الهي الهي الهي وخلقي الهي الهي الهي وخلقي السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد عليه الصلاه والسلام وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعا وكل بدعه ضلاله wk i na ndugu zangu watazamaji wetu wa africa tv A karibuni katika kipindi cha darsa ya bulughu lmarami kitabu cha alhafidhu ibnu hajari lasqalani rahimahullah ambacho kimekusanya hadithi zinazozungumzia hukmu mbalimbali uh, mbali mbali za hii dini yetu tukufu dini ya kiislamu Uh, leo tutaiangalia hadithi ya 1n7 ambayo inaendeleza mada tuliyokuwa nayo katika hadithi ya 16 kuhusiana na kuzisafisha ngozi za mizoga na kuzitumia maana yake kutaharika baada ya kuzisafisha hadithi ya leo kutoka kwa sahaba salama ibnulmuhabbaq katika bulug lmarami hadihi imekuja hivi n salm bn lmuhaba r a al rasul lh ي hadith kutoka kwa salama bn lmuhaba mtume anasema dibahu juludu lmaitati طahuruha yni kuisafisha ngozi, kuzisafisha ngozi za mzoga ndiyo tahara yake ndiyo usafi wake hapo zinakuwa tahara hazina neno ni hadithi ambayo ameisahihisha hibban sahahahu ibnu hibban hadithi kwa urefu wake tukirudi katika masadir vitabu ambavyo ibn hajari amezitoa hizi hadithi na Ibn hajar ameamua kufanya ufupi wakti mwingine hadithi anaikata anachukua sehemu ya ushahidi tu inapohusiana na ile maudhuo yake lakini kwakuwa si tunajaribu kuleta sherehe ndogo kadiri ya uwezo wetu kuhusiana na hichi kitabu kwao tunapenda hadithi kuitaja kwa urefu wake ili ufahamu wakti mwingine sababulhurudi sababu, sababu iliyofanya kuongelewa hayo maneno kwa nini mtume aliongea hayo maneno kwa nini sahaba alihadithia hiyo hadithi baadhi ya wakti huwa kuna sababu ambayo hujulikana kitaalamu sababu sababulwurudi sasa uh, tukiangalia riwaya ya abu daud katika kitabu libasi babu uhu bilmaita bas abu daud amepokea hadithi an salamata bnlmuhaba an rasul llhi a wsa hakika mjumbe wa waallah ampe rehma na amani fi ghazwati tabuk katika vita vya tabuki katika vita vya tabuki mtume ata la baitin alienda kwenye nyumba fulani faidha qirbatn malaqa mtume katika vita vya tabuk alipofika kwenye nyumba fulani akaona kifaa cha kutunzia maji qirba kifaa cha kutunzia maji muallaka kimening'inizwa juu kimening'inizwa juu fasaala almaa mtume akaomba maji yaani naombeni maji baada ya kuona kifaa cha kutunzia maji na thaban kilikuwa kimetengenezwa kutokana na ngozi mtume akaomba maji faqalu wale watu waliokuwa pale wakasema kumwambia mtume ya rasulallah ewe mjumbe wa allah inaha maita hakika ngozi hiyo iliyotengenezewa kifaa hicho imetokana na mnyama mzoga mnyama ambaye amekufa bila kuchinjwa au amechinjwa kinyume cha kisheria au si mnyama ambaye akichinjwa kuchinja kunampa uhalali wa kuliwa hii yote ni mizoga tu kwahiyo ni mzoga mtume akasema dibahuha tahuruha kusafishwa kwa hiyo ngozi ndiyo tahara yake kwao kama imesafishwa ndo mkatumia kutilia maji hamna neno ndiyo maana ya pia amepokea imam ahmad bni hambal an aishata radiallah anha qalat kutoka kwa mama aisha hizi ni riwaya tofauti tofauti za hii hadithi na ni kwa urefu wake ili upate picha nini kilitokea mpaka mtume akaongea hayo maneno mama aisha anasema sula lnabiyu sal llah lh wsalam an juludi lmaita mtume aliulizwa kuhusiana na ngozi za mzoga faqal mtume akasema kujibu hilo swala tibahuha tahuruha kusafishwa kwake ndio tahara yake zikisafishwa zikatoka najisi na uchafu na harufu mbaya hiyo ndio tahara yake hizo ngozi hii ni hadithi ambayo ameipokea imam ahmad angalia katika musnad aisha pia katika bulughu lamani ya albanna kitabu tahara katika mlango tathiru sasa mpenzi mtazamaji wetu hebu etuangalie nguvu ya hii hadithi ya salama ibnlmuhaba ambao mtume anasema kuisafisha ngozi ya mzoga ndiyo tahara yake nguvu ya hii hadithi hii hadithi ameipokea imam ahmad ibni hambal abu daud alimamu nasai albaihaqi ibnu hiban wamepokea kutoka kwa salama ibnlmuhabba pia hadithi kama hii hadith kama hii imepokewa na addaru qutuni kutoka kwa ibn abbas pia anasai na alimamu tahawi abu jafar wamepokea na ibn hiban kutoka kwa mama aisha raill an yaani angalia ilivyopokewa katika njia tofauti tofauti na wapokeaji tofauti tofauti kutoka kwa masahaba tofauti tofauti salama bin ibn abbas aisha miongoni mwa wasوmi waloisahhisha ni ibn hban pia اlhafidظ ibn hr العsقlan katika tliص اhbir fi tيji adi a imam اmanawis ih قdي ameisisha pia aلdar قtni na لnwwi hii ni kwa muji wa thي a ya albasam kwamba hao wasomi wamesaisha pia wanasema hii hadithi inayozungumzia kuitaharisha ngozi baada ya kuisafisha kwamba ikisafishwa itakuwa ndo tahara yake wanasema jaa an arbaata 4 min minsahaba masahaba kin4n wamepokea hiyo hadithi onyesha nguvu yake na usahihi wake na ni jambo ambalo ni maarufu mtume alilioongea wengi wamelisikia na pia ashekhu lalbani rahimahullah ameisahihisha hiyo hadithi katika sahihu ljamii ni hadithi ya 336 idan falhadithu biidhnillahi hadithi haina neno na katika kipindi kilichopita tuliona mane, riwaya imam muslim, ya imamu muslim ikiongea maneno yanayofanana nayo idha dubigha lihabu fakad tahur idhan hakuna shaka katika usahihi wa hii maudhuu nzima ya kutaharika ngozi baada ya kufanyiwa usafi ama huyu sahaba aliyepokea hii hadithi salamatu ibnlmuhaba au inasomeka pia muhabi lakini muhaba ndiyo maaruf alimamu sanani katika salam amezungumza maneno mafupi sana kuhusiana na salama ibn ibnlmuhaba amesema salama bnlmuhaba sahabiyun huyu ni sahaba amepata ile sharaf utukufu wa ni sahaba wa mtume mte yaddu fi lbasariyin anaisabika ni katika wale wakazi wa basra masahaba wa basara na rawa anhu ibnuhu sinan miongoni mwa watu waliopokea hadithi kutoka kwa salama bnlmuhaba ni mwanawe ambaye anaitwa sinanu ibni salama ibnlmuhabba pia walisinan aidan suhba hata huyu sinan ambaye ni mtoto wa salama pia naye ana uswahaba kwa maana naye ni sahaba wa mtume raillh nhu anasema assanani tukija katika kipengele cha chambuzi za kilugha katika kipengele cha chambuzi za kilugha Uh, neno juludu ni jam na wasomi wa lughawasema ni jamutaksir hii ni jamu taksir katika zile aintu za jamu, jamu lmdhakari salim kama muslmuna jamu lmuanath salim kama muslmat na jamu taksir kama jildu julud bait buyut daru diar manzil manazil wa wahakadha sasa juludu ni jamu umoja wake ni jilji waljildu ghishau ljismi ngozi ni maarufu ni ambayo inafunika mwili ghishau ljismi almaita mzoga mzoga ni kitu gani kisheria tunaposema mzoga alhayawanu ladhi mata hatfa amfihi ni mnyama ambaye amekufa mwenyewe au amechinjwa kinyume na utaratibu wa kisheria hii ni kwa mujibu wa taudhihu al sasa twende mapumziko insha allah tukirudi hapa tuingie ndani katika mafunzo ya hii hadithi shakara llahu laka wabarakai