السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أحسن الكلام كلام الله وخير الهدي هدي محمد عليه الصلاة والسلام وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار نقزانغو آه وفتلياجي وأفريكا فيكي وجملة na wafuatiliaji wa kipindi hiki cha sherhe ya bulughu lmaram karibuni tuendelee kuangalia ahadithi za mtume swsam tupate ujumbe kutoka kwa kiongozi wetu huyu wa umma nabiyuna muhammadin swsam ye ndio kiigizo chetu laad kana lakum fi rasulllah uswatun hasana kimekuwa kwenu kwa mtume ni kiigizo chema tutamwiga vipi lazima tufahamu aliyoyasema aliyoyafanya ili tuweze kuiga Aa, bado tupo katika mlango wa kuondoa najis katika bulughu lmaram na leo ni hadithi ya 26 katika hichi kitabu na mm, hii hadithi inazungumzia tofauti kati ya kutaharisha mkojo wa mtoto wa kiume mtoto mdogo ambaye hajaanza kula zaidi ya kutumia maziwa tu na kati ya mkojo wa mtoto wa kike ambaye ana umri huo huo au aa, aa, kipindi hicho hicho na yee kwamba hatumii vyakula zaidi ya maziwa kwamba uislamu umetofautisha kati ya najisi hizi mbili zote ni najisi lakini inaonekana mkojo wa mtoto mdogo wa kiume ambaye hajaanza kula najisi yake wanasema ni najasa mukhafafa ina kiasi fulani moja kwa moja tuangalie nini mtume wetu ametuelekeza katika namna ya kutoharisha najisi hizo tamko la hadith katika bulughu lmarami limekuja kwamba an abi samhi anhu n kal, abisamhi min min hadithi ya abi ssamhi mtume saasaa anasema yughusalu minbauli ljaria pataoshwa sehemu ama kwenye nguo kama pamepatwa na mkojo wa mtoto wa kike wa yurashu minbauli lghulam npatamwagiwa maji patanyunyizi wa maji tu kama pamepatwa na mkojo wa mtoto wa kike mtoto wa kiume labudda min alghasli lazima kuosha na kufua kufikicha na kukamua mtoto wa kike inatosha annadhuhu arrashu kumwagia maji tu hii uh, ni hadithi ambayo ameipokea abu daud na anasai wasahahahu lhakim Uh, alimamu lhakim ameisahihisha uh, tuangalie nguvu ya hii hadithi kwa sababu inaleta hukumu inaleta tofauti kati ya mtoto wa kiume na wa kike katika kutaamal kushughulikia najisi yao inayotokana na mkojo wao sasa hii hadithi ina nguvu ya kuleta hiyo hukmu hii, uh, hii hadithi wameisahihisha wasomi wengi ulama ul- alhadith ahal- ahal- Yani nubaa wabobezi wa elimu wa ya hadith aimam haki ameisaiisha he albani ameisaiisha katika almishkat ni hadithi ya52 alafid ibnu hajar lasqalani amesema katika atalhisu lhabir isnaduhu sai sanadi yake ni saihi aima baihai amesea alahadith almusnada fi lfarqi bain alghulami waljariya idha dhumma baadhuha ila baadin qawyat albaihaqi anasema ahadithi zinazozungumzia tofauti ya kutwaharisha sehemu iliyopatwa na mkoja wa mtoto wa kiume na mtoto wa kike hadithi zinazotofautisha namna ya kutoharisha sehemu hiyo au mahala hapo panguo palipopatwa na mkoji wa mtoto wa wakiume wa kike hadithi hizi zikichanganywa zinapata nguvu pia kuna maneno ya msomi mwingine alkatani aulkitani anasema akizuzungumzia hadithi zinazotofautisha kati ya mkojiwa mtoto wa, ki, wa kike na wa kiume katika namna ya kutoharisha anasema hiya ahadithu mutawatiratun jaat an 5 minsahaba ni hadithi mutawatira zimekuja kwa wingi kutoka kwa masahaba takriban 15 uchambuzi huu wa darajatu lhadith rudi katika taudhihu lahkam ya shekhe bassam kwa hiyo amna shakka kwamba hadithi ni sahihi haina neno hadithi ya mtume isemayo yughusalu minbauli aljaria wa yurashu min bauli alghulam kwamba sehemu au nguo ambayo itapatwa na mkojo wa mtoto wa kike lazima ioshwe lakini kama imepatwa na mkojo wa mtoto wa kiume kumbuka hawa ni watoto ambao hawajaanza kula chakula wanatumia maziwa tu kwa hiyo mtoto wa kike mkojo wake basi tamwagiwa yani, maji tu iatosha yani, mtoto wakiume tamwagiwa maji mtoto wa kike lazima fanyaje azia ifuliwe ile sehemu sehem. tuangalie historia fupi ya mpokeaji wa hadithi abusamhi anasema ashiniti katika shuruku anwari lminani lkubra lilahia bikashfi asrari sunani sughra nasaia ya sinti hadithi ya 228 anasema abusamhi maula rasulillah alikuwa ni maula wa mtume wakhadimu mtumishi wa mtume kusema maula labda alikuwa ni mtumwa wake akamwachia huru au alikuwa ni mtumwa wake maula neno maula lina maana nyingi nyingi nyingi almuhimu alikuwa karibu na mtume Uh, yuqalu inasemekana jina lake ni iyadu kwa sababu abu samhi ni kunya jina lake ni iadu uh, rawa aninabi sa sa amepokea kutoka kwa mtume abu samhi alifanikiwa kupokea hadithi kutoka kwa mtume japokuwa ni chache wengine waasema hadithi moja wengine mbili amepokea lakini amemsikia mtume wnhu uh, mahalu ibnu khalifa altai na huyu ibn khalifa tai amepokea kutoka kwa abu samhi qala abu zura anasema abu zura mmoja kati ya maulama wakubwa wa, wa hadithi abu zura arrazi anasema uh, la arifu smahu wla arifu lahu ghaira hadha lhadithi anasema mi sijui vizuri jina lake wala sifahamu kama kuna hadithi aliopokea zaidi ya hii ambayo tumeisikia aya ni maneno ya abu zura ha? akikusudia hadithi ya mtume salam kwamba idha arada an yahtasila yani hadithi alioipokea anaoikusudia abu zara kwamba ameipokea hu abu samhi ni hadithi inasema kwamba mtume ilikuwa anapotaka kuoga mtume alikuwa anamwambia abusamhi Abu, Abu, Abu wallini qafaka nipe kichogo chako kwa maana sura angalia huko mi nielekezee kichwa chako na ni hadithi ambayo ameipokea imamu uh, armis uh, wafitahdib na katika kitabu cha tahdhib hichi uh, ni tahdhibu tahdhib cha alhafidhu ibnu hajar lasalani ni kitabu cha tarajum historia za wasomi mbalimbali wakiwemo masahaba kule yamekuja maelezo kwamba wakad rawa lahu nasaiyu akhar ah, fi bawli lghulami waljaria katika taadhibu ansema anasai amepokea hadithi nyingine yaani abu zara anasema huyu bwana amepokea hadithi moja katika taadhibu anasema kuna hadithi nyingine amepokea ambayo inaelezea tofauti ya wa mtoto wa kike na wa kiume katika kutoharisha sehemu ilipopatwa na miko, uh, mikojo ya hao watoto ibn ajari anasema huma hadithun wahid kimsingi ni hadithi moja kojo moja lakini baadhi ya wasomi wameikata wakaonyesha hichi kipande cha kuoga kingine kipande cha najisi za mikojo za watoto mikojo ya watoto ni lakini ni hadithi moja na sii tunakuaidi nslla tutakusomea hapa kwa urefu wake hiyo hadithi ili uione kama ni moja allah akitukumbusha au akituwezesha katika katika hilo kwa hiyo almuhimu abusamhi ni sahaba wa mtume na japokuwa amepokea hadithi moja wengine wanasema mbili lakini kwa kumsikia mtume au kupokea kwa mtume bado ana sharafu suhuba ili nafasi kubwa ya kuwa sahaba wa mtume sal ali wasallam Uh, tuangalie riwaya mbalimbali mbali, za hii hadithi tunayoizungumzia katika mlango wetu namna ya tofauti ya kutaharisha mkojo wa mtoto wa kiume kwamba inatosha ina, ina kunyunyizia maji lakini sehemu palipopatwa na mkojo wa mtoto wa kike lazima kufua ile sehemu shekhe al basamu amesema katika taudhihi kwamba anataja riwaya zingine za hii hadithi kwamba wajaa fi musnadi limami ahmad an aliii marufua katika musnadi wa imam ahmad hadithi ya alii mtume anasema baulu lghulami yumdhahu mkojo wa mtoto wa kiume unanyunyiziwa maji wa baulu ljariati yughsalu ama mtoto wa kike basi panaoshwa panasuuzwa pale sehemu panaoshwa kwa maana ya kufuliwa anasema dalili nyingine inayotilia nguvu hiyo hadithi wajaa fi lbukhari imekuja hadithi katika sahihi bukhari hadithi ya 223 na katika sahihi muslim hadithi ya 287 hadithi ya ummu kaisi binti mihsani annaha atat bibni laha saghir huyu mwanamke siku moja alikuja na mtoto wake mdogo uh, tupate mapumziko insha allah tukirudi nitakuhadithia hichi kisa cha ummu uh, kaisi bint mihsan allah akulipe kheri