إلهي، إلهي، إلهي وخلقي. إلهي، إلهي، إلهي, إلهي وخلقي. السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. آه إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد عليه الصلاه والسلام وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعاء wakul bidati dalala wakul dalalatin fi nar ndugu zangu watazamaji wa afrika tv allah tabaraka wataala tunaendelea kumshukuru kwa kuendelea bimanihi wa fadhilihi kwa fadhila zake akatujalia kuwa hai na tayari kukaa kusikiliza darsa na usianana asuna al anabawya al almutaharaahadithi za mtume katika kitabu chetu cha bulughu lmarami leo tupo katika hadithi ha ya 19 hadithi ya abithalaba alkhushani hii hadithi inazungumzia kutumia vyombo vya wasiokuwa waislamu tababado tupo katika kitabu tahara katika habari za vyombo babu alania sasa je unaweza wukatumia vyombo vya wasiokuwa waislamu mayahudi manasara washirikina na nini uh, tuangalie tamko la hadithi katika bulughu lmarami hadithi imekuja hivi an abi thalabata alhushani kutoka kwa baba thalaba alhushani raillh nhu al qultu nilisema ya rasulاllah ewe mjumbe wa allah inna biardhi qaumin ahli kitabin ewe mtume sisi tupo katika ardhi ya watu wa kitabu mayahudi na manaswara afanakulu fi aniyatihim je tunaweza tukala kutumia vyombo vyao kal mtume akasema la taakuluu fiha musile kupitia vyombo hivyo illa an la tajidu ghairaha isipokuwa mukikosa vyombo visivyokuwa vya hao watu wa kitabu mukivikosa vyombo vya wengine mukikosa vyombo vya waislamu wenzenu faghasiluha basi viosheni vyombo vya watu wa kitabu wakulu fiha namule kupitia vyombo hivyo narudia tena tamko la hadithi katika bulughu lmaram an abi thalabata lkhushani kutoka kwa abi thalaba radillh anhu qal qultu nilisema kumuuliza mtume ya rasul llah ewe mjumbe wa allah inna biardhi qaumin kitab sisi tunaishi tupo maeneo ya watu wa kitabu mayahudi na wakristo mayahudi na manasara afanakulu fii aniyatihim je alhamza alhamzahamza tulisifahamu je tunaruhusiwa kula kutumia vyombo vyao mtume akasema la taakulu fiha musile kwa kutumia vyombo vya watu wa kitabu illa anla tajidu ghairaha isipokuwa mukikosa vyombo vya wasiokuwa watu wa kitabu mukivikosa faghasiluha viosheni vyombo vya watu wa kitabu wakulu fiha na mule kupitia vyombo hivyo mtafaun alaihi hi hadithi katika sahii bukhari ni hadithi ya 5478 pia amehitaja maeneo mengine imam muslim kwakeeni hadithi ya 19 a 0 katika sahihi yake hadith kwa urefu wake a, katika riwaya ya imam bukhari abi thalab alkhushani anasema nilisema ya nabiy llahi ewe mtume wa allah inna biardhi qaumin ahli kitabin sisi tupo katika ardhi ya watu wa kitabu afanaakulu fi aniatihim tuule katika vyombo vyao wa saidin na sisi tupo katika maeneo ya uwindaji maeneo ambayo mazingira yake ni rafiki ya kazi ya uwindaji aswidu bikausi sasa huwa ninawinda kwa mshale wangu wa wbikalbi lladhi laisa bimuallam na kwa mbwa wangu ambaye hana mafunzo ya kuinda wa bikalbi lmualam na kwa mbwa wangu ambaye ana mafunzo swali fama yasluhu lii ni kipi ambacho kinafaa kwangu al mtume akasema kujibu haya maswali unaona hadithi kwa urefu wake kuna mambo ya kuinda ambayo ibun hajari ameacha kuyataja pale kwa sababu mlango uo utakuja mbele lakini tunakusomea hadithi kwa urefu wake ili upate faida zingine mtume akasema ama ma dhakarta min ahli lkitabi ama ulichokitaja kuhusiana na watu wa kitabu fa in wajadtum ghairaha kama mtapata vyombo vya wengine fala takulu fiha msile kwa kutumia vyombo vya watu wa kitabu wain mtajidu musipopata vyombo vya wengine faghasiluha viosheni vyombo hivyo vya watu wa kitabu wakulu fiha na kuleni kutumia vyombo hivyo ama kuhusiana na kuwinda wamaswitabika usika kile ulichowinda kwa kutumia mshale wako upinde wako na mshale wako mkuki ukatumia hivyo vitu fadhakarta sma llahi ukataja jina la allah bismillah fakul kula utachopata kula wamasitta bikalbika lmualam na kile ulichokiwinda kwa kutumia mbwa wako mwenye mafunzo mafunzo kamata hivi na nini fadhakarta sma llahi wakati unamtaza bismillah Fakul kula wamasidta bikalbika ghairi lmuallam ama ulichokipata kwa mbwa wako ambaye hana mafunzo ya kuinda akamkamata mnyama faadrakta dhakatahu ukawahi kumchinja yule mnyama mnyama aliyekamatwa na mbwa ambaye hana mafunzo ya kukamata lakini akamkamata we ukamwayupo hai yule mnyama ukamchinja fakul kulatu hii ndiyo nasu ya hadithi kwa ukamilifu wake katika sahihi buhari usichoke mpenzi mtazamaji wetu tuiangalie hadithi kwa urefu wake katika sahihi muslim huenda ukaongeza faida riwaya riwaima muslim anasema hivi ataitu rasula llahi sal llahu lihi wasallama fakultu nilienda kwa mtume nikasema ya rasul llah ewe mtume inna biardhi qaumin ahli lkitab sisi tupo maeneo ya watu wa kitabu naakulu fi aniyatihim tunakula kutumia vyombo vyao wa ardhi saidi tupo katika ardhi ya kuinda kwa mkuki bsi iwinda ka nmshali wanguwasdu bialbi uaa ninawinda kwa mbwa wangu mwenye mafunzo au bikalbi ladhi laisa bimualam au kwa mbwa wangu ambaye hana mafunzo riwaya muslim mafunzoriwayama usliswali ma ladhi yahilu lana hebu nielezee kilicho halali kwetu katika aya ni kipi malladhi yahillu lana min dhalik kile ambacho ni halali kwetu katika haya mtume akasema ama ma dhakarta anakum biardhi qaumi min ahli lkitab ama ulichosema kwamba nyinyi munakaa maeneo ya watu wa kitabu taakuluna fi aniyatihim munakula kutumia vyombo vyao fain wajadtum sasa jibu sasa matumizi ya vyombo matuiziyavvyombofain wajadtum ghaira aniyatim fala takulu fiha kama mtapata visivokuwa vyombo vyao msitumie vyombo vyao kwenye kulia wain lam tajidu mukikosa fahsiluha viosheni hvo vyombo vya watu wa kitabu thumma kulu fiha kisha vitumieni katika kulia wa ma katia uliaa a dakata anaa ama maelezo yako kwamba upo katika mazingira ya kuwinda ma t biasika fadhkr s lahi thum kul utachokipata kwa mshale wako a wma t ikalika mualam ulichokipata kwa mbwa wako mwenye mafunzo fad s ah u a sah bikalbika ialika di sa ama ulichokipata kwa wako ambaye hana mafunzo fa adrakta dhakatahu lakini ukajaliwa kukichinja fakul basi kula hiyo ni riwaya muslim kwa urefu wake kuna riwaya ya abidaudi riwaya ya abidaudi inasema hivi hii ni riwaya abidaudi na imamu ahmad inasema swali lilikuja hivi huko ina nujawiru ahla lkitabi sisi tupo majirani tupo majirani na mayahudi na manaswara wa hum yatbahuna fi kudurihim lhinzira awa watu wa kitabu kwenye viungu vyao wanapika nguruwe wayashrabuna fi aniyatihim lhamra na wanakunywa pombe kwenye vyombo vyao satutumie hivyo vyombo mtume ndio akasema mkipata vingine msitumie mkikosa vyosheni tumieni tende mapumziko inshalla baraaai