بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف المسلمين سيدنا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد كيكا تتقوى لمتات يا غزونزية كهوس كلمة كالشيخ محمد ومارد مِيلاً كوغوصو صلاة هي عيد عيد النحر kama hakika ni kaida na ni tabia na ada mtu kustajabia jambo ambalo napelekea kwa ajabu japo ikijulikana sababu ajabu hubatilika kama waliosema waarabu idha urifa sababu batala lajab la ni katika yenye kusajabisha sana mtu kusimama mbele ya watu akalikanyusha jambo ambalo liko na watu akampigia makofi ya furaha vakiamini kwamba lile allolisema liko kinyume na mambo yalivyokuwa ni kama mfano wa mtu kukanyusha kupatikana bahari hapa ulimwenguni watu akasadiki kwamba nkweli hakuna bahari ulimwenguni akili hapa hupigwa na mshangao mpaka kuka kujiuliza yule alokanyusha tumiteje na vale walivyomsadiki navo tuvaiteje lakini akili ya usawa hufikilia kwenye jibu sahihi shekhletu ameleta dai hili la kwanza kwamba amesalihidi muda mrefu ikiwa peke yake lakini hivi sasa mambo yaenda kumvelea ya mazuri kwa kuwa amepata watu kumi mara ya mwanzo lakini siku zote akusali peke yake mpaka nikampelekea aende akasujudu usajida tu shukri yeye na kikundi chake alichokuwak lakini tuwamwambia tuwamwambia shekhe yule ule msemo ulosemwana wa arabu kwamba wamaa khabaru halima bisiri khabari ya halima haikuwa nsiri huuni mfano wa arabu wamezowea kulipijia jambo likiwa ni mashuhuri mno watu wa malindi wadogo na wakubwa vanajua kwamba idhi l adha ilikuwa ikisaliwa siku ya tarehe kumi ya mfungo tatu misikiti ote ya malindi hili hakuna hata mtu mmoja awezai kukanusha kwamba hilo halikuwa isipokuwa gogo letu mwanatuoni wetu mtungaji mashughuri ndiye aweza kulipinga hilo na sijui kwamba vale walolikubali vale neno hili waliokuwa vale wakimsikia yaliondoka katika akili yao kuyafahamu mambo yalivyokuwa lakini sifikirii kwamba hilo lilikwako kwa katika akili zao bali kunyama kwao ni kule kupaka na mafuta tu ilivyokuwa malindi na vijiji miji yote vikubwa na vijiji vidogo ilikuwa n siku ya tarihi kumi ya dhilhija ili hazuna haja akulijadili kwa hivi tutafikia kwenye natija ya kwamba idi la siku ya tarihi kumi ya mwezi wa dhilhija ndilo idi lilokuwa lina watu wengi lakini leo idi hili la tarihi kumi la mwezi wa hilhija limebakiwa na vatu kumi kama taarikhi yao ina maana basi hii ni dalili ya kwamba mambo kwenda pungua na vatu vakimbia vakielekea kwenye hasi dalili hii ulioiona mpaka ukaenda sijtatu shakri si dalili ya, ku, ya kuzidi hii hichwa dalili ya kupungua lakini tatizo ni kwamba kwa sababu sultanu lumri lahu dauruhu fi uquli lbashar umri kila ukienda huwa una dauri lake unateza katika akili katika akili za mabini adamu falmaru yashibu wayashibu maahu aqluhu wa mtu hukuwa akikuwa huzeweka na akizeeka na akili yake pia huzeeka shaghletu ameizungumzia masikitiko yake na huznia, huzni zake kwa waloswali idi siku wa tarihi tisia yumu nahri kwamba idi ile yao waloswali watuwatarihi tisia tulioiswali sisi haikuwa ni idi wala vitindo tulizozitinda sikowa tarihi tisia havikuwa mvitindo va sawa hili ni kama msemo mwingine wa kiarabu unaosema ramatni bidaiha thumma nsalat amenisingizia mimi uliogonjwa wake kisha yeye akajitoa hali yakawangonjwa ni yeye hapa atakatujuliza visuala hivi kwamba ibada huwa ni ibada ya sawa ikiwa vipi huwa na ni ibada ya makosa ikiwa vipi mpaka sisi tuwe tunao makosa au nyinyi muwe muna makosa ibada kukubalika na kujulikana kwamba ni sawa ikiyafikiana na sharia kufunga kwetu naile chiloisali ndiyo ilioafiki kitendo cha bwana mtumi sallallahu alaihi wasallama na masahaba zake tulifunga sikumahujaji wako arafa na ndiyo siku ambao bwana mtume salallau ali wasalama alituonyesha tuifunge na kwamba kufunga siku ya arafa ni kafare ya miaka miwili tukifunga hivyo huva tumefunga kulingana na alivyotufundisha bwana mtume salallau alahi wasallam arafa kama alivyogusia shekhe kigogo tetu kwenye maneno yake kwamba sisi chasema garafa ni moja ndivyo chunavyosema kwamba arafa ni moja na dunia yote na ulimwengu mzima wakubali kwamba ni arafa ni mmoja ni moja wala hakuna mwanatuoni yoyote aliyesema kwamba wa anna likuli qaumin arafa kwamba kila qaumi ina arafa yake hakuna alosema hivyo kama ninavyokubalika hili ya kwamba arafa ni moja vile vile vamekubaliana wanazuoni wa ulimwengu mzima kwamba tali arafa huwa youmunahari siku yenye kufuatia arafa ndiyo siko youmunahari hili vile vile limeafikiwa na wanazuoni wote wa ummati muhammadin salllahu ali wasallam na kupabiri unitajie mwanatuoni mmoja aliyekanyusha kwamba siku ile inayofuatia arafa nahi idi hivinaisali yaitwa idu nahri yaitwa idu nahri ikinasibishwa na yaumu nahri kwa hivi tukiisali idhi nahri yauma nahri huwa tumepata vile tulivyoamrishwa na sharia kama anavyosema mwenye mughni lmuhtaj kitabu ambacho ni mashuhuri cha madhihebu ya shafi asema fahadhihi lsalatu mansubatn ila lyaumi sala hii aidi yanasibishiwa siku tukisema idu nahri fahuwa mansubun ila yaum nahri itakuwa imenasibishwa katika yaumu nahri walyaumu ydkhulu bitului lfajri na siku huingia kwa kutokea alfajiri mtume sal llahu alhi wasallam aliwauliza masahaba siku ile ya kufuatia arafa akawaambia ayu yaumin hadha hii ni siku gani fakala lsahaba masahaba wakamjibu mtumi salallahu alhi wasalam allahu wa rasuluhu alam mwenyezi mngu na mtumi wake ndi anijua mtumi al llau al asema mtumi akanyamaza mpaka tukafikiri tukadhania kwamba mtume ataipa siku hiji na jingine fakal kisha mtume akasema alaisa yaumu nahri sisiko yaumu nahri kunna bala tukamjibu bwana mtume sal llah aleh wu salam saba asema kwa nini rawahu ahmad wa lbukhari riwayaimepokana imamu ahmad na bukhari wa fi أن ابن عمر كان يحيي ليلة جمع وليلة جمع هي ليلة العيد لأن في صبحها النحر ابن عمر ألقى وأكحيش وسيك وجمع أكحيش وإبادة وليلة جمع ليلة وسيك وجمع هي ليلة العيد نيوسيكولي وعيد آنسك إنما حجاجي فكو مزدلفا أسكو أولا ديو ليلة العيد أسكو عيد لأن في صبحها النحر وسبب صبحها ديو يوم النحر وعن حفصة بحفصة رواية ألي قكيا أم عطية أم عطية سيما أمرنا بأبي, بأبي وأمي رسول الله صلى الله عليه وسلم أن نخرجهن يوم الفطر ويوم النحر العواتق وذوات الخضور والحيض فأما الحيض فيعتزلن المصلى ويشهدن الخير ودعوة المسلمين أم عطية أسمكم بابا نمتوني صلى الله عليه وسلم كتوام ريشا سيكو يعيد الفطر ويوم النحر نسيكو عيد النحر tuwatowe wana wake hata wale ambao wako kwenye mwezi lakini wakaenda kwenye musalla lidi vaepuke musalla vaende vakashuhudie heri na dua za waislamu umu aiya hapa aeleza kwamba mtume aa wsala alisema wanawake watoke siku ya idi lfitri na yaumunahri ani idi nahri wahuwatai yaumeaafa ni ili ya kufuatia siku, siku ya carafa walamtakul yauma lashir wala umu atia hakusema mtume akatuambia tuwatoe na siku ya kumi alituambia siku yaumu nahri kwa hivi yaumu nahri ndiyo siku ya idi kwa sababu alidu mansubun ila yaumin malumi idi hapa imenasibishwa kwenye siku fulani huwa yaumu nahr hakadha jamiu riwayati fi sihahi wsunani walmaajim walmasanid ndivyo ilivyo riwaya katika vitabu vya hadithi mashuhuri kwamba siku wa yaumu nahri je yaumu nahri ni siku gani ni siku ambao mahujaji wameandoka arafa au ni siku ambao mahujaji vaishaanza kulala mina <clears throat> kulingana na haya ina maana ya kwamba sisi tumeiyafiki siku aloamrisha bwana mtume sallla alwasalam na siku alosali mtume idi yeye na masahaba wake sisi hufaa kuitwa tumeafiki sunna ya bwana mtume salllau alwasalam na wewe wafaa kuitwa umekhalifu sunna ya bwana mtume sallalwsalam kwa wewe, kwa hivyo wewe ndiye unaifaa kusikitikiwa kwa sababu umpotea njia ya sawa siwo sisi katika siku sikuya ynah mtume sala llau lh wasalam katika hadithi kadha wa kadha amekataza watu wasifunge yomu nahar lakini unkata ila kumkhalifu mtumi sal lla al wa salam na hii ndiyo ada yako bwana mtume sallla al wa salam akaamrisha watu wafunge yomu arafa kwa asiyokuwa mahujaji asiokuwa haji au wasiokuwa mahujaji mtumi salllaulhi wasalam kakataza watu wasifunge yomunahari wahuwatali yamu arafa ni enye kufuatia siku ya arafa ambao siku hii ni haramu kufunga kwa watu wote ayam tashri ambao haikuruhusiwa ila kwa haji alohiji hija ya tamatoy kisha asipate mnyama ndi hu karuhusiwa peke yake kufunga na mtume sala llahu alehi wa asema أيام التشريق أيام أكل وشرب وذكر الله أو أيام من رواية أيام أكل نسك ذاكولا وشرب نكونيا وذكر الله نكم تاجي من سبحانه وتعالى ولا هيك ثبوت كم بنمتومي صلى الله عليه وسلم ولا كما صحابة wala patabiina. kwa tabiina kwamba kufaa kufunga yaumu nahri haikudhubutu hivi kabisa na ukifanya huwa ume mkhalifu bwana mtume salallahu alehi wa sallam basi ikivatumesali idi siku ile watu ambao wameteremkaharafa huvatumesali idi yaumu nahri siku ile ile alokuwa akisali bwana mtume salllahu ali wa salam kwa sababu idi yi hitwa idu nahri ولكن يجب ان يكون هناك اشخاص يجب ان يكون هناك اشخاص يجب التشريق يكون هناك اشخاص يجب ان يكون هناك اشخاص يجب ان يكون هناك اشخاص يجب ان هناك اشخاص يجب said hey ali mwenyezimungu amjahi heri alikuwa ni mmoja katika majamba ya elimu aliokuwa fahali alioitumika elimu toka mwanzo mwanzo kusoma kwake mpaka amekufa akiitumika elimu ya kisharia lakini pamoja na elimu yake mungu amweke mahala pema atuwezeshe na sisi kufanya kazi kama aliyofanya kazi yeye meme sisemi wala yeye mwenyewe marehemu hakusema kwamba fatua yake ni huja ya kisharia ya mlazimu mtu kuitumia huja hiyo wala halikusemwa hili na mwanatuoni wa aina yoyote lakini ifaapo kuitukuwa ni kuitukuwa kwamba hiyo ni ijtihadhi ya almarhum na ni rai yake mwenyezi mwenyezimngu amjazi kheri na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala atanlipa thawabu kwa ijtihadi yake aloefanya kwa sababu tunavyofahamu ni kwamba man ijtahada fa asaba falahu ajrani wa man ijtahada fa ahtaa falahu ajrun wahid kwa hivyo ilivyo said ali ikiwa katika fatwo yake kapata sawa fahuwa majurun na ikiwa hakufaulu kupata sawa vile vile ni majuru lakini ha hivi imetosha kuwa ni huja ya kisharia ambayo ni lazima sisi tuitegemelee kwa hivyo yaumu arafa na yaumu nahri wa aina ayami tashriqi ni idi kwetu sisi waislamu kama alivyosema bwana mtumi sallla l wasalama riwaya iliyopokewa na albaihaqi mtume allasalam asema yaumu arafa wa yaumu nahri siku ya arafa na yaumu nahri siku ya pili wa ayamu tashriqi na siku tatu za tashrii siku tatu za tashriqi za anzia baada yaumi nahri siku tatu ambao mahujaji huwa wakiatilia minamtumeasema siku hizi iduaahislani iji yetu sisi sisiaislau wa hiya ayamu akli wa shurbi na ni siku za kula na kunywa wa dhikri llahi na kumtaja mwenyezimngu subhanahu wa taala wlhamdulillahi ala nemati lislami sisi twajiita ni waislamu kwa hivi yaumu nahari huva ni idi kwetu hata kwautueleze basi ikiwa yaumunahari mtume salllahu alehi wasallama akaita ni idi idi hufanywaje waislamu idi wa waislamu katika idi mbili hufanyaje isha shekhe letu gogo mtungaji maarufu asema kwenye kitabu chake almultakatat na katika kilima chake hiti hiti saidi nahri asema kwamba aliwataka wanaumkhalifu ani sisi tumpatie hadithi moja lakini hatukumpelekea hadithi ya mtu yoyote hatukupeleka hadithi yoyote lakini na sisi vile vile tulimngojea sana atulete hadithi amboyaziwilia vatu kuswaliidi yaumu nahari hatukupata hadithi yeyote isipokuwa fatwa ya said ali je fatua hii ni hadithi kwako mwanatuoni wetu lakini mimi sioni ni ajabu kutokea vituko hivi kwa shekhe letu mtukufu kwa sababu yeye ni mtu wa vituko amezowea vituko vamalindi vote vamjua kwamba shekhe letu huu muheshimiwa ameyaleta hapa ndani ya malindi ambao hayakuweza kuletwa na mtu wa aina yoyote amezowea kuchanganyisha mambo na kufahamu vitu vile anavotaka yeye hata kama mambo yale amehalifu ada na dasturi tulizungumza katika mambo ya kaida kule kujidayi kwamba kupungua ndiko kuzidi akitukwa dalili kwa watu kumi aloswali nao kwa idadi ya siku kumi za hilhija eye asema ndio kuanza na sisi tutaonelea kule ndiko kukoma shekhe letu amezoea kukhalifu hata kaida za kielimu au kuzifahamu kingine au kusingizia venye elimu kama anavyosema kwenye murtakatati yake asema waidu ladha kaidi lfitri fayuraaa fihima ما يراعى في أحدهما لأن أسماء الألقاب حجة عند الأصوليين. أسمى B] كتاب أتاك من النهاية، الأضحى نكام عيد الفطر. إن فاك تنظر عيد الأضحى إن تنظر عيد الفطر، وسباب مدينة يملاقبني حجة ونزول وأصول الفقه. hapa mpaka tueleze wanazoni wa usuli lfiqhi wanavokusudia asmaa al lalqabi au mafhumu lalqabi al hujja huwa wakikusudia nini tuwaangalie na vatuambia nini kwenye huja hii iliyotegemewa na mgogo wetu mafhumu lalqabi al maana yake wanavyosema venye usuli lfiqhi taliqu lhukmi bsmi lalam au ismi kwamba مفهوم اللقب نكوي فنغ حكم نا العالم العلم اسم العلم علي محمد جينا أو جينا لمهالة ماكا مدينة مليني مباسا إيه دي اسم العلم مفنوا ونفيق أمتو لا وتمان بي أمتو قام سعيد سعيد دي اسم العلم قام سعيد سعيد أم ماما يه tukisema mafumu laab ni lazima ifahamike basi kwamba mtu mwingine hakusimama au iwe ni jina la aina ya kitu kama kusema fi l ghanami katika mbuzi au kondoo panapasa zaka neno hili vile vile au jumla hii haimaanishi kwamba kwenye ng'ombe au ngamia haipasi zaka ibara e hii كما وانا بسمع وانا زون اصول الفقه تكينا كل عباره كما يلي بو كتاب واسما لا يدل فهذه العباره لا يدل على نفي الحكم عمن عم عداه عباره هي هيونيش يكو كنيش حكم كنت وقد نص عليه الشافعي شافي ام لففن كما قال في البرهان كما كنت بسمع كني كتاب البرهان وقال الأستاذ أبو إسحاق لم يختلف قول الشافي وأصحابه فيه لم يختلف قول الشافي هل كتفوتيانا ننو لشافعي وأصحابه نوافواسواك فيه كنهلو وخالف أبو بكر الدقاق أم خليفة أبو بكر الدقاق وبه اشتهر نعم تنقاق وكهلفهلو هيلو كن يمنا ألو وزعم بن رفعة، ابن رفعة رفع أمداي وغيره نوانجيني أنه لم يقل به من أصحابنا غيره، حقوا ليسماهيلوا كتكوا فصيل أبو بكر الدقاق، إمام الحرمين السيما، وقد سفه الأصوليون الدقاق ومن قال بمقالته. كما, دقاق سيما كما ألي وقالوا وهذا خروج عن حكم اللسان قسمائه علي الدقاق فإن من قال رأيت زيدا لم يقتضي أنه لم ير غيره قطعا قتباو من من زيدي jumla hii haihukumii kwamba hakumwona mtu mwingine kabisa haya utayapata katika albahru lmuhit lizerkashi kisha aendelea kusema kwamba kana daqaq idha jara lahu kalamun fi mithlihi yadhkuruhu fi majlis darsi akitokewa na maneno ya mfano wa mafhumu laqab alikuwa akiyataja kwenye baraza zake za kusomesha na akiarudisha na kujigamba nayo kisha asema wa raainahu wakaanahu sahya min hadha lqaul tulimuona tena kwamba aliona haya juu la qauli yake hii falam narahu ada ilaihi hatukumwona kisha akiyaregelea tena au kuizungumzia katika kitabu chake chochote hili ilaonyesha kwamba daqaq alirudi na rai yake وطيباكا كتك البحر المخيط يزو يقونزا وقرافا وعشرين انا عشرين اتفق الكل على ان مفهوم اللقب ليس بحجة وانا ظنوات ووصولي ومفكيانا مفهوم اللقب سيحجة خلافا للدقاق واصحاب الامام احمد اذ كوكوا daa na wafuasi wa imamu ahmad bin hambal kisha asema alamidi walmukhtaru lilochaguliwa inma huwa madhab ljumhuri ni madhab ya jamhuri kisha aendelea kusema akisema w a law kama mafhumu laqabi ingekuwa ni huja wadalilana ni dalili lakana lqalu id id a angekuwa mwenye kusema akisema isa rasulu llahi isa ni ntumi wa mwenyezi mgu fakaannahu qala ni kama amesema muhammadu muhammadun leisa birasulillah muhammadi si mtumi wa mungu na hili hakuna yoyote ambaye aweza kulisema hivi ndivyo ilivyo katika murtahatati kwa husiana na maneno chuliwana kili kiharufu kama yalivyo ambao yagongana na vitabu hivi vya usuli lfiqhi ambazo yeye asingizia wanazioni wa usuli lfiqhi kwamba wasema kadhaa na wanazuoni wa usuli lfiqhi vasema kinyume na yeye ni yale yale juliosema kwamba mgogo wetu ni mgogo wa vituko na kutuletea mambo vile yanavyofahamu yeye kisha amttea dalili nyingine mba mtumi sallallahu alehi wa sallama akasalihiji siku nyingi madina na madina na maka ni karibu na mtumi sallallahu alihi wa sallama aliko haulizi kwamba arafa nlini ili apata kusalihidi subhanallah dalili ya kiaina hii au huja ya kiaina hii ni dalili za kitoto pamoja na kukuheshimu wala haifai huja kama hii kuizungumzwa na mtu ambaye ni mjuzi au hata mtu ambaye adaye kwamba yiye ni mjuzi mwenye kuuliza huuliza jambo ambalo halijui mtume muhammad sali llahu alehi wasallam alishindwa kuijua siku ya arafa mpaka akalazimika aulize au ulikuwa uwataka mtumi avye ameuliza upate kujenga hukumu ya usawa au watakakutwambia au wataka kutulechea dalili pia na sheria pia ili upate kuyafikiria hayo unayoyafikiria kwa sababu watwambia kwa sababu a watu kumi mpaka mwaka kesho tajenga msikiti uwe kama msikiti wa maka au kama msikiti wa madina ili tupate kukwita mtume ibrahimu au tupate kukita mtume muhammadi salllahu alahi wasallam mfano wako bwana ni kama mfano wa mgonjwa fulani alokuwa mgonjwa daktari baada ya kumpima akanthibitishia kwamba wewe ni mpungufu wa damu tupatie damu kiasa pwenti mbili au tatu akamwambia mimi naweza kukuletea hata pwenti ishirini nipatie ndoo asubuhi nitakuletea akaenda mahala pa kuchinjwa wanyama kule akaja na damu ndoo mbili na daktari alipomuuliza kamba ni damu ya mbuzi au ni damu ya ng'ombe iko kule wanapochinjwa wanyama anaekula ni mbwa na paka kwa kuwa nahitajika mimi kuchwa damu basi niliona afadhali niitukue niilete ndivo alivyofahamu yeye nafikiri na wewe ndivo ulivyofahamu ama madai mengine unayodai kwamba kuna kitabu karibu kitachapishwa hii hakijawa ni kitu takumtisha mtu allahumma kama ungetwambia kuna kitabu lamu kule mabanda yangamia kimeteremka kutoka mbinguni jibrili kakiteremsha lamu kitabu hiti huku seijia wewe hapa tungesema sasa hatuna kukwambia lakini ikiwa kitabu kimetungwa au chataka kutungwa au chataka kuchapishwa aliotunga mwanadamu kama wewe yale yale unaoambiwa wewe naho mwingine ataambiwa yeye sisi hatusemi kwamba kila katika kitabu lazima live ni limu twasema alilmu ala llahu ala rasulu llahi walijmau waliasu insaha ilmu ni amesema mwenyezi mgu amesema mtumi wa mungu subhanahu wataala na ijmai na qiasi ikiwa zimesihi neno mwenyezi mungu kasema hivi mtumi kasema hivi ijmai ni hivi iasi ni hivi tutasema mikono juu madamu qiasi imesihi na ijmai imesihi ama mtu akisema jambo lake lolote sisi na yeye ni kwamba tumwangalie alilosema la na qorani na sunna likiwa laambatana na qorani na sunna twasema saman wataa likiwa halikuambatana na qorani au na sunna ijmai au qiasi wamwambia bwana keti na maneno yako bakia wewe na upuzi wako wakati wa kutishwa vatu kwa vijitabu kutishwa watu kwa vijilemba wakati ule ulikwisha huu ni wakati mwingine takuambia bwana sahaddikuwatalaa subhu wastaiara nas jimbi limewika na asubuhi imejitomoza na vatu vame, vameamka hakuna wakati wa vatu kudanganywa tena ukisema tutakuuliza ulipata wapi أنا أقول لك أن أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا كل ما أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا الله أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا الله أنا أنا hana ruhusa kuwarudhisha ikisha kuwa mtumi kasema mambo halasenu kuisha mwisho nasema kwamba sisi hatuwaiti watu kwenda kuwashangilia wateza ngoma au kwenda kuwashangilia wateza mpira lakini twawaita watu vaende wakashikane na haki vaende wakashikane na msimamo wa bwana mtumi salallahu alehi wasallam msimamo wa alquranu wassunna sisi si muda mrefu sana tulikuwa tulikotatofautiana na ndugu zetu twakalifana na wao kwenye sala hii yaidi sisi tukiwa ni kidogo tukisali siko tarihi tisia na wao wakiwa ni wengi wakisali siko tarihi kumi lakini mwenyezi mungu subhanahu wa taala kadhaafikia kufuata nsimamo ule wa bwana mtumi sa mwenyezi mwenyezimngu ndiye mwenye kushukuriwa twasema na hii ni nema ya mwenyezi mungu subhanahu wataala twa vashukuru valiiona haki wakaifuata tukiwaambia jazakumu llahu khairan na kila mtu akiona haki afaa ave na msimamo kama yule wa kuwacha ye mazoea yake aliokuwa nayo aende akaifuate haki aloambiwa na bwana mtume sal llahu alhi wasalama na mwenyezimngu subhanahu wa taala mwenyezimngu asema alhaqu ahaqu an yuttaba haki ndio iliyo haki kufuata mtume ibrahima alaihi salam mwenyezi mwenyezimngu ukamwamrisha amchinje ismail na akajitolea ibrahimu kwenda kumchinja ismail na ismaili akakubali achinjwe na namamake ismaili akakubali achinjwe na sisi tukaambiwa tuweke kumbukumbu wa kuchinja na wewe mwislamu waambiwa na mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala zitinde hawa zako wacha mazowea yako liwazowea ya, umfuate mola wako mfuate na mtume muhammadi sallahali wasalam اللهم أرنا الحق حقاً وارزقنا اتباعه وأرنا الباطل باطلاً وارزقنا اجتنابه وصلى الله وسلم على خير خلقه محمد وعلى آله وأصحابه