السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن خير الحديث كتاب الله وخير الهدى هدى محمد وشر الأمور محدثاتها وكل بدعة ضلالة dugu zangu watazamaji wa afrika tv umefika wakti wa kuziangalia ahadithi katika bulughulmaram na insha allah na kwa taufiki ya allah tabaraka wa taala leo tunaiangalia hadithi ya 21 bado katika mlango wa vyombo kwa kweli bado katika mlango wa vyombo na masala ya tahara na hii ni kuhusiana na matumizi ya vyombo vya dhahabu na fedha tuliona makatazo huko nyuma lakini sasa kama chombo changu kimevunjika sio cha dhahabu na fedha kikavunjika nikakiunga kidogo kwa kutumia fedha labda ama dhahabu nitaendelea kukatazwa kula na kunywa kwa kutumia chombo kile sasa kuna hadithi ya anas bni malik hii hadithi ipo katika sahi bukhari hadithi ya 319 tusome tamko lake katika bulughulmarami kwanza katika kitabu chetu kisha tutarudi kwenye bukhari tuisome kwa urefu wake kisha tuangalie nini mafunzo toka katika hadithi hiyo عن أنس بن مالك رضي الله عنه أن قدح النبي صلى الله عليه وسلم انكسر فاتخذ مكان الشعب سلسلة من فضة أنس رضي الله عنه أنس إمام شمبو فاتخذ مكان الشعب akaweka ile sehemu ya mpasuko mtume akaweka silsilatan min fida kipande fulani cha fedha akaweka pale kipande fulani cha fd narudia tena anas anasema ana qadaha nabii s nkasar chombo cha mtume kilivunjika fa ttahadha makana shabi akaweka sehemu ile ya mpasuko akaekasilsilaa minfila kiasi fulani pale cha madini ya fedha akaunganishia hadithi ya buhari kaunaisiahadithi kwa urefu wake anasema asim hii ni baadhi ya riwayati kidogo sim anasema raitu lqadaha mimi nimekiona hicho chombo cha mtume kilichopasuka akaungia kwa madini ya fedha washaribtu fihi lishawahi kukitumia kunywea baadhi ya vitu vya halali sa riwaya nyingine an asimi lahwali qal asimi anasema raaitu qadaha nabii sal lasalam inda anas bni malik nimeona chombo cha mtume kwa anas taban mtume alikuwa na baraka mpaka kwenye mwili wake nguo zake masahaba walikuwa wanataka wanazitaka wanazipenda ili wapate baraka vyombo vyake maji yake alikuwa anayaacha na hii ni spesha kwa mtume ni hasu kwa mtume kwamba ana baraka mpaka katika mwili wake kwa hiyo chombo cha mtume kilikuwa kwa anas baada ya kufa mtume asim alikiona kwa anas anasema wakana ad nsadaa kilikuwa kimepasuka fasalsalahu bifidha mtume ikawa amekiunga kwa fidha al wahuwa qadahun jayidun aridhu min nuvar ni chombo safi kabisa kimetengenezwa kwa mbao safi mbao orijino mbao za asili mbao safi nuar Kal, ala anas, anas anasema lakad saqaitu rasulllhi fi hadha lad akthara min kadha wakadha ni mara nyingi tu nilishawahi kumpa kinywaji mtume kupitia chombo hichi nilishampa kinywaji mtume kupitia chombo hichi mara nyingi tu nilishamnywesha vitu kadhaa kadhaa labda maji labda kadha vitu vingi al wa ala sirin, ibnu sirini anasema hii yote katikabuhar inhu kana fihi halqa min hadidin kulikuwa kuna chuma kiasi fulani cha chuma faarada anas an yajala makanaha halqa min dhahabin au fida anas akataka sehemu ile yenye chuma kidogo aeke kiasi fulani cha dhahabu au fedha faqala lahu abu ala abu alha akamwambia anas la tughayiranna shaian sanahu rasulullah usibadilishe kitu alichokitengeneza mtume Thasalam, fatarakahu anas akaacha kufanya hivyo hii ni ro, riwaya ya bukhari hadithi ya 5 638 katika riwaya ya imam ahmad ibni hambal kutoka kwa asim raaitu inda anas qadaha nabii niliona kwa anas chombo cha mtume ssaam fihi dhabbatun min fidha kuna dhabba kimeungwa sehemu fulani kuna muungo ambao kimeungwa kutokana na madini ya fedha katika riwaya ya alimamu albaihaqi sahibu sunan wa sahibu shub manlimamu lbaihaqi riwaya yake inasema insadaa kilipasuka hicho chombo Uh, fajaaltu makana shabi silsilatan min fidha anas anasema sehemu ya mpasuko nikaeka kiasi fulani cha fedha kwa hiyo riwaya hiyo inaonyesha kama anas ndiye aliyefanya hivyo hizi riwaya za imam ahmad na imam baihaqi amezitaja ibn hajari katika fathulbari katika riwaya a imam muslim katika kutoka kwa anas pia anasi anasema katika hadithi hihi lakad sakaitu rasulllai m biqadahi hadha niliwahi kumnywesha mtume kwa kutumia chombo hichi tunachokizungumzia asharaba kulla vinywaji vyote abani vya halali vile ambavyo vinaweza kutumika niliwahi kumnywesha mtume vinywaji vyote vile vya halali Ala asal ameshawahi kunywa asari kwa kutumia chombo hicho anabih na nabith nabih ni kamajus tende unazitia katika maji halafu yale maji ambayo yametokana na tende kukaa muda mrefu unakunywa ndo nabih ni kama nikama ya tende hivi walma pia maji amenywea chombo hichi wallabana pia maziwa naam kwa hiyo hii ndio hadithi ambayo leo ni maudhuu yetu kujaribu kuangalia mafunzo gani taweza kuyapata kutoka katika hadithi hiyo sa upande wa usahii darajatu lhadith hatuna haja ya kurefusha maneno falhadithu fi sahihi lbukhari wa muslim wa musnad alimami ahmad hadithi yaina neno tuje katika alabhathu larabiya uchambuzi wa lugha kidogo dah ni nini adah inaun ni chombo yushrabu bihi lmau hutumika kunywea maji na vinywaji vingine ndo qadah na vikiwa vingi vinaitwa aqdah yani qadau chombo kimoja vikiwa vingi jamu yake aqdah a, fa'al, a, fa'al, qadah, a qadah. na sherehe hiyo ni kwa mujibu wa tudhih اlahkam ya shekh albasam sb i katika subul salam anasema neno sab ni neno shirikishi lina maana nyingi lfdhu mushtarakun bin maani lina maana nyingi lakini makusudio katika hadithi assadau washaku ni mpasuko aliposema mtume akaweka sehemu ya shap kiasi cha fedha kwa maana sehemu ya mpasuko akaweka kipande silsilatan mfidha kipande cha fidha pia ashabu katika fatul bari huwa ssadau ni mpasuko fulani ama neno aasilsila asilsila iia maurubaubihilayau asilsila ni kitu ambacho kinatumika kufungia vitu vingine maurubatu bihilashyau kwa hiyo mtume pale aliunganisha yaani vitu kama vimeachana ilila ni kitu kinaweza kuunganisha kwa hiyo mtume pale aliunganisha kwa fedha na jamu ya silsila ni salasilu jamu yake ni salasilu na hiyo faida pia kwa mujibu wa taudhihu al ahkami uh, nini tunajifunza katika hiyo hadithi hiyo hadithi si tunapata mafunzo gani hiyo hadithi ipo katika sahi bukhari na muslim kwa hiyo tuangalie sherehe kubwa za hivi vitabu ili tupate mafunzo mawili matatu katika fatu lbari anasema ibn hajar wa uh, wafi lhadithi jawazu tihadhi dhabbati alfidha wa kadhalika lsilsilati walhalqa katika hii hadithi tunajifunza kwamba tunaweza tukachukua dhabba ule muunganisho kwa kutumia fedha au kipande cha fidha au halqa tukawa tumeunga sehemu ya mpasuko sasa kuna baadhi ya wanaochuoni wameziwia kwa mfano imam malik na laith kuna wengine wamesema makuruhu kama imam shafi lakini mtume amefanya hivyo wa khairulhadii hadiu muhammad muongozo bora ni mwongozo wa mtume muhammad sl ws twende mapumziko tukirudi inshallah tutaendelea kudondoa faida toka katika hadithi hiyo barakallahu fikum