ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله تعالى بالهدى ودين الحق lidhhirah la dini kulihi wlau kariha lkafirun ama bad baada ya kumshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sal llah laihi wasalam tunamshukuru mwenyezimngu wa subhanahu wa taala kwa kujalia kuweza kuwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani na pia kuwa katika masiku bora masiku ya kuitafuta lailat lqadr lakini pia masiku ambayo tunakaribia insha allah kumaliza mwezi mtukufu wa ramadhani na kuingia ibada nyingine ambayo ni ibada ya idi na ibada ya somu ya siku sita za shawali leo mwenyezi mungu akipenda tuazungumzia ibada ambayo inatukabili sasa hivi kuanzia leo kesho kesho kutwa mpaka mwezi unaonekana mpaka kabla ya kuswali salatuulid alafu baada ya kuswali salatulidi ibada hiyo itakuwa imetoweka tena hatunayo ibada hii mara nyingi inakuja imeambatana na mwezi mtukufu wa ramadhani kama pete na kidole kwa hiyo unapoikosea tu ramadhani ikaisha ukaswali salatulidi na hiyo ibada ina, inakimbia nayo ni ibada ya zakatu lfitri zakatulfitri ni nini zakatulfitri maana yake ni zaka ya chakula ambayo inayotolewa kabla ya mwislamu hajafungua eh, au kabla haijaingia siku ya idi zakatulfitri ni zaka ya chakula ambacho mwislamu anatakiwa atowe siku ya idi au siku mbili qabla ya idi mfano kama leo na kesho na siku ya idi na kabla hawajaswali salatulid unatakiwa utoe chakula hii ndiyo inayoitwa zakatulfitri zakatulfitri sio zaka ya mali zaka imegawanyika sehemu nyingi kuna zaka ya mali kuna zaka ya wanyama kuna zaka ya matunda kuna zakatulfitri alafu kuna, kuna kuna zaka ya dhahabu kuna zaka ya fedha kuna, kuna zaka ya mishahara kuna zaka yaani zaka ziko aina nyingi sana lakini tunayoizungumzia sasa hivi ni zakatulfitri zaka ya kufungua mwezi mtukufu wa ramadhani zakatulfitri hukmu yake ni nini zakatulfitri ni wajib hukmu yake ni wajib ndani ya sheria wanapozungumzia jambo hili ni wajibu maana yake unapoacha unapo kulifanya unapata dhambi unahesabika ni katika watu ambao waliomwasi mwenyezi mungu kwa kuto kutimiza au kutekeleza jambo ambalo ni la wajibu ambalo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewaamrisha walifanya tena dhambi zenyewe inakuwa ni kama vile mtu kaacha kaachan yani mfano kaacha swala kaacha kufunga kaacha kutoa zaka mona zote hizo zinaingia katika zakatulfitri kwa hiyo zakatulfitri zakatul ni faradhi ni wajibu ni wajib, juu ya kila mwislamu zakatulfitr faradun ainun ni faradhi ya lazima ala kuli muslimin juu ya kila mwislamu angalia mwislamu mwenyewe sio kwamba ni mkubwa tu au ni mdogo tu au ni mwislamu labda mwenye pesa au ni mwislamu mwenye hebu sikiliza vizuri tusikilizane kwa makinda ndiomana nikasema darasa hili ni muhimu sana na maajabu kwamba watu wamekatika lakini vitu hivi miaka mingi tunavikosea miaka mingi hatutoi zakatulfitiri na kwa kuwa hatutoi na tunazembea kufatilia na kujua umuhimu wake uwajibu wake tunahesabiwa kuwa tumemwasi mungu subhanahu wataala kwa hiyo zakatulfitiri ni wajibu kwa kila mwislamu mwislamu mwenyewe alkabir mwislamu mkubwa tunapozungumzia mkubwa ni kuanzia balig mtu ambaye tayari amebali au saghir au mtoto mdogo mtoto mdogo tunakusudia yule ambaye tayari kazaliwa hata kama ana mwaka mmoja ana mwezi mmoja ana wiki moja ana siku moja ni mtoto mdogo ni wajibu atoe zakatulfitri sawa adhakarun mwanaume waluntha na mwanamke wote hawa wanatakiwa watowe zakatulfitri akizaliwa mtoto wa kiume umona au akazaliwa mtoto wa kike wanatakiwa watowe zakatulfitri kisha alhuru pia anatakiwa atoe zakatulfitiri mtu ambaye yuko huru muungwana huru kinyume chake ni mtu ambaye amefungwa jela kwa hiyo huyu yuko huru mfano kama hivi tulivyo hatujafungwa hatu sisi tuko huru tunaweza tukafanya chochote tunachokitaka kwa hiyo kwetu sisi ni wajibu au labdu au mtu ambaye ni mtumwa mtumwa naye pia ni wajib kwake yeye kutoa afitri kwa hiyo tukiangalia katika hukumu hii hakuna sehemu ambayo sisi tutatoa udhuru kwamba mimi ni mdogo mimi ni mkubwa mimi sijui ni vipi aa zakatulfitri ni wajibu kwa waislamu wote mdogo anawajibika kutoa zakatulfitri mkubwa anawajibika kutoa zakatu zakatulfitri haya kijakazi kinawajibika kutoa zakatulfitiri haya mtu ambaye iko huru sio mtumwa anawajibika kutoa zakatulfitri mwanaume mwanamke wote waislamu duniani ndani ya mwezi wa ramadhani tukikaribia siku zaidi kama siku tulizokuwa nazo sasa hivi waislamu tunatakiwa tutoe zakatulfitri usija ukasema kwamba zakatulfitri ni matajiri Aa, matajiri wana zaka yao ambayo ni maalum kwa ajili yao wana zakatulmal wana zakatu urudhu tijara wana wanazakatu, wanazakatulanam eh, kuna zakatu zakatuthimar hiyo ni watu ambao ni matajiri mfano kama zaka ya mali unatakiwa unapofikisha takriban milioni sita kwenda juu milioni sita kwenda juu alafu zile milioni sita zikakaa kwa muda wa mwaka mzima sawa jamani mwaka mzima hazikupungua hata shilingi moja katika kile kiwango basi zinatakiwa zitolewe zaka mwisho wa mwaka kwa hiyo inaangaliwa bei ya dhahabu kupanda kwake kushuka kwake alafu ina, inakadiliwa kiasi cha pesa ambazo mtu anamiliki kama ni tajiri alafu zikapitiwa namwaka kiwango cha cha, faith, cha dhahabu ni, ni gramu 0 unapokuwa unamiliki dhahabu ambayo uzito wake ni gramu a basi unapiga una gramu moja ni kiasi gani kwa pesa za inchi na, inchi ambayo unaishi mfano kama hapa tanzania tunasema gramu moja ni ngapi tunasemashigp gramoj laki moja gramu moja ni laki moja sawa jamani kwa hiyo unapiga laki moja mara hma0 sawa laki, laki moja unapiga laki moja mara th ile hesabu inayotokea ndo kiwango cha mwanzo cha kutoa zaka kwa mtu ambaye ni tajiri lakini zakalftri haina kiwango zakalfitri ni zaka ambayo inatolewa kwa ajili ya kufungua au kwa ajili ya mfungo wa mwezi mtukufu wa ramadhani watu wanapofungua siku ya yaidi wanatakiwa waislamu wote tutoe zaka kwa hiyo zaka hii haina sijui kupitiwa na mwaka mimi sina pesa mimi sina mali mimi ni maskini maskini anatoa zaka tumfitiri faii anatoa akaititajiri anatoa akauiti mtoto mdogo anatoa itoto mkubwa anaai babu anatoa aaiti no na bimiiuasajaaioaaeunz a me katia hadiiaabdlahi b anasema a alilazimisha aliweka kuwa ni faradhi kitu kinapokuwa ni faradhi manaake ni lazima upende usipende unatakiwa utii amri hiyo au sheria hiyo kwa hiyo mtume sl wsaama wa alilazimisha waislamu kutoa zaka zaka yenyewe ni zakatulfitri zaka ya kufungua kwa mwezi mtukufu wa ramadhani sawa min ramadani ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani swaan pishi moja minatamri la latende sawa wakati huo ilikuwa chakula kikubwa nitende wakati huo Kwayo, sallama, kwa hiyo mtume salllaulhwsalama aliweka kuwa ni lazima watu watowe zakatu lfitri pishi moja ya tende au shair au pishi moja ya ngano ala labdi mwona tena kaanza ni wajibu atoe mtu ambaye ni mtumwa sawa au lhur au mtu ambaye ni muungwana ambaye yuko huru au dhakar au mwanaume au luntha au mwanamke wasaghir na mtoto mdogo walkabiru na mtoto mkubwa min almuslimina katika waislamu wote wanatakiwa watoe zakatufikir allahu akbar angalie ni jinsi uislamu unavyojali mambo mazuri uislamu umeweka sio kwamba useme mara nyingi sisi tuatoa udhuru kwamba ah, mimi bwana mimi sina pesa kama za mtu fulani mimi bwana mimi sio utajiri mii mbona maskini tu mimi ndi natakiwa nipewe lakini zakatulfitir unatakiwa na wewe utowe sawa jamani <todicum> waamara biha an tuadda qabla khuruji lnasi ila lmusalla na mtume salllah alhi wsalama aliamlisha kwamba zaka hii ya kufungua ilipwe itolewe kabla watu hawajaenda mskitini kuswali swalatu lidi au viwanjani kwa ajili ya kuswali salatulidi zaka hiyo alksalam zaka hiyo alksalam inatakiwa itolewe kwa hiyo hapa hapa moja kwa moja tunajua kwamba muda wa kutolewa zaka hiyo ni kwamba watu wanatakiwa watowe zakatulfitiri siku mbili qabla ya swala ya idi siku moja abla ya swala ya idi siku yenyewe ya idi alafu mwisho wa zakatulfitiri kabla watu hawajamaliza kuswali salatulidi bimana swala ya idi inapomalizika na muda wa zakatu lfitri unakuwa una umeisha hadithiika epokea imamu albukhariyu sawa jamani la man tjib ni nane ambaye anapaswa kutoa zaka hiyo tumesema mwanzo kwamba anayepaswa kutoa zakatu lfitri ni la kuli muslimu ni kila mwislamu idha kana yjidu ma yafdulu n utihi wa quti ciyalihi yauma lidi lailan wanahara hapo tuwe makini sana hapa ndipo panapotenganishwa mtu ambaye hana uwezo wa kutoa na mtu ambaye ana uwezo wa kutoa zakatlfikri tunaizungumza mwanzo ili tuweze kuifahamu na kama kuna watu mashallah wafanye maandalizi kwa ajili ya kuitoa mimi niseme kwamba mashallah shehe wetu shekh muhamad bwana arusi asubuhi ikanipigia simu asubuhi baada ya kutoka kwenye kiamuleli anaambia ustadhi mimi ntachelewa kufika naomba uende ukalipe zaka yangu na zaka ya mke wangu wangullahkba wa uende ukalipe zaka yangu na zaka ya mke wangu mimi nikije tutaonana niko yuko daresslamu ananagiza nimdipie zakatufitri na zaka ya mke wake kuonyesha kwamba ni, ni jinsi gani mtu ramadhani ilivyomzalia matunda maanake mtu anapokuwa na moyo wa kufanya ibada mona moya wa kufanya ibada anakumbuka kwamba kuna kitu ambacho ni cha wajibu kwangu mimi juu yangu kwamba ni lazima nikifanye hiyo moja kwa moja inaonyesha kwamba ramadhani wee imekuwa chapazuri athari za ramadhani zipo kwamba zakat ni wajibu kwangu mimi asinaomba nnaweza nikachelewa kaniripie eri kubwa sana hiyo jamani kwa hiyo mtu ambaye ana chakula ambacho kinachomtosha siku ya idi sawa siku ya idi bajeti yako inakutosha chakula ambacho utakitumia wewe na familia yako mchana wa siku ya idi na usiku wake basi kuangalii mimi bajeti yangu na hiyo siku ya idi ikiisha nitakula nini hiyo sio juu yako kile kinachozidi unatakiwa ukitoe ndio maana ibada hii ya zakatu elfitri inawagusa waislamu wote duniani wote wa jinsia zote wadogo na wakubwa leo hii kuangalia kuna vijana ambao wameandaa pesa zao tu sawa wameandaa kwa matumizi ya kawaida zile pesa zinawatosha pengine siku tatu zaidi sawa siku tatu za sikukuu hiyo ile siku ya kwanza ile unatakiwa kama bajeti yako inakutosha chakula cha mchana na usiku tuchukulie mfano labda ukiwa ni kijana mmoja inamtosha nusukiro ya nyama mskiro ya mchele eh, ju pengine eh, au soda mona chupa tatu au nne za soda sawa na usiku wake pia bado kuna kuna akiba yake ya kesho na kesho kutwa kwa hiyo anatakiwa kile kilichozidi ajitolee mwenyewe zakt sawa jamani hatuna hatunapokukimbia usiende ukachukua zak huko hali yakuwa nawe bajeti yako iko vizuri ya? hiyo ah, sio haki yako unakuwa umefanya dhulma sawa kuna watu naku mewahulumu umechukua haki ambayo sio ya kwako wewe hali yakuwa unajua kabisa ndani ya mfuko wangu mimi nina akiba ya kutumia siku ya yaidi mchana na usiku bimaana kuna watu wanapika chakula cha mchana na usiku wake kama ni biliani kama ni kachinja mbuzi wake au kachinja kuku familia iye labda ni watu wawili watatu anaweza kala mchana na usiku wake kama kile chakula unaweza ukatumia mchana na usiku dimaana kuna chakula kingine kinachobaki au bajeti yako katika matumizi yako ya pesa ya siku ile ya sikukuu unatakiwa utoe zakatu nani ambaye kaokoka katika hili gumu kakweli sawa jamani haya tuendelee kwa hiyo yule mtu ambaye anamiliki chakula cha siku ya idi sawa mchana na usiku kisha kukabakia masalia au kikabaki basi anatakiwa atowe zakatulfitri sawa uh, fayukhurijuha an nafsihi ile zakatulfitri anajitolea kwanza kabisa anajitolea mwenyewe sawa kisha baada ya kujitolea mwenyewe wa an man na yule mtu ambaye yuko chini yake mfano ndani ya nyumba unaishi baba na watoto kwa hiyo kama hauna uwezo wa kuwatolea watoto basi unatakiwa uanze kujitolea wewe kwanza kama baba sawa kikiwa kile chakula kinatosha kuwatolea watoto wote basi unatakiwa uanze kujitolea mwenyewe kisha umtolee mke wako baada ya kumtolea mke wako uwatolee na watoto wote na wale ambao wako chini yako isipokuwa yule ambaye atakaesema mimi usimtolee utajitolea mwenyewe sawa jamani na mwenyezimungu subhanau wa taala anajua kama una pesa anajua kama una senti una vishiringishiringi sawa kwa hiyo usimlazimisha mzee labda eh, ajikamue atoe na wakati hajakuwa na wewe uwezo huo unao na wala haudhuriki chochote kwa hiyo unapojitolea mwenyewe inakuwa ni bora zaidi tunakuja kuzungumzia faida za kutoa zakati fika kwa nini ujitolee lengo la kutoa zakatt mwenyezimgu siku zote hawezi kukiweka kiki, kitu kikawa hakina matunda au kikawa hakina gheri au kikawa hakina hakina hakina faida siku zote mwenyezimguambia fanye basi ujue faida zake ni kubwa sana sawa jamani kwa hiyo natakiwa uanze mwenyewe sawa ujitolee wewe mwenyewe mfano labda pengine bajeti yako chakula ambacho unacho ni kingi kwa hiyo kile kilichozidi kwanza unatoa dhima yako wewe kwanza kama baba mwenye nyumba unatoa pishi yako ya mchele ya ngano kinaangaliwa na kile chakula ambacho kinachopendwa kuna sehemu nyingine wanapenda makande kuna sehemu nyingine wanapenda vyakula tofauti tofauti lakini kwa nchi zetu kama hizi za kwetu nadani chakula ambacho namba moja ni mchele si sindio mm. hiyo unatakiwa utoe kile chakula kilichozidi kisha baada ya kutoa kile chakula kwa ajuya nafsi yako kikibaki unamtolea mke wako kama kinatosha unamtolea familia yako watoto wako wote unawatolea na, na wale ambao wako chini yako nakusudia watu ambao wako chini, chini yako mfano unaishi na mtoto wa kaka yako mtoto wa ndugu yako unaishi na mfanyakazi msichana wa ndani sawa unaishi na msaidizi anayekusaidia watoto na nini wote hao mahisabu yao yote yako juu yako wakiumwa ni wewe wanakula kwako wanalala kwako na kila kitu juu yako kwa hiyo hawa wote unatakiwa uwatolewe hata kama mtoto kazaliwa leo ana masaa tu basi anatakiwa na yeye atolewe zao kuna baadhi ya wa wanachuoni wametoa wame dalili kwa hadithi moja ambayo ina udhaifu kwamba mpaka na mtu akiwa na mimba kile kiumbe ambacho kiko tumboni kinatakiwa kitolewe zakatu allahu akbar kuonyesha umuhimu wa akat lakini wale waliosadili na hadithi hiyo sema hadithi na matatizo lakini mtu kama na, anawasa, ana wasa mashllamungu kampa anatoa engine mtu daanasemajafamili ake watu wawili eye na, na mke wake alafu mashlamwenyezimngukampa nema mke nimja mzitoa wama mwenyezimngumiikiumbe hiki nakitoleaakatnaomba ukipe uzima na ukijalie kama kijabasikij na heli umona eh, kwa hiyo hii ndio kukumya kutozak