بسم الله الرحمن الرحيم. بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين، وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين، وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين، صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه، ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين. أما بعد، إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانغو إيمان دوغو زانغو إسلام بعد يكم الله سبحانه وتعالى الله أمبايك ورحمة زاكي ما بنزياكي أمت وفقيشا كونجليا مدى هي الطلاقة رحمة نما نزا الله زي مويندكي ونغزويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani leo mwenyezi mungu subhanahu wa taala akipenda tutakumbushana kuhusiana na mada ambayo ni muhimu sana sana sana, sana mada ambayo inahusiana na talaka ndugu zangu katika imani kwa sababu zama tulizo nazo kwa uchache wa baadhi ya watu kuto kuisoma dini inakuwa baadhi ya mambo katika dini yanakuwa hayaeleweki watu wanayavuruga kila mtu anafanya kutokana na akili yake hangalii ili jambo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amezungumza vipi au mtume muhammadin salllahu laihi wasalama kaelekeza namna gani au masuala kama haya wameeleza vipi wanachuoni rehma na amani za mwenyezi mungu ziwaendee ndugu zangu katika imani talaka ni moja miongoni mwa mada ambazo ni muhimu kwa upande wa kina baba na vilevile vile kwa upande wa wakina mama mada ambayo inatakiwa kila mmoja aifahamu kwamba mwanamume ajue wakati gani anaruhusiwa kutoa talaka vilevile mwanamke wa kiislamu ajiepushe na mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kutokea talaka ndugu zangu katika imani na lengo la kuoana siokuwachana lengo la kuoana ndugu zangu siokuwachana lengo la kuoana inatakiwa watu wazaane watu wazae baada ya kuzaa kila mmoja amfishe kila mmoja amzike mwenzake baba kafa baba kafishwa mama anamzika mama kafa baba anamzika haya ndiyo makusudio ya ndoa ndugu zangu katika imani na siotaraka kwamba mtu unaoa kesho unaacha unaoa kesho unaacha kwao e kazi yako inakuwa ni kuonjaonja tu ni jambo ambalo halipendezi ndugu zangu katika imani mpaka inakuwa kuna baadhi ya wanamume wanakuwa na kasumba wanakuwa na sifa mbaya akenda kuchumbia sehemu tu watu wanaambiza mm, nani fulani mm-mm fulani akija kuchumbia binti yenu msikubali yeye kazi yake ni kuoa na kuacha kuoa na kuacha ndiyo hulka yake mtu anakuwa na sifa mbaya katika jamii ndugu zangu katika imani jambo ambalo halipendezi ndugu zangu oa alafu upigiwe mfano kwamba la kwa kweli ya fulani kwa kweli amejaaliwa kupata mume yani toka waoane hata talaka moja haijatokea hivi ndio inatakiwa waislamu waeshi ndugu zangu katika imani na sio fulani mm, ukimu, ukiolewa na fulani mm, kakosa kadogo tu ni talaka kakosa kadogo tu wanuenda kwenu ni jambo ambalo kwa kweli halipendezi ndugu zangu katika imani kwa kweli mada hii ya talaka ni mada ambayo ni muhimu sana katika mada yetu tutaanzia na aya ya mwenyezi mungu subhana wa taala iliyomo ndani ya qurani katika sura inaitwa surati talaqa angalia ndugu zanko katika imani kutokana na umuhimu wa jambo la talaqa mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala ameteremsha sura nzima inazungumzia habari za talaka ni kutokana na umuhimu wa kitu hiki ndugu zako katika imani na jambo ambalo mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala analieleza ndani ya qorani mwislam sikilize hilo jambo kwa makini tega sikio sikiliza mambo ambayo allah subhanahu taala anayataja ndani ya hizo sura au ndani ya hizo aya ili upate faida kama ni amri basi itekeleze na ufanye yale ambayo ameamrishwa na kama kuna katazo basi ujiepushe ndugu yangu mwislam katika surati ltalaqa وكان زي آية كوانسة منزمون سبحانه وتعالى نَسَيْمَ بَادَ أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم يا أيها النبي إذا طلقتم النساء فطلقوهن لعدتهن وأحسن عدة واتقوا الله ربكم لا تخرجوهن من بيوتهن ولا يخرجن إلا أن يأتين بفاحشة مبينة وتلك حدود الله ومن يتعد حدود الله فقد ظلم نفسه لا تدري لعل الله يحدث بعد ذلك أمرا الآيات كتك هي سورة سورة طلاقا دقسانكو kuna ahkami kuna hukmu nyingi mambo mengi ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala anayaeleza kuhusiana na khabari za talaka ndugu zangu katika imani allah anasema ya kwamba ya ayuha ayuhanabii ewe mtume allahu akbar na wanasema wanasimu chuoni ametajwa mtume muhammadin salillahu alaihi wasalama lakini makusudio ni ummati muhammadin salllahu aalaihi wasallama ndugu zangu katika imani mtume kwa sababu ya kutajwa katika aya kwa sababu yeye ndiyo ras yeye ndiyo kichwa yeye ndiyo kiongozi mkuu kwa hiyo kiongozi mkuu anapoambiwa jambo basi nitakiwa wale wa chini basi watekelezwa hilo jambo ndugu zangu katika imani ya ayuha ayuhanabii ewe mtume enyi ummati muhammadin sala llahu aalaihi wasalama idha talaktum nisaa mtapowapa talaka wanawake hapa tunapata faida ya kwamba jambo la talaka ni jambo ambalo lipo katika dini yetu ya kiislamu ndio kuna baadhi ya watu anakwambia wenyewe wanajua kuoa tu wajui kuacha ama kimjini mjini ni kwamba jambo la talaka ni jambo ambalo lipo ndani ya dini na dini inalifahamu jambo la talaka kama lipo na linatokea idha talaktumnisaa mtapotoa talaka kwa wanawake na hapa tunapata faida ya kwamba talaka inatokea kwa yule ambaye kisha oa yule ambaye hajaoa haruhuswi kutoa talaka atatoa talaka vipi aliyakowa hamiliki kitu ni kwamba yule aliyeoa anamiliki mke kwa sababu ana mke basi talaka kwake inaruhusiwa kwa sababu anamiliki kitu kwaiyo iat nisaa mtapowapa talaka wanawakeidha talatum nisaa pale sababu zitapojitokeza za kuwapa talaka wanawake basi mwenyezi mungu anasema fatalikuhunna liiddatihinna hiyo talaka itoweni wakati mwanamke akiwa katika hali ambayo ni safi katika hali ambayo ni nzuri ndiyo hapa wanasema wanachuoni rahimahumullahu mungu a rehemu ya kwamba talaka namna ya kutoa zimegawanyika katika sehemu mbili kuna talaka inaitwa ni talak albidii ambayo ni muharam kuna talaka ya kibidaa talaka bidiiya na kuna talaka ambayo ni sunnia kuna talaka ya kibida na kuna talaka ya kisunna sasa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala katika aya anatuelekeza na kutufahamisha talaka ya kisunna namna inavyokuwa kwamba mtapotoa talaka kwa wanawake kwa wake zenu basi wapeni talaka toweni talaka wakiwa katika hali ambayo ni nzuri hali gani hiyo liiddatihinna mwanamke apewe talaka asiwi yupo katika siku zake hili ni katazo ndugu zako katika imani usimpi talaka mwanamke akiwa katika hedhi hapana mwanamke vile vile usimpi talaka bada lmujamaa baada ya jimai umefanya jimai umefanya tendo la ndoa na mke wako baada ya kumaliza tendo la ndoa halafu unampa talaka kwamba kuanzia leo sio mke wangu au wengine wanaandika kabisa mama fulani kuanzia leo leo ni siku fulani tarehe fulani mwezi fulani mwaka fulani saa fulani naandika hii talaka mama fulani sio mke wangu baada ya kuwa wamekusha naye tendo la ndoa hii talaka ni ya bidaa ni talaka ambayo haifai ni talaka ambayo ni ya haramu ndugu zangu katika imani talaka ya kisunna ni mwanamume baada ya kutokea sababu za kumwacha mwanamke sasa mwanamume akaamua kutoa talaka kwa mke wake mume atoe talaka hali ya kuwa hajakutana na mke wake mume anatua talaka kabla hajakutana na mke wake katika tendo la ndoa hii ni talaka ya kisunna vile vile usimpi talaka mwanamke akiwa katika siku zake hii ni talaka ya kibidaa ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ametuelekeza hivyo ndugu zangu katika imani kwamba itapotokea sababu ya kupewa wanawake talaka basi wapewe talaka katika hali ambayo ni nzuri isiwe baada ya kufanya tendo la ndoa au akiwa katika siku zake apewe talaka akiwa safi yani ye mwenyewe anajisikia kwamba hana mimba asina wasiwasi maanaake anapepewa talaka baada ya kufanya tendo la ndoa atakuwe na wasiwasi mwanamume mm, yawezekana baada ya tendo la ndoa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala amekadiria kupatikana mimba sasa mwanamume anakuwa na wasiwasi wasi. sasa huyu naweza nikampa talaka akaenda kule mimba ikawa kubwa alafu nikabisha kwamba sio mtoto wangu na vile vile mwanamke anakuwa na wasiwasi wasi. mm, isi mimba imeingia hapa vilevile vile, patakuwa ni madhara makubwa kwa mwanamke atakaa siku nyingi katika talaka siku zitakuwa nyingi ndiyo wanasema wanachuoni sababu gani twaraka ya kibida imekatazwa kwa sababu wanasema ikiwa taraka ya kibida itatokea basi mwanamke katika ida yake atakaa siku nyingi kwanza ile atakaa zile siku mpaka ile hali yake ya kike imalizike na wakati hali yake ya kike kabla haijamalizika anahisabika kwamba sio mke tena ameshapewa talaka kwa hiyo anakuwa ananyimwa baadhi ya haki kwa sababu gani anahesabika siyo mke alafu ukiongeza na ile miezi mitatu ya kukaa eda ya yule aliyoachwa kwao inakuwa ni zaidi ya miezi mitatu kwa hiyo mwanamke anapata madhara kiasi fulani vilevile vile kama tulivyotangulia kusema na mwanamume atakuwa na wasiwasi wezekana wasi. mm, mimba imeingia hapa kwa hiyo bora ndugu zangu katika imani wale wanamume ambao wana kasumba hii ni kasumba wana kasoro ya kutoa talakatalaka ni jambo ambalo halipendezi ndugu zangu katika imani halipendezi hata kidogo jambo la tarakataraka ndugu zan katika imani ntakiwa mwislamu oo oh, wamzikane ukiona huko na mke wa, wa, wa kwanza mwenyezi mungu amekufanyia wepesi auwa oh, mke wa pili lakini wallahi zama tundizo nazo baadhi ya wanamume wanafanya makosa anamuoa mwanamke wameanza na maisha ya chini kabisa inafikia wengine wanalala kwenye mrago wengine wanalala kwenye mkeka ndiyo maisha yanaanza hapo chini kabisa hamna godoro hamna nini mwenyezi mungu anapata neema zake wanazaa watoto chumba kimoja baba mama na watoto humo humo inafikia sasa wengine ikibidi sasa mke na mume kufanya tendo la ndoa mpaka wawafukuzi watoto waende nje au wanasubiri mpaka watoto pale wamelala wanafanya tendo la ndoa kwa siri apo hamna masauti hamna nini sasa baada ya muda mwenyezi mungu subhanahu wataala analeta neema zake mwanamume anapata kazi nzuri mwanamume mungu anamfungulia riski anajenga anakuwa na gari nyumba ya fakhari alafu anaanza kumnyanyasa yule bimukubwa yule mwanamke wa kwanza anamletea visa mwanamume anaanza kwenda nje anatafuta watoto wadogo wadogo anakuwa analala nje mara anaoa mke wa pili haijakataza kuoa mke wa pili lakini yule bimkubwa ambayo uliyopata naye tabu mwanzo mpe haki yake usimnyimi usimdhalilishi raha zote inakuwa sasa ni kwa bimdogo bimukubwa anaonekana hana chochote si lolote kazi yake tu anaongeza idadi ndani ya nyumba la ilaha ila allah utu upo wapi ndugu zangu katika imani bimu kubwa mmetoka naye mbali haifai kumtupa ntekiwe umwenzi ale raha sasa na yeye ndugu zangu katika imani hii aya katika surati talaqa aya ya kwanza wanasema wanachuoni rahimahumullahu kwamba kuna sababu nnuzul yaani sababu iliyopelekea mpaka hii aya mwenyezi mungu subhanahu wataala kuiteremsha ukiangalia katika sunani bnu maja katika hadithi abdullahi bnu abasi radi allahu anhuma anasema ya kwamba kutoka kwa mba. umar bnulkhatabi radiallah anhu kwamba mtume sal llahu alaihi wasalama طلق حفصه رضي الله عنها كما متوم صلى الله عليه وسلم المطا بحفصه ماما حفصه حفصه بنت عمر بن الخطاب رضي الله عنها وان ابيها كما صلى الله عليه وسلم المطا بحفصه رضي الله عنها حفصه رضي الله عنها اكندا كوا او كوباباياكي yake kenda kwa baba yake kwamba sababu kama alivyosema mwanachooni alkalbi rahimahu llahu sababu ya mtume saai wasaama kutoa talaka kwa hafswa rillah anha ni pale hafswa alipotoa siri ya mtume saa i wsaama kama ilivyokuja katika surati, surati tahrim waidh asarra lnabiyu ila baadi az, azwajihi haditha kwamba mtume salllaalaihi wasalama aliwaambia baadhi ya wa wake zake siri ilikuwa ni bihafsa raillah anha alimwambia siri alafu akamwambia kwamba usimwambie aisha raiallah anha sasa inasemekana kwamba hafsa anha unajua wanawake wanapokuwa ni wengi wameolewa sehemu moja wanapendana wanakuwa wanaongiaongia tu maneno na habari ya mme wetu amenambia kadha kadha kadha sasa siri ile ya mtume sala llah salama bihafsa radiallah anha akaimwambia bi aisha radillah anha na katika wanawake ambao walikuwa na wivu sana ni bi aisha radiallahu anha na ni kweli mwanamke kama mwanamke ntakiwe awe na wivu kumwonea wivu mume wake amwonee wivu sio mwanamke unakaa tu mume wake anaenda kule nitafuta vimada na vishada wewe anasema atajijua hapana ntakiwe uwe na wivu huo na wivu ndugu zangu katika imani allahu akbar mmoja miongoni mwa masahaba anasema ya kwamba masahaba wa madina kwamba saidi bnu muadhi kama sikusahau kwamba nikimwona mtu yupo na mke wangu chumbani basi namkata shingo allahu akbar namkata shingo lake singoji nini wala nini mtume sal llahu lii wasalam anawambia masahaba wengine mnamsikia maneno ya ndugu yenu anavyosema huyu ni wivu na mimi nina wivu kumshinda yeye na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ana wivu kunishinda mimi kwa sababu ya wivu mungu wa mwenyezimungu subhanau wataala harama mwenyezi mungu amekataza ameharamisha vitu vibaya vitu vichafu visifanyiki kutokana na wivu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwahio mwanamke kama mwanamke inatakiwa awe na wivu ni sheria mwanamke kuwa na wivu lakini wivu vile vile usichupi mipaka e, kuna wivu mwingine tena unakuwa haufai ukizidi unakuwa no ni matatizo lakini wivu kama wivu mwanamke wa kiislamu inatakiwa awe na wivu barabara kwa hiyo bihafsa radhi allahu anha baada ya kutoa siri ya mtume sal lah wasalama kumwambia abi aisha radiallahu anha mtume sallla alaihi wasalama akachukia na lile jambo akampa talaka bihafswa bihafsa akaenda kwao bihafsa alipofika kwao jibrili alaihi lsalam kama ilivyokuja katika sunani saidi bnu mansur rahimahu llah katika tobakati lkubra jibrili anakuja na aya anakuja na ujumbe maalum kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ujumbe anaambiwa mtume sal llahu laihi wasalama ya kwamba mrejee mreje hafswa mrejee hafswa kwa sababu hafswa huyu ni qawama swawama miongoni mwa sifa za bihafswa mama yetu radhiallahu anha kazi yake ye ni qawama sawama alikuwa na sali sana sala za usiku alikuwa anafunga sana somu za sunna vilevile akaambia vile kwamba na huyu bihafsa atakuwa ni mmoja miongoni mwa wake zako peponi mtume salallahu alaihi wasalama thumma rajaha kisha akamrejea bihafsa radiallahu anha ndugu zangu katika imani jambo la kuwacha ni jambo ambalo ni la sheria kwa sababu mwenyezi mungu amelitaja ndani ya qurani na vilevile vile mtume salllahu alaihi wasalam akalifanya na baadhi ya masahaba radillahu anhum wametoa talaka kwa wake zao kwoyo ni jambo ambalo ni la sheria wanachuoni vile, vile wanasema kama anavyosema mwanachooni assiddi rahimahullahu kwamba sababu nnuzuli ya aya aya imeshuka kwa sababu ya abdullahi bnu umar radillahu anhuma kwamba talaka mraatahu haida alimpa talaka mke wake akiwa katika siku zake abdullahi bnu umar radillah anhuma inasemekana amempa talaka mke wake akiwa katika siku zake za hedhi hili jambo umar bnlkhatabi raillah anhu akalisikia akaenda kwa mtume salaiwasalam akamwambia ya rasulllah mtoto wangu abdallah amempa talaka mke wake akiwa katika hali yake ya ki kike baada ya mtume sallllahu alaihi wasallama kuambiwa hizi habari akamwambia omar aka ya kwamba aambiwe abdallah ya, abdalla ya kwamba amrejee fa amarahu rasulullahi salillahu alaihi wasalama banyurajiaha amrejeshe yule mke wake amrejeshe nyumbani thumma yumsikuha kisha aishi naye hata tadhur mpaka ile hali yake iondoke watahidhe baada ile hali yake ya hidhi kumalizika alafu akawa safi alafu uje mwezi mwingine aingie katika siku zake thumma tathur kisha ataharike fa idha arada an yutalikaha hina min qabl an yujamiaha alafu akitaka sasa kumpa talaka wakati akiwa safi lakini kabla ya kufanya naye tendo la ndoa hii ndiyo talaka ambayo ni, sunni, ni talaka ya kisunna mtume salllah aleh wasalam akasema fatilka aliddatu alati amara allahu taala an yutalliqa laha lnisa hii ndiyo eda na ndiyo talaka ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameamrisha ya kwamba wanawake ikibidi waachwe basi waachwe katika hii hali kwamba abdallah bn umar alimpa talaka mke wake akiwa katika siku zake akarejeshwa ni kwamba hii talaka inakuwa ni batil haisabiki kisheria akamwambia aeshi naye baada ya kueshi naye alafu siku zake zile za hedhi zimalizike baada ya kumalizika zile siku aoge ajithoharishe alafu akae alafu aingie tena katika siku zake baada ya kuingia kwenye siku zake zimalizike ajithoharishe alafu sasa awe safi mume wake akitaka kumpa talaka ndio ampe lakini kabla ya kukutana naye hivi ndivyo mwislam anaruhusiwa kufanya kati yake na kati ya yule ambaye anataka kumpa talaka na jambo la talaka ndugu zangu katika upande wa sheria wanakuambia talaka talaka talaka talaka maana ya talaka wanasema ni halu adat tazwiji yani sababu kuoana ni mafungamano yani, ni kufu, yani, kama wanavyosema watu yani ni kufunga pingu za maisha kwa maana ni mkataba mnawekeana jambo la kuoana sasa inapotokea talaka ni kwamba sasa zile pingu zinakunjuliwa zile pingu zinafunguliwa pingu za maisha kila mtu anajijua kila mtu anaenda kivyake kila mtu anakwenda alikotoka ndugu zangu katika imani talaka kwa kweli ni jambo ambalo linaruhusiwa kisheria na wanachuoni rahimahumllahu wakatofautiana katika kauli mbili kwamba hal talaq mubah au mahdhur kwamba talaka ni sheria talaka ni halali au talaka ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani ni kwamba tukiangalia dalili za kisheria ndani ya kitabu cha mwenyezi mungu qurani na ndani ya sunna sahihi za mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam ni kwamba talaka ni jambo ambalo ni la sheria ni sunna mtu kutoa talaka pale inapobidi lakini pale mtu anapotoa talaka bila sababu ya kisheria hii inakuwa ni makuruhu ni jambo ambalo linachukiza yaani mfano mtu ana mke wake mke ni mutaabida mke anafanya ibada mke ana waheshimu wazazi wa mume mke ana tabia nzuri mke hana matatizo alafu mume anaandika taraka anamwacha mke wake kwa kweli ni jambo ambalo halipendezi lakini akitoa talaka katika hiyo hali talaka inatokea talaka inahesabika ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu jambo la talaka kuna baadhi ya mambo ambayo yanapelekea mwanamke kupewa talaka mwanamke kupewa talaka ndio anavyosema alimamu lghazali rahimahullah katika kitabu chake ihyau ulum dini anakuambia kwamba mambo sita mambo sita ukiyaona kwa mwanamke basi mpe talaka haraka usisubiri nini wala nini ni mambo mengi ambayo yanapelekea mwanamke kupewa talaka lakini akaeleza sita kwa haraka haraka kwamba mwanamke akiwa na moja kati ya haya mambo sita wee mwanamume usisubiri nini wala nini mpe talaka haraka haraka iwezekanavyo ni mambo gani hayo anasema alimamu lghazali rahimahu llahu ya kwamba la annana wala mannana wala hannana wala hadaqa wala baraqa wala shadaka ni mambo sita ni sifa sita ambazo mwanamke wakiwa nazo mpe talaka au akiwa na moja kati ya haya mambo sita akasema la annana mwanamke ambaye ana sifa ya anana annana ni mwanamke ambaye wakati wote ni kulaumulaumu tu wakati wote tu yee kazi yake ni kujipamba tu ukikaa kidogo ninunulie mafuta fulani ni niyenywele kia kidogo ninolie mafuta ya mwili ukikaa kidogo ninunulie nguo fulani ukikaa kidogo nataka chakula fulani ah, mpaka mumi anakuwa hana raha mwanamke ni kujipamba tu mara njipaka, ina, njipaka wa ah, ah, na sijuu mara vitu gani ukimwambia niletee maji ya kunywa mke wangunawe nay unanisumbua umengoje nimeshaoga ndio nimesha unaanza kunisumbua kun, unanituma maji we ukisimama miguu itakatika illa billah wapo wanawake kama hawa wanawake wa maajabu mume wake anamwambia mama fulani ebu niwekee maji bafuni nataka nioge naosikia mwanamke nawe baba fulani awe nae unapenda kusumbuana hivi e ukisimama hapo ukichukua maji mikono itakatika la ilaha allah mume wako anakutuma unaanza kumjibu majibu kunya mambo ambayo hayafai ko mwanamke kama huyu akiwa na hii tabia umemkanya umemkanya hakusikia ukampelekea washenga sijui ukampelekee nini watu wampe nasaha lakini hataki kusikiliza nasaha huyu mwanamke mwachi mwanamke wakati wote ni kujipamba tu anajipaka wanja mpaka kwenye masikio anajipaka shedo mpaka huku kwenye, kwenye shingo ye kazi yake nywele tu wakati wote ni kwenda saluni tu anasetiwa nywele mama fulani hebu nitengenezie chai nawe nae ah, nimeshaoga nimesha una, unataka, unataka nishikeshike shombo la ilaha illallah huyu ni mwanamke ambaye hafai kabisa vilevile vile, mtu wa pili ambaye kamtaja limamu alghazali rahimahullah kasema wala mannana mwanamke ambaye ana sifa ya annana huyu ni mwanamke wa kuachwa hafai ni mwanamke gani huyo ndugu zangu ni mwanamke ambaye ukikaa kidogo tu huyu ah, mwanamume hafai lo kwa kweli najilaumu yaani najuta kuwa na wewe yaan sijuli niliolewa sijuli kuwa ni usiku ah. mara mwanamke anakuwa anasima peke yakehuyu ah. mwanamumep nah. ah. mimi ndo na mkosi kabisa huyu mwanamume yaani mwanamke anakuwa katika hii hali haliuyi ah. ah. ni mwanamke ambaye hafai kabisa mpe talaka na mapema Mwana... sifa ya tatu akasema wala hanana mwanamke ambaye ukikaa kidogo tu tena huyu ni mwanamke ambaye ameshaolewa amesha kisha olewa ima mume wake kafa au ka, kapewa talaka ya kwanza ya pili ya tatu kaolewa na mume mwingine sasa anaanza visa katika wapili, ah. mume wa pili sasa ndio hanana huu mwanamume huyu la anifai kabisa afadhali ume, ule mume wangu wa kwanza la ilaha ilalah akika kidogo we haunifai kabisa w wala hata uniridhishi yaani namkumbuka hata yule mme wangu wa kwanza kwanzauye ah, mwanamke ndugu yangu kama mke wako yupo katika hii hali mpe talaka na mapema kama umeshemwambia achene na yya maneno lakini bado hajakoma mpe talaka yake na mapema hakufai au mnazaa naye watoto halikoyo mwanamke alikuwa misha zako wa mume mwingine mkizanao toto angalia vitoto ambavyo umezaa umeza. vitoto vibaya lakini angalia watoto ambao nilizaa na mwime wangu wa kwanza watoto watoto wameshiba watoto wamependeza lakini angalia vitoto vyako vimekonda la ilaha illallah huyu ni mwanamke ambaye kwa kweli hafai ndugu zangu katika imani jambo lingine ambalo kasema imamu lghazali rahimahullah kasema wala hadaqa mwanamke ambaye ukikaa kidogo tu anamwambia mme wake nataka ununulie nguo fulani anamnunulia nguo nyingine ikitoka nataka ununulie nguo fulani mume akimwambia kwa, kwa sasa sina pesa nikipata nitakununulia unasikia mwanamke wewe nilikuwa na jaribu tu sikugano lishanunulia nguo yaani ule wema wote ambao mume kamfanyia anausahau kabisa la ilaha illa llah na ndiyo maana mtume wetu muhammadin sallla alaii wasalama alipokuwa akitoa darsa za wanawake siku moja alipanga siku maalum anakuwa anawatolea mawaidha wa kinamama katika mawaidha ambayo mtume salalwasala alitoa akawaambia wanawake ya kwamba wanawake watakuwa ni wengi katika moto wa jahannama mmoja miongoni mwa akinamama akauliza akasema ya rasulllah kwa sababu gani sisi ni wengi motoni mtume salallahu alaihi wasalama akasema ya kwamba kwa sababu wanawake takfurna l ashira wanawake mna kufuru wema yaani unaona mwanamke mmeishi naye mmezaa watoto sita na watoto kumi wengine wenye bahati wa kizazi cha haraka haraka wanapiga mpaka watoto ishirini sasa unamnunulia nguo unamnunulia mafuta kile ambacho anataka unamnunulia kutokana na uwezo wako siku moja tu pakitokea kitu fulani kimepitishwa pale watu wa kuuza urembo wamepita pale au kuna nguo fulani imetoka kuna kitenge fulani kimetoka kuna kanga fulani imetoka sasa mke anakwambia wewe mume mme wangu hebu hebumnunulie ikanga na, naipenda ukimwambia sina pesa mwanamke anasema nawe nilikuwa najaribu tu siku gani ulishanunulia kitu we la ilaha illallah wema wote wa nyuma mmeishi miaka ishirini thath 4 anasahau kwa siku moja hii ndiyo sababu iliyopelekea mtume wetu muhammadin salllah lihi wasalama kusema ya kwamba wanawake wengi watakuwa ni kuni miongoni mwa kuni za moto wa jahannama alla allah, allah dada yangu jitahidi usiwe miongoni mwa hizo kuni za moto wa jahannama we unaridhika na kile kichache ambacho anakupa mume wako mume wako wakununulia mafuta shukuru mwombee dua mwambie mwenyezimgu wakuzidishia mume wangu mwenyezimgu akupe kila la kheri mume wangu mume wako wakukuletea nguo mume wako wakinunua chakula fulani sio maneno ya jabwaja kila siku ugali na dagaa haiwezekani la ilaha illallah mpaka inafikia baadhi ya watu wanasema ugali na dagaa umegeuza sasa ni ugali na misumari la ilaha allah leo mnapika nini leo ni ughali na misumari la yaani daga ndiyo misumari haifai mtu chakula anakuwa sasa ah, na kidharau na nawe naye napata tabu yaani kuolewa na uu mwanaume huyu yani nitabu kila siku ni ugali kila siku ugali shukuru dada yangu shukuru shangazi yangu shukuru mama yangu waku ambao wanakosa huyo ugali na dagaa mtu anatamani apate ugali huruma ugali peke yake tu mtu anakosa we unapata ugali na dagaa unaanza kukufuru mshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo mwanamke ambaye ni hadaka mwanamke ambaye anamlazimisha mume wake amnunulie vitu ambavyo viko kinyume na uwezo wake vitu ni vikubwa mume wake hana uwezo anamlazimisha mume kwamba leo ni lazima lile nyama kama sili nyama usifiki hapa la ilaha allah wanawake wengine wallahi wanaofanyia wamezao tahdidati yaani anaweka vikwazo kama haukuleta nyama wewe usifiki hapa wala nawambia usinisemeshi inafikia wengine mpaka anawambia wanawake wengine wakosa adabu wakosa aibu wanawambiwa umezao ya kwamba kama ukununulia atukula nyama leo basi usiku utaona yani usiku sikupi la ilaha allah ni makosa dada zangu aifai kufanya haya mambo kile ambacho mme wenu waumezenu wanakupeni rithikeni na hicho ndugu zangu katika imani jambo lingine ambalo amelitaja limamu lghazali rahimahu llahu kwamba mwanamke akiwa nalo basi mpe talaka haraka akasema wala baraka mwanamke ambaye ni mchoyo mwanamke ambaye anataka yale peke yake mwanamke ambaye wakija wageni basi yeye chakula anaficha wageni wakiondoka chakula ndio anakitoa huyu mwanamke hafai hafai hafai inafikia wanawake wengine anaweka chungu cha ugali jikoni maji amechemka anataka kusonga ugali wakiingia wageni wa mume tu basi yale maji yanabadilishwa yanakuwo ni maji ya kuoga haya ni mafa huu ni mswiba ndugu zangu mwanamke akiwa na tabia ya uchoyo umeisha mpa na umeishampa nini lakini haskii anafichaficha tu vitu wakija ndugu wa mume anawanyima chakula lakini wakija ndugu zake anawahudumia anachangamka anafanya nini huyu hafai hafai fku za swaga haraka na mapema na sifa ya sita ikiwa kwa mwanamke akasema wala shadaka mwanamke ambaye ana ulimi mrefu mwanamke ambaye ulimi wake uko juu ya ulimi wa mwime wake mwanamke ambaye ana sauti ndani ya nyumba kuliko hata mume wake huu ni mwanamke ambaye hafai hafai hafai mke wako wakiwa na hii hali fukuza mwandikie taraka aende kwao hakufai hakufai hakufai wanawake wengine hawana aibu mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema ndani ya qurani ya kwamba arijalu qawamuna ala nisaa wana ndio nitakiwa wawe topu ndani ya nyumba wawe wasimamizi ndio wasemaji wa mwisho lakini katika sama tulizo nazo wanawake kabisa wanakuwa hawana aibu wanawake hawakufunzwa majumbani kwao haya anakuwa ni matatizo mwanamke anakuwa na sauti mbele ya mume wake mume hana thamani mbele ya mke wake mume akisema kitu mwanamke anasema weekaa kimya unasema nini mimi ninasema na wee unasema funga kinywa chako la haula wala quwata illa billah msiba huyu haifai kwa hiyo mwanamke akiwa na ulimi mrefu maneno kauli ndani ya nyumba kuliko mume huu ni mwanamke ambaye hafai kabisa kuwa mke wa mtu takiwa apiwe talaka baada ya kupiwa nasaha na kama kushikamana na zile nasaha basi anapewa talaka kwa hiyo haya ni mambo sita yapo mambo mengine mengi ambayo ni sababu inayopelekea mwanamke kuachwa na mume wake ndugu zangu katika imani kwa kweli jambo la talaka ni jambo ambalo ni la sheria na mume anapoona kwamba kwa kweli vitendo vya mke wangu hapana vimefika shingoni vimenifika shingoni sina jinsi ila ni kumpa talaka aende kwao niishi kwa salama huenda mungu akanjialia nikapata mke ambaye atakuwa ananisikiliza dada zangu jiepusheni na mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kupewa talaka na waume zenu ndugu zangu katika imani kuna jambo lingine ambalo ni vizuri tulijue mtu ambaye anayepewa talaka kwa sababu mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala amesema ndani ya qurani katika aya ambayo tulianza nayo iliyopo katika surati mwenyezi mungu anasema ya kwamba mtapoapa talaka wanawake basi fatalikuhuna liidatihinna wa ahsu liidda na vilevile ile eda ile mana mwanamke anapopewa talaka ntakiwa akae eda sasa wa asu liidda ile eda ntakiwa mwisabu zile siku za kukaa eda na mwanamke ambaye amepewa talaka ntakiwa akae miezi mitatu thaaaa quro akae miezi mitatu ndio mwenyezi mungu anasema wa ahsuledda mwemna hesabu tarehe za kukaa katika talaka katika, katika eda mwanamke anapepua talaka basi ahesabu zile siku zake za eda wa ahsuledda watu wa hesabu eda yao vilevile mwenyezimungu vile subhanahu wataala akasema wattaku llah rabakum ntekio mwenyezi mungu watu wamwokope mungu mwanamume wakati wa kutoa talaka apewe talaka atowe talaka katika njia ambayo ni sahihi vile vile mwanamke atapepewa talaka basi mwenyezi mungu anasema la tukhrijuhunna min buyutihinna wanawake wanapepewa talaka basi wasitolewe katika majumba ya zao ni kwamba mwanamke anapepua talaka awe ndani ya nyumba ya mume wake awe ndani sio aende kwao ndo akaliyeeda hapana maanake kuna wanawake wengine ni wabishi umeshanipa talaka mimi sikai kwako nataka niende kwetu ni lazima niende kwetu mwanamke anafunga vitu vyake anafunga mizigo yake anaita gari au anaita ndugu zake wanakuja wanachukua mizigo wanaenda haifai ni haramu mwanamke anapata madhambi wanawake wengine wallahi hawana aibu akipiwa talaka na mume wake tu mume akienda kazini mume akienda muskitini mwanamke anaita gari anasomba vitu vyote vilivyokuwa ndani anaenda navyo kwao mpaka nguo za mume zote anapeleka anapelea vyombo mume anafika anakuta nyumba ni nyeupe hamna kitu hata kimoja huu ni wizi huu ni wizi haifai mwanamke kufanya mambo kama haya unamkomesha nani sasa mwokope mwenyezimungu subhanahu wataala mwokope mwenyezi mungu atakuja kukuuliza kwaiyo mwanamke anapepua talaka inatakiwa akae ndani ya nyumba kama ilivyosema mungu la tukhrijuhunna minbuyutihin wanawake wasitolewe katika majumba yao nyumba ya mume aliyopewa talaka mwanamke ndio akae hapo hapo eda yake yaikalie hapo na vilevile vile kuna makosa ambayo wanamume wanafanya katika talaka wanamume mtu anampa mke wake talaka kwa mangumi mateke vichwa mwanamke anapewa talaka damu zinatoka ameshaumizwa ili ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani kwa hiyo ndugu zangu katika imani ni kwamba sala la talaka sio ugomvi kama mlivyoana watu walivyooana kwa amani na furaha na mapenzi panapotokea matatizo baina ya mume na mke ikafikia hatua ya talaka basi mume asitumii hasira ghadhabu za kumpiga kumuumiza mwanamke wa watu amepewa mwanamke haliyakuwa ni mzima viungo vyake vimekamilika sio mwanamke anapewa talaka hali yakuwa mkono mmoja hauna kazi mwanamke anapewa talaka mdomo umevimba ni jambo ambalo kwa kweli halipendezi wanamume katika imani mjitahidi ili jambo kwa kweli msi mnalifanya mpe talaka hali ya kuwa mnaongea mnacheka mnafanya nini sio mangumi mara mizigo ma, nguo zake zinatupwa nje lailaha illallah mkewakoan yani ya mkukosia kidogo sasa talaka naam ummkumpta nisheria unapata lakini ssa mpaka mizigo yake unaza kuitupa nje barabarani ili ni jambo ambalo halipendezi nduuzan kati halifai kabisa kwahiyo wanamume tuwache jambo hilo vilevile ndugu zangu kama tulivyotangulia kusema mwanamke inapofikia hatua ya kupewa talaka basi akae katika nyumba ya mume wake akae katika nyumba ya mume wake hapa patakuja swali je yule mwanamke ambaye amepewa talaka kwa maana yupo katika eda anaruhusiwa kutoka katika nyumba ya mume wake au haruhusiwi kutoka ndugu zangu katika imani tukiangalia aya mwenyezi mungu katika surati talaq mungu anasema la tukhrijuhuna min buyutihin wala yakhrujna illa an yatina bifahishatin mubayina hao wanawake hao wasitolewi katika majumba wala wenyewe wasijitowi mwanawake wasitolewi wala wasijitoi mungu anasema ila anyatina bifahishatin mubayina isipokuwa mwanamke atapoleta maovu yaliyokuwa wazi ima mwanamke yupo katika eda anaanza kufanya uzinifu mwanamke yupo katika eda anaanza kuwatukana watu wa, wa, wa nyumba ile anamtukana mume anamtukana mzazi wa mume anatukana ndugu wa mume mwanamke ipo katika eda katika ile nyumba anaanza kufanya mambo ya ushoti ushoti mambo ya dharau matusi nini hapo ndiyo sheria inaruhusu kwamba atolewe anatolewa hapo anapelekwa katika nyumba nyingine kwa ajili ya usalama zaidi hapo ni sheria lakini kama katika nyumba ya mume patakuwa hakuna matatizo kuna amani basi mwanamke itabidi kalieeda katika nyumba ya mume wake ndiyo sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa sababu gani mwanamke akaeeda katika nyumba ya mume wake hikma mwenyezi mungu subhanahu taala amehitaja katika surati talaq mwenyezi mungu anasema laala llahu yuhdithu baada dhalika amra yawezekana mwanamke wakati anakaa yeda katika nyumba ya mume wake mwenyezi mungu subhanahu taala akaleta mabadiliko akaleta jambo ambalo itapelekea mume arejee mume amrejee mke wake ikiwa ni talaka ya kwanza au ni talaka ya pili na mwanamke anapokuwa katika eda kapiwa talaka ya kwanza amekaa eda katika nyumba ya mime wake kile kitendo cha kukaa eda mwanamke katika nyumba ya mume inatakiwa ni muda wa kujifunza ni muda wa kujirekebisha yale mambo ambayo mume alikuwa anamkataza sasa mwanamke anakaa pale na kumwomba mungu ili mwenyezi mungu amsamehe yale makosa aliyofanya na vilevile vile, mungu alainishe moyo wa mume urejee kwake huyu mwanamke kwa hiyo ni kifungo ambacho mwanamke nitakiwa iwe ni semina kwake anakaa miezi takriban mitatu mwezi wa kwanza siku thelathini mwanamke anakaa pale anakaa tu akikutana na mume wanasalimiana asalamualeiku wasalam abadi za asubuhi salama huu muda ambao mwanamke anakaa katika eda mwanamke akiumwa mmentakiwa amuhudumie ampe dawa vilevile vile chakula na vilevile sehemu ya kulala ila vizuri kila mtu awe na sehemu yake ya kulala wasilali chumba kimoja au hata kama wakilala chumba kimoja labda mmoja analala chini mwingine analala kitandani na vilevile hakuna vile kufanya tendo la ndoa ikiwa tendo la ndoa litafanyika basi huku ni kumrejea mwanamke kwao huu muda ambao mwanamke yupo katika eda ni muda wa mwanamke kujipamba mwanamke unajipodoa kwa siku kama utaoga ni mara sita ni mara saba kwa ajili mume wako atapokuona awe anavutiwa vilevile unavaa unajua sasa hu ni muda ambao mume ataingia basi unakuwa na nguo maalum umezivaa unajipamba unajipaka wanja mpaka kwenye mashavu unajipaka shedo unajipaka rangi ya mdomo mpaka huku kwenye shingo ili mradi unavaa nguo za kuonyesha nguo za kubana yaani unafanya mambo ambayo mume akikuona tu basi moyo wake unakuwa wasiwasi anaweza mara siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu hapana amezidiwa anakwambia mke wangu huku ndani nakutaka kwahyo akikutaka unaenda unawahi tena unaenda unakimbia usemi a mimi nipo kwenye eda staki staki usinigusi akisha kwambia tu anakutaka basi eda imekwisha na ii ina, inahesabika ni talaka ya kwanza vile vile mwanamke anapokuwa amepewa talaka kama tulivyosema ntakiwa akae katika nyumba ya mume asiwi anatoka mwanamume kwanza haifai kumtoa mke ndani ya nyumba wala mke kujitoa illa lidarura isipokuwa kwa dharura ambayo wameielezwa na chuoni kwa dharura na mwanamke akitoka bila dharura mwanamke anapata dhambi lakini eda bado ipo pale pale hayo ni mambo ambayo wanachuoni rahimahumllahu vile vile imam maliki rahimahullahu na vile vile imam ahmad kwamba mwanamke haruhusiwi mwanamke kwamba anatoka mchana mwanamke akiwa kwenye eda anaruhusiwa kutoka mchana kwa ajili ya kutafuta baadhi ya mahitaji ya yake ikiwa huyu mwanamke hana mtu wa kumpa mahitaji au labda mume yuko mbali mume kasafiri lakini kampa talaka sasa anatakiwa aende kuemea sokoni hapa mwanamke imam ahmadi rahimahullahu na imam maliki wanasema ya kwamba mwanamke anaruhusiwa kutoka mchana na wala haruhusiwi kutoka usiku kwa ajili ya dharura kwenda kununua baadhi ya mahitaji yake vilevile vile imamu shafii rahimahullahu anasema ya kwamba mwanamke anapokuwa katika eda haruhusiwi kutoka ikiwa ni mchana au usiku isipokuwa mwanamke ambaye amepewa talaka tatu talaka ya kwanza talaka ya pili sasa yupo katika talaka ya tatu anakaa eda ya talaka ya tatu huyu ndio anaruhusiwa kutoka lakini ikiwa ni eda ya taraka ya kwanza na eda ya taraka ya pili upande wa imamu shafi rahimahullahu anasema ya kwamba huyu mwanamke haruhusiwi kutoka inatakiwa aakpale abaki ndani vilevile imamu abu hanifa rahimahullahu yeye anasema ya kwamba mwanamke haruhusiwi kutoka ikiwa ni mchana wala usiku wala hata yule ambaye yupo katika talaka katika, katika talaka ya tatu haruhusui kutoka kwa sababu mwenyezi mungu amesema ndani ya qurani ya kwamba wala yakhrujna wanawake wasitoke wabaki humo humo ndani iki ni kifungo ni adhabu kwa yale ambao waliifanya wanawake mpaka ikapelekea kupewa talaka katika hizi kauli ndugu ndikuzaa katika imani ni kwamba mwanamke ikiwa kuna dharura ikiwa kuna dharura kama alivyosema imamu malik na imamu ahmadi kwamba mwanamke anaruhusiwa kutoka kwenda sokoni kuemea mwanamke anaruhusiwa kutoka au labda ana shamba sasa nataka kwenda kule kuangalia mazao yake na hakuna mtu mwingine wa kwenda kumwangalizia hapa mwanamke anaruhusiwa kutoka ikiwa ni kwa dharura ndugu zangu katika imani na vilevile vile, kama ilivyokuja katika hadithi ya jabir ibn abdillahi radiallahu anhuma anasema ya kwamba mamaangu mdogo alipewa talaka zama za mtume salallahu alaihi wasalama ikabidi akataka kutoka alikuwa ipona shamba lake la mitende akataka kutoka kwenda kuangalia shamba lake akaambiwa na baadhi ya watu kwamba haifai wewopo katika eda huyu mwanamke akaenda kwa mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia kwamba unaruhusiwa kutoka kwenda kuangalia shamba lako yawezekana ukatoa sadaka au ukafanya mambo yaliyokuwa mazuri kwa hiyo kwa dharura kama hii mwanamke anapokuwa katika eda anaruhusiwa kutoka katika nyumba ya, ya mume wake kwenda katika mambo ambayo ni ya dharura ndugu zangu katika imani lakini kama hamna dharura basi mwanamke anaruhusiwa kubaki ndani akawa anahudumiwa kama bikharusi lakini kama hakuna huduma zozote kila kitu ni niyee mwenyewe anajipikia anajifulia anajiemelea yani kwa maana anaenda sokoni mume tu amemwachia tu ile ya matumizi kama ni kwa mwezi mzima atajijua hapo mwanamke anaruhusiwa kutoka ndugu zangu katika imani vilevile vile, mungu subhanahu wa taala amesema ya kwamba katika aya kwamba illa taatina bifahishatin mubayina isipokuwa wanawake wafanye kitu ambacho ni fahisha kitu kibaya ndio wanatolewa ndani ya, ya majumba wanachooni rahimahumllah wakatofautiana kuhusiana na neno fahisha ni makusudio gani aliyokusudia mungu subhanahu wataala katika ayat aya talaq baadhi wanachooni wakasema ya kwamba illa an taatina bifahishati alfahisha kwa maana ni zina kwa maana mwanamke atapofanya zina akiwa katika eda basi huyo anatolewa anatolewa ndani na wanasema ya kwamba huku kutolewa sio kutoka ni kwamba anatolewa anaenda anafanyiwa haddi yaani kisasi kutokana na lile kosa la zina ambalo amefanya wengine wakasema kama alivyosema ibnuabasi radiallahu anhuma kwamba mwanamke akiwa na kauli chafu kuhusiana na familia ya mume vile vilevile anatolewa katika ile nyumba anapelekwa katika nyumba nyingine na wanachuoni wengine wakasema ni jamii lmaasi au iswyani zauji au mwanamke akafanya maasi akaendelea kumwasi mume wake basi ni jambo ambalo halifai vile vile na kama alivyosema qatada rahimahullahu kwamba alfahisha ni mwanamke kutoa siri za ndani mwanamke akitoa siri za ndani ni kwamba anaondolewa katika hiyo nyumba kuna wanawake wengine kwa kweli mwenyezi mungu subhanahu wataala waongoze yani hawana aibu hawana aibu hawana aibu mambo ambayo yanafanyika chumbani wanawake wakikutana wenye wenyewe kwa wenyewe kila mmoja story. anaanza kutoa stori anaanza kuelezea mambo ambayo anafanya na mime wake chumbani kitandani huu ni ujinga ni ushenzi haifai mwanamke kufanya mambo kama haya wala kusema maneno kama haya hii ni siri yako baina yako na baina ya mume yani mwanamke anaanza kuwaelezea kuwaelezia wa wanawake wenzake ah, mnajua mume wangu mimi nimepata mume ni balaa yaani hana nguvu hata kidogo yani msimoni vile, vile na makanzu yake hamna lolote la ilaha illallah huu ni msiba ni haram, ni ni haramu mwanamke akifanya hivi anapata laana ya mwenyezi mungu wa taala anapata madhambi mwanamke atakayetoa siri ya ndani kwahiyo ndio katada rahimahullahu anasema ikifikia mwanamke anatoa siri za ndani anaweza kuambia watu ni kwamba anatolewa katika hiyo nyumba anapelekwa sehemu nyingine vilevile ndugu vile, zanko katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala amesema kuhusiana na habari za kuwapa talaka wanawake kwamba wanawake wanapokuwa wamepewa talaka basi wakae katika majumba yao na vilevile vile mwenyezi mungu akasema kwamba watu wafanye istishhadi kwa maana mwanamke anapotoa talaka mwanamume anapo anapotoa talaka kumpa mwanamke basi hili jambo la talaka alishuhudishe kwa watu kwa maana watu washuhudie hili jambo watu washuhudie kwamba bwana fulani amempa talaka mke wake sasa hili jambo la kutoa ushahidi ni kwamba wanachuoni rahimahumllahu vilevile wamegawanyika je hili jambo la ushahidi ni lazima au ni katika mambo ambayo ni ya sunna ni kwamba wanachuoni rahimahumullahu wanasema ya kwamba hili jambo la ushahidi ni jambo ambalo ni la sunna ndugu zangu katika imani ni la sunna mwanamume anapokuwa ametua talaka basi kutoa ushahidi kwa watu watu washuhudie kwamba nimempa talaka mke wangu au nimemrejesha mke wangu wanasema ya kwamba ni jambo ambalo ni la sunna na wala sio wajibu wala sio lazima ndugu zango katika imani imamu abu hanifa rahimahullahu anasema ya kwamba pale mwanamke atapopewa talaka kwa maana mwanamume akitoa talaka kumpa mke wake mume inatakiwa awaambie watu watu washuhudie lile jambo kwamba amempa talaka mke wake kwamba kufanya hivi inakuwa ni sunna na vilevile wakati wa kumrejea mke vilevile awaambie watu wanamke wangu nilikuwa nimempatalaka lakini hivi sasa nimemrejea vilevile kufanya hivi inakuwa ni sunna na sababu iliyopelekea wanachuoni rahimahumllahu kusema kwamba jambo la kushuhudisha ni jambo la sunna ni kama alivyosema mwenyezimungu subhanahu wa taala ndani ya qurani katika surati lbaqara ya kwamba ya ayuha ladhina amanu idha tadayantum bidainin ila ajalin musamma mwenyezi mungu subhanahu wataala anawataka waislamu ya kwamba watapokuwa wana deiana mmoja ana mdai mwenzake lakini katika kulipana watu watalipana katika siku za mbele labda baada ya wiki baada ya mwezi baada ya miezi mitatu mwenyezi mungu anasema faktubuhu basi watu waandikishiane watu waandikishiane na walete mashahidi kwamba fulani bin fulani ameniazima kiasi fulani cha pesa mwenyezi mungu akipenda nitamrejeshea mwezi fulani hili jambo ni jambo ambalo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala amelieleza ndani ya qurani lakini vilevile sio wajibu kwa maana mtu ambaye akimdai mwenzake kwamba kama hawakuandikishiana wanapata madhambi hapana ni jambo ambalo ni la sunna kwa hiyo na vile vile katika jambo la talaka ndugu zake katika imani wakasema wanachuoni ya kwamba mtu anapotoa talaka kwa mke wake akiwaita watu wakishuhudia ni sunna kufanya hivyo na vilevile wakati wa kumrejea mke vilevile vile, watu washuhudie inakuwa ni sunna kwake kama alivyosema alimamu abu hanifa rahimahullahu vilevile vile, alimamu shafiri rahimahu llahu na vilevile vile imamu ahmadi kwamba mtu anape, anapotoa talaka mwanamume anapotoa talaka kumpa mke wake kwamba talaka inakuwa ni sunna kuwashuhudisha watu kwa maana hna mshuhudie mimi ninampa talaka mke wangu katika madhibu ya imamu shafii rahimahullahu inakuwa ni sunna ndugu zangu lakini wakati wa kumrejea imamu shafii anasema kwamba sio sunna kwamba wakati wa kumrejea mwanamke inakuwa ni wajibu kuwashuhudisha watu inakuwa ni wajibu ni lazima mtu afanye hivyo kwa hiyo ni vizuri ndugu zangu mtu anapotoa talaka kwa mke wake kuambia watu baajameni nimetoa talaka kwa mke wangu hii ni talaka ya ngapi ni talaka ya kwanza amekaa mwanamke eda kabla eda haijamalizika umemrejea mke wako vilevile ambiwe watu jameni mke wangu nimemrejea ile talaka inahesabika ni talaka ya kwanza ili ni jambo ambalo mwislamu kama mwislamu akilifanya inakuwa ni bora zaidi kwake vilevile ndugu zangu katika aya ambayo tumeisoma tunapata nini tunapata faida gani ndugu zaa katika imani katika faida ambazo tunapata kwamba atalaqu sunni huwa talaqu ladhi yakunu fi tuhur lam lamtujamuu fihi lmara kwamba talaka ya kisunna ni ile talaka ambayo anapewa mwanamke akiwa tahara mwili wake upo safi hayupo katika siku zake wala ile, ile ule mwezi ule mwanamke hakukutana na mume wake hii ndiyo talaka ambayo ni ya sunna na ndiyo faida ambayo tunaipata katika aya vile vile faida nyingine ambayo tunaipata katika aya ni kwamba ni makosa mtu kumpa talaka mke wake akiwa katika siku zake hii inahesabika ni talaka bidii ni talaka ya kimakosa ya kibidaa na inakuwa ni haram mwanamume kumpa talaka mke wake hali yakuwa yupo katika siku zake na vilevile vile anampa talaka baada ya kumaliza kufanya naye tendo la ndoa kama tulivyotangulia kusema ni jambo ambalo halifai vile vile faida ambayo nyingine inapatikana katika aya kwamba mwanamke anapopewa talaka talaka ya kwanza na talaka ya pili basi inatakiwa awe katika nyumba ya mume na vilevile mwanamume inatakiwa amuhudumie mke amuhudumie mke ampe chakula kila kitu kama, kama mtu anavyokuwa na mke wake anamuhudumia kila kitu ni jambo ambalo ni la sheria vilevile mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala akamalizia aya akasema ya kwamba tilka hududu llah hiyo ni sheria ya y mwenyezimungu subhanahu taala aliyoipanga kuhusiana na habari za talaka watu wasichupi mipaka katika kutoa talaka na vilevile vile katika kutekeleza mambo ambayo yanahusiana na hiyo talaka ndugu zangu katika imani hizi ni baadhi ya faida ambazo tunazipata katika aya ndugu zang katika imani vilevile vile, tukiangalia aya zilizopo katika surati mwenyezi mungu subhanahu wataala katika hukumu aliyoeleza akaeleza ahkamu liidda watu namna ya kukaa eda wakae vipi eda mtu baada ya kupewa talaka sasa atakaa vipi eda yake eda ya mtu ambaye kapewa talaka mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema katika surati talak ya kwamba واللائي <applause> يأسن من المحيض من نسائكم ان اِرْتَبِتُمْ فعدتهن ثلاثة اشهر واللائي لم يحضن وَأُولَاتُ الاحمال اجلهن ان يضان حملهن ومن يتق الله يجعل له من امره يسرا بقى مش آيات احكام العده من سبحانه وتعالى apa anatupa picha ndugu zangu kwamba walla iya isna minalmahide kuna wale wanawake ambao wanakaa muda mrefu wamekwisha kata tamaa na kuingia katika siku zao miaka imekuwa mingi hawa eda yao itakuwa vipi wanapopewa talaka au wanapofishwa mtu anapewa talaka katika uzee atakaa vipya eda yake na vilevile vile, kuna wale wanawake ambao ni wadogo bado hawajaanza kuingia katika hedhi katika siku zao bado hawajaanza kuingia sasa akipewa talaka huyu eda yake itakuwaje ndio mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema ya kwamba wallai iya isna minalmahidi na wale wanawake ambao wamekushafikia umri mkubwa yaani mambo ya hedhi tena wameshakata tamaa yaani wenyewe hawaingii tena katika ile hali ya kike vilevile vile, wala iyaisna minalmahidhi min nisaikum miongoni mwa wanawake zenu ambao hawaingii tena katika siku zao inirtabetum ikiwa mpo na shaka eda yao itakuwaje Mwenyezi mungu anasema faiddatuhunna thaathau ashhor eda yao ni miezi mitatu kwa hiyo mwanamke ambaye ni mkubwa umri wake n yani miaka hamsini na kuendelea aingii tena katika hali yake ya kike akipewa talaka basi eda yake hh ashhur ni miezi mitatu walla ilamyahidhna na vilevile vile, wanawake ambao bado hawajaanza kuingia katika hali yao ya kike kuna wale ambao wanaolewa hali yakuwa ni wadogo binti anaolewa akingali mdogo ile zile hali za kike bado hazijaanza kumtokea ikiwa mume wake atampa talaka basi eda yake na huyu binti ni miezi mitatu vilevile mungu akasema ya kwamba ulatu ahmal na wale wanawake ambao wana mimba ajaluhunna eda yao eda ya mwanamke ambaye yupo na mimba eda yake ni atakaa muda gani mungu anasema anyadana hamlahuna mwanamke akipewa talaka akiwa na mimba eda yake mungu anasema hatta yadana hamlahunna mpaka ajifungue mwanamke akipewa taraka akiwa na mimba eda yake ni mpaka ajifungue sasa inategemea na mimba ikiwa ana mimba ya miezi mitatu kwa hiyo atakaa mwezi wa nne wa tano wa sita wa saba wa nane mpaka wa tisa mpaka wakati wa kujifungua akishajifungua tu basi eda yake imemalizika au mwanamke anapewa talaka akiwa na mimba ya miezi minane na nusu kwa maana bado wiki mbili ienee miezi tisa ajifungue aciyajifungua tu baada ya wiki mbili basi eda yake imekwisha na talaka imesha tokea hiyo wanawake inatakiwa myazingatie haya mambo kwa sababu ni mambo ambayo yanawahusu sio mwanamke bado wiki moja ajifungue akipewa talaka na mme wake aseme aa mimi ninakaa miezi mitatu hapana ukishajifungua tu basi ukishapewa talaka upo katika na mimba bado wiki moja ujifungue basi fahamu ya kwamba wewe upo katika eda ukishajifungua tu baada ya wiki moja ni kwamba eda yako imekwisha eda imekwisha hivi ndivyo alivyosema mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndani ya qurani kwa hiyo mwenyezi mungu ndugu zangu katika imani ameeleza hukmu ambayo inawahusu wanawake wanasema wanachuoni rahimahullahu kuhusiana na sababu nnuzul sababu ya aya kuteremka anasema alimamu alhakim na vilevile alimamu ibn jariri atabari na vile vilevile alimamu lbaihaqi katika sunani lkubra na wanachuoni wengine katika kat vitabu vyao kwamba wakati ilipoteremka eda ya mwanamke ambaye alifiwa na mume ilipoteremka aya inayozungumzia eda ya mwanamke aliyofiwa na mume wanawake katika mji wa madina wakawa wanasema bona mwanamke fulani hakutajwa bona mwanamke wa sifa fulani hakutajwa kama anavyosema ubaya bn kabi radiallah anhu ya kwamba lama nazalat iddatu lmutalaqa almutawafa anha zaujuha fi lbaqara ilipoteremka aya inayozungumzia hukmu ya mwanamke aliyofiwa na mume eda yake ndani ya qurani katika surati lbaqara ubay akasema ya rasul allah in nisaa min ahli lmadine yaqulna akika wanawake katika mji wa madine wanasema kad baqya min alnisai ma lam yudhkar fihi shai kuna baadhi ya mambo yanayouswa wanawake hayakutajwa mtume sawsa akawambia ubei ya kwamba wamahu ni mambo gani hayo ubay akasema wanawake wanasema alsighar walkibar wadhawat lhaml kwamba wanawake wadogo ambao wanaolewa hawajatajwa na vile vile wanawake wakubwa ambao hawaingii hawa tena katika hali yao hawajatajwa na vile vile wanawake wenye mimba hawajatajwa ndio mwenyezimungu subhanahu wa taala akateremsha aya iliyopo katika surati talaq ya kwamba wallai ya isna min almahidi min nisaikum inirtabitum faiddatuhunna h ashhor wallai lam yahidna wa ulat lahmal an yadana hamlahun wanawake wakubwa wa ambao hawaingii wa tena katika siku zao na vilevile wale wanawake wadogo ambao hawajaanza wa wa kuingia katika siku zao eda yao ni miezi mitatu wanawake ambao wana mimba eda yao ni pale watapojifungua ndiyo eda yao vile vile katika upokezi wa alwahidi na vilevile alimamu vile lbaghawi na limamu alkhazani rahimahumllahu wanasema ya kwamba iliposhuka aya والمطلقات يتربصن بانفسهن ثلاثه اللي بوكو سورة, سوره البقره فلم يزمون مungu والذين يتوفون منكم ويذرون ازواجا يتربصن بانفسهن اربعه اشهر وعشرة ولا ونا wana wake ambao wanafiwa na waume miezi minne arbaaashu wasa miezi minne na, na siku kumi ii ndiyo eda ya mwanamke ambaye kafiwa na mume anakaa miezi minne na siku kumi mwanamke hajipambi mwanamke havai nguo za thamani zile nguo za kuvutiavutia mwanamke hapaki ina mwanamke hachori kujipaka vitu vile vya kuonyesha kwamba mwanamke ipo katika hali nzuri ya kupendeza lakini mwanamke anavaa tu nguo za kawaida hii ni hali ambayo inawahusu wanawake ambao wamefiwa na waume zao sio kwamba mwanamke akifiwa na mume kwamba maanayake wengine wanasema mwanamke akifua na mume ni kwamba haongei na watu anakaa katika chumba peke yake amejificha hata kama akiongea basi sauti inatoka kidogo yani anaongea kama mgonjwa kama mtu ambaye po katika sakarati limoti nataka kufa hapana mwanamke anapokuwa katika eda anaruhusiwa kuongea na watu watu ambao wakija kumwona pale kumpa pole wanaongea kama kawaida mwanamke anaweza akaingia jikoni mwanamke anaenda naoga sio kama ilivyokuwa katika jahilia kwamba mwanamke anapofiwa na mume wake basi anakaa huu muda wote yeye anatengwa anafungiwa katika chumba hakati kucha habadili nguo ni mchafu haogi chakula na pewa umeumo ndani hamna kutoka kucha hakati mpaka ikifikia wakati wa kutoka yani anatoka tafukiri ni wazimu hapana katika uislamu ni kwamba mwanamke ukiwa katika eda unaruhusiwa kukata kucha unaongea na watu unaruhusiwa kuoga unakula chakula na watu unaongea kama kawaida lakini tu usivae zile nguo ambazo ni nzuri nzuri za kuvutiavutia au kujichora au kujipaka ina na vitu vingine vya wanawake au kupaka rangi ya mdomo ni mambo ambayo hayaruhusiwi sasa iliposhuka hii aya ghaladi bn numani lansari radillahu anhu akamwambia ya rasul llah famaiddatu llati la tahid waiddatullati lam thd wadat lhubla fanzlat hhihi laya khalad bun numan lansari radi allah anhu iliposhuka hii aya ya kuelezea eda ya yule na mume akamwambia ya rasul اllah sasa yule mtu ambaye aaingii katika suku zake na yule mwanamke ambaye bado hajaanza kuona suku zake na mtu ambaye ana mimba huyu eda yake itakuwaje ndio mwenyezi mungu akashusha aya ya kwamba walai yaesna minalmahidi min nisaikum inirtabitum faidatuhunna thalathata ashhurin wlai lam yahidna waulatu lahmad ajaluhunna an yadana hamlahunna mwenyezi mungu subhanah wataala akaeleza hukmu ya wanawake ambao wamesha kuwa ni watu wazima namna ya kukaa eda zao kwa hiyo ndugu zango katika imani ni kwamba mwanamke ambaye kafiwa na mume mwanamke ambaye amefiwa na mume eda yake ni miezi minne na siku kumi vilevile mwanamke ambaye yuko na mimba alafu, m- alafu mume wake kafa mwanamke ambaye yuko na mimba alafu mume wake kafa huyu mwanamke eda yake itakwisha pale atapojifungua ikiwa mume kafa kakuacha wewe mke una mimba ya miezi minane bado mwezi mmoja mwenyezi mungu ujifungue ule mwezi ukikamilika ukishajifungua basi eda yako imekwisha wewe mwanamke ambaye ulikuwa na mimba vilevile mwanamke ambaye amepewa talaka haoni tena siku zake au yule ambaye bado ni mtoto mdogo hajaanza kuona siku zake ni kwamba ida yake ni mezimiaumiezi mitatu. mitatu ndugu zangu katika imani sasa ni faida gani ambazo tunapata kuhusiana na hii aya ndugu yangu katika imani faida ambayo tumepata katika hii aya ambayo tumehitaja ni kwamba mtu anajiuliza swali ma hiya liddatu lmarat alati la tahid ni eda gani ya mwanamke ambaye haingii katika hedhi mwanamke ambaye hayupo haingii katika hedhi eda yake itakuwaje ni kwamba ni haha ashhur ni miezi mitatu sasa mwanamke ambaye haingii katika siku zake ni miaka mingapi inayofika ili ile damu ikatike kwa mwanamke hapo akatofautiana wanachuoni rahimahumullahu kuna mboa anasema kwamba mwanamke akishafikisha miaka sitini mwanamke akifikisha miaka stini basi ile hali ya kike inapotea kabisa anakuwa tena haingii katika, katika siku yeye anakuwa tu ni kawaida tu wengine wakasema ya kwamba mwanamke akifikisha miaka hamsini mwanamke anapofikisha miaka hamsini basi damu inakatika haoni tena siku zake wengine wakasema inategemea na ghalibu ya, ya familia yake familia yake mwisho ni miaka mingapi kwa hiyo katika familia yake itaangaliwa mwisho ni miaka mingapi ndio watu watakuwa wanajengea pale kwamba katika hiyo familia mwisho ni miaka stini au mwisho ni miaka sabini ndiyo mwisho wengine wakasema ya kwamba masala ya mwanamke kuto kuona siku zake kutokana na ukubwa inategemea na bia inategemea na sehemu anayoishi kwa maana wanasema mwanamke akiwa anaishi sehemu ambayo ni nzuri jau hali ya hewa ni safi anakula chakula kizuri ni kwamba atakawia kwa maana ile hali yake ya kike itaendelea kwa muda mrefu aile hali itaendelea kwa muda mrefu anaona hali ya kike wakasema lakini akiishi katika mazingine ambayo ni ya tabutabu nini ni kwamba damu inawahi kukatika mapema hizi ni idadi za miaka ambayo mwanamke akishafikia ni kwamba haoni siku zake tena kama walivyosema baadhi ya wanachuoni rahimahumullahu taala vilevile ndugu zangu ma hiya iddatu lhamil eda ya mwanamke ambaye yuko na mimba mwanamke ambaye ana mimba eda yake ni muda gani ukiangalia katika qurani mfano katika aya zilizopo katika surati lbaqara mfano kuna aya ya mia 2ili na ishirini na nne mwenyezimungu subhanah wataala anasema ya kwamba wladhina yutwafauna minkum wayadharuna azwaja ytrabasna bianfusihin arbaa ashhuri wahra hapa tunapata ya kwamba mwanamke ambaye amefiwa na mume mwanamke ambaye kafiwa na mume mwanamke amefiwa na mume wake hali yakuwa yupo na mimba mwenyezi mungu anasema wale waliokufa wakawaacha wake wakiwa na mimba kwamba ni arbatashhuri waashra miezi minne na siku kumi miezi minne na siku kumi mwanamume, mwanamume kafa kamwacha mke wake basi mwanamke atakaa miezi minne na siku kumi lakini mwanamume amemwacha mke wake akiwa na mimba ni kwamba mimba eda yake hata yadana hamlahunna mpaka wazae mwanamke akishajifungua hapa ni kwamba eda yake inakuwa imekwisha kwa hiyo eda ya mwanamke ambaye ana mimba ni pale anapojifungua mwanamke akiwa na mimba eda yake inakwisha pale anapojifungua ndugu zangu katika imani jambo lingine ndugu zangu ni kwamba mwanamke ambaye amepewa talaka tatu je atakaa katika nyumba ya mume na mume atamuhudumia chakula ndo wanasema wanachuoni ya kwamba hal lilmutalakatu thalatha suknan wa nafaka mwanamke ambaye kapewa talaka tatu talaka ya kwanza amekaa kwa mme wake kabla ya kumalizika mume akamrejea talaka ya pili akakaa kwa mme wake kabla ya kumalizika mume akamrejea akapewa talaka ya tatu ii talaka ya tatu atakaa kwa mume wake amalizie taida yake na kikakwa mme wake mume atampa chakula ni kwamba ndugu zangu wanachuoni wametofautiana kuhusiana naya mambo kwamba ikiwa mwanamke amepewa talaka ya kwanza au talaka ya pili hapa hakuna tofauti baina ya wanachuoni kwamba mwanamume anaruhusiwa kumuhudumia huyu mwanamke sehemu ya kulala na vilevile vile chakula kama kawaida hapa hamna tofauti tofauti imekuja ikiwa ni talaka ya tatu itakuwaje je atamuhudumia je, je. atakaa kwake ni kwamba imamu maliki rahimahullahu na vile vile imam shafi na kauli katika upokezi wa imam ahmadi wanasema ya kwamba huyu mwanamke ambaye amepewa talaka ya tatu ni kwamba ataishi kwa mume wake atamalizia eda kwa mume wake lakini mume hatompa chakula imamu shafi rahimahullah na vilevile imamu maliki na upokezi katika kauli ya imamu ahmadi ni kwamba mwanamke atakaa katika nyumba ya mume wake mume ambaye amempa talaka ya tatu lakini chakula mwanamke atajitegemea wa wakwao ndio watakuwa wanamletea chakula pale imamu abu hanifa rahimahullahu yeye anasema kwa kwamba mwanamke ambaye amepewa talaka tatu ni kwamba mwanamume atamuhudumia chakula na sehemu ya kulala kwa sababu yupo katika eda, yupo katika eda na eda anakaa huyu mwanamke ni kwa sababu ya huyu mwanamume kwa maana hiyo huyu mwanamke angali chini ya huyu mwanamume kwa maana hiyo ataendelea anamuhudumia upokezi mwingine wa imam ahmad ni kwamba mwanamke ambaye amepewa talaka ya tatu ni kwamba huyu hakai katika nyumba ya mume na wala mwanamume hamna kumpelekea matumizi rasio hakuna kutoa na dalili ni kwamba hadithi ya fatima binti qais radiaallahu anha huyu mwanamke alipewa talaka tatu zama za mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama na sehemu ambayo alikuwa anaishi ilikuwa ni sehemu ambayo inatisha kwa maana ni kando kando ya mji vile vile akawa naoga kwamba labda majambazi wanaweza kuja watu wa kubaka wanaweza wakaja wakamfanyia vitu vibaya ikabidi apeleke mashtaka yake kwa mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama ya rasulllah mimi nimepewa talaka tatu na naishi mbali niko na wasiwasi na hii nyumba ambayo ninaishi je ya rasul llah naruhusiwa mimi kwenda kukaa eda sehemu nyingine tofauti na hapa na vile vile ya rasulllah mume wangu huyu ambaye mepa talaka ya tatu je chakula kwake anaruhusiwa kunihudumia ni halali kama ilivyopokelewa katika riwaya ni kwamba mtume salallahu alaihi wasalama akasema ya kwamba innama sukna wanafaka ala man lahu alaiha rajaa kwamba sehemu ya kulala na masala yanaohusiana na chakula ni kwa yule mwanamke ambaye atarejea lakini yule mwanamke ambaye amepewa talaka tatu la nafaka talaha wala sukuna ni kwamba huyu hana sehemu ya kukaa katika, katika nyumba ya aliyekuwa mume wake na vilevile mume hana nafasi ya kumuhudumia kwa hiyo mwanamke ambaye atakayepewa talaka tatu basi aende kukaa hizo talaka tatu kwao ikiwa kuna uwezekano au akikaa kwa mume ni kwamba mume hatomuhudumia wa kwao ndio watakuja kumuhudumia pale ili ni jambo ambalo nitakiwa mlizingatie ndugu zangu kwa kumalizia ndugu zangu kuhusiana na mada ambayo inahusiana na taraka japokuwa ni mada ambayo ni ndefu lakini tunakumbushana baadhi ya mambo mambo tu ni kwamba mwanamke anapopewa talaka na mume wake yule mwanamke yuko na mimba sasa mwanamke akajifungua mwanamke akishajifungua ikiwa mume hatomrejia mke wake wakatengana labda ni talaka ya tatu ni kwamba huyu mtoto aliyezaliwa huyu sio lazima mwanamke amnyonyeshe ikibidi mwanamke mnyonyeshe inatakiwa huyu mwanamke alipwe na huyu mume mwanamume baba mtoto amlipe mke wake kwa ajili ya kumnyonyesha huyu mtoto kwa sababu wanawake wengi hawafahamu hizi hukmu kwamba akishajifungua tu basi anaenda kwao na mtoto anakuwa anamuhudumia mume tu anakuwa analeta tu matumizi kama kawaida lakini hawapatani kwamba mimi huyu mtoto na kunyonyeshea utanipa kiasi fulani cha pesa nitakiwa wapatane hii ni sheria ndugu zangu katika imani na ni jambo ambalo mwenyezi mungu subhanahu taala amelitaja ndani ya qurani na kawaambia wanawake na vilevile vile wanamume kwamba ni jambo ambalo linaruhusiwa mtu kulifanya pale mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala aliposema katika katika aya katika surati talaq mungu anasema ya kwamba askinuhunna min haithu sakantu min ujdikum kwamba wanawake wakai katika majumba yenu ikuwa ni talaka ya kwanza talaka ya pili mwanamke akae pale na wainkuna ulatu hamlin fanfiku alaihinna hata yadana hamlahun na yule mwanamke ambaye ana mimba akipewa talaka basi inatakiwa mume amuhudumie mpaka atapojifungua atapojifungua mume anaendelea anamhudumia hata yadana hamlahunna mpaka mwanamke ajifungue mume anaendelea natoa huduma vile vile mwenyezi mungu anasema huduma zinatolewa sasa ikiwa fain ardhana lakum ikiwa hawa wanawake watawanyonyesha ikiwa wanawake watawanyonyesha hawa watoto ambao wamezaliwa baada ya talaka basi faatuhunna ujurahunna inatakiwa muwalipe kwa hiyo dada yangu ambaye umepewa talaka ya tatu mume wako mwambie akulipe kwa ajili ya kumnyonyesha huyu mtoto na ikiwa mtashindana bei labda umemwambia mimi nitamnyonyesha kwa laki tatu kwa muda wa miaka miwili au laki tano mume akisemaa mimi sina laki tano niko na laki nne mwanamke ukikataa mume akimtafuta mwanamke mwingine wa kumnyonyesha wakiwa wameshapatana laki nne alafu mama mwenye mtoto akenda kumwambia mume basi hizo laki nne nazitaka mume natakiwa ampe huyu mwanamke asimpe yule mwanamke wa pili ambao ameshapatana hii ni hukmu ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na, na habari za talaka ya kukumbushana ni mengi lakini tunatosheka na haya kwa haya machache mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala atupe kila la kheri mwenyezimungu atopeshe na kila shari mwenyezi mungu ajalii waliooana waishi kwa wema na wapendane kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na wale wasigombani mwenyezi mungu wajalii wale ambao wameoana mwenyezi mungu ajalie wazikane mmoja amzike mwenzake wale walioona mwenyezi mungu wape kizazi kilichokuwa kizuri tofauti ambazo zipo ndani ya familia mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanataala aziondoe mungu aweke mapenzi bena ya mwanamume mwanamke insha allah mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda tutakutana tena katika kibindi kinachokuja nasema subhanakallahuma bihamdik ashhadu an la ilaha illa anta استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته