السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله ولي الصالحين خالق السماوات والأرضين باعث الأنبياء والمرسلين ونصلي ونسلم على إمام المرسلين محمد بن عبد الله وعلى آله وأصحابه أجمعين wman tabiahum biihsanin ila yaumi din amabad uh, ndugu zangu wafuatiliaji wa vipindi vya afrika tv allah tabaraka wa taala tunaendelea kumshukuru kwa fadhila zake za kuendelea kutupa uhai hai ambao unatupa nafasi ya tauba walinaba ya kurudi kwa llah tb a kutokana na vitendo vyetu abai ambavyo tunamkosea allah ya ibadi billaili dhunuba jamian lakum katika hadithi ya katika katia muslim allah anasema enyi waja wangu mnakosea usiku na mchana na mimi nasamehe madhambi yote niombe ni msamaha nitawasameheni katika kitabu chetu cha bulughu lmarami leo tutaiangalia hadithi ya 2hii n na, na leo tupo katika mjadala wa kuangalia manii manii ya mwanaadamu ni tahir au ni najis na ieleweke kwamba tunaposema ni tahir atukusudii mtu akitokwa na manii asioge lakini akitokwa na manii lazima aoge janaba lakini ile manii ambayo imeangukia sehemu katika nguo au eneo fulani akiswalia hivyo hivyo vipi wakati okay, hivyohivyo viaal kama maji ameangukia kwenye nguo je asipoondoa swala yake ni batil zangu la hadithi yetu katika atika kwanza Uh, hadithi inasema hivi n aishat riاllah nha qalt kutoka kwa mama aisha alla amueradhi amesema kana rasulu llh s ws alikuwa mtume yghsilu lmaniya anaosha manii thuma ykhruju ila lsalaة kisha mtume anatoka anaenda kuswali fi dhalika thaub katika nguo ile ile ambayo ameosha manii mle mama aisha anasema wa ana andhuru ila athari lghasli na mimi ninaona athari mabaki ya kule kuiosha nguo yaani nguo imeoshwa sehemu ya, ya manii haijakauka vizuri mtume anaenda kuswalia vile vile hii ni hadith katika sahi bukhari hadithi ya 229 eh, katika sahihi muslim ni sai hadihya 29riwaya nyingine ya imam muslim ambayo ni 288 mama aisha anasema lakad kuntu afrukuhu min thaubi rasulillah ndilikuwa ninaikwangua ninaikwangua manii kutoka katika nguo ya mtume so, farkan kuikwangua kabisa kwa maana ya kuikwangua fayusalli fii mtume anaswalia kwenye nguo ile ile wakati manii imekwanguliwa tu mtume anaswalia ile nguo katika riwaya nyingine ima muslim, na ya imam muslim ni hadithi ya 290 lakad kuntu ahukuhu yavisan mamaisha anasema nilikuwa ninaikwangua manii ikiwa kavu bidhufuri wa kutumia kucha yangu min thaubihi kutoka katika nguo ya mtume s hiyo ndio nas tamko la hadithi lilivyokuja katika bulughu lmarami tuangalie riwaya mbalimbali za hii hadithi na faida za ziada huko katika swahibuhari hadithi ya 230 hadithi ya sulaimani bin yasar anasema saltu aishata radi llah nha n lmanii ysibu lthauba suleimani bin yasari anasema nilimuuliza mama aisha kuhusiana na manii ikiangukia kwenye nguo manii imeingia kwenye nguo hukumu yake ni nini mamaisha akasema kuntu aghasiluhu min thaubi rasulillah nilikuwa mimi ninaiondoa ninaosha yomanii kutoka katika nguo ya mtume salllasalam fayakhuruju ila lsala mtume anatoka anaelekea kuswali wa atharu lghasli fi thaubihi bukau lmai athari ya kule kuiosha nguo kuna baki kwenye nguo yake inaonekana ile athari maji na nini haijakauka vizuri mtume anaenda nguo hiyo uooriwaya nyingine ya imam bukhari ambayo ni ya hadithi ya 229 ya aisha anasema kuntu aghsilu ljanabata min thaubi nabii nilikuwa ninaosha janaba akikusudia manii ambayo inasababisha janaba nilikuwa ninaosha janaba kwenye nguo ya mtume sala sal lasaa fayakhruju ila sala mtume anatoka anaelekea kuswali wa inna bukaa almai fi thaubihi maji maji bado yanabakia yale matone ya maji na nini yanabakia kwenye nguo yake na katika swahi muslim kuna riwayati tofauti tofauti kwa mfano katika hadithi ya 288 imekuja hivi ana aalqamata wa laswadi kutoka kwa alqama na aswad rahimahum llah allah werehemu wanasema wa anna rajulan nazala biaishata hii ni sababu sababulurudi kwa nini mamaisha alihadithia huku kuiosha manii au kuikwangua kutoka katika nguo ya mtume kisa ni kwamba katika sahi muslim alqama na wa wanaeleza kwamba kuna bwana mmoja alifikia kwenye nyumba ya mama aisha kuna mgeni alifika kwenye nyumba ya mamaaisha akalala pale kama mgeni nasio kama mamaaisha alikuwa anakaa peke yake kwamba kuna halwa fa asbaha yaghasilu thaubahu yule mgeni ilivyofika asubuhi akawa anafua nguo anafua nguo yake faalat aisha mamaaisha akasema kumuuliza mgeni wake baada ya kujua kilichompata na sasa anafua nguo inama kana yujiziuka irraaitahu antaghsila makanahu kama kweli umeona manii kwenye nguo yako ilikuwa inatosha uoshe pale pale tu palipofikiwa na manii sio nguo nzima yaani kama nguo ambayo umelalia imepatwa na manii usiku ilikuwa inatosha sehemu ile iliyoathirika na manii kuifua sehemu ile ile tu basi kama umeona manii ipo fa in lam tara nadhahta haulahu kama haujaona manii ukanyunyizia tu maji basi kisha mama aisha anasema sasa walakad raaituni mimi nimejiona afurukuhu min thaubi rasulillah ninakwangua manii kutoka katika nguo ya mtume saasallam farkan ninaikwangua kwa kuikwangua fayusalli fi mtume anaswalia ili nguo bila ishkal riwaya nyingine ya imam muslim hadithi ya 290 kutoka kwa abdullahi ibni shihabi alkhaulani anasema kuntu imemtaja jina huyo mgeni aliyefikia kwa mama aisha akaota usiku yakafatia yaliyofatia bdullahi ibni shihabi lkhaulani ndiye sahibu lkisa mwenye tukio anasema kuntu nazila ala aisha nilikuwa nimefikia kwa mama mamaaisha raillah anha fahtalamtu fi thaubaya nikaota nikiwa kwenye nguo zangu mbili nikiwa nimevaa nguo usiku nikawa nimeota ninafanya tendo la jimai faghamastuhuma filmai nikazitosa ndani ya maji nikazitosa ndani ya maji faraatni jariatu aisha kuna msichana mmoja wa mama aisha akaniona asubuhi nguo nimezitosa kwenye maji faakhbaratha yule msichana wa mama aisha akamsimulia mama aisha kwamba yule mgeni ametosa maji kwenye, ametosa nguo kwenye maji hii asubuhi fabaathat ila aisha fakalat uh, mama aisha anasema fabathat ilaya aisha mamaaisha akanitumia ujumbe akaniambia ma hamalaka ala ma sanata bithaubaika kipi kilichokupelekea ufanye uliyoyafanya kwenye hizo nguo zako mbili kwa nini umeziingiza katika maji asubuhi asubuhi nikamwambia mama aisha ma yara yaranaimu fi manamihi nimeona anayoyaona mtu aliyelala yale anayoyaona katika usingizi lugha kidogo yakistaarabu ya zaidi nimeona anayoyaona mtu aliyelala kwenye usingizi lugha ya kiutuzima ala mamaaisha akasema hal raaita fihima shaian kwenye hizo nguo zako mbili umeona kitu akikusudia kuna manii imeangukia humo yule bwana akasema la hapana kumbe zile nguo anazifua wala alivyoamka wa hajaona hakuna manii ilioangukia katika zile nguo mamaaisha akamwambia falauraaita shaian ghasaltahu, Fala shai ghasaltahu. ungeona kitu katika hizo nguo ungehitajika uzifue kama umeota unafanya jimai manii imeingia katika nguo unatakiwa ufue lakad raaituni wa inni la ahukuhu min thaubi rasulillah mi nakumbuka nimejiona siku moja ninakwangua manii kutoka katika nguo ya mtume salaa sallam yabisan ikiwa kavu bidhufuri kwa kutumia kucha zangu naam sasa kabla ya kuangalia fikihi ya hiyo hadithi na labda hata faida za kilugha aisha ni nani alimamu sanaani tofauti na kawaida yake huwa anazungumzwa kwa ufupi sana historia za awa masahaba wanaopokea hadithi lakini mama aisha kwa sababu ni mama yetu ni mke wa mtume ameelezea historia yake kwa urefu mno twende mapumziko tukirudi insha allah na kupatia historia y mamaaisha kama alivyoieleza alimamu sanani katika assubul baki hapo hapo allah atakulipa heri