بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها، وبث منهما رجالا كثيرا ونساء، واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام، إن الله كان عليكم رقيبا. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا، يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما. أما بعد فإن أصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد بن عبد الله صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة wa fi bika min skilizaji assalamu ia wa aau ku waaulaiwbarakatuh tunamshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala ambaye kwa necma zake tunaweza kupumua na kuishi katika ulimwengu huu mwenyezi mungu ambaye hakutuacha hivi hivi bila kutuwekea mwongozo mwongozo ambao kama tutaufuata basi ndipo yatakapokuwa mafanikio yetu na kama tukichagua kuuacha na kuukanusha basi tusizilaumu isipokuwa nafsi zetu na tunamtakia rehma na amani kiongozi wetu mwalimu wetu kipenzi wetu bwana mtume muhammadin sawsam ambaye hakuacha jambo katika umma huu isipokuwa aliufundisha kama ni jambo la heri basi alituelekeza katika jambo hilo na kama ni jambo la shari basi alituelekeza kujiepusha na jambo hilo mtume ambaye ni kiigizo kwa kila mwislam ambaye mwenyezi mungu subhanahu wataala amemtuma kuja kuwa ni rehma kwa walimwengu wote ndugu zangu wasikilizaji mada ambayo tutaihudhurisha hivi leo kwenu nyinyi ni mada muhimu sana katika zama tulizonazo ni mada ambayo watu wengi hawaelewi hukumu yake watu wengi hawafahamu undani wa swala lenyewe je uislamu unaliangalia vipi ni jambo ambalo limetapakaa na limeingia katika miili yetu kama vile damu inavyotembea ndani ya miili wetu jambo hili si mara nyingi likazungumzwa kweyo tumeona tutumie fursa hii adhimun ili tuweze kuliangalia katika miwani au katika darubini ya kiislam je sharia za kiislamu na mafundisho ya mtume muhammadin salllahu alaihi wa sallam yameliangalia vipi au yameangalia vipi jambo hili jambo lenyewe ndugu zangu wasikilizaji ni mziki katika mizani ya uislamu mziki katika mizani ya uislamu ninapotaja neno mziki nadhani wote tunafahamu ni neno lenye asili ya kiingereza kwa maana ya kiswahili likaitwa ni mziki wengine wakaita ni nyimbo wengine wakaita ni ngoma almuhimu vyote hivyo ndivyo ambavyo tutakavyovizungumzia katika mada yetu ya leo kuangalia uislamu una aliangaliaje swala hili la mziki katika sharia zake kwanza labda kwa nini tumeona tuzungumzie mada hii hivi sasa mtu anaweza akahoji kwamba ustadhi huyu au shehe huyu hakuona mambo mengine muhimu ambayo yanapaswa kuzungumziwa mpaka akaenda yakatafuta katika jambo kama la mziki ili kulizungumzia wakati kuna mambo mengi ya haramu ambayo yanafanyika katika jamii yetu makubwa zaidi kuliko mziki yeye akaona azungumzie mziki hiyo ni hoja ambayo inaweza yakawa inakubali mjadala kwamba kuna mengine mengi ambayo yanaweza yakazungumzwa katika nafasi tuliyonayo kuliko kuzungumzia mziki lakini umuhimu wa mada hii unakuja kutokana na vijana wengi na waislamu waliokuwa wengi kutoelewa maana halisi au mtazamo sahihi wa kiislamu juu ya mziki je ni jambo ambalo dini yao imeliruhusu na kama imeliruhusu kwa vigezo vipi au imeliruhusu tu moja kwa moja na kama hilo jambo dini yao haikuruhusu labda kwa vigezo vipi na kwa dalili zipi ili muislamu awe katika ubainifu katika mambo yake anayoyafanya ya kila siku katika zama tulizo nazo ni zama ambazo ulimwengu umebadilika kwa kiwango kikubwa ulimwengu tulio nao hivi sasa ni ulimwengu wa utandawazi globalization na ulimwengu huu wa utandawazi umekuja na mila zake na tamaduni zake na taathira zake kwa walimwengu wote na moja miongoni mwa mambo ambayo yameenea kwa kasi sana katika zama hizi ambazo zinasifika kuone zama zilizoshuhudia mapinduzi makubwa katika sekta ya mawasiliano jambo ambalo lipo katika safu za mbele kabisa ambalo linafanya kazi vizuri kama tunaweza tukasema katika kuathiri watu ni music ni mziki kwa hiyo huu ni wakati wake wa kuweza kuzungumzia swala hilo na halifai likakawizwa ili lizungumzwe katika karne zinazokuja kwa sababu labda sasa hivi zuna tatizo kubwa zaidi ilipo tuache kuzungumzia hili la bali ni muhimu lizungumzwe hili kwa sababu limeenea sana katika ulimwengu tulionao na linazidi kila siku kuchukua kasi mpya na waislamu bado wapo katika hira hawaelewi kwamba hili jambo likoje katika mafundisho ya dini yao na music nyimbo aghani tunaweza tukaita tarab vitu kama hivyo vimekuwa vina athari kubwa kwa watu kuliko hata mambo mengine na waislamu wana haja ya kuelewa juu ya uislamu unalizungumziaje swala hili la music katika maisha yao kwanza kabisa ni vyema tukaelewa maana ya musi walau kwa mukhtasar mi nyimbo ugnia aghani ina maana ya sauti inayoimbwa kwa ustadi ikiambatana na ala au ala zilizopigwa kwa mtiririko na mtindo maalum kwa hiyo huo tunaweza tukaita kwamba ni nyimbo ni musi na halumajara na kuendelea kwamba ni sauti ambayo si ya kawaida inakuwa inaimbwa kwa ustadi maalum ikiambatana na ala au ala peke yake zilizopigwa kwa mtiririko na mtindo maalum wenye vionjo tofauti tofauti hii ni tafsiri nyepesi kabisa ya maana ya, ya ya ya music au ya nyimbo na kila mtu anaweza kuona tafsiri yake lakini hatajikuta kwamba tunarudia katika kukubaliana katika maana hii hii ambayo tumeieleza waislam kwa ujumla wao wametofautiana katika hukmu ya kusikiliza na kushiriki katika waislam wametofautiana katika hili kuna makundi kadhaa wa kadhaa lakini kundi la kwanza ni wale wanaosema kuwa music ni kiburudisho na kiliwazo cha halali wako wanaosema kwamba ikiwa ni hizo nyimbo tarab sijui bongo sijui rock and roll blues na vitu kama hivyo wanasema kwamba hii yote hii ni, ki, ni, ki, ni kiburudisho entertainment ni kiburudisho na ni kiliwazo cha halali hutumiwa na binadamu hili ni kundi la kwanza kundi la pili ni wale wanaosema kuwa kusikiliza nyimbo au kusikiliza mziki ni haramu kwa sababu ni kivutio cha shetani na ni upuuzi na vilevile vile nyimbo hizo au mziki huo humzuia mtu na kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwayo hili ni kundi la pili wao wanasema kwamba ni haram kwa sababu hizo ambazo wamezieleza kundi la tatu ni wale watu ambao hawana uhakika juu ya uhalali au uharamu wa mui kwa hiyo wanangojea hoja yenye nguvu juu ya masala haya ili waweze kuifuata mpaka sasa hivi hawajui kwamba je kundi hili linalosema mziki ni halali kwelini halali kwa jinsi ulivyo au sio halali hawa wengiwa wanasema mziki ni haramu kabisa je ni haramu kabisa au sio haramu ako katikati kwao utakuta anasikiliza mara hasikilizi mara yuko hivi haelewi na ndio wenye kuuliza uliza sana maswali kuhusiana na masala haya kwe hili ni kundi la ili kuweza tatuiuweza ku, ku, ku, ku, ku, kuzungumzia swala hili la music katika mizani ya sharia za kiislamu atunabudi kwanza na sisi na vile vile tugawe music wenyewe unaozungumziwa katika makundi yafuatayo ili tuweze kupata jawabu liliyokuwa zuri zaidi tuigawe katika makundi matatu muhimu kundi la kwanza music ambayo tutaweka katika kundi la kwanza itakuwa ni zile nyimbo zenye maana nzuri na ujumbe wa mafundisho zilizoimbwa bila ya kutumia ala kundi la kwanza hilo nyimbo zimeimbwa mtu kaimba nyimbo kwa sauti iliyokuwa nzuri kabisa lakini maana ya nyimbo ile nayo ikawa ina maana nzuri na ujumbe uliokusudiwa kutoa mafundisho kwa wale wasikilizaji na ikaimbwa nyimbo hiyo bila kutumia ala yoyote ile na tunajua ala za music ni naweza kusema ni gitaa unaweza kusema ni nib unaweza kusema ni tarumbeta unaweza kusema ni drums zile ngoma unaweza kusema ala nyingi zinazofahamika za music zawayo nyimbo hii imeimbwa bila kutumia ala yoyote ya mziki hili ni kundi la kwanza inaoweka pembeni kundi la pili ni nyimbo zenye maana nzuri na ujumbe wa mafundisho lakini zimeambatana na ala hili ni kundi la pili kwa hiyo kundi hili linatofautiana na lile kundi la kwanza tuliyozungumza kwamba kundi hili la pili limeongezeka ala kwamba ala inatumika ima gitaa linapigwa au tarumbeta inapulizwa au ngoma zinadundwa pale au maa nayo yanapulizwa kwa hiyo imeambatana na ala hili ni kundi la pili kundi la tatu ni nyimbo zenye ujumbe mbaya na mafundisho mabaya na zimeimbwa kwa kutumia ala au bila ala ili kundi tumelikusanya pamoja hatuajigawa mara mbili kundi la tatu nyimbo ambazo zimeimbwa kwa sauti nzuri lakini zina ujumbe mbaya na mafundisho mabaya kwa wale wasikilizaji hizo nyimbo ima zimetumia ala au hazikutumia ala kwa hiyo baada ya kuona makundi haya matatu ya nyimbo ambayo nyimbo zote duniani haziwezi kujitoa katika makundi makundia litakuwa katika kundi la kwanza au itakuwa katika kundi la pili au itakuwa katika kundi la tatu kwa hiyo baada ya kugawa nyimbo hizi katika haya makundi matatu ambayo tumeyaona ndipo tutakapoweza vile vile kuangalia mitazamo ya uislamu inasemaje kuhusiana na makundi haya kwanza kabisa wanazuoni wa kiislamu wamekubaliana kuwa tunaposema wanazuoni na maana wale maulamaa wakubwa wa dini ya kiislamu ambao wamechimbua sheria kupitia maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na hadithi za mtume saalsaam wa na wakaangalia ijmaa ya masohaba wa mtume a maulamaa hawa wamekubaliana kuwa aina ya kwanza ya nyimbo ni halali kusikilizwa na ni halali kwa mtu kushiriki labda tuwakumbushe aina ya kwanza ya nyimbo ni ipi ni zile nyimbo zenye maana nzuri na ujumbe wa mafundisho zilizoimbwa bila ya kutumia ala wanazuoni wote wa kiislamu wanakubaliana kuwa aina hii ya kwanza ya nyimbo ni halali kusikilizwa na ni halali kwa mtu kushiriki kwa sababu haipingani na mafundisho ya dini ya kiislamb hii likuwa ni makubaliano ya kwanza b makubaliano ya pili sasa wanazoni hao wametofautiana kwa hiyo makubaliano ni ya kutofautiana kwamba hawaelewani hapa sasa wametofautiana juu ya aina ya pili baina ya mwenye kujuzisha na mwenye kuharamisha tunaikumbuka aina ya pili ya music ni ipi ni zile nyimbo zenye maana nzuri na ujumbe mzuri wa mafundisho zilizoambatana na vyombo na ala na ngoma na gitaa na, na gambus na firimbi na vitu kama hivyo kundi hili la pili wanazuoni wa kiislamu wametofautiana je ni halali au haramu wamekwenda wanazuoni wa kiislam katika makundi mawili k tutakuja kuona huko mbele mitazamo yao katika swala hili jambo la tatu au makubaliano ya tatu ni kwamba wanazuoni wamekubaliana kuwa aina ya tatu ya muziki ni haramu kwa mwislamu kusikiliza au kushiriki ko hawa wanazuoni ambao wametofautiana katika aina ya pili ya makundi ya yai wamekubaliana katika aina ya kwanza na wamekubaliana katika aina ya tatu katika aina ya kwanza wamekubaliana kwamba mziki wa aina ya kwanza ni halali kusikilizwa na wamekuja wakakubaliana katika mziki wa aina ya tatu mziki wa aina ya tatu ni ule ambao e, unasikilizwa au ambao una, una, una maana mbaya umeimbwa vizuri lakini una maana mbaya una mafundisho mabaya huo umeimbwa kwa ala au bila ala wanazoone wamekubaliana kuwa aina hii ya tatu ni haramu kwa muislamu kusikiliza au kushiriki kwa hiyo wapenzi wasikilizaji nadhani tunakwenda vizuri kuweza kufikia lengo la kuweka wazi bayana nini hukmu ya kusikiliza music au kushiriki katika kuimba music, au kushiriki katika kuuza mi katika mizani ya uislamu tumekwenda vizuri kuanzia mwanzo tumegawa makundi kwa ajili ya kurahisisha ufahamu wa yale ambaye tutayazungumza na tumeona hapa wa kiislamu wametofautiana katika yepi na wamekubaliana katika yepi tumeona kwamba maulamaa wote wa kiislamu wamekubaliana kuwa nyimbo zenye maana nzuri zisizo na ala ni halali kusikilizwa na muislamu vilevile ni halali kwa muislamu kushiriki ima kuzitengeneza au huziuza au kushiriki kwa njia moja au nyingine ni halali kwa hiyo hilo tumeshaliondosha halipo katika mjadala wetu sehemu ya pili katika ufanuzi ni kwamba nyimbo zenye maana mbaya zenye ala au zikawa bila ala lakini zina maana mbaya ni haramu kwa mwislamu kusikiliza au kushiriki kwa njia moja au nyingine yeye mwenyewe akaimba au yeye mwenyewe akauza au yeye mwenyewe akafadhili au yeye mwenyewe kawa ndio muhisani wa zile nyimbo hiyo si halali kwa mwislamu kushiriki katika nyimbo za aina hiyo kwa hiyo hapa tumeona makubaliano yanazooni katika sehemu hizi mbili kwa hiyo umezitoa nyimbo hizi ambazo hii za harali tumezifaham ni zipi na zile za haramu tumezifahamu ni zipi tunabakia katika zile ambazo wanazuoni wa kiislam sasa wametofautiana ili tuweze kuziweka bayana nazo ziko katika hali gani maulama wametofautiana juu ya nyimbo zenye maana nzuri maulamaa wametofautiana juu ya nyimbo zenye maana nzuri zilizoambatana na ala baina ya mwenye kuijuzisha yni kwamba inajuzu kuf kusikilizwa na mwenye kuharamisha kwa hiyo hii ndio msingi wa mada yetu tumekushaona kule nyuma maswala ambayo hayana matatizo kwamba nyimbo zenye maana nzuri zenye ujumbe mzuri zimeimbwa vizuri zi ambazo hazina ala wana- maulamaa wote wa kiislamu wamesema hizi hazina tatizo kwa mwislam kushiriki kuimba kuuza hamna tatizo na hao hao hawohawamaulamaa wamekubaliana tena kwamba nyimbo yenye maana mbaya yenye mafundisho mabaya iwe na ala au isiwe na ala ni haramu kwa mwislamu kusikiliza au kushiriki kwa maana yyote tumeliweka pembeni imebakia pale ambapo maulamaa wametofautiana katika nyimbo zenye maana nzuri ujumbe mzuri zile ambazo zimeambatana na ala na zile ambazo hazijaambatana na ala kwa hiyo wametofautiana katika hizi mbili kuna wale wanaosema kwamba hizi nyimbo nzuri zenye maana nzuri zikiambatana na ala basi zinakuwa hizi nyimbo ni haramu na wako wale wanaosema kwamba hapana nyimbo hizi nzuri e, zenye maana nzuri hata kama zitaambatana na ala basi zitakuwa ni halali kwa muislamu kusikiliza na kujihusisha wanazuoni hawa wametofautiana katika kundi hili ambalo kama tulivyotangulia kusema ndio moyo wa mada yetu na maudhui yetu ya kuyazungumza sasa pande zote hizi mbili zina hoja na adila na dalili ambazo zinategemea katika eh, hoja zao hizo kundi la kwanza la wale ambao wanasema nyimbo zenye maana nzuri na ujumbe mzuri ambazo zimeimbwa kwa kutumia ala ni halali wao wana hoja zao dalili zao zinategemea katika misingi ifuatayo kwanza wanasema al aslu fil filashyai al ibaha kwamba asili ya mambo yote yaliyoko hapa ulimwenguni ni ibaha ni kuruhusiwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala asli yake ni kwamba mambo yote yalikuwa yameruhusiwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala isipokuwa yale aliyoyakataza mungu ni yule ambaye amewaumbia vyote vilivyoko ardhini amewaumbia nyinyi binadamu vyote vilivyoko ardhini kwa hiyo vitu vyote vilivyoko ardhini vimeumbwa kwa ajili yetu isipokuwa vile tu ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameviharamisha kama alivyosema katika aya nyingine Wakad fassala lakum ma ilayhi waafaaalaaaaaaiaarart mwenyezimungu anasema lakini vile vile amewafasilia amewawekea wazi bayana amewachambulia nyinyi yale ambayo ameyaharamisha juu yenu isipokuwa tu yale ambayo mtalazimika au hamna budi kuyafanya kwa hiyo mambo yote mwenyezi mungu ametuumbia sisi isipokuwa yale aliyoyachambua kwetu sisi kwamba haya ni haramu isipokuwa hayo ndiyo hayajakuwa ni halali kwetu kwa hiyo wanasema kwamba ili uweze kuharamisha kitu basi ni lazima kuna ushahidi wa maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala katika uharamuli kwa sabauote iruhsa kitu fulani haram kitu fulani fulaniharam kitu fulani fulanijiepushe nacho basi utajiepusha nacho lakini kama hakusema inamaana uhalali uko pale pale ndio msingi ya hoja vile vile wanakuja katika hadithi ya mtume ambaye mtume amesema ma fi kitabihi halal wma harama fahwa haram wama sakata nhu fahwa afu faaqbaluu min allahi cafiyath fain llaha lam yakun liynsa shaia wama mtume amesema alichohalalisha mungu katika kitabu chake basi hicho ni halali na alichoharamisha mwenyezi mungu katika kitabu chake basi hicho ni haramu na lile jambo ambalo mwenyezi mwenyezimungu amelinyamazia hakulihalalisha wala hakuliharamisha basi hiyo ni msamaha chukueni kutoka kwa mwenyezi mungu msamaha wake kwani mwenyezi mungu hawezi kusahau jambo hii ni hadithi imepokewa na lhakim kutoka kwa abi darda na imesahihishwa na imetolewa na imam al kwa hiyo hiyo ni hoja miongoni mwa hoja zao wanaosema kwamba mziki wenye maana nzuri unaopigwa kwa ala au sio ala ni halali kwa sababu hakuna nas hakuna aya inayetoka kwa mwenyezi mungu au hadithi ya mtume inaelezea shahrwazi wazi, wazi, wazi kwamba mziki ni haramu na dalili zao zinazidi kuendelea wanasema tena katika dalili nyingine na mtume salah alah wsalam tena amesema katika hadithi iliyotolewa na dar qutny kutoka kwa abi thalaba alushnimtume amesema in llaha farada faraidan fala tudayiuha hakika mwenyezi mungu amefaradhisha fardhi basi msizipoteze msiziache fardhi hizo wahadda hududa fala tactaduha na ameweka mipaka ya kila kitu basi msiivuke mipaka hiyo wasakata an ashyain rahmatan bikum na amenyamazia baadhi ya vitu kwa kuwaoneani nyinyi huruma s ghaira nisyanin ni si mwenye kusahau fala tabhathu anha basi msianze kutafuta kujua ukweli wake kwa hiyo hii naye ni dalili ambayo hawa wanaojuzisha wanaitoa kwa maana ya kwa kwamba hili swala limenyamaziwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala basi mtu asilizungumzie kwa sababu limenyamaziwa hilo jue kwamba ni la halali kwa sababu mwenyezi mungu asingesahau kulizungumzia kwa hizo ni miongoni mwa dalili ambazo zimetolewa na upande wa wanaosema kwamba e, mziki ni, ni, ni, ni, ni, ni halali mziki mwenye maana nzuri ambao umeambatana na ala au bila ala huo ni halali kusikiliza kwa mujibu wa hoja zao walizozitoa kwamba wenyewe hawajaona aya iliyozungumzia moja kwa moja kwamba uharamu wa mziki uko hapa au hadithi ya mtume alaihi wasalam iliyokuwa ni sahihi inayezungumzia kwamba mziki ni haramu lau wangeona hivyo ina maana kwamba wangeingia katika kundi la kuharamisha lakini mda hawakuona wa basi wanatumia rukhsa kwamba mwenyezi mwenyezimungu asingesahau ili jambo limeachwa kwa sababu ni jais lina Sasa labda, tuangalie dalili za wale ambao wanaharamisha swala hili wao wametoa dalili kwanza katika hadithi iliyopokewa na ibnu masud na ibnu abbas na baadhi ya masohaba wa mtume salllahu lihi wasalam na tabiin kwamba mziki ni haramu n yani mziki huu ambao una maana nzuri lakini umeambatana na ala ni haramu sasa hapa ni mziki yote mziki yenye maana mbaya ulioambatna na ala mziki wenye maana nzuri ukaambatana na ala kwao wanasema kwamba ni haramu kwa sababu wamekubaliana pale kwa hiyo wanasema kwamba mziki huo ni haramu kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameuharamisha kupitia maneno yake mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika surati suratiluman yaya6wenyezmungu subhanahu wataala anasema wa min anasi man yshtari lahwa lhadithi liyudila n sabili llahi bigiri ilmin wytahidha huzwan ulaika lahum dhabun muhin maana ya aya hiyo ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema na katika watu wako wanaokhitari maneno ya upuuzi ili wawapoteze watu na njia ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala nasema, pasipo wao kujua lolote na wanaicheza shere hiyo njia ya mwenyezi mungu basi hao watapata adhabu ifedheheshayo kwa hiyo kundi linalotoa linaloharamisha kusikiliza na kushiriki katika nyimbo zenye maana mbaya na zenye maana nzuri lakini zikawa zimepigwa na ala wao wanatoa dalili hiyo kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala amesema wapo miongoni mwa watu wale ambao wanakhtari au wananunua e maneno ya upuuzi kwa ajili ya kuwapotoshea watu njia ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala key tafsiri iliyokuja ni kwamba lahu lhadith maneno ya upuuzi kwa mujibu wa tafsiri iliyotolewa na ibnu masud na ibnu abbas kwamba lahu l hadith huwa lghina kwamba maneno ya upuuzi ni nyimbo kwa hiyo ni dalili iliyotolewa na hili kundi la watu ambao wanaharamisha mziki huo ambao una maana mbaya au una maana nzuri lakini vile vile ukaambatana na ala qala abu assahba saltu ibna masud an qaulihi tacala wa min annasi man yshtari lahu walhadithi kwa mba huyu abussahba anasema nilimuuliza siku moja ibnu masud kuhusu maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala tafsiri yake kwamba miongoni mwa watu wako wale ambao huchagua au hununua maneno ya upuuzi faqal akasema ibnu masud wllahi ladhi la ilaha ghairu na apa kwa yule ambaye hapana mola pasaye kuabudiwa kwa haqi isipokuwa yeye huwa lgina kwa hiyo ibnu masud ni mmoja katika masohaba wa mtume muhammadin muhamadin sallah alah wasallam alipoulizwa na huyu tabii mwingine kwamba nini maana ya aya hii ibnu masud alisema kwa mara tatu kwamba lahu lhadithi inayekusudiwa hapa ni nyimbo hizo ambazo tumezizungumzia kwa hiyo kundi la watu ambao wanaharamisha masala ya nyimbo na kusikiliza music, dalili zao ndio hizi ambazo tunaendelea kuzielezea dalili nyingine ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema wladhina la yashhaduna zur wa idha maruu billaghwi maruu kiraman hiyo ni fu2 kwamba na wale ambao hawatoi ushahidi wa uongo na wanapopita katika mambo ya upuuzi marru kiraman basi hupita moja yani kwa moja hawasimami yani hupitiliza moja kwa moja hawashiriki kwa maana nyingine katika yale mambo ya upuuzi waqala qala la yahdhuruna majalisa lbatil kwa maana ya kwamba maruu bilagwi marru kiraman la yahdhuruna majalis lbail كون بهاوا كاتكا في كاو يا مامبو يا باطل واللغو في اللغه كل ما يلغى ويطرح كون بلغو يعني كون بوزي كاتيكا لغه لكلا جامبو امبالو هواتشو او هوبوزو والمعنى لا يحضرون مجالس الباطل كون بهاوا في كاو يا باطل واذا مروا بكل ما بلغ او يلغى من قول وعمل اكرم السلف والغناء وانواع الباطل كلها kwamba wanapopita katika mambo haya ya upuuzi basi wao hupita taratibu hawashiriki wala hawatii tahaliki wanapita moja kwa moja bila kukaa kwa sababu wanajua kwamba haya ni mambo ya kipuuzi na rinaa na, na mambo ya nyimbo inaingia katika mambo hayo hayo ambayo ni ya kipuuzi na ni mambo ya yabil na aya nyingine inayotolewa na kundi hili la maulamaa ambao wameharamisha kwa dalili ambazo tunaendelea kuzichambua ونسمى من يزمونك سبحانه وتعالى كتك سورة الإسراء آية استنانية نسمى واستفزز من استطعت منهم بصوتك واجلب عليهم بخيلك ورجلك وشاركهم في الأموال والأولاد وعدهم وما يعدهم الشيطان إلا غرورا كما آية هي من يزمونك سبحانه وتعالى نسمى kuelezea vitimbi na itakayefanywa na sheitani kwamba nawavute uwawezao miongoni mwao kwa sauti yako na uwakusanyie jeshi lako la wapandao farasi na waendao kwa miguu nashirikiana nao katika mali yao na watoto wao na waahidi ahadi za uongo lakini sheitani hawapi wadi ila wa udanganyifu kwa nihana lake jambo hiyo ni tafsiri ya aya mwenyezi mungu subhanahu wataala akizungumzia kuhusiana na mamlaka ambayo sheitani amepewa ya, ya kuweza kuwapotosha binadamu kwey hapa katika e, na wavute huwawezao wa miongoni mwao kwa sauti yako e, yaani kuwavuta katika kuwapotosha katika njia ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sauti yako wanasema watafsiri fakad dhahaba jumhuru lmufassirina ila anna sout iblis almadhkuru fi hadhihi alaya huwa lghinaa wa llahuu kwamba wafasiri wengi wa qurani walipokuja kutafsiri hapa ile sauti ya iblisi ambayo mwenyezi mungu amesema iwavute hawo watakawavuta katika kundi lake miongoni mwa binadamu sauti hiyo ni nyimbo na mambo ya kipuuzi نكيل جانبوندانية مواسم يزموق سبحانه وتعالى وأورد هذا التفسير إمام المفسرين ابن جرير الطبري أن مجاهد وابن عباس ذكره أيضا القرطبي وابن كثير والسيوطي وابن الجوزي في تفاسيرهم المشهورة وغيرهم قال القرطبي رحمه الله في الآية ما يدل على تحريم الغناء والمزامير واللهو kwamba huyu imamu mfasiri mkubwa wa qurani imam qurtubi anasema kwamba aya hii imeonyesha dalili waziwazi ya kuharamisha nyimbo hizo ambazo zinakuwa zina maana mbaya na zinazoandamana na mazamir na mafirimbi na matarumbeta na magitaa wallahu na mambo ya upuuzi aya hiyo inaingia kwamba ni moja katika dalili zinazoharamisha masala mazima ya nyimbo kwa hiyo hizo ni miongoni mwa dalili ambazo mwanazuoni wa kiislamu wa kundi hili la pili wamezitoa kuonyesha kwamba nyimbo ambazo tumeziweka katika lile kundi kwamba ni nyimbo zinazoimbwa kwa maana mbaya na ujumbe mbaya zikaambatana na ala ni haramu hili hawapingani hapa wanazuoni lakini katika lile ambalo wanapingana kwamba nyimbo ina maana nzuri na ujumbe mzuri lakini imeambatana na ala wako wanaosema ni haramu na wako wanaosema si haramu kwa hiyo hawa wanaosema haramu wanatoa dalili hizi ambazo ee, ziko katika katika maneno ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala kwa mujibu wa wale ambao wametafsiri qurani ee, katika zama zile e, bora kabisa katika zama za umma wetu huu wa kiislam kwao hizi ni miongoni mwa dalili ambazo zimetolewa vilevile vile, كتك دليل كتك حديث صلى الله عليه وسلم إن يتولى عبد الرحمن ابن غنم قال حدثني أبو عامر أو أبو مالك الأشعري رضي الله عنهما أنه سمع النبي صلى الله عليه وسلم يقول لا يكونن من أمتي قوم لا يكونن في أمتي قوم يستحلون الحر والحرير والخمر والمعازف كتك وكتك أموانك قنوات أنباء ونحللشة زناة kwamba zinaa inayojulikana ni haramu lakini wenyewe wataihalalisha kwa kuipa majina mengine vilevile watahalalisha kuvaa nguo ya hariri ambayo ni haramu kwa wanaume kuivaa vilevile vile watahalalisha unywaji wa pombe kwa kuipa majina tofauti vilevile vile watakuja kuhalalisha music ya kutumia vyombo maazif nyimbo zinazoambatana na masala ya, ya ya ya vyombo watakuja kuhalalisha na kusema kwamba ni haramu kwa hiyo hii hadithi ya mtume sw ambaye ni hadithi sahihi iliyotolewa na bukhari eh, katika eh, sahihi bukhari ni hadithi sahihi ambayo kundi hili la pili imetoa kwamba ni hoja kwamba eh, music na mambo haya ya ala ni haramu kwa mujibu wa maneno ya mtume awasaa kwamba watakuja watu kuihalalisha kwa hiyo kama watakuja watu kuihalalisha basi taingia hapo ilikuwa ni haramu kwa hiyo haya ni maneno na dalili ambazo zinatolewa na kundi hili la pili ambalo wanaona kwamba mziki unapokuwa umeambatana na ala basi huo unakuwa ni haramu kwa mujibu wa maneno haya ya mwenyezi mungu ambaye wametoa dalili hizo na dalili hizi za maneno ya mtume salllahu alaihi wasalam ambazo katika hadithi kama hii iliyokuwa ni hadithi sahihi wao naona kwamba swala hili ni haram almuhim kuna dalili nyingi ambazo zimetolewa na kundi la kwanza na hili kundi la pili kama tulivyoona tulivyo nimejaribu kuchagua zile tu ambazo ndizo zenye nguvu zinazozungumziwa na maulamaa wetu wa kiislam lakini hata hivyo dtunakuta kwamba maemumu wetu wa wanne wote walikuwa na rai na mitazamo ambayo inapingana na swala zima la musik tukiangalia imam malik rahimahullah suila an lghina faqal inma yafaluhu indana alfussaq imam malik aliulizwa kuhusiana na masala ya nyimbo akasema jambo hilo hufanywa na watu mafasi hapa kwetu jambo hilo halifanywi na watu wenye mrua bali watu wanaofanya jambo hilo ni watu mafasi kwhyo mtu fi hawezi kufanya jambo iliyokuwa la kihalali na kama nyimbo ingekuwa ni halali basi imamu malik isingefaa kwake kumuita kwamba jambo hilo anapolifanya mtu anastahiki kuitwa kwamba yeye ni fasi kadhalika limamu li abu hanifa rahimahullah madhhabu ya imamu b hanifa ni katika madhahibu yenye msimamo mkali sana kuhusiana la na zima la muik na wao wameharamisha kabisa kusikiliza m kwa aina zake zote zikiwa na vyombo ambavyo vimeambatana na vyombo na wakapelekea mpaka kumkufurisha yule ambaye atahisi kwamba anahisi raha anapokuwa anasikiliza muziki ya aina ile imefikia yeye kumwita kabisa kwamba huyu mtu ameingia katika daraja ya ukafiri na mtu ajitahidi kadiri ya uwezo wake kwa mujibu wa maelezo ya imam e, abu hanifa asisikie aina yeyote ile ya mziki katika masikio yake ama imam shafii rahimahullah aliulizwa kuhusu mtu ambaye ana binti ambaye uko anakaa naye lakini binti huyu ni mughanni nini ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, mwimbaji kwamba inakuwaje sasa huyu mtu ana binti kama sio binti yake lakini ni binti ambaye inaweza inawezakaa nijaria mfanyakazi au lakini anamtumia katika masala ya uimbaji akasema huyu mtu ni safihun turaddu shahadatuhu dayuth kwamba mtu huyo kwanza ni mpuzi pumbavu hata ushahidi wake usichukuliwe kwamba ni mtu ambaye hastahiki kutoa ushahidi kwa maana kwamba si mwaminifu vile, vile ni mtu dy ni mtu ambaye hana wivu tunajua kwamba kuna hadithi ya mtume sallhualwasalaasema wduyuth la yadkhulu ljanna kwamba mtu wa aina hii haingii peponi sasa ikiwa tu mtu amemruhusu huyu msichana kuimba ambaye huyu msichana yuko chini yake yeye akamruhusu amepewa sifa hizo na imam shafiii kwa hiyo inaonyesha kwamba jambo hili maimamu wote wakubwa hawakulikubali kabisa wala kuliruhusu na imam ahmad imam assunna aiza mwenyezimungu zimendea anasema alikuwa kwanza yeye hapendelei masuala ya gina haya kuyasikia na anasema kwamba alghinau yumbitu nifaqi fi lqalbi kwamba nyimbo zinaotesha unafik katika moyo wa mtu nyimbo huotesha unafik katika moyo wa mtu kwyo hizi ni dalili ambazo zimetolewa na maulamaa na makundi haya mawili tumeona kwamba kuna lile kundi la kwanza wametoa dalili zao dalili zao zilikuwa zikiegemezea kwamba kama jambo halikutolewa dalili kundi la kwanza tukumbuke linalosema kwamba nyimbo ambazo zina maana nzuri na zikawa zimeambatana na ala za kupigia kama nyimbo hizo wanasema kwamba ni halali lakini dalili zao wanazozitoa wanasema kwamba kwa sababu ukiangalia maneno ya mwenyezi mungu unakuta hakuna aya iliyozungumza kwa uwaziwazi kuhusiana na swala hili na ukiangalia hadithi za mtume saalws zilizokuwa sahihi vile vile hakuna hadithi iliyoelezea wa waziwazi swala hili kwa hiyo jambo hilo linabaki kwamba ni rukhsa lakini kundi hili la pili lenyewe limetoa dalili tulizozisoma kutoka katika qurani maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na kutoka katika hadithi za mtume alaihi vile vile katika rai na mitazamo ya maimamu wote wanne wa kiislamu ambao wameliona jambo hili la wenye maana ikiwa ni nzuri au ikiwa ni mbaya na ikaambatana na vyombo eh, eh, maazif magitaa na matarumbeta na nini wameliingiza swala hili katika uharamu na dalili zimetolewa na mpenzi msikilizaji kama utakuwa umefuatilia baadhi ya dalili tu ambazo tumezichagua katika makundi haya mawili utafikia kukubaliana na mimi kwamba kundi la pili ndilo lina msimamo wakisawasawa ambao unaungwa mkono na maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na maneno ya mtume salllahu alaihi wa sallam, vile vile na maimamu wote wanne na maulamaa wengi wa kiislamu kwamba mziki ukiambatana na ala uwe una maana nzuri uwe una maana mbaya unaingia katika kundi la haramu katika uislamu na vile vile tutakubaliana wote kwamba katika ulimwengu ambao tunaishi hivi sasa ukiangalia miziki ambayo inapigwa asilimia tisinina tano au mpaka tisinna tisa ni miziki yenye maana mbaya yenye mafundisho mabaya inayoimbwa katika mazingira mabaya katika minasaba mibaya eh? kwa hiyo inaingia moja kwa moja katika uharamu ikiambatana na vyombo vyombo vyenyewe vyenye kuweza kuwavuta watu uwashawishi watu kuwahamasisha watu ndio ile aya ya mwenyezi mungu subhanahu wataala alipokuwa akizungumzia kuhusu sheitani kwamba wavutie kwa sauti yako wavutie kwa kwa kwa, kwa hizo nyimbo kwa hiyo sheitani amefanya kila aina ya mbinu ya sauti ambayo ikaongezwa na vyombo juu kwa ajili ya kuwavuta watu katika kile anachokilingania kwa hiyo ukiangalia dalili zote hizi tuliozizungumza dalili za qurani dalili za hadithi ya mtume sw qauli za wanazuoni wakubwa kabisa imamu abu hanifa imamu malik imam shafii imam ahmad ibnu hambal na wanazuoni wengine kama kina ibnu abas ibnu masud wanazuoni wakubwa kabisa katika umma wa kiislamu wameingia katika kuharamisha aina hii ya miuziki kwa hiyo utaona kwamba hoja yenye nguvu na dalili ni kundi la wanazuoni wa kiislamu wanaozungumzia hivi lile kundi la pili wamejitahidi lakini wameshindwa kuleta dalili zinazoweza kufanya mziki ukaonekana kwamba ni halali kupingana na dalili ambazo zimeletwa na kundi kubwa hili la wanazuoni wa kiislamu kwa hiyo na vilevile ukiangalia mazingira tulionayo tunakubaliana kabisa kwamba miziki inayetawala ulimwengu katika utandawazi tulionao ni miziki inayohamasisha katika mambo ya ufuska inayohamasisha katika mambo ya ushirati inahamasisha katika mambo ya zinaa inahamasisha katika mambo ya kutembea uchi inahamasisha katika mambo yote kumwasi mwenyezimungu subhanahuwataala miziki isiyokuwa na maana yoyote maneno hayana faida maneno ya upotoshaji eh, inatengeneza mafedha mengi lakini kazi yake inakuwa ni kubwa katika kuharibu kuliko kujenga kwaiyo kutokana na ushahidi huo pamoja wa kimazingira ushahidi huu unathibitisha kwamba yale yaliyosemwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala na mtume salllahu alaihi wasalam naye akaungwa nguvu na, na wanazuoni wakubwa kabisa wa kiislamu inaonyesha kwamba ni kweli kwamba muziki ni jambo la haramu katika sharia ya dini ya kiislamu hapa sasa ndiyo inabidi tukaye vizuri ndugu zangu wasikilizaji tulizungumza katika utangulizi kwamba jambo hili la muziki limekuwa ni sawasawa sawa na hewa tunayoipumua kila sehemu ukifungua redio utakuta masaa mengi yanayotumika katika redio ni mziki kama ni bongo bongoflv kama ni mziki ya blues, kama ni mziki ya hip hop ya, ya marekani kama ni mzikiwap ni mziki kama ni mziki ya taarabu rusha roho sijui nini kila sehemu ipo mpaka watu wamejiwekea utaratibu sasa wa wa, wa, wa m kwamba ni kiliwazo kiasi cha kwamba mtu akiona huzuni yake tu basi atafungulia redio yake na siku hizi kuna sehemu za mikononi na nini na vitu kama hivyo mtu anaweka tu headphone zake pale anatembea masaa yote yuko na m ambaye inampeleka katika maana mbaya kabisa napeleka katika hali isiyokuwa nzuri kwa hiyo tuko katika tumezama kabisa katika mambo ya haramu ndugu zangu nalisikiliza ndiyo maana tukasema kuna umuhimu wa kulizungumzia suala hili kwa sababu kila siku linazidi kuenea na linazidi kuenea kwa kasi kubwa na linawatoa vijana wengi katika, katika, katika misingi iliyokuwa sahihi kutokana na mambo kama haya kwa hiyo mtu hata kama alikuwa hana maadili mabaya atasikiliza mziki siku ya kwanza ya pili ya tatu ya yanne inamwathiri ataanza kwenda sasa kwenye ma, ma, ma, ma, matamasha sijui manini siju yamiziki haya na vitu kama hivyo ataanza kuangalia disco ataanza kutafuta wasanii mbalimbali tofauti kununua sidi zao na kuangalia zile nyimbo zinao zile, zile zinavyochezwa kwa hiyo inampeleka katika masia na masia na masia na, masia na anazama huko kwa hiyo ni jambo ambalo kusema kweli shaitani amefanikiwa kwa kiwango kikubwa kukusanya kundi kubwa kabisa la binadamu na kuwaingiza katika mikanda yake na kuwafunga kwaho hawatoki hapo mtu akishaingia katika swala sanaeza kuwa na swalinafanya ibada zake lakini hatoki hapo hili ni swala ndugu zangu wasikilizaji nabidi tuwe makini sana katika vitu kama hivi hi sa mbalo ngi tunalihalalisha kutokana na furaha inawezekana ikawa labda ni harusi ya mtu au nani basi akaona ah, ni la furaha lakini swala la furaha usimkaribishe shean katika swala la furaha katika kama hivyo Kwe, utaanza kuona pale music, inawekua, na vitu awekwa mambo kama haya hizi ni mila hizi ni kitu gani i kitugani hzi ngomai chamsingi kwamba unakuja kuingia katika kumuudhi mwenyezi mungu subhanahu na unaweza kusema hakuna madhara lakini ndio inayopelekea katika misingi hakuna kitu kaita kwamba hii ni haramu dogo sana na hii kubwa, na hii ni haramu kubwa saa aa sana hivi vitu vinapokuwa vinafanyika mara kwa mara hata kama vinakuwa ni vidogo basi hupelekea likafanyika lile liliyokuwa kubwa zaidi kwa hiyo ni muhimu sana kwa waislam kuwa makini na swala hili kuweza kuangalia tunaelekea wapi na dunia inaelekea wapi na tufanye nini katika mbadala wa jambo hili bali wako wanaosema kwamba okay kbana sasa ikiwa dunia nzima imekusha katika mambo ya music eh? tutajiepusha tuta vipi na mambo haya ya mi basi na sisi waislam tutengeneze music zetu ambazo zitakuwa zina maana nzuri zinaimba mambo ya dini lakini tutumie mbinu zile zile ambazo zinatumiwa na wasiokuwa waislam kwa maana ya kuleta vyombo vifaa nini gitaa na sauti nzuri na nini ili tuweze kuwatoa watu unapokuwa unawazuia katika jambo basi unawapa option nyingine kwamba tunawapa mbadala wbaada ya kusikiliza zile nyimbo sasa kusema kweli hii fikra haraka haraka inaweza ikaonekana ni fikra nzuri lakini huwezi ku-, ku, ku, ku kuondoa munkar kwa kuweka munkar mwingine utakuwa unafanya jambo la ajabu kwamba unaondoa munkar unazuia munkar kwamba watu usisikiliza nyimbo zilizokuwa chafu kwa kuanzisha wewe munkar mingine eh? utakuwa unafanya jambo jingine ambalo baadaye ya watu atashindwa kuelewa kwamba kwambautakapoambia kwamba sasa tushuke katika daraja nyingine tuingie katika daraja hii sasa hivi tumeshavuka itakuwa ni jambo ambalo haliwezeki lakini chamsingi ni kuwafahamisha watu hili ni jambo liko hivi na hili liko hivi unamwachia mwenyewe sasa na uchaguzi wake na uchambuzi wake kwamba ataamua kukubali au ataamua kukataa lakini chamsingi hakuna njia ya katikati ya kuondoa mnkar ukasema uweke munkar labda mwingine tofauti ili watoke katika mnar uliokuwa mkubwa zaidi wahamie katika mnkar uliokuwa mdogo chamsingi ni kuwazuia kabisa watu na kuendelea kuzama katika munkar na kuwalea vijana wetu katika misingi ambayo watakuwa wanajua kwamba jambo hili halina faida na wao na kwamba ni jambo ambalo litawapelekea katika hali isiyokuwa nzuri hapo baadaye kuwaelimisha kuwaweka sawa na kuweka e, aashid za kiislam zilizokuwa nzuri sasa hapa tukuzungumzia aashid kwa sababu mada ilikuwa ni kuzungumzia maswala ya nyimbo lakini kuzungumzia aashid mashairi nyimbo za kiislam zilizoimbwa ambazo wanazuoni wa kiislamu wamekubaliana kwamba nyimbo inapoimbwa kwa sauti bila kuandamana na ala ikawe na maana nzuri ina ujumbe mzuri wanazuoni wote wa kiislamu bila kutofautiana wamekubaliana na hilo sasa kwa nini zisiwekwe ana shidi za aina hii watu wakafanya nashidi za aina hii zikahamasishwa zikanunuliwa zikatengenezwa vikundi vya kutoa nashidi katika minasaba mbalimbali utakuta tunaingia katika badiri iliyokuwa nzuri kabisa kwa hiyo ni swala ambalo waislamu wanabidi waliangalie kwa makini kwa sababu linapotosha na linapelekea katika madhara yaliyokuwa makubwa sana katika jamii zetu utafiti ambao umefanywa e, nchini marekani mwaka 978 kuhusiana na athari ya music kwa watoto kusema kweli kuna mambo mengi ya muhimu yalipatikana katika utafiti huo na ilionekana kabisa kwamba music ina ni sababu kubwa ya kuzuia akili ya ya, ya kijana au ya binadamu kuweza kufikiri kwa hiyo ile nani kichwa cha habari cha utafiti huo kilisema kwamba music has been proven to to the brain's ability to think kwamba mziki thibitika kwamba unazuia ubongo wa binadamu kufikiri na california katika978 mwaka na mwanamuziki mmoja alifanya utafiti wa athari ya mziki na hasa nahasa miziki ya, ya, ya, ya rock and n na miziki hii ambayo na, ya vijana alifanya kwa vijana ambao walikuwa ni mia24ba0 wana kuanzia miaka kumi mpaka miaka kumi na nane katika shule nyingi e, nchini marekani kutaka kujua tu athari za mziki na alikuwa akifanya utafiti ule ana anawaingiza wale vijana katika room au katika sehemu au studio au nini anaweka ule e, music halafu anaanza kufanya e, baada ya mziki ule kuanza alikusanya kwa kwa e, e, matokeo ya tafiti zake ambazo amezifanya ili akazipeleka kwa mtu ambaye ni specialist zaidi mtu ambaye e, amesomea mambo ya skolojia na akampelekea kuonyesha kwamba e, nipe uti, uti, uti, majibu yako kuhusiana na e, hawa watu ambao nimewafanyia mimi utafiti huu wewe unawaona vipi kwa hiyo yule mwanaskolojia akatoa matokeo yake na kusema kwamba tafiti hizi ambazo zimefanyika zitakuwa zimefanyika katika katika kituo cha wagonjwa wa akili katika maelezo yake anasema he concluded that the test had been given in a mental institution hii ipo katika kitabu cha rrt kinaitwasauexse peji ya mia moja na moja ni vitu ambavyo viko vimerekodiwa katika vitabu kwamba huyu mwanapsykolojia yeye hakujua kwamba hawa waliofanyiwa E, utafiti huu ni watu wa aina gani au wametolewa katika shule au sehemu yyote lakini alipelekea watu kuonyeshwa jinsi gani fikra zao zilipo wanavyojieleza na e, na vitu kama hivyo yeye aliona kwamba hawa watu wote hawa si watu wazima huyu bwana amekwenda kufanya utafiti wake katika hospitali moja ya watu endawazimu si watu wazima hawa kumbe imefanyika katika wanafunzi wa shule lakini walifanyiwa baada ya kwanza ya kuingizwa katika music kutolewa ndio wakafanyiwa zile test sasa inaonyesha jinsi gani ambavyo -music unavyoathiri katika fikra ya mtu kiasi cha kwamba ukishasikiliza tu music wa aina hii ina maana kwamba tayari wewe akili zako kwa kiwango fulani ziko mbali sana na usahihi kwahi hii ni athar ambaye inapatikana katika kusikiliza music kwa mujibu wa tafiti hizi ambazo zimefanywa na wataalamu wa mambo ya kisaikolojia na wanazungumza hivi hawa labda hawakusikia aya za mwenyezi mungu au hadithi za mtume salllahu wa alaihi wasallam au rai za wanazuoni wa kiislamu wale maimamu wanne lakini katika kufuata mambo kisayansi ukakuta kwamba la kumbe music inaweza ikawa na athar mbaya namna hii kwa binadamu na katika utafiti mwingine ambao ulifanywa na huyu huyu bwana eh, akishirikiana eh, na mtu mmoja ambaye anaitwa thes kutaka kuonyesha jinsi gani music inavyoweza ikawa ni au ikawa ni msukumo wa kufanya vitendo tofauti na vile ambavyo mtu amevizoea au ah, alivyonavyo walichokifanya wao ni kwamba waliwachukua volunteer wawili yaani watu ambao walikuwa wanajitolea kwa ajili ya mambo ya, ya utafiti mbalimbali wakawaingiza katika room moja ambao wao walikuwa wakiwaangalia kwa mbali kupitia katika vioo na wale vijana kwa nini wameingizwa katika katika kile chumba alikuwa ni kijana, wakiume, katika nane, kijana, kijana wa kiume vijana umri wa miaka kijana kijana wa wa wa kiume na na kike wakakalishwa pale kwanza akaja akaingia akakaa kwamba kuna kitu gani kinaendelea wala hawakuwa knannkijana kabla ya hapo ko kila mtu akawa anamwangalia mwenzake lakini hakuna ambeye alianza kumsalimia mwenzake kwa lolote wamekaa baada ya muda e, wale watafiti wakafungulia sauti ya mziki nyororo kabisa ukawa unaingia katika kile chumba na muda ambao haukuzidi dakika tatu mpaka tano wanavyosema kwa mujibu wa maelezo yao ni kwamba kijana kidogo akaanza kukaa vizuri yule kijana wakiume alikuwa amekaa tu vile ameganda akaanza kukaa vizuri kwenye kiti anajinyosha kijana wakike akaanza kurusharusha nywele zake anatikstikisa nywele zake kidogo aiweapembenikkcmukumsa jina langu, langu mi muda, muda mrefu ukawekwa sasa mziki mwingine ambao kidogo una midundo ya haraka haraka zaidi zaidimidundo ya haraka haraka zaidi kweli haikukaa muda mrefu kwa mujiba utafiti wanasema kwambailekuiamini kwa, kwa, e, kwa kijanakaebazozikwaule binti yuko pale chumbani nako opale chumbaninako ukaakumepungua kakiwango kikubwa katika chumba anazunguka anazungumza na yule msichana mambo mbalimbali shuleni na vitu kama hivyo mara mpaka pale karibu akwamekaakaribu na dawati moja na na wale naye wanaongeza wanaongeza sauti ya mziki, na ile midundo ambayo inakwenda pale hatimae wakajikuta ameshaanza kumshika kumshiaule msichana mkono na vitu kama hivyo wakaanza kucheza na vitu kwa hiyo baada ya hapo ndipo wakasimamisha ile mziki wakawashukuru wale ambao walikuwa wamekwepo pale hawakujua kilichoendelea lakini wakatoa results ambazo waliziweka na mpaka kwenye website zipo ukienda kuangalia kwamba is the music neutral kuna kuna website ambayo inazungumzia maswala kama hayo utakuta imezungumzia masala haya kwamba baada ya tafiti ile kufanyika ikaonekana kwamba music ina msukumo mkubwa kwa kijana wa kiume na hata kijana wa kike katika kumwondoshea na kuamsha hisia zake alizokuwa nazo kuweza kutaka lile ambalo analitaka kwaho kijana wa kiume hisia zile zilimuijia baada ya kuanza kunyanyuliwa na ile music yenyewe hi eh? kwa hiyo hii vile ni tafiti ambayo imefanywa na ikathibiti kwa hiyo utakuta kwamba mambo haya yameandikwa kitaalamu kitaalayapo sasa si vitu ambavyo uislamu umekuja tu ukaviharamisha kwa sababu ya kuunyima wewe raha yakokunyimawewe starehe au kufanya we uishi maisha ya dhiki hapana inakuepusha na mambo ambayo yanaweza yakajitokeza kutokana na zile taathira zinazopatikana katika ule wenyewe kwa hiyo utakuta kwamba hii ni athari kubwa kusema kweli na wataalamu wengi wamezungumzia kwamba e, muziki unapokuwa umetawala katika nchi au katika sehemu basi hali inabadilika mmoja katika wataalamu wa mambo ya elimu marekani amezungumza kwamba of the reasons, since the since when rock music began our education system has been a disaster despite spending billions and billions of taxpayers dollars on education system we can no longer teach the average young person even simple reading and athmetic kwamba huyu mtu wa mambo ya ya education anasema kwamba tangu mwk 196 wakati muziki ya rock and ndrw imeanza e, na vijana wakawa wakajihusisha sana na maswala kama haya ya, ya, ya, ya music tumeshindwa tunashindwa kuwasomesha watu kodi wttunalipadiwatuwetu wasome lakini tunashindwa kuwasomesha kwa sababu hiyo wameingia katika music kwa kiwango kikubwa sana kiasi cha kwamba mtoto anaingia shuleni lakini hajui kusoma wala kuandika kwa sababu hiyo ya music inavyokuwa inaathiri akili zake na thinking zake kwa hiyo hawa walianza kufikiria siku nyingi na katika ushahidi mwingine ambao umetolewa na mmoja katika maprofesa wanaoheshimiwa sana anaitwa anaitwaan bloom ambaye ni profesa wa social studies katika university ya chicago na ambaye vivile ni, ni profesa katika university ya katia university na university ya paris university ya toronto Cornell university na vyuo vingi ambavyo amekuwa akitoa ekta katika vyuo hivyo ameandika katika kitabu chake ambacho kilikuwa kina mauzo makubwa sana kinachoitwa the closing of the american mind hicho ni jina la kitabu ambacho alikuwa amekiandika yei katika kitabu chake ameandika hivi nothing is more singular about this generation than its addiction to music it is their passion nothing else excites them as it does they cannot take seriously anything aligned to music i suspect that the rock addiction particularly in the absence of strong counter attraction has an effect similar to that of drugs kwamba huyu profesa ambaye ana, ana authority kubwa ana nafasi kubwa sana kama tulivyokuwa umeizungumzia anasema kwamba yeye anaona kwamba hakuna kitu ambacho kimekuwa kina athari kubwa au ni ulevi mkubwa katika kizazi tulichonacho hivi zaidi ya muziki yaani mziki, yani mziki umekuwa ndo kilevi nambari moja kuliko kilevi chochote inavuta hisia za vijana hakuna kitu ambacho kinawavuta vijana zaidi ya mziki kutokana na jambo hilo kwamba hawachukulii jambo lolote seriously yani jambo lolote hawalichukulii kwa umuhimu wake zaidi ya mziki kwa hiyo ana wasiwasi kwamba ulevi wa music unaweza ukawa uko na nguvu zaidi kama hakutakuwa na, na counter attraction kama kutakua hakuna mvuto mwingine wa jambo yingine kama utaachiwa hivyo hivyo basi ulevi wa mziki utakuwa na athar sawasawa sawa na ule ulevi wa madawa ya kulevya kwa hili sa linazungumzwa na maprofesa hawa ambao wana wana, wana, wana wana nafasi kubwa ya kielimu katika nchi kama hizi za marekani ambazo zimeendelea katika masala mazima ya tafiti ya mambo ya kisayansi kwa hiyo ukiangalia utakuta kwamba la kumbe mafundisho haya ya dini ya kiislamu hili tangu siku nyingi kwamba mziki una athari mbaya mziki ni mvuto wa kishetani mziki ni mambo ya upuuzi ambayo hayatakiwi kupewa umuhimu yote haya yalizungumzwa katika lugha nyepesi kwa waislamu kuweza kuelewa leo hii yanakuja kuzungumzwa na watu ambao labda hawakuweza kusikia hizo hadithi za mtume alaihi slalawasaam katika masala kama haya lakini bado ndugu yangu mwislamu utaendelea kutoa hoja mbalimbali kwamba kuhalalisha mziki bwana ni halali mbona mtume salwsaa alipigiwa sijui dufu sijui alifanyiwa nini sijui alifanyiwa hivi alifanyiwa hivi sasa utahalalisha lakini jaribu kuangalia je mziki unaotawala ulimwengu ni huo mziki wa kupigiwa dufu je ni mziki humziki unaotawala ulimwengu ni mziki ambao ni wa uharibifu wa kuwatoa watu katika maadili yaliyokuwa sawa sawasawa sasa wewe ukiendelea kutetea kwa sababu zako unazozifahamu mwenyewe unaweza kujikuta kwamba unatetea kitu ambacho kinakuja kuwa kina madhara makubwa kwa walimwengu wote kuliko kukubaliana na na, na, na, na kauli zilizokuwa thabit na hoja zenye nguvu kwamba masala yanayohusiana na mziki yameharamishwa na uislamu kwa hiyo ujaribu kukubali ukweli huo ili uweze ku- katika maisha yako ya siku zote ujiweke katika misingi kama hiyo ukiwa nyumbani kwako ukiwa kwenye gari lako ukiwa ofisini kwako ukiwa arusini ukiwa katika matembezi ukiwa wapi hakikisha mziki hauna nafasi katika sehemu kama hizo weka qurani weka anashidi za kiislamu weka kasida za kiislam zilizokuwa nzuri, nzuri ambazo hazikupigwa na magita hazikupigwa na mangoma hazikupigwa na nini eh? lakini hakikisha kwamba unakuwa upo katika hali ya kujiepusha wewe na masala kama haya usizame katika vitu kama hivi na ukatoa hoja kupotokana na matamanio yako kwamba hili lipo hili lipo hili lipo au labda huu msimamo labda ni mkali sana au hili ni swala la kufanya kwamba dini inakuwa ngumu la hasha lakini ni swala la kuweza kukuepusha wewe na yale ambayo yanaweza yakawa na madhara makubwa zaidi kwa hiyo ni swala ambalo linahitaji kwa wislamu kuliangalia kwa kina kulifikiria vizuri na kulitendea kazi ni jambo ambalo linawezekana mziki sio chakula mziki sio pumzi au hewa au maji ya kunywa ukasema kwamba ntashindwa kuyaacha la ni kitu cha upuuzi ni kitu ambacho unanunua kwa pesa yako mwenyewe unaweza ukakizuia kile ambacho huwezi basi basi mtu akatoa hoja sasa bwana nimepanda kwenye nifanye nini kileswezi ukamwambia funge au nini la hiyo ni kitu ambacho kukifanya wewe mwenyewe unalazimika hiyo ni hali ambayo umelazimika kama unauran chukua usome kama kuna simu yako ume-una umehifadhi qurani weka katika sikio yako asikiliza qurani na vitu kama kwa kwahyo kuna sehemu zingine mtu huwezi kujepusha lakini usio wewe ni mchangiaji ukawa wewe ni mwimbaji ndio mchezaji nambari moj ikaawewe ndio e, mnunuaji wa nani zile za music ukafanya mambo haya yote katika kuchangia mambo haya ya kiharamu na ile industry ya ya music music e, uzalishaji wa music kwa sababu ya pesa yako utakuwa umefanya makosa kusema kweli tujitahidi ndugu zangu waislamu ni jambo ambao linatugusa lipo katika mapenzi yetu lipo katika matamanio yetu tunapenda kitu hichikitu nakionani kizuri lakini jitahidi kadriya wa uwezo kushindana na nafsi yako uweze kukiacha taratibu, taratibu hatimaye ukiache kabisa na badala yake uingize vitu viyo anye uingize kuhifadhi qurani uingize kusikiliza nashidi uingize kufanya mambo yenye kheri ubadili kutokana katika hali hii kwenda katika hali nyingine na tunatoa wito kwamba kama kuna watu wana maset na manyimbo ya rusha roho manyimbo ya kizaire manyimbo siju ya bongo manyimbo ya nini basi ni vyema yale manyimbo yakabadilishwa zikarekodiwa zika qurani katika zile nyimbo zikarekodiwa nashidi katika zile nyimbo kama ni nyingi sana basi hata toa sadaka kwamba jamani chukueni hizo hapo rekodieni mawaidha ili niweze kupata thawabu kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala tubadilike ndugu zangu wa, wa islamu tuachane na kufuata matamanio yetu tuangalie yale ambayo mwenyezi mungu ametuamrisha na mtume ss ametufundisha na maulama wa kiislamu wameyasema na kama bado kuna shaka katika nafsi yako basi hata kama ni shubha ondoka katika hiyo shubha jiepushe na hiyo shubha ili uweze kuepukana na yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala anaweza kuja kukuuliza siku ya masiko wapenzi wasikilizaji mada ilikuwa ni ndefu mada ilikuwa ni muhimu mada ilikuwa inahitaji mjadala wa kina na ni jambo ambalo linamgusa kila mtu lakini hakuna budi kulizungumzia ni matarajio yetu ni matumaini yetu kwamba tutakuwa tumezungumza uzuri kabisa na kama kuna sehemu meteleza basi mwenyezi mweyezuu subhanawatala ni samehe kwa sababu mkamilifu ni allah subhanahu subhanahuwataala na kama kuna mtu labda ana dalili nyingine ambazo zina nguvu za kuonyesha kwamba haya tuliyazungumza sio sahihi basi anakaribishwa naye azungumze atoe maada yake kuhusiana na swala kama hili kwa dalili ya maneno ya mwenyezi mungu mwenyezu sw na hadithi za mtume lakini tunatarajia ممزن صحيح إن شاء الله من يزمونك أتوليبك وهايو اللهم أرنا الحق حق وَرَزُقُنَا اتباع وأرنا الباطل باطل وَرَزُقُنَا اجتناب برحمتك يا أرحم الراحمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته