بينهما وملء ما شئت من شيء بعد أهل الثناء والمجد حق ما قال العبد وكلنا لك عبد اللهم لا مانع لما أعطيت ولا معطي لما منعت ولا ينفع ذا الجد منك الجد سبحانك اللهم لا علم لنا إلا ما علمتنا إنك أنت العليم الحكيم والصلاة والسلام على البشير النذير الذي أرسله الله بالحق شاهدا ومبشرا ونذيرا وداعيا إلى الله بإذنه وسراجا منيرا نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين وسلم تسليما كثيرا أما بعد دوزانق وإسلام من كتك محاضره كما تنظر eleza katika muhadhara wetu wa, wa kwanza ambao alianzia baada alasri ulisema kwamba tutaendelea kidogo baada ya maghribi na muhadhara kisha tutatoa nafasi ya maswale kwa upande wangu mimi nilizungumza mambo mawili tofauti jambo la kwanza nilizungumzia kuhusu mapenzi ya kweli kwa mtume muhammad sal llahu alaihi wasallam na jambo la pili ikawa ni nasaha ambazo nimezitoa na kuelekeza kwa kina mama mama zetu na dada zetu wa kiislamu sasa naona kwamba niendeleze nasaha hizo nitarudia kidogo kisha endelea tena kidogo kukamilisha maudhui alafu tutoe nafasi ya maswali mbalimbali uh, tulilizungumzia suala la hijab au mavazi na adabu za kiislamu kwa mwanamke wa kiislamu mwanamke wa kiislamu akishafikia umri wabaleh anatakiwa avae mavazi gani aishi maisha yapi kina nani anafaa kukaa nao faragha na kuzungumza nao na nao mikono na wanaweza wakamtazama katika baadhi ya sehemu katika mwili wake kwa mujibu wa aya tumeona kwamba watu wa sampuli hiyo wametajwa katika aya ya thahi namoja ya suratu anur allah tabaraka wa taala akawataja kwamba mmoja katika hao ni mume kadhalika baba wa mume hali kadhalika watoto mtu mtoto mama na mtoto wake alimzaa mwenyewe au watoto wa mume au ndugu wa kiume au watoto wa ndugu wa mwanamme au watoto wa ndugu mwanamke mtotodadako au wanawake wezako lakini nisharti wasio ni wanawake kikafiri na wengineo katika wanawake walio aitofaa kudhihirisha mapambo na kudhihirisha mwili wako mbele ya wasiokuwa hawa tuliowataja kwa hiyo mwanamke ataakikana hilo alifahamu na hiyo ni amri ya allah tabaraka wataala na si ya amri yetu wala ya mwinginewe bali ni amri ya allah tabaraka wataala na amri hii ilipokuja tukaeleza kwamba wanawake wa kiislamu kwa wakati huo waliipokea vizuri sana amri hiyo wakawa wameifuata nabibi ya aisha radiallahu anha anaeleza kwamba e... safia bintu shaiba alisema kwamba tulikuwa sisi kwa aisha radiallahu anha tukamtajia wanawake wauraishi wanawake wa kiquraishi wa na fadhila zao aisha akasema wanawake wa kikuraishi fadhila lakini kwa hakika wallahi mimi sijaona wanawake waliobora kama wanawake wa kiansar walikuwa wanamsimamo kwelikweli katika kukisadikisha na kukiamini kitabu cha allah na walikuwa wana kiamini zaidi na walikuwa wana imani ya kile kilichoteremshwa na allah ilipoteremka suratu nur aya inayosema waliydhribna bikhumurihin la juyubihin na wafunike kwa khumuri zao mitandio yao khimar mitandio yao waiteremshe kwenye wa vifua vyao aasema inqalaba ilyhin rijaluhun yatlun lyhinn ma anzala llahu ilyhin fiha wakageuka wanaume wao yani wakenda wanaume wao wakawa wanawasomea aya zilizoteremshwa kwa wao kwa za allah tabaraka wataala ikawa mume anamsomea aya mke wake au anamsomea aya binti yake dada yake na kila ndugu dumwenye udugu na yeye akimsomea aya hiyo fama minhunna mraatun illa qamat ila mirtiha raha fatajazat bihi tasdian bima anzala llahu min kitabi hakuwepo mwanamke yeyote katika hao wanawake ambao wamefikishiwa ujumbe huo ila alisimama aken akapasua nguo yake kisha akajifunga nguo hiyo kama alivyoamrisha allah tabaraka wataala kwa ajili ya kusadikisha yale yaliyoteremsha allah kwenye kitabu chake kwa kweiyo wenzetu walikuwa wana hirs yani wanapupa wanakimbia haraka katika kutekeleza mambo ya kheri tofauti na wanawake wa zama zetu failallahi lmushtaka kwa hiyo takikana sisi tubadilike n ndugu zangu waislamu kadhalika wakina mama takikana wabadilike warudi katika mstari wa kuweza kuitikia amri za allah tabaraka wataala bila shaka katika hilo kuna hishma kwa wao na kuna utukufu zitumike iwe ni ishara ya heri kwawao hijabu za kisheria wakina mama wakinamamawazivae hijabu ambazo nguo ambazo zitakuwa hazina mapambo wakatoka nazo waktokanazobarabarani nguo zenye mapambo kwa wanawake a nazo barabarani kila mmoja moan vaa hijabu yako ya kisheria na hijabu haitakiwi kuwa na mapambo hijabu ya kisheria haitakiwi kuwa ni finyu kama mtu anavaa baibui ma limembana namuonyesha maumbile yake maungo yake eh? hili jambo halifai kadhalika haifai hijabu kuwa eh, ni shafafa yani inaonyesha rangi ya ngozi au inaonyesha mwili wa yule aliyevaa na hili sikwa mwanamke tu bali hata mwanamme ukavaa nguo nyepesi kiasi ambacho mtu anakuona kama vile umevaa kioo au umevaa chandarua sasa yes, nguo nyingine ni nyepesi kiasi hicho kwa hiyo mwanamke haruhusiwi kuvaa nguo hiyo kisha akatoka mbele za watu kadhalika haruhusiwi mwanamke kuvaa nguo fupi wanawake wa kiislamu kina umu salama na wengineo walikuwa wakivaa nguo ndefu kwa wanawake wanakana wavae nguo ndefu kiasi cha kuziburuta yani ilikuwa wanaziburuta nguo zao kwamaana kwamba zina ziba mpaka kwenye unyayo leo wanawake wanavaa nguo nguo fupi wanaume wanaovaa ndefu huyu ngu fupihmwaname anavaa kanz tasema na ta kavaa hijabu kanzu kanzaliburuta mwanamke kavaa nguo iko juu ya miguu yake sasa mambo yinabadilishwa sawasawa mwanamke ndio avae nguo ndefu astiri miguu yake na mwili wake kwa ujumla nguo yake yakeana Na vile, vile asitoke hali ya kuwa amejitia manukato iwe anakwenda msikitini au anakwenda darasani au anakwenda sokoni haitakiwi avae kawaida na haina maana kaadaanamaankwamba atoke anuka jasho anuka moshi anuka anukah lakini asijitie maukat akapita mblzawata kwa ufupi ufupi ili watu waweze kuyadhibiti na kuyafahamu kadhalika tukasisitiza kwamba wakina mama kadhalika wakina baba tuna, tuna wajibu wa kusoma kitabu cha mula wetu yaani quran kujifundisha mambo ya msingi ya itiqadi kujua akina yetu na tauhidi kwa allah tabaraka wataala tumjue mtume wetu salllaalwasalma tuzijue ibada zetu jambo gani kwetu sisi ni jambo la jambo gani halifai kwa kwakina baba kadhalika wakina mama wae ndio wakwanza kujifundisha kabla ya watoto wao kwa sababu watoto wanategemea taaluma kutoka kwa wazazi wanategemea ma, ma, ma, ma, malezi bora kutoka kwa wazee wao adabu nzuri kutoka kwa wazee wazazi ndo wawafundishe watoto adabu za kula adabu za kulala namna ya kumwomba mola wao sasa ikiwa mzazi hajui hayo si rahisi kuweza kumfundisha mtoto wake kwa hiyo nawahusia vile, vile waalimu na mashekhe wajitahidi wajitaidi e, mashehe hawa kuwafundisha wakina wakinamama katika misingi iliyo iliyosahihi wawafundishe baba katika misingi iliyo sahihi na vilevile vile wanawake wale mfano kwenye kujitolea katika mambo ya heri leo utakuta wanawake wana vikundi mbalimbali na vyama mbalimbali mbali. vyama vya ngoma ushindani kadhaa na mambo mengineyo aya si mambo ya sawasawa bali atakikana wao wawe na umoja katika kuipeleka dini ya allah mbele mimi naamini kwamba wanawake wakishirikiana katika kufanikisha jambo na wakitaka jambo wanaweza kulifanya kushinda wanaume wanawake mambo yao wanaatili umuhimu lakini kwa nini watu aatili umuhimu katika jambo la dini masahaba wanawake walikuwa wakimkabil mtum kwa nini wanaume wanaoruhusiwa kwenda kupigana jihad wanatoa mali zao na nafsi zao kuipigania dini sisi tumekaa majumbani nini na sisi turuhusiwe mtume mmembia nini mna jihadi ambayo haina mapigano ndani yake hakuna kuuana jihadi ni haji lakini najinewha wengi hawana uwezo kwenya haji wajitolee sasa wao katika kupigana na kupambana kuhakikisha uislamu unaeleweka katika miji watoto katika madari, madari wa kiislamu wanaingia wana katika madaris kusoma wanaleta waalimu ambao wanakuwa wanasaidiana waalimu wengine katika kueneza taaluma wanawalipa waalimu na mambo mengine na wao wenyewe wawe wanasoma bila shaka wanawake wakisimama katika jambo hili dini yetu itasimama sawasawa wanawake wakilegalega wakiwa waki, waki madhaifu hata wanaume nao wanakua madhaifu katika majumba watu watuwangapi leo utakuta akitoka nje anakuwa ni asad simba anakuwa mkali akirudi nyumbani kak anakuwa kama vile kuku mke wake au kama kifaranga sasa wanawake onekana wana uwezo wa kuwatingisha wanaume na kuwa wao siani mwadhibiti wanaume hawa na um- um- mke mume mumewako katika jambo la dini na hivi ndivyo walivyokuwa walikuwa nnwssawasawa wakisaidiana katika heri wae ambo ingine pia vile vile la kulichunga sana wakina mama wengi hawapatilizi ya swala swala wao imekuwa ni matatizo makubwa swala za, faradha, swala za, sunna. Swala za faradhi ni matatizo kwa wao yani hawaswali waona kwamba swala ni za wanaume swala ni kwa kila mwislamu mwanaume na mwanamke katika sifa ya waislamu iliyosahihi katika miongoni mwa sifa zao ni kusimamisha sala na aya zilizokuja kuelezea mambo haya ni nyingi katika qurani lakini wakina mama hawasimamishi sala za faradhi wengi wao kama wanaswali basi wanaswali kimchezo ndio maana allah tabaraka wataala ameondoa baraka kwenye nyumba zao ameondoa baraka kwenye ndoa ndoa yoyote ambayo wale mume na mke kama hakuna taa ndani yake basi wajue kwamba ndoa hiyo haitobarikiwa watu watokuwa wanaishi wanazaa wanakula na kufanya bao vingine lakini hakuna kheri ndani yake llahlmustaan kwa hiyo almuhafadh ala salah allah ibadallah mtume s slama kabla ya kuondoka duniani alikuwa akihusia umba wake juu ya sala kwa kweiyo kina baba na kina dada kadhalika kina baba tushikabale na sala na kusibamisha sala sababu ni jambo la wajibnanifaradhi kwetu sisi vile vile imezoeleka kuwa vikao vya wanawake wengi wanaume pia wanazo tabia hizo lakini nasisitiza akinamama na saa za kinamama lakini yale yinaogusa wanaume pia nayo yanawahusu vikao na majalisi za wanawake wengi wanapokaa basi hakuna kuamirisha mema na kukatazana maofu hakuna jambo hilo kila mmoja anafanya ala na usengenyaji watu kukaa kusengenya katika vikao vya kina mama jambo hili ustaarabu basi hilindio stratrabaslazima bingwa wa bingkusengenya ili uonekane una maana namaana uwebinga kumsengenya mtu fulani jambo hili ni jambo baya wala yaktab walatabadhuum bada msisengenyane wenyewe kwa wenyewe jambo hili pia limewakumba wanaume wengi katika maalisi zao hawawezi kukaa ikwai lakini jambo hili limekifiri mno kwa wanawake jambo baya kabisa ni katika madhambi makubwa kabairdhunub madhambi ya kumwangamiza mtu kadhalika namima yani fitina watu kutilia na fitina huyu akimwona rafiki yake fulani wanaishi vizuri basi atatia fitna na uchochezi mpaka wako sana haya yapo kwa kina mama na vile vile kwa kina baba yapo lakini kwa kina mama yamekifiri kwa hiyo mambo kama haya yatkana yachwe katika safu za waislamu watu wasifitiniane wasi wastiliani maneno ya uchochezi ya kuvunja mawasiliano baina yao anatakikana watu waishi kwa udugu kwa pamoja kwa ajili ya kuipeleka dini ya allah tabaraka wataala mbele kadhalika porojo nyingi ambiwa fulani kasema hivi nimeskia fulani kasema hivi mtume slllasalama amekataza lqila wa, waal maneno ya uongo yasiokuwa na hakika haya mtume salama, vile vile mekataza kafa bilmarii kadhiban au kafa bilmari ithma ayuhaditha bikuli ma sami yatosha kuambia mtu ni mwongo kwa kuwa yeye anajisemea kila nalskia kila nayosikia anasema lakini kila nallisikia la wenzake akisikia uovu wa mwenzake iko tayari kuusemami limesikia tu lakini uovu wake yeye hausemi hasemi asemi kwambalimesikia tu oaeataustiri sasa bado uekuwabingwa waombea ukitaka kuwa bingwa waumbea yaseme yako sema yle yako yanaokuhusu pia uruhusiwi ikisheria uhifadhi ulimi wako chunga ulimi wako kwa sababu ulimi ni hazina kubwa ulimi wako takikana uwe katika taa ul haira au smut man kana yumin billahi wlyoumi lahiri falyaul haira au yasmut yule aliyekuwa anamwamini allah na anaamini siku ya mwisho na aseme maneno ya kheri au wayamazi kama nae ya kheri ya kutupa twambie huu na yamaziy kimya haina maana kwamba watu hawruhusiwi kuzungumza maneno mubaha maneno ya kawaida lakini isiwe ndani yake uongo au fitina au kusengenya tena mwingine akitaka kusengenya ataweza ah, kusengenya kubaya jamani astafirullah lakini mtu fulani aaza kumchambua astagfirullah him wongo doo fañe stisa yi