karibuni katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha sherehe ya bulughu lmaramu na tunamalizia malizia hadithi ambayo tulikuwa tumeiacha katika mlango wa najasa kuondoa najis na ni hadithi ambayo inazungumzia uh, kuthibitisha kwamba nyama ya punda wanaofugwa majumbani ni najis kwa sababu mtume amesema innaha rijisun ni najis hebi uh, tuangalie baadhi ya faida za kilugha katika hiyo hadithi alabhathu larabiya au sharuhu lkalimat maani lmufradat tuangalie maneno magumu kidogo alhumur neno humur jamu himar humur ni wingi punda wengi akiwa mmoja naitwa anaitwa na punda pia wengi wana jamuu yake nyingine ni hamir kwao mmoja ni himari jamu ni humur bidhamil mimi humur sio humr ukiweka okay, sakne mim humri inakuwa ni vitu vyekundu vingi ni jamu ya ahmar humr ni jamu ya ahmar vitu vyekundu lakini humur biaialhaiwalmim kwa maana ni punda wengi pia hami kwao jamu yake inakuja katika uzani wafum nakuja katika uzani wa fail ambayo ni ami lla tabaawtaal anasema katika sua ua wakati nakataza watu uongeananua sauto naau aliua na anausa aae wa atika mengi alimwambia pia kamwambiawauu in sti Inna ankara laswati la, la sautu lhamir hakika sauti mbaya kabisa ni ile sauti ya punda alahaliya imekuja kule alhumuru lahaliya alahaliya muannathu lahali kwanza neno alahaliya ni nisba ila lahali wa nyumbani na ahalia ni neno la kike mwanaume ni alahaliyu kwa sababu alhumr ni jamu taksiri alahaliya kwao muanathu lahli nisbatan ila lahli amehusishwa na kule nyumbani kwa watu kwa hiyo makusudi yake ni hidu lwashi kinyume cha wale punda ambao wanaishi mapolini ahaia ni wale ambao wanaishi na watu majumbani tunawafuga tunawatumia ajumbaaebea mizigo sio wale pundamilia ambao wanaishi mapolini wale ni halali walahli alalifu min alhayawan mnyama yoyote ukisikia ameitwa alahli ni mnyama ambaye anafugwa anawazoea wanadamu hawadhuru anazoea kuishi na wanadamu huyu ndo anaitwa alahli na kama mwanamke alahliat ama neno rijisun mtume alisema nyama za punda hawa wanaofugwa mosile fainaha rijisun nini maana maanarijisu kwanza neno rijsu ni umoja jamuhu arjas uwingi wake ni arjas rijsu ni mufrad ala wazni fil jamu ya yake ni arjas afal i sasa maana rijis qadharun muharam nyama hii ni uchafu haramu kabisa imeharamishwa akharu ma yualu fi lmstakdari tab anasema mara nyingi linatumika neno rijisi kwa kitu ambacho kimaumbile tu ni kichafu hata ukikiona tu kimaumbile unajua hichi ni kichafu ndo huwa kinaitwa rijis waaktharu ma yualu fi lmustakdhari taban mara nyingi hutumika neno rijisi kwa kitu ambacho ni kichafu yani taban, kwa maana kikawaida tu kimaumbile mtu anakifahamu na hizo ni faida za kilugha kama ambavyo amezileta shekhe basam katika taudhihu al sasa jambo la muhimu kabisa katika sherh ya hichi kitabu ni kuangalia fikhi ya hiyo hadithi hukumu za kisheria ambazo zinapatikana katika hiyo hadithi na tulishasema mwanzo kwamba ameileta alhafidhu bn hajari laskalani katika mlango wa kuondoa najis akikusudia kwamba nyama ya punda ni najis haramu kuliwa na ni najisi kwa maana kwamba na ameileta katika mlango wa najis kuthibitisha hivyi sasa tukiangalia alulama alkibar wanasema nini kuhusiana na hii hadith kuna maneno ya alalama ibnu daqiqi lidi ashafii ibn daqii anasema na naye alikuwa anasherehesha hadithi nyingine inayofanana na ii alikuwa anasherehesha hadithi ya jabir jabiri anasema ina rasulllahi a wa hakika ya mjumbe wa allah naha an luhumi lhumuri lahaliya jabir anasema mtume amekataza kula nyama ya punda wanaofugwa majumbani ini hadithi amepokea imam bukhari amepokea imam muslim abu daud na imamu ahmad sasa hivi ni dakiki wakati anashereesha hadithi hiyo ambayo ujumbe wake unafanana na hadithulbabi hadithi yetu ya leo tunayoisoma ibnu dakiki aliyaongea maneno yafuatayo kuhusiana na habari hizo za nyama ya punda akasema yastadillu bihi man yara taharima lhumuri lahaliya lidhahiri nahi hadithi hii wanaifanya dalili wale wanaoona kwamba nyama za punda wanaofugwa majumbani ni haramu haram, haram kuliwa kabisa kwa nini wanasema hivyo lidhahiri nahi kutokana na katazo lipowazi mekataza wannahyu yaktadhi tahrima walfasad kama huwa muqarar fi lusul siku zote katazo linaonyesha hichi kitu ni haram na akifai kwa kutokana na katazo tena katazo lenyewe lipo wazi halijajificha wanasema ni haram kula nyama yapunda wanaofugwa na anasema ibnu daqiq wafihi khilafu libadhi lulamai uh, bilkaraha almughalaba kuna baadhi ya wanawachuoni a wanasema sio haramu kula lakini ni makuruhu sana sana sana lakini ukila upati madhambi wapo baadhi ya wanawachuoni wanasema hivo lakini kauli yenye nguvu ni uharamu sababu katazo lipo wazi tena mtume alimtuma mtu ambaye ni abu talha akatangaze maana yake amekusudia kwamba ni haram haram haram mutlak pia anasema ibn daiq wafihi ihtirazun ani lhimari lwahshi kwa sababu mtume amemtuma mtu akatangaze kwamba allah na mtume wanakataza nyama ya punda alahalia wanaofugwa majumbani kwao kitendo cha mtume kuwawekea sifa alahalia wa majumbani maana yake hapo ni kuwatoa punda wanaoishi mapolini wale sio haramu kwa sababu anaseea punda wa majumbani kwa hiyo li lile neno alahaliya lenyewe linamtoa punda wa mapolini kule yeye aingie katika uharamu kwa sababu aliyeharamishwa nyama yake ametajwa kwa wasfu alhumur alahaliya wadilala ala jawazi aklihi bilmafhum kwa hiyo kama aliyekatazwa kuliwa ni yule punda anayefugwa na hicho ndicho mantuku kilichoongelewa basi mafuhumu yake kwamba wale punda ambao hawafugwi wale ambao wanaishi mapolini huko ni halali kuliwa bila ishkali ni uchambuzi wa kisheria kutoka kwa mwanasheria ibnu daqiqi lid katika kitabu chake ihkamulahkam sharu uh, daaka sharhu umdat lahkam angalia katika kitabu latima la hadithi ya nne katika kitabu l atima na mtazamaji wetu wa africa tv unaendelea kutazama kipindi cha sherehe ya bulughu lmaramu na bado tupo katika mlango wa kuondoa najis na tupo katika hadithi inayoonyesha kwamba nyama ya punda wanaofugwa majumbani ni najisi mtume aliamrisha wasiliwe na akasema ni rijis na vyungu vikamwagwa uh, alimamu sanaani rahimahllah katika subulu salam yeye ana haya ya kusema kuhusiana na hadithi hiyo anasema wannahayu an luhumi lhumuri lahaliya makatazo ya nyama za punda wanaofugwa thabitun fi hadithi aliin raillh anhu makatazo ya nyama hizo yamethibiti kwenye hadithi ya alii wabni umar yamethibiti kwenye hadithi ya bni umar wa jabir bn abdillah yamethibiti katika hadithi ya jabir wabni abi aufa yamethibiti katika hadithi ya ibni abi aufa aa pia amethibiti katika hadithi a biuaia waliribah bn saia ani anataja hadithi nyingi na masaaba wengi ambao wamepokea ilo tangazo ko ni haram masaaba wengi wamepokea ilotangazo hadithi zimekuja nyingi pia imethibiti katika hadithi ya hlid bn walid katika hadithi ya mri bn shuaib an abihi an jadihi kaika a ya a ya i aika a ya ib aas ki aaa ib a ab ib abi f aa abi a abuia alba bn saria hld bn walid kna b a yai una baa kisha anasema alimamu sanani wa kuluha thabitatn fi dawawini lislam na hadithi hizo zote zimethibiti katika vitabu vya kiislam wa hiya dala ala tahrimi akli luhumi lhumuri alahaliya kwao kuna maelezo mengi mengi mengi mengi mengi Aa, lakini wanasema kwa sababu imeharamishwa basi moja kwa moja ni ninais lakini mwisho swanan ana maelezo yake anasema kwamba anasema kwamba hata kama imeharamishwa unahitaji ushahidi mwingine ni wakuhibitisha eh? wegisema kwa sababu ni haramu basi moja kwa moja ni nihzungumzia kuna vitu vinakuwa haramu lakini sio kama majani yabange n haam uaawao wanawachuoni wengi kweli wanasema kwa mfano imam malik na imamshafi wanasema kwamba punda akiwa hai yeye ni tahara isipokuwa mkojo wake na kinyesi na damu lakini mwili wake ni tahara kwa kwanza katika majumba anazunguka kumpanda kumgusa ni tahara isipokuwa mkojo wake na kinyesi chake na damu ndivyo vitu ambavyo ni najis wallahu wassalamu ndiyo t amba in