainama na ufahamu finyu zaidi waislamu unakuja kwa yule ambaye anasema mimi naijua qurani naijua sunda lakini kwa ufahamu wake yeye si kwa ufahamu wa wema waliotangulia ndiyo gogoro tulilonalo sasa sasahiv si vijana tu japokuwa ndio wengi mno wako na wazee wanahu fahamu vinyu wa kuifahamu qurani vile wanavyotoka wea wow. ndiyo maana yakazuka makundi makundi mapote mapote yanaopelekea kutipelekea umma wetu huu kuangamia leo masala yad tasema wazi masala ya jihadi yanapozungumziwa basi mtu kama damu yake inachemka au haichamki yeye asikize maneno mawili tu ya aya kwa tafsiri anayotaka huyo msemaji yeye tayari basi ni mujahidi na unapomueleza sivyo ya vile alivyo fahamu wewe ni kafiri wewe wafaa kuuliwa nakuja vikundi vya vijana wawili watatu pengine ambao hata umuwetu hawajaonekana isipokuwa ndani ya hizi video ndani ya hizi cd ndio wanaonekana hawa tayari ni mashekhe wakubwa hawa ni marejeo makubwa hawa ndio wao hawa ndio kadha hawa ndio wakusikilizwa anayepingana na hawa ni kafiri hizi afukari zimejaa ue yaani ku- nitar- kuzitoa ni vigumu kwa nini kwa sababu lazima umfundishe huyu mtu dini na masala ya kumfundisha mtu jamani si masala ya siku mbili tatu wazsema ah, mbona yule kaweza kumpata huyu ndani ya mwezi tu kwa tukwasidi zake tatu sema sheitani ana nguvu mno mnosheitani eh, she ndiyo sheitani anavyoingia katika mwili wa mtu kama vile anavyoingia bakteria kupitia mishipa mi ya damu haraka mno sasa ile adhabu tulionayo ya kwamba dini yetu hatuijui hatutaki kuijua ndiyo matokeo yake ni haya ndugu zetu waliopigwa mabomu arusha nazungumza nao jana bado hawajaweza kusimama mwenyezi mwenyezimgu kawanusuru kwa maana kwamba hawajakatwa mingu ja mmoja kkatwa vidole vitatu lakini bado hawajapata afya ya kuweza kusimama wako hospitali mpaka leo sababu ikhtilafu firai wamebishana tu katika ufahamu ufahamu wa huyu finyu ufahamu wa makosa sio wema waliotangulia waliofahamu huyu anatoa hoja za wema waliotangulia katika suala hili la jihadi yeye ni kafiri anapasa kuuliwa sasa ile nafasi ya adui kupenya kutumaliza imefika ukiwa na msimamo sasa hivi tu wa kiislamu arusha basi umekwenda na maji adui ikatumia fursa hiyo kwamba atatupiga pande zote mbili wale ambao msimamo wao ni wa kushoto tawapiga na hawa wakulia pia ndio fursa imepatikane kutupiga matokeo yake ni haya arusha ashindikana kutangaza dini hivi arusha ashindikana kufanya dawa kwa sababu gani uislamu kama uislamu unapotangaza dawa la kwanza utazungumzia habari ya jihadi ukiligusa tu umekwenda na maji sasa hebu naambie waislamu nani aliyetuharibia min musibatin fabimakasabat aidiko yote anayowapata katika majanga nikokutokana machumo ya mikono yenu wao wanasaidia tu mwingine sisi wenyewe kwanza asahizi afukari humu mjini mwetu sipo sishangaye nateremka kwenye mimbari kakuta na mesajitaari shekhe rudi kwa mwenyezi mwenyezimngu rudi kwa mola wako unapinga jihadi hewe kichwa chako awezakuwa ni halali hehe kadha haya yanawezekana lakini sasa tusiambiane sd si, tunazo hofu tu fulani fulani imetushika tukikutna tumezifichaficha waislamu kama hatutojinasua na kuujua uislamu wetu wallahi tutakuja tuingiziwa ukafiri bila ya kujijua nachowaambia ni kitu hebu kichugulienu kuna programu imekushawekwa na wamarekani ndani ya nchi hii kwa hawa vijana wote watakaoshikwa waingizwe kwenye programu hii ya kufundishwa uislamu sahihi wewe watarajia kutoka marekani uislamu sahihi uislamsahihi kafundishwa hao shako na mitawala ni kufundishwa kuwatoa katika uislamu ku kuwasafisha hizi akili zao wa. na wakishasafisha akili ya mtu bila shaka wanaweza kuingiza kingine chote ima kizuri au kibaya sasa hawa wakishamaliza wataachiwa waje uraiani tena wanakuja ni waislamu safi wenyewe wamarekani muslims waislamu ambao hawana msimamo tutawakubali kwa sababu msimamo wao wa kwanza wameuondoa sasa awa amebadilika kisha wanatuingiza sehemu nyingine mbaya zaidi s hilo tulitarajia waislam lipo na lishafanyiwa kazi na mapesa yashatoka na ashaanza ya ya kufanyiwa kazi ala nabi. ya llaaaku sl l naa uhiaal l wsatal wa allauaslli l muhamadalli muhaad كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم في العالمين انك حميد مجيد وبارك على محمد وعلى ال محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم في العالمين انك حميد مجيد ربنا تقبل منا انك انت السميع العليم وتب علينا انك انت التواب الرحيم اللهم اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك انت الرحيم اللهم ربنا تقبل صيامنا وقيامنا وقوعنا وسجودنا wemwenyezimungu subhanahuwataala tunakuomba utudumishe katika taa yako utuendeleze katika taa yako baada ya mwezi ramadhani ewe mwenyezimungu subhanahu wataala kila alituandalia sisi wadui mwenyezimungu uangamize ewe mwenyezimungu subhanawataala wanusuru waislamu wenzetu walio katika kila sehemu ambao wanapigana jihadi na ambao wanaonelewa na kila anayewaonelea mwenyezimungu wanusuru wape nguvu wape kila aina ya huruma ewe mwenyezimungu subhanawataala tunakuomba utujalie sisi kwa nafsi zetu dhaifu utuingize uislamu wetu tuujue uislamu wetu tuutekeleze uislamu wetu akulumatasfauna wakilsala