الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله صلى الله عليه وسلم وبعد وتكوف إسلام إذا ثم تمنداني موافقة جوية يقول أندشة ليش هي للفقه نبعد إكي وتمتملكي كوني كتاب أسويامي إما بابو أسويامي na leo hii insha allah tutaondokea kwenye mlango babu kadhai saumi wa kafaratihi wa fidiyatihi mlango waleo watu kufa wa islamu utahusiana na juu ya masuali mazima ya kulipa kwa soumu kwamba kuna wakati mtu inambidi alipe saumu wa kafaratihi na kafara yake hii maafidia yake pale ambapo itakuwa imelazim kama vile ambavyo tutawelezeni insha allah tunachokuomba ndugu msikilizaji kaa makini ushirikiani na sisi ili yale machache yaeleza tupate faida kwa pamoja watukufu wa islam hukmu lkadhai hukmu ya kulipa soumu yajibu bitifaqi lfukahai alqadau aala man aftara yauman au akthara min ramadan ina lazim kwa itifaki ya wanafikihi wote juu ya yule mtu ambaye kala mchana ndani ya mwezi wa ramadhani sawa ni kwa siku moja au ni kwa zaidi ya siku moja kulipa saumu ile iliyompita tunasema kwamba yajibu ina lazim kulipa saumu kwa itifaki ya wanazuoni wote juu ya yule mtu ambaye ndani ya mwezi wa ramadhani kala mchana sawa ikawa ni siku moja au ikawa ni zaidi ya siku moja na sawa kafanya hivyo biudhurin kwa dharura pengine alikuwa na maradhi au pengine alikuwa na msafiri au alikuwa na haidhi manifasi sawa akawa amepata dharura ya kisheria kama hizo tulizozitaja au akawa huyu mtu hakupata dharura ya kisheria pengine kaiacha nia kwa maksudi au somu kaiachilia kwa maksudi si kwa sababu ya nia asubuhi kaamka akiwa na nia yake lakini baadaye akaona yeye alimchana tu kwa vyovyote vile vitakavyokuwa katika hali hizo tulizozitaja huyo mtu sheria inamwajibisha kwamba soumu hiyo ailipe na kulipa huko bitifai fukuhai kwa wote wa, wanafikihi wanakubaliana kwamba mtu yeyote ambaye imempita ramadhani iliyokuwa ni ya wajibu yani ya mwezi mtukufu ramadhani au ile ambayo kaiwekea nadhari basi ni lazima saumu hiyo ailipe na haya tunayosema kwamba kwa mujibu wa aya iliyo kwenye surat lbaqara mungu aliposema kwamba faman kana minkum maridan au ala safarin faiddatum min ayamin ukhar na, na yule ambaye amekuwa kati eno nyinyi ni msafiri au amekuwa ni mgonjwa ndani ya mwezi wa ramadhani ikambidi sheria kama ilivyomruhusu alimchana basi atimilize hii idadi yani kwa siku nyingine baada ya kuondokewa na dharura za zake baada tu ya kumalizika kwa mwezi mtukufu wa ramadhani na pia tunaona kwamba kuna dalili mama aisha radiallah anha anasema kwamba kuna nahidu ala ahdi rasulillah sisi wanawake tulikuwa tunapata haidhi wakati wa mtume sal llahu alaihi wasalam yuko hai fanumaru bikadai saumi na tulikuwa tunaamrishwa soumu kuilipa kwa hiyo wa tukufu wa islamu tutaona kwamba mwanamke yeyote ambaye ikapata haidhi ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani au kapata nifasi au hata kama ni mwanamme kapata mojawapo ya dharura zile tulizozitaja ambazo ni dharura za kimsingi yakiwemo maradhi ya yamasafari ambayo imekamilia meli 48 akapata dharura ya kula mchana basi huyu ajalipe somo yake ya ramadhani na tutaeleza ni wakati gani huyu mtu itamlazim atoekafara yani fidia na dalili hiyo inaonyesha kwamba wanawake wakati wa mtume salllah alwasalam walikuwa wanahaidhika na wanaamrishwa na mtume salllahu alhi wasalam saumu walipwe kinyume cha swala kama ilivyothibiti baadhi ya hadithi na ifahamike ya kwamba kwamba yasimu almuftiru bila udhurin yule mtu ambaye atathubutu kula mchana ndani ya mwezi wa ramadhani bila dharura yoyote basi anakuwa amepata madhambi tena ni madhambi makubwa mno kwa sababu mtume sal l wsalam amesema kwamba man aftara yauman min ramadana mtu yoyote atakaye kulamchana ndani ya mwezi wa ramadhani min ghairi rukhsatin bila ruhusa ya kisheria wala maradlin wala hakupata maradhi yoyote lam yaklihi saumu ldahri Ha, ha, ha, hawezi yeye kuilipa kwa saumu ya milele yani hata kama atafunga milele maisha yake akawa huyo mtu analipa kuifunga siku ile ambayo ameiondosha saumu yake ndani ya mwezi wa ramadhani pasi na dharura basi hata kama atafunga milele hawezi kulipia fidia siku ile moja tu mbali ya siku nyingi man aftara yauman minramadana min ghairi rukhsatin wala maradhin lamyakdlihi soumu dahri kulihi wainswamahu mtu atakee kula mchana ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani bila ruhusi kisheria wala ana maradhi basi hata kama atafunga milele haiwezi kuifidia siku ile moja ambayo kala mchana kwa maksudi lakini ala kuli hali wajibu wa kulipa utakuwa upo hata kama mtu amekula mchana kwa maksudi na tufahamu watukufu wa islamu kile kinacholipwa katika saumu ni ile saumu ya mwezi mtukufu wa ramadhani au saumu ile ambayo itakuwa amejiwekea nadhiri kwamba yeye akifanikiwa jambo fulani yani akiondokewa na shida fulani basi anajilazimisha kufunga siku kadhaa basi saumu hiyo itakuwa ni wajibu aifunge na kama ule muda aliowekea kuifunga saumu ile umempita basi itamlazim saumu hiyo kuja kuilipa watukufu wa islamu ifahamike kwamba mada ambayo tunaizungumza kwa leo hii ni juu ya kadhausaumi wakafaratuhu wa fidhiyatuhu wa ni kulipa saumu ya ramadhani au saumu ya nadhiri ambayo mtu kajinadhiria kadhaa na ile kafara yake namna ilivyo pale itakapobidi kutolewa kafara ima fidia ama waktu kadai ramadan ama wakati muwafaka kwa kulipa saumu ya ramadhani ma mabaada ntihaihi ila majii ramadana almukbil tunasema kwamba wakati muwafaka wa kuilipa somu ya ramadhani ni pale baada ya kumalizika tu mwezi mtukufu wa ramadhani na kabla ya kufikiwa na ramadhani nyingine ya mbele muda unaotakikana mtu ailipe somu yake ya ramadhani ni toka pale ulipomaliza mwezi mtukufu wa ramadhani hadi kufikia ramadhani nyingine hapa kati na kati anatakikana ailipe somu hiyo isipokuwa kwenye siku zile ambazo ni haramu kufunga ambazo tunazijua kisheria kama ni siku ya idi na ayamu atashriki hizo ni mashughuri kwamba zinajulikana hata kama unalipa soumu ya ramadhani basi siku hizi unajizuia kwamba ni haramu kuzifunga sasa baada ya kuona watukufu wa islamu kwamba wakati muwafaka juu ya kulipa saumu ya mwezi mtukufu wa ramadhani ni baada ya kumalizika kwa ramadhani hadi kufika kwa ramadhani ya mbele hapo katikati ni wakati muwafaka basi wanazuoni wanasema kwamba wayundhabu tajilulqadhai ibraa lidhimmati inapendezeshwa sasa kwa maana inasuniwa mtu kufanya haraka kulipa saumu yake ya ramadhani kwa sababu ya kuitakasa ile roho yake na kukimbilia kuuondosha ule wajibu na itakuwa ina mlazim vile aazimie huyu mtu kuilipa kila ibada ambayo inalipwa wakati atakuwa hakuitekeleza ibada ile kwenye wakati wake isipokuwa madhehebi ya shafii wao wanasema kwamba wujubu almubadarati bilqadhai fauran ni wajibu hasa mtu inapompita somo ya ramadhani kuilipa haraka sana idha kana lfitru fi ramadana bighairi udhuri sharii itakapokuwa ile kula kwake ndani ya mwezi wa ramadhani wakati wa mchana imefanyika pasina dharura ya kisheria watukufu wa islamu tunachokisema ni hiki kwa madhehebu ya washafii woo wanasema kwamba ikiwa mtu amekula mchana ndani ya mwezi wa ramadhani pasina sababu ile ya kisheria basi huyo anatakikana haraka haraka ailipe saumu so ile baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa ramadhani sambamba na pale ambapo itampita swala ya faradhi pasina sababu ya kisheria basi haraka haraka anatakikana yule mtu ailipe swala hiyo kama ilivyo madhehebi ya, ya shafi ambao wanasema kwamba swala inalipwa ama kwa upande wwa wa, kulipa soumu ya ramadhani tayari tumeona kwamba itifaki ya watu wa fikihi wanasema kwamba soumu ya wajibu ikimpita mtu basi ni lazima ailipe kinyume cha swala ya faradhi swala ya faradhi siyo itifaki ya, ya mafukahau wote kwamba wanasema kwamba ikikupita swala ya faradhi uilipe lakini madhahebu ya shafi yanasema sola ya faradhi ikikupita kwamba unailipa watukufu wa islamu vilevile ifahamike kwamba ni karaha kwa mtu ambaye ana deni la somu ya ramadhani anyatatawaa bisoumin kuingia kwenye somu ya sunna kwamba ikiwa wewe una deni la mwezi mtukufu wa ramadhani basi haipendezeshi kabisa wewe kuingia kwenye ibada zile so, za somu ya sunna wakati huku hujalipa faradhi na hapa anaweza mtu kujiuliza sasa kama ni mwezi mtukufu wa ramadhani kuna funga sita hapa ikumbukwe kwamba tumesema ikiwa wewe unadaiwa somu ya ramadhani ikiwa ni siku moja au zaidi ya moja baada ya kumalizika mtuku, mwezi mtukufu wa ramadhani kama utafunga hizi siku ambazo unadaiwa kwamba ni deni kwako itakuwa umeipata saumu ya sta ashawali haina haja wala sio utaratibu kwamba labda ufunge zile siku unazodaiwa halafu tena ujeulipe uje uje ufunge zile sitatu ashawali ikiwa unadaiwa siku sita basi ukifunga zile siku sita baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani kama ni mfungo mosi basi unahesabiwa tayari pia umeshafunga sitatu ashawal hapo ninapenda watukufu waislamu kama tulivyoeleza mwazoni kwa dasa yetu wafahamike vizuri kwamba sitau ashawal hazikusudii kwamba kuna siku maalum ndo zinaitwa sitau ashawal bali baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa ramadhani kama wewe una deni la saumu lipa likifikilia siku sita unahesabiwa na wee umefunga sitatu ashawal na kama alijafikilia siku sita basi ongezea na hizo zilizobakia kukamilishia siku sita utakuwa pia umepata sitatu ashaal watukufu wa islamu kala ljumhuru wamesema kundi kubwa la wanazuoni kwamba yajibu alaihi bacda siyami ramadana adakhili alqadhaa walkafara ina lazim juu yake baada ya kufunga mwezi wa ramadhani ile iliyoingia kulipa na kutoa kafara kwamba yule ambaye inam, inamlazimikia yeye alipe au pengine kulipa na kutoa kafara inamlazim la mwazo kabisa afunge ramadhani iliyoingia tujalie huyu mtu ana deni la saumu za nyuma huko na ramadhani nyingine imeshafika basi afunge ramadhani hii iliyoingia alafu akisha tena ndo aingie kwenye kulipa na kama itabidi atoe atoekafara imafidia basi ndo afanye hivyo lakini ikumbukwe kwamba haijuzu tu kulipa kwenye siku zile ambazo zimekatazwa kuzifunga yaani siku ambazo ni haramu kuzifunga kama siku ile ya idi kama tulivyoeleza hapo nyuma watukufu wa islam ikiwa tunaendelea kidogo kidogo tunasema kwamba itafaka aktharu lfukahai wamewafikiana wanafikhi wengi ala anahu yustahabu muwalatu alhadhai au tata ya buu kwamba inasuniwa kufuatanisha ile kulipa kwake kwamba kutakuwa kuna taratibu mbili anaweza mtu kulipa deni ya somu ya ramadhani kwa kufululiza yani siku anazodaiwa akafunga mfululizo mpaka zikamaliza au pia inajuzu kufunga baadhi ya siku na baadhi ya siku kula mchana hadi kukamilisha zile siku zake lakini uzuri zaidi ambavyo wamewafikiana wanazuoni wote kwamba ni vizuri kuzifunga zile siku anazodaiwa mtu kwenye mwezi mtukufu wa ramadhani mfululizo lakin la yustaratu hatatabogo lakini ifahamike tu haishurutizwi kufuatanisha kama vile ambavyo ilipokuwa tujalie wewe unadaiwa milioni moja haitozingatiwa kwamba wewe ili uwe umeilipa milioni moja uilipe yote kwa pamoja bali inajuzu kwa siku ya mwanzo hutoa lakitatu na ukakaa ukaja ukatoa pengine lakinne ukaja ukakaa ukatoa elfu hamsini, ukaja ukakaa ukatoa elfu ikitakachozingatiwa pale ni hesabu tu Waiyo, kwa hiyo kadhalika wanazooni wamesema kwamba uzuri zaidi unapolipa somu zilizokupita ni kuzilipa kwa mfululizo kama itawezekana hivyo pengine hali ya afya haikuruhusi bado una maradhi maradhi kidogo lakini unahisi alhamdulillah afueni basi utalipa siku mbili tatu halafu utaacha utakuja kufunga na siku za mbele mbili tatu hivo mpaka utakamilisha idadi ya siku zilizokupita na ifahamike kwamba siyo sharti kufululiza ima kufuatanisha na kuharakia sana kulipa ikiwa tu zile siku zimekupita kwa dharura ya kisheria lakini ala alakuli hali kama pale ambapo ramadhani umekula mchana bila dharura ya kisheria kama tulivyoona kwa madhahebu ya shafui wanasema kwamba ni suna uharakie haraka sana bila kuchelewesha kuzilipa saumu zile lakini kama imekupita ime kwa dharura ya kisheria basi haishartizwi kufanya haraka juu ya kulipa hizo saumu za ramadhani lakini alakulihali vizuri zaidi ni mtu pale ambapo anadaiwa kulilipa deni lake kuliko kusubiri kuja kulipiwa baada ya kufariki watukufu wa islamu na dalili inayotuonyesha kwamba sio wajibu kufuatanisha ni kufululiza zile siku ambazo zimekupita wewe ni pale mungu anaposema audhu billah min ashaitani rajim faidatu min ayamin ukhar basi akamilishe idadi yake kwa siku nyingine fa innahu yaqdhi ijaba ladadi faat yeye atalipa kwa wajibu wa zile siku tu basi la ijaba tatabui sio wajibu wa kufululiza hapa ndipo ambapo mfamafukahau ma, ma, wamepata dalili kwamba kulipa somu za ramadhani hakuna wajibu wa kufululiza yani kufuatanisha bali wewe unaweza ukalipa siku mbili imatatu nne halafu ukaacha kidogo ukavuta pumzi ukafanya hivyo hadi kumalizika kwa siku zako ambazo ni deni kwako watukufu wa islam tukiwa tunaendelea kidogo kidogo juu ya namna ya kulipa somu ya mwezi mtukufu wa ramadhani au somu ya wajib pamoja na kafara zake ima fidia yake pale itakapokuwa imewajib ime, ime, ime sasa tunaingia kwenye kipengele cha saumu alwalii an lmayiti kadaan funga ya walii juu ya kumfungia maiti ambayo itakuwa ni kulipa kama tunavyojua kwamba kuna wakati mtu anakuwa amekufa lakini bado anadaiwa iwezekana deni hilo ikawa ni pesa deni hilo ikawa ni hija au deni hilo ikawa ni mwezi mtukufu wa ramadhani kwamba kuna siku hakuzilipa sasa tunasema hivi man manmata na hapa tunapenda mtu asikilize vizuri sana kama ulikuwa unakula basi ni afadhali kuharakisha au kujizuilia kama itawezekana kufanya hivyo sasa wanazuoni wanasema hivi manmata mtu atakayekufa wa alaihi siamu sheii miramadana na juu yake kina mlazimu kitu katika saumu ya mwezi mtukufu wa ramadhani fa halani mtu huyo anazo hali mbili mtu atakayekufa na ikawa ina mtu huyu saumu ya mwezi mtukufu wa ramadhani anazo hali mbili hizi zifuatazo mmoja kati ya hali hizo an yamuta kabla imkani siami ni huyu mtu kuwa kabla haijawezekana kuifunga ile funga iliyompita ima kwa sababu ya dhiki ya wakati au kwa sababu ya maradhi mazito ima kwa sababu ya safari ima kwa sababu ya uzito fulani tu wanasema anazooni fala shaia alaihi inda akthari lulamai liadami taksiri hii mtu kama huyu hakuna chochote kitakachokuwa ni wajibu kwake yeye akifanye mbele ya wanazuoni wengi kwa sababu huyu mtu kama kwamba hii somo ya ramadhani haikuwajibu juu yake na hana dhambi huyu kwa sababu ni faradhi ambayo hakuiweza mpaka akafikwa na kifo kwa hiyo sakata hukumu hu, hukumu yake itakuwa imeondoka isipokuwa hija mtu imemlazim kija lakini hija hakwenda akawa anaumwa anaumwa hadi kufa basi hii hija afanyiwe hii imethibiti kwa hadithi wala hakuna ikhtilafu ya hilo lakini mtu ambaye imemfikilia ramadhani yeye akiwa ni mgonjwa au imemfikilia ramadhani yeye akiwa ni msafiri na ikaendelea ile ramadhani katika hali yake ya maradhi ima katika hali yake ya safari mpaka akafa alikuwa mtu ni mgonjwa inaingia ramadhani ni mgonjwa au imeingia ramadhani akapata siku mbili tatu akapata maradhi yakaendelea maradhi yake hadi kufa au mtu alikuwa ni msafiri akaendelea na safari yake ile na huko ramadhani inaendelea na naeni msafiri alafu wakafa lamyalzamuhum alkadhau haiwa lazimu watu wailihawa kulipa mafuhumu kwa ufupi tunasema hivi kwamba kuna wakati mtu baada ya kufa anatakikana ile somu yake alipiwe lakini tunasema juu ya hili kuna hali mbili pale ambapo mtu yatakuwa yamempata maradhi na yakaendelea maradhi yale mpaka kufa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani au pale ambapo mtu ndani ya mwezi wa ramadhani alikuwa ni msafiri kwamba kapata ruhusa ya kulamchana yaikaendelea safari yake mpaka ikamfika kifo yumo ndani ya safari kwamba hajapata muda wa utulivu wa kuweza kulipa basi lamyalzamuhum alkadhau wa ili hawa haiwa lazim saumu so ya mwezi mtukufu wa ramadhani kuhili, kulipiwa na hapa watu wengi ufahamu unakuwa ni mdogo lakini tunarejea kwa kusema tena kwamba ikiwa mtu imemfika ramadhani hali ya kuwa yeye ni mgonjwa sawa kapata siku mbili tatu au hakupata hata moja yakaendelea maradhi yake hadi kufa basi huyu haimlazim kulipiwa wala haimlazim fidia yoyote sawasawa na mtu ambaye ni msafiri ramadhani imemkutia akiwa ni msafiri ikaendelea safari yake akiwa ni msafiri akafa hali ya kuwa ni msafiri au hakupata muda wa kuweza kuilipa ramadhani ile bado akiwa ni msafiri na mauti yakamfika basi huyu mtu juu ya kauli ya wanazuoni wengi wanasema kwamba watu wawili hawa haiwalazimu kulipiwa saumu yao hapo nadhani itakuwa pamefahamika hiyo ni hali ya mwaso kwamba tunachokisema ni juu ya mtu ambaye amekufa wa alaihi siamu sheii minramadana na juu yake inamlazim funga katika mwezi wa ramadhani kuna kitu kinamlazim pengine hakufunga yote ile ramadhani auau au kuna, kuna siku si zimempita ima yote kabisa hakuidiriki kwamba alikuwa na maradhi au yote hakuidiriki kwamba alikuwa ni msafiri sasa huyo mtu akaja akafa huyu haimlazimu yeye kulipiwa wala kutolewa fidia yoyote kwa sababu inahesabiwa kama kwamba ramadhani wakati ule haikuwa ni wenye kumlazim hiyo ni hali ya mwaso ama hali ya pili anyamuta baada imkani lqadhai huyu mtu ni kufa baada ya kuwa yeye imewezekana kuilipa ile mwezi wa ramadakuilipa ile ramadhani iliyompita sawa ni mwezi mzima au ni baadhi ya siku falam yasum na ikawa huyu mtu E, hak, hakufunga basi fala yasumu anhu waleyuhu walei wake hamfungii huyu kwa maana lam yajibu saumuhu inda akthari lfukahai mbele ya wanazuoni wengi wa fani ya fikhi wanasema pia mtu huyu halipiwi yani hafungiwi pia mtu huyu hafungiwi funga ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwa zile siku zilizompita tunasema hivi hali ya pili ni pale mtu ambapo amekufa lakini baada ya kuwezekana kulipa ndani ya mwezi wa ramadhani alipata maradhi ikambidi ruhusa ipo ale mchana siku mbili tatu au mwezi mzima hakuweza kufunga lakini aliwahi kupoa huyu mtu akapata muda ambao anaweza kufunga siku mbili tatu au kufunga siku zote zile zilizompita halafu wakapuuzilia mbali kidogo akafikwa na mauti sasa wanazuoni wanasema mtu kama huyu fala yasumu anhu waliyuhu walii wake hamfungii kwa maana sio lazima kumfungia mbele ya wanazuoni wengi bali atatolewa fidia kama ni kafara kwa lugha nyingine na washafiri wanasema kwamba walam walamyasihha saumuhu haisihi kabisa mtu huyu kufungiwa kwake walam yasiha saumuhu anhu inda shafiia fi ljadidi kwenye kauli jadidi ya imam shafii wanasema huyu mtu hafungiwi bali atatolewa fidya na wanasema kwa sababu hiyo ni ibada ya kiwiliwili iliyo safi wajabat biasli lsharci falamtadkhulha lniaba fi lhayati wa bad lmauti hii ni ibada ambayo imekuwa wajibu kwake kwa asili ya sheria haikubali kufanyiwa unaibu kama hija pengine hakuhija atafanyiwa ile hija na waraha somo haiko hivyo kwa kauli ya washafii wao wanasema kwamba wanayo hadithi kwamba mtume saawsaam amesema kwamba la yusalli ahadun ala ahadin wala yasumu ahadun Ahadin, an aadi walakin yutamu anhu makana kuli yaumin muddun min hintatin wanasema kwamba washase wenye dalili yao ya kuwa huyu mtu ambaye amepatwa na maradhi ndani ya mwezi wa ramadhani halafu ilipomalizika ramadhani akapata muda akapoa ikawa na uwezo wa kulipa hata kama leo anafunga kesha limefungua lakini hakufunga halafu huyu mtu akaja wao wanasema kwamba moja kwa moja huyu mtu atatolewa fidia ya kibaba cha chakula wala hafungiwi hii ni kama kauli walioitegemea sana washafi kama ni hadithi gharibu pia imepokewa hadithi hiyo ikiwa ni hadithi makufu na inahesabiwa kama ni kauli mutamadi kwa madhehebi ya washafiri sasa ndo mtume salahlwsalam amesema hivyo kwamba la yusalli ahadun ala ahadin haswali yote kumswalia mwingine wala yasumu ahadun an ahadin wala hafungi yote kumfungia mtu mwingine walakin yutaamu anhu lakini huyo maiti atatolewa chakula tu makana kuli yaumin nafasi ya kila siku muddun min hintatin kibaba kimoja changana na kwa madhehebi ya imamu ahmad bnu hambal wao wanasema kwamba yustahabu lilwalii an yasuma ani lmayiti inasuniwa kwa yule walii kumfungia maiti wake lianahu ahwatu libaraati lmayiti kwa sababu hiyo inakuwa ni kuondosha shaka zaidi kwa kuitakasa ile shingo ya maiti kutokana na deni lile la soumu wallahu alam sasa watukufa islam nadhani hapa takuwa tumepata mwelekeo juu ya kauli mbili hizo kwa yule mtu ambaye amekufa na juu yake ikawa ina mlazimu soumu ya ramadhani sawa ni kwa siku moja au yote au ni pengine nusu ya ile ramadhani tumeona kwamba kutakuwa kuna hali mbili kuna yule mtu ambaye amekufa na toka alipompata maradhi hayakumwachia mpaka akafa huyu ndo tumeona kwamba kwa wanafukiri wengi wanasema hakuna kutolewa fidia wala kufungiwa huyu sambamba na yule ambaye amekuwa ni msafiri akashikamana na safari yake ile na alikuwa na kula mchana alafu akafa wala hakupata muda wa kuweza kulipa chochote katika somu yake huyu moja kwa moja hafungiwi wala hatolewi fidia yoyote anahesabiwa kama kwamba imemkutia hii ramadhani hakuwa ni mwenye kuwajibishwa na sheria ama yule ambaye amepata maradhi ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani sawa akafunga siku bili tatu au hakuwahi au ndani ya mwezi wa ramadhani alikuwa ni msafiri sasa hakupata muda wa kuwezakulip eh, akawa akaweza kupata muda wa kulipa sambamba na yule ambaye ndani ya mwezi wa ramadhani alikuwa ni, ni mgonjwa lakini imemalizika ramadhani akawa kapata muda wa kulipa hakulipa basi huyu kwa madhehebu ya imam shafi anasema kilichowajibu kwake yeye kwa wale wa rasi ni kumtolea fidia ya kibaba kimoja cha chakula na sio kumfungia kwamba funga haingii kwenye ibada inayofanyiwa niaba ama kwa madhehebu ya imamu ahmad bnu hambal tayari tumeona kwamba huyu mtu atafungiwa na kinyume cha kutolewa fidia hizo ni kauli mbili na adhani yote utakaoipita itakuwa ina sura fulani kwa sababu ndio ikhtilafu lakini ala kuli hali kufahamu vizuri mtu yamefikiwa na mwezi mtukufu wa ramadhani yakaya yamemchukua maradhi kawahi kufunga siku kidogo au hakuwahi kufunga hata kidogo lakini akaja akapata nafasi ya kulipa ingawa kwa wiki siku moja au wiki mbili siku moja lakini hakulipa akafika kufa hakulipa huyu mtu akifa tu basi hukumu yake ni kutolewa fidia ya kibaba kimoja cha chakula ikiwa ile somu haikumzungukia miaka mingi na ikiwa ile somu imechukua ime muda mwingi hajalipa pwengine mwaka mmoja miwili mitatu minne basi kwa madhehebu ya shafen ile fidia itakuwa inazidizidi ina hivi yaani inaongezeka ongezeka kwa mujibu wa miaka kama ni miaka miwili imepita basi katatolewa nini vile vibaba vi viwili sasa watukufu wa islamu nadhani hapo itakuwa tumepata mwangaza wote juu ya ufahamu halisi juu ya mtu aliyekufa na ikawa imemlazim juu yake somu ya mwezi mtukufu wa ramadhani na sio vile wanavyodhania watu kwamba hata kama pengine huyu mtu amefunga mwezi mtukufu wa ramadhani siku siku kidogo au hakuwahi tena maradhi yamemchukua halafu huku ikawa watu wwanamfungia ana, ima anamtolea fidia nadhani huo utaratibu unaotakikana mtu ima atolee fidia ima afungiwe umeshafahamika na uneupi huo ni ule ambapo mtu imempita ramadhani akiwa na maradhi au akiwa ni msafiri na ikaendelea dharura yake ile mpaka akafa hakupata nafasi ya kulipa huyu ndiye ambaye kuna hali mbili ima atatolewa fidia ima atafungiwa watukufu wa islamu tukiwa tunaendelea kidogo kidogo na mwishoni mwishoni kwa lile ambalo leo tunakusudia kulizungumza wenzetu wa madhehedi wya hanafii na wamalikii wanasema kwamba in auswa bilitam huyu mayiti huyu ambaye alikuwa ana deni na soumu ikiwa atahusia kwamba nikifa nitoleni fidia kwa chakula utima anhu amn waliuu atamtolea chakula yeye walii wake auwabilitamu wahanafii na wamaliki nasema ikiwa huyo maiti tausia kutolewa chakula atama anhu waliuhu atamtolea chakula yeye walii wake likuli yaumin miskina kwa kila siku atampa kile chakula maskini mmoja misusai wa wanasema ni nusufishi hivi wanasema atatolewa nusufishi tena wanasema mintamrin au shairi ya tende au ngano lianahu ajaza aniladai kwa sababu ndo wameshindwa kutekeleza kweye mida kausia basi itakuwa ni wajibu wasia wake wa, wa kheri kupitishwa lakini wakala shafiiyatu filjadidi washafi wamesema katika kauli jadidi pamoja na wahanabila hawa ala rajihi juu ya kauli rajihi ya wahambalii na kauli jadidi ya washafihii wanasema kwamba alwajibu an yutaama anhu likuli yaumin mudun kwamba huyu mtu aliyekufa akawa ana deni la soumu ambaye ikapata nafasi ya kulipa hakulipa halafu wakafa wanasema wajibu juu ya mtu huyu kausia asiusie ni kutolewa chakula kwa kila ile siku ambayo imempita ime kibaba kimoja cha chakula likuli miskinin na kibaba hicho kumpa kula maskini mmoja na hadithi waliotegemea ni hadithi aliyopokea mama aisha kwamba mama aisha amesema kwamba yutamu anhu fi qadhai ramadana wala yusamu anhu hutolewa chakula yule maichi anaedaiwa somu ile katika funga ya mwezi mtukufu wa ramadhani ile ambayo imempita fedi yake hutolewa chakula wala usamu anhu wala hafungiwi lakini hadithi hii tunaoisoma imamu ashaukani katika kitabu nailu al autari amesema hii hadithi ni dhaifu mno maana hapa washafii wanakuja kuangushwa sasa pamoja na wahambali kwa sababu imamu ashaukani anasema kwamba hadithi hii aliyeipokea mamaaisha juu ya mtu ambaye ana deni la mwezi mtukufu wa ramadhani na ikambidi hiye atolee fidia yani alipiwe yutamu anhu fi kadhai ramadhana hutolewa chakula katika ile kulipiwa kwa somu ya mwezi mtukufu wa ramadhani wala yusamu anhu wala hafungiwi kwamba hadithi hii ni hadithi dhaifu mno mm, na pia kuna hadithi aliyopokea ibn umar kwamba kama ni hoja ya washafii pamoja na wahambalii wanasema kwamba mamata wa alaihi siamu mtu aliyekufa na akawa analazimikiwa na, na ilefunga ya mwezi mtukufu wa ramadhani falyutim anhu makana kuli yaumin miskina amtolee chakula walii wake au yule aliyeusiwa pengine japo ni mdathi tu yoyote hali pakila ile siku moja kibaba kimoja cha chakula kumpa maskini hiyo ni hadithi ambayo ukapokea ibnu maja watukufu islam islamu tunamalizia tunamalizia hivi ifuatavyo ama watu wa hadithi na kundi kubwa la watu wa hadithi kwa upande wa, wa madhehebi ya imam shafii akiwemo abu thauri walauzaii na imamu auzaii na wengineo wanasema kwamba anahu yasumu lwaliu animayiti idha mata kwamba yule walii atakapokuwa amekufa basi atamfungia yule mayiti kwa funga ile iliyokuwa ni ya mwezi mtukufu ramadhani au funga nadhiri na walii atakuwa ndiye mehusika zaidi ala larjahijuu ya kauli yenye uzito zaidi kwamba pia tunaona kuna watu wa hadithi ambao miongoni mwao ni katika wafuasi wa madhehebi ya imam imamshaf na baadhi ya wanazuoni wengi wengine wanasema kwamba mtu kama huyu wali wake atamfungia zilifunga zilizompita iwapo tu ilefunga ni y mwezi mtukufu ramadhani au ilikuwa ni funga ya nadhiria nahu walii atakuwa namehusika zaidi na kama hayupo walii basi japo yule aliye karibu minenasabu yaliye karibu kinasabu na dalili walioitegemea pia ni hadithi ambayo kaipokea mama aisha kama ni hadithu mutafakun alaihi kwamba anna rasulllahi saawsalam kwamba hakika mtume sallah l wasalam qala akasema hivi man manmata mtu atakayekufa wa waalaihi siamu na juu yake analazimika kufunga kwamba ana deni la mwezi mtukufu ramadhani imanadhiri swama anhu waliuhu afatamfungia soumu hiyo walii wake ni hadithi ambayo ukaipokea hata anini, hata ukiangalia kwenye kitabu nailulautari kwenye mjeledi wa nne basi utaiona na imamu ashaukani kaipa uzito kiasi fulani lakini pia kuna, kuna kama huu swahaba ibni abasi naawa na huu wanazooni alaithu na kama wanazooni hawa abu ubaida wa abuthauri wamesema kwamba hii kufungiwa inahusiana na saumu ya nadhiri ama ile somu ya mwezi mtukufu wa ramadhani ni vile vile tulivyosema kwamba huyu mtu atatolewa fidia na hii kulipiwa kwa kufungiwa inahusiana na saumu ya nadhri kwa hiyo watukufu wa islam nadzani kwa ufupisho huo tulioueleza juu ya hayo yote tulioyaeleza juu ya maswali ya kulipa kwa funga mwezi mtukufu wa ramadhani pamoja na kafara yake imafidia yake nadzani itakuwa tumefaidika na leo inshallah tuwekeni kwa hapo na nawashukuru wote wale ambao walikuwa pamoja na mimi bega kwa bega kusikiliza darsa hii واقول قولي هذا واستغفر الله العظيم لي ولكم والسلام عليكم ورحمه آه الله عين.