الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه. نعوذ بالله من شرور انفسنا ومن اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه اجمعين وبعد. الاسلام naendelea tena na darasa letu la ibada ya hija nguzo yatano yaislamu na tuko katika ukamilisho wa darasa hili mambo kuhakika ni mengi yanahusiana na hija kama tulivyosema kwa sababu kuna mengine ambayo yanajitokeza katika mafunzi yalioyatoa mtume sal llahu alwasalam ndani ya ibada ya hija kuna mambo ambayo yanayasema au ameyafundisha hayana husiano na lija au yanahusiano wa ibada ya lija na ibada nyenyinezo au mambo ambayo yanahusiano na uislamu kwa ujumba kwa hiyo kama itazungumzwa lija kwa kila liliyofubana na mtume alaaal sala basi naija ikachukua darasa tembeu lakini sio makusudu yetu kuzungumza kila kitu lakini yale mambo ambayo unaona yakimisingi ana faida itayzungumza kazi ya uwezo ineezua akaiaia na tulisema kwamba tutafanya muktasari wa marejeo kwa hadidhi iliyopokewa na jadi sahaba na shughuri ambaami na itakuwa kuisoma hadithi hiyo ni ukamilishi wa, wa darasa na yale yaliomwandani tutajaribu kuyafufanua kazi ya uwezo mwenyezimungu atatukata usiki inshallah tupata faida na kesho keshokutaug akijalia kutaona picha za hija ambayo imekubwa hai katika siku za hija mojawako miaka hii ya karibuni na vile vile itakuwa imechangama baadhi ya historia za alkaba na historia ya maujaji iskuwa kpatatabu zamani na nini mini sijaione lakini misikia hizyo kwamba ni nzuri kwa iyo kashiriki kuiangalia faida inshaalla mpaka juzi ilikuwa kumesikia kwamba mtume salaalsalam amekamilisha pamoja na masahaba ibada ya kuzunguka alkaba wakiwemo masahaba wengi wamefanya ibada ya umra akawaamilisha mtume sallaalsalam wa tamata yani awafanya tahallumu baada ya hapo mtume sallaalwsalam katika siku ya tarehe nane ya mwezi wa binhija alienekea mina na siku hiyo ilikuwa inaitwa يوم tarwiya anasema jadir n abdullahi kusumulia hali iliyokuwekwa siku hiyo anasema falama kana yaumu tarwia tawajahu ila mina ilipopika siku ya tarwia watu walielekea mina faaallu bilhaji wakaleta tarbia ya hija na wale ambao wameerimia hija kwa katuuri wakafanya ثم دخل رسول الله صلى الله عليه وسلم على عائشة رضي الله عنها فوجدها تبكي كيش نم صلى الله عليهوسلم اقيل التكوي عائشة رضي الله عنها ين مول ي ى الهعيسلممنلكان أكمت الية جابر نسي فقال ما شأنك؟ وما مين اللي يعيشها؟ وما يهداني؟ قالت شأني أني قد حبت يا فلان بن كان وقد حل الناس ولم أحل نواك ومي تحلل ما مين يتحلل ولم أقف بي namimi wala sikuzunguka kwenye lkaba kama mnakumbuka hiki kisa cha kupata diaisha alipatwa na hezi wakati lio anaingia maka na mtume sasa wakati watu wanaenda tarehe nane mina apa anguakili analia mtume kumwendea muuliza kitu gani kinachokuliza walikwani nini وأقوى من أحلى به من أسوأ من من أسوأ من أسوأ من أسوأ من من من من من kilichonkia foku hiyo ni kwamba watu wenye kupatwa na hezi hawana hija ndio maana yake iyaisha maeno hayo inhada faala rasulllh aa mtume akamwambia in hadha amrun katabahu llahu la banati adam hili ni jambo ambalo wameliandika mungu kwa banati wa adamu ala ni jambo ambalo limeandikiwa wanawate wote au mabanazi wote kupatwa ni hedi hapa mtume sal lla alw sallam ni kiroja kwamba mwenyezimungu subhana wataala niateni nini katika ali nanabi fakutasi li thumma ahilli bilhaji basi nenda kaolo haau kpanye ihlali ya haji yani hirimia hija ii hapa kama anaoedezaa ni joso la kuhirimia siku yaaria ndio una ya mtume a hapa panachukuliwa hukmu ya kuoga wakati unavaa tena nguo kwa wale waliofanazamato kuingia katika ibada ya hija wanaoga kwanza alafu wanahirimia na wanaleta talbia kaa vile l وَإِذَا لهم ان صلى الله عليه صلى الله عليه وسلم تكون بهذا الشكل ولكن لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا لماذا anamwambia hiji nafanya lileado anlofanya حaj oyoe sn mا يsmع الحاج غير أن لا ttufi bلبيتi ولا tصلi fanya kila faja lo حaji ispokuwa usikupu kwenye لbيت anikoekaza na wla diaisha akafanya hito panasakat imanasika kullaha uira annaha lam takuf bilbeili anasema jabil kweli jiaisha akafanya yale yaliyoambiwa na mtume sal llaali wsalam akafanya mansaki yote manasiki yote akayafanya diaisha radhi allah anha isipokuwa akufanya kawafiu ba ina maana baada ya kuj ani aliendelea kufanya matendo ya hi yayote madiku dimina na raiamarati imina alhukufu diaraha yote atafanya isipokuwa tawafu lipaba akufana kwa maana alikuwa bado ameendelea anaendelea naskuza hapa wanachuoni wengi uliakisa hiki alizyosumulia araillaanu wanasimama wa kutoa maelezo marefu kwa sababu kuna istimbaku ya hukmu hapa kuna hukmu ya kisheria juu ya moni mwanamke mwenye kupata mhez kila anayosumulia katika misingi ya kifikiri basi husimama katika adidi hii au kisaa hiki cha jiaisha halafu huzungumzia a mwenye kupatwa ni hedi au nifasi na wengine huongeza hukmu mwenye kupatwa na janaba kwa sababu wanashirikiana takriban katika hukmu zao hapa hukmu ambayo imechukuliwa tutaeleza leo ndo darasa mhimu la kimsingi ngine atakaokuja tutazungumza lakini hapa akudili darasa la lalio kuzungumzia ya mwenye kupata nihedu je kutokana na kauli ya mtume sallla alwsallam alikomwambia biaisha hiji nafanya kila analofanya haji usipokua usikuku hapa eh, sipukua usikuku na kuswali jee mambo hayo anayofanya haji katika hija yako mengine ya dhahiri yanajulikana kama vile penda kulala tu mina au kutupa jamra hili la kutupa la kulala ni jambo lafaamika na waislamu wote kwamba mwenye hevi analala mwenye hedi anatuku hili lanatenda araba hili halina gogoru baina waislamu tatizo linakuja baina ya waislamu zamani na mpaka kati na ikawa kumepatikana madehedu mengi juu ya masala ya mwenye kupatanihei miyee mwanamke aliyepatwa mzenu au mwanamme aliyepatwa na janaba anaweza kuleta askari au auradi anaweza kusoma qurani anaweza kushika msaafu hapa ndio ambapo ikhtilafu zimeanza tangu sadakan tangu kwa waliotangulia ema waliotangulia paka le ashabu almadhahidi watu wakufuata madhehedu wameshikamana na rai ya kwamba ni haramu kwa mwanamke ambaye amepatwa ni hedhi kutusu nimbi najulikana kuswali nii najulikana likaongeza jambo nyingine sasa la kusoma qurani na wengine wakaongeza kuleta ahkari pia ni haramu na wengine wakasema kwamba kuhushika pia haipata na wengine wamechangana weu ashabu lmadada ama baadhi ya masahaba pamoja na salafu wengine wema waliotangulia wao msimamo wao ni kwamba ufusan bni abas radillah anu sahaba mashughuri um, ambaye, hibru -umma, namfuma, e, ke, ba, e, ambaye ni hibru lumma kama alivyosifiwa na mtume al la lsalam yele maafiki yake ni kwamba mwanamke ambaye anapata ni anaweza akasoma quran jula matatizo yote lakini kuna jambo ambalo kabla la hei ntaka niwaambie kwanza imelichelewesha lakini ni ne, ne jambo ambalo ni mawafikiana ya wanazuoni wote kama lilivyonukuliwa na imamu nawawi katika kitabi chake mashughuri majmuma anasema imamu nawawi kwamba ajmaa almuslimuna ala jawazi qiraata alqurani lilmukdis سواء كانوا متوفقين أو غير متوفقين. ولا شور يوك ومكبلين، وأما إنفاق فا وأقوط ومالي مخدِف. مكو من الملايين أن ويوكوك ويوكوك lakini sio aliyepatwa ni janaba vitu vingine yaani kwa maana yatatokwa ni uketu hmm? au kwa wale wenye dhehebu la kushika mwanamke utatamka na huvu ndio wanaokusudiwa hapa naimanaoi anasema wamekubaliana wanazuoni wote kwamba kusoma qurani kwa mtu ambaye hana uvu alitamkwa na huvu ni jambo ambalo linafaa ni jai sharaa sijui tunaelewana tuna mtw i w ia ae kuoa i ai gru na a nwea akasoma ktia ai ayo u e o mwenye kuahe na ai na naa aa a a akatangua u munu hmm? anaweza akasoma qurani anaweza akasoma qurani hata msaafu nzima mili sio katisa tupo jamani mili tokumu ya kwanza ieleweku akija ingia kwenye migogoro saa gogoro ndo mnakuja katika jee mwenye hezi nikasi na janaba wanaweza kusoma urani makote yakwamatatu kote la kwanza la madhehevu ya ibni abasi rai ya ibni abasi pamoja na imamu bukhari na wenginewe katika ibni mumjiri na wengineo katika wema um, waliotangulia hmm? wanasema kwamba mtu akipaswa mihezi au janaba anaweza kusoma qurani na wala sio mafuruku ni jambo ambalo ni la juzu r ل ni ه ديث kun natu a h ا wkk w wnsema mb inuz m kra yni in poj na uu in poja na uuu yni e hawa ni ahl lhadith ama ashabu madhahid watu wamadhehevu sasa shafiii au hambali au nane hawa wanasema kwamba haifai haifai kwa mwanamke ni haramu tahrimu ambayo niya makataji mwanamke ambaye amepata mihei au mwaname ambaye amepata mijahaba husoma foran bado yakioingia kwenye huku yakukamata saatunaanza hapa ee masala ya kusoma urani so, sasa basi hebu kuangalie dalili za watu wanaosema kwamba inafaa kusoma qurani kwa mwenye kuikupata menyezu dalili ya kwanza kubwa ambayo inategemewa na watu hawa ni hii hadithi katika mlango wa hija yani mtume sallawa alipomwambia biaisha fanya kila anazofanya haji isipokuwa usutuku hula yao naojemgwa hapa ipi ni kwamba mtume salla aliwsalam kamweleza diaisha fanye ibada zote anazofanya haji isipokuwa asituku wala asifwani kwa hiyo makatato yaliyosurumuka katika vitu k- k- viwili kukufu alkaba ambayo ni aina ya swada maalumu ili nazule i ilivyosifiwa na mtu nazule i kwamba kawakupawala na swada ya kawaida akuswali mtu anaepatwa helu kwa hiyo tendo jingine loyote na ibada anaweza kufanya mwini kupatani hezu na katika matendo ya ibada anayoweza kuyafanya ni yaleo matengo yaliyofanya haji mwingine kunazukuru mwenyehezi mungu katika kuleta talbia wakati wa kuleta dua na akuna ibada kubwa kama kusoma qurani kwa hiyo qurani nayo inaingia sunasikali katika hukmu ile fanya kila analofanya haji nakumbuka kumbuka jusu tulizungumza moja katikana nafanya haji ni kufanya safa na marwa نتاقل ما هو صلى الله عليه وسلم آلي ثوما آية <سؤال> إن الصفا والمروة من شعائر الله فمن حج البيت واعتمر فلا جناح عليه أن يقوى إيه آية بهما. في, في البيت. آية قرآن. فهي من أنا فاني السعي صفا ومروة. نصفا ومروة هي طواف بالبيت، هي hii ni tawafu inaitwa kwa lugha ingine baina safa wlmarwa au sai ambayo ni lugha aslii kwa hiyo hmm. moja inayojengwa katika hadihi hii ni kwamba hii sasa ni dalili ya kujuzu mwanamke kusema quran ndiyo imamu albuhari radiallah nhu katika kitabu chake mashughuri sahihu lbukhari kitabu sahihi ambayo waislamu tunaamini kwamba ni katika vitabu ambavyo cha kwanza cha usahihi katika sunna baada ya qurani karimu yeyo ameweka mlango maalum nitajaribu kuwasomea jinsi alivoweka mlango wa hukmu hiyo alafu la sherehe ya mlango huo kama aliposhereheshwa anachuoni mashuhuli bni hajar ya askalani katika kitabu chake mashuhuri nacho kinaikwa faulbad yeye imam bukhari kaandika mlango maalumu kauwika babu takbi lhaidu lmnasika kulaha ila tawafa ilbaiti mlango wa mwanampe kutekeleza malasiki yote إذ قُطُوا صَوَافِقَةَ تَتَمِيلَ يُمْ يَذْنُبُ لَهُ يُكَابِرُ أنا كرمني به إمام مُبارِك وقال إبراهيم ، هو إبراهيم نفسه ، إبراهيم نفسه ، أنا نقول قولي ظلام ولتنظيع وأكوى لتنظيعين أنا كرم تابعي هو إبراهيم لا بأس أن تقرأ الأهوى لا بأس أن تقرأ الآية يعني أقول لي أن منامك لتطنيوه قصر آية القرآن آية قال من اليمان لا نقول من يا إبراهيم الناقي رضي, رضي الله عنه من موجد التابعين فقيه من أجهور التتابعين هلأ فأنا نقول ستمرين يا ابن عباس رضي الله عنه جناب وكان النبي صلى الله عليه وسلم يذكر الله في كل الأحيان. أنا نقول يعني تولا تونس صلى الله عليه وسلم نهي لكوان تونس صلى الله عليه وسلم أتم بكور من يهزموه كتكاكتوت يعني وقت وكوت هي أتم بكور من يهزموه سبحانه وتعالى ام عطيه حي... هو اللي صالح في في انا كنا كنا ان يخرج الحي الابيض كل في الرشوه هي دي الشكه صلى الله عليه وسلم صحابيه ويوم تكيانوشوا تتوقع fayukabirna ha alafu wakatakiwa wanawake wenye hevi kuleta takbira bitakbirihim wayaduna eh? wakileta takbira kwa takbira za wanaume na huku wakiomba hi dalili mambohari ntaakuleta kwa kwamba inafaa manamke kuleta aari katika hadi ya kwamba ana hei kule menkun aule rh ri kwamba mwanamke ambaye anahezi anaruhusiwa kisheria kusoma quraniaona hmm? hmm. apa lakiniboabasikauli nyingine aaianaukuiaa anasema abarani abu sufyan an hirqal daa bikitabi nabii a ا ي wana nkulu qauli ya ابن عباس anasema kaambiwa na abu sufyan sahaba huyo kwamba hiral aliita maandiko ya mtume a ا wsa au barua liyo lekewa na mtue huyu herkali kwa lugha ya kizungu ni herkules alikuwa ni mmoja Ali wa watawala wa kiroma zama zile mtume yuko maka akapeleka uwa madina kaa sahau alipeleka mtume la barua za kuwataka wasilimu na wafalume wa sehemu mbalimbali ambao sio waislamu mmoja katika wafalme hao alikuwa ni niherkules wa kiroma sasa abu sufiani anamwambia ibni abas eh? anasema huyo herkulesi alitaka asomewe ile barua asome ile barua ya mtume fakara fa idha fihi bismillahi rahmani rrahim akasoma yule herkulesi ndani mkawana maneno yameandikwa bismillahi arahmani rrahim na ndani mna maneno waya ahla lkitab taalau ila kalimatin sawa hii ni aya qurani yinni watuwa kitabu njooni katika maneno ya sawa tusimwambudu hii sipokuwa mungu mmoja hii ni aya hii maneno haya kuwaeleka bukhari si maneno tu tanaea yyote yanajenga hoja yeye ya kwamba ikiwa kafiri kaweza kusoma qurani orikulei je muislamu mwenye hevi muislamu mwanamke mwenye hevi au au mwanamke mwenye janaba sijii tupo katika sherehe yameelezwa kwa urefu nni imamu ibni hajar lakini hii kuelete mam bukhari ni kujenga hoja wake kwamba anachozungumza si kitu cha kichwa mchunga kina dalili zake kwa matendo yaliyotokea wakati wa mtume na fatawa zilizotolewa na wene waliotangulia نقول tukio la disha vile vile wal n a akapokea kwa jabr hاbt عaisha ndio hi hadithi tunaisema sasa fnskt اlmnاsika hيr لطwاfi dlbيt wlا tsli amepatwa ni hedi isha akafanya mnsak yote yahija ya isipokuwa kutufu katika اlkعba na akuwa ki swali alafu akataja kisa cha mtu mwingine katika salaf yanaita lhakam anasema anni la akbau wa ana junub mimi nilikuwa nkichinja katika hali ya kwamba na janaba tupu iman alafu akataja imamu sasa nanihii imamu ابن حجر العسقلاني كتوة تمكو زوري هفا كوزيانا او شهيد يلي اتولي امام بخاري انا سيما والاحسن ما قاله ابن رشدي تبعا لابن بطال وغيره ان مراده الاستدلال على جواز قراءة الحي على قراءة الحائط. على سيما يلي اتولي ni yale aliyoyasema ibni rashidi aliyemfuatilia ibni batali katika wanachuoni wakubwa wa kiislamu ahl ssunna waaljamaa wanasema kwamba hapa makusudio yake imamu bukhari ni kutolea udalili kufaa kwa kusomwa qurani na mtu aliyepatwa ni hedhi wa ljunub na aliyepatwa na janaba bihadithi aisha radi allah na asema maneno yote haya anayasema imam bukhari ni kutaka kutupa dalili ya kufaa kwa kusoma qurani mwenye hedi au mwenye janaba hivi ndio di alivyoelesa imam bukhari ndio maana ataweka mlango hapa maalum babu takdi lhaid almanasika kulaha ila tawaf i lbeiti ndio alivyofahamika imam bukhari kwa kauli yake hii ilevile imenukuliwa kwamba ibni abas alikuwa akisoma kama alivyotaja ibnimmbir illa bni abas kana wirda wa huwa huajuu alikuwa akifanya auradi wirda ni afkari alikuwa akileta adkari katika hali ya kwamba yeye ana janaba sijii tupo kwa hiyo tunaona kwamba ibni abas msimamo wake wazi kabisa sahaba so, huyu ni katika albeti wale wanaojifanya wanafuata albeti ibnabasi uh, huyu kwa hiyo uh. mtu awezi kumfuata imam shaki akamwacha bnabasi uh, na yeye ni albet amfuate albet wenzima ni kwamba huyu ibnabasi ilikuwa msimamo wake ilikuwa yeye anaamini kabisa kwamba mwenye kupata mihedi anaweza kusoma qurani لا سلميه وانا من حديث صلى الله عليه وسلم إلى يقفوه عائشة رضي الله عنها انهم اليه مني حديث ان رسول الله صلى الله عليه وسلم كان يذكر الله على كل احيان يلي يكون صلى الله عليه وسلم اكتاجه اكتاجه من يزموه muysaru limala kila mmoja kakuuiwa kule alikuai kwa hiyo hii ndio elimu ya takidi yaliklisha mtume sl la al salm katika ibada ya hija kama na najai kwa hiyo pale walikufanya masahaba walitala alivyosema jagiyasema tendo lile la kutaallai fakabura dhalika aleina jambo lile lilikua ila kutaanishaktalikua zsaa wabaalua wezezi li a kuona kama zilivyosema hiyo kwa sababu ya kumwasi mtume salasa mazoea yanasasa pili wanaona wanahalifu wanayafanya mtume salla asalla mtume anahiji hiji ya ana ana ana namna fulani na wao wanahiji hiji ya namna fulani lakini yeye aliweegeza sababu lau kama ningelijua ya usoni kwa maana ya kwamba mwenyezi mungu hakuyupa ile amri isipokuwa walipokika pale lau kama angelijua kama ni amri ni hiyo yeye pia asinge nyama wala asingefanya kiran angefanya tamatori lakini kaamrisho waamrishe sasa masahaba ili ipate kujhulikana kwamba sasa hija inawezekana kuiwanisha umra pamoja na hija lakini pamoja na hayo masahaba walisia amri ya mtume allasa ila wale ambao waliongozana na mtume walichukua wanyama na wao wake kama vile talha rlla anhu pamoja na saidna ali u wao walijiji kirani kama alivofanya mtume sal lalsa na walichofanya sasa ndio pale tunaposema umra mtu akimaliza aki umra eh? anaruhusiwa kuta kutahalul kwa mtu aliefanya umra kabla ya kuingia tena katika hii ya tarehe nane tahaluli yote nafana yani hata kumwingilia mkewe anarusiwa kwa wale waliofanya umra ya tanasur ama kirani nawarusiwi wanaendelea kubaki na iframu zao vile vile na yale yaliokatazwa na wanaendelea ya nayo kwa hiyo walivyofanya e, anasema fakharajna ila lbatha wqala fajal rajulu yqulu ahdi biahli lyouma anasema jabir لانهم يجب ان يكونوا ممكن ان يكونوا ممكن ان يكونوا ممكن ان يكونوا ممكن ان يكونوا ممكن ان يكونوا بيننا ان قررنا ممكن لا نريد إلا الحج يكونوا ممكن ان يكونوا ممكن ان يكونوا walikoifasiri na ndio inakoashiria hapa kauli ya jabir kwamba kana kwamba twalipiza kisasi sasa kwa kwalichosema mtume a madamu katoambia basi lazima kila mtu amwingilie mkewe kama kumwonyesha mtume aasi tumekairika y masahaba wote kile aliokuja na mkewe amwingilie yani hii imeashiria hii kwa masahaba halafu jabir akasema fatadhakarna bainana halafu tukakumbushana kwamba jamani harajna hujaja viti tumeotoka kama mahujaji la nuridu illa lhaji hatutasi ila hi kwahio katika hija zetu tukaharibu kwa kuasi au kwa kutia vitu katika nyowezetu tumetoka ni mahujaji tufate yale tulioajizishiwa na mtume salla alsa wala nanwii gaira tusikusudie nyingine lolote lisilokuwa hija hii ndio inavotakiwa mtu akienda hija ya, basi yakusudia hivi io utoke e kazi yako we mazo yako yote wengine awendi hijo datafuta viha za kazi ilo hija ndio imeiweka by the way lakini kazi mia ya kwanza anakwenda tafuta kazi viha hija ikisha hi, tuwabanisha pa jida madina watu au wengine wanakwenda hija lakini kwa mia kutakona kuoa au wanakwenda kakusudia kunua televisheni tu basi ya vuruge ija yake yote lakini kisa mwishwa yote yatoke najitelevisheni ga au wanuegare u wako watu wamnaii na ndio hao ukiwaona wakirudi mbio magari yao yameandikwa alhaji ian bin fulani hii eh? sinamboya maonyesho ni ibada aa ndio hapa anasema jabiri katika kufafanua amri ya mtume sal la salam alipoamrisha waingilie wake zao asema amarana annufudgi ila nisaina fanaati arafa takturu madhakirina lmanii asema tuliamrishwa kuingilia wake zetu tukaenda arafa katika hali ya kwamba tufu zetu zinadoda nanii hii ni mubadara katika tafsiri ya kusema walishughulishwa katika kutekeleza ile amri baada ya kukumbushana kwamba walichukuwa wanacho katika nywe zao kama aina ya maasi basi wakafanya kwa nia njema kwa sababu mtume sal llahu alh wa salam ili lile tendo litoke katika nywe zao maaki japo wamelizoea ni mwiko mwingilia mke ukienda kufanya hija au kufanya umra kwa ujumla dimwiko kwa hiyo mtume atawaamrishaa kwa, kwa pale kile kitendo ndio hapa sasa katika kusimulia jagri anaelezea watu walipohamasika nailiamri ndio anatoa katika sira ya mubalagha lakini sio kama kweli ilikuwa wa watu yani hatuseni amesema uongo lakini lugha hii inatumika ikiwa wa si wa basi watu waenda kwenye viwanja na bado wanadoda mangini basi takuwateus watakuwa bado watawajaoga بمعنى ذلك لكننا نسمع هذا لصورة مبالغة لكوانب والي وإنجليا منه وكذاوه وليشكوليا وفوف قوله أمر أنتم صلى الله عليه وسلم نهيل أنتم صلى الله عليه وسلم ونسمع له مذسانة كأني أنظر إلى قوله بيدي يحركها قالوا كيف نجعلها متعقصة سمينا الحج ala fabalagha dhalika famanadri ashbalaa msamams anasema jabiri anasimulia lile tendo ambalo walikuwa wanalo katika mwoyo wako kwamba nilimfikia mtume sal lla alwsalm hii akawa mkali akaghadibika sana kwamba mimi naambisha abiaisha anasimulia mimi naambisha watu wafanye jambo wataallali halafu wana tarantadi katika kulingani basi atatoka mtume anawaambisha kwa kuashiria hivi kwa mkono jadili anasimulia hivi tutaendelea inshaallah katika darasa linalokuja kwa sababu wakati nimeochukua muda mrefu sana na haditi ni ndefu kwa hakika hiya na ina mafunzo mengi mengine titakuja zungumza tumesema itaonekana mapya kama vile kisa chabiaisha alikupata hevi mtume sala llahu alh wa akamwambia fanya yote yale ambayo anayafanya haji isipokuwa usitufu katika nyumba ya murizi mungu yaani katika lkaba wala usiswadi hapa pana maneno mengi yamekuja juu ya wanazuoni juu ya hukmu ya mwenye kukupakwa na hehi mwanamke je anaruhusiwa kusoma qurani au la umowetu sijui tunaelewaji she masudi mwanamke akiwa na hedi anaweza akasoma qurani sasa huu ni umadhehebu huu ni ushafii kweli amadhehebu ya kishafii mwanamke akiwa na hedi hawezi kusoma qurani kwa madhehebu ya kishafii lakini tutakujagundua kwamba maimamu wakubwa pamoja na masahaba akiweka abdullahi ibni abas msimamo wake ilikuwa mwanamke mwenye heji anaweza akasoma qurani na hoja kubwa inayotegemewa ni hii hadithi mtume sal laalws eanamwambia biaisha anamwambia haji wasnai ma yasna lhaji ghairi an la takufi bilbeiti wla tusali anamwambia fanya yote hiji na fanya yote anayofanya haji isipokuwa usituku kwenye alkaaba wala usiswati sasa hii fanya yote anayofanya hija yeepia anayofanya haji moja katika anayofanya haji ni askari haiwezekani mwanamke kama hivo umeingia kawabatusukuile ya mwanzo ukapata heze utakua uu una kumsalia mungu mpaka hezi hici ndio sasa wanasema hii ni dalili ya kwamba mwanamke mwenye hezi au mwenye janaba anaweza akaleta askari na hakuna dvifiri kubwa kama kusoma qurani upo katika askari hizo ni kusoma qurani kwa hiyo mwanamke mwenye hedi anaweza akasoma qurani iwe ni ndani ya nanii mikati ameilimia hija au nje hmm? Hmm? <tipatua> wanasema safa wa marwa dalili mojawapo hiyo vile vile kwa sababu safa na marwa iko nji ya msikiti mtume alitoka nje ya msikiti kama tumeona kwenye hadithi e, ya jai alitoka nje ya msikiti kwa hiyo alipomwambia fanya kila kitu isipokuwa kusufu kwenye kaba eh? so, na kuswali ina maana alimruhusu kufanya sai na kakatwahii mtume sal llah alwa sallam katufundisha tusome ina safa walmarwata min shaarillah kwa hiyo itakuaisha kasoma hii hili ni somo litaonekana jipya kwa sababu ya mazoea zaya mfano wa wasani la chooto tutashindwa kulila tutashingwa kulila hii pilau kwa sababu ya mazoea lakini wajibu wetu kubainisha elimu ni jambo lipo ee? lipo limezungumzwa na wanachuoni waliotangulia wala siuaadi tutaona masahaba walioyasema na wanachuoni maimano makubwa sasa lisi likaambiwa kwamba kalimu kasema wanawake wa ndio watu wetu walivo saa wale wamezidi ndipo mwanamke aweza soma urani na nae au mwenye janabaea msikiti ule umezidi ndiko kama hivi tulivyoswali hapa mji ndio matatizo yetu uchache wa elimu na kutotaka kusoma ndio matatizo nao madhehevu tatizo nyingine gogoro madhehemu diekusumbua kwa sababu kweli hi mraia madhehebu yatushaki lakini tunachoangalia liliokuwa karibu na sunna ndio tunalipuata ni watu wakufuata wanadamu sunna ndio inatanguliza kwa hiyo tutakuja kuona biidhnillahi kama ni darasa lijalo au nitakalofuatia baada linalokuja na dalili zinazotegemewa na watu wenye kusema kwamba mwanamke mwenye hedzi haruhusiwi kusoma qurani tutaona udhaifu wa dalili hizo ili tutakapojenga hoja ya kwamba inafaa jambo hili tuwe na kitu kadiki lakini tusizogoma twasabadu tukifanya hivi itakuwa pia kama masala ya kuwaiga wanazuoni itakuwa nyinyi mwamfuata mwanachuoni fulani na sitwafuata mwanachuoni fulani panagogoro apo lakini si twasema anawekwatwa ni mtume sarabaaa isiwe twakufurishwa au twaambiwa maneno maovu kwa sababu ya kuidhihirisha elimu elimu ah, lazima idhihiriki mwenye kutaka na sio lazima hata sisi kuisema tuifuata ku mara nyingine ile kuibainisha pia nkututoa ujinga kwa sababu waweza ukakuta mtu nchi nyingine au mahada pengine ukienda uge nini ukafuta watu wanahitikadi hiyo usija ukawakufurisha kama hiini swala la kutikita kidodo kwenye swala kwa mtu ambaye amesafiri akienda nchi kama sudani ambapo kuna malowezo ya kimaliki atakuta watu wakitisa kidole au aafrika magharibu akashtuka kwa sababu gani kalelewa katika umadheevu kwamba kutitisa kidole nikuleta harakati utabakisha sana lakini kumbe wale ndio geregu lawa sa kimaalikia sasa faida ya elimu inakupewa katika ujinga ushtuki wajua kwamba hili limo ni jambo letu hili la madheedu yetu ndiyo faida ya elimu jamani hakuna ulazima wa kufuata kama tulivyozungumza ali mambo ya nani hii yamnakumbuka ya mwezi ya, ya, wa ramadhani hapa kulikuwa na, na darasa mwaka jana tukazungumza habari ya nini ilikuwa uladala mwisho msikitini kufanya itikafu mnakumbuka ili darasa hapa kotu pamoja na kwamba sisi tunasema tunajisifu tumepevuka katika kusikiliza habari ke mpya za kielimu lakini mpaka leo watu wawakubali lakini hakuna lazima wa kukuota ni jambo la kielimu lazima litema vipya lipo kwenye vitabu limetanguliwa kuzungumzwa lakini kwa sababu ya halikuweka wazi watu wwaliju kwa hiyo linaweka wazi ili nini ukijapata watu wamalifanya usishangaa sasa weo unahiari ya yakufuata ukuwacha kufuata wee uko hulu na kila mmoja na hoja yake kama ikiwa unaona hoja hii na uzito kifuata we umetoa akili kama una hoja shauri yako kama kanusha shauri yako lakini isiwe kwenda msikiti huu akuta kitende kile kinani ki hii kimadhehebu dhehebu yaani ni mazoea mazoea jambo mtu kalizoea jambo fulani basi hataki kugeuka kwa sababu kalizoea au tukajenga itikadi ya shekhe maadamu aliyesema yule ni kijana mdogo na nina kijana wangu mkubwa shekhe langu ndiye aliyekuwa na msimamu tofauti na naule basi mkubali hatendi hivyo msikiti huu msikiti huu tutabainisha jambo la kielimu kwa faida kama mtu ataona linamwelekea sahihi atakuwata kama ataona halinamwelekewa nahuyai hatutofukuza mtu hata siku moja hata mtu aja ake mikono akungi atufkuzi tajua huyu mtu hajafikiwa ni ujumbe msikiti huu aufukuzi wake jamani juzi kijana wetu mmoja kasali msikiti wa shamsia kafkuzwa sujui kama npata habari kisa nyini kaweka mikono kifuani maskiti au walikuwa tikisa kidogo hakuna hata au imamu mmoja alisema katika mazewezu ya kishati mtu akiweka mkono kikuani pamoja na kwamba wao waweka chini ya kikua akasema huyu swala yake nibatulisa mwisho imanawi pamoja na kupinga kutikisa kidole lakini akasema kutikisa kwenyewe hakubatulishi swala mtu akitikisa kidole harakati hizi hazibatulishi swala maneno imanawi kasema sasa wewe umfukuze mtu katika msikiti tisa ttisatidodi hii ni dalili ya ujimu nao kama mtu wasoma akaona ayo madehevu yanaposema wala asingelalamiki kwa sababu hii dini nyepesi na watu tunakubaliana ia ahlisunna waljamaa hatukukiuka katika misingi ya sunna basi kuna tasamu tuna kupendana kukurubishana kila eh, mmoja na hoja yake aijenge ana haki ya kushawishi akampuka mweneziwe hatutaki taasubu katika rai au kujenga makote ili ndio abalo maimamu wamekanusha hakuna hata imamu mmoja akasema kuanjia leo wanaanzisha pote langu na kila mwenye kufuata pote langu ndio sawa hakuna amna kitabu chochote katika vitabu vya maimamu bali wao wamekanusha kabisa mambo ya makote ni wakuwasi waliokuja baada ya hapo ndio wamejijengea makote na magenge wakawa wana hawataki kuswali nyuma ya huyu huyu hataki kuswali nyuma huyu huyu haowi mke wa dhehebuili huyu hamki mke wa dhehebuili haya makosa ya kihistoria yalifanyika ya ndugu zetu wa islamu waliopita lakini sio hao wema walitangulia lakini kinachotakiwa ndio mwito tunaotoa kwamba jamani turudini le ambapo walikutaka mtume sal la alw salam na weme walitambulia mtume muhammad allla al salam walikuwa na zebu gani tumesema hapa mfano siku moja leo mtume akija ugetapata tata hajuu ya swali msikiti gani akenda kwa wale wenye itakidi suna wakufunga mkono watamfukuzu bana wetoka bana sianetu jamani mini ya mtume a watamfukuza akenda kwa wale ambao wanaachia mikono pia ivyo hivi ili mradi kwa sababu ya aya mapote atashindwa kuelewa ni wapi ende la shaka inshalla kamaange likuwa haja tena kwataraji agekuja falna sisi kwa sababu sisi hatukuwepa mapote yeye akuwa ni mshafi ndio bana mmoja na taasubu ya umadhehebu aliulizwa kwa mishati alikaani mtume alika madhehebu ani tashafi shafii <laughs> alizaliwa lini na mtume walikuwa <tuk> ni aya abubakari alikuwa nzeegu gani hakuwa ni shafii wala ambali na wadokuwatia baada ya nanii masahaba tabiina hawakuwa na maderevu kwa maana gani zeegu lao nimoja tu la mtume sallau asa na walikuwa wakiswali miskiti mimoja hakujakikia kiki kulikuwa na misikiti kiita ya uari auhutmanii kama vile misikiti wa kishafiii hakuna watu wa kidaha kaka karibuni na sikini kata atakuwa wamegunjwa kuna misikiti lijenga na watiruki kule madina kuna missikiti inaiko wa ubar misikiti wa kibakari misikiti wa fakuma misikiti wa adii yote iko eneoosiimiskiti wakat waile waa idogodogo iko eneo moja Ukuran yang saya rasa itu normal, itu tidak ada. Saya awak tu sendiri, kalau muda muda tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu tu لأنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون ولا يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون أنهم يقولون ولا Tout le monde peut le faire. cest il le faire, et il y pas le faire. de manera que no me digan, au mamu yakusoma una kamba maiii urni namsikia maisiauna kaa aii vitaua mashafi leo kisoma isivokua naushaidi waandikaimaeo wasoma kasomesa baii a yaaa sasa haujui isafi yakaae nishafigai maaki kuna wanachuoni iukamashafi wadogo saaui aakarimuni a shaihuyo إذا مساله يا والد او قريب لا تكونوا لكن ليه هذا او قريب او عباد مساله تتصبر فيك ولا كمان اللي يكون بورا ولا يتماني اللي بكون بورا صلى يعني لا في يعني koroni sasi mukadala hii ni mambo yanakubalika ama baada ya apo tena adili wanaadili ndugu na mithi kimechangaza na hili najiri zano dini imevurgika baada ya kuondoka wema walitangulia majitabu ya tafsiri yametoroga majitabu ya adisi yametoroga majitabu ya tarehu yamekoroga yamechangaza maboonana mazuri kwa hiyo wasuku wetu sasa ni kuchukua yale yaliyokuwa mazuri na yale mabaya kuwasi ndio ambavyo inatakiwa muislamu aye aqulu qauli hadha wastafir llah li wlkm walisair lmuslimin wlmuslimat faastafiruhu ina huwa lghafur rahim rabna tabal mina inaka anta lsamiun lik watubu alina rahim weye mwenyezimungu tujalie kuunania kwa ambao hawajaitania kuiji wayote na atujalie uwezo jambo la kimsingi ili twende kuionge ibada hii tukufu ya hida na wale ambao menyezimungu wanataa kuwatisishia mwaka huu nawaombea wende kwa salama na warudi kwa salama ila wasiache kutuombea dua kwani dua ya msafiri na kufanya ibada nmakbuli w kama ilivokuja vilevile katika hadithi mingine iliyotokewa na imamu bukhari na sli <applause> كما يجب تطيعنا صحابة عبادة بن سامة على سيما من تعارى قال صلى الله عليه وسلم من سيما صلى الله عليه وسلم من تعارى من الملك فقال لا إله إلا الله وحده لا شريك له ما يمنك ولا الحمد وهو على كل شيء قدير الحمد لله وسبحان الله ولا إله إلا الله والله أكبر ولا حول ولا قوة إلا بالله إلا بالله ثم قال اللهم اصبرني ودعا أجيب له أنا توما فإن توضأ وصلى قبل ثلاثة أنا توما كنت ملابس له من يقول هذا يعني يقول له سعادة بس عادة كثيرين يقولوا هذه نظام أكاسيما لا اله الا الله وحده لا شريك له تحكي من انا له الموت الحمد لمن وهو على كل شيء ما من الحمد لله سبحان الله ولا اله الا الله عاد من يكون المتعلم الكتابات ان في كتب الناس وكان والله اكبر من المجنون من, من ولا حول ولا قوه الا بالله لكن هنا ولا نريد السقوط من, من المجنون سبحانه وتعالى كيف تقوم اللهم اغفر لي دعا اتكلم يا من المجنون من أو دعا فيك في في له أتيت فيها قم بذلك فإن توضع وصلى قم السلام الثلاثة هل كان من لما نبيع من قم بذلك فأبير أنا هل ما kwa hiyo hii ni dalili ya kwamba mtume sal lahu aliu sallam pamoja na hadithi hile inayosema kwamba alikuwa akimdukuru mwenyezimungu katika hali zake zote hizi ni dalili nyingine hasa zinazozidi kuthibitisha kwamba mtume sallla ali salam alikuwa akiliza askari katika hali ambayo haikuwa huyu ni mwenye sahaba na hata ni jumga mtu anaweza akawa anakwenda haja akawa bado yanajanaba Aku kan mana ni tu kita tahu dia tu. Nanti ni ada lagi yang berdar. ada berdar itu yang ni tu kita, ni tu kita yang ni ada berdar. Nama yang baik, nama yang nama yang ribu ni tu salah. Ini tu ni dia nak cakap ni itu positif. Ini Jangan jangan Kuhusu sikuwa janaba na hizi na nifasi Hula nifasi kutuma Qur'ani Kiyo katika Mitu hizi kutuma na nini jiani Hizi wa sikiru kutuma Qur'ani Hizi Dari na usila Mitu hizi kutuma Kutuma Kutuma Na janaba Na nifasi Wana hizi wa sikuma Qur'ani kwa Ibn Abad Kwa mba yewe anajizisha kwa kusoma qurani kwa mtu ambaye ana janaba nahii isijo tambiwa kwamba sisi tumesema maneno haya manake tabia watu wakielewa mambo kama haya au wakibahtika kupitia kwenye kitabu mashuhuri itakuwa ninene kubwa tumesema sisi kwamba mwanamke ambaye ana tahara ana hegi anapaa kusema urani kwaniiasemaii asababu watu wamelelewa katika vitabu atimajoei Untuk kumbu di kerja sesuatu itu Untuk kita tak punya Ma Yukramu bin Haydi Ma Ma Ma Ma Ma ini Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma Ma nafsu suka kita aku ya umat ini kata kita tujuan dah nanya eh ini tuan pemain diri ada kisah nona yang semua dapat apa yang mesti kisah masjid yang ada kisah itu nak itu kisah yang mana itu ini haram mana itu kisah itu itu huko ndani ya kile kinachokuuzwa katika mtanzi wa sasa na si ukwama wa kufunika hapa kwa sababu maana tunapata na namna nzima tunataka kujuliza ni mapala hukumu kwa hapa ukata au ushudu au ukata hapo na hiyo ni kutao kwa pande madhubu tatu zilizopo نجمع أشتغل من المدرسة، من أشتغل في أو وأنا أشتغل في المدرسة، وأنا أشتغل في المدرسة، وأنا أشتغل في المدرسة، وأنا أشتغل في في من wanaosema kwamba mwanamke inafaa kusoma urani inafaa kusoma qurani lakiniinakuruhisha hmm? ki haramu lakini inakuruhisha wao wanasema kwamba mwanamke kuna hadisi myingi ambazo من القومه التي ما في القران لكنها بسلوكي من جوزها تحريف من ايد القوى عالي ونديرها البقوى وكان يريد قوى البقوى البقوى البقوى البقوى القوة، الا inaegezea hali za mtune andokua lakini ka bazo hakuna na kama kuna katazo basi hadithi nibogu kwa isifati na mahadithi hadithi itakuwa mdogo maudhuu au bahidi ijitu kwa hio wamesema kwamba kutokana na hali hiyo kukifanya haya mahaditfi magogu yote basi yanafanya hivi tendo lio ndakitikii lakini ni jambo ambalo linafaa ijikipo na Mwa... kama wale ambao wanadai kwamba inakaa haikai kabisa mwanamke kusoma qurani wala kuzuta mtahaki wanadalili kutaanza kujiangalia moja baada ya moja halafu tutaona من موسوعتها بالإنجليزي، كان أمريكي في الحديث. أنا أتمنى في ينبغي مع إبن عمر، حديثي ينبغي أن مع عبد الله بن عمر رضي الله عنه. أنا سوى وقلت له صلى الله عليه وسلم قال رسول الله لا تقرا لا تقرا الحائض ولا شيئا من, من أو أيه القران. حديث يا هو من قتل او جنابه من أنا سيما في حديثه ضعيف كالتعب التنبيهات الظن كالتنبيه ذات الظن في حديث ضعيف نقول لا إله إلا الله فيه كتبت تتمتاز المجنون أنا أما حديث ابن أم عمر فرواه الترمذي ما وابن ماجه والبيعقي وغيره وهو ضعيف ضعفه الموحقي والبخاري وغيرهما والضعيف فيه ميت. أنا كما لك إن عمر يقول مَدِينَةَ لا يؤمن من اللَّهُ بأن يؤمن بأن يؤمن بأن يؤمن بأن يؤمن بأن يؤمن بأن يؤمن بأن يؤمن ما إمام الشوكان في التغيير من جندوة فايزة وكرة يمين يتمنى منها لقيمة الحديث في إسناد إسماعيل بن حيات وروايته عن ضعيفة وهذا منها أنا كلمة من ذلك من بن حيات نعوم إسماعيل بن حيات إسماعيل بن حيات وقصيدة من na huyo naye ni hadithii na upokezi wa mtu huyo ambayo naye ni zaii huyu mwanacuoni mwingine masuguri imemsoka hii ni hadithi ya kwanza ambayo elimia hadithi ya pili anasema mtume salllahu al wasallam inasimuliwa hivyo nseahadithi inasimuliwa kwa mtume lakini daiku kwamba كما يستطيع من بيحقي عبد الله عن عبد الله عن عبد الله بن مالك الغافقي أنه سمع النبي صلى الله عليه وسلم يقول يا الله بن مالك عن النبي صلى الله عليه وسلم يقول كما إذا توضأت وأنا جنب أكلت وشربت ولا أصلي ولا أقرأ القرآن حتى أرتكب نتي نتيوا أنا كما صلى الله عليه وسلم من كتبت التعالي ya kwamba nini nina janaba ninakula nakunywa isipokuwa kitadi wala kusoma qurani mpaka niwoi najua kuna jese lile ubu wa janaba kilizungumza katika madarasa ya adabi za pata mtu akipata janaba ni sumi na lakini sio ule ubu wa sala ubu taabudi uneitwa u anasema mtume katika hadifi hii ambayo sita kwamba akinanihii akitawaka katika haja ya kwamba iye anajanaba anaweza pada atanywa isipokuwa aswali wala kusoma qurani mpaka aoge hii hadithi mamnawi anasema istinaji yake mbaifi na sharti ya kukubalia hadithi istinaji yake kwa hiyo mamnawi katikatukanchake majmur ukurasa isa bili di gila kiri, takkan-takkan polis. Adik ini bila yang ke-2? Anaisimu dia yang lawi warungnya. Bila kutanya apa kata? Dia yang kata surat yang terberi untuk kita. Nanti kita sewa nanti kita sewa nanti kita sewa warungnya, berarti itu adik. Inaisimu alismlia kwa hiyo moja ya, similiwa, nao, similiwa, kwa moja disi hi ikubadili kama alivyosema imamu ao mwenye katika upokezi wa diki hi alivoneka kamko wala waruyahii inajulikana kwa wanafuona aelimu ya hadisiata wanafunzi wanajua ya yaruya na imetokewa au imesimuliwa bila kutajiwa pokezi hadisi inajulikana nakuwa ni moo moja k inasema tu kwamba inepokewa na ali lakini lkida ile am ya watu walipokewa kwahiyo hasadii kwamba nihadisi marfur ila itakuwa maufu na hadii maufu aiwezikuwaa yni haii nekatika haina m haina hojaaina lila mpaka m aau a nasea hata kama ajidi hii ingilikuwa ni sahili au ajihi hizi naitakii nai wainama iya kikaaya k hakuna katazo ni mikaya ya matendo yaliowafanya mtume lakini katazo ndio katika sheria linalotegezea jambo kuwa ni haramu kendo kalifanya mtume sal llah al wa sallam hakutataza lakini yewe kafanya kama leo ukafanya kwa kumuiga nifadla akukataza inasoma ukamilifu wa sunna ya mtume sall llahu alihw sallam yaani ukamilifu wa tahara yake ilikuwa akisoma qurani anasoma katika hali ya kwamba liko katika udu nikiwa kuranisu na kilikishaiki itakuwa ni ukamilifu wa tahara ya mtume sal llahu alih salam lakini maadamu akukataza فمن تسوي في الآن كالتالي يقول ان مجلاته او هيك، بس حيوزيكاني منه حرام بريء، الأصل أن لا يكتب التحريم، لأن قتازي الميزة لو ما هذا قال kama itakuwa kalifanya mtume basi kwa kwauchake itaambiwa kwamba linasikiza yaani sisi makuruhu na aramu kwa maana ya kwamba mwenye kukifanya napata gangi ni lazma kwenya dalili sahihi ya kitabu au tuli kwa hiyo kalenkinaokujwa hapa imamu zu hajar ni kwamba ikaya ya tengo la mtume haiasirii aramu Maka baru akulah kekaguan. Yang ini mungkin adalah ibadah. Kama gini ahlisnya Na Yang ini dia isyadukun kekaguan. Kama dia. Maka tu dia ada sesuatu. Dan ini akal itu kekaguan. Maka baru dia ibadahkan dengan Kwa Ibadah itu haram. Kama nanti dia mengurut. Ibadah itu kekaguan. Ibadah itu. Itu haram. Mula ini ambali-mulanya. Ibadah itu. Dan kita berubah itu muat Quran. mana kita, kalau ada nasdemah, boleh menunjukkan apa, nubamba, di mana mana nih menunjukkan, atau mana nih menunjukkan apa, itu muat Quran di mana. ada yang kita lupa di masalah ada, huburkanlah orang yang berada di alam. Di mana atau apa? ما كانت يعني في غيرنا في الذي الحكومه في يمكن كتابه المنظمه تقول منهجيه على مذهب المنظمه. لان المنظمه تقول كل شيء يقول لك انها تقول لك انها تقول لك انها أن لك انها تقول لك انها تقول لك انها تقول لك انها Kursi kursi dan sahab Kursi Al-Quran Kursi dan Al-Quran Bagi Arab Aku saja Ini adalah Ini indah ini Dia akan menjauh Mulai istihan Aku akan menjauh Ini adalah Ini adalah Ini adalah Aku saja Mampu Ini adalah Terima kasih Ini adalah Ini adalah Ini adalah Ini adalah Ini adalah Ini adalah Ini adalah Ini في تلك اللحظة، في تلك اللحظة، في تلك اللحظة، في في تلك اللحظة، في تلك في تلك اللحظة، في تلك اللحظة، في fi kitabin mafuuli la yamasmuhu inla yufaharun hii inafaalika aya hii katika sura fuwakya aya kaia ndio hoja kubwa inayotegemela ya watu kwamba mtahafu auwezi kushikwa na mojowezi au jaada na wengine wanaandika mhahafu wakati wakijapicha aya hii inagongwa bele hoi kenu iaikuonamtaafu aaika paticake ni ueegu huo wakana kwamba kutika mtaafu kwa mtu mwenye janaba au eji ni haramu kabisa na atahili ndiyo aya kwa watoa kuku li kusika kwa bahatimbayo kupungua kuona nandio kumedogewa hipo miaka menda miakar mtu akiwa kipaan janaba manamtu akiwa eji basi ana chake e basi hata adhkari pia hale wakati mamnawi pamoja na kusema kwamba akari rai yake kama ilivokuja katika miai kisika msaafu lakini yeye anasema ahkari narusiwa ni halali lakini h hata adhkari kudkai naamba kai sasa haya kuone kedemia alafu kuone undhariko au nkubwa wenyewe في <applause> آية اول القران من اطلوب ولا كما لي القران الكريم في <applause> عفوك القران الكريم في كتاب مقلوب فتك كتاب تلوث البلوى لا يمسه الا المطهرون على ركمات الا وابن ماوي وابن هاريكا Haya manihul haib ya Tuhan, hidup hidup hidup lagi hidup lagi manusia. Bamba asli sama anak tadi ok sama terjah pun hidup hidup lagi. Hidup, hidup, eh, tak kita ukur anu, cukup, tak kita cukupnya di surat dua. Asli sama semua ين لي آي يي ذاكأسلوب ل ت هه آي ل كنلغ نقرآنكريم كتك كتاب مقلول كتاب لتفذو لا يم ل المطحرون Hati-hati dengan apa yang dikatakan. Al-Quran yang dikatakan pada ayat kedua Dia berkata, Dia mengatakan, Asyik-asyik. Dia mengatakan, dia berkata pada ayat kedua ini. Dia mengatakan pada ayat kedua ini. Dia berkata pada ayat kedua ini. ubao maalumu walio hifadhi menyezimungu binguni ambao haukamati <laughs> nsipokuwa na watu na viumbe ambazo zimetakaswa na mwenyezimungu hajuna mlanisi <laughs> wote wala habinjiikananii janaba wala he nikiumbeleani hivyo malaika tafsiri ni yanani jamani tafsiri ni ya masahaba na wema waliotangulia ibn abas katika kufasiri ayaui la yamusu illa lbaharun anasema kala almalaika maksudio yake hapa ni malaika na saidi ni zuber ab anasemaje imepokewa kwamba alkitabu alladhi fi sama maksudio kitabu hapa kilicohefadiwa ni alkitabu fi lsama ni kitabu kilichokuwa mbinguni sio hiki cha makaratasi yanachatisa kakitai au aya naaii nachatisha makartasi ya mfalbebadi hapa naniimalii saidi mjubeli inabasi anasema mutaharuna hapa nani malaika na kitabu nkiti saidi mjubeli anasema ni kile kilichokuwa mbinguni قال أبو العالية لا يمسه إلا المطهرون ليس أنتم أصحاب الدروب. أبو العالية القشيري بس سكت. أنا سيما سيما قصدي يا لا يمسه إلا المطهرون يعني يميني وأقوى مذامبي أنتم أصحاب الدروب من وأنا دام ميني وأنا دام ميني من مذام أقوى مذام وأنتم سنداتي. سي معناه نقتاد لا مشهور التوافير في انا كما لا يمك من الله الا المطهرون أما انا كماذا بين من يذنب يعني اقول انا كماذا تتمنيته مقبولات الا المطهرون الا المطهرون اما في الدنيا فانه يمسه المجوس والنجس والمنافق والرزق hiyo mbinguni bana ama hapa duniani basi akamata majusi nimitaku wenu aikamata mwenye najiki anaikamata murafiki anaikamata mnyeutako ile nngine wetu hii ndio taftiri ambayo imetolewa na wenu waliotangulima kwa hiyo moja kwa moja tafsiri hii ndio enekubalika yakada na ipo tafsiriii kwa mtu wete atakwapicha akakome tafiri mashuhuri bilmahuri ya mmikathiri katika sura kiwakia ataona maneno haya itamgua tumezua sisi na huyu nikathiri hawezi kua wahavi atatu kwa sababu gani baina yake yeye na muhammadi adulwahabi karne kari mingapi karne kita tofauti sasa huyo ataka wahavi vitu jaman na waadi kila andio anayejinatirisha esi nashet muhamadi sasa huyu akisema maneno haya pia atambua ni hii ni dalili ya watu dalil kufanya inaji katika lakini kama itakuwa hii ni hoja basi hiyo hoja yenye kubalika na imamu naye maliki vile vile katika muwafa kaunga mkono tafsiri hii tatoa maelezo marefu na akaunga mkono tafsiri hii katika kitabu walmuwafa au kurasa mia moja na arobaina tia kijiml kijima ilio na raigani hapa inavukia kimazoea kwa sababu kimeelelewa katika hali namna hiyo ya kwamba mtu akiwa na hezi akigushe misahafu basi amba itakicukua kalibu miaka mitano mpaka atakufuata rahihii yakinajinabata na wale ambao ni watu wa madhehemu ndo kabisa kwa sababu maadamu madhehemu yameandishwa na mtu anayemuona kwamba hapotei maathumu basi itakuwa yeyote atakayesema kinyume na hivyo itakuwa ni kinyume tu mtu hakubali hata mdekee hoja na mnagani sisi mmashafi yakwambia hizi na usafi wasema hizi sasa huu kusoma kweli ni wadufu wa kuombea mungu kidoko kwa sababu kwanza kabisa kumrudisha katika akili yake kwamba qurani na kula ndio kusoma jisafi halafu na hawa maimamu ni watu wenye kujitahidi na maadamu wamejitahidi kuna mlango wa kupata na kukosa nafasi hii hipo lakini weo ukawachugkulia kila yasemale imamu lilo basi tayari sa shamge ulo ule mamu msugu mungu saina yake ndio gozoro kubwa linatupata katika ufuasi wa male eni kom haya tunayasema yatapinduliwa yatakuwa ni yesu asema i kwamba o wadimabwana tena wame imekuwa hata mwenye wezi pia aweza katika msaafu wakatoma maahadi wameleta mcha wa mwaka hu ndiooja iitakaojemu na watu wanaokwenda kutwa mtunga watu lelemama watakamata itakuwa ni limbo ndio matatizo tulionayo waislamu hususan wa aiu hatutaki kusoma wala kusikiliza elimu hili ndio tatizo angalau inge likuwa matukio yetu yanapunguka kusikiliza kuna mtu mmoja alikuwa akasikiliza hili darasa jana bichi lakini kalisikilizia huko pembezi anatunga mkono katika msimamu wetu basi ikawa kiwazungumza ija ya mtume juzi ija ya mtume kwamba mtume anatakiwa kuwatu sana angalia mfano wa masahaba vile kuzungumza sasa yule mtu alikuwa amka kuna watu wasikiliza indarasa alhamdulillahi awataki kuja tu wanaogopa wanadamu lakini wanalisikiliza huko alipo kwa washukuru mwenyezi mungu atawafungulia milango ya fahamu ataelewa hapa wanasikiliza na katika kusikiliza kwao lakini baada ya maakili wameafunga kwa wenzao