بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وبه نستعين على أمور الدنيا والدين والصلاة والسلام على مبعوث رحمة للعالمين نبينا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه وقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كتك إيمان بعد شكور الله سبحانه وتعالى الله أمبايك ورحمة زاكنا ما بنزياكي أمتوافقيشك كتانا سهيم كما هي kwa ajili ya kukumbushana mawili matatu yanayohusiana na dini yetu tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa sababu muda kama huu kuna baadhi ya watu wapo katika sehemu ya mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini mimi na wewe allah tabaraka wataala ametupendelea kheri kuwa katika sehemu ambayo anatajwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na anatajwa mtume muhammad sallahu alayhi wasallama wallahi ni moja miongoni mwa neema za allah subhanahu wataala tunamwomba mungu subhanahu wataala kwa rehma zake na mapenzi yake atufishe katika vikao kama hivi amina ya rabblcalamin ndugu zangu katika imani rehma na amani za allah zimwendee nabii muhammadin salh al wsalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala dakika chache tutakumbushana jambo moja safaru lmara safari ya mwanamke kuelekea katika mji wa makka kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija ndugu zangu katika imani hii ndiyo nukta ambayo tutakumbushana waislamu ni kwamba zama tulizo nazo ni zama za fitna mitihani imekuwa mingi kuna baadhi ya wanawake wa kiislamu wanasafiri wenyewe kutoka katika miji yao kuelekea katika mji wa makka kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija ndugu zangu katika imani sheria inasemaje ndugu zangu waislam mwislam mwanamke ana pesa zake amekusanya mali yake muda wa hija umefika anaenda kwenye taasisi anakata tiketi anajiandikisha anakuja maka ima kutokea katika nchi ya tanzania au kutokea katika nchi ya kongo demokrati au kutokea katika nchi ya burundi au kutokea katika nchi ya rwanda au kutokea katika nchi ya kenya au kutokea katika nchi ya uganda au kutokea katika nchi yoyote ile duniani sheria inasemaje ndugu zangu katika imani mwanamke atoke peke yake asiwe na mahram asiwe na mtu ndugu zangu katika imani jambo hili kwa kweli ukiangalia kauli za wanachuoni waliokuwa wengi ni jambo ambalo halifai la yajuzu lilmara haifai kwa mwanamke an tusafira lilhaji kusafiri kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija au ghairihi au tofauti na ibada ya hija illa wamaha mahram isipokuwa awe na mahram awe na mtu ambaye haruhusii kumwoa kisheria ndugu zangu katika imani huyu ndio anaitwa mahram mahram katika sheria ni mtu ambaye hawezi akamuoa mwanamke imma mume ni mahrami yak imma mume mume anaruhusiwa kusafiri na, na mke wake au baba baba anaruhusiwa kusafiri na, na, na mke wa na mke wa mtoto wake kwa, mahram waliotajwa ndani ya qurani ni saba wako saba kuna alaba wakina baba na wakina babu hao ni mahram vile, vile kuna alabna watoto watoto wa jukuu vitukuu virembwe nini awote ni mahram vile, vile akhwati madada dada vilevile vile, abena wakina kaka watoto wa dada watoto wa kaka bamkubwa bamdogo umeshoona shangazi mjomba hao ni mahram ambao mtu anayekusudia kwenda hija ikiwa ni mwanamke inatakiwa asafiri na mmoja miongoni mwa hao imma asafiri na baba yake mkwe ao asafiri na babake mdogo mkwe au babawake mkubwa mkwe ao asafiri na na mtoto wake ao na mtoto wa mtoto wake mjukuu wake na kitukuu chake na kirembo chake au anaruhusiwa kusafiri nao lakini mwanamke anatoka peke yake ni jambo ambalo halifai anasema seh muhammad ibn saleh aluthaymini rahimahllah katika kitabu chake almanhaju limuridi, limuridi lumrat walhajji ameeleza ya kwamba la yajusu lilmara haifayi kwa mwanamke kusafiri kaa ibada ya hija, awi, kwa ajili ya safari ya kwenda hija au safari yoyote isipokuwa wena mahram awe na mtu mwingine pembeni mtu ambaye hawezi kumwoa sawaa kana lsafaru tawila am kasira sawasawa ikiwa ni safari ndefu au safari fupi lakini ikiitwa ni safari sio vyema sio vizuri si sheria mwanamke wa kiislamu kusafiri peke yake anatoka katika nchi yake anakwenda makka peke yake ni jambo ambalo halipendezi ndugu zangu katika imani au kuna wale wanawake wa kiislamu ambao wanafanya biashara za kutoka muislam anatoka katika nchi ya tanzania anakwenda uganda peke yake kurangua kununua biashara anatoka dar es daressalam anaelekea wapi kampala anatoka dar es daressalam anaelekea china hong kong peke yake anakaa siku tatu wiki hili ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani mwanamke ni kiumbe ambaye ni dhaifu na hili la kusema kwamba mwanamke asisafiri peke yake sio kwamba mwanamke anadhalilishwa hapana uislamu umemtukuza mwanamke na kumuheshimu na kumpa heshma iliyo ya juu ndugu zangu katika imani ili asichezewichezewi kama wanavyofanya maadui wa mwenyezi mungu wa taala na maadui wa uislamu angalia namna mwanamke anavyotumiwa katika mambo ya matangazo mwanamke amekuwa ni bidhaa tubau watushtar mwanamke amekuwa hana thamani ni kama nyanya anauzwa anafanya nini angalia kwenye matangazo namna mwanamke anavyowekwa ndugu zango katika imani amevalishwa tuchupi amefanya nini amevaa hovyo la ilaha allah watu wakizungumzia mambo haya baadhi ya watu wanasema hapana uhuru kila mtu anafanya lalotaka hapana ndugu zangu katika imani wewe muislamu fahamu ya kwamba upo chini ya sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo mwanamke kama mwanamke kusafiri peke yake ni jambo ambalo halifai angalia zama za mtume wetu muhammadin salllahu lahi wasallama mtume akiwa katika mji wa madina baadhi ya masahaba wanajiandaa na kufanya safari ya kwenda ywena safari ya kwenda jihadi fi sabilillah majina yanaitwa fulani na fulani na fulani sahaba mmoja anamfuata mtume sawswaa ya rasulllah jina langu lipo katika orodha ya watu wanayokwenda kupigana jihadi lakini mke wangu amefunga safari anakwenda hija itakuwaje ya rasulllah mtume sl ws anamwambia ya kwamba hamna kwenda jihadi yatakiwa nenda ukahiji pamoja na mke wako Allahu akbar au umra nenda ukafanya ibada ya umra pamoja na mke wako usimwachi aende peke yake la ilaha illa illallah hizi ni zama za mtume slh wsalama itakuwaje zama tulizonazo ndugu zangu katika imani mwanamke ni kiumbe ambaye ni dhaifu imani ya mwanamke ni dhaifu ndio kuna baadhi ya watu wanasema ya kwamba mwanamke hana dini yeni dini yake ni ndogo sana hachelewi kutereza ndugu zangu katika imani na kuna wanamume ambao ni simba ni majoka wakikutana na mwanamke basi hawamuachi wanamngata sasa ile heshma ya mwanamke aliyopewa na uislamu ndugu zangu katika imani asisafiri peke yake kwa ajili ya kulinda heshma yake haya ndiyo ya uislamu ndugu zangu katika imani na wala sio kumnyanyasa mwanamke kwamba yeye hawezi kuwa huru hapana ndugu zangu katika imani huu ni uislamu kuna baadhi ya wanachuoni wameeleza ya kwamba ikiwa wanawake wapo katika majumua yani ni kikundi cha wanawake zaidi ya mmoja wanawake watano wanawake ki ishiini kwamba wanaweza wakajikusanya na wakenda katika kufanya ibada ya hija inakuwa halina tatizo haya ni baadhi ya maneno ambayo wameyazungumza wanachuoni mwenyezi mungu subhanahu wataala awarehemu lakini asli ndugu zangu katika imani ni kwamba mwanamke wa kiislamu haruhusii kusafiri peke yake bila kuwa na mahram hata kama ni safari ya hija haifai huyu sahaba tuliyemtaja mtume sala wsalam alisitisha safari yake ya kwenda jihadi ili aende na mke wake kufanya ibada katika mji wa makka ima ibada ya hija au ibada ya umra angalieni ndugu zangu katika imani mwanamke ni kiumbe ambaye ni dhaifu kila mmoja wetu anafahamu udhaifu wa mwanamke japokuwa na mwanamume ni dhaifu lakini mwanamke ndio zaidi ndugu zangu za katika imani na ukiangalia mtume alaihi wsalam amesema ya kwamba la tusafiru lmara illa wamadhi mahram asisafiri mwanamke asisafiri hii ni amu yani amejumuisha mtume sal l wsaam hajasema haja safari ndefu au fupi lakini amesema asisafiri mwanamke isipokuwa akiwa na mahramu yake na hii ni kwa ajili ya kumlinda mwanamke na kumpa heshma yake katika uislamu allah allah ndugu zangu katika imani mwislam unayekusudia hasa mwislamu wa kike unayekusudia kwenda kufanya ibada ya hija jitahidi uwe na, na mahramu yako uwe na mke wako uwe na baba yako uwe na kaka yako uwe na mjomba wako uwe na mtu ambaye hawezi akakuoa ili ibada yako iwe katika viwango isio umefika katika mji wa makka umekuta mtu yuko na mke wake wanatembea wanashikana na wee hisie zikakujia ukamwona kijana iko peke yake la apa pangelikuwa na uwezekano ningeenda kule ningeenda kwa yule kijana tukawa na sisi wawili wawili unaingiza una katika ibada yako mambo ambayo yataleta kasoro ndugu zangu katika imani allah allah muislam ikiwa hauna mahram kutokana na hadithi za mtume alaihi wsaaa wewe utakuwa na udhuru na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala hatokulaumu kwa hilo hii ilikuwa ni nasaha ndugu zangu katika imani na kukumbushana kuhusiana na safari ya mwanamke anayekusudia kusafiri peke yake kuelekea katika mji wa makkata lmukarama kwa ajili ya kufanya ibada ya hija tunamwomba mungu subhanahu wataala awajalie mama zetu na dada zetu watapofunga safari ya hija wawe na maharim katika safari zao mwenyezi mungu awawafikishe dada zetu na mama zetu أعقب لي بزاه وفدي بعد نمل فندش من تونس صلى الله عليه وسلم ويوم شاشة النسيمة سبحانك اللهم وبحمدك أشهد لا إله إلا أنت استغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته