السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار نقزانغو واتزمجويت وافريكا تيفي Uh, karibuni tena katika darsa ya bulughu lmaram tukiangalia ahadith ambazo amezikusanya alhafidhu ibnu hajari lasqalani ashafii rahimahllah katika hichi kitabu na ni zile ahadithi ambazo zimepangwa katika milango ya kifiqhi uh, leo insha allah tutaiangalia hadithi ya 2 na m katika hichi kitabu na ni mwanzo wa mlango wa isaratunajasa kuondoa najisi shekhe ameanza na hadithi ambayo mtume salllahu alh wa sallam aliulizwa kuhusiana na pombe kuigeuza siki mtume akasema hapana haifai sasa الذي حَدِيثِ لِلِذِيَكُودِيَ بلوغ الْمَرَامِ كما عن أنس بن مالك رضي الله عنه قال سُئِلَ رَسُولُ الله صلى الله عليه وسلم عن الخمر تُتَّخَذُ خَلَّا فقال لا أخرجه مسلم والترمذي وقال حسن صحيح an anas ibn malik anasbn mali r al kutoka kwa anasi bni malik mtumishi wa mtume anasi anasema suila rasulullahi wsa ani lhamri aliulizwa mtume wsa kuhusiana na pombe tutakhadhu halla kwabaje kuna uwezekano pombe kuigeuza siki kwa maana kuitia baadhi ya vitu au kuitoa sehemu fulani ukaiweka labda juani au kuitoa juani ukaieka kivulini yaani kufanya vitu ambavyo vitaigeuza kuwa ni siki mtume sasalam akasema la hapana kwa maana hilo haliruhusiwi hii ni hadithi ambayo ameitoa imamu muslim ni hadithi ya 1983 katika sahihi muslim na ni hadithi ya 1294 katika sunan sunantermidhi na imamu termidhi amesema ni hadith hasan sahihi uh, tukija katika kipengele cha pili kuangalia ziadat riwaya mbalimbali mbali za hizi hadithi na kama kuna hadithi mushabiha zinazofanana na hizi Uh, katika uh, katika riwaya ya muslim pia imekuja hiyo ya anas bni mai ak riwaya ilioka katika buluumarami kwamba aliulizwa mtume s nai riwaya iliokuja katika sahih muslim imekuja anas anna nabiyya, hakika mtume aliulizwa yani, imekuja an hakik mtm aliulizw ek hizi ni tofauti ndogondogo lakini uh, wasomi wa hadithi hupenda sana kukinukuu kitu kama kilivyo ni jambo la msingi hata unakumbuka katika moja kati ya madua ya kulala nayo usiku uh, mtume alivyosema alivyo kati ya tofauti kati ya neno nabii na rasul mtume alilitumia moja kwa hiyo sahaba alibadilisha badala y nabii akasema rasul au badala rasul ya rasuli akasema nabii mtume akamwelekeza vile, vile kwa maana ya kwamba haifai kubadilisha neno ambalo alimekuja katika hadithi katika riwaya riwayamamtermih ndo imekuja hivyo sulanabiiaa aliulizwa mtume autahadhu lhamru halan pombe inaweza ikageuzwa siki mtume akasema la katika haifai riwaya muslim tutakhav. katika riwaya ya iway a kwa maana utakuja kuona katika faida za kilugha kwamba neno hamru, alhamru ham alhamwana linapewa dhamiri za kiume na dhamiri za kike pia maana maana sehemu sehemu nyingine nyingine kitendo kitendo kimeanza kimeanza na na kwa kwa neno neno ni ni la kike na na ye nananma abubarakabama katika muntaka l akhbari uh, ameleta hadithi tatu zingine baada ya kuitaja hadithi hii ameleta tatu zingine kuhusiana na maudhuri hii ya pombe kuigeuza kuwa ni siki sasa tuzisome hizo ili upate mwanga zaidi mpenzi mtazamaji wetu hadithi ya kwanza ambayo ameileta baada ya hii ambayo tumeisoma ameleta hadithi zingine tatu ikiwemo ya kwanza ikisema an anasi uh, ann aba alha sala nabiya aa an aitamin warithu khamra abu talha alimuuliza mtume aasaa kuhusiana na mayatima kuna mayatima walirithi pombe yaani mzazi wao alikufa miongoni mwa mali alizowacha ni pombe O mayatima wakarithi pombe sasa abutalah akamuuliza mtume nini hatima ya awa mayatima mali pekee waliorithi ni pombe mtume akasema ahariha imwage pamoja na kuwa ni mali ya yatima lakini pombe haifai si mali kisheria kwa hiyo mtume akamwambia imwage hakuna dharura kwamba ni mayatima wana kitu mtume akasema ahreha imwage lakasema abu talha baada ya kuambiwa kwamba aimwage ile pombe ambayo wamerithi mayatima abu talha akasema afala najaluha halla hatuwezi kuigeuza kuwa ni siki unaonaje tukiigeuza kuwa ni siki mtume akasema la hapana yani haiwezekani haiwezekani riwaya ambayo ameipokea imam ahmadi na imamu termidhi rahimahumllah hadithi nyingine ambayo ameileta ibnutaimia bulbarakati katika muntaka lahbar na kushereheshwa na alimamu shaukani katika nailulautar kuhusiana na pombe kuigeuza siki na makatazo ya sheria katika hilo ni hadith kutoka kwa abisaidi alhuduri anasema qulna lirasuli llahi wa tulimwambia mtume lama hurimat lkhamru ilipo pombe ilipoharamishwa pombe tulimwambia mtume ssam inna indana khamran liyatimin lana tuna pombe inamilikiwa na yatima wetu mali ya yatima pombe mtume faamarana faahraknaha mtume akatuamlisha tukaimwaga angalia uharamu wa pombe angalia kuto kuruhusiwa pombe kuigeuza ikawasiki watu waitumie kuiondoa makali yake haifai kinachotakiwa ni kuiteketeza tu mtume hakuangalia eti ni mali ya yatima alichoangalia e kwamba pombe ni haram na hakuna namna ya kuifanya kuwa ni halali hata kama inamilikiwa na watu madhaifu watu wenye shida kama mayatima hii ni riwaya ambayo ameipokea imam ahmad pia hadithi nyingine ni hadithi ya anas anas anasema anna yatiman kana fi hujri abi talha kuna yatima alikuwa katika malezi ya abu talha kuna yatima alikuwa chini ya malezi ya baba talha fashtara lahu khamran akamnunulia pombe pombe akanunuliwa yule yatima ikawa ni sehemu ya vitu anavyo vimiliki na hii ilikuwa ni kabla ya makatazo kabla haijakatazwa pombe wakati o ilikuwa ni halali tu kutumika kwahio abu talha akamnunulia ya yatima yule pombe falamma hurimat ilipokuja haramishwa pombe sasa ilipokuja kuharamishwa na allah tabaraka wa taala sala nabiya sal la salam baba talha akamuuliza mtume kuhusiana na hatima ya pombe ya yule yatima na sasa hivi imeshaharamishwa tunaifanya vipi kwa hiyo akamuuliza atutakhadhu halan kuna uwezekano wa kugeuzwa siki Aa, mtume akasema la hapana hakuna uwezekano wa pombe kuigeuza kuwa ni siki na hii ni riwaya ya alimamu ahmad na addaru qutni rahimahum llah na kwa urefu hizi riwayat na sherehe zake utazipata katika naill autar kitabu lashriba babu lnahyi an tahlili lhamri makatazo ya pombe kuigeuza kuwa misiki kwa hiyo hizi ni riwaya mbalimbali mbali na matamko mbalimbali ya hii hadithi hadithi ambayo uh, alhafidhu ibn hajar l askalani katika kitabu chetu tunachokisoma cha bulughu ameileta katika mlango wa najasa yeye akiashiria kwamba pombe ni najis kama ulivyo msimamo wa kishafi na wengine na nahilo inshaallah tutalizungumzia kwa urefu Aa, katika kipindi hichi na labda kinachofata kinacho, insha llah tbk waala wa sasa tuangalie uh, uchambuzi wa lugha kidogo tuangalie alabhathu larabiya chambuzi mbalimbali mbali za lugha au sherehe ya maneno uh, yale ambayo kidogo ni magumu sharhu lkalimati au maani lmufradati uh, neno hamru alhamru ni neno kwa maana ya pombe nituliangalie kwa urefu zaidi taarifu yake na inshaallah twende mapumziko tukirudi tuanze kulisherehesha neno alhamr allah akulipe kheri na endelea kuwa nasi